hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi naitwa mkamiti kibayasi leo ni ijumaa juni 20 mwaka 2014 jiunge nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya Rais Obama atangaza mpango wake wa kuisaidia Iraq kupambana na wanamgambo wa Kisuni. Shirika la Kimataifa la Uhamiaji inaeleza wasiwasi kuhusu athari za msimu wa mvua kwa wakimbizi wa Sudan Kusini waliokimbilia Ethiopia wanaotaka kurudi nyumbani. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, tunaelekea nchini Tanzania ambako matukio ya kunyanyaswa watoto yameongezeka katika siku za hivi karibuni. Yoyote yule ambaye anaweza kukaa na mtoto au na watoto au na watoto anasema ni watoto wa kambo. Hakuna mtoto wa kambo bana, mtoto ni wakwako, na lazima, hata kama umeoa mwanamke mwingine, lazima heshimu wale watoto. Lakini unakuta kwamba haya manyanyasiko yapo ndani ya jamii nam Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Na matangazo yetu yanaweza kusikika pia mbali na mitandao ya FM, kwenye tovuti anwani www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia, karibuni. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Marekani imefuta zoezi la kijeshi la kikanda lililopangwa kufanyika Uganda, ikiwa ni mojawapo ya misaada inayositishwa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki katika kujibu sheria mpya ya nchi hiyo inayowapinga marufuku vitendo vya mapenzi jinsi ya jinsia moja. Utawala wa Obama ulitangaza jana kwamba hatua hizo ziliwalenga wale wanaowajibika na unyanyasaji unaohusiana na sheria dhidi ya mashoga, vilevile dhidi vile ya maafisa wa Uganda waliokutwa na hatia ya ulaji rushwa mkubwa wa mali ya umma, zaidi ya kusitisha zoezi la jeshi la anga ambalo kituo cha kijeshi cha Marekani kwa ajili ya Afrika ilibidi kufanya na maje, kukutana na majeshi ya Uganda baadaye mwaka huu. Hatua iliyotangazwa jana itapunguza viza ya kuingia nchini Marekani na kusitisha au kuhamisha fedha za kugharimia miradi mbalimbali mbali ya afya ya umma pamoja na usalama. Hata hivyo, maafisa wa Marekani walisema hatua hizo hazitaathiri moja kwa moja msaada wa chakula na miradi ya mingine ya misaada kwa Waganda wanaoishi na HIV au ukimwi. Msemaji wa baraza la usalama wa kitaifa kwenye White House Caitlin Hayden alisema vikwazo vipya vinaongeza juhudi za Marekani zilizoanza mwezi April za kupinga sheria ya kupinga tabia ya ushoga iliyotiwa saini na Rais Yoweri Museveni, ambayo inatoa kifungo cha maisha jela kwa kile kinachoitwa mashoga wanaokaidi Maafisa wa Kenya wanasema majeshi ya usalama yamewaua watu watano walioshukiwa kuhusika katika mashambulizi yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu 60 katika mji wa pwani karibu na Lamu mwanzoni mwa wiki hii. Wizara ya mambo ya ndani ya Kenya ilisema washukiwa hao watano waliwawa wakati wakikimbia katika kaunti ya Lamu, mahala ambako mashambulizi yalitokea. Ilisema yali bunduki kadhaa na baadhi ya silaha zilipatikana kwenye tukio. Mwanzoni mwa wiki hii, Rais Uhuru Kenyatta alikanusha madai kwamba wanamgambo wa Somalia walihusika kwenye mashambulizi ndani na kuzunguka mji wa Mpeketoni. Alisema mashambulizi yaliyopangwa vyema ni ghasia za kikabila zilizochochewa kisiasa dhidi ya jamii ya Wakenya, na alishutumu mitandao ya kisiasa katika eneo kwa kuhusika. Lakini wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kutoka Somalia wanadai kuwajibika kwa mashambulizi ambayo yaliua zaidi ya watu hamsini wa huko Mpeketoni siku ya Jumapili na watu wasiopungua kumi na watano wengine kijiji cha karibu siku iliyofuata. Rais Barack Obama anasema anajiandaa kupeleka vifaa na hadi washauri mia tatu zaidi wa Marekani ili kuisaidia serikali ya Iraq katika vita vyake na wanamgambo wa Kiislamu. Akizungumza huko White House bwana Obama alisema vita vya Marekani nchini Iraq ambavyo vilianza mwaka 2003 vimeacha vidonda vikubwa. Alipinga kabisa suala la kupeleka majeshi ya nchi kavu ya Marekani huko Iraq, lakini alisema yupo tayari kufanya kile alichokiita hatua za kulengwa za kijeshi kama ikibidi, hivyo akiacha wazi nafasi ya uwezekano wa mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Kisuni. Wapiganaji wa ISIL tayari wameshachukua udhibiti wa miji mikuu ya kaskazini mwa nchi hiyo na sasa wanatishia kuishambulia Baghdad. Bwana Obama anamtuma waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwenda Mashariki ya Kati na Ulaya kwa mazungumzo na washirika wa Marekani. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imeripoti jana kwamba takriban watoto elfu 47 wasiofuatana na wazazi au jamaa zao baadhi yao wakiwa wadogo wenye umri wa miaka saba waliingia Marekani kinyume cha sheria kupitia mpaka wa kusini magharibi kuanzia Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nne Idadi hiyo inawakilisha ongezeko la zaidi ya asilimia mia moja kulingana na mwaka uliotangulia. Abdu Shakur Abod anasoma ripoti ya Adam Phillips. Kufuatana na ripoti hiyo, wengi watoto hao wana matumaini ya kuungana na familia zao zinazoishi hapa Marekani, huku wakikimbia janga la ghasia za magenge ya uhalifu na ghasia za kiraia katika baadhi ya nchi za Amerika ya kati na hasa Mexico. Wengi wameripotiwa kushambuliwa au kubakwa wakiwa katika safari yao kuelekea kaskazini mashirika mbalimbali yasiyo mbali ya kiserikali hasa wanasheria wanajaribu kutangaza mzozo huu wa kisheria na kibinadamu unaojitokeza kwa haraka unaowakabili wakimbizi hao vijana wakili heather axford ni mojawapo wa mawakili anayewakilisha wengi wa watoto hao anasema watoto wanakimbia ghasia za magenge ya uhalifu akisema kwa mfano huko el salvador kitisho kikubwa kinatokana na kundi la mara salvatrucha ambacho kilianzishwa katika mji wa los angeles hapa marekani miaka 1980 anasema kundi hilo linawa andikisha vijana na watoto wadogo hata wenye umri wa miaka kumi kufanya mauaji hayo. Watoto hao wasio na vibali vya uhamiaji wakifika, wanashikiliwa katika vituo vya kushikilia watoto huko kusini mwa Marekani wakisubiri kesi zao za uhamiaji na za kurudishwa nyumbani. Wengi wa watoto wanataka tu kuungana na familia zao, ambao huenda pia wengi wanaishi Marekani bila vibali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Iran inaweza kuchukua jukumu muhimu kwa Iraq kama inafuata mwongozo wa Marekani katika kushinikiza serikali ya umoja ambayo inaheshimu pande zote ndani ya nchi ya Iraq lakini bwana Obama alionya jana kwamba Iran itaweza kuharibu kabisa hali hii kama inaingilia mgogoro wa majeshi yenye silaha ambayo yanaunga mkono serikali inayoungwa mkono na Washia. Rais alisema huko White House kwamba Marekani imeieleza Iran kwamba ni muhimu kwa wao kuepuka hatua ambazo huweza zikahamasisha aina ya mgawanyiko wa kidini ambao utaweza kupelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Iraq. Ofisa wa cheo cha juu katika Umoja wa Mataifa anatoa mwito kwa serikali ya Mali kuonyesha ushujaa katika uongozi na kukabiliana na matatizo ya kisiasa ambayo yamepelekea matatizo makubwa ya kibinadamu. Ofisa wa masuala ya dharura John Ging, ambaye alitembelea Mali kwa siku tatu wiki iliyopita, anasema kiasi cha watoto nusu milioni wenye umri wa chini ya miaka mitano wapo kwenye hatari kubwa ya kupata utapia mlo. Anasema watoto wengine milioni moja na nusu wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Ging anasema mzozo wa Mali unatokana na binadamu wenyewe, lakini alisema kama nchi inaweza kukabiliana na masuala yanayosababisha ghasia, basi ina nafasi ya kuimarika yenyewe. Mali imekuwa kwenye machafuko tangu waasi wa Tuareg na baadaye wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida walipochukua nafasi iliyojitokeza kutokana na mapinduzi ya kijeshi na kuchukua udhibiti wa upande wa kaskazini. Rais wa zamani wa Liberia Charles Taylor ameomba kuhamishwa kutoka gereza moja huko Uingereza ambako anahudumu kifungo cha miaka hamsini kwa uhalifu wa vita. Mawakili wa Taylor wanasema amekata rufaa ya kutaka ahamishiwe nchini Rwanda kwa sababu kifungo chake huko Uingereza kinamzuia kupata wageni kutoka familia yake iliyopo Afrika. Taylor amekata rufaa kupitia mahakama inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa huko The Hague. Mwaka elfu mbili kumi na mbili mahakama maalum kwa ajili ya Sierra Leone inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilimkuta na hatia y Taylor kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu kwa kuwasaidia waasi wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sierra Leone vilivyodumu kwa miaka kumi na moja, ambavyo vilimalizika mwaka 2002. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenzi wasikilizaji baada ya taarifa hiyo ya habari habari yenye uzito alfajiria hii leo mkamiti inatupeleka wapi tena naam abdu shakur kama msikilizaji ulivyosikia kwenye ripoti zetu za awali rais barack obama anapeleka washauri wa kijeshi mia tatu nchini iraq kwenda kuisaidia serikali ya bagdad kupambana na wanamgambo wa kiislamu mwandishi wa sauti amerika katika White House, Louis ramirez anaripoti kwamba rais obama aliele... Iraq atakavyoisaidia. Abdu Shakur, unaweza kutusomea ripoti hiyo? Ripoti ya Luis Ramirez inaeleza kwamba rais Obama amekabiliwa na shinikizo kubwa cha kujaribu kujibu kusongea mbele kwa wanamgambo ambao wiki iliyopita walikaribia sana mji mkuu wa Baghdad. Hapo jana, rais alifafanua hatua utawala wake utachukua kuvisaidia vikosi vya usalama vya Iraq. Advisors, up to 300, to assess... Tuna washauri huko Iraq kupitia ubalozi wetu, na tayari tuko tayari kupeleka idadi ndogo ya washauri zaidi wa kijeshi hadi mia tatu, kutathmini jinsi watakavyoweza kutoa mafunzo, ushauri na kusaidia vikosi vya usalama vya Iraq kuweza kuendelea mbele. Washauri wanaopelekwa ni wataalamu wa mipango maalum ambao kazi yao ya kwanza itakuwa ni kutathmini uwezo wa vikosi vya usalama vya Iraq. Maafisa wanasema makundi mbalimbali yatawasili mbali Baghdad hivi karibuni. Wanajeshi wako tayari katika kambi za Marekani katika nchi za kanda hiyo. Rais Obama amesema itaimarisha msaada wake wa ujasusi, upelelezi na uchunguzi katika kuwasaidia Wairaqi. Jenerali aliyostahafu wa jeshi la Marekani Jack Keane anasema Iraq inahitaji kwa dharura chombo cha ujasusi sawa na kile majeshi ya Marekani yalikuwa nacho kabla ya kuondoka huko Iraq mwaka elfu mbili na kumi na moja. True situational awareness military term that tells you what is the enemy doing where. Tunabidi kupeleka mfumo kamili wa ujasusi ili tuweze kufahamu vilivyo hali ya mambo. Kwa upande wa kijeshi, tunahitaji hilo screen... Tulipoondoka huko 2011 tuliondoka na kila kitu. Maliki hakuwa na chochote. Tuliondoka na uwezo wetu na hatukuachia chochote. Inabidi turudishe uwezo huo. Rais amesema hatua za kijeshi zenye shabaha maalum huenda zikachukuliwa katika siku za mbele, lakini hiyo haitamaanisha kwamba majeshi Amerikani ya Marekani yataendelea kubaki Iraq kwa muda usiojulikana. Majeshi ya Marekani hayaturudi katika mapambano huko Iraq, lakini tutawasaidia wa Iraq kama tutakavyoweza kupigana na magaidi ambao wanawatishia watu wa Iraq katika kanda hiyo na masilahi ya Marekani. Pia Rais Obama alitoa wito kwa uongozi wa Waziri Mkuu Nuru Almalaki kutawala ukiwa na ajenda ya kuhusisha kila mtu ili kuepusha Iraq kutumbukia katika vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe. Alisema si kwa Wamarekani kuamua nani anabidi kuwa kiongozi wa Iraq. Iraq kila Jumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, basi usikose kushiriki Live Talk baadaye hii leo, ambapo tutazungumzia juu ya mashambulio yaliotoka huko kaskazini mashariki mwa Kenya katika eneo la Lamu. Basi tuendelee na habari za dunia. Boti ya pili katika siku kadhaa zilizopita imezama kwenye mwambao wa magharibi wa Malaysia na kupelekea maafisa kushughulikia kuwatafuta raia thelathini na watano wa Indonesia ambao walikuwa wakijaribu kusafiri kuelekea nyumbani kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Maafisa wa usafiri wa baharini wa Malaysia wanasema watu tisa hawajulikani walipo baada ya boti inayoaminika kuwa imezama karibu na kisiwa cha Sumatra huko Indonesia mapema jana karibu na mji wa Sepang, kitongoji cha Kuala Lumpur. Hapo siku moja kabla boti hiyo ya mbao iliyojaza kupita kiasi ilibeba watu 97 kwenye njia ya Malaka ilikielekea jimbo la Aceh huko Indonesia. Kiasi cha mili tisa imepatikana, watu 26 wengine bado hawajulikani walipo. Katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Brazil, jana huko mjini Brasilia, Colombia imejihakikishia nafasi ya kuingia duru ya 16 baada ya kuifunga Ivory Coast mbili kwa moja. Ushindi huo unaiweka Colombia katika nafasi ya kwanza katika kundi C ikiwa na pointi sita, ikifuatiwa na Ivory Coast yenye pointi tatu. Na katika mechi za kundi D huko sao Paulo, Uruguai ilijipatia nayo na nafasi ya kuingia katika duru hiyo ya 16 baada za Uingereza mabao mawili kwa moja. Hapo Uingereza ikiwa ukingoni na kuondolewa katika michuano hiyo baada ya kushindwa na Utaliano katika mechi yake ya ufunguzi. Katika mechi ya mwisho hapo jana, Ugiriki na Japan kila mmoja waligawana pointi katika kundi C baada ya kupambana vikali na kutoka bila kwa bila. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, kama tunavyofahamu, wakimbizi wengi wa Sudan kusini wamekuwa wakikimbia kuvuka mpaka kuingia Ethiopia kutokana na mgogoro nchini mwao tangu mwezi Desemba. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM hivi sasa linasema lina wasiwasi kuhusu athari za msimu wa mvua kwa wakimbizi hao. Sande Shomari anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Mathavan Dewolf kutoka Adis Ababa. Watu wapatao elfu moja na mia tano wa Sudani kusini kuingia Ethiopia kila siku kutoka ghasia ambazo zimedumu nchini mwao kwa miezi sita sasa. Shirika la kimataifa la uhamiaji linasaidia wakimbizi walioko kwenye mpaka. Msemaji wa shirika hilo Ale Mayahu Sefasilisai anasema kutokana na mwanzo msimu wa mvua kuna changamoto za usafiri. Msimu wa mvua unakaribia na inasababisha hali kuwa ngumu, kwani inaathiri usafiri na kuharibu barabara. Kwani kuna idadi kubwa ya watu wanaoingia kila siku, na kuwasafirisha watu kama hao kunahitaji juhudi ya kila wakati, na kuna mabasi zaidi ya 40 tunafanya kazi nazo. Mapigano yalipuka Desemba huko Sudani Kusini. Baada ya tofauti za kisiasa kati ya makamu rais Rik Mashar na rais Salva Kir, zaidi ya watu milioni 1.5 wamepoteza makazi yao ndani ya nchi, lakini pia wengi wamekimbilia nchi jirani za Kenya, Uganda na Ethiopia. Zaidi ya watu 147,000 huko Sudani Kusini wako kwenye jimbo la kusini magharibi la Gambela nchini Ethiopia. Mara baada ya wakimbizi kuvuka mpaka, wanaandikishwa na UNHCR na kusafirishwa na IOM kwenye kambi za wakimbizi. Kambi hizo ni safari ya siku moja kwa gari au safari ya saa kumi kwa boti. Ongezeko la kina cha maji haliathiri kusafirisha wakimbizi kwa boti, lakini mvua inaathiri usafiri wa barabara. Alemayo anasema mvua zitaendelea katika miezi ijayo, so That that will create a bit of difficulty wakati kiwango cha maji kikiongezeka na barabara ikihitaji kukarabatiwa. Hii inapelekea hali kuwa ngumu zaidi kwa kusafirisha wakimbizi kwenye kuelekea kwenye, kwenye kambi. Barabara ni mbaya na bado ilikuwa kwenye hali ya kutengenezwa, kutokana na hayo ilikuwa ni changamoto. Mvua zimesababisha usafiri kuwa na tatizo kidogo. Kuna kambi nne za wakimbizi huko Gambala Mbili zimejengwa juu vya kutosha kwa hiyo hazitaathiriwa na mvua. Kambi hizo nyingine mbili zinaweza zisiathirike. Idadi ya wakimbizi wa Sudani kusini huko Ethiopia inatarajiwa kuongezeka kwa laki tatu na hamsini elfu ifikapo mwishoni mwa mwaka. Naam. Na huko Zimbabwe, polisi wamemkamata mhariri wa gazeti la kila wiki linalomilikiwa na serikali, ikiwa ni maendeleo ambayo yamewacha umoja wa waandishi wa habari kushuku ukweli wa ahadi za serikali kufuata sheria kali za uandishi habari. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu ametuletea ripoti kutoka Harare inayosomwa hapa na Hadija Riami. Gazeti linalomilikiwa na serikali la The Herald, gazeti dada lake la Sunday Mail, limeripoti jana kwamba polisi walivamia ofisi za Sunday Mail na kumkamata mhariri Edmund Kudzai. Vyanzo kwenye ofisi hiyo ya habari vimesema Kudzai alitahadharishwa kuhusu kuwasili kwa polisi na kuondoka ofisini kwake. Baadaye alikamatwa mjini katika sehemu ambayo haikutajwa. Katibu mkuu wa umoja wa waandishi wa habari Zimbabwe, Foster Dongozi alizungumza baada ya Kudzai kukamatwa. Uh, tumeshangazwa sana na ukweli kwamba serikali ya Zimbabwe imewakamata waandishi katika chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali. Tuna wasiwasi kwamba hatua za sasa za serikali ya Zimbabwe huenda ni matokeo ya mambo mabaya sana kuweza kutokea. Tunaitaka serikali ya Rais Mugabe kuhakikisha usalama wa waandishi wote. Wiki mbili zilizopita, Rais Robert Mugabe amemshutumu waziri wa habari Jonathan Moyo kwa kuwateua waliokuwa wakosoaji wa zamani wa ZANU PF kuongoza vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali. Kudzai alikuwa nchini Uingereza kabla ya uteuzi wake mwaka jana pamoja na Mduduzi Matutu ambaye hivi sasa ni mhariri wa gazeti dada la Sunday Mail linaloitwa Chronicle. Kudzai alikuwa akisimamia magazeti ya kwenye mtandao kukosoa sera za bwana Mugabe. Polisi wamethibitisha ripoti ya kuvunjwa kwa nyumba ya Matutu. Pia wamesema walitembelea ofisi za Zimbabwe Independent wakimtafuta mhariri wake Dumisani Muleya. Wamekataa kuelezea kwa nini Mulea na Kudzai wanatafutwa vo mitaani. Matukio ya unyanyasaji wa watoto yameripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania katika siku za hivi karibuni, ambapo wazazi au walezi wamekuwa wakitesa watoto na kuwasababishia ulemavu na wengine hata vifo. Kesi kadhaa zimeripotiwa hivi karibuni ikiwemo ile maarufu iliyotokea mkoani Morogoro, ambapo ndugu walimtesa mtoto kwa kumweka ndani ya boksi kwa kipindi cha miaka minne mfululizo bila kumpatia huduma zozote za msingi ikiwemo chakula na matibabu, na hatimaye kusababisha kifo chake. Kwingineko matukio ya watoto kuteswa yameripotiwa, ya kupigwa, kunyimwa chakula na hata kuchomwa moto sehemu mbalimbali za miji. Mbaya zaidi, wengine kudhalilishwa kingono. VOA Mitaani imepita mitaa kadhaa ya jiji la Dar es Salaam kusikia wananchi wanazungumzia vipi matukio haya ya watoto kunyanyaswa. Hawa waheshimiwa ambao tunawaita waheshimiwa, wako kwenye bunge, wengetunga wenge sheria kwamba kiwekwe kipengele cha mtu anayenyanyasa hawa watoto asifungwe. Ile kufungwa imeshakuwa kama ni watu wameshazoea zoa, kwa sheria kwamba mtu amepatikana na kosa hili anyongwe, kwamba ingekuwa ni fundisho hata watu wengine, yoyote yule ambaye anaweza kukaa na mtoto au na watoto au na watoto, anasema ni watoto wa kambo. Hakuna mtoto wa kambo bana, mtoto ni wa kwako na lazima, hata kama umeoa mwanamke mwingine, lazima heshimu wale watoto. Lakini unakuta kwamba haya manyanyasiko yapo ndani ya jamii, wale watoto wako mwenyewe, unakubali kwamba wananyanyaswa eti kwa sababu amezaliwa nje ya ndoa. Huyo mtoto wa nje ya ndoa na mtoto uliyozaa kwenye ndoa, wana tofauti gani? Hebu atuonyeshe tofauti, aseme huyu ni mtoto wa nje ya ndoa na huyu ni mtoto wa ndoa. Hebu tuangalie zile tabia zao zikoje. Kuna baadhi ya kina mama ndio wanalungumu kama hiyo, lakini sio wamama wote. Ushauri wangu yani, serikali iwachukulie hatua kali wa mama kama hao wenye rongumu au wenye roho ya ukatili wenyewesaji watoto. Ndugu yangu, kwa kweli kitu ambacho kinasababisha kitu kama hicho ni elimu. Elimu hasa vijijini haipelekwi, unaona. Lakini laiti kama elimu ingepelekwa vijijini, uongosikazi swala hili singetokea. Maana angalia mtoto amekaa siku zaidi za miaka miwili si mitatu kwa kwenye box, unaona, mpaka anakuja kutwa ashalema, unaona, mwisho wake anapata madhara mpaka amekufa, okay. pia hilo linakuja na wazazi wenyewe kutokana na ulezi wao, unaona. Maana mtu anakuwa hali yake ni ngumu, hana jinsi ya kufanya, unaona, inabidi amtese mtoto wake, unaona, kwa makusudi kabisa, unaona. Pia hilo inachangia, inachangia uchumi, unaona, watu wanateseka, ajira hamna, unaona, kwa bado kuna watoto unaona kitu kama hicho Hili tatizo inaonekana ni sugu, kwa sababu ni juzi tu, watu unasikia mtu kafungiwa sijui kwenye boksi, unaona, mwingine jana unasikia kachomwa choma visu kichwani. Ina maana hili tatizo linakuwa sugu. Sasa sielewi tatizo ni nini, ni malezi au ni serikali inakuwa haielewi majukumu yake? Kwa sababu siwezi jua hilo inakuwaje baadhi ya watoto, baadhi ya kina mama, sio wote. Mimi napenda sana mwanangu au napenda wote watoto wote, kwa sababu watoto ni taifa la kesho. Haa, kuna familia zingine zinakuwa na majungu. Unaweza akawa mtu anamchukua mtoto wa ndugu yake, anaenda sehemu, baadaye anambadilika yule mtoto kutokana na tabia za yule mama, unaona. Sasa hapa familia inabidi tujiangalie sana, yani tena, mi nalenga kwenye wazazi wa kiume, ndio anaweza kuwa ni, ma, ni kisababisho kikubwa, kwa sababu kama watoto unaweza kuwabagua kwa sababu umeoa mwanamke mwingine badala ya yule ambayo ulikuwa naye na ulikuwa umezaa naye Ukale, ule mtoto ukamua yule mtoto akanyanyasike, wewe si ndio umesababisha? Na kama umesababisha basi, hii sheria itungwe kwenye bunge kwamba mtu akipatikana na kosa la, la kutekeleza watoto, adhabu iwepo, adhabu kali, sio adhabu kwamba adhabu ya, ku, ya kunani, sio adhabu kwamba hii adhabu ya kufunga sudi mtu miaka mitano miaka kumi, na wengine wanajifanya waheshimiwa, wala waheshimiwa wako juu ya sheria. Watunge sheria kwamba mtu anyongwe, hivi vitendo vitakoma. La hivyo, lakini hivi vitendo viko vingi majumbani kwa watu na sio wale watoto wakazi tu wanaochukuliwa kwenye majumba mengine tofauti, hata watoto ambao kwenye familia hivi vitendo vipi. Mimi natoa rai kwa wote, tusiwanyanyase watoto, sisi kama ni wazazi tuliwatoa wale watoto, kwa hiyo tusipende kuwanyanyasa watoto. Serikali vile vile ni wajibu wake kwa kwalea kwalea watoto, kwa sababu sasa hivi kuna watoto wa mitaani kibao wanaongezeka ongezeka, ona uh. Yaani hapa ila watoto wa mtaani inaonekana ni tatizo, ni serikali. Sasa serikali ijipange kwa hilo, sio tu inaweka ina, ina, ina, vipaumbele vingine alafu inawasahau watoto. Kuna watoto waliotupwa, ina maana waliowatupa wako hai. Sasa yule mtoto unamzaa we mwenyewe, unamtupa, unashindwa. Kuku inazaa mtoto namlea mwenyewe na ni maoni ya baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es salam juu ya matukio ya unyanyasaji wa watoto yaliyokithiri hivi sasa. Wengi wanashauri sheria kali dhidi ya wanaobainika kufanya ukatili huu dhidi ya watoto. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka Dar es salam mimi ni Dina Chahali. Maafisa wa Kenya wanasema majeshi ya usalama yameua watu watano walioshukiwa kuhusika katika shambulizi lililosababisha vifo vya zaidi ya watu sitini katika mji wa pwani karibu na Lamu mwanzoni mwa wiki hii. Marekani imefuta zoezi la kijeshi la kikanda lililopangwa kufanyika Uganda, ikiwa ni mojawapo ya misaada inayositishwa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki katika kujibu sheria mpya ya nchi hiyo inayowapinga marufuku vitendo vya mapenzi ya jinsia moja. Rais mpya wa Malawi, Peter Mutharika, anatarajiwa kufunga ndoa hapo kesho na mchumba wake wa muda mrefu Gertrude Maseko, mbunge wa zamani, wakati wa sherehe za faragha hii leo. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa wiki hii, kumekucha Afrika. Asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi siku ya Jumatatu tena, lakini matangazo ya jioni saa moja unusu leo live talk, usikose kesho maswali na majibu, na Jumapili usikose salamu zenu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, naitwa mkamiti kibayasi pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdushakur.