Wapelelezi wa Marekani wanasema hadi wanaume kumi na watano raia wa Marekani wenye asili ya Somalia wamesafiri kwenda Siria kuungana na wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipigana kuiangusha serikali ya Rais bashar al Assad. Maafisa wa idara ya wapelelezi wa makosa ya jinai FBI wanasema wanaume hao walitoka eneo la St Paul lililoko mji wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota ambako kuna jamii kubwa ya Wasomali. Msemaji wa FBI Kyle Love anasema maafisa hao wanajaribu kuwatambua Wamarekani wenye asili ya Kisomali ambao huenda wana mpango wa kwenda Siria kujiunga na wanamgambo wa Kiislamu. Wanamgambo wa Kiislamu wanaendelea kudhibiti maeneo zaidi huko Iraq, huku Marekani ikitafakari juu ya namna ya kukabiliana na maasi hayo. Maafisa wanasema wanamgambo hao jana jioni walikamata miji ya Jalwal na Sadia katika mkoa wa mashariki wa Diala ambao una migawanyiko mikubwa ya kikabila. Kundi hilo la wanamgambo linalojiita The Islamic State of Iraq and Levant tayari limedhibiti maeneo mengi kaskazini mwa Iraq na linaelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo. Wakati huo huo, Marekani na tafakari juu ya njia kadhaa za kukabiliana na wanamgambo hao wenye siasa kali huko Iraq ambao wamedhibiti maeneo mengi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali Islamic State of Iraq na Levant limeapa kuingia mji mkuu wa Baghdad, na inaripotiwa kuwa jeshi la Iraq lina wasiwasi mkubwa kutokana na kundi hilo. Tukio hili linaonekana kama aibu kwa Washington, ambayo imetumia dola bilioni 25 kutoa mafunzo na vifaa kwa jeshi la Iraq tangu mwaka 2003 wakati Marekani ilipoongoza vita dhidi ya Iraq. Hapo jana Rais Barack Obama alisema na tafakari juu ya hatua kali kukabiliana na mgogoro huo. Gesi yenye sumu inayovuja kutoka kiwanda cha chuma cha serikali ya India imeua takriban watu sita katika eneo la katikati mwa nchi na kuuguza wengine thelathini. Maafisa wanasema bomba la gesi lililoharibika katika kiwanda cha Bilal kilichoko jimbo la Chattisgarh linavuja gesi hiyo yenye sumu aina ya methane, yapata kilomita 40 kutoka Raipool, mji mkuu wa jimbo hilo, lakini chanzo cha ajali hiyo hakijabainika na uchunguzi unaendelea. Mkuu wa chama cha wachimba migodi na wajenzi AMCU huko Afrika Kusini amesema wanachama wa kundi hilo wamekubali malipo yaliopendekezwa na hivyo kufutilia mbali mgomo ambao ungelidumaza kiwanda cha madini kwa miezi kadhaa. Rais wa chama hicho cha AMCU Joseph Mathunjwa amesema leo Ijumaa kuwa chama cha wafanyakazi hao kimekubali kuingia katika mkataba na wazalishaji wa makampuni matatu makubwa ya madini aina ya platinum. Hata hivyo, Mathunjwa amesema bado kuna masuala kadhaa yanayohitaji kujadiliwa. Wataalam wa idadi ya ndovu barani Afrika wanasema idadi yao imeanza kupungua tena baada ya kuuawa kwa ndovu wapatao alfu ishirini. Ripoti ya shirika linalofuatilia wanyamapori wanaokabiliwa na hatari ya kuangamia site. wanasema uwindaji haramu umefikia kiwango cha kutisha na kwamba wanaoua ndovu hao wamewaua kwa kiwango kinachopita ongezeko la ndovu. Ripoti hiyo inaongezea kuwa katika baadhi ya maeneo ndovu watatoweka kabisa. Ripoti ya Sites hata hivyo inasema uwindaji haramu wa ndovu umepungua katika mbuga za kitaifa za wanyama huko Chad, Zimbabwe na Uganda, na kuongezeka katika mbuga ya wanyama ya Zagasaga katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa wakati feri iliyokuwa ikiendeshwa kwa kasi huko Hong Kong ilipotumbukia kwenye bahari karibu na mji wa Macau. Kampuni ya Shun Tak ambayo inasimamia uchukuzi wa feri inasema boti iliyokuwa imebeba abiria 220 na wafanyakazi 13 ilizama mapema leo Ijumaa ikiwa inasafiri kwa mwendo wa kilomita 65 kwa saa. Kampuni hiyo inasema watu 57 walipelekwa hospitali wakiwa na majeraha madogo. Chanzo cha ajali hiyo kinachunguzwa. Na siku ya pili ya mechi za fainali za kombe la dunia leo inawapa wapenzi wa soka duniani mechi tatu, baada ya Brazil kufungua michuano hiyo kwa ushindi wa tatu kwa moja Alhamisi. Wakati huu tukiwa hewani, timu ya kwanza ya Afrika kati ya tano Cameron iko uwanjani ikipambana na Mexico, huku kukiwa na mvua kali katika mechi za kundi la A. Mexico imekosa kosa nafasi mbili kujipatia goli, wakati Cameron mpaka hivi sasa imekosa nafasi moja. Baadaye leo itakuwa marudio ya fainali ya mwaka elfu mbili na kumi kati ya mabingwa watetezi wa Spain na Uholanzi. Mechi ya mwisho hivi leo itakuwa kati ya Chile na Australia. Basi najua wengi mnatizama mambo ya kombe la dunia, lakini hapa Sauti ya Amerika tuna live talk mwisho wa habari za dunia.