Kundi la kutoa misaada linaonya ku, juu ya kuzorota kwa hali katika kituo cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini ambapo zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbilia kupata hifadhi kutokana na machafuko nchini humo. Kundi hilo la Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, linasema takriban watoto watatu wa chini ya umri wa miaka mitano hufa kila siku katika kambi ya Bentiu. Kundi hilo linasema vifo vingi vinatokana na magonjwa, kuharisha, nimonia na utapia mlo Unaoambatanishwa na mazingira mabaya ya kuishi hususan kutokana na ukosefu wa maji safi. Msemaji wa serikali ya Uganda amekosoa vikali maamuzi ya Marekani baada ya utawala wa Rais Barack Obama kufuta msaada kwa Uganda pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa ukanda huo, kujibu hatua ya Uganda ya kufanya ushoga kwa suala la kihalifu. Ofono Opondo aliiambia idhaa ya Kiingereza kwa Afrika ya Sauti Amerika kwamba Uganda ni nchi huru na itaendelea kujiamulia mambo yake yenyewe. Opondo amesema serikali yake inapinga uamuzi wa Marekani ambao ni wa kuirubuni. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya watu milioni 51 walilazimika kutoroka manyumbani mwao, hii ikiwa idadi kubwa zaidi tangu vita vya pili vya dunia. Katika ripoti yake iliyotolewa leo Ijumaa kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani, shirika hilo lilisema idadi hiyo inajumuisha ongezeko la wakimbizi milioni sita kutoka mwaka jana. Linasema hii ni idadi kubwa sana ya watu iliyoongezeka kutokana na mzozo wa Siria, ambapo watu milioni 2.5 ni wakimbizi wanaoishi nje ya nchi na zaidi ya milioni sita ni wakimbizi wa ndani. Wakati huo huo, shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema Somalia ni miongoni mwa nchi tatu zilizosababisha ongezeko la wakimbizi mwaka jana. Ripoti ya shirika hilo inasema Afghanistan, Siria na Somalia kwa pamoja zimechangia nusu ya wakimbizi wote milioni 16.7 kwa mwaka 2013. Inasema wakimbizi milioni 1.1 wa Somalia Walitafuta hifadhi nchini Kenya na Ethiopia kutokana na mgogoro nchini mwao pamoja na ukame. Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia zina idadi kubwa ya wakimbizi kwenye orodha ya nchi kumi zenye wakimbizi wengi zikiwa na wakimbizi zaidi ya milioni moja kwa pamoja. Eritrea pia imo katika orodha hiyo ya nchi kumi na wote wanatoroka migogoro katika nchi zao. Maafisa wa Pakistan wanasema zaidi ya watu laki moja wametoroka manyumbani mwao katika eneo la kikabila la kaskazini mashariki kwenye mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan kufuatia mashambulizi dhidi ya Taliban kwenye maficho yao. Maafisa wanasema jeshi la Pakistan lilivizia wanamgambo hao wa Taliban hivi leo Ijumaa, katika mkoa wa Waziristan, lakini bado haijabainika ni wangapi waliouawa. Mapigano hayo yalipelekea raia wengi katika eneo hilo kutoroka makwao kuelekea miji kadhaa ya Pakistan na kwenye mpaka kuingia Af Afghanistan. Zaidi ya wanamgambo mia mbili wameuawa tangu mashambulizi ya kijeshi yaanze dhidi yao wiki jana kufuatia shambulizi la umwagaji damu kwenye uwanja wa ndege wa Karachi. Chombo rasmi cha habari huko Siria kinasema mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari umeua takriban watu 34 katika eneo linalodhibitiwa na serikali karibu na mji wa Hama. Shirika hilo la habari SANA limesema leo Ijumaa kuwa watu wengine 50 wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea kwenye kijiji cha Al Hura, lina nukulu polisi wakisema kuwa magaidi walilipua lori lilojazo tani tatu za vilipuzi na kusababisha uharibifu mkubwa wa manyumba na kijiji kwa kijiji hicho. Serikali ya Siria hutumia neno magaidi kuashiria waasi wanaopigana kuitimua madarakani serikali ya rais Bashar al Assad. Na mechi za michuano ya awali za fainali za kombe la dunia zinaendelea hivi leo huko Brazil, huku Italy ikiwa inapambana na Kosta Rica katika mechi ya kundi la D hivi sasa. Timu zote hizo mbili hadi sasa zina pointi tatu kila moja. Mshindi wa mechi hii atakuwa amejipatia tiketi ya kuingia raundi ya pili. Katika mechi nyingine za leo, Switzerland itapambana na Ufaransa katika mechi ya kundi la E, na timu zote hizo zilishinda mechi zake za kwanza. Na baadaye leo Honduras itachuana na Ecuador.