i ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. mimi mi. ni Hadija Riami nami ni Ester Gidhu Yuat nikikukaribisha katika matangazo yetu hivi leo, Ijumaa Juni 20 214. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ya mitband 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu ya leo, tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Leo hii katika live talk tunazungumzia ghasia na mauaji ambayo yametokea huko Mpeketoni katika kaunti ya Lamu nchini Kenya. Wakazi wa Mpeketoni waliokumbwa na maafa haya wana yapi ya kusema? Hali ya saa hii kwa hakika ndani ya Mpeketoni si nzuri, ni ya kusikitisha sana kwa sababu watu sasa wote ndani ya Mpeketoni mpaka vitongojini mpaka viungwani wote wanaishi kwa wasiwasi bila shaka. Kwa sababu pia kwenye habari hizo hizo, uh, huko Mpeketoni zimewatia hofu wakubwa, uh, hofu kubwa sana wakazi mjini humo. Na je, wakazi waliokimbia maeneo hayo wanasemaje kuhusu kurejea Mpeketoni? Mimi naona kurudi maoni kwangu, kwa sababu hali imefika sasa, roho za watu zishaingia ubaya. Tumeishi mpeketoni na ndugu zetu wa Kikuyu, Mkamba, Mjaluo, Mhorma, Msomale. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako uwasikie washiriki no. na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu maswala ya ghasia na mauaji ya Mpeketoni katika kaunti ya Lamu huko nchini Kenya. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hii leo, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na estagidhu uart. Kundi la kutoa misaada linaonya juu ku, ya kuzorota kwa hali katika kituo cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, ambapo zaidi ya watu elfu 40 wamekimbilia kupata hifadhi kutokana na machafuko nchini humo. Kundi hilo la madaktari wasio na mipaka, MSF, linasema takriban watoto watatu wa chini ya umri wa miaka mitano hufa kila siku katika kambi ya Bentiu. Kundi hilo linasema vifo vingi vinatokana na magonjwa kuharisha, nimonia na utapia mlo unaoambatanishwa na mazingira mabaya ya kuishi hususan kutokana na ukosefu wa maji safi. Msemaji wa serikali ya Uganda amekosoa vikali maamuzi ya Marekani baada ya utawala wa rais Barack Obama kufuta msaada kwa Uganda pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa ukanda huo kujibu hatua ya Uganda ya kufanya ushoga kwa swala la kihalifu. Ofono Opondo aliambia idhaa ya Kiingereza kwa Afrika ya Sauti Amerika kwamba Uganda ni nchi huru na itaendelea kujiamulia mambo yake yenyewe. Opondo amesema serikali yake inapinga uamuzi wa Marekani ambao ni wa kuirubuni. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya watu milioni hamsini na moja walilazimika kutoroka manyumbani mwao, hii ikiwa idadi kubwa zaidi tangu vita vya pili vya dunia, katika ripoti yake iliyotolewa leo Ijumaa kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani. Shirika hilo lilisema idadi hiyo inajumuisha ongezeko la wakimbizi milioni sita kutoka mwaka jana. Linasema hii ni idadi kubwa sana ya watu iliyoongezeka kutokana na mzozo wa Syria ambapo watu milioni mbili nukta tano ni wakimbizi wanaoishi nje ya nchi na zaidi ya milioni sita ni wakimbizi wa ndani. Wakati huo huo, shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema Somalia ni miongoni mwa nchi tatu zilizosababisha ongezeko la wakimbizi mwaka jana. Ripoti ya shirika hilo inasema Afghanistan, Siria na Somalia kwa pamoja zimechangia nusu ya wakimbizi wote milioni 16.7 kwa mwaka 2013. Inasema wakimbizi milioni 1.1 wa Somalia walitafuta hifadhi nchini Kenya na Ethiopia kutokana na mgogoro nchini mwao pamoja na ukame. Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia zina idadi kubwa ya wakimbizi kwenye orodha ya nchi kumi zenye wakimbizi wengi zikiwa na wakimbizi zaidi ya milioni moja kwa pamoja. Eritrea pia imo katika orodha hiyo ya nchi kumi na wote wanatoroka migogoro katika nchi zao. Maafisa wa Pakistan wanasema zaidi ya watu laki moja wametoroka manyumbani mwao katika eneo la kikabila la kaskazini mashariki kwenye mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan kufuatia mashambulizi dhidi ya Taliban kwenye maficho yao. Maafisa wanasema jeshi la Pakistan lilivizia wanamgambo hao wa Taliban hivi leo Ijumaa katika mkoa wa Waziristan, lakini bado haijabainika ni wangapi waliouawa. Mapigano hayo yalipelekea raia wengi katika eneo hilo kutoroka makwao kuelekea miji kadhaa ya Pakistan na kwenye mpaka kuingia Af Afghanistan. Zaidi ya wanamgambo mia mbili wameuawa tangu mashambulizi ya kijeshi yaanze dhidi yao wiki jana, kufuatia shambulizi la umwagaji damu kwenye uwanja wa ndege wa Karachi. Chombo rasmi cha habari huko Siria kinasema mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari umeua takriban watu 34 katika eneo linalodhibitiwa na serikali karibu na mji wa Hama. Shirika hilo la habari SANA limesema leo Ijumaa kuwa watu wengine hamsini 50 wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea kwenye kijiji cha Al Hura, linanukulu polisi wakisema kuwa magaidi walilipua lori lilojazo tani tatu za vilipuzi na kusababisha uharibifu mkubwa wa manyumba na kijiji... kwa kijiji hicho. Serikali ya Siria hutumia neno magaidi kuashiria waasi wanaopigana kuitimua madarakani serikali ya rais Bashar al Assad. Na mechi za michuano ya awali za fainali za kombe la dunia zinaendelea hivi leo huko Brazil, huku Italy ikiwa inapambana na Costa Rica katika mechi ya kundi la D. Hivi sasa timu zote hizo mbili hadi sasa zina pointi tatu kila moja. Mshindi wa mechi hii atakuwa amejipatia tiketi ya kuingia raundi ya pili. Katika mechi nyingine za leo, Switzerland itapambana na Ufaransa katika mechi ya kundi la E, na timu zote hizo zilishinda mechi zake za kwanza na baadaye leo Honduras itachuana na Ecuador. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoelezea awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia ghasia na mauaji yaliyotokea huko Mpeketoni katika kaunti ya Lamu. Washiriki wetu watakuwa, tunaye Faisal Awadhi, yeye ni mkazi wa Mpeketoni na Salim Bajaber, meya waza, naibu meya wa zamani wa Mombasa. Naam, basi kabla hatuja wakaribisha katika live talk, labda kwanza tumsikie mkazi mmoja akielezea hali ilivyokuwa huko Mpeketoni. Hali ya saa hii kwa hakika ndani ya Mpeketoni si nzuri, ni ya kusikitisha sana, kwa sababu watu sasa wote ndani ya Mpeketoni mpaka vitongojini mpaka viungwani, wote wanaishi kwa wasiwasi. Habari ziliyoko ni kwamba kila mmoja sasa ameamka kama ambao, kumesimama mambo mawili ya kwanza ni dini, ya pili ni ukabila. Hayo ndo mambo yamesimama ndani ya Mpeketoni. Wajua, sasa ni kila mmoja anaangalia vile namna ya mambo yalivyotokea, ni dhana dhana, haina uhakika. Kama ni Uhuru amehakikisha atoe evidence, ni hivi ni hivi ni hivi, na kama Raila naye anahakikisha atoe evidence ni hivi ni hivi ni hivi. Ni bado watu wanahangaika ndani ya Mpeketoni kwa sababu kuna wasiwasi ambao ni wa kiusalama Serikali inashughulikia, wanaenda mbio, lakini bado hawajaweza kutuliza. Kwangu mimi, naona kurudi si maoni kwangu, kwa sababu hali imefika sasa, roho za watu zishaingia ubaya. Tumeishi mpeketoni na ndugu zetu wa Kikuyu, mimi ni mmoja nimeishi na wao kwa miaka kumi na tumeishi vizuri, tumeishi kama ndugu na si Mkikuyu peke yake, tumeishi na kila kabila, Mkamba, Mjaluo, kila kabila, Morma, Msomale, tumeishi kwa miaka kumi. Mimi nimetoka Lamu, mpaka sasa ni miaka kumi na nimeishi ndani ya Mpeketoni, watu wote ni kama ndugu zangu. Lakini leo shetani ameingia ametawali, na amepewa nguvu, na amefanya vile anavyotaka. Kila mmoja anasema lake, na mimi langu nasema ni shetani ameingia, na watu hawafikirii kama shetani ameingia. Kila mmoja anafikiria mali yake, kila mmoja anafikiria watoto wake. Hii ndio ujinga ambao mwanadamu amefika nao sasa. Sasa sisi kwa sisi tumekuwa tunatoana wakati tumeishi wakati pamoja, sote tukiwa pamoja. Nam, basi, tumemsikia huyo mkazi wa Mpeketoni akielezea hali ilivyokuwa huko Mpeketoni. Na kwa bahati nzuri tunaye Salim Bajaber katika laini ya simu, yeye ni naibu meya wa zamani wa Mombasa. Labda ungetuelezea, maanake kila mtu anajiuliza, baada ya ghasia hizi na mauaji haya, nini kinaweza kufanyika? Salim, unaweza kutuelezea kitu gani unadhani kinaweza kufanyika kujaribu kuzuia ghasia kama hizi na mauaji yasitokee tena? Kwanza wacha nitoe shukrani zangu kwenu kwa kunitambua katika mjadala huu wa Mpeketoni. Tumesikitika sana kuhusu Mpeketoni kwa sababu ilikuwa ni mshtuko mkubwa sana kwetu sisi watu wa Mombasa na watu wa pwani ya Mombasa nzima, nzima. Hawa watu ambao walifanya kitendo hichi, ni kitendo kibaya, tuna kilani na tunasikitika, na sasa kama tulivyosikia, huyo mwenzetu akisema kuwa chuki zimeingia, ukabila unaanza kuleta shida katika Mpeketoni na Kenya nzima kwa jumla, kwa sababu tunaambiwa kuwa tayari watu wameanza kusikia uchungu, kwa sababu kabila lao limepigwa na kuuawa Mpeketoni, kwa sababu Wakikuyu wako kila mahali katika Kenya lakini mimi nimesema watu wa dini, viongozi wa dini, wazee wakae chini, wazungumze ni nini ambayo italeta amani, watu wazidi kuishi pamoja kama zamani, kwa sababu katika meza ya mzunguko ndiyo italeta natija ya kuweza kusamehe na kuweza kuendelea mbele nah. Mambo ambayo yamefanyika mpaka leo ni mambo ambayo usalama ulikuwa umeenda chini kwa sababu tunaambiwa Alshabab ndio waliochukua jukumu la kuweza kufanya kitendo kama hicho. Tumeambiwa pia Alshabab waliweza kuteka wanawake sio chini ya kumi, ambao wameenda nao kama kidnap, ambao wanasema kuwa watakuwa nao labda kesho, kesho kutwa kutangaza kuweka kwenye parade ili watu waone, nia na lengo ni baya kwetu sisi. Lakini na sisi kama serikali ya Kenya ni lazima tuweke usalama, kwa sababu katiba yetu inasema, au rais wetu ambao ni komanda chief commander wa uh, uh, uh, Amir Jeshi amesema, ameapa kuwatalinda mkenya mali yake na na atahakikisha kuna amani katika Kenya nzima. Katiba iko imezungumza na ni lazima tulinde Wakenya na mali yao. Kulinda Mkenya na mali yao ni kuhakikisha boda zetu ziko sawa. Boda zetu tunazilinda kuhakikisha wale wanaoingia na kutoka ni watu wazuri na wanastahili kuingia kila mahali na hilo ni jukumu la serikali, tunahakikisha kuwa watu wanalindwa, kwa sababu saa hii Mpeketoni watu hawakae kwenye majumba yao, watu wanakuwa na wasiwasi aha. Bwana Salim tuta, tutaendelea yeah. Na wewe si usiondoke kwenye line ya simu bila bila, oh, okay, shaka tunakuhitaji katika mchango huu, lakini tuende kwake Faisal Awad. Faisal, sijui kama tayari umeshaondoka Mpeketoni, lakini wewe umekuwa mkazi wa pale, pengine utueleze katika siku hizi tatu nne zimepita tangu mauaji haya mashambulizi kutokea, eh, hali ikoje huko Mpeketoni hivi sasa? Je, mnaona kama mnaweza kuiana kwa sababu eh, ripoti za wengi zinasema kwamba watu wameanza kutoroka eh, kumeanza kuwa na hisia za kikabila la, tupe maoni yako hali koje huko asante ah, sana ndugu yangu ukiwa hapo studio nashukuru kwa kunipa nafasi hii kwa hakika hali ni ya saa hii vile ilivyo mpeketoni kumekuwa na utulivu yale mambo yalikuwa ni mabaya yote yamekoma lakini bado hali ya taharuki hali ya vitisho hali ya moyo kuwa na waswasi, bado uko na. Sababu ya kukwambia hivyo ni kwamba harakati zote hazijarudi kikamilifu. Ni baadhi ya watu wamefungua tu maduka yao na biashara ndogo ndogo zinaendelea, bado wengi wametoroka, wakiwa ni Waislamu, wakiwa ni Wakristo, lakini wengi wametoroka Mpeketoni. Hali ya hapo bado iko na taharuki, na biashara pia bado haijarudi. Haya basi, naona tuna mtu kwenye line ya simu, Hadija. Nani huyu kwenye line huyu ya simu? ni Ruth Njambi huyu, yeye ni mm, amepiga simu lakini pia ni muuguzi, labda anaweza kutueleza yeye, kwa maoni yake, anadhani hali huko ikoje? Je, wamesikia kwamba huduma zilikuwa za kutosha katika maswada ya kuwapatia huduma wale walioumizwa huko, mbali ya wale waliopoteza maisha? Halo. Uh, ndiyo, nakusikia. endelea. Nashukuru kwa ajili ya wakati huu, na jambo ningependa kusema kwa ajili ya mambo hayo yaliyotukia ni kwamba, uh, watu walifanya bidii sana kusaidia wale ambao walikuwa wameumizwa, mbali na wale ambao walikuwa wamepoteza maisha yao. Wale waliokuwa katika hali ya taabani walipewa matibabu na wakaangaliwa kulingana na kila mmoja vile alivyokuwa. Kwa hivyo tunashukuru Mungu pia kwa wale waliokuwa na moyo wa kusaidia wengine pia katika hali hii, na jambo tunalopaswa kufanya haswa ni kusaidia zaidi wale ambao waliumizwa na wale ambao walipata kupoteza watu wao, ili wakapate kuwa na ule moyo, maana si rahisi lakini sasa inabidi, kwa vile hali ilivyo mm -hmm. Na Ruth, pengine kwa sababu huko katika swala la afya, wataalam wa afya, wewe ukiwa nes, lakini pia kuna pengine madaktari na wale wanaotoa ushauri na saha, unajua watu wameathirika sana kimawazo. Je, mm -hmm. katika msaada wenu huo mnaotoa kwa wale ambao wameathirika, je, mnatoa msaada wa kuwasaidia kisaikolojia kuweza kukabiliana na hali hii, kwa sababu watoto wa mm -hmm. wameona vitu vya ajabu, kina mama na vitu ambavyo watu wa Mpeketoni hawajawahi kushuhudia pengine katika historia yao ya — yeah, hiyo ni kweli kabisa. Kwa sababu ukiangalia kwanza, tunaangalia vile hali imetokea kwanza, kuwapatia matibabu, kuwatibu, na kisha baada ya hapo kupera, uh, kuweza kuwapatia counseling ya kuona kwamba unadinda mawazo yao, nawaelezea mioyo yao, ili wapate kupata ile tumaini ya kwamba kuna kesho na mambo yatakuwa mazuri namna hivyo. Asante ah, sana Ruth. Labda sasa nimgeukie Faisal. Faisal, wewe ni mkazi wa Mpeketoni na umekwepo huko kwa muda mrefu, labda unaweza kutupa maoni yako. Unadhani nini hasa kilichochea ghasia hizi? Je, kulikuwa na hali ya mivutano na chuki huko Mpeketoni au ni kitu ambacho kimeibuka ghafla? Ah, kusema kweli ni kitu kimeibuka ghafla kwa sababu mimi nilitangulia kusema, tumekuwa tukiishi hapo kwa miaka mingi. Wacha kitambulishe, mimi naitwa Mahaba Mpeketoni, na watu wote wa Mpeketoni wananijua kwa jina la Mahaba. Hili Faisal ni jina la uzazi ambalo limepewa nyumbani, lakini jina langu maarufu ambalo natumika ni Mahaba. Kusema kwamba kulikuwa kuna tofauti tangu mbele, Hakuna tofauti kwa sababu dalili zimeonyesha sisi tumeishi kwa miaka mingi na makabila tofauti tofauti. Hakuna mahali kulikuwa kunasifika kwa amani pengine ndani ya ulimwengu huu kama Mpeketoni kwa sababu ni mahali kumechanganyika makabila tofauti tofauti, na tumeishi vizuri, tumeishi kama ndugu, tumeishi kama marafiki, tukiwa tunashirikiana kwa kila njia, kibiashara, kimashamba, kiukulima. Mambo mengi sana tumefanya pamoja. Hata kimichango pia tunafanya na wao. Naam, Faisal. Bwana Salim, uh, Faisal tutakuja kwako tena utueleze, maanake tunasikia pia watu wameoana makabila mbalimbali mbali huko, utatueleza wanaishije, jamii zikoje, na hivi sasa hizo hisia ambazo zinaendelea huko. Lakini bwana Bajaber, tukiangalia katika ulingo pengine wa kisiasa, katika taarifa ambayo hotuba iliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta, na hapo awali kulikuwa na uh, maswala ya kisiasa kutoka upande wa upinzani sasa pengine tumechanganyikiwa kidogo kuhusiana na suala hili. Wakenya wanasema hili ni shambulizi kutoka kwa Al-Shabab au ni uchochezi wa kisiasa? Uh, kwa hakika rais wetu Uhuru amesema ni political, na sisi tunashangaa sote kuona kuwa Al-Shabab nao wanasema wao ndio walifanya jambo hili. Sasa sisi tunataka kujua alokifanya kitendo hichi achukuliwe hatua, kwa sababu sio kitendo kizuri, na wakazi wa hapo wamenena pia kuwa ni watu ambao walikuwa wakizungumza Kisomali na kulikuwa na mzungu mmoja, na yuko shahidi ambaye pia alipatikana, hakuuawa, akaambiwa waambie watu ni alishababu wamefanya hivyo, na tutaenda, tutarudi tena na wakatoa masharti yao, kwa wao wamefanya hivi kwa sababu jeshi letu liko kule Somalia. Lakini rais wetu ametuambia hii ni siasa, basi atueleze hii siasa waliofanya ni nani, kwa sababu wao wana kitengo cha ujasusi. Na yoyote ambaye amefanya kitendo hicho, ni kitendo kibaya, achukuliwe hatua na apelekwe uh, katika mahakama zetu za Kenya. Lakini Kenya iko katika wasiwasi na Wakenya hawana raha, wako kwa wasiwasi sababu economy ya Kenya inazidi kwenda chini, wageni hawaji. Nilikuwa Malindi jana, nimeona hoteli nzima imekuwa na mkaaji mmoja peke yake. Kwa hiyo ina maana hotel industry imekufa na wageni wamekataa kuja huku, na ni hasara kubwa kwa Kenya yetu. Kwa hivyo jambo hili ni muhimu sana, lichukuliwe kwa makini na liangaliwe ni njia gani tutafanya Kenya irudi kama zamani. As, asante sana Salim, tunashukuru kwa mchango wako. Labda nimrudie Faisal tena, kwa sababu kwa msikilizaji wa kawaida kwanza, Mpeketoni wanaona ni jina jipya, hawajui kumbe kulikuwa na mji unaitwa Mpeketoni. Labda utueleze hii Mpeketoni iko wapi na wakazi wangapi? Oh, asante sana bana Uh, Mpeketoni iko distance karibu 43 kilomita kama sijakosea, from Lamu Town ama Lamu Island, ni sehemu ambayo ilibuniwa katika 70s kama sijakosea, 74 hapo 79 ndio ndugu zetu walikuja kutoka Mpeketoni na wakapokelewa vizuri, tukawapea makao hapo. Waliletwa na marehemu Mzee Jomo Kenyatta wakati kulitokea vita Tanzania, ndo waka rais wa Jamhuri ya Kenya wakati ule Mzee Jomo Kenyatta wakawaleta, na sisi tukawapokea, wakawa ndugu zetu, tukaishi hapo kwa miaka yote hiyo, kutoka hata mimi ni mdogo, sijakaa Mpeketoni, mpaka baadaye ndo nikahamia Mpeketoni nilipoona kwamba lile tangamano liko uzuri kabisa nikaona maisha yangu hata niende niyapeleke mpeketoni na basi, kama vile nilivyosema tumetangulia kukaa vizuri saa hii kama sijakosea tuko ndani ya mpeketoni karibu elfu ishirini na mbili idadi ya kisawasawa siipati lakini tuko wengi mpeketoni makabila tofauti na watu wanashirikiana na ukulima zaidi ndani ya Mpeketoni, ambayo ndio chimbuko kubwa ya chakula. Naam, asante sana Fesa. zikipelekwa Mombasa, zikipelekwa Lamu, zikipelekwa Malindi. Asante sana Fesa. Tunaye uh, uh, mwingine kwenye line ya simu hapa, Adija. Huyu ni Rishad. Maana Rishad, kama unanisikia wewe, ni mfanyi biashara, tunaarifiwa na wenzetu wanaopiga simu pale wanaopokea simu Richard, tueleze, kwa sababu katika siku za mwanzo tulipata ripoti kuhusiana na kwamba usalama katika eneo la Lamu, Mpeketoni ulikuwa sio sawa. Wakati wa shambulizi, kulikuwa na maafisa wawili tu wa polisi kwenye kituo pale Mpeketoni. Wewe kama mfanyabiashara, tueleze hali hiyo ikoje, vyombo vya usalama vikoje, na tangu mashambulizi haya kutokea, kama mmeona eh, kama umeimarishwa na kama vituo vya polisi pengine vinaweza kuongezewa watu au kuna vifaa, mambo kama haya uh, nimefurahi kwanza kunitafuta kutaka kujua maoni yangu uh, Radio America na ni, nimefurahi sana kusema kweli, ndugu zetu wa ulimwengu mzima watusikie mimi ni mfanyaji biashara. Mimi ni mwanasiasa wa Lamu, pia ni mwanasiasa national wa Kenya nzima, kwa sababu ni ni makamu wa rais wa chama cha Democratic Party of Kenya, na mi ni mzaliwa Lamu na wazee wangu karibu generation sita, sote kutoka Lamu kisiwani. Kitu ambacho nakijua kwa jina Mpeketoni ni kiinukia. Mimi nimelelewa katika kijiji chaitwa Mokowe. Mokowe ni mainland ambayo ni almost two kilomita from the, the village to Lamu Island. Mpeketoni ni mashamba na ilikuwa ni vijiji za watu za Waswahili. Kuna mji unaitwa mkunumbi kuna mji unaitwa Mapenya, kuna mji unaitwa eh, Ndrambwe, kuna mji unaitwa Kiongwe na Mpeketoni ile town. Hizi ni mashamba za watu kutokea karni hizo. Na Lamu, eh, wasikilizaji, Lamu inajulikana historical ni watu we, wakulima, kwa sababu mimi nikiinukia nimekuta yale majahazi makubwa ya Waarabu kuja kuchukua chakula, bara la Arabu, Saudia, Kuwaiti, Emirate, hao wote. Kulikuwa kuna miezi sita ni msimu ya Waarabu kuja kuchukua chakula, lakini katika baada ya serikali ya mwafrika kuchukua uongozi, hayati Mzee Jomo Kenyatta hakuweza kutuprotekti sisi watu wa Lamu Tumepata shida sana baada ya mashifta kutoka Somalia, wengine ni wa Kenya, wakituhangaisha katika vijiji, kutupokonya mali, kutuharibia mama zetu na mabinti zetu. Serikali ya hayati mzee Jomo Kenyatta wakaleta jeshi inaitwa GSU. Hawa badala ya kuprotekti watu wetu wakawa ni wa kuwatishia watu wetu na kuwapiga na kuwapokonya mali na kuwarepu, tena kusema kwamba tunawaficha mashifta. Sasa Bwana Ba Mana, karibuni. Tutasoma muktasari wa habari alafu tutaendelea. Tunasikia hiyo historia, lakini tunataka kujua kutokana na mashambulizi haya, ikiwa ulinzi umeimarishwa kwa sababu pale Mkoe, kama unavyojua mimi natoka huko Kenya, najua kuna jeshi, kuna kambi kubwa ya jeshi pale na sio mbali sana na Mpeketoni, lakini pengine tuendeleze hoja hiyo baada ya muktasari wa habari Hadija. Naam, lakini kwanza tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mjadala huu wa live talk utaendelea katika mtandao wa internet www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo haya ya redio. Lakini washiriki wetu Salim, Faisal na Rishad ambao mko kwenye simu, naomba msikate simu zenu, tutarudi tena baada ya muktasari wa habari, tutaendelea na live talk. Kundi la kutoa misaada linaonya juu ya kuzorota kwa hali katika kituo cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, ambapo zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbilia kupata hifadhi kutokana na machafuko nchini humo. Msemaji wa serikali ya Uganda amekosoa vikali maamuzi ya Marekani baada ya utawala wa Rais Barack Obama kufuta msaada kwa Uganda pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa ukanda huo, kujibu hatua ya Uganda ya kufanya ushoga kwa swala la kihalifu. Bwana Opondo amesema serikali yake inapinga uamuzi wa Marekani ambao ni wa kuirubuni Uganda. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya watu milioni 51 walilazimika kutoroka manyumbani mwao, hii ikiwa idadi kubwa zaidi tangu vita vya pili vya dunia. Na wakati huo huo, shirika hilo linasema Somalia ni miongoni mwa nchi tatu zilizosababisha ongezeko la wakimbizi hapo mwaka jana. Maafisa wa Pakistan wanasema zaidi ya watu laki moja wametoroka makwao katika eneo la kikabila la kaskazini mashariki kwenye mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan kufuatia mashambulizi dhidi ya Taliban kwenye maficho yao. Chombo rasmi cha habari huko Siria kinasema mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari umeua takriban watu 34 katika eneo linalodhibitiwa na serikali karibu na mji wa Hama. Shirika hilo la habari sana limesema leo Ijumaa kuwa watu wengine hamsini wamejeruhiwa katika mlipuko uliotukia kwenye kijiji cha al Hura. Serikali ya Siria hutumia neno magaidi kuashiria waasi wanaopigana kuitimua madarakani serikali ya Rais Bashar al Assad. Na hapa, msikilizaji, tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu wa Live Talk kwa mtandao wa intanet Ingia www.voaswahili.com tukutane huko basi. Katika mjadala wa livetalk leo hii tunazungumzia ghasia na mauaji Mpeketoni katika Lamu ya kaunti. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. mimi mi. ni Hadija Riami nami ni Ester Gidhu Yuat nikikukaribisha katika matangazo yetu hivi leo Ijumaa Juni 20 mwaka 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. <coughs> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yaani live talk, kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Leo hii katika live talk tunazungumzia ghasia na mauaji ambayo yametokea huko Mpeketoni katika kaunti ya Lamu nchini Kenya. Wakazi wa Mpeketoni waliokumbwa na maafa haya wana yapi ya kusema? Hali ya saa hii kwa hakika ndani ya Mpeketoni si nzuri, ni ya kusikitisha sana kwa sababu watu sasa wote ndani ya Mpeketoni mpaka vitongojini mpaka viungwani wote wanaishi kwa wasiwasi bila shaka, kwa sababu pia kwenye habari hizo hizo uh, huko Mpeketoni zimewatia hofu wakubwa, uh, hofu kubwa sana wakazi mjini humo. Na je, wakazi waliokimbia maeneo hayo wanasemaje kuhusu kurejea Mpeketoni? Mimi naona kurudi i maoni kwangu, kwa sababu hali imefika sasa, roho za watu zishaingia ubaya. Tumeishi Mpeketoni na ndugu zetu wa Kikuyu, Mkamba, Mjaluo, Mhorma, Msomale. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako uwasikie washiriki no, wa na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu masuala ya ghasia na mauaji ya Mpeketoni katika kaunti ya Lamu huko nchini Kenya. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk hii leo, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na Esther Githo Uart. Kundi la kutoa misaada linaonya juu ya kuzorota kwa hali katika kituo cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini ambapo zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbilia kupata hifadhi kutokana na machafuko nchini humo. Kundi hilo la Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, linasema takriban watoto watatu wa chini ya umri wa miaka mitano hufa kila siku katika kambi ya Bentiu. Kundi hilo linasema vifo vingi vinatokana na magonjwa kuharisha, nimonia na utapia mlo unaoambatanishwa na mazingira mabaya ya kuishi hususan, kutokana na ukosefu wa maji safi. Msemaji wa serikali ya Uganda amekosoa vikali maamuzi ya Marekani baada ya utawala wa rais Barack Obama kufuta msaada kwa Uganda pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa ukanda huo, kujibu hatua ya Uganda ya kufanya ushoga kwa swala la kihalifu. Ofwono Opondo aliambia idhaa ya Kiingereza kwa Afrika ya Sauti ya Amerika kwamba Uganda ni nchi huru na itaendelea kujiamulia mambo yake yenyewe. Opondo amesema serikali yake inapinga uamuzi wa Marekani ambao ni wa kuirubuni. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya watu milioni 51 walilazimika kutoroka manyumbani mwao, hii ikiwa idadi kubwa zaidi tangu vita vya pili vya dunia, katika ripoti yake iliyotolewa leo Ijumaa kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani shirika hilo lilisema idadi hiyo inajumuisha ongezeko la wakimbizi milioni sita kutoka mwaka jana. Linasema hii ni idadi kubwa sana ya watu iliyoongezeka kutokana na mzozo wa Syria ambapo watu milioni mbili nukta tano ni wakimbizi wanaoishi nje ya nchi na zaidi ya milioni sita ni wakimbizi wa ndani. Wakati huo huo, shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema Somalia ni miongoni mwa nchi tatu zilizosababisha ongezeko la wakimbizi mwaka jana. Ripoti ya shirika hilo inasema Afghanistan, Syria na Somalia kwa pamoja zimechangia nusu ya wakimbizi wote milioni 16.7 kwa mwaka 2013. Inasema wakimbizi milioni 1.1 wa Somalia walitafuta hifadhi nchini Kenya na Ethiopia kutokana na mgogoro nchini mwao pamoja na ukame. Sudan na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia zina idadi kubwa ya wakimbizi kwenye orodha ya nchi kumi zenye wakimbizi wengi, zikiwa na wakimbizi zaidi ya milioni moja kwa pamoja. Eritrea pia imo katika orodha hiyo ya nchi kumi na wote wanatoroka migogoro katika nchi zao. Maafisa wa Pakistan wanasema zaidi ya watu laki moja wametoroka manyumbani mwao katika eneo la kikabila la kaskazini mashariki kwenye mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan kufuatia mashambulizi dhidi ya Taliban kwenye maficho yao. Maafisa wanasema jeshi la Pakistan lilivizia wanamgambo hao wa Taliban hivi leo Ijumaa katika mkoa wa Waziristan, lakini bado haijabainika ni wangapi waliouawa. Mapigano hayo yalipelekea raia wengi katika eneo hilo kutoroka makwao kuelekea miji kadhaa ya Pakistan na kwenye mpaka kuingia Af Afghanistan. Zaidi ya wanamgambo 200 wameuawa tangu mashambulizi ya kijeshi yaanze dhidi yao wiki jana, kufuatia shambulizi la umwagaji damu kwenye uwanja wa ndege wa Karachi. Chombo rasmi cha habari huko Syria kinasema mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari umeua takriban watu 34 katika eneo linalodhibitiwa na serikali karibu na mji wa Hama shirika hilo la habari sana limesema leo Ijumaa kuwa watu wengine hamsini 50 wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea kwenye kijiji cha Al Hura, lina nukulu polisi wakisema kuwa magaidi walilipua lori lilojazo tani tatu za vilipuzi na kusababisha uharibifu mkubwa wa manyumba na kijiji kwa kijiji hicho. Serikali ya Siria hutumia neno magaidi kuashiria waasi wanaopigana kuhitimua madarakani serikali ya rais Bashar al Assad. Na mechi za michuano ya awali za fainali za kombe la dunia zinaendelea hivi leo huko Brazil, huku Italy ikiwa inapambana na Costa Rica katika mechi ya kundi la D hivi sasa. Timu zote hizo mbili hadi sasa zina pointi tatu kila moja. Mshindi wa mechi hii atakuwa amejipatia tiketi ya kuingia raundi ya pili. Katika mechi nyingine za leo, Switzerland itapambana na Ufaransa katika mechi ya kundi la E, na timu zote hizo zilishinda mechi zake za kwanza na baadaye leo Honduras itachuana na Ecuador. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoelezea awali, kwa leo katika Live Talk tunazungumzia ghasia na mauaji yaliyotokea huko Mpeketoni katika kaunti ya Lamu. Washiriki wetu watakuwa, tunaye Faisal Awadhi, yeye ni mkazi wa Mpeketoni, na Salim Bajaber, meya waza, naibu meya wa zamani wa Mombasa. Naam, basi, kabla hatuja wakaribisha katika live talk, labda kwanza tumsikie mkazi mmoja akielezea hali ilivyokuwa huko Mpeketoni. Hali ya saa hii kwa hakika ndani ya Mpeketoni si nzuri, ni ya kusikitisha sana, kwa sababu watu sasa wote ndani ya Mpeketoni mpaka vitongojini mpaka viungwani wote wanaishi kwa wasiwasi. Habari ziliyoko ni kwamba kila mmoja sasa ameamka kama ambao kumesimama mambo mawili ya kwanza ni dini, ya pili ni ukabila. Hayo ndo mambo yamesimama ndani ya Mpeketoni. Wajua, sasa ni kila mmoja anaangalia vile namna ya mambo yalivyotokea, ni dhana dhana, haina uhakika. Kama ni Uhuru amehakikisha, atoe evidence ni hivi, ni hivi, ni hivi. Na kama Raila naye anahakikisha, atoe evidence ni hivi, ni hivi, ni hivi. Bado watu wanahangaika ndani ya Mpeketoni kwa sababu kuna wasiwasi ambao ni wa kiusalama. Serikali inashughulikia, wanaenda mbio, lakini bado hawajaweza kutuliza. Kwangu mimi naona kurudi si maoni kwangu, kwa sababu hali imefika sasa, roho za watu zishaingia ubaya. Tumeishi mpeketoni na ndugu zetu wa Kikuyu, mimi ni mmoja, nimeishi na wao kwa miaka kumi na tumeishi vizuri, tumeishi kama ndugu na sisi Kikuyu peke yake tumeishi na kila kabila, Mkamba, Mjaluo, kila kabila, Mhorma, Msomale, tumeishi kwa miaka kumi. Mimi nimetoka Lamu, mpaka sasa ni miaka kumi na nimeishi ndani ya Mpeketoni, watu wote ni kama ndugu zangu. Lakini leo shetani ameingia ametawali na amepewa nguvu na amefanya vile anavyotaka. Kila mmoja anasema lake na mimi langu nasema ni shetani ameingia, na watu hawafikirii kama shetani ameingia. Kila mmoja anafikiria mali yake, kila mmoja anafikiria watoto wake. Hii ndio ujinga ambao mwanadamu amefika nao sasa. Sasa sisi kwa sisi tumekuwa tunatoana, wakati tumeishi wakati pamoja, sote tukiwa pamoja. Nam, basi, tumemsikia huyo mkazi wa Mpeketoni akielezea hali ilivyokuwa huko Mpeketoni. Na kwa bahati nzuri tunaye Salim Bajaber katika laini ya simu, yeye ni naibu meya wa zamani wa Mombasa. Labda ungetuelezea, maanake kila mtu anajiuliza, baada ya ghasia hizi na mauaji haya, nini kinaweza kufanyika? Salim, unaweza kutuelezea kitu gani unadhani kinaweza kufanyika kujaribu kuzuia ghasia kama hizi na mauaji yasitokee tena? Kwanza wacha nitoe shukrani zangu kwenu kwa kunitambua katika mjadala huu wa Mpeketoni. Tumesikitika sana kuhusu Mpeketoni kwa sababu ilikuwa ni mshtuko mkubwa sana kwetu sisi watu wa Mombasa na watu wa pwani ya Mombasa nzima, nzima. Hawa watu ambao walifanya kitendo hichi ni kitendo kibaya, tunakilani na tunasikitika. Na sasa kama tulivyosikia, huyo mwenzetu akisema kuwa chuki zimeingia, ukabila unaanza kuleta shida katika Mpeketoni na Kenya nzima kwa jumla, kwa sababu tunaambiwa kuwa tayari watu wameanza kusikia uchungu, kwa sababu kabila lao limepigwa na kuuawa Mpeketoni, kwa sababu Wakikuyu wako kila mahali katika Kenya lakini mimi nimesema watu wa dini, viongozi wa dini, wazee wakae chini, wazungumze ni nini ambayo italeta amani, watu wazidi kuishi pamoja kama zamani, kwa sababu katika meza ya mzunguko ndiyo italeta natija ya kuweza kusamehe na kuweza kuendelea mbele nah. mambo ambayo yamefanyika mpaka leo ni mambo ambayo usalama ulikuwa umeenda chini, kwa sababu tunaambiwa Al-Shabab ndio waliochukua jukumu la kuweza kufanya kitendo kama hicho. Tumeambiwa pia Al-Shabab waliweza kuteka wanawake sio chini ya kumi, ambao wameenda nao kama kidnap, ambao wanasema kuwa watakuwa nao labda kesho kesho kutwa, kutangaza kuweka kwenye parade ili watu wawaone nia na lengo ni baya kwetu sisi, lakini na sisi kama serikali ya Kenya ni lazima tuweke usalama, kwa sababu katiba yetu inasema, au rais wetu ambao ni commander chief, commander wa uh, uh, uh, Amir Jeshi amesema, ameapa kuwa atalinda Mkenya mali yake na na atahakikisha kuna amani katika Kenya nzima. Katiba iko imezungumza na ni lazima tulinde wakenya na mali yao. Kulinda mkenya na mali yao ni kuhakikisha boda zetu ziko sawa, boda zetu tunazilinda, kuhakikisha wale wanaoingia na kutoka ni watu wazuri na wanastahili kuingia kila mahali. Na hilo ni jukumu la serikali, tunahakikisha kuwa watu wanalindwa kwa sababu sahihi. Mpeketoni watu hawakai kwenye majumba yao Bwana Salim tuta, tutaendelea yeah. na wewe usiondoke kwenye laini ya simu bila, okay. bila shaka tunakuhitaji katika mchango huu Asha, lakini tuende kwake Faisal Awadh Faisal eh, sijui kama tayari umeshaondoka Mpeketoni, lakini wewe umekuwa mkazi wa pale, pengine utueleze katika siku hizi tatu nne zimepita tangu mauaji haya mashambulizi kutokea eh, hali ikoje huko Mpeketoni hivi sasa. Jee, mnaona kama mnaweza kuiana, kwa sababu eh, ripoti za wengi zinasema kwamba watu wameanza kutoroka eh, kumeanza kuwa na hisia za kikabila bila, tupe maoni yako, hali koje huko ah. Asante sana ndugu yangu ukiwa hapo studio, nashukuru kwa kunipa nafasi hii. Kwa hakika hali ni ya saa hii vile ilivyo Mpeketoni, kumekuwa na utulivu, yale mambo yalikuwa ni mabaya yote yamekoma, lakini bado hali ya taharuki, hali ya vitisho hali ya moyo kuwa na wasiwasi bado uko. Na sababu ya kukwambia hivyo ni kwamba harakati zote hazijarudi kikamilifu. Ni baadhi ya watu wamefungua tu maduka yao na biashara ndogo ndogo zinaendelea, bado wengi wametoroka, wakiwa ni Waislamu, wakiwa ni Wakristo, lakini wengi wametoroka Mpeketoni. Hali ya hapo bado iko na taharuki na biashara pia bado haijarudi. Aya, basi naona tuna mtu kwenye line ya simu. Hadija, nani huyu kwenye line? Huyu ni Ruth Njambi. Huyu yeye ni mm, amepiga simu lakini pia ni muuguzi. Labda anaweza kutueleza yeye kwa maoni yake, anadhani hali huko ikoje. Je, wamesikia kwamba huduma zilikuwa za kutosha katika masuala ya kuwapatia huduma wale walioumizwa huko, mbali ya wale waliopoteza maisha? Halo, uh, ndiyo, nakusikia endelea. Nashukuru kwa ajili ya wakati huu, na jambo ningependa kusema kwa ajili ya mambo hayo yaliyotukia ni kwamba, uh, watu walifanya bidii sana kusaidia wale ambao walikuwa wameumizwa, mbali na wale ambao walikuwa wamepoteza maisha yao. Wale waliokuwa katika hali ya taabani walipewa matibabu na wakaangaliwa kulingana na kila mmoja vile alivyokuwa. Kwa hivyo tunashukuru Mungu pia kwa wale waliokuwa na moyo wa kusaidia wengine pia katika hali hii, na jambo tunalopaswa kufanya haswa ni kusaidia zaidi wale ambao waliumizwa na wale ambao walipata kupoteza watu wao, ili wakapate kuwa na ule moyo, maanake si rahisi lakini sasa inabidi kwa vile hali ilivyo, mm -hmm. Na Ruth, pengine kwa sababu huko katika swala la afya, wataalam wa afya, wewe ukiwa nes, lakini pia kuna pengine madaktari na wale wanaotoa ushauri, na saha, unajua watu wameathirika sana kimawazo. Je, mm -hmm. katika msaada wenu huo mnaotoa kwa wale ambao wameathirika, je, mnatoa msaada wa kuwasaidia kisaikolojia kuweza kukabiliana na hali hii, kwa sababu watoto wameona mm -hmm. vitu vya ajabu, kina mama na vitu ambavyo watu wa Mpeketoni hawajawahi kushuhudia pengine katika historia yao ya... Yeah, hiyo ni kweli kabisa. Kwa sababu ukiangalia kwanza, tunaangalia vile hali imetokea, kwanza kuwapatia matibabu, kuwatibu na kisha baada ya hapo kupera, uh, kuweza kuwapatia counseling ya kuona kwamba unadinda mawazo yao nawaelezea mioyo yao, ili wapate kupata ile tumaini ya kwamba kuna kesho na mambo yatakuwa mazuri na namna hivyo. Asante ah, sana Ruth. Labda sasa nimgeukie Faisal. Faisal, wewe ni mkazi wa Mpeketoni na umekwepo huko kwa muda mrefu, labda unaweza kutupa maoni yako. Unadhani nini hasa kilichochea ghasia hizi? Je, kulikuwa na hali ya mivutano na chuki huko Mpeketoni, au ni kitu ambacho kimeibuka ghafla? Ah, kusema kweli ni kitu kimeibuka ghafla kwa sababu mimi nilitangulia kusema tumekuwa tukiishi hapo kwa miaka mingi. Wacha kitambulishe mimi naitwa Mahaba Mpeketoni, na watu wote wa Mpeketoni wananijua kwa jina la Mahaba. Hili Faisal ni jina la uzazi ambalo nilipewa nyumbani, lakini jina langu maarufu ambalo natumika ni Mahaba. Kusema kwamba kulikuwa kuna tofauti tangu mbele Hakuna tofauti, kwa sababu dalili zimeonyesha sisi tumeishi kwa miaka mingi na makabila tofauti tofauti. Hakuna mahali kulikuwa kunasifika kwa amani pengine ndani ya ulimwengu huu kama Mpeketoni, kwa sababu ni mahali kumechanganyika makabila tofauti tofauti, na tumeishi vizuri, tumeishi kama ndugu, tumeishi kama marafiki, tukiwa tunashirikiana kwa kila njia, kibiashara kimashamba kiukulima, mambo mengi sana tumefanya pamoja, hata na, kimichango na, pia tunafanya na wao. Naam, tugeukie Bwana naam Salim uh, Faisal. Tutakuja oh. kwako tena, utueleze maanake, tunasikia pia watu wameoana makabila mbalimbali huko. Utatueleza wanaishije, jamii zikoje, na hivi sasa hizo hisia ambazo zinaendelea huko. Lakini Bwana Bajaber, tukiangalia katika ulingo pengine wa kisiasa, katika taarifa ambayo hotuba iliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta na hapo awali kulikuwa na uh, masuala ya kisiasa kutoka upande wa upinzani. Sasa pengine tumechanganyikiwa kidogo kuhusiana na swala hili. Wakenya wanasema hili ni shambulizi kutoka kwa Alshabab au ni uchochezi wa kisiasa uh, kwa hakika rais wetu Uhuru amesema ni political, na sisi tunashangaa sote kuona kuwa Alshabab nao wanasema wao ndio walifanya jambo hili. Sasa sisi tunataka kujua aliokifanya kitendo hichi achukuliwe hatua, kwa sababu sio kitendo kizuri, na wakazi wa hapo wamenena pia kuwa ni watu ambao walikuwa wakizungumza Kisomali na kulikuwa na mzungu mmoja na yuko shahidi ambaye pia alipatikana hakuuawa, akaambiwa, waambie watu ni Al-Shabaab wamefanya hivyo, na tutaenda tutarudi tena, na wakatoa masharti yao, kwa wao wamefanya hivi kwa sababu jeshi letu liko kule Somalia. Lakini rais wetu ametuambia hii ni siasa, basi atueleze hii siasa waliofanya ni nani, kwa sababu wao wana kitengo cha ujasusi na yoyote ambaye amefanya kitendo hicho, ni kitendo kibaya, achukuliwe hatua na apelekwe uh, katika mahakama zetu za Kenya. Lakini Kenya iko katika wasiwasi na Wakenya hawana raha, wako kwa wasiwasi, sababu ekonomi ya Kenya inazidi kwenda chini, wageni hawaji. Nilikuwa Malindi jana, nimeona hoteli nzima imekuwa na mkaaji mmoja peke yake maana inamaana, hotel industry imekufa na wageni wamekataa kuja huku na ni hasara kubwa kwa Kenya yetu. Kwa hivyo jambo hili ni muhimu sana lichukuliwe kwa makini na liangaliwe ni njia gani tutafanya Kenya irudi kama zamani. Asante sana Salim, tunashukuru kwa mchango wako. Labda nimrudie Faisal tena, kwa sababu kwa msikilizaji wa kawaida, kwanza Mpeketoni, wanaona ni jina jipya, hawajui kumbe kulikuwa na mji unaitwa Mpeketoni, labda utueleze hii Mpeketoni iko wapi na wakazi wangapi? Oh. Asante sana bana. Uh, Mpeketoni iko distance karibu 43 km kama sijakosea, from Lamu Lamu Town ama Lamu Island. Ni sehemu ambayo ilibuniwa katika 70s kama sijakosea, 74 zapo 79 ndio ndugu zetu walikuja kutoka Mpeketoni na wakapokelewa vizuri, tukawapea makao hapo. Waliletwa na marehemu mzee Jomo Kinyatta wakati kulitokea vita Tanzania, ndio waka rais wa Jamhuri ya Kenya wakati ule mzee Jomo Kinyatta, wakawaleta na sisi tukawapokea, wakawa ndugu zetu ukaishi hapo kwa miaka yote hiyo, kutoka hata mimi ni mdogo, sijakaa Mpeketoni mpaka baadaye ndo nikahamia Mpeketoni nilipoona kwamba lile tangamano liko uzuri kabisa. Nikaona maisha yangu hata niende niyapeleke Mpeketoni na, na kama vile nilivyosema tumetangulia kukaa vizuri. Saa hii kama sijakosea tuko ndani ya Mpeketoni karibu 22,000, idadi ya kisawasawa siipati, lakini tuko wengi Mpeketoni, makabila tofauti na watu wanashirikiana na ukulima zaidi, ndani ya Mpeketoni ambayo ndio chimbuko kubwa ya chakula naam. Um, asante sana. Kipelekwa ziki Mombasa no. zikipelekwa Lamu, zikipelekwa Malindi uh-huh. Asante sana Faisal. Tunaye uh, uh, mwingine kwenye line ya simu hapa Adija. Huyu ni Rishad. Maana Rishad, kama unanisikia wewe ni mfanyi biashara, tunaarifiwa na wenzetu wanaopiga simu pale, wanaopokea simu. Rishad, tueleze kwa sababu uh, katika siku za mwanzo tulipata ripoti kuhusiana na kwamba usalama katika eneo la Lamu Mpeketoni ulikuwa sio sawa. Wakati wa shambulizi, kulikuwa na uh, maafisa wawili tu wa polisi kwenye kituo pale Mpeketoni. Wewe kama mfanyi biashara tueleze hali hiyo ikoje, vyombo vya usalama vikoje, na tangu mashambulizi haya kutokea kama mmeona eh, kama umeimarishwa na kama vituo vya polisi pengine vinaweza kuongezewa watu au kuna vifaa, mambo kama haya. Uh, nimefurahi kwanza kunitafuta kutaka kujua maoni yangu uh, Radio America uh, na nimefurahi sana kusema kweli, ndugu zetu wa ulimwengu mzima watusikie. Mimi ni mfanyaji biashara, mimi ni mwanasiasa wa Lamu, pia ni mwanasiasa national wa Kenya nzima, kwa sababu ni ni makamu wa rais wa chama cha Democratic Party of Kenya. Na mimi ni mzaliwa Lamu na wazee wangu karibu generation sita, sote kutoka Lamu kisiwani. Kitu ambacho nakijua kwa jina Mpeketoni ni kiinukia. Mimi nimelelewa katika kijiji chaitwa Mokowe. Mokowe ni mainland ambayo ni almost two kilomita from the, the village to Lamu Island. Mpeketoni ni mashamba na ilikuwa ni vijiji za watu za Waswahili. Kuna mji unaitwa Mkunumbi, kuna mji unaitwa Mapenya, kuna mji unaitwa eh, Ndambwe, kuna mji unaitwa Kiongwe na Mpeketoni ile town. Hizi ni mashamba za watu kutokea karni hizo na Lamu. Eh, wasikilizaji, Lamu inajulikana historical ni watu we, wakulima kwa sababu mimi nikiinukia, nimekuta yale majahazi makubwa ya Waarabu kuja kuchukua chakula bara la Arabu, Saudia, Kuwaiti, Emirate hao wote, kulikuwa kuna miezi sita ni msimu ya Waarabu kuja kuchukua chakula. Lakini katika baada ya serikali ya mwafrika kuchukua uongozi, hayati Mzee Jomo Kenyatta hakuweza kutuprotekti sisi watu wa Lamu Tumepata shida sana baada ya mashifta kutoka Somalia, wengine ni Wakenya, wakituhangaisha katika vijiji, kutupokonya mali, kutuharibia mama zetu na mabinti zetu. Serikali ya hayati Mzee Jomo Kenyatta wakaleta jeshi inaitwa GSU. Hawa badala ya kuprotekti watu wetu wakawa ni wa kuwatishia watu wetu na kuwapiga na kuwapokonya mali na kuwarepu, tena kusema kwamba tunawaficha mashifta. Sasa Bwana Mana, karibuni tutasoma muktasari wa habari, alafu tutaendelea, tunasikia hiyo historia, lakini tunataka kujua kutokana na mashambulizi haya, ikiwa ulinzi umeimarishwa kwa sababu pale Mkowe, kama unavyojua, mimi natoka huko Kenya, najua kuna jeshi, kuna kambi kubwa ya jeshi pale, na sio mbali sana na Mpeketoni, lakini pengine tuendeleze hoja hiyo baada ya muktasari wa habari Halija. Naam, lakini kwanza tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mjadala huu wa live talk utaendelea katika mtandao wa internet, www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo haya ya redio. Lakini washiriki wetu Salim Faisal na Rishad, ambao mko kwenye simu, naomba msikate simu zenu, tutarudi tena baada ya muktasari wa habari, tutaendelea na live talk. la kutoa misaada linaonya juu ya kuzorota kwa hali katika kituo cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini, ambapo zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbilia kupata hifadhi kutokana na machafuko nchini humo. Msemaji wa serikali ya Uganda amekosoa vikali maamuzi ya Marekani baada ya utawala wa Rais Barack Obama kufuta msaada kwa Uganda pamoja na mafunzo ya kijeshi kwa ukanda huo, kujibu hatua ya Uganda ya kufanya ushoga kwa swala la kihalifu. Bwana Opondo amesema serikali yake inapinga uamuzi wa Marekani ambao ni wakuirubuni Uganda. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema zaidi ya watu milioni 51 walilazimika kutoroka manyumbani mwao, hii ikiwa idadi kubwa zaidi tangu vita vya pili vya dunia. Na wakati huo huo, shirika hilo linasema Somalia ni miongoni mwa nchi tatu zilizosababisha ongezeko la wakimbizi hapo mwaka jana. Maafisa wa Pakistan wanasema zaidi ya watu laki moja wametoroka makwao katika eneo la kikabila la kaskazini mashariki kwenye mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan kufuatia mashambulizi dhidi ya Taliban kwenye maficho yao. Chombo rasmi cha habari huko Siria kinasema mlipuko wa bomu lilotegwa ndani ya gari umeua takriban watu 34 katika eneo linalodhibitiwa na serikali karibu na mji wa Hama. Shirika hilo la habari sana limesema leo Ijumaa kuwa watu wengine hamsini wamejeruhiwa katika mlipuko uliotukia kwenye kijiji cha al Hura. Serikali ya Siria hutumia neno magaidi kuashiria waasi wanaopigana kuitimua madarakani serikali ya Rais bashar al Assad. Na hapa, msikilizaji, tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu wa live talk kwa mtandao wa intaneti. Ingia www voa swahili com, tukutane huko basi. Katika mjadala wa livetalk leo hii, tunazungumzia ghasia na mauaji Mpeketoni katika Lamu ya kaunti