Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum waponde adaji, ni saa 11 saa za afrika ya kati, saa 12 alfajiri saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumanne tarehe 17 mwezi Juni mwaka 2014. Karibu mahala popote ulipo Katika kumekucha cha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya kuimarishwa kwa usalama huko kaskazini mashariki ya Kenya kufuatia mashambulizi ya mabomu siku ya Jumapili. Kwanza tumesema ule eneo la mpaka wetu udhibitiwe zaidi, na pia tumeomba vikosi zaidi vya polisi vipate kuongezwa na kushika doria katika maeneo ya Lamu. Marekani huenda ikazungumza na hasimu wake wa muda mrefu Iran juu ya namna ya kuleta utulivu na uthabati nchini Iraq. Na mtoto wa Tanzania yungali anakabiliwa na changamoto zinazohatarisha afya, elimu na hata maisha yake pale Afrika ikiadhimisha siku ya mtoto barani humo. Ni kwamba wizara na taasisi husika za serikali haziwajibiki ipasavyo. Katika kuhakikisha kwamba mtoto anapata stahili zake kwa misingi ya sheria hizo, basi ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Rais Barack Obama ameamrisha wanajeshi wa Marekani mia mbili sabini na tano kuelekea Iraq kusaidia kutoa msaada wa usalama kwenye ubalozi mjini Bagdad na kwa wafanyakazi wa Marekani waliopo huko. Bwana Obama ameliandikia barua bunge la Marekani jana kueleza kwamba hatua hiyo imepata idhini kutoka serikali ya Iraq. Wakati awali rais alishapinga suala la kuwarudisha wanajeshi wa Marekani huko Iraq, jana alibadilisha msimamo alipokutana na washauri wake wa usalama wa taifa waliopendekeza njia mbalimbali za kukabiliana na mzozo huo mpya wa Iraq. Njia hizo ni pamoja na uwezekano wa mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Kisuni ambao tayari wanadhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa Iraq na wanaapa kuiteka Bagdadi kutoka kwa serikali inayoongozwa na Waislamu wa dhehebu wa la Kishia. Wakazi wa na maafisa wa mji huko Iraq wanasema wanamgambo wa dhehebu la Suni wamedhibiti mji wa kaskazini wa Tal Afar, ikiwa ni udhibiti wa mwisho kufanyika katika mapigano makali ambayo yanalaaniwa kimataifa na kutolewa mwito wa kuwepo na umoja nchini humo. Wapiganaji wa Kisuni walichukua udhibiti mapema jana baada ya wiki moja ambapo wanamgambo kutoka kundi la Islamic State in Iraq and the Levant, ISIL walipoteka mji wa Mosul na Tikrit na kutishia kusonga mbele kuingia Baghdad. Marekani inaongeza kiasi cha wanajeshi mia moja na wana marine ili kuimarisha hali ya usalama kwenye ubalozi wake mjini Baghdad ambako wamewahamisha baadhi ya wa wafanyakazi wasio muhimu sana kuelekea maeneo ya Basra, Erbil na Amman Jordan. Ndege ya kivita ya Marekani imewekwa kwenye ghuba ya Persian. Kundi la wanamgambo wa Somali la Al Shabab limedai kuhusika na shambulizi katika mji wa Mpeketoni kaskazini mashariki ya Kenya siku ya Jumapili usiku na kusababisha vifo vya watu hamsini na wawili kufuatana na gavana wa kaunti ya Lamu. Taarifa iliyochapishwa katika ukurasa wa tovuti inayounga mkono Al Shababu inaeleza kwamba washambulizi wakiwa na bunduki walishambulia hoteli, vituo vya polisi na maeneo mengine ya umma kwenye mji huo wa pwani. Serikali ya Kenya na Marekani zimelaani vikali shambulizi hilo. Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti kamili. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Joseph Ole Lenku akizungumza wa na waandishi wa habari amesema maafisa wa usalama wanawasaka wahalifu wa vitendo hivyo vya Mpeketoni na kuonya dhidi ya juhudi zote za kuchochea hasira miongoni mwa wananchi. Hapa Washington, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Jan Saki alieleza shambulio hilo kuwa ni la ukatili na kusema kwamba Marekani inalaani kwa vikali kabisa. Amesema Marekani inatoa rambirambi zake kwa wale wote waliopoteza jamaa zao na waliojeruhiwa kutokana na shambulio hilo. Uh, there can be no place for appalling acts of violence such as this in any society. We continue to work with Kenya. Msemaji huyo anasema hapawezi kuwepo na nafasi ya vitendo vya kuchukiza vya ghasia kama hivi kufanyika dhidi ya jamii yote ile. Anasema Marekani inasimama wima pamoja na Kenya na inaendelea kufanya kazi pamoja kukabiliana na hali ya usalama huko Kenya na kanda nzima kwa njia ya kuheshimu haki za binadamu. Saki anasema kabla ya tukio hilo ubalozi wa Marekani umepunguza ziara za maafisa wa serikali katika baadhi ya maeneo ya Kenya, hasa yale ya pwani. Al-Shabab inadai kwamba shambulio hilo ni ulipizaji kisasi kwa mauaji wa maimamu wa Kenya mjini Mombasa, ikiwalaumu maafisa wa usalama wa nchi hiyo kwa mauaji hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa nchini Nigeria wanasema zaidi ya watu ishirini waliwawa wakati watu wenye silaha wanaoaminika kuwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram waliposhambulia kijiji kimoja huko kaskazini mashariki mwa nchi. Wakazi katika mji wa Daku wanasema wanamgambo walizingira soko la kijiji siku ya Jumapili na walifyatua liya watu risasi kiholela. Wanamgambo kutoka kundi la Boko Haram wanawashikilia zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili Waliowateka kutoka mji wa karibu na Chibok, tukio lililotokea katikati ya mwezi Aprili. Wanamgambo hao pia wameua maelfu ya watu wakati wa miaka mitano ya uasi wao, katika lengo la kuunda taifa la Kiislamu huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa chama cha African National Congress ANC Zizi Kodwa anasema rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma atatoa hotuba ya hali ya kitaifa leo Jumanne kufuatia ushindi wa karibuni wa chama tawala cha ANC katika uchaguzi mkuu nchini humo. Chama hicho kilishinda kwa zaidi ya asilimia 60 ya kura zote zilizohesabiwa. Bwana Zuma hivi karibuni alilazwa hospitali ambapo alifanyiwa vipimo kadhaa juu ya afya yake. Kodwa anasema Bwana Zuma anatarajiwa kuelezea mwelekeo wake pamoja na hatua ambazo utawala wake utachukua ili kutekeleza ajenda za chama ambazo zinajumuisha kuanza kampeni za kuimarisha uchumi na kubuni kiasi cha ajira milioni sita. Kodwa anasema viongozi sita wa vyuo vya juu katika chama tawala cha ANC akiwemo Zuma walipewa mapumziko ya kuwawezesha kujiimarisha upya kutoka kipindi cha kampeni kabla ya uchaguzi. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko. Anasema ameliagiza jeshi kuchukua hatua madhubuti wiki hii kuchukua tena udhibiti wa maeneo ya nchi kwenye mpaka wake na Russia. Katika hotuba yake hapo jana kwa maafisa wa usalama wa vyeo vya juu, bwana Poroshenko alisema anatarajia shambulio hilo la kijeshi lisidumu zaidi ya wiki moja, na alisema hiyo itafungua njia ya usitishaji mapigano na kuanza mazungumzo ya amani na waungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga. Alisema pia wana jeshi wa Ukraine watachukua tena udhibiti wa zaidi ya asilimia kumi ya eneo la mpakani na kwamba vituo vya ukaguzi vimewekwa kwa lengo la kusitisha usafirishaji wa silaha za Russia ndani ya nchi yake. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenda skizaji, habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko huko Lamu, kaunti ya Lamu, ambako kufuatia mashambulizi ya Jumapili yaliyofanywa na kundi la wanamgambo Al-Shabab kutoka Somalia huko Mpeketoni, Gavana wa kaunti hiyo Isa Timami amesema wakazi wa mji huo wanaomboleza na wameiomba serikali kuu kuimarisha usalama katika eneo lao. Mwenzangu Aida Isa alizungumza na gavana Timami na kwanza kutaka kujua hali ilivyo baada ya shambulio hiyo. Kusema kweli, kwani siku ya huzuni kubwa hapa Lamu. Tumepoteza mpaka saa hii watu karibu hamsini na mbili na nimekuwa eneo hilo la Mpeketoni kutoka leo asubuhi mpaka hivi usiku ndio nimerudi Lamu mjini na eh, sasa hivi kidogo situation iko stable eh, kwa sababu vikosi vingi vya polisi vimeletwa, uh, usalama umedhibitiwa, lakini Mpeketoni yenyewe kuna huzuni kubwa. Na, na pengine mgetueleza ni juhudi gani ambazo mmeweza kufanya kuwasaidia familia zilizopoteza watu wao? Mwanzo eh, kuna usaidizi eh, tunapeana kwa zile familia ambazo wamepoteza watu. Serikali ya Lamu Kaunti eh, tutawapatia kila familia eh, shilingi laki moja eh, kuwasaidia katika mazishi. Uh, na pia pale hospitalini uh, ile miili tumehifadhi, pia tumechukua orodha ya wale waliofariki, na tunataka kujua ile familia zao ziko namna gani. Kuna wengine wameacha watoto ambao wako mashule uh, hiyo sisi kama serikali ya Lamu Kaunti tutasimamia kuhakikisha wale watoto hawatadhurika kwa wazazi wao kuondoka, na tumeongea na national government tuangalie vile tunaweza kupata compensation kwa wale pia walioathirika kwa nyumba zao na magari yao kuchoma. Naam, pengine pia ungeweza kutueleza ni juhudi gani ambazo mnafanya uh, kama serikali kama gavana wa mkoa huo wa Lamu kuweza kuimarisha ulinzi? Tayari uh, tumekuwa na kikao kuzungumzia jambo hilo na unajua Lamu tunapakana na nchi ya Somalia, na kwanza tumesema ule eneo la mpaka wetu udhibitiwe zaidi, na pia tumeomba vikosi zaidi vya polisi vipate kuongezwa na kushika doria katika maeneo ya Lamu. Kwa hivyo, uh, tunatarajia baada ya hayo kuwa usalama utaboreshwa kando na kuongeza ulinzi, kuna jitihada nyingine zozote ambazo zingeweza kufanya na serikali ama na kaunti ya Lamu kuweza kuzuia mashambulizi kama haya kutokea tena? Naamini kuna njia nyingine. Kuna mpango wa uh, nyumba kumi, ili kila uh, mwananchi ajue majirani zake ni nani. Unajua, wanaokuja kufanya uhalifu namna hii mara nyingi huja kuishi na sisi, alafu baadaye wakaja kutekeleza maafa kama haya. Kwa hivyo huo mpango wa serikali wa nyumba kumi, eh, ni mpango muhimu katika kudhibiti usalama wetu. Vile vile, eh, nafikiri vile vikosi vya CID eh, ambao wao huwa ni majasusi eh, nafikiri tunataka tuongeze pia nguvu upande huo ili kugather intelligence information na mambo kama hayo, na tunaamini yataweza kuzuia visa kama hivi kutokea tena. Ni Isa Timami, gavana wa kaunti ya Lamu, akizungumza na Sauti Amerika Nam na Mkamiti. Wakati serikali inatafuta njia za kuimarisha usalama, wakazi wa mji wa Mpeketoni ndio mwanzo jana wameanza kufahamu kiwango cha maafa na uharibifu kutokana na hayo. Aida alizungumza na mkazi wa Lamu Bwana Alwi Abzain ambaye anaeleza hisia za wakazi wa kaunti hiyo akianza kwanza kueleza jinsi tukio hilo lilivyowashtusha wakazi. Ah, hali ni kwamba wananchi tu, uh, hususan wa ile eneo ambalo ili jambo limetokea wana wasiwasi. Ushauri bado ni kama kitendawili, watu hawajui vipi jambo kama hili limeweza kutokea kwa shauri katika eneo la Lamu. Kwa bahati nzuri tuna vitengo tofauti vya vya polisi kuna jeshi liko hapa, kuna GSU, kuna Administration Police, kuna National Youth, kuna Kenya Wildlife Service. Kwa hivyo wasiwasi upo. Kwa hivyo we, wewe kama mwananchi umeridhika na jinsi serikali ilivyofanya juhudi za kuimarisha usalama? Yapo mambo mengi yanataka yafanye, eh, ushauri mathalan eh, katika budget eh, ya hii ambayo imesomwa juzi, serikali imeongeza pesa katika idara za usalama, lakini kuwa na vyombo tu na nyenzo za kufanya kazi sio haitoshi peke yake, bali kitu kinachotakiwa ni habari ya yale yanayotendeka. Kwa hivyo kuna jukumu kubwa, kuna kuna ile daraja lazima liunganishwe baina ya jeshi la polisi na, na raia wenyewe, kwamba sisi kama kama wananchi tuwe tuko na ari ya kuwaeleza kwa polisi matukio yale mabaya au watu wabaya wanaokuja katika katika eneo letu. Serikali vile vile pia imependekeza kuanzisha mfumo wa nyumba kumi ya, ili majirani waweze kuwajua majirani wenzi wao na kuweza kuwatambua na kuweza kutambua kama kukitokea tofauti zozote. Unahisi mfumo huo wa nyumba kumi utaweza kusaidia katika kuleta usalama? Mfumo wa nyumba kumi ni mfumo mzuri, na kama unavyojua kihistoria ni mfumo ulikuwa upo Tanzania ndiko asili, lakini jukumu zaidi liko juu ya jeshi la polisi. Washauri ikiwa mimi ninahisi kwamba nina uhusiano mzuri na afisa yoyote wa usalama, basi mi itakuwa ni rahisi kumpa kumpasha habari kwamba mimi nahisi hapa kuna mtu ambaye nina wasiwasi naye, lakini kwa bahati mbaya saa nyingine Ukienda ukipeleka habari kwa polisi, wanakuchukulia wewe kama kama mshukiwa. Kwa hivyo, inakuwa sa nyingine ni uzito kwa ra, raia mwema ku, ku, kusema kwamba mimi nimejitolea kuenda kuwaeleza polisi kwamba kuna jirani yangu au kuna mtu nimemwona ambaye e, ana, ana, ana- shaka, shaka au ninashaka naye, kwa hivyo Eh, ni muhimu kwanza tu, tuipige msasa idara ya polisi katika hali wanavyowachukulia raia hususan raia ambao hawana hatia huyo ni bwana Alwi Abzein mkazi wa Lamu akizungumza na sauti Amerika Naendelea na habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema anatarajia rais wa Palestina Mahmud Abbas kusaidia kuwarejesha vijana watatu wa Israel waliotekwa nyara wiki iliyopita kutoka ukingo wa Magharibi na kuwakamata watu ambao waliwateka vijana hao. Taarifa kutoka ofisi ya bwana Netanyahu hapo jana ilisema viongozi hao wawili walizungumza kwa njia ya simu. Pia taarifa ilimkariri bwana Netanyahu akisema watekaji wame kuja na kurudi kwenye eneo lililo chini ya udhibiti wa Palestina. Amelaumu utekaji huo kufanywa na wanachama wa kundi la wanamgambo wa Hamas ambao wanakanusha shutuma hizo. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi mapya ya anga yameua wanamgambo wasiopungua 27 katika eneo la kikabila la Waziristan Kaskazini siku moja baada ya jeshi kutangaza kuanza kwa operesheni ya jumla ya kijeshi katika eneo hilo. Taarifa ya jeshi ilisema je... ndege za kivita zilifanya mashambulizi ya kulenga shabaha katika maeneo sita ya maficho ya ugaidi hapo jana. Wamarekani hatimaye wamefanikiwa kulipa kisasi dhidi ya Ghana kwa kuwalaza bao mbili kwa moja katika mchuano kusisimua hapo jana pale Clint Dempsey kuweka historia alipopachika goli la kwanza katika muda mfupi kabisa wakati wa michuano ya kombe la dunia yaani sekunde thelathini na mbili baada ya mchezo kuanza. Na katika mchuano mwingine wa kundi hilo la jii lilijulikana nalo kama kundi la kifo, Ujerumani iliwashangaza mashabiki ilipoilaza Ureno bao nne kwa bila na katika kundi la F Nigeria ilikwenda sare ya sifuri kwa sifuri dhidi ya Iran. Hii leo Algeria inashuka uwanjani kupambana na Ubelgiji. Brazil ilishuka tena uwanjani kupambana na Mexico na Russia itapambana na Korea Kusini na kama mlivyosikia kwenye taarifa habari, Rais Barack Obama ameliarifu bunge la Marekani kwamba huenda akawapeleka wanajeshi wapatao 275 hadi Iraq ili kulinda maslahi ya Marekani wakati serikali ya nchi hiyo inapambana na kuwadhibiti wanamgambo wa Kiislamu wanaopata nguvu hapa. Na kusomeni ripoti ya Louis Ramirez kutoka White House. Ripoti inaeleza kwamba kikosi hicho cha hadi wanajeshi 275 kimeanza kuwasili na kutoa msaada na ulinzi kwa wafanyakazi wa Marekani na ubalozi wa Marekani mjini Bagdad. Siku ya Ijumaa rais alisema hawataurudisha wanajeshi wa Marekani katika mapambano huko Iraq, lakini katika barua yake kwa bunge jana jioni alidokeza kwamba wanajeshi wanaokwenda Iraq hivi sasa wana silaha na wako tayari kwa mapambano ikihitajika. Bwana Obama alikutana na washauri wake wa usalama wa kitaifa hiyo jana baada ya kurudi kutoka ziara ya mwisho wa wiki katika jimbo la California. Washauri hao wamekuwa wakifanya kazi ili kumtayarishia orodha za njia zilizopo kukabiliana na uasi wa Wasunni ambao unafanikiwa kuchukua udhibiti wa sehemu kubwa ya kaskazini mwa Iraq na kutishia kuishambulia Baghdad. Iran ambayo si mshirika wa Marekani imeeleza wasiwasi pia kuhusiana na ghasia za Iraq na katika hatua isiyo kawaida nadra, jana maafisa wa Marekani walizungumza na wale wenzao wa Iran juu ya uwezekano wa kushirikiana kando ya mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea mjini Vienna. Akizungumza kwenye ndege ya rais Obama walipokuwa na rudi Washington jana, msemaji wa White House Josh Ernest alipinga uwezekano wowote wa ushirikiano wa kijeshi na Iran. Anasema mazungumzo yote na utawala wa Iran hautohusu utaratibu wa kijeshi. Hatuna nia au hamu ya juhudi zozote za kuratibu shughuli za kijeshi na Iran, mwisho wa kumnukuu. Maafisa wa Marekani wanasema wanajeshi 170 tayari wako Iraq na wengine 100 huenda wakapelekwa wakihitajika. Maafisa wanasema wanajeshi wanaingia Iraq kwa idhini kutoka serikali ya Baghdad na watasaidia katika kuwahamisha baadhi ya wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani mjini Baghdad. Ubalozi unaendelea kufanya kazi. Hata hivyo Serikali ya Marekani ilijaribu kuhakikishia wa Marekani jana kwamba kuwapeleka wanajeshi haitomaanisha kuanzisha tena kupeleka wanajeshi bila ya muda maalum huko Iraq. Katika barua yake, Rais Obama ameliambia bunge kwamba wanajeshi watabaki huko hadi usalama unarudi kuwa shwari na, na hawatohitajika tena na katika uwanja wa mapigano wanamgambo wa Kisuni walichukua mji wa Telafar hapo jana, lakini waziri mkuu na msemaji wake wanaendelea kusisitiza kwamba majeshi ya serikali yanapata ushindi. Mataifa mengi yameshaanza kuwaondosha wafanyakazi wao kutoka ubalozi huko Baghdad, wakati wasiwasi no unaoongezeka juu ya uwezekano wa mashambulio kuwasili Baghdad karibuni na Tanzania imeungana na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha siku ya mtoto Afrika hapo jana kwa sherehe na mikutano ya kuadhimisha na kuhamasisha watu juu ya haki za mtoto. Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Changamoto kubwa inayomkabili mtoto wa kitanzania ni unyanyasaji wa kijinsia, ikiwemo vitendo vya ubakwaji, udhalilishwaji na utumikishwaji, ambapo kwa mujibu wa taarifa ya haki za binadamu kwa mwaka jana ya kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, kila siku watoto wawili hufanyiwa vitendo hivyo vya udhalilishaji nchini Tanzania. Taarifa hiyo ya haki za binadamu ya mwaka jana inaonyesha kwamba kwa kipindi cha mwaka mmoja, watoto 863 waliingiliwa kinyume na maumbile na wengi wao wamefanyiwa vitendo hivyo na ndugu wa karibu wa familia husika. Vitendo vingine vya unyanyasaji wa watoto kwa mwaka jana vilivyotokea ni matukio 250 ya utupaji wa watoto, matukio 142 ya utekaji nyara na matukio kumi ya watoto kunajisiwa, kwa mujibu wa kituo cha sheria na haki za binadamu. Takwimu hizo ni za ripoti ya kituo hicho ya haki za binadamu ya mwaka jana zilizokusanywa kutoka vyanzo rasmi, ikiachwa zile kesi zinazomalizwa kifamilia. Harold Sungusia ni kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania ni kwamba wizara na taasisi husika za serikali haziwajibiki ipasavyo katika kuhakikisha kwamba mtoto anapata stahili zake kwa misingi ya sheria. Hili limekuwa ni tatizo. Angalie ni ukaguzi zinazofanyika, bado kuna ukaguzi unafanyika lakini bado watu hawachukuliwi hatua. Wazazi na walezi nao wana mitazamo tofauti juu ya makuzi na malezi ya mtoto wa Kitanzania. Saida Hasani ni mlezi wa kituo cha watoto yatima cha Kuwama kilichopo jijini Dar es Salaam. Kuna watoto waliotupwa Ina maana waliowatupa wako hai. Sasa yule mtoto unamzaa we mwenyewe, unamtupa, unashindwa kuku inazaa mtoto inamlea mwenyewe. Mtoto anaanza kuangaika kupata matatizo, halafu watafikaje mbeleni wakiwa na maisha mazuri kama watoto watakuwa wakutelekezwa? Tuwe na mapenzi sana kuwalea watoto walioondokewa wazazi, tukabaki wakabaki waz... wa ndugu wa baba na au ndugu wa mama wapende watoto na kuwahurumia na kuwatafutia elimu. Binasra Abdallah yeye ni mzazi. Kama mzazi, tutumie siku hii ya mtoto wa Afrika kuhakikisha tunawapatia watoto wetu haki zote wanazostahili na pia, wazazi tujitahidi, kubadili mfumo wetu wa maisha, tuwe tunatenga muda kwa ajili ya kukaa na watoto wetu, kwa sababu vitu vingine watoto wetu wanafanyiwa kwa kuwa wazazi tumekuwa bize sana. Kauli mbiu ya siku ya mtoto wa Afrika kwa mwaka huu, ambayo huadhimishwa Juni 16 kila mwaka ni kila mtoto ana haki ya elimu bora bila kikwazo. Dina Chahali, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Barack Obama ameamrisha wanajeshi wa Marekani 275 kuelekea Iraq kusaidia kutoa msaada wa usalama kwenye ubalozi mjini Bagdad na kwa wafanyakazi wa Marekani waliopo huko. Wakati huo wakazi na maafisa wa mji huko Iraq wanasema wanamgambo wa dhehebu la Suni wamedhibiti mji wa kaskazini wa Tal Afar ikiwa ni udhibiti wa mwisho kufanyika katika mapigano makali ambayo yanalaaniwa kimataifa na n wa mwito wa kuwepo na umoja nchini Iraq. Nam mwisho wa muktasari wa habari. Lakini kabla ya kuondoka hapa, tunakuletea taariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kuhamasisha demokrasia kote duniani bado ni kipaumbele cha Marekani, sio tu kwa sababu demokrasia inahamasisha thamini za msingi kama vile kuheshimu haki za binadamu, lakini pia kwa sababu serikali ya kidemokrasia zinahamasisha uthabiti zaidi, jamii zinajumuishwa na kufungua fursa nzuri kwa mafanikio. Katika jamii zenye demokrasia, wapiga kura wanaiwajibisha serikali kwa ajili ya hali njema kwao. Matokeo yake, serikali zenye demokrasia ya kweli zinashawishi ushiriki kutoka sekta zote za jamii, kuwawezesha kuwepo kwa taasisi zenye uwezo, zinazoaminika na zenye uwazi kuhakikisha kanuni za sheria, mahakama huru, uhuru wa habari na jamii za kiraia na sekta binafsi zenye nguvu. Taasisi hizi matokeo yake zinalinda demokrasia kutoka kwa wale ambao wanaweza kutaka kuzizoofisha na kuzivuruga, na hivyo kuweka mazingira kwa ajili ya ukuaji mpana wa uchumi na maendeleo. Na hili kwa kiasi kikubwa tumeliona katika eneo kubwa la ukanda wa magharibi tangu kuingia kwa kipindi cha milenia. Mwongo uliopita ulikuwa ni hadithi ya mafanikio ya kidemokrasia na kiuchumi huko Latin America na Caribbean. Anaandika Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry katika makala yake ya maoni ya hivi karibuni. Mageuzi haya hayakutokea kwa usiku mmoja na hayakutokea kwa bahati mbaya. Kuongezeka kwa mafanikio kumetokana na juhudi stahimilivu za kufungua na kujiingiza katika masoko, kushawishi uvumbuzi, na kutambua kwamba mafanikio ya kweli ya jamii na uthabiti wa kiuchumi unakumbatiwa na wote. Matokeo yake uchumi wa eneo hilo umekuwa kwa kiwango cha asilimia nne kwa mwaka na kuwainua takriban watu milioni sabini na tatu kwa kuwaondoa katika umasikini. Hata hivyo, kazi haijamalizika bado, ameandika waziri Keri. Njia tunayohitaji kuifuata iko wazi kabisa. Viongozi kote katika ukanda huo wanahitaji kuweka kando tofauti zao za kitaifa kwa kupendelea kujumuisha wote, kutetea haki za wanawake na kutambua kwamba mabadiliko ya mtu kijinsia ni swala la mtu binafsi. Lazima wajenge maendeleo ya uchumi kwa kufungua masoko, kuwepo kwa biashara huru na kupanua fursa kwa vijana wenye hamu kubwa ya kuingia katika nguvu kazi. Marekani inatoa msaada wa juhudi za kieneo kama vile wa Inter-American Social Protection Network, kuhamasisha taratibu nzuri kuhusu hifadhi za kijamii, kupitia uwekezaji wa moja kwa moja kama vile programu yetu ya miaka kadhaa huko Colombia, kuboresha fursa za kupata haki za kisheria na kupambana na ukiukaji wa haki za binadamu katika maeneo ambayo yanatoka kwenye mzozo na kupitia programu kava vile juhudi ya kubadilishana wanafunzi maarufu kama 100,000 strong in the Americas. Uwajibikaji, utawala wa kidemokrasia ni njia ya uhakika kupanua fursa za kijamii na uchumi na kupata maendeleo kwa wote. Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi na washirika wetu kufanikisha malengo haya. Hiyo ilikuwa ni taariri ya sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani, na ilikamilishia kume kucha Afrika kwa hii leo siku ya Jumanne. Ni shukrani kutoka kwetu kushirikiana nasi, usikose kwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri, lakini leo jioni saa moja nusu utakuwa na matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini, pamoja na Mkamiti Kibayasi na Aida Isa.