Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, tarehe 16 Juni mwaka 2014. Karibuni. Katika matangazo ya leo, kiongozi wa upinzani Kenya Raila Odinga anasema haogopi kukamatwa na ataendelea na mikutano ya hadhara, lakini wachambuzi wanasema huo ni uchochezi. Matamshi ya Raila Odinga hayana msingi wowote na vitisho vyake haviwezi dhulumu mtu yeyote. Jambo ambalo tunamhimiza ni kwamba ukipoteza kura, keti nyumbani, hata serikali ambayo ime- imepewa madaraka na Wakenya ifanye kazi yake. Serikali ya Iraq inajiandaa kukabiliana vilivyo na wanamgambo pindi watakaposhambulia mji mkuu wa Baghdad, huku Marekani ikitafakari namna ya kuisaidia nchi hiyo. Na hii leo msikilizaji, katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunazungumzia jinsi wakazi wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanavyowasaidia wenzao wanaowasili Marekani kuanza maisha mapya kabla ya kuwasaidia waliopo nyumbani ya partnership na na Congo na hapa Maryland, baada ya huko kwa north Kivu na ile itaisaidia na ita itaacha vita imemalizika. Hizo basi ni baadhi za reports za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu mpendwa msikilizaji anasikika pia moja kwa moja kwenye tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Karibuni kwanza, habari za dunia mnaosomewa na Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja wa serikali wa cheo cha juu wa Iraq anasema majeshi ya serikali yameongeza nguvu katika mapigano yao dhidi ya wanamgambo wa Kisuni ambao wamedhibiti sehemu kubwa ya kaskazini ya nchi hiyo na kuapa kuishambulia Baghdad. Msemaji wa usalama wa waziri mkuu Luteni Jenerali Kasim Ata aliwaambia waandishi wa habari hapo jana kwamba majeshi ya Iraq yamewaua magaidi 279 tangu Jumamosi. Jeshi pia linadai kusababisha hasara kubwa kwa wanamgambo wanaopigana kwa udhibiti mji muhimu wa Tal Afar, karibu na mpaka na Syria. Maelezo zaidi baada ya taarifa ya habari. Waziri wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, anasema mamia ya waasi wa FDLR kutoka majimbo ya Kivu kusini na kaskazini wameshapokonywa silaha zao kama sehemu ya mpango wa serikali wa kuimarisha usalama na uthabiti katika nchi. Lambert Mende anasema serikali ya Kinshasa inafanya kazi na washirika wake ikiwemo utawala wa Rwanda, jumuiya ya kimaendeleo kusini mwa Afrika SADEC, ofisi za walinda amani za Umoja wa Mataifa MONUSCO na makundi ya haki za binadamu kusaidia waasi waliorejesha silaha kupelekwa nchini Rwanda. Anasema mpango wa kusalimisha silaha una lengo la kuwalinda raia wasio na silaha kutokana na mashambulizi ya waasi na kuimarisha kwa jumla usalama katika nchini. Hiyo Mendi anasema kiasi cha asilimia 15 ya waasi wa FDLR wapo katika makambi ya serikali baada ya kurudisha silaha kwa hiari. Mpango huo wa serikali unatazamiwa kuendelea kwa wiki mbili hadi tatu zijazo. Washambuliaji wasiojulikana wameshambulia kituo cha polisi na hoteli mbili katika mji wa Mpeketoni, kaunti ya Lamu na kusababisha vifo vya wanajeshi watatu. Hakuna mtu aliyedai kuwajibika na shambulizi hilo lililodumu kwa saa kadhaa, kufuatana na mashahidi wa mji huo wa mapumziko nchini Kenya. Abdu Shakur Abod na ripoti zaidi. Habari kutoka mji wa Mpeketoni ulioko kaskazini mashariki mwa Kenya zinaeleza kwamba wapiganaji wanaodhaniwa ni wakundi wa al Shabab kutoka Somalia wameshambulia kituo cha polisi na hoteli kadhaa na kusababisha mapigano makali ya saa kadhaa na polisi wa Kenya. Mkuu wa polisi wa Mpeketoni Hamilton Mwaliko ameambia shirika la habari la Reuters kwamba washambulizi waliteka lori kutoka mji wa Wito siku ya Jumapili jioni na kulitumia kufanya mashambulio yao, akisema hawajui idadi ya majeruhi na vifo. Hata hivyo, kuna ripoti za wanajeshi watatu waliouliwa, lakini hakuna habari huru za kuthibitisha. Afisa huyo wa polisi wanasema baadhi ya hoteli zimeteketea na washambuliaji wamekimbia na maafisa wa jeshi la Kenya wanawafuata. Baadhi ya mashahidi wanasema wakazi wa mji huo wamekimbia kutoka mji na wengine wameshuhudia maiti kadhaa barabarani. Kenya imekuwa ikishambuliwa na wapiganaji wa Al-Shabab tangu pale serikali ilipowapeleka wanajeshi wake Somalia mwaka elfu mbili kumi na moja kuwafyeka wapiganaji wa, wa Al-Shabab na kusaidia serikali ya Somalia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kampuni kubwa ya nishati ya Rusia ya Gazprom inasema mazungumzo ya dharura na Ukraine yenye lengo la kumaliza mzozo wa bei ya gesi asili yamemalizika bila makubaliano. Inasema muda wa mwisho wa Ukraine kulipa deni la dola bilioni moja nukta tisa tano bado upo pale pale pale. Msemaji wa Gazprom Sergei Kuprianov amezungumza mapema leo na amesema Ukraine itatakiwa kulipa malipo kwanza kabla ya kupelekewa gesi yoyote itakayohitajika baada ya saa za mwisho kumalizika, kama deni lote lisipolipwa katika saa kadhaa zijazo. Russia na Ukraine zimekuwa kwenye mzozo wa nishati tangu mwezi April, wakati Moscow ilipoongeza takriban mara mbili bei ya gesi kwa Ukraine kufikia dola kwa lita elfu moja. Israel inaishutumu Hamas kwa kuwateka nyara vijana watatu wiki iliyopita, na maafisa wake wa usalama wamewakamata wa Palestina 80 karibu na Hebron, mahala ambako vijana walipotea. Wengi waliokamatwa katika mashambulizi ya usiku walikuwa wanachama wa Hamas. Jana Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alilaumu kundi la Hamas kwa utekaji huo. Bwana Netanyahu alisema kupotea kwa vijana hao yalikuwa matokeo ya moja kwa moja ya serikali mpya ya umoja iliyoundwa ya Palestina kati ya kundi la Hamas ambalo Israel inalitambua kama mtandao wa ugaidi pamoja na kundi la Fatah. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, habari yenye uzito mkamiti. Nam msikilizaji, kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, majeshi ya serikali ya Iraq yanachimba handaki maeneo ya kaskazini ya kuingia mji mkuu wa Bagdad, wakati wasiwasi unazidi kuongezeka kwamba wanamgambo wa Kisuni wanaendelea kusonga mbele na wataushambulia mji huo. Abdu Shakur, mwandishi wetu Edward Yeranian anaeleza vipi wasiwasi uliopo. Wasi ripoti, kwa hakika inaeleza kuna wasiwasi mkubwa mno, kwani serikali imetoa wito kwa watu na vijana kujitokeza, wanaoweza kupigana kuulinda mji mkuu wao na katika hatua ya kuhakikisha watu kwamba serikali inadhibiti hali ya mambo, televisheni ya taifa inaonyesha video ya mamia ya watu waliojitokeza wakisimama mbele ya kituo cha kijeshi cha kuandikisha wanajeshi. Hiyo jana waliwahoji makomando wa jeshi ili kusisitiza ujumbe kwamba ari na hamasa za wananchi kupambana na wapiganaji wa kisuni ni kubwa zaidi. Lakini haikujulikana mara moja ikiwa wanajeshi wa serikali wa Iraq wanapata ushindi au kushindwa. Ripoti za mashahidi na habari kutoka vituo hasimu vya televisheni vina habari tofauti. Waziri Mkuu wa Iraq Nur al-Maliki alishambulia vyombo vya habari siku ya Ijumaa kwa madai ya kupotosha ukweli wa mambo. Hapo jana, serikali ilifunga mawasiliano ya mtandao, ikiwa ni ishara nyingine ya kuwa na hofu. Mkuu wa ujasusi wa Iraq, Jenerali Qasim Muhammad Ata, alisema jana kwamba hali katika mji mkuu wa Baghdad ni thabit na majeshi ya serikali yanawarudisha nyuma wapiganaji kutoka kundi la Kiislamu la State of Iraq, al-mawqif al-amn al-ikhwani al-an yahtalif an ma kana alayhi yawm ams ya, ya ama kana anasema, na, na mnukuu kwamba hali inatofautiana kutoka siku moja hadi nyingine na majeshi ya serikali yanapata nguvu. Anasema hali huko Baghdad inadhibitiwa na vituo vya ukaguzi vimewekwa katika maeneo mbalimbali mbali, ili kujilinda kutokana na shambulio lolote, mwisho wa kumnukuu. Mashahidi wanasema vizuizi vya ukuta wa simenti vimewekwa mbele ya majengo na vituo muhimu vya serikali, ikiwa ni pamoja na kituo cha makao makuu ya serikali inayojulikana kama eneo la kijani. Wanaojitolea wanaripotiwa kuchimba handaki kaskazini ya mji mkuu. Wakati huo huo, mapigano makali na mashambulio ya ndege ya serikali yanaripotiwa katika mji wa Telfar karibu na Mosul. Na wakati inaripotiwa kwamba maelfu ya wanaojitolea kutoka madhehebu ya Shia wanajiunga na jeshi la serikali katika maeneo yanashikiliwa na serikali, kuna ripoti kwamba wanaojitolea wa madhehebu ya Sunni wamejitokeza kwa mamia kujiunga na wanamgambo. Mjini Cairo, naibu mwenyekiti wa Umoja wa Nchi za Kiarabu Ahmed Ben Heli amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba baraza la mawaziri la umoja huo linaunga mkono juhudi za serikali kuwasaidia kuwashinda magaidi, lakini amewahimiza viongozi wanaotofautiana wa Iraq kuweka kando tofauti zao za kisiasa za, na za kidini na kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kupambana na magaidi. Wakati huohuo Marekani inaweka rasilimali zake za kijeshi karibu na Iraq wakati Bagdad inapojiandaa kwa uwezekano wa shambulizi kutoka wanamgambo wa Kisuni ambao wameteka sehemu kubwa ya nchi hiyo. Mwandishi wa VOA Michael Bowman anaripoti kutoka Washington, ambapo hatari na faida za jinsi Marekani itakavyoingilia kati ya sehemu fulani huko Iraq zimekuwa suala kuu kwenye mitandao ya kijamii. Mwenzangu Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Washia huko Baghdad wanakimbilia katika vituo vya kujiandikisha ili kuweza kutetea mji wao. Hiyo ni ishara mpya ya kuzorota kwa mzozo huo wa kidini katika taifa hilo linaloharibiwa na vita. Huko kaskazini, wanamgambo wa kundi la taifa la kiislamu la Iraq na la the Levant, ISIL, wanaendelea na kampeni ya kikatili na yenye nguvu wakiteka wilaya moja hadi nyingine, na kadhalika vifaa vya kijeshi na kuweka picha zao wakiwa tayari kumuua mtu yoyote atakayejaribu kuwapinga kusonga mbele. Kutokana na hali hiyo, Marekani hivi sasa imeamrisha manuari zake za kivita kwenda katika ghuba ya Uajemi, ambazo Pentagon inaeleza zitatoa msaada wa kijeshi wa nguvu zaidi ikihitajika. Rais Barack Obama anasema anafahamu hatari zote zilizopo Iraqi. Vikosi vya usalama vya Iraq vimedhihirisha kutoweza kujitetea katika kulinda miji kadhaa, jambo ambalo limeruhusu magaidi kunyakua sehemu moja ya Iraq na hii inasababisha kitisho kwa Iraq na wananchi wake. Na ukichukulia jinsi magaidi hao walivyo, inaweza kuleta kitisho hatimaye kwa maslahi yetu vile vile. Kwa hivyo Rais Obama anasema inabidi kuzuia jambo hili hivi sasa, sio wiki mbili baadaye. Kujihusisha kwa Marekani huko Iraq inahitajika kwa haraka sana. Kufuatana pia na mbunge wa chama cha Republican Michael McCall, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya usalama wa ndani wa taifa katika bunge, anasema inabidi kuchukua tahadhari wanapotekeleza mkakati wowote wa, wa kijeshi. White House inaeleza kwamba njia zote zinatayarishwa na kuchunguzwa kwa kina. Naam, tukiendelea na habari zaidi za dunia. Familia ya rais wa zamani wa Afrika Kusini, marehemu Nelson Mandela, ilimaliza kipindi cha maombolezo ya kimila kwa kiongozi huyo hapo jana kwa kufanya sherehe za kusafisha na kuchoma nguo zake nyeusi za maombolezo. Walikusanyika kwenye nyumba ya familia ya Mandela katika mji wa Kunu. Wanakijiji wote walisherehekea maisha yake kwa kuchoma kondoo na kunywa pombe. Kipindi cha kawaida cha maombolezo kwa Waafrika Kusini kinadumu kwa mwaka mmoja, lakini familia ya Mandela iliamua kuomboleza kwa miezi sita na michuano ya kombe la dunia inaendelea vyema huko Brazil, ambapo jana usiku Argentina iliifunga Bosnia Herzegovina mabao mbili kwa moja. Kabla ya hapo timu ya Uswisi iliweka iliweza kuilaza bao mbili kwa moja timu ya Ecuador, na hapo tena Ufaransa iliweza kupata ushindi wa bao tatu kwa moja dhidi ya Honduras. Leo msikilizaji, Jumatatu, mashabiki wengi wanatarajiwa kuelekeza macho na masikio yao wakati Iran itakapopambana na Nigeria na Ujerumani kuchuana uwanjani na Ureno. Mechi nyingine inayosubiriwa kwa hamu kubwa ni kati ya Ghana na Marekani. Na mkamiti bila shaka hivi punde tu San Antonio Spurs, nyakua kombe la NBA washindi wa NBA baada ya kuwalaza Miami Heat, na hivyo kunyakua mara tano toka mwaka 1995. Na hivi sasa basi tunaelekea katika ripoti zetu za waandishi. Huko Kenya, kiongozi wa chama cha upinzani ya Code, ambaye zamani alikuwa waziri mkuu Raila Odinga anasema kuwa haogopi kamatwa na kwamba ataendelea kuandaa mikutano ya hadhara na ametaka mjadala wa kitaifa. Mwenzangu Este Gidhui Yuat amezungumza na bwana Manoa Esipisu, msemaji wa ikulu ya Nairobi, na kwanza akamuuliza utawala wa Rais Kenyatta una maoni gani juu ya matamshi ya bwana Odinga? Kwa mujibu wa sheria zilizowekwa, hakuna yeyote ambaye anaweza tangaza siku maalum ama public holiday isipokuwa rais na zile siku zingine ambazo ziko katika uh, constitution. Kwa hivyo matamshi ya Raila Odinga hayana msingi wowote, na vitisho vyake haviwezi dhulumu mtu yeyote, jambo ambalo tunamhimiza tuna ni kwamba ukipoteza kura Keti nyumbani, hata serikali ambayo ime, imepewa madaraka na Wakenya ifanye kazi yake. Bwana Sipisu, Rais Kenyatta anatambua umuhimu wa kufanya majadiliano ya kitaifa kuhusu changamoto zinazokabili Kenya, lakini katika suala hili ameonekana kidogo kurudi nyuma. Maoni yako? Rais amesema mara nyingi ya kwamba mazungumzo yoyote kuhusu changamoto ya Wakenya lazima yatiliwe maanani, lakini mazungumzo sio mazungumzo dhidi ya chama chake cha Jubilii na kile cha Odinga cha Court. Hii ni mazungumzo ya, ya wakenya wote, inaohusu wafanyabiashara wa mama, vijana, religious uh, na watu kama hao, sio ya kwamba rais angependa majadiliano Uh, ana kwa ana na chama cha CORD kwa sababu ma, mazungumzo hayo yataleta yata nini. Chama cha CORD kilishindwa kwenye uchaguzi, sasa ni dhamu ya chama cha Jubilee kuendeleza maendeleo ya Wakenya, na hilo ndilo jambo ambalo rais angependa kuendelea mbele nalo. Ukichanganya masuala haya ya kisiasa pamoja na vitisho vya Alshabab, serikali ina mpango gani kukabiliana na changamoto hizi? Kile tungependa kusema ni kwamba serikali hii iko imara. Ukiangalia kwenye bajeti yetu iliyosomwa wiki jana, tumeweka katika uh, bajeti yetu dola bilioni moja kuangalia mambo ya security, kuimarisha vikosi vya polisi. Tunafanya yote ambayo tunaweza kuangalia kwamba security ya Wakenya iko shwari, na vitisho ambavyo vinaletwa na wanachama wa CORD ama Alshabab sio sio jambo muhimu sana, ikiwa ukiangalia kwamba tunafanya kazi muhimu kuimarisha ulinzi wa Wakenya na hilo ndio jambo ambalo tunahusika nalo. Na rais amechukuliaje matamshi ya kiongozi wa CORD kwamba mawingu yanajikusanya na inambidi afanye hima la sivyo atanyolewa bila maji? Unajua, Wakenya mwaka jana walipiga kura wakachukua msimamo dhabiti, walimpigia kura uh, rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Bwana Raila Odinga alikuwa kwenye kinyang'anyiro hicho na alipoteza. Utaelewa kwamba Odinga amepoteza kura mara tatu nne hivi sasa na kila wakati ambapo anapoteza kura yeye husema ya kwamba ameonewa, ama kura imeibiwa kutoka kwake. Huyo ni Manoa Esipisu, msemaji wa ikulu ya Nairobi, akizungumza na Sauti ya Amerika na kuhusiana na joto joto la kisiasa huko Kenya. aistagidhu e yuwat pia amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Chacha na Igoti Chacha, na kwanza akamuuliza kwa nini Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wameshindwa kuelewana juu ya namna ya kufanya majadiliano ya kitaifa ambayo wote wanakiri ni muhimu. Kama wangekubaliana mwanzoni kabisa kwa kutumia utaratibu wa maelewano, nafikiri pande zote mbili ingebidi ziandaye hayo majadiliano ili wakubaliane, kwa mfano, kwamba tutakapokutana kujadili ni watu gani watazungumza na watakuwa wanazungumza katika hafla gani, na katika hiyo hafla ni masomo gani au ni mambo gani makubwa ambayo tutajadiliana, na lengo hasa la hayo majadiliano ni nini? Kwa sababu kufikia sasa tumepoteza huo mwelekeo wowote, hakuna mtu anayezungumzia juu ya ya mfumo muundo wa majadiliano au masuala nyeti yale ambayo majadiliano haya yanaweza kuzua. Nafikiri hapa ndipo sasa tumeanza kuchanganyikiwa na kupata tashwishi ya kwamba labda wale washauri na washauri wa pande zote mbili, labda sasa ni kama tumeelekea mahala ambapo tunapambana, tumeweka katika harakati za kupambana, ni kama kinyang'anyiro, na nafikiri haikuwa hivyo lengo kubwa la majadiliano. Ambayo yanaweza kuokoa nchi ni majadiliano ambayo hayaonekani kama ni kinyang'anyiro, ni lengo. Hii miwili imekuwa na misimamo mikali. Na hii misimamo mikali wakati mwingine sio mizuri, kwa sababu ya amani, kwa sababu hasa lengo la mazungumzo ni kwamba wananchi wanaiona kama hawana usalama. Una tafsiri vipi tamko la Bwana Odinga kwamba punda amechoka na siku ya Julai saba lazima mzigo ushushwe? Nafikiri vitendawili, vitendawili wakati mwingine vinaweza zina, kuwa na tafakari mbalimbali na tafsiri mbalimbali. Kuna watu wengine ambao wanaona ni kama labda ni uchochezi wa hali ya juu kwamba watu wanaambiwa sasa wagome, wasifanye shughuli zozote au wasishirikiane na serikali. Lakini kwa upande mwingine, ukizingatia ni kwamba ili kushurutisha mazungumzo yawepo, ni kauli ambayo aliyekuwa waziri mkuu anaitoa ili kuonyesha namna ambavyo labda angependa watu wale ambao wamepata masaibu katika harakati hizi za ukosefu wa usalama, wamepata masaibu katika gharama ya kuishi. Maisha ni vigumu sana, watu wengi kuwa na fedha za kutosheleza mahitaji yao. Wamepata matatizo katika ajira yenyewe na kuangalia kwamba nchi sasa ni kama haiendi pamoja. Ninavyoona ni kwamba tumefikia mahala ambapo labda hatutakuwa na mazungumzo hatuta na hatatutakuwa na majadiliano, na katika hiyo hali wasiwasi wasi yangu ni kwamba kuna watu wengine nje huko wanaweza kutumia hiyo siku ya tarehe saba mwezi wa saba kufanya machafuko ambayo wakati mwingine labda hata aliyekuwa waziri mkuu hakuwa ameyakusudia. Ni muhimu tukubaliane kwamba kuna ulazimu wa kuwa na mazungumzo. Hii nchi ni nchi ambayo inaongozwa na katiba, na katika katiba watu wanaruhusiwa kukutana, wanaruhusiwa kuandamana, wanaruhusiwa kufanya mihadhara, lakini sheria haimruhusu kutoa kauli ambayo inashurutisha kila mtu aitii. Mimi ni Profesa Chacha, Chacha kisiasa, na Igoti Chacha mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa kama kila siku ya wa Jumatatu wakati kama huu tunakuletea ni makala yetu ya jamii na maendeleo, na hii leo tunatizama juhudi za kundi moja la wakazi kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, namna wanavyojaribu kuwasaidia Wakongo wanaowasili huku kama wakimbizi, kabla ya kuanza kuwasaidia Wakongo katika nchi yao. Mmoja kati ya makundi hayo inayojulikana kama AWC inaongozwa na B. Mary Rose Serikali, ambaye aliweza kuzungumza na mwenzangu Shande Shomari hapa Washington baada ya kuwasilisha mapendekezo yake mbele ya baraza la wawakilishi hapa Marekani. Na kwanza alitaka kujua kazi za taasisi yake isiyo ya kiserikali. Tumeanzisha hii kwa kusaidia wa diaspora first ili wapate na uwezo wa kujisaidia wenyewe hapa kwenye diaspora ya ya kuhusu ya kuhusu education ya kuhusu na afya jue gisi huko, ambayo wanakuwa wa wanaintegrate easily kwenye society ya, ya Amerika, na also tunawasaidia wajisaidie waweze kufanya biashara hapa Amerika, kwa sababu hapa Amerika kuna opportunity nyingi zenye ambayo wa diaspora Afrika wako hapa Amerika hawajui jisi kuna hiyo Opportunities. Mimi nilikuwa natumika kwenye kwenye department ya Health and Human Services, nikaona ambaye jisi wanasaidia wakaaji wa Amerika wa Maryland. Sasa nikasema, kwa hiyo experience naweza kusaidia oso, naweza kusaidia wakaaji wetu wa Kongo. Mama Mairo, serikali wakazi wengi ambao wanahamia hapa kwenye diaspora wakitoka Afrika hasa maeneo ya Kongo ambapo kumekuwa na matatizo mengi ya kivita, je, katika kusaidia tu usaidizi huu, najua pengine hauko hapa Marekani peke yake pengine unafikiria hata kusaidia kule Kongo kwa upande mm -hmm. ule wa Kongo unataka kufanya nini na hali nini ambayo inafa, nini ambacho kinafanyika mpaka sasa kusaidia huko kwetu kwenye Kongo tulitoka kwa sasa nahuzika na sana kuona watu wa mama wanateseka watu wa mashariki huko wameteseka wa sana kitu ambayo tumefanya tunaangalia kwamba sisi peke yetu hatake individual organization kidogo, hatutaisaidia, hatutaweza hatu kusaidia. Baadaye tunataka tunaomba usaidizi kutoka kwa serikali ya Maryland na usaidizi kutoka kwa serikali ya ya Congo, ili si vote tushirikiane tuangalie gisi tutasaidia eh, wakaaji wa wa Congo. Kitu ambayo tumefanya tumejua ya kwamba hiyo vita ni vita ambayo iko vita ya ya resource, natural resources sio vita ya ya kusema wakongomani wanagombana kwa, wa, kwa wenyewe sasa mi nikakuwa na experience ya kuwa mtoto, nilizaliwa Katanga huko kwenye mining company na nikajua gisi mining company ilikuwa imetupa inajenga masomo mahopitali, vitu mm -hmm. ya social service, tulikuwa na kila kitu kama hapa Amerika. Nikasema hiyo ilikuwa ma company ambayo ilikuwa na invest. Sasa nika, nika, nika nikaanza kufanya networking kwenye government nikasema, msaidie watu, msaidie Kongo, Kongo watu wanateseka sana. Nikaenda huko kwenye state house, senate, nikawaambia mimi ni kutoka Kongo technology, mkaileta itasaidia na wamama, itasaidia na kazi italeta. Ha, muta create services, muta create hospital, muta create masomo, muta create in partnership na wakaaji wa Kongo wa sasa hii, ambaye vita itaacha, vita imeisha kwa sasa hii. Vita mingi inaletwa na njaa, inaletwa na na wizi na ujambazi, lakini kukikuwa na hiyo organizational ya partnership uh, ya partnership na na Congo na hapa Maryland, baada ya huko kwa Nord Kivu, ile itaisaidia na ita- itaacha vita, imemalizika sasa. Ma, Mairozi ni baada ya kupata nafasi ya kuzungumza na baraza la Senate la Maryland, je, kuna majibu uliyopata kwamba kuna msaada utakao kwenda Congo au nini ambacho umekwambia? Majibu niliyopata wakati nipo testify wakasema, haya, tumeona ya kwamba iko vizuri, lakini sisi tungependa wewe tutumike pamoja, ili tuangalie jisi tunaweza saidiana, nipatie contact, nipatie contact na na, na serikali ya huko Congo. Sasa kwa hiyo wakitumika pamoja, sio wote in partnership. Sasa sisi organization itakuwa itakuwa nani, na bridge between Maryland and north Kivu hapo hapo tunawa introduce kwenye governor, tuna introduce na watu ambao watasaidia kujenga mahospitali, masomo, kusaidia watu kuweka tena ingine maisha ya ya social economic development kwenye hiyo North Kivu, na seneti ka ikapase do ya kusema hawatake na hiyo min, minerals hiyo ma minerals ya ya damu kuingia kwenye State of Maryland, hawatake hiyo vitu ya illegal. Na pia umeeleza hmm, kwamba eh, kuna uwezekano wa kualika viongozi kutoka Kongo. Sasa mi nikaandika barua nikawaomba nikasema, sasa ni wakati sasa, msaidie msaidie North Kivu. Sisi peke yetu hatutasaidia bila support yenu na bila support ya ya North Kivu. Sasa hiyo information yote nikamtumia kwenye Governor Julian na ku... sasa Governor Omali ametoalika anaaliki Governor Martin Omali kuja huko wazungumze, wa wa create namna ya ya partnership kuangalia gisi watasaidia watu kumaliza vita na kufanya maendeleo. Na wakati wa watu wanaendea maendeleo ya mbele, wenye wakulima tunawasaidia wakulima waku, wenye wanafanya biashara, it depend na gisi mtu anafanya kazi yake, na tunamsaidia kwa hiyo Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos alichaguliwa tena jana katika uchaguzi mkuu, hasa kufuatia juhudi zake za kuidhinisha mazungumzo ya amani na waasi. Ofisa mmoja wa serikali wa cheo cha juu wa Iraq anasema majeshi ya serikali yameongeza nguvu katika mapigano yao dhidi ya wanamgambo wa Kisuni ambao wamedhibiti sehemu kubwa ya kaskazini ya nchi hiyo, na kuwapa kuishambulia Bagdad. Waziri wa habari wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, anasema mamia ya waasi wa FDLR katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini wameshapokonywa silaha zao kama sehemu ya mpango wa serikali wa kuimarisha usalama na uthabiti katika nchi. Mwisho wa Matangazo yetu yanamalizika kwa hivi sasa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote walosikika pamoja na hapa studio, muongozi wa yes matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, msikose kwa nasi jioni ya leo saa moja unusu.