ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni Sunday shomari na mimi ni khadija riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi juni 19 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 fm nairobi kenya karibuni na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, tume ya uchaguzi nchini humo yatoa utaratibu utakaoondoa matatizo ya uandikishaji wapiga kura zaidi ya mara moja, yatapunguza au kuondoa kabisa matatizo yaliyomo kwenye daftari lililopo, ikiwemo kuzuia mtu kujiandikisha zaidi ya mara moja. Na katika habari nyingine huko Kenya, ghasia za Mpeketoni, wananchi nao wanena Viongozi wenzetu wale wenye wanajaribu kutoa matamshi yenye inaweza kuleta nchi yetu iungue haitakuwa ni jambo mzuri sana. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza huyu hapa Hadi Jeriami na habari za dunia. Majeshi ya Iraq na wanamgambo wa Kisuni wanaopigania udhibiti wa sehemu kubwa ya nchi hasa kwenye vinu vya usafishaji mafuta wanaendelea kupambana hivi leo katika eneo la Beiji. Walioshuhudia wameripoti moshi ukifuka kutoka kwenye kiwanda kimoja na kusema bendera nyeusi ya Islamic State of Iraq and the Levant inapepea kutoka kwenye jengo hilo. Maafisa wa usalama wa Iraq wamesema serikali bado inadhibiti kiwanda hicho ambacho kipo katikati kati kati ya Baghdad na Mosul. Marekani inaendelea kuangalia njia za jinsi ya kuisaidia Iraq kupambana na wanamgambo ambao wamechukua miji muhimu upande wa kaskazini na kutishia kuuchukua mji mkuu. Rais wa zamani wa Liberia Charles Taylor ameomba kuhamishwa kutoka kwenye jela ya Uingereza ambako anatumikia kifungo cha miaka 50 jela kwa makosa ya uhalifu wa vita. Mawakili wa Taylor wanasema ameomba kuhamishiwa Rwanda kwa sababu kufungwa kwake Uingereza kinyume cha sheria na nyimwa fursa ya kutembelewa na familia yake iliyoko Afrika. Taylor amewasilisha maombi yake kwenye mahakama ya The Hague inaungwa mkono na Umoja Mataifa. Mwaka 2012 mahakama maalum kwa Sierra Leone ilimkuta Taylor na hatia ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa kuwasaidia waasi wakati wa vita vya miaka 11 vya wenyewe kwa wenyewe huko Sierra Leone ambavyo vilimalizika mwaka elfu mbili na mbili na katika nchi ambapo asilimia kumi na tano ya sauti kwenye redio ni za wanawake kituo kimoja cha redio nchini uganda kinajaribu kuwapa wanawake sauti nchini humo ester gidhiuwat anayesoma ripoti ya mwandishi wetu hilary hula ana ripoti kutoka kampala mama fm ni kituo cha kwanza cha redio kinachosimamiwa na wanawake barani afrika kina lengo la kuondoa dhana potofu na kuwapa sauti wanawake. Kituo hiki cha redio kilianzishwa miaka kumi na mitatu iliyopita na chama cha wanahabari wanawake Uganda. Mkurugenzi mtendaji Margaret Sentamu anasema, katika kiwanda kilichojaa wanaume, kituo hicho cha redio kina wajibu muhimu kwa wanawake. Anasema lengo kuu ni kuwapa wanawake sauti, kujieleza bila woga wala kupendelewa, kupitia matangazo ya redio kwa sababu wanajua kuwa vyombo vingi vya habari haviwapi wanawake nafasi kujieleza wala kujadilia masuala yanayowahusu. Sentamu anasema wanaume kwa kawaida. Repeat mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu rais wa Marekani Joe Biden anasema Marekani itafanya kazi na washirika wake kuweka adhabu zaidi kwa Russia kama haitatumia ushawishi wake kusaidia kusitisha ghasia za wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine. White House imesema Biden alizungumza kwa njia ya simu jana Jumatano na rais wa Ukraine Petro Poroshenko na kwamba viongozi hao wawili wameahidi kufanya mawasiliano ya mara kwa mara kabla mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya wiki ijayo. Marekani na Umoja wa Ulaya wameweka vikwazo dhidi ya kundi la Warusia kadhaa na makampuni baada ya Russia kujiingiza katika peninsula ya Crimea huko Ukraine mwezi Machi. Mtaalamu wa shirika la kimataifa la wanyamapori WWF anasema Msumbiji imeibuka kwa moja ya sehemu kuu kwa uchinjaji tembo na usafirishaji haramu wa pembe huko barani Afrika. Mtaalamu wa biashara ya wanyamapori Kolma Okodrion ametoa maoni hayo leo Alhamisi kuhusu ripoti ambayo inasema tembo takriban mia tisa wameuawa kaskazini mwa Msumbiji katika kipindi cha miaka mitatu ambacho kinamalizika mwaka 2013. Kundi la hifadhi ya wanyamapori linasema vifo vingi ni matokeo ya uwindaji haramu. WWF inasema hatua za haraka za kimataifa zinahitajika kusitisha uchinjaji wa tembo. Wanajeshi wa Israel wamepambana na Wapalestina wakati wa operesheni ya usiku katika kuwatafuta vijana watatu wa Israel ambao wamepotea tangu walipotekwa nyara wiki iliyopita. Jeshi la Israel limesema Alhamisi kuwa Wapalestina walirusha milipuko na kufyatua risasi na hivyo kupelekea jeshi la Israel kujibu mashambulizi. Taarifa pia imesema wanajeshi wamewakamata watu 30 na kufikisha idadi ya Wapalestina waliokamatwa tangu Alhamisi kufikia 280 huku 200 wakiwa wanachama wa kundi la wanamgambo wa Hamas. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliochukua uzito wa juu hii leo ni tume ya taifa ya uchaguzi nchini tanzania imekiri kuwepo kwa kasoro nyingi katika daftari la kudumu la wapiga kura nchini humo hivi sasa na hivyo kulazimu kujiandaa kufanya zoezi la uandikishaji upya wapiga kura kwa kutumia mfumo wa kisasa kwa ajili ya kutumika kwenye kura za maoni na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano Mwandishi wetu Dina Chohali anayo taarifa kamili. Jijini Dar es Salaam leo mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Jaji Damian Lubuva amekutana na wahariri wa vyombo mbalimbali vya habari nchini humo kuzungumzia namna tume yake ya uchaguzi inavyojiandaa kwa ajili ya kufanikisha majukumu yaliyo mbele yake. Tanzania inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwaka 2015 huku pia, kama mchakato wa kuandika katiba mpya ukiendelea kadri ulivyopangwa, watanzania wanatarajiwa kupiga kura ya maoni mara baada ya bunge maalum la katiba kukamilisha kazi yake. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji Damian Lubuva, amesema tume yake imeanza mchakato wa uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura, ambapo wa teknolojia mpya ya BVR, yani biometric voter registration, itatumika ili kuondoa malalamiko yaliyokuwa yakiletwa na changamoto za awali kwenye daftari la kudumu la wapiga kura, ambapo mfumo huo mpya wa BVR, ambao umetumika katika nchi kadhaa za Kiafrika, ni uchukuaji wa taarifa za mtu za kibaiolojia na kuzihifadhi kwenye kanzi data, yani database kwa ajili ya utambuzi kwa kutumia mfumo huu wa BVR wananchi wote wenye sifa za kuwa wapiga kura na wale wa, walio na kadi za mpiga kura watatakiwa kuandikishwa upya. Mfumo huu utasaidia kuwa na daftari sahihi na linaloaminika zaidi kwa ajili ya upigaji wa kura ya maoni na uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. BVR itatumika kwa ajili ya uandikishaji wa wapiga kura tu ndio itakayotumika nchini kwetu, sio kama vile sehemu nyingine wanaita e-voting. Tume ya Taifa ya Uchaguzi imebainisha kwamba uamuzi wa matumizi ya teknolojia mpya ya BVR katika uandikishaji wa wapiga kura nchini Tanzania ulitokana na changamoto zilizojitokeza katika matumizi ya teknolojia ya zamani ambazo kwa kiasi kikubwa zilisababisha daftari la kudumu la wapiga kura kuwa na kasoro nyingi. BVR yatapunguza au kuondoa kabisa matatizo yaliyomo kwenye daftari lililopo, ikiwemo kuzuia mtu ku, kujiandikisha zaidi ya mara moja. Vifaa kwa ajili ya zoezi hili vimekwisha agizo, itavipokea mapema mwezi Agosti 2014 ili kuweza kuanza zoezi hili. Mfumo wa BVR unatarajiwa kutoa majibu kwenye changamoto ambazo zilijitokeza wakati wa matumizi ya mifumo mingine iliyotangulia, ambazo ni pamoja na kuondoa wapiga kura waliojiandikisha zaidi ya mara moja, kutambua wapiga kura siku ya uchaguzi, na kuhamisha wapiga kura kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Jahali. Livetok, Livetok, Livetok, kila Ijumaa. Livetok na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na msikilizaji, kesho katika LiveTalk usikose kujiunga nasi, ambapo mada itakuwa ni ghasia na mauaji yaliyotokea huko Mpeketoni kaunti e, ya Lamu nchini Kenya. Tafadhali usikose kushiriki, tupigie simu au tume maoni yako kwenye Facebook. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mahakama moja ya China imewapa kifungo cha mpaka miaka sita na nusu wanaharakati watatu ambao walikuwa sehemu ya kundi ambalo linalowasihi maafisa wa serikali kutangaza mali zao. Hukumu hiyo imetolewa na mahakama katika jimbo la kati la Jiangxi ikiwa ni adhabu kali kutolewa na Beijing tangu ukamataji wa takriban mwaka mzima uliofanywa kwa New Citizens Movement. Liu Ping na Wen Zhongping walipewa kifungo cha miaka sita na nusu jela baada ya kupatikana na hatia ya kupigana, kuvuruga utaratibu wa umma na kutumia ibada mbaya y kudumiza juhadi, juhudi za polisi. Boti ya pili katika muda wa siku kadhaa imezama magharibi mwa pwani ya Malaysia na kuwaacha maafisa kuhangaika kuwatafuta wa Indonesia 35 ambao walikuwa wakisafiri kurejea nyumbani kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Maafisa wa masuala ya baharini wanasema watu tisa wamepotewa baada ya boti iliyokuwa inaaminika kuelekea kwenye kisiwa cha Somatra huko Indonesia kuzama mapema Jumanne ya asubuhi karibu na mji wa Sepang kwenye viunga vya Kuala Lumpur. Saa 24 awali boti ambayo iliyokuwa imejaa kiasi cha watu 97 ilizama katika mlango wa bahari wa Malaka wakati ikielekea kwenye jimbo la Ache nchini Indonesia. Naam, katika michuano ya fainali za Kombe la Dunia inaendelea hivi leo huko Brazil ambapo Uingereza, Uruguay, Ugiriki na Japan watajaribu kuepuka kushindwa kwa mara ya pili, jambo ambalo litapelekea kuondolewa katika kinyang'anyiro hicho endapo watashindwa. Ivory Coast na Colombia hivi sasa wako uwanjani na hakuna timu iliyotikisa wavu wa mwenzake. Mechi nyingine ambazo zinachezwa hivi leo ni Uruguay itapambana na Uingereza huko Sao Paulo, na Japani itaingia uwanjani kutoa na jasho na Ugiriki. Japani inaingia uwanjani ikiwa imepoteza mechi yake ya awali ilipofungwa na Ivory Coast na Ugiriki kufungwa na Colombia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, mamlaka nchini Kenya imetoa takwimu za hivi punde kuhusu maafa yaloikumba eneo la Mpeketoni, kaunti ya Lamu nchini Kenya. Na mwandishi wetu Josephat Kioko ametundia ripoti inayosoma hapa na Esther Githui Ewart. Polisi wanasema maiti mbili zaidi zimepatikana karibu na kijiji cha Mpeketoni, na yaaminika kuwa maiti hizo ni za kaka wawili waliokuwa wakiendesha magari yaliotekwa nyara wakati wa shambulizi la Jumapili. Kufikia sasa watu wanane ndo walotoweka kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa shirika la msalaba mwekundu huko Kenya, Abbas Gulet. Katibu katika wizara ya afya nchini humo Fred Sigor naye amesema watu waliouawa katika mashambulizi hayo ni sitini na wawili. Kuna habari kuwa shule zaidi ya kumi zimefungwa huko Mpeketoni, Lamu kufuatia mashambulizi hayo ambapo waliouawa ni pamoja na mwanafunzi na mwalimu. Na huko Mombasa wanaharakati wanane waliokuwa miongoni mwa waandamanaji wanaolalamika kuhusu utovu wa usalama nchini humo wamekamatwa na polisi baada ya maandamano hayo kutibuka. Polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa wanaharakati hao, akiwepo afisa wa tume ya kutetea haki kanda ya pwani Hassan Abdile. Waandamanaji hao wanamtaka Rais Uhuru Kenyatta mwachishe kazi waziri wa usalama wa ndani Joseph Olelenku na kuyaondoa majeshi ya Kenya kutoka Somalia. Lakini katika kauli tofauti naibu rais William Ruto amesema majeshi ya Kenya yataendelea kubaki huko Somalia ili kudumisha amani. Na katika mkutano na waziri mkuu wa Somalia, Abdiweli Sheikh Ahmed amesema jeshi hilo la KDF ni miongoni mwa majeshi ya AMISOM ambayo yana wajibu wa kutekeleza huko Somalia. Na hapo jana wabunge 27 kutoka mirengo miwili ya kisiasa huko Kenya Jubilee na CORD walipendekeza mikutano yote ya kisiasa ifutiliwe mbali kwa hofu ya uchochezi na uhasama zaidi. Wabunge hao wanawake wanasema mikutano hiyo inaweza kuvuruga amani. Viongozi wenzetu wale wenye wanajaribu kutoa matamshi yenye inaweza kuleta nchi yetu iungue, haitakuwa ni jambo mzuri sana. Miaka kadhaa sasa imepita tukiwa tunaharibu uchumi wetu haswa wa pwani. Kwa hivyo kwa wakenya wote, tunaomba amani, tusimame na serikali ili tuweze kupigana na shida hii, na haifai kuwa tu, uh, nyosheni vidole, itakuwa uh, hadithi ile ya pwagu na pwaguzi, na haituwezi kutufikisha mahali popote. Kwa sasa wakenya wanaombea nchi yao amani wakitumaini kuwa viongozi wa kisiasa watakuwa na mshikamano utakaoleta uwiano wa kitaifa. Na licha ya chama tawala nchini Burundi kuhakikisha kuwa mazingira ya maandalizi ya uchaguzi ni mazuri na kwamba uchaguzi huo unaopangwa kufanyika mwaka ujao utakuwa katika hali tulivu, upinzani bado una wasiwasi. Hali ya vuta ni kuvute inaripotiwa kati ya chama tawala na upinzani ni changamoto katika kufanikisha uchaguzi huo na mgawanyiko unavyokabili baadhi ya vyama vya upinzani Mwandishi wetu Hakizimana Haidala wa Bujumbura ametuletea taarifa ifuatayo. Vyama vitatu vya upinzani ndivyo vinakabiliwa na mgogoro wa uongozi. Upinzani unasema hiyo ndiyo changamoto kubwa katika kuandaa na kufanikisha uchaguzi mkuu hapo mwakani katika hali tulivu. Akatongwasani, mwanasiasa wa upinzani ambaye chama chake kinakabiliwa na mgawanyiko huo: uchaguzi unaokuja una changamoto nyingi, vyama viligawika ama viligawiwa na mkono wa serikali ukiwemo na sasa imeonekana wazi kwamba kuna umuhimu wa vyama vyote vilivyopasua pasuka, pasuka kupata kuunganika upya ili mashindano ya kisiasa yanayoitwa uchaguzi yawe yale ambayo hakika yanaweza kuwa na sifa hiyo ya kuwa ni serikali imekuwa ikikanusha mara kwa mara kuhusika na mgogoro huo ndani ya vyama, lakini upande wa chama tawala wanahakikisha kuwa uchaguzi ujao utafanyika katika hali tulivu. Jeraz Ndabirabe ni katibu mkuu wa chama tawala nchini Burundi cha SNDD FDD. Sisi kwa uh, niaba ya chama cha SNDFDD tuna, tunasema kwamba uh, uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano utakuwa uchaguzi bora uh, kuliko ile, ile uchaguzi wa elfu mbili na kumi. Kwa sababu gani? Kwa sababu wa, kwanza waraia wanazoea mambo ya uchaguzi. La, la pili wanasiasa wanazumuza, wanakutana, waraia wote wamchangia mpaka ile sheria ya uchaguzi ipatikane, na tena mabunge wote wameelewana wakasema lugha moja, na ile kabisa ikachaguliwa ika, ika, ika na watu mia kwa mia chama tawala na vyama vya upinzani hasa vile vilivyojengwa katika mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi wamekumbwa na hali ya kutovumiliana kwenye uwanja wa kisiasa, na hiyo ni pingamizi. Haruna Hunduiga ni katibu mkuu wa jumuiya ya Waislamu nchini Burundi. Komibu anaomba serikali irahisishie vyama kutangaza sera. Kila umoja anataka kukoota upande wake, hataki kumwona mwenzake, na hilo naona ni pingamizi kubwa. La pili tungependa hivi vyama viweze kujiunga ili kwenye uchaguzi pangie vyama ambavyo viko na nguvu kama vile kidogo sawa. E, na la tatu ni vile tungependa kuomba serikali kwa kweli uweze kuwarahisishia na kujenga mazingira ambayo inawezesha kila vyama kuweza labda kuonesha miradi yao ambayo uko nayo. Tutapoingia kwenye uchaguzi, tuje kuchagua chama, lakini tuweze kuchagua miradi na rai ambayo wametufikishia. Uongozi wa vyama hivyo vilivyogawanyika ulipewa watu ambao wanachukuliwa na wenzao kama vibaraka wa chama tawala. Haidala Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50, kila wiki tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu wwwvoa swahilicom Katika matukio ya Afrika tunazungumzia wazee wa Kenya waomba hifadhi ili kuwalinda na manyanyaso. Wakati idadi ya wazee inazidi kuongezeka ulimwenguni, nchi nyingi zinajitahidi kupunguza ghasia dhidi ya wakazi wake wazee. Huko Nairobi, wazee wa Kenya wamekutana kutaka kuwepo kwa azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za wazee. Mwandishi wetu Rupa Gogineni anaripoti zaidi kutoka Nairobi, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika kaunti ya Kilifi kwenye pwani ya Kenya wazee 41 waliotuhumiwa kwa uchawi waliuawa hadi hivi sasa na mwaka huu. Wazee 61 waliuawa mwaka 2013. Maafisa wa eneo wanasema kesi nyingi zaidi zinatokea lakini haziripotiwi. Dereva wa zamani wa magari makubwa anaishi katika kijiji cha Kayagoma, Kengacharo, ameifungua nyumba yake kwa wale ambao wanakimbia tuhuma hizo amewapa makazi zaidi ya waathirika wazee mia mbili wa, wa, wa manyanyaso. Labda mzee tu ukionekana wewe ni mtu ambaye umeonekana umefika kipindi cha mzee tayari, unaweza kusingiziwa kwamba wewe ni mchawi, na sio kwamba ni mchawi, labda ni shamba kivijana wanataka kuuza na wewe hutaki kuuza ile shamba kwa sababu ya jamii na vijana wanakulazimisha kwamba uuze ile shamba. Kama hutaki basi, wao unatafutiwa sababu, ukiambua ni mchawi, basi unajulikana weo, wao wanakuuza labda kwa shilingi elfu thelathini, elfu arobaini, ama hata ishirini, uwawe tu mradi, ukiondoka basi wanajua maneno yako imeisha. Charo na dazeni ya wazee wengine huko Kenya, walikutana hivi karibuni mjini Nairobi kuitaka Kenya isukume kupitishwa kwa azimio la umoja mataifa ambalo linalenga ghasia dhidi ya wanaume wazee na wanawake wanasema kuwepo kwa sheria za haki za binadamu hakutoshi kujumuisha wale walio katika mazingira magumu. Katibu mkuu katika wizara ya kazi ya Kenya, Ali Nur, alizungumza na watu hao akiwaahidi kuendeleza uungaji mkono wa serikali kwa raia wake wazee. Alielezea ongezeko la idadi ya wazee nchini Kenya, mwenendo wa kidemografia ambao unaambatana na ukuaji wa haraka wa mijini in The increased movement of young persons hasa, ongezeko la harakati kwa vijana wadogo kutoka maeneo ya vijijini kwenda maeneo ya mijini kutafuta ajira kumepelekea changamoto kubwa katika miundo ya kifamilia, na kupelekea kuvunjika kwa mifumo ya kitamaduni ya familia kuwasaidia wazee katika jamii kwa mifumo ya hifadhi iliyokuwepo. Ingawaje haki za wazee zinalindwa katika katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi, kesi za manyanyaso kwa wazee na kupuuzwa kunaendelea nchini humo. Erastus Maina ni mkurugenzi wa HelpAge Kenya, jamii ya kiraia inayowahudumia wa Kenya. Leo tupo hapa, we are kwa ajili ya nchi yetu. Tunasikia kwamba wazee wetu wanasakwa, wanauawa, wanatengwa, wanabaguliwa huko Kenya vijijini. Mara nyingi ni tuhuma za uchawi ambao unapelekea manyanyaso kama hayo. Maina anaamini kuwa ukosefu wa elimu unaendeleza imani hizi. Madai yao ni kwamba watu wanaugua kwa sababu wanarogwa, kuna uadui. Wanaumwa kwa sababu wana njaa, wanautapia mlo are, wana malaria au wanakunywa maji yenye uchafu that that, lakini masuala haya ambayo jamii hizo zinajua yapo, hawataki kuyazungumzia. Anaitaka serikali ya Kenya kuchukua mwelekeo wa njia mbili kumaliza ghasia hizi, na kuwashtaki watenda maovu na kuzungumzia kusambaa kwa imani za kichawi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, mnaendelea kusikiliza idhaa hii, napenda kukumbusha kuwa kwenye matangazo haya sikia, kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya, 17.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura, Burundi, bila ya kusahau Kaya FM huko Mombasa, nau pia Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam, Tanzania, na bila kusahau Raga FM kote kule DRC. Usisahau pia msikilizaji, kwenye mtandao wetu masaa 24, www.voanews.com, voaswahili.com kupata habari motomoto moto. Ufuatao ni mukhtasar wa habari. Majeshi ya Iraq na wanamgambo wa Kisuni wanaopigania udhibiti wa sehemu kubwa ya nchi yenye vinu vya usafishaji mafuta wanaendelea kupambana hivi leo katika eneo la Beiji. Walioshuhudia wameripoti moshi ukifuka kutoka kwenye kiwanda cha kimoja na kusema bendera nyeusi ya Islamic State of Iraq and the Levant inapepea kutoka kwenye jengo hilo. Rais wa zamani wa Liberia Charles Taylor ameomba kuhamishwa kutoka kwenye jela Uingereza ambako anatumia, anatumikia kifungo cha miaka 50 jela kwa makosa ya uhalifu wa vita. Mawakili wa Taylor wanasema ameomba kuhamishiwa Rwanda kwa sababu kufungwa kwake Uingereza kwa kinyume cha sheria, ananyimwa fursa ya kutembelewa na familia yake iliyoko Afrika. Idadi ya Wamarekani wanaokusanya mafao ya ukosefu wa ajira imeshuka kwa kiwango cha chini katika muda wa zaidi ya miaka sita. Wizara ya kazi ya Marekani imesema hivi leo kwamba wafanyakazi laki tatu na elfu kumi na mbili wasiokuwa na ajira kwa mara ya kwanza wameomba mafao yao ya kutokuwa na ajira wiki iliyopita, ikiwa idadi hiyo imeshuka kwa watu elfu sita kutoka wiki moja iliyopita kabla ya hapo. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden anasema Marekani itafanya kazi na washirika wake kuweka adhabu zaidi kwa Russia kama haitatumia ushawishi wake kusaidia kusitisha ghasia za wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Edwin Collins, fundi mtambo Skip Sisk msimamizi astagh uat kutoka Washington, mimi ni Sunday Shumari, na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.