Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha hivi leo ni mimi Esther Githu Yort, na leo basi ni Jumatano, Juni 18 mwaka 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo basi, huko nchini Kenya, kiongozi wa upinzani bwana Raila Odinga apinga madai kuwa mashambulizi ya Mpeketoni yalitokana na siasa. Sisi wana CORD tumesema tutaendelea na mikutano ya haya, maana yake yale ambayo yamefanyika Mpeketoni inadhihirisha umuhimu ya majadiliano Katika uwanja wa michezo leo kuna nini? Na leo katika uwanja wa michezo Australia hivi sasa wanapambana na timu ya Uholanzi ikiwa bao ni moja kwa moja. Basi ni hivyo tu, msikilizaji, tumekuandalia habari kemkem kutoka huko Kenya, vilevile tutaendelea huko Rwanda na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na habari za afya. Lakini kwanza, huyu hapa Sandi Shomari na habari za dunia. Mlipuko wa bomu katika eneo la wapenzi wa mpira Nigeria ambapo walikuwa wakiangalia mechi za kombe la dunia umeua watu wapatao ishirini na moja. Mashahidi na maafisa wa afya walisema Jumatano kwamba watu wapatao ishirini wengine walijeruhiwa katika mlipuko huo ambao ulitokea Jumanne katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu. Makundi ya watu wengi walikuwa wamekusanyika katika kituo cha eneo la nje cha kuangalia mpira wa kombe la dunia kati ya Brazil na Mexico kwenye televisheni kubwa. Mashahidi wanasema bomu ambalo linaelekea lilifichwa katika bajaji lilipuka muda mfupi baada ya mechi hiyo kuanza. Hakukuwa na madai ya mara moja ya kuhusika, ambapo Damaturu ni mji mkuu wa jimbo la Yobe na moja ya mikoa ya kaskazini ambayo iko chini ya hali ya hatari kufuatia mfululizo wa mashambulizi mabaya yanayohusiana na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram. Wanamgambo wa suni wa Kiislamu wameshambulia kituo kikuu cha kusafisha mafuta nchini Iraq na kusababisha uharibifu katika eneo hilo, katika hatua ya hivi karibuni ambayo inajumuisha kuchukua eneo kaskazini mwa Iraq. Wanamgambo hao walipambana na wanajeshi katika eneo hilo la kusafisha mafuta huko Baiji, ambalo lipo karibu nusu njia kati ya Baghdad na Mosul. Wanamgambo walichukua udhibiti wa mji wa Mosul wiki iliyopita na wizara ya mambo ya nje ya India iliripoti Jumatano kwamba wafanyakazi 40 wa ujenzi wametekwa nyara kutoka mji huo. Msemaji mmoja alisema India haijapata maombi ya fidia na haijui wafanyakazi hao walipo. Pia walisema manesi 46 wa India wamekwama katika eneo linalodhibitiwa na jeshi huko Tikrit. Waziri mkuu wa Iraq Nuri Al Maliki alitoa hotuba ya televisheni akisema kwamba majeshi yake yatajibu mapigo dhidi ya ugaidi, na kueleza kushindwa kwao siku za nyuma na wanamgambo hao ilikuwa hatua ndogo ya kurudi nyuma. Na kiongozi wa upinzani huko Kenya bwana Raila Odinga amesema majadiliano ya kisiasa hapaswi kufanywa kutokana na changamoto mbalimbali mbali za kisiasa, lakini anapinga madai ya serikali kuwa maafa ya Mpeketoni yalitokana na mgawanyiko wa kisiasa. Hii hapa taarifa kamili. Sisi wanakod tumesema tutaendelea na mikutano haya, maana yake yale ambayo yamefanyika mpe, mpe, Mpeketoni inadhihirisha umuhimu ya majadiliano hiyo, inaonyesha kwamba kuna mazungumzo yafaa yangekuwa yameanza jana. Kwa hivyo sisi tunasema tutaendelea, kwa sababu tunazungumzia mambo ya usalama. Hatuoni vile wanaweza kutumia mazungumzo kupindua serikali. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema ugonjwa wa Ebola bado unaendelea kuenea huko Afrika ya Magharibi ambapo za watu zaidi ya 330 wamefariki kutokana na ugonjwa huu. WHO imesema serikali zimeripoti vifo vya watu watano huko Guinea, watu wanne huko Sierra Leone, na watu wengine watano huko Liberia wiki iliyopita. Vifo vyote hivi na vingine vinavyoshukiwa zaidi ya 30 vimetokea katika mikoa ambapo mipaka ya nchi hizi inakutana. Ugonjwa wa Ebola umeendelea kuenea licha ya jitihada za maafisa wa afya wa kimataifa na hata wale wa nyumbani kujaribu kuzuia kuenea kwake. Kwa maafisa wa afya wameweka kando wanaugua ugonjwa huu, na wamewashauri watu kuepuka kugusana na mtu yeyote mwenye virusi hivi vya Ebola ikiwa yuko hai au amefariki dunia. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amependekeza kuwe na usitishwaji mapigano wa pamoja huko mashariki mwa Ukraine kama sehemu ya mpango wa amani ili kupata suluhisho la mapigano ya miezi kadhaa katika eneo hilo. Vyombo vya habari vya Rusia vilimkariri mkariri bwana Poroshenko hii leo akisema kuwa usitishwaji mapigano utawapa wapiganaji waliojitenga nafasi ya kuweka silaha chini na wale wanataka kuondoka nchini humo nafasi ya kutoka. Maelezo yake yamekuja siku moja baada ya kuzungumzia uwezekano wa kusitisha mapigano katika mazungumzo ya simu na raisi Vladimir Putin wa Russia. Marekani imeiambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mshukiwa wa mashambulizi ya mwaka 2012 kwenye ubalozi mdogo wa Marekani huko Bengazi, Libya, alikuwa akijipanga kushambulia wa Marekani zaidi. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alisema kwenye barua yake kwamba kukamatwa kwa Ahmed Abu Katala karibu na Bengazi Jumapili ilikuwa hatua ya haki ili kupunguza mashambulizi zaidi na kunafuatana na matakwa ya Marekani ya kujilinda. Anashutumiwa kwa shambulizi la kuua Wamarekani wanne, ikiwa ni pamoja na Balozi Christopher Stevens. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo ni kuhusu shambulizi la Mpeketoni huko pwani ya Kenya, ambapo leo kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga amekanusha madai ya serikali kuwa mauaji ya Mpeketoni katika pwani hiyo ya Kenya yalisababishwa na migawanyiko ya kisiasa. Nayo serikali ya Israel imesema ipo tayari kusaidia Kenya kupambana na visa vya ugaidi. Mwaigi Konywa anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Muda mfupi uliopita kiongozi wa upinzani hapa nchini Kenya Raila Odinga amewahutubia waandishi wa habari na kumkosoa Rais Uhuru Kenyatta kuhusu madai kwamba mauaji aliyosababisha vifo vya zaidi ya watu sitini katika mji wa Mpeketoni jimbo la Pwani yalitekelezwa na vijana wenye hisia na malengo ya kisiasa. Raila Odinga anadai matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu mashambulio hayo si ya kweli na kwamba mauaji hayo yalitekelezwa na makundi ya kigaidi. Serikali inadai mikutano ya Raila Odinga inayofanyika kote nchini inavuruga amani, lakini Raila Odinga amepuzulia mbali dhana hii ya serikali. Sisi tulienda mahakamani na mahakama ikatoa uamuzi, na sisi tukasema tutaheshimu uamuzi wa, wa mahakama. Kwa hivyo haturudi nyuma pale tuko sasa, tunashughulikia shida ambayo imekumba taifa letu wakati huo. Kwa hivyo yule ambayo anasema ati sisi tunataka kutumia mazungumzo haya kupindua serikali ni wale ambayo wanaeneza porojo na uongo ambayo haina msingi wowote. Matamshi ya Raila Odinga na Uhuru Kenyatta yamesababisha majadiliano makali katika Bunge, huku spika wa bunge bwana Muturi akilazimika kuwafukuza wabunge wawili wafuasi wa Raila Odinga lakini baadhi ya wa wabunge waliwataka viongozi kuwa na subira wakati wa uchunguzi wa mashambulio hayo. Watu sasa waanze kukanyaga break. Ile midomo ambayo kwamba tunaanza kutoa lugha ambazo kwamba zitachemsha zi watu, tutaanza kuchemsha watu, kisha baada ya pale, ikiwa mabaya yataendelea kutokea tutakuja kushindwa kuweza kuyazuia mba, mba, Bye -bye. Na wakati marumbano hayo ya kisiasa yanaendelea hapa nchini Kenya, naibu wa waziri mkuu wa Israel Abidoro Liberman, ambaye pia ni waziri wa mashauri ya nchi za geni wa Israel, leo amekutana na Rais Uhuru Kenyatta, na Israel imeahidi kuisaidia Kenya kupambana na makundi ya kigaidi we wakati joto la kisiasa linazidi kupanda hapa nchini Kenya. Ni wakati joto la kisiasa linazidi kupanda hapa nchini Kenya, hali ya wasiwasi pia inazidi kuongezeka. Polisi wanadai wanawazuia watu watatu wanaoshukiwa kuhusika na mashambulio hayo ya Mpeketoni. Mwaiki kwenye Sauti ya America, Nairobi nalo shirika la Msalaba Mwekundu limeweka kambi za dharura kuwasaidia wahanga wa, wa mauaji aliotekelezwa huko eneo la Mpeketuni, pwani ya Kenya. Na ripoti zaidi ametuandalia hapa mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko. Inspekta General wa polisi David Kimaio amesema pia baadhi ya wale waliokamatwa wa ni dereva pamoja na mwenye gari liliotumika katika mashambulio hayo. Wakati huo huo maafisa wakuu wa usalama hapa pwani ya Kenya wameandaa mkutano wa dharura kujadili usalama baada ya shambulio la Mpeketoni ambapo watu wapatao wa sitini waliangamia. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa ametangaza kupiga marufuku mikutano ya maombi ya usiku ili kuepuka uchochezi wa kidini. Kuna makanisa fulani yanajifanya ni kesha. kesha gani unafanya tangu saa kumi na mbili jioni mpaka saa kumi na mbili asubuhi? Huyu Mungu unaomba na kushauri, kwani hana masikio mpaka ukeshe upige kelele asikie, sio na unatuambia ni kesha? Hizo zikome mara moja. Pia kuna vitu mnaita comparative religious forums, utakuta Waislamu wameweka muhadhara na Wakristo wanajaribu kukompea, ni gani sawa? Hiyo hatutaki kuona hapa. Nayo kamati ya bunge kuhusu usalama inamtaka Rais Uhuru Kenyatta awaachishe kazi maafisa wakuu wa usalama kutokana na kudorora kwa hali ya usalama. Asman Kamama ni mwenyekiti wa kamati hiyo watembee vile wanataka killed. Lakini wanasiasa wa muungano wa Jubilee wanataka serikali iwachukulie hatua za kisheria wanasiasa wote wanaendesha matamshi ya chuki katika mikutano ya hadhara. Aliyetoa taarifa hiyo hapa Mombasa ni Bishere Haya, mwanachama wa Jubilee tunamwomba registrar of political party ya kuwa aangalie mienendo ya vyama vya kisiasa na yale mambo wanayofanya, kwa sababu hivi sasa wametoka katika ajenda za kisiasa, wameingia katika kazi za kijamii. Ikiwa wametoka, basi hivyo vyama vivunjwe, ipokonywe leseni na wa, au wabadilishwe waitwe civic society hata mazungumzo ya kuketi chini baina ya serikali na kod isiwepo. Tuko na bunge tuko na seneti. Katika seneti kuna upande wa kod kuna upande wa jibili. Na katika hatua ya kusaidia, balozi wa Ujerumani nchini Kenya Andreas Peshke amesema serikali ya Ujerumani itatoa vifaa vya kupigana vita na magaidi wanaotatiza usalama duniani. Balozi Andreas alikuwa akihutubia waandishi wa habari Mombasa. huduma kubwa kwa msiba wenu hapa Mombasa, lakini nchini kote hii ni kwanza, nataka kusema na mashambulizi yanaonyesha wazi kwamba mambo ya usalama ni muhimu sana. Kuhakikisha usalama wa raia, hii ni wajibu ya kila taifa hapa Kenya na pia Ujerumani. Kwa hivyo tunataka kushirikiana katika maswali ya usalama kati ya Ujerumani na Kenya. Pia tunawapatia maofisa training, na nashukuru pia kwa kunikaribisha. Nalo shirika la Msalaba Mwekundu limeweka kambi za dharura huko Mpeketoni, Lamu, kuwasaidia wahanga wa, wa mashambulio yaliyotekelezwa katika eneo hilo. Afisa mmoja wa Red Cross wa Rico Waite amesema wameweka kambi katika eneo la Poromoko na Kitali na kwamba tayari familia 600 zimewasili katika kambi hizo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Washukiwa wapatao watano wameuawa katika shambulizi linaloshukiwa kuwa la ndege isiyo na rubani ya Marekani dron katika eneo la kaskazini magharibi la kikabila la Pakistan karibu na mpaka wa Afghanistan. Maafisa wa Pakistani wanasema shambulizi la dron lilifanyika Jumaatano katika eneo la north Waziristan ambapo jeshi la Pakistan lilitangaza operesheni kubwa dhidi ya wanamgambo wiki hii. Jumanne, maafisa wa Pakistan walisema washukiwa wa wanamgambo 187 wameuawa katika eneo hilo tangu operesheni za kijeshi zilipoanza Jumapili. Maafisa wa Malaysia wanasema watu wapatao wapataao watano wamefariki dunia na wengine 32 hawajulikani walipo baada ya boti ya mbao iliyokuwa imejaa sana kuzama pwani ya magharibi ya Malaysia. Idara ya safari za baharini ya Malaysia inasema kiasi cha watu 60 wameokolewa au kuogelea kwenye ufukwe baada ya boti yao kuzama mapema Jumatano katika mlango wa bahari wa Malaka. Boti tisa na helikopta zinashiriki katika zoezi la uokoaji. Haijulikani ni kwa nini boti hiyo ilizama, lakini maafisa wanasema boti hiyo haikuonekana kuwa inafaa kusafiri baharini na bahari ilichafuka. Naendelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Umoja wa Mataifa huko DRC unasema nchi hizo mbili zapaswa kumaliza mizuzano yao ya mipakani kwa njia ya maridhiano. Ripoti zaidi na mwandishi wetu Ostel Malivika. Akizungumza na waandishi wa habari hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msemaji wa jeshi la kulinda amani wa Umoja wa Mataifa Kanali Base ameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kukaa kwa pamoja kumaliza mzozo wake kwenye mipaka, kutupilia mbali swala la mapigano. Amesema hayo kufuatia mapigano yaliyojiri wiki iliyopita ambako majeshi ya Rwanda yalitwangana na yale ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mpaka wake wa Kibumba, eneo la Kanyisheji ikiwa ni kilometa 30 kaskazini mashariki mwa mji wa Goma. Depart, nous avons dit qu'il y a des problemes de delimitation de la France frontaliere, euh, la frontiere qui delimite les deux pays. Tunachokiomba kama vile Umoja wa Mataifa ni kuomba serikali ya Rwanda pamoja na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutatua mzozo kwa maridhiano, hasa sana kupitia lile shirikisho la kanda ya maziwa makuu la GVM ambako kuna makamanda wengi na tume ya maafisa wengi ambao wameungana kwa pamoja, wanaweza kuangalia namna ya kutatua mzozo huo kwa sababu sisi kama Umoja wa Mataifa kazi yetu iko upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hatuwezi kujihusisha na maswala hayo, lakini tunafahamu kama vile B Robinson ambaye ni mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda ya maziwa makuu, pengine anaweza kushawishi nchi ya Rwanda pamoja na Kongo ili wakae, waangalie ili tatizo la mipaka Wakati hayo wa yakiarifiwa, mapigano makali yameendelea kati ya makundi mawili ya, wa, ya waasi mkoa wa Kivu ya kaskazini, eneo la Walikale na Lubero. Fahamike kwamba makundi mawili hivi sasa yamekuwa yakipigana, ikiwemo lile lake Kakule siku lila fondene wa UPCP na lake tabo taberi Cheka akiwa eneo la Walikale. Huku maelfu ya wakaaji wakiyahama makaaji yao kukimbia eneo la Buleusa, wengine wakikimbilia maeneo ya Kasuo. Wakaaji wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingilia hakati kwa haraka. Nilizungumza na mmoja wa wakaaji katika kijiji hicho ambaye alihifadhi jina lake ume. walipigania eneo ya Fatua na, na kutoka Bunyatenge. Fatua ni mwendo ya ta jurne mzima sasa kwa hiyo wakati watu walilala porini, watu wa Bunyatenge kwa kuogopa ile mitupe eh, ya milia ya chika hiyo, tumeenda fatilia uchunguzi kama na watu walilumia wangapi na vitu ya wakaaji vitu viliharibika kama ni vitu ngapi. Ifahamike kwamba mbali na kundi la wapiganaji wa M23, kuna makundi mengi ambayo hivi sasa yamesalia katika maeneo haya ya mkoa wa Kivu ya kaskazini na mkoa wa Kivu ya kusini, kama vile mkoa wa Kivu ya kusini ambako kuna kundi la raia Mtomboki, raia Mkomboji, maimai ya kutumba na vile kundi lingine kama la maimai mai simba pamoja na lile la Kirikicho, na huko mkoa wa Kivu ya kaskazini kukuwa kundi lake jenerali Kakule Sikuli la fondene aliyejitangaza la UPCP nale na tabotaberi cheka Javier Karahire pamoja na makundi mengine ya wapiganaji ambayo yameomba kushuhulikiwa. Osser Malevika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante kuungana nami Esther Githu yuat, kwa makala ya afya kutoka Sauti ya Amerika. Na leo tunaelekea Kenya tena kama nilivyoahidi wiki jana, tunaendelea kuangaza ugonjwa wa fistula unaoathiri wanawake. Fistula ni shimo au tundu ndogo katika sehemu ya kizazi au sehemu ya kunyea ambayo inamfanya mwanamke kushindwa kuzuia mkojo au kinyesi. Leo Habiba Muhamed anaendelea kuelezea juu ya mila potofu zinazozuia waathiriwa kutafuta matibabu. Mila moja ambayo inasema mwanamke kamili anastahili kuonyesha ubingwa wake kwa kuweza kujifungulia nyumbani. Ukienda kujifungulia hospitali, unaonekana kama ni mwanamke hafifu. Na utapata wanaume katika sehemu kama hizo hawataki kuhusika na wanawake ambao ni hafifu, kwa hivyo watahimiza wakezao wote waweze kujifungulia kule nyumbani. Halafu kuna kukeketwa kwa kina dada, hii female genital mutilation. Kukeketwa kuna aina tofauti, kuna ile FGM 1 mpaka ya nne, na ukipata katika vile sehemu kama kaskazini mwa Pokot na mashariki kaskazini mwa Kenya, utapata wanashughulika na kukeketa ile type 3 na type 4, ambapo wanatoa ile sehemu yote ya ndani ya huyu mama, na hapo wanashona na baada ya kushona wanaacha shimo dogo sana la kusaidia huyu mama kwenda haja ndogo. Na iwapo mama ametolewa ile nyama yote ya ndani, utaona ya kwamba wakati wa kujifungua mama hawezi kufunguka zaidi ili mtoto akatoka, utapata atafunguka katika sehemu kidogo, na itazuia mtoto kutoka, na mara nyingine itahitaji huyu mama hata labda hakatwe tena wakati wa kujifungua. Na katika hii hali ya kukatwa na kulazimisha mtoto atoke kunafanya mama anaweza patwa na hiyo shida ya fistula. Kwa mfano ukipata mama anapatwa na ile hii shida ya fistula bila ya kujua ya kwamba huu ni ugonjwa ambao una matibabu, utapata tutaanza kusema ya kwamba aa, labda huyu mama amerogwa, jambo la uchawi litakuja ndani yake. Utasema ya kwamba labda huyu mama hakuketi vizuri wakati wa kujifungua, kwa hivyo ndio maana anafuja na huu ugonjwa. Na wengine tutasema huyu mama he, alimkosea heshima mama mkwe wake, sasa hii ni laana inamfuata, ndio maana anafuja na mkojo. Uh, wengine tutakuja tukasema huyu mama alikuwa ni msherati ama alijihusisha na mapenzi nje ya ndoa wakati alikuwa mja mzito, ndio maana akapatwa na hii shida. Kwa hivyo mila ama zile misconception ambazo tunawekea wakati tunapatwa na jambo fulani linazidisha ile hali ya kutenga huyu mama linazidisha ile hali ya kufanya huyu mama asishughulikiwe linazidisha ile hali ya kufanya mama mwenyewe tumdharau na pia mama mwenyewe aweze kujidharau kabisa. Mwanamke kama huyu ambaye ameathirika anapata uhum matibabu ya aina gani ili kuweza kurekebisha hali hii? Tukiangalia upande wa matibabu, kwa wakati huu Kenya tumekuwa nyuma sana kwa kuhakikisha wamama wale ambao wako na fistula wanaweza kutibiwa kwa sababu utapata kuna hospitali kule Nairobi ambayo ni hospitali ya Kenyatta ambayo inashughulika na yale matibabu, lakini ukiona hiyo hospitali ya Kenyatta inafanya matibabu kwa njia ya camp, ambayo inajiandaa wamama wa kusanyo katika muda fulani, ndio waende pale ili kuweza kutibiwa. alafu ukirudi hiyo utapata ni sehemu ya central ama Kenya ya kati, tutarudi mpaka kule Eldoret, ambapo Eldoret hapo mbele tumekuwa na hospitali ya serikali ni Moi Teaching and Referral Hospital ambayo imekuwa ikisaidiwa na shirika la Freedom from Fistula Foundation kuendelea kufanya matibabu ya kila wiki, lakini kuanzia mwaka jana hilo shirika liliweza kuondoka Kenya, nikawa, mama hawezi kuendelea kupata matibabu ya kuendelea pale pahali na sasa kuanzia mwaka 2011, kuna hospitali moja pale Eldoret ambayo inaitwa Gynocare Fistula Centre ambayo ilianzishwa na daktari mmoja ambaye anaitwa Dkt. Mabea. Hii hospitali imekuwa ikipata usaidizi kutoka kwa mashirika kama One by One and then kupata kutoka kwa shirika lingine kama Direct Relief, katika hali ya kuhakikisha inahudumia wamama wa mama katika hali ya kuendelea na hilo shi hiyo hospitali kuanzia mwaka 2011 kufikia mwisho wa mwaka jana ilikuwa imetibu wa mama karibu elfu moja kupitia katika msaada wa hiyo Direct Relief and One by One Fistula and let's end fistula program. Na katika kutibu hao, unapata kila mwaka, imekuwa kwa miaka mitatu ambayo imepita, imekuwa ikitibu wa mama karibu mia tatu. Tukirudi kule magharibi mwa Kenya tutapata, kuna sehemu ya Kisumu ya Kenya, kuna Kisumu Provincial Hospital, ambayo imekuwa ikipata usaidizi kutoka kwa Direct Relief International kuhakikisha hao wamama wanatibiwa. Zungumzia Habiba juhudi za shirika lako la wadadia kufuatilia waathiriwa hawa, kuona kwamba wamepona na kwamba pengine hawataweza kurudia kufanyiwa tena upasuaji au matibabu haya wakishatibiwa mara ya kwanza. Naweka chini mikakati ya kuhakikisha ya kwamba wamama wanapata mafunzo ya kutosha. Kwa mfano, kuna ule utafiti ambao nilifanya mwaka jana wa Kiingereza psychosocial consequences ya katika wale wamama, lakini katika huo utafiti nilipata ya kwamba tunapata asilimia ishirini na tatu ya wamama wale ambao tunatibu wanaenda kutibiwa kwa mara ya pili ama mara ya tatu. Sasa nikawa najaribu kujiuliza, ni kwa nini hawa mama tumepeleka hospitali wametibiwa, lakini inabidi turudi tena tuwatibu mara ya pili ama watatu? Sababu kubwa kabisa ni kule huyu mama kutoweza kujizuia na mapenzi kwa muda ambao unastahili wa angalau miezi sita, baada ya matibabu, ama utapata sababu nyingine, fistula ilikuwa na complication. sababu nyingine utapata ni huyu mama anaweza kuwa yuko na yale mashimo zaidi ya moja kwa wakati mmoja. Kwa hivyo anakuwa na mashimo mawili ama matatu ambayo yanatakiwa atibiwe katika wakati tofauti. Alafu sababu nyingine nikapata ya kwamba kuna zile infections ambayo mama anaweza pata wakati kama hajaangaliwa vizuri ama hajajitunza vizuri wakati ako kule nyumbani anaweza pata hiyo fistula. Sababu nyingine ikawa ya kwamba kule kupata mimba mapema kutotumia vile family planning na aweze kupata mimba mapema haswa akipata mimba katika mwaka wa wa kwanza baada ya yale matibabu, utapata kuna uwezo mkubwa huyu mama wakati wa kujifungua apate fisula nyingine. Makala ya Afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika. Hii ni Sauti ya Amerika, Washington. Sunday, tusomee muktasari wa habari. Mlipuko wa bomu katika eneo ambalo wa wapenzi wa mpira wa Nigeria walikuwa wanaangalia mechi za kombe la dunia umeua watu wapatao ishirini na moja. Mashahidi na maafisa wa afya walisema Jumatano kwamba watu wapatao ishirini wengine walijeruhiwa katika mlipuko huo ambao ulitokea Jumanne katika mji wa kaskazini mashariki wa Damaturu. Wanamgambo wa suni wa Kiislamu wameshambulia kituo kikuu cha kusafishia mafuta nchini Iraq na kusababisha uharibifu katika eneo hilo katika hatua ya hivi karibuni ambayo inajumuisha kuchukua eneo kaskazini mwa Iraq, kundi la Islamic State of Iraq and the Levant, ISIL, linaendelea kuwatishia na kuwadhulumu watu wa Iraq, wakati tukifahamu kwamba kasi za kundi la ISIL kuelekea kusini zinapungua. Pia tumeona ripoti kwamba kundi limeteka maeneo zaidi kwenye mpaka na Syria. Vilevile kuna ripoti za mauaji halaiki katika mji uliotekwa karibuni wa Tikrit. Kwa upande mwingine ISIL inadai kuwa wao wanajeshi wapya wakishia 1700 wa jeshi la anga walioandikishwa hivi karibuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani, Jen Psaki, alieleza shutuma za mauaji ya halaiki kuwa ni za kuchukiza sana na zinaelekeza kwa ukweli kile magaidi hawa wapenda umwagikaji damu wanawakilisha. Wakati Marekani bado haiwezi kuthibitisha ripoti hizi, moja ya ya malengo makuu ya ISIL ni kuzusha hofu ndani ya mioyo ya Wairaki wote na kuendeleza mgawanyiko wa kidini miongoni mwa watu wa nchi hiyo. Marekani inalaani mbinu hizi kwa ukali kabisa na inasimama na watu wa Iraq dhidi ya ghasia hizi mbaya na zisizo na msingi. Magaidi ambao wanaweza kufanya vitendo viovu vya namna hii ni maadui wa Marekani, Iraq na jumuiya ya kimataifa. Hii inasisitiza haja kwa viongozi wa Iraq kutoka nyanja zote za kisiasa kuchukua hatua ambazo zitaunganisha taifa katika kukabiliana na kitisho hiki. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry alisisitiza umuhimu wa viongozi wa Iraq wakifuata kikamilifu ratiba iliyowekwa na katiba kuunda serikali mpya na kuheshimu haki zote za raia wote wa Suni, wa Kurd na wa Shia wakati wakipambana dhidi ya ugaidi. Marekani inawasiliana na jumuia ya kimataifa na majirani wa Iraq kusisitiza kitisho ambacho Iraq na kanda nzima inakabiliwa kutoka ISIL na umuhimu wa kuisaidia Iraq katika kipindi hiki nyeti Ra Mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Dwen Collins, msimamizi wa matangazo Mwamoyo Hamza, studioni nilikuwa naye hapa Sande Shomari, mimi ni Esther Githu Uart, kwaherini kutoka studio zetu za Sauti Amerika.