Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendo wa msikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11, saa za Afrika kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, tarehe 13 Juni mwaka 2014. Karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tunaripoti kwamba meya wa Ilala anaamrisha uchunguzi wa kina ufanyiki katika masoko yote ya Dar es Salaam kufuatia moto mkubwa wa soko la Mchikichini. Tumewapa wito wa wafanyabiashara kujiunga na mifumo ya bima ambayo ingeweza kuokoa ama kuongeza kuwafidia hasara kama hii, lakini jambo kubwa ambalo wafanyabiashara wengi wangetaka kulisikia toka kwa serikali ni kwamba bado wataendelea kufanya biashara pale. Serikali nne kati ya tano za jumuiya ya Afrika Mashariki zimewasilisha bajeti zao mbele ya bunge hiyo jana. Je, Uganda na Rwanda bajeti zinaeleza nini? Na hii leo msikilizaji, katika VOA Mitaani tupo hapa nchini Marekani kuzungumzia jinsi watu walivyojitayarisha kwa michuano ya kombe la dunia. Watu wamejiandaa sana, haswa Waafrika wamejiingiza kwa vikundi, wa Ghana, wa Nigeria. Eh, Wakenya, Watanzania watu wamechangamka sana na wanakusanyika kila mahali kwenye vyumba, kwenye uh, mikahawa hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Ni, ni matumaini yetu kwamba utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo ambayo yanasikika kupitia tovuti vilevile, www.voaswahili.com. Kwanza, Mkamiti anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, waasi wa Kiislamu wamesonga mbele kuelekea Bagdad baada ya kuchukua udhibiti wa maeneo zaidi, kiasi cha kilomita 90 kaskazini mwa mji mkuu wa, wa Iraq. Katika mashambulizi mepesi ya haraka siku ya karibuni, wapiganaji kutoka dhehebu la Kisuni wa kundi la Islamic State of Iraq and the Levant wameteka takriban maeneo yote ya kaskazini nchini humo. Katika shambulizi la mwisho, wanamgambo waliuteka mji wa Dhulaia. Msemaji wa waasi ambaye anataka kuirejesha serikali ya Kiislam aliapa wataingia Bagdad na kuendelea hadi Kalbala, mji ulioko kusini magharibi mwa Bagdad, ambao ni moja ya miji mitakatifu kwa Waislamu wa dhehebu wa la Kishia. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC wanasema rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo atafunguliwa mashtaka juu ya uhalifu dhidi ya binadamu. Kesi za awali dhidi yake ziligundua mambo muhimu ya kuamini kwamba Bagbo anawajibika kwa vitendo vya mauaji, ubakaji na uhalifu mwingine uliofanywa nchini Ivory Coast kati ya mwezi Disemba mwaka 2010 na na April mwaka 2011. Matukio hayo ni baada ya Bagbo kushindwa uchaguzi wa rais dhidi ya Alassane Ouattara, lakini alikataa kujiuzulu na kuchochea miezi kadhaa ya mapambano kati ya wafuasi wao. Bagbo amekuwa kwenye kizuizi cha ICC tangu mwaka 2011, miezi michache baada ya kuondolewa kwa msaada wa majeshi ya Ufaransa. Hakuna taarifa kwamba ni lini kesi yake itaanza. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uganda Sam Kutesa alichaguliwa kwa sauti moja na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuwa rais mpya wa baraza hilo. Katika uchaguzi uliofanyika jana katika Umoja wa Mataifa, Bwana Kutesa aliahidi kuzingatia masuala ya kuondoa umaskini duniani, ajira na ukuaji wa kiuchumi pamoja na usawa wa jinsia. Abdushakur Abod anaisoma ripoti kamili. Bwana Kutesa, ambaye anachukua wadhifa huo wa rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba mwaka huu, alilazimika kutetea msimamo wake wa kuunga mkono sheria ya Uganda dhidi ya mashoga na tuhuma za ulaji rushwa dhidi yake, ingawa hakufunguliwa mashtaka kabla ya kuchaguliwa kwa sauti moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon alipongeza kuchaguliwa kwa mwanadiplomasia wa Uganda akisema analeta maarifa chungu nzima katika kazi hiyo ya muda wa mwaka mmoja, akiwa kama wakili, mbunge, aliyekuwa waziri wa fedha na waziri wa mambo za nje. Naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Yan Paski alisema waziri John Kerry atakutana na bwana Kutesa na kuzungumza juu ya masuala mbalimbali ya uhusiano kati ya nchi zao mbili, pamoja na masuala ya haki za binadam, masuala ya usalama, ikiwa ni kuimarisha usalama katika kanda nzima ya maziwa makuu, kufikishwa mahakamani watenda uhalifu kama vile wapiganaji wa LRA, swala la kupambana na ukimwi na masuala ya huduma za kibinadamu. Zaidi ya watu elfu kumi na tatu walitia saini malalamiko kwenye mtandao kupinga kuteuliwa kwa waziri Kutesa, na baadhi ya makundi ya kutetea haki za binadamu yameitaka Marekani kumpokonya kibali ya kuitembelea nchi hii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Nigeria na baadhi ya majirani zake wanaeleza kwamba utekaji nyara wa zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili uliofanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram kuwa ni mfano wa ukatili mbaya katika janga la ghasia za ngono. Maafisa kutoka Benin, Cameron, Chad na Niger waliungana na Nigeria pembeni ya mkutano wa dunia huko London unaojadili namna ya kumaliza ghasia za ngono katika vita. Mwenyeji mwenza katika mkutano huo, mwigizaji Angelina Jolie, anasema ni kitendawili kwamba ubakaji hauwezi kuepukika katika vita. Anasema ni silaha nyingine inayotumika kutesa na kuondoa thamani ya utu. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague, ambaye pia alikuwa mwenyeji wa mkutano huo, alisema washiriki wana nia ya kukomesha mila ya kutoadhibiwa watu wanaotenda ghasia za ngono. Aliongeza kwamba wachache waliokutwa na hatia wamepewa adhabu. Mkutano huo wa kimataifa unaohudhuriwa na zaidi ya mataifa mia moja unamalizika London hii leo. Sierra Leone imetangaza hali ya dharura katika wilaya moja ambako mlipuko wa virusi vya Ebola unasambaa. Serikali inatangaza kufungwa kwa mashule, kumbi za sinema, vilabu na maonyesho ya biashara katika wilaya mashariki ya Kailahun Jumatano jioni. Pia ilisema magari yote na abiria wao yanayoingia kwenye wilaya hiyo yanatakiwa kukaguliwa kwenye vituo vya ukaguzi. Serikali ilisema Ebola hivi sasa imeshaua watu 16 nchini Sierra Leone. Awali, shirika la afya duniani WHO liliripoti zaidi ya kesi 30 zilithibitishwa za ugonjwa huo na vifo saba kutokana na ugonjwa huo huko Kailahun. Waungaji mkono wa Urusi wanaotaka kujitenga katika mji wa mashariki wa Donetski nchini Ukraine wanasema gari moja lililotumiwa na kiongozi wa waasi wanaotaka kujitenga Denis Pushilin lililipuka jana katikati ya mji na kujeruhi walinzi wasiopungua watatu. Waasi walisema Pushilin, mmoja ya viongozi wa waliojitangazia uhuru wao wenyewe wa jamhuri ya watu wa Donetski, hakuwemo kwenye gari wakati mlipuko ulipotokea mbele ya jengo lililoshikiliwa na wanaojitenga. Pia hapo jana waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsen Avakov aliishutum Rusia kwa kuruhusu vifaru, ikiwemo matenka matatu ya kijeshi kukatisha kuingia Ukraine kwenye kituo cha mpaka unaodhibitiwa na wanaotaka kujitenga. Kumekuucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya taarifa habari, tunaangalia ripoti yenye uzito mkubwa kwa alfajiri ya ileo, na inatupeleka huko Dar es Salaam, ambako maafisa wa jiji hilo wametaka ukaguzi wa kina ufanyiki katika masoko yote ya jiji hilo kufuatia moto mkubwa ulioteketeza zaidi ya asilimia themanini ya soko kuu la Mchikichini hapo siku ya Jumatano usiku. Kufuatana hayo mwenzangu Hadija Riami amezungumza na meya wa Ilala Jery Sla na akamuuliza hatua gani za haraka zizochukuliwa na serikali baada ya tukio hilo. Tulichokubaliana kwanza, tumetoa pole, hasara ni kubwa, lakini tumeagiza mambo mawili. Moja, nimewaagiza viongozi wa chama cha, cha wafanyabiashara wa masoko Dar es Salaam, kwa maana ya, ya, ya Mumada, kwanza wawataarifu wa, na chama wao, na tumewaelekeza mameneja wetu wa masoko yote kukagua mfumo wa umeme kwenye masoko mengine yote. La kwanza kila. Pili, tumewapa wito wa wafanyabiashara kujiunga na mifumo ya bima ambayo ingeweza kuokoa ama kuongeza kuafidia hasara kama hii. Lakini jambo kubwa ambalo wafanyabiashara wengi wangetaka kulisikia toka kwa serikali ni kwamba bado wataendelea kufanya biashara pale. Maana yako maneno yanapita kwamba hata jambo hili inawezekana ni hujuma ya kutaka kuwahamisha. Nimewathibitishia msimamo wa almashauri ya manispaa ya Ilala na msimamo wa mea bado uko pale pale kwamba wafanyabiashara hawa wataendelea kufanya biashara pale mpaka pale itapotangazwa vinginevyo. Tumekuwa tukiondoa wafanya biashara mabarabarani na kuwasii waende kwenye maeneo rasmi, na mmoja kati ya eneo rasmi ni soko la Mchikichini. Kwa hiyo kusema kweli kwa sasa tumeomba wafanyabiashara kuwa watulivu, kujiondosha na speculation za chanzo ni nini, kuacha vyombo vya ulinzi na usalama kuweza kujua chanzo. Lakini tunachoshukuru Mungu, hakuna majeruhi hata mmoja, na hakuna hata mtu mmoja aliyepoteza maisha. Mheshimiwa Sula, hilo soko unasema limeungua lote, lakini kuna baadhi ya wafanyi biashara tunasikia wamerudi kuendelea na biashara zao hapo. Je, kuna sehemu nyingine japo ndogo ambayo imebaki haijaungua hata kidogo? kuna kama asilimia kumi hadi ishirini haijaungua. Jengo la baba na mama lishi alikuungua, na upande wa magharibi wa soko kama unaelekea barabara ya kawa alikuungua, maana ndiko moto ulikoanzia. Sasa wale wafanya biashara waliokuwepo walichokifanya, wakawa wanavunja mabanda yaliyoko kati ya banda ambalo alijaungua na banda liloshika moto, kuzuia moto kusambaa. Kitendo hicho kilifanyika baina ya saa nne hiyo na saa tano kufika mida ya saa sita wakajitokeza wezi walikuwa wanavamia mabanda ya watu na kuiba mali, kikawafanya wafanyabiashara wale waache zoezi la kuzima moto wakimbilie kila mtu kulinda mali yake. Sasa baada ya pale, ndio upande wote wa mashariki, upande wote wa kusini kwenye barabara ya Uhuru, upande wa TBL na upande wote wa chini, kama unaelekea kwenye ofisi ya mtendaji wa kata ya Mchikichini ikaungua, lakini jengo la baba na mamalishe halijaungua kabisa na kipande kidogo upande wa magharibi na upakana na na, na na depo ya dreamt, ya almashauri ya jiji haijaungua na wafanyabiashara kufanya biashara zao, lakini wako wengine waliokuwa mali zao na wengia waweza kuzipanga maeneo holela. Tumeagiza mafisa wetu masoko, tumepeleka pale askari wetu, tumepeleka watu wetu wa afya kuweza kuwaomba sana wafanyabiashara kutofanya biashara kama eneo halijathibitika kuwa tayari limekuwa salama, lakini walituomba kwamba baada ya moto kuzimika, baada ya matakataka yale kuondolewa, hata waanze kufanya biashara pale chini. Ni kwambie jambo moja, soko hili lina wafanyabiashara elfu mbili na mia saba walioandikishwa kuwa na vizimba lakini vizimba hivi hakuna anayefanya biashara peke yake, wako wenye wasaidizi, wako wenye wanabishaji, wako wenye watu wanaowasaidia kuuza, wako wenye watu wamebeba mizigo. Tunakadiria kuwa na watu elfu kumi mpaka elfu kumi na tano wanafanya biashara pale kila siku, na biashara hizi zinazouzwa Mchikichini, kwa maana ya Karume, ndio wanaonua nguo pale, ndio wanakuja kutuuzia Gongo la Mboto, Kivule, Chanika, Morogoro, Kibaha, Mkuranga na mikoa mingine ya jirani. Huyo ni meya wa Ilala, Jerry Sla, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salam leo. Katika Live Talk tunakuletea bajeti iliyowasilishwa katika nchi za Afrika Mashariki. Hii bajeti ukiangalia ya mwaka huu wa 2014 ni bajeti ambayo imeongeza gharama kwa Wakenya na itafanya hali ya maisha kuwa ngumu. Serikali imepanga kuongeza kima cha chini cha mshahara kwa watumishi wa umma na kufanya marekebisho katika mfumo wa kodi ya mishahara kwa kupunguza kiwango cha kodi. Usikose kushiriki katika Live Talk kwa kupiga simu au kutuma maoni yako kwenye facebook yetu au kwenye barua pepe VOA swahili at voanews.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Pakistan imeiagiza serikali kuondoa marufuku ya kusafiri iliyowekwa dhidi ya kiongozi wa zamani wa kijeshi Pervez Musharraf ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uhaini. Mahakama hiyo hapo jana iliidhinisha ombi la bwana Musharaf kuondolewa jina lake kutoka orodha ya kudhibiti watu wanaosafiri nje ya nchi. Amri ya mahakama haiwezi kutekelezwa kwa siku kumi na tano ambapo inaipa serikali muda wa kukata rufaa. Kiongozi huyo wa zamani wa kijeshi anasema anataka kumtembelea mama yake mzazi ambaye ni mgonjwa huko Dubai. Wakili wa bwana Musharaf Farukh Nasim alisema ameridhishwa na uamuzi wa mahakama. Nam, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba kama tulivyosema hapo mwanzoni, bajeti za matumizi ya fedha za serikali ya nchi nne kati ya tano katika jumuia ya Afrika Mashariki zilisomwa jana, miongoni mwake Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda. Mwenzangu s amezungumza na Kasim Omar, makamu rais wa kwanza wa chama cha wafanyabiashara wa Uganda, na kumuuliza maoni yake juu ya bajeti hiyo. Bajeti ya Uganda imekuwa bajeti ambayo inaendelea kutaka kuhakikisha kwamba serikali ina uwezo ya kupata mapato kutokana na ushuru ambayo wameweka kwa vitu nyingi. Kuna vitu vingi ambayo zilikuwa hazilipii ushuru na serikali imeamua kutoa hiyo exemption. Mfano, kulikuwa kuna products fulani ambaye inatumika kwa mambo ya kulima wamerudisha ushuru. Ushuru juu ya sukari imeongezwa, ushuru juu ya vitu vingi vya, vya kutumia. Serikali inaendelea kutaka kuongeza mapato, na ya pili vile vile serikali imetaka kuona kwamba mapato haya yanatumika kwa kusaidia kuongezea kwa mishahara ya wafanyakazi wa serikali ambao wanafanya kwa wizara za serikali, lakini vile vile hiyo ushuru wenyewe ambaye wameongeza pengine itasaidia kwa kutengeneza barabara na kuhakikisha kwamba infrastructure ya serikali inaweza kutumika katikati ya budget ambayo itaweza kukuwa naye. Tunaona kwamba vile serikali inataka kutafuta njia ya kuweza kuona kwamba aendelei kuomba kwa mfano, ameongezea bei ya mafuta ya petroli, mafuta ya taa na vinginevyo. Na kwa hiyo Kasim, ukiangalia kwa mwananchi wa kawaida wa Uganda, bajeti hiyo itamwathiri vipi hiyo? kwa mwananchi ya kawaida itamdhuru sana kwa sababu vitu vingi vya kutumia, mfano kama sukari, kama uh, chumvi, kama mafuta ya taa, haya ni vitu ambayo yanasaidia watu maskini, watu ambao hawajuwezi vizuri, hawajatoshelewa kutokana na namna ambayo wanapata mapato uh, ya hela kwa hivyo itadhuru sana wananchi ya kawaida na tunaona kwamba umaskini itazidi. Hakuna shaka, ni, ni wazi kabisa. Na kama makamu rais wa kwanza wa baraza la wafanya biashara huko Uganda, upande wa kibiashara, bajeti hii imelenga kuwasaidia au umeionaje bajeti Nalenga kuhakikisha kwamba serikali inakuwa na uwezo ya kuongezea kwa hali ya kifedha na kuweza kutimiza uh, maendeleo ambayo wamepangia kutokana na uh, mipango ya serikali yenyewe. Lakini vilevile bajeti imeendelea kuonyesha kwamba wananchi wanafaa sasa hivi kuweza kufanya na bidii sana na kuweza kupata mapato zaidi, ili waweze kulipia ushuru, haya vitu vingi ambayo wameongeza ushuru juu yake na vingine ambayo wameweka, mfano kutokana na mapato ya mapato ya watu ambao wana nyumba wanatumia kipa biashara hiyo hiyo haikukuwako lakini sasa hivi vile imekuwako kila kitu bei itapanda huyo ni kasim omar makamu rais wa kwanza wa chama cha wafanyabiashara wa uganda akizungumza na sauti amerika kwa upande wa rwanda iliwasilisha bajeti yake vile vile hapo jana, zaidi katika kupunguza umaskini miongoni mwa wananchi ambao wana kipato cha chini. Mwenzangu Hadija Riame amezungumza na mwandishi wetu Silvanus Karemera na kumuuliza kwa lengo hilo, je, serikali inataraji kuongeza matumizi bajeti hii kwa namna ya upekee. Kidogo imepata punguzo la pesa ambazo zilikuwa bilioni mia moja sabini na saba faranga za Rwanda nukta mbili ikilinganishwa na kiasi cha bilioni eh, mia mbili sabini na moja uh, mwaka uliopita, likiwa ni punguzo la, pe, la pesa yani ki, ki, ki, kiwango cha pesa ambazo, ambazo kilikuwa zingepatikana. Yani, je, yeah, kwa upande wa mwananchi wa kawaida bajeti hii unadhani ataiangalia vipi? Inampa unafuu wowote au bajeti hii imelenga katika pia kuongeza bei za bidhaa au bei za vitu vingine muhimu pamoja na kodi? Bajeti hii kwa kweli, kwa namna ya upekee inamlenga mwananchi wa kawaida kwa sababu kwa mfano pato la ndani lime mwaka jana ilikuwa ni, uh, ni, ni, ni asilimia yani, nne nukta sita na mwaka huu kulingana na bajeti hii itakuwa ni asilimia sita nukta sita uh, kwa maana kwamba bajeti ya mwaka jana ilisaidia katika kuondoa wananchi wapatao milioni moja uh, kwenye, um, kwenye, kwenye dini la umaskini yani ule ufukara ambao tunautaja kama ni ufukara, lakini bajeti ya mwaka huu Ha, inalenga kuingia katika awamu ya pili maarufu kama EDPRS na ambayo eh, pamoja na mwaka huu lakini miaka mingine kama minne ah, inayokuja imelenga kuwakwamua wananchi wapatao milioni tatu kutoka hilo dimbi la umasikini kama nilivyotaja. Kwa hiyo ah, kwa namna ya upekee ni kwamba kidogo, kwa namna ya upekee imemlenga wananchi wa kawaida, na baadhi ya wananchi ambao nimezungumza nao wanasema kwamba ilenge zaidi, ilenge zaidi kivitendo na i-isiwe labda ni, ni bajeti ya kuandika na kusoma. Lakini sasa, uh, mwananchi ambaye kama ukweli ulivyotaja kutoka wale wa vijijini kabisa kule chini kabisa ni wa, waone kwamba kuna mabadiliko, kwa mfano katika sekta za afya, sekta za elimu, e, na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo, kwa ufupi, mwananchi wa kawaida wa Rwanda amefurahia bajeti ya mwaka huu. Labda ni vigumu kwa asilimia mia moja kwamba wote wamefurahia, lakini kwa baadhi, kwa kweli ambayo nimezungumza nao, kwa, kwa, kwa kufuatia mifano ambayo nimehitaja hiyo ya, ya baadhi walioondolewa kwenye milioni moja Uh, miaka iliyopita na lengo ama target ya mwaka huu, mapato ya ndani kukua kwa kiasi cha asilimia sita nukta sita. Kwa kweli walio wengi nimezungumza nao, uh, ijapo sikuwa nasa sauti, wanasema kwamba kidogo wana matumaini, labda kuna swala la kusubiri, lakini kwa kweli wana matumaini, labda si wote, kwa sababu ni vigumu labda kutoa tathmini ya wananchi ya wananchi wote, lakini wa, walio wengi ambao nimezungumza nao kweli wanaonyesha imani kwamba uh, yumkini kweli bajeti hii ikawa na, athari nzuri ama chanya katika maisha yao ya, ya kawaida. VOA mitaani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama kawaida ya Ijumaa tunakuleteni VOA mitaani. Na leo mitaani tunashuka hapa Marekani, hatuendi huko nyumbani, na tunashuka Marekani ambapo tunajua jana kandanda Brazil ilianza na Brazil ilipata ushindi. Leo basi kuna mashabiki wakubwa hapa wanashiriki kutoka hapa Marekani. Kuna David Monda, kuna Danzel Msumba na Mubelwa bandio, karibuni. Nini mnaweza kusema mchuano wa kwanza? Uh, mechi ya jana kwanza ilikuwa ilikuwa nzuri na ilianza vizuri, kwa maana ya kwamba ilianza kwa kutengeneza kile ambacho wazungu wanasema ni tension. Baada ya kufungwa kwa goli la kwanza ile ilianza kuleta taswira tofauti kidogo hasa kwa sababu ilikuwa ni goli la kujifunga ikumbuka kwamba timu ya taifa ya Brazil haijai kupoteza mechi tangu ilivyopoteza kwa timu ya Peru mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano na ilipoteza kwa magoli matatu kwa moja kwa hiyo kwa kufungwa bao la kwanza tayari watu walianza kuhisi kwamba historia inaanza kujiandika upande wangu vile naonelea vile niliangalia mchezo huo nafikiria kwamba refa alisaidia Brazil sana, manake ukiangalia sana sana lile bao la pili la Brazil ndilo bao lililogeuza mchezo huo wote. Naam, asante kwa upendo wako Denzel. Unasemaje, watu wanajitayarisha vipi me, me, michuano hii ya mwezi mzima? Mechi ya jana ilikuwa nzuri, na unajua, ni, ni mechi ya kwanza baada ya miaka minne, watu wamesubiri sana dimba hili la kombe la dunia na ukitazama kwamba Brazil kukuwepo nyumbani kama host na kucheza mbele ya umati ya watu zaidi ya elfu sitini inakuwa kwamba walianza na wakiwa wametetemeka. Kumekuwa na tension pale, kwa hivyo baadaye tena Marcelo akajifunga bao, inakuwa yani waka, waka, kama wakakwisha tamaa mashabiki. Kuna pressure pale, ukitazama kocha Filipe Scolari akawa na wasiwasi, na na pia ukitazama katika mechi hii Brazil mimi nimeona kwamba wana tatizo moja, midfield wako sawa kabisa pale katikati, ukitazama mbele wako sawa manake, yule mchezaji Neymar anarudi katikati, anatafuta mpira, anasonga mbele, anafunga bao, lakini kuna tatizo upande wa nyuma, defense pale, kuna tatizo ambapo ukipata mchezaji um, mahiri kwa mfano, iwapo labda wakutani na Argentina na ile spidi yake Lionel Messi, basi Brazil hawataweza kuwa mabingwa, watakuwa na wasiwasi na huenda watafungwa mabao mengi. Na asante, baada ya kutazama mechi, hebu tuangalie vipi watu wanajitayarisha mitaani. Mnasemaje uh, Mubelwa huko unasikia watu wanasemaje, wanajitayarisha vipi kuangalia michuano hii? Ukizungumzia okay, upande wa Marekani kidogo kuna hisia tofauti. Kuna wale ambao wanaokubali ukweli ambao umezungumzwa na kocha wetu Jurgen Klinsmann. Kocha wa Jurgen Klinsmann amesema kwamba Marekani haina nafasi ya kuchukua kombe la dunia watu baadhi wameanza kulalamika uh, kidogo sasa. Nikirudi nyuma kidogo, kwa s ambao tunafuatilia habari za michezo, hasa kwa hapa Marekani, nitambue kwamba Jurgen kwanza amekwisha toa kombe la dunia, pili amekwisha likaribia kama kocha, amelitoa akiwa kama mchezaji, lakini pia akiwa uh, mchezaji wa ma, uh, uh, Ujerumani Magharibi, lakini pia ali, ali, amekuwa kocha ambaye amefikisha katika kiwango kizuri. Anazungumzia uhalisia na pia amezungumzia jinsi ambavyo timu yake inakuwa Um, sasa hivi vidyana, kwa sababu ameweka vijana, ameondoa ile dhana ya kwamba lazima fulani awepo, na ndio maana unaona kwamba amemwacha nyota wa timu ya taifa ya, ya Marekani ambaye um, um, watu wengi walikuwa wanategemea kwamba kwa ni lazima angekuwepo London Donovan, lakini ameweka vijana wadogo akisema kwamba yeye anajenga timu ijayo. Kwa hiyo kwa Marekani bado watu wana matumaini, lakini wanaanza kukubali ule ukweli kwamba lazima tuanze kuangalia kombe la dunia si kwa mwezi huu uliopo, pengine katika miaka minne ijayo. Naam, David, upande wako huko California ambapo kuna wageni wengi, watu wanajitayarisha namna gani? Watu wamefurahia sana kombe la dunia, lakini ukianga, ukiangazia wachanganuzi wa dimba haswa wale wa kutoka Marekani, wakati mwingi huwa sijui ni kama wamepata changamoto gani, ni kama wanaidharau timu ya Ghana. Wanasema ya kwamba oh, Marekani huenda ikashinda kombe la dunia. Ukiangazia tena, uh, miaka ya nyuma, Ghana imekutana na Marekani mara nyingi na imeitoa Marekani kwenye kombe hii. Lakini huku mji wa los Angeles, huku san Francisco, watu wamejiandaa sana, haswa wa Afrika wamejiingiza kwa vikundi, wa Ghana, wa Nigeria, eh, wa Kenya, wa Tanzania. Watu wamechangamka sana na wanakusanyika kila mahali, kwenye vyumba, kwenye uh, mikahawa, na wanaangazia sana sana sana kuona ya kwamba timu za kutoka Afrika haswa Nigeria, Ghana, Algeria na na timu zile zingine pia ziweze kufuzu, ziweze kwenda mbele. Naam. na Danzel wewe mwisho hapo, kama ha. tulivyojua watu walikuwa na wasiwasi, kulikuwa na migomo na maandamano huko Brazil, lakini michuano imeanza, wanasemaje watu? Ya, mimi, mimi kwa kweli nitazungumzia sijatoka nje sana lakini nimekuwa nikifuatilia kwenye social media na pia kusikiliza baadhi ya vyombo vya habari. Kwa kwanza niwajuze wale ambao wanatupata kwamba Afrika imetoa timu sita ambazo ziko kule kwenye dimba hili, lakini moja haishiriki, moja haichezi. Mbona nasema hivyo? Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameamua kutoa hela fedha zake kui kuituma timu nzima ya Harambee Stars kwenda Brazil kutazama mechi hiyo, na wanatarajiwa kuondoka kutoka Kenya uh, weekendi hiyo kali. Kwa hivyo tunasema kwamba kuna Algeria pale, kuna Ghana, kuna Nigeria, kuna Cameroon, Cote d'Ivoire, Ivory Coast na pia wa Kenya, tunakwenda kule kufanya vipi, kutafuta hiyo maarifa, kupata hiyo uzoefu. Kwa hivyo ni kitu nzuri, na nimekuwa nikifuatilia kwenye social media kama kawaida watu wanafurahia, wengine wanaleta siasa hapo ndani, wengine wanauliza hela ambazo zinatumika ni za serikali ama ni za uhuru kwa rais kibinafsi. Lakini kwa sasa wengi wanaishabikia sana timu za Kiafrika, tunapenda sana bara letu za Kiafrika. Na msikilizaji, ufuata usasa ni muktasari wa habari. Timu ya Brazil imepata ushindi wa kwanza katika mechi ya ufunguzi na Croatia katika kombe la dunia hapo jana kwa kuibuka na bao tatu kwa moja, mchezo uliochezwa huko Sao Paulo. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC wanasema rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo atafunguliwa mashtaka juu ya uhalifu dhidi ya binadamu. Nigeria na baadhi ya majirani zake wanaeleza kwamba utekaji nyara wa zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili uliofanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram kuwa ni mfano wa ukatili mbaya katika janga la ghasia za ngono. Sierra Leone imetangaza hali ya dharura katika wilaya moja ambako mlipuko wa virusi vya Ebola unasambaa. Serikali ilitangaza kufungwa kwa mashule, kumbi za sinema, vilabu na maonyesho ya biashara katika wilaya mashariki ya Kailahun Jumatano jioni. Mwisho wa muhtasari wa habari, ndo tunafikia mwisho wa kumekucha Afrika kwa wiki hii. Asanteni kuungana nasi, msikose kuwa nasi siku ya Jumatatu tukiendelea na matangazo kuanzia saa 12 alfajiri. Jioni ya leo live talk, usikose saa moja unusu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio pamoja na mwongozaji wa matangazo Aida Issa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni wikendi njema kwaherini.