hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc na kukaribisha hivi leo ni mimi esther gituyot na mimi ni khadija riami leo ni jumatatu juni 16 mwaka 2014 tunasikika kupitia 107.5 fm ya nairobi kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22 karibuni na katika matangazo yetu hivi leo, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atoa rai kwa Wakenya kuwa macho kufuatia shambulizi liloua zaidi ya watu 40 katika pwani ya nchi hiyo. Nawe pia unaweza kutekeleza jukumu lako katika kuifanya Kenya yetu kuwa salama zaidi. Ikiwa utaona kitu unachoshuku, piga ripoti haraka. Tupa macho, tupe macho na katika habari za michezo, katika michuano ya kombe la dunia leo ni Ghana inacheza na Marekani. Je, baadhi ya mashabiki wa mpira huko Afrika wanasemaje? Uh, Nigeria atawini goli moya kitumaini yetu ni cote divoire. Marekani itawina Ghana. Marekani atapigwa leo. Basi ni baadhi ya habari tulizokuandalia jioni ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riami na habari za dunia. Chama cha Msalaba Mwekundu Kenya kinasema takriban watu 48 wamefariki dunia kufuatia shambulizi lililotokea katika mji wa pwani ambapo maafisa wanalilaumu kundi la wanamgambo wa kisomali la Alshabab. Abbas Gullet, mkuu wa Msalaba Mwekundu Kenya, ameiambia idhaa ya Kiswahili kwamba watu waliokuwa na silaha pia waliwajeruhi watu kadhaa huko Mpeketoni, ambapo watu hao walikuwa wamekusanyika kuangalia mechi za Kombe la Dunia. Msalaba Mwekundu umesema kuwa washambuliaji hao pia walichoma moto kituo cha polisi, jengo moja la serikali na idadi kadhaa ya nyumba katika shambulizi la jana usiku. Wakazi na maafisa wa ndani wa Iraq wanasema wanamgambo wa Kisuni wamekamata mji wa kaskazini wa Taala Far, ikiwa ni ukamataji wa karibuni huku mapigano yakiongezeka, ambayo yamelaaniwa kimataifa na wito wa kutolewa kwa kuwepo na umoja nchini Iraq. Ukamataji wa Jumatatu alfajiri umekuja baada ya wiki moja ambapo wanamgambo wa Kiislam kukamata miji ya Mosul na Tikrit na kutishia kusonga mbele kuelekea Baghdad. Marekani inaongeza kiasi cha wanajeshi mia moja na marine kuboresha usalama kwenye ubalozi wake mjini Baghdad, wakati ikiwahamishia sehemu nyingine baadhi ya wafanyakazi ambao si muhimu kuwepo mjini humo na kuwapeleka Basra, Irbil na Amman huko Jordan. Ndege ya kivita ya Marekani imepelekwa kwenye ghuba ya Uajemi na Marekani inasema iko wazi kwa ushirikiano na Iran ili kuwazuia wanamgambo wa Kisuni kusonga mbele nchini Iraq ambao wanaitishia serikali ya Baghdad. Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje John Kerry hakufuta uwezekano wa ushirikiano wa kijeshi na Tehran kama njia ya kuifanya Iraki ishikamane. Waasi wa kundi linalojiita Islamic State in Iraq and the Levant wamechukua udhibiti wa, wa miji kadhaa ya kaskazini mwa Iraq katika muda wiki moja iliyopita na hivyo kusogea karibu zaidi na Baghdad. Marekani na Iran hazijakuwa na uhusiano wa kidiplomasia kwa zaidi ya miongo mitatu. Marekani na washirika wake wa Magharibi wako katika mashauriano ya Tehran juu ya programu yake ya nyuklia. Lakini Keri ameambia Yahoo News kwamba Marekani iko wazi kwa utaratibu wote wenye mafanikio kuzuia ghasia nchini Iraq na kutokomeza majeshi ya kigaidi ya kigeni ambayo yanaharibu nchi hiyo. Marekani inafikiria mashambulizi ya anga ikiwemo ya ndege zisizoendeshwa na rubani, yaani drones, dhidi ya wanamgambo ambao wanataka kusimika serikali ya kiislamu ambayo inapanuliwa kutoka mashariki mwa Siria na kuingia magharibi mwa Iraq na zaidi ya hapo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kampuni kubwa ya nishati ya Russia Gazprom inasema inapunguza ugavi wa gesi kwa Ukraine kufuatia Kiev kushindwa kutimiza tarehe ya mwisho ya leo Jumatatu kulipa deni la takriban dola bilioni mbili. Gazprom inasema Ukraine lazima hivi sasa iwe inalipa awali kwa gesi asili, baada ya kushindwa kutimiza ahadi ya tarehe iliyowekwa kulipa deni lake. Pia hivi leo Gazprom imewasilisha changamoto ya kisheria kwenye mahakama ya Stockholm ya maridhiano kujaribu kusaidia Ukraine ilipe deni lote la takriban dola bilioni nne na nusu. Ukraine ni njia ya upitishaji wa gesi kwa ajili ya sehemu nyingine za Ulaya. Gazprom imezijulisha nchi za Umoja wa Ulaya kwamba shehena inayopitia Ukraine haitaathiriwa, lakini wameonya kwamba huenda kukawa na matatizo endapo Ukraine itaamua kunyonya gesi hiyo. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi mapya ya anga yameua kiasi cha wanamgambo 27 huko Waziristan kaskazini siku moja baada ya jeshi kutangaza kuanza operesheni kubwa katika mkoa huo. Taarifa ya jeshi imesema ndege za kivita zimefanya mashambulizi ya anga ya uhakika katika maficho sita ya magaidi hivi leo Jumatatu. Pakistan imesema wengi ya wale waliouawa walikuwa wapiganaji wa kundi la Islamic Movement of Uzbekistan ambalo limejiingiza kwenye mpaka wa Afghanistan. Jeshi linasema operesheni ya Waziristan kaskazini itaendelea kama ilivyopangwa, huku ulinzi ukiimarishwa kwenye mpaka wa Pakistan na Afghanistan ili kuwazuia magaidi kukimbia. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na habari zilizochukua uzito wa juu jioni ya leo ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kuhusu mashambulizi ya mpeketoni huko pwani ya kenya yaliopelekea rais uhuru kenyatta kuitisha kikao cha dharura cha maafisa wote wanaohusika na usalama kujadilia kuzorota kwa usalama nchini humo rais kenyatta pia amefutilia mbali ziara yake moyale kwa sababu za kiusalama kutoka nairobi mwandishi wetu mwaigi konyo anatupasha Punde baada ya shambulio hili la kigaidi saa mbili za usiku, rais Uhuru Kenyatta ameitisha mkutano wakuu wa idara zote za usalama kote nchini ili kutathimini hali ilivyo katika jimbo la Pwani. Duru za kuaminika kwenye mkutano huo zasema rais Uhuru Kenyatta amewapigia kelele waziri wa usalama wa taifa Joseph Olelenku na inspekta mkuu wa polisi David Kimayo kufuatia kisa hicho. Mazungumzo yake na wakuu wa idara za usalama yamekuwa yakiendelea tangu asubuhi na rais alitarajiwa kuondoka Nairobi kuelekea Mpeketoni, Lamu, wakati wa alasiri, lakini safari yake imefutiliwa mbali kwa sababu za usalama. Baada ya waziri wa mashauri ya humu nchini Joseph Lelenku wakiwa pamoja na msemaji wa rais Manoel Sipisu wamehutubia waandishi wa habari nje ya afisi ya rais ya Harambee House katikati ya mji mkuu wa Nairobi na kuwakosoa na wanasiasa kwa kuchochea wananchi kufanya ghasia na kuvuruga amani. Na ingawa kuna hisia huenda magaidi wa Alshababu wamehusika na mauaji hayo ya Mpeketoni, serikali imeanza kunyosha kidole kwa wanasiasa wa chama cha ODM waliokuwa na mkutano mkubwa wa hadhara katika uwanja wa Tononoka mjini Mombasa. Waziri Olelenku: The politicians are hereby want to desist from inciting the public." Na bila kumtaja kwa jina waziri Olelenku amegusia kwa mbali tu matamshi amara amara, ya mara kwa mara yanayotolewa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Raila mwenyewe amesema hadharani kwamba hana wasiwasi na uoga wa kutiwa nguvuni na polisi kutokana na matamshi yake ya mara kwa mara. Lakini kulingana na msemaji wa rais Manoa Esipisu, rais Uhuru Kenyatta amesononeka sana na mauaji hayo na ametuma rambirambi kwa waathiriwa wa mkasa huo. Pia ameahirisha ziara yake ya kaskazini mashariki mwa Kenya ili kushughulikia mkasa huo His lakini katika siku za hivi karibuni Rais Uhuru Kenyatta amekuwa kwenye televishon akiwatahadharisha wananchi kujiepusha na visa vya kigaidi. Serikali e yangu inachukua hatua kali za kupambana na ugaidi na uhalifu wa aina zote nawe pia unaweza kutekeleza jukumu lako katika kuifanya Kenya yetu kuwa salama zaidi. Ikiwa utaona kitu unachoshuku piga ripoti haraka. Tupa macho, tupe macho. Ulinzi unaanza na mimi, ulinzi unaanza na wewe. Kwa hivi sasa, hali ni wa wasiwasi hapo mjini Nairobi na sehemu za viungani kufuatia shambulio hilo la Lamu, na mashabiki wa kandanda wana wasiwasi wa kutazama mechi za kombe la dunia kwenye mikusanyiko mikubwa ya watu kwa hofu ya mashambulio ya kigaidi. Na habari za hivi punde za sema polisi wamelazimika kutumia hewa kutoa machozi kuwatawanya vijana waliokuwa wakiandamana katika mji wa Ngong wenye wakazi wengi wa Kimaasai wakipinga matamshi ya Raila Odinga dhidi ya serikali. Wanamkosoa wa Raila Odinga kwa mashambulio hayo. Mwaike kwenye Sauti America, Nairobi na muda mfupi uliopita, nimezungumza na Bwana Salim Bajaber ambaye zamani alikuwa naibu mea wa Mombasa, na kwanza nikamuuliza tueleze kwa jumla kuhusu ulinzi katika eneo hilo la Mpeketoni. Eneo la Mpeketoni limezaliwa kutoka 1973 wakati hayati Kenyatta alipoleta hawa settlement kuishi hapo. Watu wameishi kwa amani mpaka leo, hakuna demonstration hata moja, hakuna watu wamelalamika kwa watu wa Mpeketoni wameiba ardhi zao. Wameoana intermarriage, Mkikuyu ameoa mtu wa Lamu. Hakuna siasa Mpeketoni imeingizwa. Pengine utueleze kuhusiana na ulinzi katika eneo la Mpeketoni, vituo vya polisi, maeneo hayo yakoje? Nashangaa kitu kimoja kimoja, Ester, wale waliovamia walipokimbilia police station walikuta police officers wawili peke yake ndani ya police station. Inamaanisha mpeketoni yote inalindwa na polisi wawili peke yake. Ninashangaa pia, kuna KDF camp jeshi batalioni nzima ambayo iko mkoe E, ju ambayo iko mkoe mkoe, na hapo ni kilomita 26. Wa- wale watu ambao kama wamejiita Al-Shabab au kundi lolote, ilikuwa na nafasi ya kucheza mchezo wao kwa masaa manne wakiua watu iko wapi jeshi ambayo liko na bezi yake Mokoe, ishirini na sita kilomita mpaka hapo Mpeketoni? Na ulinzi ukoje mpakani? Leo tunasikitika sana, kundi la watu zaidi ya arobaini wamevukaje kwenye boda zetu wakaja na magari mpaka Mpeketoni wakacheza mchezo wao masaa manne. Hayo ndiyo mambo ya kunistaajabisha sana leo. Ingekuwa tumetengeza barabara ya kutoka Wito kwenda Lamu la-Lamu town iko na lami, tungeweza kukimbia haraka kusaidia watu wa Mpetotoni. Lakini ni maajabu Esta kutoka uhuru upatikane ni kilomita sabini. Mpaka leo hakuna lami kutoka wito kwenda Lamu. Huoni ni masikitiko hayo? Kwa nini pengine polisi hawakuweza kuwasiliana na wanajeshi kuja kuwasaidia katika vita hivyo vilivyodumu kwa zaidi ya saa nne? Hakuna mapambano yalipambanwa, walikuwa wakibisha, wakiweka mama kando, wakiweka kijana kando, wakiua mzee. Ina maana walikuwa na nafasi na wakati mkubwa sana wa kutenda uhalifu. Vipi kituo cha polisi kivamiwe? Je, mwananchi ataweza kuvamiwa namna gani ikiwa kituo cha polisi kinaweza vamiwa? Mimi nyumba yangu inaweza vamiwa kuvamiwa ikiwa kituo cha polisi chavamiwa. Hakuna mtu salama ndani ya nchi hii, tunalindwa na Mwenyezi Mungu. E, e, National Security Intelligence yetu iko wapi kugather information ya kuwa kuna jambo litatokea? Na wasiseme hii mambo ni siasa, kwa sababu tumeonyeshwa kwenye K24 mtu Akis, akipawa message peleka message kuwa sisi ni Al-Shabaab, tumefanya hivi. Wewe hatukuui leo hatutoweza kukua, tunataka upeleke message. Na message hii aliyopawa alizungumza wazi, tunafanya hivi kwa sababu Kenya imeleta jeshi Kismayo kuua watu wetu, na kama Kenya haiondoi jeshi Kismayo tutavamia tena mkoe na miji mengine ni Salim Bajeber ambaye zamani alikuwa naibu wa mea wa Mombasa, akizungumza nasi Sauti ya Amerika. Naye mwandishi wetu Josephat Kioko amekusanya maoni mbalimbali mbali ya wananchi kutoka eneo hilo la pwani ya Kenya. Kwa majina yangu naitwa Sami Ndolo, niliposikiza hiyo habari za Mpeketoni niliona ni kama ni Alshababu manake wako karibu Lamu. Mpeketoni ni karibu na Lamu Kaunti, na tunajua Alshababu wengi wanatumia wanapitia Lamu kuingia Kenya ama Mandera, Garisa huko. Naweza pendekeza Olelenku Walelengu, minister of ninio wa security, aweze kuchukua hatua, aende huko akiwa na Kimaiyo, inspekta mkuu David Kimaiyo, waende huko waweze kujua tatizo liko wapi na waweze kusuluhisha, maanake hii imeleta shida sana na imeleta taharuki katika nchi yetu. Miaka minne sasa tangu jeshi la Kenya KDF liingie Somalia kwa kabila Al-shababu na wenyewe wakawa na pale nyuma wanapinga, wanasema kwa nini jeshi la kenya Somalia, shinikizo wa kwangu naona ni vizuri wangetoa wa, wanajeshi Somalia, maanake kwa sasa iko stable na sioni kwanini wakae kule na huku kwetu nchini tunavamiwa, so walete kwanza usalama kwetu, ndio sasa waende nje. Mimi ningependekeza wote wanajeshi wote waje hapa ndani na mipaka yote wakishi, mipaka yote iko sawa, wenyewe wajipiganie wenyewe, tushawasaidia kutosha, wanajeshi wao wawalinde wa, wa, sisi wetu warudi watulinda, maanake hii imeleta taharuki nyingi sana katika nchi yetu. Maanake unaona, kila saa, mara kwa mara, magaidi wametuvamia. Jambo hilo halipendezi. Mimi kimaoni yangu, hawa wahusika wa usalama katika nchi yetu ni kama wamepoteza mwelekeo, hawana mwelekeo, kwa sababu nchi kama hii ambayo imepata uhuru toka kitambo, mambo kama haya hayafai kutokea, kwa sababu mara akitokea hapa kuna tokea kubwa zaidi, alafu mbeleni kuna tokea kubwa zaidi kumaanisha, wame wamelala wamelalia kazi zao, hawajui wanafanya nini, venye watu wa, wamekufa hao watu wengi, kumaanisha kuna zaidi watakufa na kuna mashambulizi makubwa zaidi ya hayo ambayo yatafanyika na hatujui ni wapi ni sangapo la nilini. Kimimi binafsi sina imani kabisa na idara ya usalama nchini hmm. Ni juzi tu, uh, ofisi za ubalozi wa Uingereza zimefungwa hapa Mombasa, na watu wanasema utalii unazorota, mashambulio yanakuja. Kungefanyika nini ili kuepusha mambo kama haya? Kwahitaji watu wakae, yani wapange mikakati zaidi ya kudhibiti usalama katika nchi yetu, kwa sababu kusema ukweli usalama umezorota. Sasa kwa hapo sioni kama ni siasa, kwa sababu siasa alafu watu kufa, sioni kama siasa na mambo ya mauaji kama yana uhusiano wowote. Uh, naitwa Jackson Ley, kuhusu uvamizi wa, wa Mpeketoni. Watu wengi wana, wanafikiria ni mambo ya kisiasa, lakini mi naona tu ni uvamizi tu wa kawaida. Imeniuma ni watu wengi kama thelathini wasiopungua, hiyo ni taarifa. Taarifa imenishtua sana, maana pia mimi na watu wangu kule. Sasa nimebidi, nilivyosikia hizo taarifa, imebidi niwajulie hali, nimejua wako salama, lakini pia kuna majirani pia ni watu wameadhirika wame, kwa kiasi fulani, kwa maoni yangu kuna political angle kwa hiyo attack, kwa sababu umesikia Al-Shabaab wamekanusha, wame, wame they're not involved kwa hiyo attack. Na juzijuzi juzi katika ulingo wa kisiasa tumeona wapinzani, upinzani kabisa ukitoa ultimatum kama serikali haitakubaliana a national, national dialogue, basi kutakuwa na tsunami. Kwa maoni yangu personally hapa kuna political angle la hii hi, ni, ni, ni mojawapo ya kuipush serikali iparticipate kwa national dialogue. Kuna siasa kabisa. Kwanza, watu fotiti kufa, ni watu wengi sana, wezieza na maisha ya watu, watu fotiti, kwa sababu ya siasa. Mtu kama huyo, serikali inafaa kudili na yesi. Mkenya kabisa. Hizi uh, habari nimezipokea asubuhi ya leo, na ni habari za kutatanisha na za kusikitisha sana, kuona ya kwamba nchi yetu inakumbwa na uhalifu na ugaidi wa aina hii. Wakati ambapo serikali yetu inang'ang'ana sana kudumisha usalama, bado kuna matukio mengi sana ya ugaidi ambayo yamekuwa yakitukumba. Hivyo kwangu mimi, hilo ni jambo la kusikitisha. Nina rafiki zangu ambao wafanya kazi kule kule Lamu, kule kuna kambi kambi kule. Kitu cha kwanza nilifanya ilikuwa ni kuwapigia simu nijue kama wako salama, na wakanieleza kwamba lile shambulizi limetokea karibu na kambi yao moja kule. Ningependa tu kuomba serikali yetu itie bidii kudumisha usalama, na bado wananchi popote walipo washirikiane na serikali, maanake bila huu ushirikiano hakuna jinsi ambavyo usalama utaimarika hapa. Mtu akimwona mtu ambaye hamuamini ni heri utoe ripoti kwa polisi, usinyamazi. Usiseme ya kwamba kuna kitu ambacho waweza fanya, piga ripoti au mengine tunawaachia serikali. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema anatarajiwa kwa rais wa Wapalestina Mahmud Abbas atasaidia kurejeshwa kwa vijana watatu wa Israel waliotekwa wiki iliyopita kutoka ukingo wa magharibi na kuwakamata wale waliofanya kitendo hicho. Taarifa kutoka ofisi ya Bwana Netanyahu imesema kuwa viongozi hao wawili wamezungumza kwa simu. Pia imemkariri Bwana Netanyahu akisema kuwa watekanyara wametoka na kurejea kwenye eneo linalodhibitiwa na Wapalestina. Hii ni sauti ya Amerika, Washington. Ni Jumatatu tatu ya michezo, msikilizaji. Leo ikiwa siku yetano, ya tano tangu michuano ya fainali za kombe la dunia ianze huko Brazil. Lakini kwanza tuanze na habari kubwa ya fainali za basketball NBA hapa Marekani. Timu ya San Antonio Spurs Jumapili ilijitolea ubingwa wa ligi hiyo kwa kuwafunga mabingwa watetezi Miami Heat 104 kwa 87 katika mechi yao ya tano mjini San Antonio, na hivyo kuwa washindi kwa michezo minne kwa mmoja. Baada ya kushinda mechi ya kwanza na Miami kuchukua mechi ya pili, Spurs walicheruka na kushinda mechi tatu mfululizo zote kwa tofauti ya wastani wa pointi 15 wakimwacha lebron james na kikosi chake ambao walikuwa wanajaribu kuchukua ubingwa wa nba kwa mara ya tatu mfululizo wakiwa hoi kabisa kwa ushindi huo san antonio spurs wakiongozwa na tim duncan sasa wameshinda ubingwa wa nba kwa mara ya tano kuanzia 1999 na sasa turejee katika kombe la dunia ambalo linaangaliwa na mamilioni ya washabiki kote duniani leo katika siku ya tano kuna mechi tatu timu mbili za Afrika zinajimwaga uwanjani Nigeria na Ghana. Lakini hivi tunavyozungumza, Ujerumani iko uwanjani ikimenyana na Cristiano Ronaldo na timu yake ya Portugal. Baada ya hapo, Nigeria itakuwa uwanjani kupambana na Iran na baadaye mechi inayosubiriwa kwa hamu baina ya Ghana na Marekani. Timu nyingine za Afrika ambazo tayari zimecheza mechi zao ni Ivory Coast ambayo ilishinda mechi yake ya kwanza mbili moja dhidi ya Japan Jumamosi, na Kamerun ambayo ilifungwa bao moja kwa bila na Mexico Ijumaa. Mpaka sasa michuano ya kombe la dunia inasifiwa kwa idadi ya magoli. Katika mechi 11 za mpaka jana Jumapili, magoli 37 yamepatikana, wastani wa magoli matatu kwa mechi moja. Ukilinganisha na fainali za mwaka 2010 huko Afrika Kusini, mpaka kiwango hiki ilikuwa ni magoli 11 tu yaliyokuwa yamepatikana. Mechi ya Ghana na Marekani baadaye leo hii mechi inayosubiriwa kwa hamu, kwani timu hizo ziko katika lile kundi la kifo pamoja na Ujerumani na Portugal. Na katika fainali mbili zilizopita, elfu mbili na sita elfu mbili na kumi Marekani ilitolewa na Ghana. Je, Marekani italipiza kisasi leo au Ghana itaendelea kuonyesha ubabe wake dhidi ya, ya Marekani? labda twende mjini Kinshasa kwa Kahozi Kosha, tusikie utabiri wa mashabiki wa huko kuhusu mechi za timu za Afrika hivi leo kuhusu kinyang'anyiro cha kombe ya dunia ya kandanda Brazil 2014 ingawa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haishiriki kwenye mchuano huo, ni wengi mamilioni ya washabiki wa mchezo wa kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaotizama mechi kwenye TV, wengineo kusikiliza mechi hiyo kwenye redio na kusapoti timu inayowakilisha bara la Afrika. Hii hapa maoni ya washabiki wa mji wa Kinshasa kuhusu mechi ya leo. Nigeria atawini goli moya. Kitumaini yetu ni Cote d'Ivoire. Marekani itawina Gana. goli ngapi? goli moja. Marikani atapigwa leo. Kutoka Kinshasa nikiripoti kwa niaba ya South America michezo, mimi ni kaozi kosha asante sana kaozi kosha huko kinshasa na kutoka nairobi kenya mwandishi wetu jason nyakundi anaripoti kwa mara ya kwanza kabisa timu ya taifa ya soka nchini kenya imepata fursa ya kuhudhuria moja kwa moja kombe la dunia nchini brazil kufuatia ufadhili uliotolewa na rais wa kenya uhuru kenyatta kundi la wachezaji 21 wataondoka tarehe 21 mwezi juni kwenda brazil ambapo watatizama mechi hizo moja kwa moja hadi tarehe 27 ambapo kati ya mechi wanazotarajiwa kutizama ni kati ya Nigeria na Argentina ambayo itachezwa tarehe 25 mwezi huu. Rais Kenyatta amesema amechukua hatua hiyo kama njia mojawapo ya kuwapa motisha wachezaji hao. Upande wa riadha bingwa wa mita mia nane David Rudisha alijikakamua na kuibuka mshindi kwenye mbio za Diamond League mjini New York, Marekani, baada ya kumaliza nafasi ya saba kwenye mbio za Eugene Diamond Rudisha alimaliza mbio hizo kwa muda wa dakika moja na sekundi 44 akiwaongoza Mark English na Duen Solomon. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, michezo mimi ni Jason Nyakundi. Na sasa tujiunge na mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Kumekuwa na hali ya matumaini kutoka kwa mashabiki wa kandanda barani Afrika wanaofuatilizia kwa karibu michuano ya kombe la dunia inaendelea kutima vumbi nchini Brazil, lakini matokeo ya mwishoni majuma ya timu ya taifa ya Ivory Coast yamezidisha matumaini makubwa kwa mashabiki wa kandanda ikiwemo wale wanaofuatilizia michuano hiyo kutoka Tanzania, kama anavyothibitisha mfuatiliaji wa michezo hii ya kombe la dunia na ambaye pia ni mwandishi wa habari za michezo. Uh, leo kuna michezo mingine miwili kwa timu za Afrika ambazo zinatuwakilisha. Uh, tunaanza na mchezo ambao ni wa Iran na Nigeria. Nigeria na Iran wameshakutana mara moja. Nigeria iliwahi kushinda katika mechi hiyo. Tumaini na litakuwa kwa Emenike, Moses na Odemwingie. Lakini ukiacha mchezo huu kuna mechi ya Ghana na Marekani ambayo nayo na inatarajiwa kwa, ni mechi ngumu, na timu zote zimekutana mara tatu, na Ghana akishinda mechi mbili zote zilizopita. Tumaini kubwa la Ghana litakuwa kwa Asamoah Gyan na Prince Boateng. Hawa ni watu ambao ni lazima tumacho yote atakuwa kwao, kwa kuangalia wanaweza kutusaidiaje, wanaeza Afrika wa Afrika kutoa kimasomaso katika michuano <laughs> hi lakini sisi sote wa Afrika tutaungana kuhakikisha timu zetu za Afrika zinafanya vizuri. Naam, hayo ni matumaini ya baadhi wa Afrika kutoka nchini Tanzania ambao wanafuatilia kwa karibu michuano hiyo ambayo imeanza kwa kusisimua kwa kiwango kikubwa. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopo, Sauti Amerika. Asante sana. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Mimi ni Momoyo Hamza. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Chama cha msalaba mwekundu Kenya kinasema takriban watu 48 wamefariki dunia kufuatia shambulizi lililotokea mji wa pwani, ambapo maafisa wanalaumu kundi la wanamgambo wa kisomali la Al-Shabaab. Wakazi na maafisa wa ndani wa Iraq wanasema wanamgambo wa kisuni wamekamata mji wa kaskazini wa Talafar, ikiwa ni ukamataji wa karibuni huku mapigano yakiongezeka ambayo yamelaaniwa kimataifa na wito kutolewa kwa kuwepo umoja nchini Iraq. Kampuni kubwa ya nishati ya Russia Gazprom inasema inapunguza ugavi wa gesi kwa Ukraine kufuatia Kiev kushindwa kutimiza tarehe ya mwisho ya leo Jumatatu kulipa deni la takriban dola bilioni mbili. Gazprom inasema Ukraine lazima hivi sasa iwe inalipa awali kwa gesi asili baada ya kushindwa kutimiza ahadi ya tarehe iliyowekwa ya kulipa deni lake. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi mapya ya anga yameua kiasi cha wanamgambo 27 huko Waziristan kaskazini, siku moja baada ya jeshi kutangaza kuanza kwa operation kubwa katika mkoa huo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema anatarajiwa kuwa rais wa wapalestina Mahmud Abbas atasaidia kurejeshwa kwa vijana watatu wa Israel waliotekwa wiki iliyopita. Unasikiliza Sauti Amerika, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Taifa la Malawi limefikia hatua nyingine muhimu ya kukabidhi madaraka kwa amani kutoka utawala mmoja kuelekea mwingine, kutokana na kuapishwa kwa Dr. Peter Mutharika kama rais hapo Mei 31. Akithibitishwa na tume ya uchaguzi wa Malawi kuwa mshindi wa uchaguzi wa Mei 20, aliweza kuchukua nafasi ya rais aliyemtangulia Joyce Banda, ambaye alimpongeza Dr. Mutharika kwa ushindi wake na kuwahimiza wananchi wenzake kumpatia uungaji mkono wote anaohitaji. Bibanda akiwa na wasiwasi kuhusu tuhuma za uwezekano wa wizi, aliomba kura kuhesabiwa tena, lakini Mahakama Kuu ya Malawi iliamrisha kutangazwa kwa matokeo mnamo muda uliowekwa na sheria ya uchaguzi wa nchi hiyo. Uchaguzi ulikumbwa na matatizo ya vifaa na uchukuzi na kutokea ghasia za hapa na pale, lakini tume ya wafuatiliaji kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK ilitangaza kwamba uchaguzi kwa ujumla ulikuwa huru na amani na wa kuaminika. Marekani inampongeza Rais Mutharika na makamu rais mpya Saulos Chilima. Tunawapongeza wakazi wa Malawi kwa kutekeleza kwa hamasa na amani haki zao za kidemokrasia. Kubadilishana madaraka kwa amani kunamulika yale yaliyoelezwa dhati ndani ya katiba. Uchumi wa nchi hiyo uliokuwa ukingoni wa kuporomoka na uhusiano wa kuharibika na mataifa mengine ya jumuiya ya kimataifa, Malawi imefanya maendeleo makubwa chini ya Bi Banda kama rais. Hata hivyo ukuaji wa kiuchumi unaendelea kuwa wasiwasi mkubwa, na Rais Mutharika ameahidi kufanya kuwa ni kipaumbele chake cha juu. Marekani inatarajia kuendelea na ushirikiano wa karibu na serikali ya Malawi na kuendeleza maslahi yetu ya pamoja kwa kusaidia maendeleo ya taifa hilo. na kwa tahariri hiyo, tumekamilisha matangazo yetu hivi leo kutoka studio hapa. Mimi ni Aster Giduyuat, msimamizi wa matangazo Khadija Riami, naye mwelekezi ni Duen Collins. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, twasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.