Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdu Shakur Abud. Jiunge nasi kwa nusu saa matangazo yetu kutoka Washington DC leo Jumatano, Juni 18 mwaka 2014 karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia asubuhi hii ni pamoja na serikali ya Rwanda imeanzisha mpango wa kujenga vituo mia tano vya afya vinavyotarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwaka huu. Tulichagua eh, kazi za huduma za wananchi, ili tuwe na wananchi ambao wako na afya nzuri. Na katika makala yetu ya vijana hii leo, je, vijana wa vyo vikuu wana matumaini gani baada ya kumaliza elimu ya juu na kuingia katika maisha ya kawaida huko Tanzania? Vijana wengi walioko mashuleni hasa vioni ambao wanatarajia baada ya kumaliza tu vio wapate ajira, wengi wanatazamia kwanza suala la fedha la malipo. Msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Abdu Shukur Abod anakusomea habari za dunia. Mvutano mpya wa kisiasa wanaanza kujitokeza huko Kenya baada ya rais Uhuru Kenyatta kusema hapo jana kwamba mashambulio yaliyofanywa na kwa siku mbili mfululizo huko Mpekotoni na Poromoko yamechochewa kisiasa na wala si kundi la Al-Shabab. Chama cha mawakili wa Kenya, LSK, wanampatia waziri Joseph wa ndani Joseph Ole Lenko muda wa siku 15 kujiuzulu, wakimtuhumu kwa uzembe wa kazi. Mwenyekiti wa LSK, Eric Mutua, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba ikiwa bwana Ole Lenko hatojiuzulu, basi watafikisha madai yao mahakamani. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Raila Odinga, akizungumza mjini Kwale jana, amemtuhumu waziri huyo kwa kupuuzi mashambulio hayo na kumtaka pia ajiuzulu. Akiwa huko Mpekotoni hapo jana, Bwana Olelenko alizomewa na watu wenye hasira alipojaribu kuwahutubia na alipotoa wito kwa wananchi kusaidia maafisa wa usalama kuwasaka wahalifu waliotenda maovu hayo. Marekani imemkamata mshukiwa mkuu wa shambulio la mwaka elfu mbili kumi na mbili dhidi ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Benghazi nchini Libya, lilosababisha vifo vya balozi Stevens na Wamarekani wengine watatu. Hapo jana wizara ya ulinzi ya Marekani ilieleza kwamba kikosi cha operesheni maalum kilimkamata Ahmed Abu Khaltal Jumapili karibu na Bangazi. Inaripotiwa anashikiliwa ndani ya manuari ya marekani kuhojiwa, na atasafirishwa hadi marekani kufikishwa mahakamani katika koti ya kiraia kwa ajili ya mauaji. Rais Barack Obama amesema ametoa idhini kwa operesheni hiyo ya kumkamata Khatallah. Waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje b Hillary Clinton aliyekuwa anaongoza wizara hiyo wakati wa shambulio la Bengazi alieleza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN kwamba yungali anataka kujua jawabu kutokana na kitendo hicho anachokieleza ni cha kutatanisha na kutokea wakati mgumu. Mashahidi wanasema mlipuko mkubwa umeharibu mahala watu wamekusanyika kutizama mchuano wa kombe la dunia jana katika mji wa Damatur kaskazini mashariki ya Nigeria. Hapa kuwepo na ripoti za majeruhi hadi sasa, lakini hospitali za mji huo zinaripoti kuwapokea majeruhi wengi. Damatur ni mji mkuu wa jimbo la Yobe ambao umeharibiwa na mashambulio yanayofanywa na, na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram na jeshi la Nigeria limewakamata zaidi ya watu mia nne waliokuwa wanasafiri kusini mwa Nigeria kwa dhana kwamba ni wanachama wa kundi hilo lenye msimamo mkali la Boko Haram. Mwandishi wa VOA Heather Murdock ametuletea ripoti kutoka Abuja, inayosoma hapa na Mkamiti Kibayasi. Watu wanaoripotiwa kukamatwa ni wanaume na wanawake wachache waliokuwa wakisafiri katika zaidi ya mabasi 30 wakati waliposimamishwa na jeshi siku ya Jumapili na kushikiliwa katika kambi ya jeshi katika jimbo la Abia. Maafisa wa jimbo walisema waliwashuku kuwa ni wanachama wa kundi la Boko Haram, kundi la uasi la Kiislamu ambalo limeua maelfu ya watu katika muda wa miaka mitano iliyopita, hususan katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Lakini akizungumza kwa simu kutoka mji wa kusini wa Port Harcourt, kiongozi wa kijadi Balamato Danbam katika maeneo ya kaskazini anasema watu hao ni wafanya biashara waliokuwa wanataka kuanzisha biashara na watu wa kusini. Kutokana na kushambuliwa kwa bomu kanisa moja katika mji mwingine wa kusini siku ya Jumapili, kumezusha wasiwasi kwamba huenda Boko Haram inajaribu kuwasilisha shughuli zake huko kusini. Wakati huo huko kaskazini, shambulizi jingine liliripotiwa na zaidi ya watu ishirini waliuawa siku ya Jumapili katika kijiji cha Daku. Mwenyekiti wa kamati ya bunge la Marekani inayoshughulika na masuala ya Afrika, afya na haki za binadamu, Chris Smith, alizungumza hivi karibuni mjini Abuja akieleza kwamba Boko Haram ni kundi la kidhalimu na hakuna atakayesita hadi wasichana waliotekwa nyara wameachiliwa huru na ghasia kukomeshwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Makamu rais wa Marekani Joe Biden amesema msaada wa dharura ndio kitu kinachohitajika huko Iraq, lakini hakueleza kwa kina juu ya ni msaada gani Marekani itatoa. Biden alisema hayo jana wakati alipozuia kwa muda Brazili ambako alikutana na rais wa Brazil Dilma Rousseff. Vilevile amesema ni lazima kwa Wairaki kuungana pamoja kukomesha ghasia za kidini. Wakati huo maafisa wa Iraq wanasema kiasi cha wafungwa 44 wamefariki wakati wanamgambo waliposhambulia jela katika mji wa Bakuba. Katika habari nyingine, mapema jana, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun alimhimiza waziri mkuu wa Iraq kuanza mazungumzo na wapinzani na kufuata mwelekeo wa kuhusisha pande zote katika serikali yake, wakati ghasia zinaongezeka. Misri imemwachia huru mwandishi habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazira baada ya miezi kumi jela bila ya kushtakiwa rasmi. Abdullah El Shami alikuwa ana gomea chakula tangu Januari ili kulalamika kufungwa kwake. Waendesha mashtaka waliamrisha kuachiliwa kwake kutokana na sababu za kiafya. Mashahidi wanasema El Shami, aliyekuwa mtu bonge, alionekana akiondoka amekonda na kuchoka alipotoka nje ya kituo cha polisi cha Kairo jana. Al Shami ni ripota wa lugha ya Kiarabu wa Al Jazira, aliyekamatwa na polisi Agasti 14 mwaka jana, alipokuwa na ripoti juu ya maandamano ya uungaji mkono wa rais aliyeondolewa madarakani Muhammed Al Mursi. Al-Jazira imewashukuru wale wote waliomuunga mkono Elshami, ikiwa ni pamoja na White House na Umoja wa Ulaya, ikieleza kuachiwa kwake ni afueni na wala si jambo la kusherekea, kwani kungali na waandishi wa habari wengine, hasa watatu wa kituo hicho ambao bado wanashikiliwa na, na polisi wa Misri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Naam, na habari yenye uzito kwa alfajiri hii leo ni ushindi wa haraka na kwa urahisi wa wanamgambo wa dhehebu la Kisuni nchini Iraq kuzusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wabunge wa Marekani kutoka pande zote za vyama vikubwa vya kisiasa. Lakini ni wachache wanaosubutu kusema wazi wazi ni jambo gani Marekani yanatakiwa kufanya katika kukabiliana na mzozo huo. Mwandishi wa VOA aliyoko bungeni Michael Bowman anaripoti kwamba kuzorota kwa hali ya kisiasa nchini Iraq kuna tokea wakati wa Marekani hawana hamu kamwe kuona majeshi ya nchi yao yanapelekwa tena katika nchi ya Iraq. Mkamiti, basi ripoti inaeleza nini? Miaka mitatu baada ya majeshi ya Marekani kuondoka, ghasia za kidini zilikumba Iraki nzima na wanamgambo wa kundi la Islamic State of Iraq and the Levant, ISIL, hivi sasa wanadhibiti sehemu kubwa ya nchi hiyo. Hali hiyo inahitaji majibu ya haraka kutoka Marekani kwa mujibu wa Senator Mitch McConnell: The administration must act quickly to provide assistance to the Maliki government before every gain made by the US and allied troops is lost. Utawala lazima uchukue hatua za haraka kutoa msaada kwa serikali ya Maliki kabla ya mafanikio yote yaliyopatikana na Marekani na majeshi ya ushirika yanapotea, na kabla ya ISIL kupanua ngome yake ambayo inaweza hatimaye kuwa ni kitisho kwa Marekani. Lakini McConnell kama wabunge wengi wa Marekani hasemi waziwazi wazi nini utawala wa Obama unatakiwa kufanya. Tahadhari kama hiyo sio jambo la kushangaza, anasema mtaalam wa masuala ya kisiasa john Mueller: I think they, being in Vegas, they don't know what to do uh, one Nafikiri wamekuwa wakibabaisha kwa sababu hawajui nini cha kufanya. Njia moja wapo bila shaka ni kuachia na hakuna mtu yeyote anaonekana kutaka kusema hilo. Hivyo, wanababaisha hapa na pale na kujifanya wanataka kufanya kitu fulani na hasa kile kitakachotokea huenda kikawa kidogo sana katika hali ambayo inaonekana kuwa ni ya hatari warepublikani wengi wanaulaumu utawala wa obama kwa kutoacha kikosi kidogo cha jeshi la marekani huko iraq baada ya kuondoka mwaka 2011 lakini wademokrati wengi wanawashutumu wa republican kuwa wanafiki wakieleza kwamba Marekani kuondoka kutoka Iraq ni mpango ulioanzishwa na rais wa zamani Mrepublican George W Bush, anasema mbunge Brad Sherman, to say that president Obama should be able to negotiate a long term agreement With Maliki when Mr... when President Bush was kusema to... kwamba rais Obama anatakiwa kuzungumzia mkataba wa muda mrefu na waziri mkuu Maliki, wakati rais Bush mwenyewe hakuweza kufanya hivyo, hakika ni upuuzi mtupu. Wakati wa huo wa taarifa kutoka Iraq zinaendelea kuwa mbaya, kwani inasemekana wanamgambo wa kisuni wapo umbali usiozidi kilomita mia moja kutoka Bagdad. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wajumbe kutoka Iran na mataifa sita makuu ya dunia wanakutana Vienna kuanza kazi ya kufikia makubaliano ya mwisho yenye lengo la kupunguza mpango wa nuklia wa Iran ili nayo iweze kuondolewa vikwazo vya kiuchumi vya Umoja wa Mataifa na vya nchi za magharibi. Pande zote zinakabiliwa na tarehe ya mwisho ya kufikia makubaliano ya Julai ishirini au kuwepo na uwezekano wa kuongeza muda wa majadiliano huo na kuongeza kuwa hali ngumu zaidi. Mwezi uliopita, mazungumzo yalimalizika bila makubaliano kufikiwa na Mexico ilifanikiwa kuwazuia wenyeji wa michuano ya fainali ya kombe la dunia Brazil, ambao wanatarajiwa kupata ushindi kwa kwenda sare bila kwa bila jana, katika mchuano mwingine wa kusisimua wa kundi A e huko Fortaleza, Brazil. Kutokana na matokeo hayo, timu hizo zina pointi nne kila moja katika kundi lao, ingawa Brazil inaongoza kutokana na mabao, baada ya Mexico kuilaza Cameroon na Mexico, na Brazil kuilaza Croatia hii leo. Kamerun inashuka uwanjani kupambana na Croatia. Katika michuano mingine ya jana kundi H, Ubelgiji iliweza kuilaza Algeria mabao mawili kwa moja na Russia kwenda sare na Korea Kusini bao moja kwa moja. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Na kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa, mwandishi wetu Margret Bashir ametuletea ripoti kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Fatu Bensuda, ameliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua kusaidia kuhakikisha watu walioshtakiwa kwa uhalifu wa vita katika eneo la Darfur huko Sudan wanafikishwa katika mahakama ya The Hague na wanafunguliwa mashtaka. Aida Isa anakusomea ripoti kwa kina. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensouda aliliambia baraza hilo la wanachama 15 kwamba katika kipindi cha takriban mwongo mmoja tangu baraza hilo kufikisha kesi ya kwanza kuhusu Darfur kwa mahakama hiyo, uhalifu mkubwa bado unaendelea kufanyika kwa sababu watuhumiwa wanadhani hawawezi kukamatwa au kushtakiwa kile kinachohitajika ni kubadilishwa kabisa mwelekeo wa baraza hili katika kuwakamata watuhumiwa wa Darfur. Mahakama hiyo imetoa waraka za kukamatwa watu wane: Ahmed Harun, Ali Hushaib, Abdurrahim Hussein na rais wa Sudan Omar Al-Bashir. Bwana Bashir anakabiliwa na, na mashtaka makubwa zaidi ikiwa ni pamoja na uhalifu wa vita, uhalifu dhidi ya binadamu na kupanga mauaji halaiki huko Darfur. Wote hao wane hata hivyo wameweza kukwepa kukamatwa kwa vile mahakama haina njia ya kutekeleza waraka za kukamatwa kwao hadi pale serikali iwakabidhi au wasafiri nje ya Sudan na kwenda nchi ambazo zimetia sahihi mkataba wa ICC unaojulikana kama the Rome Statute. Katika ripoti mwendesha mashtaka Bensuda alisema katika miezi ya karibuni Rais Bashir amesafiri mara kadhaa kwenda Sudan Kusini, Ethiopia, DRC na Chad. Bi Bensuda pia alisema kwamba huko Ethiopia, naibu makamu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Yan Elison alikuwa na mkutano mrefu na Rais Bashir, mikutano ambayo yeye hapendelei ifanyike. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba unawasiliana na washtakiwa wa ICC pale tu inapohitajika sana ili kuweza kutekeleza wajibu wake. Umoja wa Mataifa ina mmojawapo ya ujumbe mkubwa zaidi wa vikosi vya kuweka amani huko Darfur. Bensuda pia alieleza wasiwasi juu ya ongezeko la hivi karibuni la ghasia huko Darfur, ambazo zimepelekea takriban watu laki tatu kupoteza makazi mwaka huu na mzozo wa kibinadamu kuongezeka. Bi Bensuda anasema tangu mwaka elfu mbili na nne Baraza la Usalama limepitisha azimio 55 juu ya Sudan, lakini hamna zililotekelezwa. Anasema bila hatua madhubuti zaidi kutoka kwa Baraza la Usalama na nchi zilotia saini mkataba wa Rome Statute, hali huenda isiboreke na kwamba watuhumiwa wa uhalifu huo mbaya dhidi ya raia huenda wasifikishwe mbele ya sheria. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na msikilizaji, tukielekea huko nchini Rwanda, serikali ya nchi hiyo imeanzisha mpango kabambe wa kujenga vituo mia tano vya afya ambavyo vitakamilika kabla ya mwisho wa mwaka huu. Awamu ya kwanza ya ujenzi wa vituo hivyo vya afya imeanza jana nchini kote, na ambapo ndani ya kipindi cha wiki hii vitajengwa vituo 45. Jeshi la Rwanda chini ya wizara ya ulinzi, wizara ya afya na ile ya serikali za mitaa zinashiriki katika zoezi hilo. Taarifa zaidi Shughuli za ujenzi wa vituo hivyo 45 ndani ya wiki hii peke yake zimeanzishwa na waziri wa ulinzi nchini Rwanda, jenerali James Kabarebe, katika tarafa ya Rushachi, jimbo la kaskazini mwa nchi. Eneo hili ni maarufu kutokana na kuwa kiini cha mapambano ya kuanzia mwaka 90 hadi 94 wakati jeshi la sasa lilipoyasimamisha mauaji ya kimbali nchini Rwanda na kutoa madaraka mjini Kigali. Vile vile shughuli hii imeanzishwa kwenye majimbo yote nchini pamoja na jiji la Kigali. Shughuli hii inalenga kujenga jumla ya vituo vya afya 500 kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2014. Sehemu kubwa ya shughuli hii ambayo inaonekana kutokuwa ya kawaida inafanywa na jeshi la Rwanda kwa ushirikiano na wananchi pamoja na Wizara ya Afya. Nimemuuliza msemaji wa jeshi la Rwanda Brigadier General Joseph Zamwita. Lengo hasa la jeshi kujihusisha na shughuli hizi? Sisi kama uh, jeshi la RDF uh, tuliona kwamba uh, mambo nzuri ya ku kwanza, uh, celebrations ni kwa kujenga uh, vile uh, infrastructure ambazo zinaleta uh, services closer to the people uh, tulichagua uh, kazi za uh, huduma za wananchi ili tuwe na wananchi ambao wako wana afya nzuri. Miaka kumi iliyopita, Rwanda ilianzisha mpango wa afya kwa wote, kiasi kwamba kwa sasa kila mwananchi anapata matibabu bure kila anapohisa na umwa. Lakini mkakati huo umekuwa wakitatizwa na idadi isiyotosha ya vituo vya afya, ambapo kwa baadhi ya sehemu wananchi, hasa mama wajawazito, wamekuwa wakisafiri mwendo mrefu kupata huduma ya matibabu na kujifungua. Lengo jumla la mkakati huu ni kuhakikisha kila kijiji nchini Rwanda kinakuwa na kituo cha afya ifikapo mwaka 2017. Waziri wa Ulinzi Jenerali James Kabarebe anasema kwamba ijapokuwa vita vya silaha vimekwisha, kilichosalia ni vita vya kuifanya Rwanda inaendelea. Urugamba turimo ni urugamba rwo kwiteza imbere no guteza imbere igihugu cyacu. Enzi za vita zimekwisha. Enzi iliyopo sasa ni kuhakikisha taifa letu linaendelea. Baadhi ya wananchi wa eneo hilo wamepongeza hatua hii ambayo wengi wanasema ni kama ndoto. rugunungbu Mimi naishi hapa jirani. Hata kama nikiugua usiku, ni swala tu la kujivuta na kufika hapa na kupata matibabu. Hakika tunafurahi. Mtoto alikuwa akiugua usiku kwa mfano, tunapata shida ya kwenda hospitali, kwa sababu kutoka hapa hadi hospitali ya karibu ni masaa mawili. Lakini sasa itakuwa rahisi, maana tumesogezewa huduma za tiba. Kila kituo cha afya kina thamani ya faranga milioni lakini gharama hiyo imepungua hadi faranga milioni 13, kutokana na mchango wa wananchi kujitolea pamoja na wanajeshi. Silvano Scaramera, Sauti ya Amerika, Kigali. sasa u jukwaa la vijana, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Sasa wakati umefika wa kukuletea makala ya vijana. Hii leo tunazungumzia changamoto zinazowakumba vijana wanaomaliza shule na kutegemea kupata ajira, wakati huu ambao wanafunzi wanahitimu vyuo vikuu au shule za ustadi na kuingia katika soko la ajira. Mwenzangu Sande Shomari anazungumza na Julius Matia na Susan Milo, waandishi wa gazeti la Mwananchi walioweza kujipatia kazi mara baada ya kukamilisha masomo ya juu. Kwanza Julius anazungumzia matarajio ya kazi kilichopo ambacho nilikiona kwa muda chote nilokaa ni jitihada binafsi ndizo zinazohitajika ili mtu aweze kuwa mwandishi bora na afikie malengo anayotaka katika taaria. Na hilo tunaanza kulifanyia kazi kwa kushirikiana na watu waliotutangulia katika kazi, watu ambao wana experience ya kutosha. Mpaka tunavyopata awa changamoto, tunaomba ushauri na tunasaidia, tunajitahidi kwa kadri ya uwezo wetu kuhakikisha kwamba tuna fulfil kile ambacho sasa uh, nikija kwenye swala zima yeah, la matarajio katika kazi yako. Nikija kwako Susan Mwilo, vijana wengi hivi sasa wako mashuleni na pengine hawajui wakiingia makazini hali itakuwaje? Kwa upande wako matarajio, mm -hmm, tangu umeingia kwenye fani hii ni yapi hasa? Kwanza kabisa niseme niko, vijana wengi walioko mashuleni hasa vioni ambao wanatarajia baada ya kumaliza tu vio wa, wapate ajira wengi tu huwa wana, wanatazamia kwanza suala la, la, la, la, la fedha la malipo. Lakini mimi kwa kwa kwa kipindi ambacho tayari nimesha kuwa kama mwenzangu alivyosema, tumekuwa kwa muda mfupi, na vitu ambavyo naviona ni tofauti na vile ambavyo nili expect, kwa hivyo mimi naeza kusema kwamba kwanza ni utendaji, kuweka mbele utendaji kazi haswa katika tasnia hii ya ya uandishi wa habari kwa mazingira ya Dar es Salaam. Sijui uh, nitofautishe na kule ambapo nilifanyia mafunzo kidogo, kwetu ni tofauti, hasa katika katika suala lazima la malipo na jinsi ya utendaji kazi. Kwa hivyo kuweka mbele kwanza utendaji kazi ndio utakaokupa wewe fursa ya kuonekana na watu huko nje na ndipo utakapoweza kuwa kuonekana, na pia hata mfuko wako unaweza kuongezeka. Umezungumzia kwamba tofauti na swala lilivyo ni tofauti na kule ulikojifunzia mazingira ya daa yako tofauti huko. Mm, mm. ulikojifunza ni wapi na mazingira tofauti yake aa, ni ipi? Mafunzo tulipatia Nairobi, na nikiangalia kwanza nikikule ushirikiano uliopo baina ya ya, ya na waandishi wa habari na pia mazingira wanavyofanyia kazi kwenye kwenye vyombo vyao vya habari, kwa maana ya kwamba newsroom zao. Huku kidogo hata ukiangalia vitendea kazi ni tofauti, kule wako vizuri zaidi. Na pia kule unaweza ukamwambia mtu nina shida ya kuonana na wewe, anakupangia appointment saa saba, unafika saa saba kweli, unamkuta ofisini anakusubiri. Hata kama alikuwa na safari ya saa nane, anahakikisha ana, ana, kwamba anakupa ile nafasi wewe kama mwandishi wa habari uonane naye akusikilize na wewe umsikie kile ambacho unataka kutoka kupate kile ambacho unataka kutoka kwake. Tofauti so, na ilivyo hapa kidogo sa, wakati mwingine watu wa, waandishi habari ni kama wanaita wadaku wa mbea. Kwa ukitaka kitu muhimu, hata kama ni mtu tu unataka kupata comment yake, inaweza kuchukua wewe kazi ya kufanya. Kwa mfano kama una, unafanya makala kitu ambacho labda ni cha dakika moja au kitu ambacho labda ni comment ya paragrafu moja, kinaweza kuchukua hata wiki huo ndio ugumu, lakini all in all, ni kutokukata tamaa na, ku, na kufanya kazi kwa juhudi zaidi na kutokukata tamaa kabisa. nikija kwako Julius. Uh, Susan amezungumza swala muhimu sana hapa la mafunzo na kazi. Kwa upande wako, kile ambacho umetumia na kujifunza shuleni mpaka kuja kuanza kazi, nini umeona tofauti kubwa ambayo pengine unakutana nayo katika kazi zako za kila siku, ambayo pengine wanafunzi wengine inabidi wafahamu? Sio lazima uwe hivyo ambavyo ulikuwa umekusudia. Sasa mimi nilikuwa ni najiandaa kuelekea huko, lakini sasa ni mwandishi wa habari. Lakini pamoja na kuwa mwandishi wa habari, wakati wakati wa mafunzo nilikuwa najua na nilikuwa napenda zaidi niwe mwandishi wa biashara peke yake, nijikite kwenye biashara, niandike biashara, kwa sababu ndio kitu ambacho nina msingi wa kutosha na nafahamu zaidi. Lakini inapofika inapofika skuli, inapofika kwenye chumba cha habari, habari kumbe sio ya mwandishi habari ni ya mhariri unakuwa na stori na maariri anakuwa na nafasi ya kuweka habari. Sasa aio habari yitake, habari ambayo mariri ataipenda nittu. Huyo ni mwandishi wa habari Julius Mathias na Susan Milo wa gazeti la Mwananchi wakizungumza na Sauti ya Amerika katika makala ya vijana na hivyo punde, ni muktasari wa habari unaosomwa na Abdu Shakur Aboad. Mvutano mpya wa kisiasa unajitokeza huko Kenya baada ya rais Uhuru Kenyatta jana kusema kwamba mashambulio yaliyofanywa kwa siku mbili mfululizo huko kaskazini mashariki mwa nchi yamechochua kisiasa na wala si kundi la Al Qaida. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amemtaka waziri wa mambo ya ndani kujiuzulu, pamoja na chama cha mawakili Kenya wametaka kujiuzulu kwa waziri huyo. Marekani imemkamata mshukiwa mkuu wa shambulio la mwaka elfu mbili kumi na mbili dhidi ya ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bingazi nchini Libya, lilosababisha vifo balozi Stevens na Wamarekani wengine watatu. Mashahidi wanasema mlipuko mkubwa umeharibu mahala watu walikusanyika kutizama mchuano wa kombe la dunia jana katika mji wa Dasmaturu kaskazini mashariki ya Nigeria. Na jeshi la Nigeria limekamata zaidi ya watu mia nne waliokuwa na safiri kusini mwa nchi hiyo. Mpaka hapa msikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa siku ya leo, kwa niaba ya wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya Mwelekezo wa matangazo Aida Isa, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi Abdushakur Abud, pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.