Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5, dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gidut. Ni Jumamosi, mosi Juni 14 mwaka 2014. Maafisa wa Ukrain wanasema watu wanaopigania kujitenga na kujiunga na Rusia wametungwa ndege ya uchukuzi ya jeshi na kuua watu wote 49 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu huko Ukraine ilisema wanajeshi 40 na wafanyakazi 9 waliuawa mapema leo Jumamosi baada ya ndege hiyo ya jeshi la angani la Ukraine kupigwa risasi na kuanguka. Wizara ya ulinzi inasema ndege hiyo ilikuwa ikikaribia kutua katika uwanja wa ndege wa Luhansk ilipopigwa risasi. Ukanda wa video unaonyesha mlipuko mkubwa karibu na uwanja huo wa ndege unaoaminika kutokana na ndege hiyo. Mamia ya vijana wa kiume nchini Iraq walimiminika kwenye vituo vya kujitolea kuungana na vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu wenye siasa kali ambao wamedhibiti maeneo mengi kaskazini mwa Iraq. Vijana hao wanaitikia mwito wa kujihami kutoka kwa kiongozi wa kidini kutoka dhehebu la Waislamu wa Shia na ambaye ana ushawishi mkubwa Ayatola Ali Al Sistani. Akizungumza katika msikiti wa Kalbala hapo jana Ijumaa, msemaji wa Ayatola Abdul Mahid Karbalaye aliwasihi Wairaki wote kupigana dhidi ya ugaidi ili kulinda nchi yao, watu wake na maeneo matakatifu. Alisema kupigana dhidi ya wanamgambo hao ni jukumu la kila mtu. Waziri Mkuu wa Iraq Nuri al Maliki aliwaambia wanajeshi katika eneo la Samara kwa vijana hao wa kujitolea wanakuja kusaidia wanajeshi kushinda vita dhidi ya wanamgambo. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika u Washington. Uchaguzi wa marudio nchini Afghanistan umemalizika na kura zimeanza kuhesabiwa kati ya wagombea wawili wa urais, Abdalah Abdalla na Ashraf Ghani. Wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Taliban walikuwa wametishia kuvuruga kura ya hivi leo Jumamosi, lakini wapiga kura kote nchini walionekana kupuzilia mbali vitisho hivyo na kushiriki katika zoezi hilo. Wizara ya masuala ya ndani hata hivyo imeripoti visa vidogo vya mashambulizi ikiwa ni pamoja na mabomu ya kutegwa kando ya barabara. Majeshi ya Afghan yaliongeza ulinzi na kuweka vizuizi zaidi vya ukaguzi wa magari na kupiga marufuku malori kwenye barabara za mji mkuu wa Kabul. na rais wa Marekani Barack Obama amesema hujitahidi sana kuwa mme na baba kwa wanawe, kitu ambacho hakukipata alipokuwa mdogo. Katika hotuba yake ya kila wiki kwa Marekani, bwana Obama alisema anatafakari juu ya ushawishi walionao kina baba kwa maisha ya watoto wao, huku Marekani ikiadhimisha siku ya baba mzazi hapo kesho Jumapili. Rais hakulelewa na babake na alisema alihisi uzito wa kukulia katika mazingira pasipo na baba. Aliwasihi kina baba kujihusisha zaidi na maisha ya watoto wao na wawe vielelezo kwa wale wasio na bahati ya kuwa na baba katika maisha yao. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Karibu kipindi kilichofanya jana cha Live Talk hii leo, ikiwa ni marudio. Karibuni naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo kama kawaida ni Ijumaa, siku ya Live Talk, na kama tulivyoambia po awali, mada yetu leo ni bajeti Afrika Mashariki kwa mwaka wa fedha 2014 na 2015 ambapo kwa upande wa Tanzania serikali ya nchi hiyo imetoa ahadi za kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za umma, hasa katika ununuzi na misamaha ya kodi na pia kupunguza kodi kwenye mishahara ya wafanyakazi wa umma. Huko nchini Uganda, serikali imeamua kuondoa misamaha ya kodi kadhalika ni kuinua mapato yao, huku wakilenga kuinua kiwango cha mishahara ya wafanyakazi wa umma. Na nchini Kenya, ambapo kuna bajeti kubwa zaidi katika upande wa afrika ya mashariki, bajeti yao imelenga katika ulinzi, elimu, afya, mawasiliano na kilimo hasa. Basi leo katika live talk, kuzungumzia haya Nawakaribisha wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya. Tunaye Dr Moses Machuki, na mchumi kutoka kichuo kikuu cha Nairobi. Karibu Dr Moses Machuki. Asante sana na hali kadhalika tunaye kutoka nchini Tanzania Dr Prosper Ngowi ambaye ni kutoka nchini Tanzania. Uh, karibu Dr Prosper Ngowi. Nashukuru. hey, Prosper Ngowi ni naye pia ni mchumi kutoka chuo kikuu cha Mzumbe huko Morogoro, Tanzania. Asante sana kuungana nasi tena daktari. A, sawa kabisa. Basi tunashukuru kwamba wote leo mmepatikana hapa kwenye live talk, na kama tulipozungumza po awali, tunataka kuangalia bajeti hizi za Afrika Mashariki. Nikianza nawe basi, Dkt Machuki, hebu tuambie kwa upande wa Kenya bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka huu Asante uh, sana kwa nafasi hii. Nataka kusema mambo matatu. Kitu cha kwanza ni kwamba bajeti ya mwaka huu haijapendeza wala haijafurahisha mwananchi wa kawaida, licha ya kwamba serikali kwa imetangaza kwa ya kwamba hii itakuwa ni bajeti ya mwananchi wa kawaida. Kitu ambacho kinanifanya niseme hivi ni kwa sababu tunapoangalia hii bajeti ya mwaka huu haijachukua uh, nguzo wala kuchukua hatua tabiti kuona kwa ya kwamba hali ya maisha hapa Kenya imedhibitiwa, ikijulikana kwamba kwamba, uh, bei za bidhaa iko juu. Pia wananchi kwa kawaida wanateseka kwa sababu hakuna ajira. Pia, pia, hata upande wa security tunaona ya kwamba uh, si nzuri. Kwa hivyo serikali tulikuwa tunafikiria itakuja na mikakati mizuri, lakini ukweli ni kwamba unapoangalia hii budget kitu ambacho kufika sasa tunaona ni kwamba, uh, itasidi kufanya hali ya maisha, hali ya uchumi kuwa ngumu kwa sababu hii serikali imeleta ya 1.8 billion na katika hayo tumeona ya kwamba serikali imesema hiyo ita, itasimamiwa ita, ita, ita, na wananchi wa Kenya kumaanisha itaongeza ushuru mpya na ushuru mwingine, na ikichukana ya, ya kwamba Kenya ndio wa wakenya ndio wanatoa ushuru wa hali ya juu katika dunia yote, na tena ikiongezewa, basi itakuwa ngumu. Kwa hivyo, kwa ujumla, ni vile ninavyoangalia bajeti ya mwaka huu, hakuna kitu imesaidia Mkenya kwa kusema ukweli ni kwamba, imechukua pesa kutoka mikononi mwa maskini imepeleka kwa matajiri, kwa sababu inapotoa pesa katika uh, ujenzi wa barabara katika ujenzi wa zule na nini, hizo zote zitakuwa zinafanywa na mainjinia ambayo ni watu matajiri na maskini hakuna kitu ambacho imefanya kumsaidia. Asanteni. mm -hmm, na, na basi uh, Dr. Machuki nashukuru sana kwa muktasari huo kuhusu Kenya, na kabla hatujaanza kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu, maanake tayari wapo kwenye laini, tuelekee kwako Dr. Prosper Ngowi ukiwa hapo Tanzania uh, tumesikia kwenye bajeti ya Tanzania jana kwamba kodi itapunguzwa kwa wafanyakazi wa serikali, lakini ukiangalia kwa ujumla wake bajeti ya Tanzania ikoje? Je, unaweza kusema ni sawa na hivyo Kenya ilivyo kwamba haimsaidii mwananchi wa kawaida, au na maoni gani? Kama ulivyosema kodi, eh, eh, bajeti inapanga kupunguza kodi wafanyakazi lep kutoka asilimia kumi na tatu ya pato lake hadi asilimia kumi na mbili lakini kwa kweli hiki ni kiwango kidogo, lakini ni kukumbuka kwamba mwaka jana nayo ilipungua kwa asilimia asilimia moja vilevile. Kwa hiyo kimsingi, kwa maana ya bajeti kwa upana, inabidi mwaka zuri, inabidi na mwaka jana ni bajeti ambayo bado asilimia thelathini na mbili mm ya -hmm. Bajeti inaenda kwenye shughuli za maendeleo, asilimia zilizobakia <tipadamia> zinaenda kwenye shughuli za kawaida. Bado ni bajeti ambayo inategemea fedha za fadhili, bado ni bajeti ambayo inategemea kukopa. Vitu ambavyo zilipangwa mwaka jana na kiasi fulani, fedha zilizopangwa kukopwa zikupatikana zote, fedha zilizopangwa kutoka kwa fadhili zikaja kiasi, ikapelekea kuko na nakisi kubwa katika bajeti ya mwaka huu. Kwa hiyo Dokta ngoi Aya, dokta, kwa sababu ni kama dakika 45 hivi na watu ni wengi sana kwenye laini, utatuelezea zaidi kuhusiana na maana ya kupunguza kwa kodi kwa hawa wafanyakazi wa serikali na vile vile kwa hawa wawekezaji kwamba itakuwa na maana gani baadaye kidogo, lakini kwanza tuanze kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu. Tunaye Kazungu, Mta. Kazungu mtawa, naam, naam. Karibu mtawali, kwenye, mtawali. Karibu, naam. Live talk. Naam, uh, asanteni sana. Ha, tujambo tuko Kazungu. Safi kabisa hmm. Mimi langu sio swali ila maoni tu hususan kuhusu uh, uh, bajeti yetu ya Kenya ambayo kwa kweli ni hela nyingi sana. Sasa kwa sasa hivi tukilinganisha tangu tupate uhuru katika nchi yetu, maisha hayaja kuwa magumu kama yalivyo sasa hivi. Unakuta bidhaa za kawaida uh, muhimu, unga, uh, mafuta, maziwa, bidhaa za kawaida ambazo zinakimu maisha ya Mkenya wa kawaida ziko ghali sana haya, ukiachia okay, hayo unaenda nauli za magari kupanda, usafiri usafir umekuwa ghali mno. Inakuwa sasa, kutoka Nairobi kuenda Mombasa unalipa takriban elfu mbili. Sasa sasa hivi naweza kusema kwamba matarajio yetu makubwa yalikuwa kuona kwamba pengine bajeti hii inge mnasua kidogo Mkenya maisha yake angalau yaweze kuwa rahisi kidogo, lakini kwa sasa hivi jinsi ilivyo, ni kwamba basi hali ni ile ile. Manake tukiangalia a, a, a, a, ma, mambo ya mahitaji ma, ma, ma, ma ya kawaida hayakupangiwa ulipangiwa tu mambo sijui ya ya, ya reli, mambo sijui ya usalama, sijui mambo ya nini. Mwananchi yuko pale pale, anaendelea tu kukandamizwa. Sasa mimi maoni yangu ni hayo, kwamba bado uh, tu, tunaishi tukiwa hatuna matumaini sana vile <laughs> kwa sababu tunaendelea kukandamizwa, maisha ni magumu na hatujui kesho itakuwa kwaje. Mjini hakuendeki sahizi, ukiegesha gari mjini ni hela nyingi inakuwa sasa, unaacha gari nyumbani, usafiri ni ghali. Kwa kweli, imekuwa ni ni shida, ni shida. Asante Kazungu Mtawali, ukiwa huko Kenya, basi maswali haya baadaye tutawatupia hawa wachambuzi wetu, lakini kwanza, asante. Naona una mwingine mwenye kuna maoni hapa, kuna hapa. Umeswali bwana David Olesere, karibu kwenye Live Talk. David Olesere, kama tasikia, karibu sana. Kwa majina ni David Olesere, nikiwa sikawa sehemu ya Transmara. Hata mimi inaonelea ya kwamba kulingana na hii bajeti iliyosomwa siku ya jana ni bajeti ambayo iko juu zaidi na ile kitu ambayo mimi ningetoa ninge, ninge maoni e, ningeonelea kwamba katika hii sehemu ya ulinzi ndio ingepewa pesa mingi sana, kwa ili kwa maana, bila bila kuwa na amani, hata wizara ya afya ikipandishwa pesa mingi ama wizara ya kilimo ikiwekwa pesa mingi na hatuna utulivu, bado ni kasiburi. Alafu ya pili unaanza kuona ya kwamba kama hii wizara ya elimu inaanza pewa pesa nyingi, alafu unakuta ya kwamba wale watu ambao wanakuja chukua hiyo contract ya kusambaza vitabu ama nini bado ni wale watu ambayo wako serikalini. So, utaona hapo e, mwananchi wa kawaida ndio inaumia. Hata ingawala rais wetu ana moyo ya kufanya kazi, lakini ikiwa wale marafiki yake ndio wanahusika wana na mambo ya kuchukua tenda, alafu hizo pesa ambayo inapandishwa kwa hivyo wizara inarudia wao bado ni kazi bure tu, na wananchi wa kawaida ndio itaumia. Kwa hivyo ningeonelea kwamba ufisadi kwanza istinye, irudi nyu- imalizwe kabisa, irudi nyuma ndio hata. Eh, bajeti inaposomwa hata pesa ikiwekwa katika wizara, na tunajua ya kwamba inaweza kufanya kazi. Kwa hiyo nasema asante. Asante David, tunashukuru sana. Basi pengine kabla hatujapata maswali mengine au maoni kutoka kwa wasikilizaji, turejee kwako Dr. Machuki ukiwa huko Kenya. Uh, huyu uh, Kazungu ameuliza swali la la kimsingi sana kuhusu tatizo la uchukuzi na amelielezea kwa upana wake, pengine uweze kututupia mwangaza kuhusiana na swali hilo. sijui kama Dr. Machuki kwenye line ya simu. Niko alipo, niko, asante niko, niko, lakini eh, ningesema hivi. Naam, unapoangalia hali ya maisha Kenya imekuwa ya, ya, ya kutatanisha sana. Kuna mambo mawili, kitu cha ja kwanza, hakuna ajira kwa vijana ambao wanamaliza shule na vijana ambao wako katika hali ya kutafuta kazi. Kitu ya pili, umaskini umekitiri na umeenda juu. Kwa hivyo hii serikali tulikuwa tunafikiria itakuja na mikakati ya kusaidia mwananchi wa Kenya especially katika upande wa ma, umaskini, ili wakuje na mikakati ya kuona ya kwamba uh, rasilimali imepelekwa katika ile tunaita uh, masinani ili watu wapate njia ya kusaidia. Pia tulikuwa tunafikiria kwamba serikali ingekuja na njia ya kurahisisha hali uh, ya maisha, kama kutoa ushuru kwa vile vyakula ambavyo ni vya maana katika nchi, kama tuseme unga kutoka vitu kama sukari vitu kama vile ambavyo vinatumika, lakini unapoangalia ni kwamba kusema ukweli, serikali hakuna kitu imefanya katika hiyo sehemu, na pia katika usehemu wa uchukuzi, vile mwenzetu amesema, wa mwana Kasungu, amesema wa ukweli, kwa sababu nilipokuwa nasoma pepa ya leo na kuangalia hotuba ya yule waziri ambaye alitoa jana, ni kumaanisha ya kwamba mafuta ambayo inatumika ya diesel na petrol ambayo inatumika katika uchukuzi, bei yake itaenda juu kuliko vile ilikuwa zamani, kwa sababu serikali inatarajia ina, ina, ina, ina kuleta mabadiliko katika upande wa mafuta sana sana, kwa kiongeza ushuru na hivyo kumaanisha ya kwamba hata Kasungu akilia ya kwamba saizi uchukuzi uh, ni juu, itakuwa juu zaidi, kwa sababu uh, serikali itaongeza ushuru katika upande wa mafuta ya diesel na petroli na pia mafuta ya taya ambayo yanatumika na Wakenya wengi. Kwa hivyo kwa ujumla, uh, watu ambao wanalia kama ndugu Kasungu wanalia haki kwa sababu Uh, tangu tangu Kenya ipate uhuru inaona hii, hii bajeti nimekuwa bajeti ya kwanza ambayo haikumwangalia mwananchi wa kawaida na haikufanya kitu chochote kurahisisha maisha katika nchi ya Kenya. Kile ambacho serikali labda imefanya ni kudanganya ya kwamba hii popio ni ni, ni bajeti ya mwananchi, lakini kwa kiukingia ndani hakuna chochote ni, ni mambo ya kudanganya, ni mambo ambayo itafanya hali ya mkenya kuwa ngumu. Asante sana Profesa Dr. Machuki na kushukuru sasa naomba nikaribishe, kuna msikilizaji hapa, Dr Caminus, anataka kutoa maoni yake. Karibu Dr Caminus, msikilizaji Dr Caminus. Nini, unanisikia? Ndio, karibu sana Live Talk. Yeah, ninaongea kutoka Dar es Salaam nikiwa kama mtu wa takwimu nikiangalia hali ya budget ya Tanzania na kwa kuiona kwa macho ya maisha ya kila siku naomba kwanza ni eh, tamke vifuatalo. Waziri ametamka kwamba kipato cha kila mtu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu, yaani mwaka jana, ni shilingi milioni moja laki moja na themanini na sita elfu mia mbili. Ukizigawa hiki kiasi cha fedha kwa mwezi ili kujua huyu mtanzania kwa mwezi mapato yake ni kiasi gani, ni shilingi tisini na nane elfu mia nne hamsini. Maana yake ni kwamba anatumia shilingi tatu elfu mia mbili tisini na tano kila siku. Sasa ukiangalia kiasi hiki na ukilinganisha gharama za maisha ya kila siku kwa mtu ili aweze kuishi maisha ambayo tumekuwa tukiambiwa kwamba ni maisha bora, inabidi walau aweze kupata shilingi elfu kumi kwa siku lakini kwa kiasi hiki cha elfu tatu mia mbili tisini na tano kwa siku ambayo ni karibu dola mbili bado unaona kwamba Watanzania wengi bado wako karibu na kima cha e, cha umaskini, pamoja kwa na kwamba waziri amesema kiwango cha umaskini kimepungua. Kwa hiyo kwa sasa ninaweza kusema hilo. Naam, asante sana daktari na, na, na, na bila shaka uh, Bwana Ngowi tutakuja kwako kuweza kutuelezea zaidi kama mchumi kuhusiana na maswali haya, lakini pia tuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Bwana Donald Kasongi. Naam Kasongi. Kasongi, karibu jioni nzuri, karibu live talk nzuri yeah, tunashukuru kwamba mmepata bajeti za Afrika Mashariki na Tanzania ikiwa sehemu ya ya eneo hili uh, bajeti kila wakati jamii inategemea kuwe na unafuu katika maisha, na hasa katika miaka hii ambayo tunapambana uh, na mambo mengi hasa umaskini. Kitu ambacho tumeona katika bajeti hii pengine ni hatua za kukusanya kodi zaidi na ku... kuondoa misamaha, lakini uh, tulitegemea ubunifu zaidi katika moja katika uh, kutu angalia njia za ku akikia, kupunguza umaskini na kuwainua watu waweze kustahimili maisha. Na pili, eh, swala la ajira, swala la ajira bado ni, ni, ni tatizo kubwa, ni tatizo la nchi zote, lakini nafikiri tunahitaji ubunifu katika kulitatua swala la ajira. Aha. Na pia swala la gharama za maisha kwa ujumla na hasa chakula kwa sababu mahali popote gharama za kodi na ushuru zinapopanda basi, uh, chakula kinapanda, na hili ni tatizo kubwa sana katika nchi zetu. Kwa hiyo eh, wananchi hawakuona hawakuona hawa mvuto sana katika bajeti hii na kwa hiyo haiwapi matumaini sana. Asante sana msikilizaji kutoka Dar es Salaam. Asante sana Donald. Sasa uh -huh. Nije kwa, kwa uh -huh. Dr Ngoi, kwa Dr. Ngoi. Dokta Ngoi, unaweza ukatueleza pengine kwa upande wa Tanzania kuhusu tatizo hili la uchukuzi e, pamoja na hayo ambayo ameuliza daktari mwingine ambaye ni msikilizaji ameelezea kidogo kuhusiana na bajeti. Wewe kama mchumi pengine utupe mwangaza kidogo kuhusiana na hoja hizo. Asante e, hapa kuna swala limezungumziwa, kwa mfano swala la kipato cha mtu wa kawaida wa chini, wastani wa shilingi elfu tatu mia tatu hivi ni kweli katika Tanzania tumaambia uchumi umekuwa ukikua, unakuwa kwa wastani asilimia sita hata pointi tano, pengine hata pointi saba kwa mwaka huu, lakini kusema kweli, haingetatua matatizo kama alivyosema mzungumzaji aliyotangulia, kwamba imekuwa ni ukuaji wa uchumi ambao haupunguzi inazotumia ya mashine mitambo na kadhalika, kama vile sekta ya madini, kama vile sekta za fedha, za usafirishaji na sekta za huduma kwa ujumla wake, badala ya sekta kama kilimo ambacho msingi inatumia nguvu kazi na pengine ile ingekuwa ingeajiri watu wengi, inabeba zaidi ya asilimia themanini anasikiri ya, lakini, um, asante sana Dr. Dr. Prosper Ngoi na pia kuna msikilizaji mwingine. Sijui nichukue swali lake alafu Dr. Ngoi aendelee. Basi karibu sana msikilizaji Mtwebe. Sijui uko wapi tueleze maoni yako au uliza swali lako. Karibu. Asante. Mimi niko Dar es Salaam, nimejaribu kufuatilia kwa ukaribu sana hizi budget za Afrika Mashariki. Na nikaona uh, kwamba bajeti zilizo nyingi, kwa mfano bajeti za Tanzania, kuna bajeti ya Uganda, zimekuwa ni tegemezi sana kwa hawa wenzetu ambao wanasema wadau wa maendeleo pamoja na mikopo. Na kwa mfano, ukiangalia bajeti ya Uganda mpaka sasa hivi, unakuta kwamba kutokana na kupitisha ile sheria ambayo ilikuwa inakataza zile ndoa za jinsia moja, wale wahisani wameweza kukata mikopo pamoja na misaada ambapo sasa hivi wananchi wa Uganda wame- wanajikuta tayari wapo katika mzigo mkubwa wa kulipa kodi ambapo unaona asilimia karibia themanini ya mapato yote ambayo yatatakiwa ku- kufinance shughuli mbali mbalimbali za maendeleo inatakiwa wananchi wenyewe waweze kujilipia huku ikiwa ni asilimia ishirini tu ya ma, ya pesa ambayo ina- itakuwa inatoka kwa hawa wahisani. Sasa mimi swali langu lilikuwa ni kwamba je, ni lazima sasa hivi kama Afrika Mashariki Sime, kuna ulazima gani wa sisi kuendelea kukubaliana na taratibu za hawa wenzetu ambao wanatusaidia katika shughuli za maendeleo, lakini kwa kulazimisha mambo ambayo wao wanayataka, lakini sisi hatuyataki. Je, sisi tuna tuna ulazima gani wa kuweza kuya Chukua yale pale katika ku- yani tuyachukue hayo yaweze ku-, yawe kama ni sehemu ya sisi kujicommit kuingia katika taratibu ambazo hazikubaliki kitamaduni zetu. Naam, asante sana na mpye, mpye, mpye, eh, ma maoni na eh, na hoja nzuri sana sana hizo. Asante sana kushiriki live talk ya leo uh, wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya Dr. Moses Machuki nashukuru uh, sana kuwepo, kutoka Tanzania Dr. Prosper Ngoi na kutoka Uganda Bwana Kasim Omar, asanteni sana kushiriki live talk ya leo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Simamizi wa matangazo haya s nami ni Sandey Shomari kutoka hapa Washington DC. Tunasema asanteni natakiani wote usiku mwema sana wasikilizaji wetu kwa kuwa nasi ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa Ukraine wanasema watu wanaopigania kujitenga na kujiunga na Rusia wametungwa ndege ya uchukuzi ya jeshi na kuua watu wote 49 waliokuwa ndani. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu huko Ukraine imesema wanajeshi 40 na wafanyakazi 9 waliuawa wa mapema leo Jumamosi baada ya ndege hiyo ya jeshi la angani la Ukraine kupigwa risasi na kuanguka. Mamia ya vijana wa kiume nchini Iraq walimiminika kwenye vituo vya kujitolea kuungana na vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu wenye siasa kali ambao wamedhibiti maeneo mengi kaskazini mwa Iraq. Vijana hao wanaitikia mwito wa kujihami kutoka kwa kiongozi wa kidini kutoka dhehebu la Waislamu wa Shia na ambaye ana ushawishi mkubwa Ayatulah Ali Al Sistani. Uchaguzi wa marudio nchini Afghanistan umemalizika na kura zimeanza kuhesabiwa kati ya wagombea wawili wa, wa urais Abdallah Abdalla na Ashraf Ghani. Wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Taliban walikuwa wametishia kuvuruga kura ya hivi leo Jumamosi, lakini wapiga kura kote nchini humo walionekana kupuuzilia mbali vitisho hivyo na kushiriki katika zoezi hilo. Rais wa Marekani Barack Obama amesema hujitahidi sana kuwa mme na baba kwa wanawe, kitu ambacho hakukipata alipokuwa mdogo. Katika hotuba yake ya kila wiki kwa Marekani, bwana Obama alisema anatafakari juu ya ushawishi walionao kina baba kwa maisha ya watoto wao, huku Marekani ikijiandaa kuadhimisha siku ya kina baba mzazi hapo kesho Jumapili na katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea hivi sasa huko Brazil, Colombia inachuana na Greece. Hadi hivi sasa Colombia imepata bao moja. Baadaye hivi leo timu kutoka Afrika, Ivory Coast, itachuana na Japan, na kutakuwa na mechi nyingine kati ya Uingereza na Italy. Na kutoka studio zetu za Sauti Amerika hapa Washington DC, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo. Ungana nasi tena hapo kesho Saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati hadi saa moja na nusu huku Afrika mashariki itakuwa ni saa moja na nusu hadi saa mbili, na tunashukuru sana kwa ushiriki wako kutoka studio zetu hapa Washington DC. Mimi ni Esther Gitoyurt na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.