Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kuwa upungufu wa upatikanaji wa damu salama unachangia vifo vya maelfu ya wanawake wakati wa uja uzito na kujifungua kila mwaka. Katika kuadhimisha siku ya uchangiaji damu duniani hii leo Juni 14, WHO inatoa mwito wa kuchukua hatua katika usambazaji wa damu salama ili kuzuia vifo wakati wa uzazi. Shirika la afya duniani linaripoti kila siku kiasi cha wanawake 800 wanakufa kutokana na matatizo yanayohusiana na uja uzito na wakati wa kujifungua. Takriban vifo vyote hivi vinatokea katika nchi zinazoendelea huku zaidi ya nusu ya nchi hizo zipo barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na takriban theluthi moja zipo Asia kusini. Mratibu wa WHO anayeshughulika na masuala ya utoaji damu salama, Nela Mdingra, anasema vifo vingi vya aina hii vinaweza kuzuilika. Anasema kuvuja damu kupita kiasi wakati wa ujauzito uzito, kujifungua, na baada ya mtoto kuzaliwa ni sababu moja kubwa sana inayosababisha vifo vya uzazi, na inaweza kusababisha kifo kwa mwanamke mwenye afya nzuri katika muda wa ndani ya saa mbili kama mwanamke asipohudumiwa. Huduma za dharura za kusambaza damu iliyo salama ni muhimu ili kuokoa maisha ya wanawake hawa. Katika nchi nyingi, usambazaji wa damu si wa kutosha na damu salama haipatikani wakati na mahala inapohitajika. Dr Dingra anaelezea jamii nyingi hazifahamu umuhimu wa kuwa na akiba ya damu salama. Anasema sababu kubwa nyingine inayochangia upungufu wa usambazaji damu salama ni kwamba hakuna wafadhili wa kutosha wanaoji tolea ambao hawalipwi kwa kutoa damu katika habari nyingine, njia mpya ya kupambana na malaria inalenga kutokomeza mbu jike ambaye anasambaza ugonjwa huo unaosababisha kifo. Wanasayansi wamebaini njia maalum ya kuzalisha mbu dume tu. Wanasayansi wanasema mbinu hiyo itaweza kutokomeza idadi ya mbu katika muda wa miezi michache bila kutumia dawa ya kuua mbu. Kuna sababu nyingi nzuri za kutokomeza mbu, anasema Peter Hotez, mkuu wa kitengo cha kitaifa cha maswa ya dawa za nchi zenye joto kwenye chuo cha madawa cha Baylor nchini Marekani. Kunyunyiza dawa ya kuua wadudu ni moja njia ya njia mwafaka ya kudhibiti mbu, lakini unyunyizaji huo una athari zake. Unaweza kuua nyuki na wadudu wengine wazuri na kusababisha uharibifu wa mazingira, na hatimaye mbu wanazoea dawa hiyo na kutoleta mafanikio. Na kulingana na utafiti mpya, kiasi cha asilimia 60 ya nchi ambako malaria ni janga hakuna habari za uwa kika juu ya ubora wa dawa zilizopo zinazoweza kutibu ugonjwa huu wa hatari. Utafiti uliosambazwa katika jarida la malaria mwezi Aprili uliangalia ripoti 251 kutoka nchi 14 zenye malaria sugu tangu mwaka 1946. Uligundua kwamba kati ya nchi hizo nchi 43 zilikuwa na baadhi ya taarifa kuhusu namna ya kukabiliana na malaria. Zaidi ya nusu ya nchi hizi nchi 25 zilikuwa na ripoti moja au mbili zilizopo. Hii inamaanisha kwamba wakati tunajaribu kupunguza idadi ya dawa ambazo si nzuri na dawa bandia katika soko, nchi nyingi mara kwa mara hazina uwezo wa kupima ukubwa wa tatizo katika nchi zao. Ripoti iligundua kwamba ulimwenguni, katika takriban sampuli elfu kumi za dawa za kupambana na malaria, asilimia 30 zilishindwa vipimo vya ubora. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano na kukaribisha msikilizaji katika kipengele hiki cha majadiliano. Jina langu ni Lucy Patrick, na leo niko na vijana. Mada tunayojadiliana inasema, je, haki za watoto ni zipi? Ni kwa jinsi gani jamii inazingatia haki hizo? Karibu. kwa jina anaitwa Asante Gabriel. kwa upande wa hii mada inayozungumzia haki za watoto nitazungumzia nita, kwa upande wa haki ya, ya kuishi. Kwa mfano kila binadamu ana haki ya kuishi. Kuna watoto wengi ambao huwa wanatupwa mimba zinatolewa zikiwa changa, hiyo inapelekea kumnyima mtoto haki ya kuishi. Kwa jina anaitwa ndugu yako Jakobo. Mada yetu leo inasema haki za watoto ni zipi? Ya kwanza anayoifahamu mimi ni haki ya mtoto kupata elimu ila wazazi wengi wanakuwa waoga kama wamezaa watoto walemavu, wanakuwa waoga kuwapeleka watoto mashuleni na wengi wao watoto walemavu wakienda mashuleni. Na mwenyewe, enzi hizo nilikuwepo, nilikuwa nawabagua watoto walemavu, ila saizi, awe mlemavu usimbague. Na washauri wazazi, hata kama una mtoto mlemavu, mpeleke tu shuleni, kwa sababu elimu ni haki yake ya, ni ya haki yake ya msingi ya mtoto yoyote yule awe mlemavu asiwe mlemavu. Nachoshukuru, serikali nayo saizi imeona ubora wa kupeleka walimu wale wanaodili na watoto walemavu mashuleni. Walimu hawa wanaowakia watoto walemavu nahisi wanakuwa wameshapata mafunzo ya wa kutosha ya jinsi ya, ya kukaaje na mtoto mlemavu. Nikiachana na walemavu kukosa elimu, hata wengine ambao sio walemavu wanakosa elimu, wanakimbilia kuchunga. Mara unakuta mzazi ana ng'ombe elfu moja peke yake na ana watoto watatu na wote wanatakiwa waende kuchunga, utakuta watoto wanashindwa kusoma maku kwa sababu kuanzia asubuhi mpaka jioni mtoto yupo nani? Yupo kuchunga. Ukimuuliza, kwani hujaenda shule? Kama sio kuchunga ni kazi ya ziada, na elimu inahitajika sana sana sana Tanzania. Katika haki za watoto ambazo mimi nazijua, ni ile haki ya kulindwa na kutunzwa, lakini kwa upande wa kulindwa na kutunza kwa watoto nimeona kuna watoto ambao huwa wanafanyiwa ukatili wa hali ya juu. Huu ukatili ni ukatili wa aina gani? Kwa mfano, mtoto anakuwa anapewa kazi nyingi ambazo zinakuwa zimemzidi uwezo wake na hapewi kabisa muda wa kupumzika. Kwa mfano, huyo mtoto kama anasoma anakuwa anashindwa hata muda wa kusoma, kwa hiyo anakuwa amekosa haki yake kabisa kwa ajili ya kufanyiwa huo ukatili. Ukatili mwingine upo katika upande gani? Utakuta mtoto umempa kazi aifanye na hajaifanya, mzazi mwingine anampa mtoto adhabu ambayo sio nzuri mda mwingine anaweza akamchoma na kisu au akamchoma na moto ana akidai kuwa, kuwa ni adhabu, na huku anakuwa anafanya, ni ukatili ambao utampelekea mtoto kupata madhara makubwa. Na kingine ambacho kinapelekea watoto kufanyiwa ukatili ni pale ambapo mtoto labda amefiwa na wazazi, akabaki akawa naishi na mtu mwingine tu au ndugu yake, au kuna mtu kaamua kumpa huyo mtoto msaada lakini tamlei mtoto ule ipasavyo anaanza kumfanyia ukatili. Ukatili huo unatokana na kwamba labda huyo mtoto anamwambia labda akateke maji au upike fua, naye ana watoto wengine mle ndani, lakini kwa sababu ameona ule mtoto sio mtoto wake, kwa hiyo anaamua kumfanyia ukatili na kushindwa kum, kumlea ule mtoto ipasavyo. Na ukatili mwingine anapekea pale ambapo watoto huwa wanaingiliwa kinyume na maumbile yao, maana kuna watu wengine ambao anakuwa na imani za kishirikina kwa labda ukimfanyia huyo mtoto kwamba ukamwingilia kinyume na maumbile yake unaweza ukapata utajiri. Kwa hiyo huwa watoto wanafanyia ukatili wa hali ya juu kwa kuingilia kinyume na maumbile yake, na hatimaye kupelekea kufariki. Ninawashauri kwamba ni unapokuwa na mtoto mtoto wa mwenzio ni wa kwako, hata kama huyo mwanao sio mtoto umemlea mtoto wa mwenzio ni wa kwako. Na hata kama unamwona mtoto anafanyiwa ukatili, ni bora ukatoa taarifa sehemu ambayo inahusika nayo na nayo mambo ya haki za watoto. Kwa hiyo mtoto ana haki ya kulindwa na kusikilizwa. Kwa jina naitwa Grantina Edward Mpiluka, nasoma katika chuo cha. Napenda sana kuichangia imada inayosema, je, haki za watoto ni zipi? Mie haki za mtoto ambazo unajua mtoto anahitaji kusikilizwa. Ujue familia nyingi sana wazazi hawapendi sana kumsikiliza mtoto. Kwa hiyo mi napenda sana wazazi wapende sana kutusikiliza, si watoto. Mtoto mwingine anaweza akaa na akili pale ambayo amezaliwa nayo, anaweza akaa naweza mtu mzima anaweza akakushauri kitu ambacho ni kizuri, alafu mtoto anakuwa hana haki ya kusikilizwa. Kwa hiyo mi napenda hilo hapo, wazazi au jamii ambayo inatuzunguka si watoto, mwee, mna haki ya kutusikiliza sababu nasi tuna haki ya kusikilizwa. Haki nyingine ya watoto ni haki ya kucheza. Mtoto ana haki ya kucheza. Kwanza, kuna faida nyingi za mtoto anapokuwa anacheza. Faida ya kwanza, mtoto anakuwa kiakili, alafu mtoto anakuwa na uwezo wa kuzungumza. Anapokuwa na wenzia anacheza, anakuwa anajifunza vitu vingi, kwa mfano mtoto anacheza mpira inamsaidia mtoto kukomaa yani, mifupa yake kukua na kukomaa vizuri. Watoto wana, wanaponyimwa haki ya kucheza anamsababishia yule mtoto kuto kufikiria, na mda mwingine mtoto anaweza kaa anashindwa kufanya vizuri darasani kwa sababu anakuwa ananyimwa ile haki, anabanwa, haruhusiwi kucheza wala haruhusiwi kutoka. Kwa hiyo mtoto anakuwa hawezi kukua kiakili, anashindwa kuwa na maendeleo. Mtoto mwingine kwa sababu achezi anaweza kachelewa hata kuzungumza. Mtoto mwingine anaweza kaa hawezi hata kutembea vizuri na, na watoto wenzie. Kuna mwingine mtoto anaweza kwenda kucheza akampiga vibaya sana na kupelekea madhara, hiyo inakuwa sio nzuri kwa mtoto, inampelekea mtoto kuathirika kisaikolojia. Kwa hiyo mtoto anahitaji uhuru wa kufanya kile chochote anachokitaka, isipokuwa vitu ambavyo ni hatari, hivyo tu ndo haruhusiwi kuchezewa. Kwa hiyo nawashauri wazazi wawaruhusu watoto wacheze, ili mtoto aweze kukua vizuri, awe na maendeleo mazuri ya ukuaji. Hapo hapo nataka niongezee kuhusu haki ya kucheza kwa mtoto, unavyomkatazia mtoto kucheza na wenzake, uwezi ukajua mtoto wako ana anakipaji anakipaji kipu, maana y Mungu kila mtu kampa karama yake. Mi naamini kuwa mtoto anapocheza na wenzake anakuwa na, yaani, anapata akili mpya kwa sababu pale anapocheza na wenzake, hata awe mbumbumbu kiasi gani, lazima tu akili yake itabadilika. Kuna wengine wana vipaji vya kucheza mpira, kuna wengine wana vipaji vya kuimba, kila mtu ana kipaji chake. Hapo sasa, yani mzazi unapomkatazia mtoto kwenda kucheza na wenzake, huwezi kujua mtoto wako ana kipaji gani, kwa sababu saizi vitu vingi vinaajira, michezo nayo ina ajira. Nashauri wazazi wote, yani wazazi wote Tanzania, mwaruhusu watoto zenu waweze kucheza na wenzao, ili wamuone karama zao ziko wapi. Mimi nataka niongeze yake nyingine ya mtoto lishe bora. Lishe bora ni muhimu sana kwa mtoto kumpa lishe bora kwa sababu mtoto ukiwa unampa lishe bora inaweza kumsaidia hata pale wakati wa haja kubwa inaweza ikalainisha, kwamba lishe bora ni muhimu sana kwa mtoto, sababu mtoto ukiwa unampa lishe bora hawezi kupata kiliba tumbo, utapia mlo na minyoo na kadhalika. Kwahiyo hapa tunashauri kwamba wazazi mmeapatia sana na watoto lishe bora kwa sababu mtoto unaweza ukawa nampa chakula cha aina moja, mewapatia watoto lishe bora. Watoto pia wana haki ya kuishi. Kuna hizi imani za, za kishirikina kwa mtu mwingine anaambiwa labda amtoe mtoto kafara ili awe tajiri. Ule unyanyasaji wa mtoto, kwa mfano kumpiga mtoto sana. Kwa mfano kule Shinyanga kuna mtoto alikuwa amechelewa kumfungulia baba yake usiku wa manane, baba yake akawa amempa huyo mtoto adhabu ya ya kuizunguka nyumba, na huyo mtoto alikuwa na umri wa miaka minne. Mtoto ule baada ya kukimbia muda mrefu akawa ameanguka ghafla na kufa. Kwa hiyo mtoto anakuwa amekosa haki yake ya kuishi, anashindwa kuendelea kukua. Kwa hiyo vifo vingi vya watoto vinakuwepo kutokana na unyanyasaji. Kwa hiyo watoto wanakuwa wanakosa haki ya kuishi. Na washauri wazazi au wale watu ambao wanakuwa na, na imani za kishirikina. Kuna ma, makabila mengine wanasema hivi, mtoto wa kwanza lazima auawe kwa sababu ya imani zao potofu. Mambo mengi ambayo mmezungumzia kuhusiana na haki za watoto ni zipi sasa, hebu tuangalie, je, jamii yetu inazingatia haki hizo? Haki hizo hazizingatiwi. Kwa mfano tukizungumzia katika haki ya kulindwa na kutunzwa, haki hizo hazizingatii kwa sababu watoto wengi wao wanafanyiwa ukatili. Jamii haizingatii kabisa hizo haki, na wakati mwingine mtu anaweza kaona kabisa mtoto anafanyiwa ukatili, apeleki taarifa kwenye vyombo husika. Mi nakuta hizi haki kwa watoto hazizingatiwi kabisa, sababu sabbuh nasha angee mfano hapa hapa Mbeya kuna kuna binti mmoja ameza kabisa na babake. Kwa hiyo hizo haki hazizingatiwi, sio kwamba ni Mbeya tu, jamii ambayo inatuzunguka au watu wa Tanzania wote, hizi haki inabidi tuzifuatilie sana kwa watoto. Alafu kingine unaoshangee wazazi, wazazi wanakuwa wamekufa kwanakopa na watoto afu anawambia a watoto zile mali awarithi. Naombeni jamii itilie maanani na viongozi wa serikali itilie maanani kwamba wazazi wakiwa wamekufa, wale watoto wana haki ya kurithi ile mirathi, sio kwamba ti kwa kuwa wale watoto hawana haki ya kuongea ndo kwenye vile vitu kwao. Naombeni serikali itilie maanani. Kwa upande wangu, naona haki za watoto zifuatwe. Kwa mfano, walemavu, walemavu wapewe haki zao za msingi. Tunaomba serikali iweke miundombinu rafiki kwa upande hawa walemavu ili waweze kupata haki yao za msingi, kwa mfano elimu. Jamii haizingatii kabisa haki za watoto, kwa mfano kwa upande wa walemavu jamii haijazingatia kabisa u, kuwapa haki ya elimu hawa walemavu. Kwa mfano, wazazi wenyewe wanashiriki kuto kuwasaidia watoto wao kupata elimu hawa watoto walemavu. Kuna shule ambazo, ambazo zinaanzishwa, misaada mingi inatolewa ya watoto wa walemavu, lakini unakuta mzazi anamfungia mtoto ndani mwake, kwa ajili ya kukwepa aibu, asijue kuwa naye ni binadamu na ana haki ya kupewa elimu. Kwa hiyo nashauri wazazi na walezi wasiwafungia watoto wao ndani, wala wasiweke imani, kwamba labda kuna wengine wanaweka imani kwamba mtoto mlemavu hataki hataki kusoma, au kama na mtoto mlemavu inatakiwa umtupe. Kuna makabila mengine yakisha zaa mtoto mlemavu hatakiwi kuishi, anatakiwa kuuawa. Hapana, haitakiwi mtoto mlemavu auawe, naye ana haki ya kuishi, naye ana haki ya kupata elimu. Kwa hiyo nilikuwa na shauri tu, watoto walemavu nao ni binadamu kama walivyo watu wengine. Sio kwamba labda wenyewe kuna kitu ambacho wamepungukiwa. Wana haki ya kuishi, wana haki ya kupewa elimu. Kipengele hiki cha majadiliano kinakuwa kina la ziada. Tunatia nanga hapo kwa siku ya leo. Jina langu ni Lusupan. Asanti sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muulize daktari, ungana nami Mensia Johni, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, akijibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Kwa jina naitwa Neema Makuta, ningependa kujua daktari. Je, kuna wasichana ambao hawavunji ungo kabisa, na je kuna madhara gani kwao? Hapana, ikitokea hivyo ni tatizo. Mwanamke akifikisha umri, mara nyingi inatokea mpaka miaka tisa, wengine wanavunja mapema ungo, lakini kimsingi, inapotokea mama ajavunja ungo, binti ajavunja ungo, basi lazima hapo kutakuwa kuna shida na hii shida mara nyingi inachunguzwa. Kuna matatizo mbalimbali mbali ambayo yanapelekea uh, binti wasiweze kuvunja ungo, na ambayo ya nayapo yanayorekebishika yanarekebishwa na mambo yanaenda vizuri. Kwa hiyo kimsingi, kuvunja ungo ni swala la alinalo la, la, la, la, la, ni ni swala liko katika maumbile ya, ya, ya binti kabila anavyokuwa na. Inapotokea hiyo hali imepitiliza, basi huwa tunatizama kama ni tatizo na anatibiwa. Matatizo ambayo anaweza kifanya asivunje ungo yako mengi, kwa mfano mwenyewe kwenye maumbile yake yaliozaliwa nayo. Mwingine kuna wengi wanazaliwa hawana hata hiyo mji wa uzazi, hawezi kuvunja ungo njia yake labda imeziba au matatizo yote, ndo kutokana kuanzia njia yake ya uzazi mpaka mfuko wa uzazi, yote anaweza akapelekea kwa njia moja nyingine, yakafanya asiweze kuvunja ungu. Sasa kuna yale ambayo yanaweza karekebishika, kuna yale ambayo yanaweza akarekebishika, na kuna yale ambayo haweza yakarekebishika, ukitegemea kwamba labda amezaliwa na itilafu fulani, amezaliwa bila ya mji meza wa uzazi huwezi kutegemea binti kama huyo ataweza kupata hedhi. Aidha, kuna mapungufu yanayojitokeza kwenye labda vimeng'enyo, tunasema hormones ambazo, akipimwa ikigundulika hivyo akapata msaada wa mati, wa matibabu, basi mara nyingi inakuwa anaenda vizuri, anaweza kupata mzunguko kama kawaida kwao. Kimsingi, uh, katika hali ya kawaida tutarajii binti asivunje unless kuna tatizo umri kusema ni lini kusema kama nivyosema miaka tisa mpaka kumi na tano naweza kuvunja ungu gina anachelewa kidogo labda inaweza kufika, lakini at least umri wake hapo katikati tisa kumi na tano, binti anatakiwa avunje ungu. Kwa jina anaitwa Zarubia Huseni mkazi wa Kigamboni. Kwako kwa daktari ipo, naomba unisaidie swali langu. Kuna ukweli gani mtu akufanyiwa upasuaji wa kansa ndo inasambaa zaidi mwilini, ya sio kweli? Kimsingi, kim, kim mara nyingi huwa kwamba hapo tunaweza kusema kwamba ile kansa ilikuwa imeshasambaa mwili mzima, kwa hiyo unakuta mtu anafikiria kwamba kafanyiwa upasuaji kuondolewa kansa kwamba kapona, lakini kumbe Ime, ile kansa imesambaa. Sasa kuna mazingira mawili matatu inaweza yakafanyika, kutegemea na maamuzi ya daktari. Kansa inaweza kaa imesambaa na akaona kwamba kuna haja ya kuweza kumsaidia mama katika njia moja au nyingine kupunguza ile aina ya uvimbe, kusudi labda kuleta unafuu kwenye sehemu fulani, lakini sio kutibu lile tatizo. Shukrani sana daktari Shani kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami mimi Sia Johni, asanteni. Na asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii, hii leo kwenye kipengele cha ushauri ndani ya kipindi hiki cha Jenifanyeje. Unaungana nami Rahabu Fredi, na kama ulivyosikiliza kwenye majadiliano, suala lililozungumziwa ni haki za watoto. Je, jamii inafahamu na kuzingatia haki hizo? Kuna haki mbalimbali mbali za watoto zikiwemo kupata elimu, mavazi, malazi, kusikilizwa watoto kuweza kucheza. Zote hizo ni haki za msingi za watoto, na baada ya kusikiliza majadiliano watu mbalimbali wakiwa mbali na mitazamo yao kuhusu hilo, sasa anayetushauri ni Awali mwa Isanila kuhusu suala hilo la haki za msingi za watoto, na kama hawazipati athari ni zipi, kama ulivyoweza kuelezea kwamba haki za watoto za kwenda shule, kusoma, kucheza, kusikilizwa, kupatiwa mahitaji yao ya msingi ni mambo ya msingi na ni mambo ya muhimu, ila jamii zetu nyingi huwa haziyachukulii kwa undani zaidi, kiasi kwamba wakati mwingine kwa kuto kujua au kwa kujua, hizo haki huwa zinapuuzwa. Kwa mfano haki labda ya kucheza, mara nyingi watoto wetu wakienda kucheza, huwa tunaona wanafanya vitu vya kijinga, kwa unaambia usichezee hicho usichezee hicho usicheze hicho, lakini bila kuangalia athari yake mbeleni itakuwaje, mtoto asipokuwa na ule uhuru uwezo wake wa kucheza, kwa sababu mtoto anapocheza inamsaidia kujenga uwezo wake wa kufikiri na kupanua mawazo na utafiti. Kwa hiyo unapomzuia asicheze unadumaza akili yake, na mara nyingi matokeo yake unakuja kuyaona baadaye. Unakuta huyo mtoto mara nyingi anaenda shule, akikaa darasani anakuwa haelewi, hajiamini, anakuwa na hali ile ya uoga. Kwa nini? Kwa sababu hawezi kufanya kwa sababu hicho kitu nyumbani kwake au nyumbani kwao watu waliokuwa nakuwa naye hawakumpa nafasi ya kujifunza. Na kitu kingine, watoto ambao wanakuwa wamenyimwa haki zao mara nyingi ndani yao wanakuwa na chuki dhidi ya wale watu ambao waliwanyima haki zao. Ndio maana unaweza kushangaa mtoto ndio anajua huyu ni baba yake, lakini kwa sababu kwa namna moja ama nyingine hakumpatia zile haki zote, ndani yake anakuwa amejenga chuki ambayo mzazi, kwa namna moja ama nyingine, huwezi kuiona. Lakini atapokuendelea kukua, akifika sehemu ambayo anaweza kujitegemea, sasa anafika mahali, sasa niko huru kufanya nachotakiwa kukifanya. Kwao unashangaa hamsikilizi mzazi, kwa sababu ndani yake kuna chuki. Na kitu kingine, wengi wanakuaga na asila. Kwa nini? Kwa sababu hajawahi kukutana na upendo au ule uwezo wa kusikilizwa. Kwa hiyo yeye anachojua unapokuwa mkubwa wewe ndo mbabe, wewe ndo kila kitu, hutakiwi kusikiliza mtoto anasema nini. Ndio unaweza kushangaa watu wengi wanakuwa wakimwona mtoto mdogo hamsikilizi anachofanya yeye, mtoto lazima afuate kile anachotaka yeye. Kwa hiyo ni athari ambayo unakuta tunajenga kizazi ambacho kinakuwa na chuki, kinakuwa hakijiamini. Ni kutokana na yale malezi au kukosa zile haki zao, hata nyumbani. Labda je, mzazi huwa unafanya labda zile kazi ambazo mwalimu amempa mtoto akazifanyia nyumbani? Je, mzazi huwa unakaa na mtoto kufanya zile kazi homework? Umeona? Kwanini? Kwa nini? Kwa sababu usipokuwa unafanya naye, inamaanisha mtoto akikosa akienda kuadhibiwa anakuwa ameadhibiwa. Kwanza ameshindwa kufanya kitu, cha pili wewe mzazi, kama mzazi haujaonyesha umuhimu wa elimu kwa yule mtoto. Mtoto mdogo anachoamini mzazi ni mtu ambaye anaweza kumsaidia, ni ulinzi wake, ni msaada kwake. Kuna ile umemkosesha mtoto elimu, hamna mavazi, hamna chakula, mtoto pia anaweza akapata watu wa kumrubuni. Ndio maana siku hizi wanasema kuna uzazi wa mpango na wanaambia inabidi uwe na familia ambayo unaweza kuilea na uishi maisha ambayo unaweza kuyamudu. Kwa hiyo inamaanisha kwamba usipotekeleza majukumu yako, labda kama wewe ni mzazi, kuwalea watoto katika njia inayowapasa wao, watakutana na vitu vingine huko nje ambavyo watafanyiwa, wataona kama huyo mtu wa nje anawathamini zaidi kuliko wewe kwa hiyo wakarubuniwa kirahisi au wakaingia kwenye magenge, wakaingia kwenye vitu ambavyo visivyofaa kwao. Unakuta mtoto mdogo amejikuta ameingia kwenye magenge ya uhalifu, magenge ya kuvuta bangi, magenge ya kutumia madawa ya kulevya. Kwa nini? Kwa sababu mzazi ulishindwa kutoa kwanza mafundisho, pili ulishindwa kuwapa watoto vile vitu ambavyo vinawapasa. Shukrani Awali Mwa Isanila kwa kuweza kutuwekea bayana swala la haki za watoto na athari zinazoweza kupatikana endapo mtoto hatopata haki zake hizo za msingi. Ni wajibu wako mzazi na mlezi kuweza kutekeleza haki hizo za mtoto wako. Kwa leo hadi hapo, mimi nahitimisha kipengele hiki cha ushauri. Jina langu ni Rahabu Fredy zaji hivyo, ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Stella Mama Sangula, ni nina umri wa miaka ishirini na saba, yaani hapa nilipofikia nimepitia mambo magumu kiasi cha kwamba najiuliza je, nifanyeje? Wakati nilipomaliza darasa la saba sikubahatika kuendelea na elimu ya sekondari kwa kuwa wazazi wangu hawakuona umuhimu wa kusomesha mtoto wa kike. Hivyo, baada ya kumaliza elimu ya msingi, nilibakia nyumbani nikaungana na dada yangu bila kazi yoyote. Lakini mdogo wangu wa kiume na kaka yangu, wao waliendelezwa kielimu, pamoja na kuwa hawakupenda kusoma. Basi baada ya kukaa muda mrefu nyumbani, nikajiuliza nifanyeje? Maana nipo nipo nipo tu, wenzangu wote niliomaliza nao darasa la saba waliendele waliendelea, wengine walikuwa ni majirani zetu. Niliumia sana. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Ina maana maisha yangu ndo yameishia hivi hivi tu? Hivyo nikaenda kuzungumza na baba kuwa nifanyeje, maana nimechoka kukaa bure, lakini nasikitika, baba hakunipa ushirikiano wowote zaidi ya kuniambia kuwa nikae na nisubirie mume tu ili niolewe. Niliumia sana lakini sikuwa na jinsi yoyote. Basi, baada ya muda kupita, alitokea mchumba na kuja kunichumbia, hivyo taratibu zote zilifanyika, ikawa nasubiria ndoa. Lakini nasikitika bahati haikuwa ya yangu, kwani nilijiona mtu mwenye mkosi, kwani mama yangu mdogo, yaani mke wa mdogo wa baba yangu, alisema atahakikisha kuwa siolewi hivyo akamwambia baba kuwa yule mwanaume hafai kabisa kunioa, kunio, kwani anatokea kwenye familia ambayo haina sifa nzuri, hivyo akiniacha niolewe nitapata shida. Na alihakikisha ali lile alilokusudia na kweli, baba alimsikiliza mama mdogo, hivyo alirudisha mahari na kuvunja uchumba. Hivyo nilizidi kukosa raha, nikajiona nina mkosi gani mie, nikajiuliza nifanyeje. Nikaamua kuomba kwa baba nitafute kazi yoyote, ili angalau nipate pesa ya kuji Kweli nilifanikiwa kupata kazi saluni, nikajifunza hadi nikaweza, nikaweza zile kazi. Pesa za maripo nilizokuwa nazipata na mimi pesa nilizopata nikajiwekea akiba, lengo langu nami nije kufungua saluni na mimi, ili nijiajiri mwenyewe. Kweli nika, nikaanza kununua kifaa kimoja kimoja. Baada ya kutimia, nikaenda kuomba mkopo benki. Baada ya kupata mkopo, nikafungua saruni nikajiendeleza mwenyewe mpaka sasa. Namshukuru Mungu nimefanikiwa kupata pesa za kujikimu mwenyewe, pia namsaidia mama yangu pia Nimeweza kuji, kujinunulia kiwanja na sasa nipo kwenye mipango ya, ya kujie, kuanza ujenzi kidogo kidogo. Lakini haya yote ni kwa sababu nilijiuliza, je, nifanyeje? Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githu Yuat na kusihi, uungane nasi tena.