hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wapiganaji wa Kisuni wamekamata mji wa Iraq ambao unapakana na Syria na kuruhusu wanamgambo kupitisha kwa uhuru silaha zao kati ya nchi hizo mbili. Maafisa wa usalama wanasema wapiganaji kutoka kundi lililojitenga la Al-Qaeda ISIL waliuteka mji wa mpakani wa Kaim wakati wa usiku baada ya siku moja ya mapigano makali hapo jana. Shirika la habari la Associated Press linawakariri maafisa wakiongea katika misingi ya kutotajwa wakisema watu hao hivi sasa wanaingia na kutoka kwa uhuru. Katika maendeleo mengine, maelfu ya wapiganaji wanaomtii kiongozi wa kidini wa kishia Muqtada al-Sadri wakiwa na silaha walipita katika mitaa ya Sadri City mjini Baghdad, wameapa kupambana na ISIL ambayo hivi sasa inadhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa Iraq na wanaukaribia mji mkuu wa Iraq. Rais wa Russia Vladimir Putin ameamuru wanajeshi katikati ya Russia kuwa katika hali ya tahadhari ya mapambano kwa ajili ya mazoezi ya kijeshi siku moja baada ya Rais wa Ukraine Petro Poroshenko kuamuru wiki moja ya sitisho la mapigano na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia upande wa mashariki mwa nchi. Maafisa wa Russia wanasema zaidi ya wa watu elfu sitini na tano watashiriki katika mazoezi mapya. NATO imesema Russia imeanza kuongeza wanajeshi wake kwenye eneo la mpakani. Bwana Poroshenko ameliamuru jeshi la Ukraine na majeshi ya usalama kuwa na sitisho la mapigano kwa takriban siku saba. Maafisa wa Somalia wanasema bomu lililotokea katika mji mkuu limemuua mwandishi wa habari maarufu. Polisi wanasema inaaminika bomu hilo lilikuwa limewekwa kwenye gari ya Yusuf Ahmed Abukar ambaye pia anatumia jina la Yusuf Keinan. Alikuwa njiani kuelekea kazini leo Jumamosi Mosi wakati gari yake ilipolipuka katika wilaya ya Hamarweine mjini Mogadishu. Abukar alikuwa akifanya kazi kwenye kituo cha redio cha binafsi mjini Mogadishu cha FM Mustakbal na pia kutumika katika redio ya Umoja wa Mataifa kwa masuala ya kibinadamu Ergo ambayo ina makao yake nchini Kenya. Mahakama ya Misri imethibitisha hukumu ya kifo kwa Waislamu 183 wakiwemo Muhamed Badi, kiongozi wa Muslim Brotherhood, chama cha rais aliyeondolewa mamlakani Mohamed Morsi. Mahakama awali iliwahukumu watu 683 adhabu ya kifo kwa tuhuma za mauaji na jaribio la mauaji kwa maafisa wa polisi katika jimbo la Minya mwaka jana. Siku ambayo polisi waliua mamia wafuasi wa Morsi wakati wa mapambano mjini Cairo. Hukumu ya kifo inatokana na uendeshaji haraka wa kesi mwezi Machi, ambao ulichochea shutuma za kimataifa. Mamia ya waandamanaji nchini Afghanistan wameingia mitaani katika mitaa ya Kabul hivi leo kupinga dhidi ya tuhuma za ubadhirifu katika duru ya marudio ya uchaguzi wa rais hivi karibuni. Maandamano ya leo Jumamosi yamevuruga usafiri katika barabara kuu kuelekea uwanja wa ndege. Ingawaje mkusanyiko ulikuwa wa amani, polisi wa kutuliza ghasia walizuia waandamanaji kuingia uwanja wa ndege na kusimama wakiangalia endapo kungetokea ghasia zozote. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afghanistan Abdallah Abdallah amewashutumu maafisa uchaguzi kwa wizi katika duru ya marudio ya upigaji kura kwa kumpendelea mpinzani wake Ashraf Ghani Ahmad Zai. Leo kuna mechi tatu katika fainali za Kombe la Dunia huko Brazil ambapo Ujerumani itachuana na Ghana katika kundi B kwenye uwanja wa michezo Fortaleza. Mechi nyingine mbili zitakuwa ni kutoka kundi F ambapo hivi sasa Argentina inamenyana na Iran huko Belo Horizonte na Nigeria baadaye itaingia uwanjani kupambana na Bosnia Herzegovina huko Kuyaba na hiyo itakuwa ni mechi ya mwisho kwa siku ya leo. Nigeria na Bosnia wote wanahitaji ushindi kama wanataka kusonga mbele katika kinyang'anyiro cha timu kumi na sita. Jana Costa Rica ilifanikiwa kusonga mbele baada ya kuifunga Italy bao moja bila wakati Ufaransa akijihakikishia nafasi ya kusonga mbele baada ya kuifunga Switzerland mabao matano kwa mawili na Honduras haikuweza kufua dafu kwa Ecuador pale ilipofungwa bao mbili moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <mulia> hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika hapa studio mimi ni abdu shakur abud hii leo nikishirikiana na aida isa kuchambua barua zenu basi bila kupoteza wakati aida nani anatufungulia uwanja wa hii leo nam aliyebahatika kutufungulia uwanja ni wewe samson misana kutoka huko bunda mara tanzania Unasema ungelipenda kujua ni kwa nini watanzania ni masikini na ilhali nchi ni tajiri. Kwa hakika ni swala gumu na zuri. Tatizo la wananchi kuwa maskini na nchi kuwa tajiri ni tatizo la bara zima la Afrika na hata tunaweza kusema swala la dunia nzima, inategemea unavyoliangalia, lakini tatizo linatokana hasa na historia ndefu ya ukandamizaji na siasa za dunia ambapo wenye nguvu hutawala na kujikusanyia utajiri wa mali na kuwakandamiza wanyonge. Lakini kupata jibu la kitaalamu zaidi, nimezungumza na mchumi Richard Mshomba kutoka Philadelphia na kumuuliza swala hilo. Oh, hilo ni swali zito na swali kubwa, sijui kama ninaweza kutoa jibu litakalomridhisha. Ni kweli ukiangalia pato la taifa la Tanzania kwa miaka karibu saba nane sasa, limekuwa linakuwa kwa karibu asilimia saba. Kwa hiyo ni sawa kabisa mtu kujiuliza kwa nini umaskini haujaisha, au walau haujapungua kiasi cha kuonekana. Labda tu niseme kwamba sina takwimu zinazoonyesha kwamba labda umaskini Tanzania umeongezeka. Nafikiri hata ni rahisi kusema kwamba umepungua, lakini kwa kasi ndogo sana, na nafikiri zipo sababu nyingi, lakini ambazo zinanijia sasa hivi ni kwamba sidhani serikali imewekeza kiasi cha kutosha katika maeneo ya vijijini. Tukumbuke kwamba japo Tanzania ina miji mikubwa kama Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, bado asilimia kubwa ya Watanzania wanaishi sehemu za vijijini. Kwa hiyo, bila kuwekeza kikamilifu, kwa mfano, kwenye kilimo ili kuongeza mapato ya wakulima, na naongelea wakulima wadogo wadogo wawe ni wazalishaji wa mazao ya kuuzwa nje au ni mazao ya kuuzwa nyumbani au ya kutumia nyumbani, bila kuongeza uwezo wao wa kuzalisha mazao hayo, umaskini utapungua kwa kasi ndogo sana. Wakati huo huo, labda tu niongeze, kwa sababu mara nyingi tunaposikia hizi takwimu kwamba pato la taifa limekuwa sijui kwa asilimia ngapi, tukumbuke kwamba idadi ya watu pia Tanzania inaongezeka. Kwa hiyo hata ukiangalia mgao wake, kusema kwamba pato limeongezeka kwa asilimia saba haina maana kwamba hata kama ungechukua wastani tu kwamba pato la kila mtu ni kweli lingeongezeka kwa asilimia saba kwa sababu kuna ongezeko la watu. Na na kwa kuangalia kwa mpango wa muda mrefu, pia sidhani tumewekeza kiasi cha kutosha katika elimu kwa sababu kitu ambacho kinamwinua kila mtu baadaye ni kupata elimu nzuri ambayo inamwezesha mtu kupata ajira ambayo itamlipa vizuri au inampa mtu uwezo wa kujiajiri mwenyewe huko mbeleni. Tumesikia taarifa mbalimbali za matokeo ya wanafunzi katika ngazi mbalimbali, hasa ya mwaka juzi, ya karibu asilimia sitini ya wanafunzi waliomaliza kidato cha nne kufeli. Hizo ni ishara kwamba kusema kweli bado hawajapata ufumbuzi kamili wa ukabili tatizo la kupata elimu bora lakini huyu msikilizaji yeye ni mwananchi kama kawaida, anaona kwamba watu wachache kabisa katika serikali ana nyumba kumi ana magari na kadhalika, na mwananchi halala hoi, hata taa hana, huduma hata hizo ni dhaifu kabisa. Ndo swala linafikiri linatokana. Ukiangalia sio Tanzania peke yake, ukiangalia DRC ina madini na kila kitu, lakini wengi wa wananchi ndio wanaotabika, hawana hata senti, wanaishi katika hali ya maisha ka, duni kabisa. Ni kweli na na hapo nakubaliana na, na, na mtu mtoa hoja, lakini wakati huo, labda ningeongeza, hata kama ingekuwa kwamba kuna asilimia fulani ambayo ya kuonekana ambayo inawaendea wananchi wa kawaida, ili la swala la kwamba labda kuna watu ambao wanatumia nafasi zao kujipatia nyumba za za, za kifahari au magari ya kifahari, hayo ni masuala ya kuangaliwa, hata kama wananchi wangekuwa wanapata mapato yayo ya ambayo wanaongelea, kwa sababu hilo ni swala ambalo sio lazima liangaliwe tu kwa upande wa matumizi ya serikali, kwa sababu hilo sasa ni, ni swala la unaweza kusema ni, ni watu wanaiba labda fedha serikalini au wanatumia nafasi zao kujipatia hizo wanazosema asilimia kumi. Hayo ni masuala ambayo tunahitaji kuyaangalia bila kujali kwamba wananchi wamepata kiasi gani ya mapato ya taifa yaani na, na, na maana kwamba hata kama kungekuwa tunaona kwamba hali ya wananchi wa kawaida inaendelea kukua, bado kama nchi ambayo inajali haki na inafuata sheria ingeangalia kwamba kuna uwazi katika matumizi ya kile kinachopatikana kwa ajili ya wananchi wote. Nam, asante. Na unafikiri mwisho kabisa, unahisi ni mfumo wa kisiasa na unasababisha hivi? Maanake zamani alikuwa akifikiri mfumo wa kijamaa ulikuwa unasambaza utajiri kwa wananchi wote, na mfumo wa kibepari kila mtu anajitegemea. Ni ni, ni, ni lazima kutafuta uwiano fulani, kwa sababu sidhani mtu yoyote ambaye anafahamu historia ya Tanzania kwa mfano atataka kurudi kwenye ile siasa ya ujamaa ambayo serikali ilikuwa inashikilia kila kitu, na wananchi walikuwa hawapewi uhuru wa kuanzisha biashara zao. Lakini katika pia kuelekea ubepari, tumesahau ile misingi ya asili, misingi ya kusema kwamba ndiyo, ubepari ndio kila mtu awe na uhuru, lakini serikali bado inawajibika, inawajibika kuweka taratibu ambazo zitawawezesha watu wote kuweza kujitegemea. Asante sana Richard Mshomba, asante sana. Huyo ni Profesa Richard Mshomba, mchumi akizungumza kutoka Philadelphia kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, nageukia maswali yaliyoachwa kwenye simu yetu nambari 1 202 205 9942 nambari ambayo wewe msikilizaji unaweza kupiga na ukaacha pia maswali yako au ujumbe wowote ule, kama alivyofanya huyu msikilizaji wetu. Naitwa Mati ni Kamakia, kutoka sehemu ya kutoka Kenya, sehemu ya Lare Meru. Swali langu ni je, ni kiti ikapelekea Amerika kuwa ndiyo supapawa na tu, tu mwaka wa elfu mbili na kumi na, na mbili ulikuwa rasha ndiyo supapawa asanteni. Haya, Abdu Shakur, huyu anataka kujua jinsi Marekani inajulikana kama taifa kuu la dunia na wala si Russia. Hebu waeleze. Nam, vilevile vile ni swala ambalo inabidi kufahamisha nini maana hasa ya taifa kuu au kama vile msikilizaji alivyosema super power. Kufuatana na tafsiri rasmi ya kamusi na encyclopedia, hakuna maelezo kamili ya neno hilo, bali super power ni hali ya kuwa na nguvu katika jukwaa la kimataifa ambapo taifa lina uwezo wa kipekee wa ushawishi na nguvu katika nyanja saba, nayo ni kijiografia, kiuchumi, rasilimali, wakazi wake, jeshi, diplomasia na utambulisho wa kitaifa. Kwa hivyo taifa kuu la dunia kutajwa kama hivyo superpower, ilikuwa baada ya vita vya kwanza vya dunia na mwanzoni mwa vita vya pili vya dunia lakini nchi zilizokuwa zikitajwa zaidi katika swala hilo ilikuwa ni himaya ya Uingereza, Marekani na Urusi. Hata hivyo, nguvu za Uingereza zilipungua sana baada ya vita vya pili vya dunia na mwanzoni mwa mzozo wa mfereji wa Suez na baada ya kusambaratika kwa Urusi iliyokuwa ikijulikana kama Soviet Union hapo mwaka elfu tisa mia tisini na moja ndipo Marekani imebaki kuwa taifa kuu pekee la dunia hii leo. Kwa hivyo, msikilizaji, sidhani hiyo unaosema elfu mbili na kumi na mbili Urusi ilikuwa inatajwa taifa kuu, manake usisahau kwamba Rasia inatokana na Urusi, ikiwa ni mojawapo ya jamhuri zilizounda Soviet Union au Urusi kama tulivyokuwa tunaijua. Kwa hivyo, hapajakuwa na super power ya Russia, bali ilikuwa ni super power ya Soviet Union. Neno hilo lilitolewa na mtaalamu wa mkakati wa kijiografia Marekani mwenye asili ya kidachi Nicholas Spykman wakati wa mlolongo wa hotuba zake aliokuwa akizitoa mwaka elfu tisa mia arobaini na tatu baada ya vita akizungumzia maswala ya amani. Na mwaka mmoja baadaye, profesa wa maswala ya kigeni wa kimarekani William TR Fox ndio aliotoa maelezo ya kina ya neno hilo katika kitabu chake cha The Super Powers, United States, Britain and the Soviet Union, Their Responsibility for Peace. Na hivyo zaidi, pia ilikuwa ni jukumu kuweka amani, maanake baada ya vita vya pili, unajua Ndipo Umoja wa Mataifa ulipoundwa, Baraza la Usalama likaundwa kuzungumzia swala la namna ya kudumisha amani duniani, na mataifa matatu makuu yaliokuwa yakitajwa ni Uingereza, Marekani na Urusi, Soviet Union, na wala sio Rusia ya hii leo, ni tofauti kabisa. Na hivyo taifa kuu lilobaki duniani hivi leo katika hilo neno la super power ni Marekani peke yake kwa sababu ina nguvu za kiuchumi, kijeshi, kifedha na ushawishi mkubwa wake. Marekani akisema kitu, dunia nzima inasikia. Hivyo basi, ndo mi nafikiri, ndo maelezo zaidi juu ya super power. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka Voice of America moja kwa moja hapa Washington DC. Tukiendelea mbele, basi msikilizaji mwingine aliyeacha ujumbe naye pia kwenye simu kutoka huko Korogwe, hebu tumsikilize. naitwa Pita Amuri wa Korogwe, Tanzania. Naomba kujua pamoja na wasikilizaji wenzangu wa VOA mwenendo mzima wa operesheni iliyofanywa na jeshi la Israeli wakomboa raia zao waliokuwa wanashikiliwa mateka kule Entebbe isi waliofanikisha operation ile kuanzia walivyotoka kule Tel Aviv hadi kufanikisha operation ile. Pili, ningependa kujua nini siri hasa ya uh, jeshi la Israeli, la Israeli kuwa jeshi safi sana na naomba kama inawezekana mamlaka ya Israeli kutafsiri kile kitabu cha cha cha hadithi ile ynte, yani, kutafsiri kwa Kiswahili ili wasomaji wa Kiswahili wapate kuielewa vizuri vizuriphn ile. Asante sana. Ama kweli, msikilizaji anatukumbusha enzi za zamani. Kweli, unasemaje Shakuru? Kwa hakika kwanza, nitajibu swala lake la mwisho kuhusu kuomba mamlaka Israel kutafsiri kitabu kuhusu shambulio hilo, hilo ni jambo ambalo sisi hatutaweza kulifanya. Na zaidi ya hayo, kitabu hicho kinachosimulia kisa hicho cha Julai 27 mwaka 1976 kiliandikwa na William Stevenson sawa na waandishi wengine walioandika vitabu vingine kuhusiana na tukio hilo kama vile Entebe kilichoandikwa na Ido Netanyahu au raid on Entebe cha Peter Finch. Hivyo unaona, itakuwa vigumu kuuliza watu hao binafsi kutafsiri kitabu wao. Wenyewe wanaweza kuamua ikiwa wanataka kutafsiri kitabu kulingana na soko lenyewe na kadhalika, lakini sidhani kitabu hicho kiko chini ya mamlaka ya Israel. Sasa kuhusu shambulio lenyewe lililopewa jina la Operation Entebe au shambulio la Entebe, lilikuwa na lengo la kuokoa hasa abiria 106 waliobaki kati ya 248 waliotekwa nyara Juni 27 katika ndege nambari 139 ya Ufaransa ya Air France iliyotokea Tel Aviv, Israel na kutua Athen, Ugriki na kuelekea Ufaransa, Paris ilitekwa nyara na watu wane wa Palestina, wawili kutoka kundi la Popular Front for the Liberation of Palestina, PLFP, na Wajerumani wawili, Wilfred Boys na Brigit Culman, wa kundi la mapinduzi la Ujerumani. Watekaji nyara waligeuza njia yandege, ya ndege iliyokuwa inaelekea Paris na kuipeleka hadi Bengazi, Libya, kujaza mafuta na hatimaye kuelekea Entebbe, Uganda ambako Idi Amin Dada alikuwa rais na anaunga mkono vilivyo vita vya wapalestina kupata taifa lao huko Uganda. Watekaji nyara wakaungwa mkono na watekaji wengine wanne. Lengo la watekaji nyara ni kutaka kuachiliwa huru kwa wapalestina arobaini waliokuwa wanashikiliwa Israel na wengine kumi na tatu waliofungwa huko Kenya, Ufaransa, Uswisi na Ujerumani magharibi wakati ule. Majadiliano yalifanyika kwa wiki nzima ya kidiplomasia, watu wamezungumza kujadili kuachiliwa huru mateka, lakini haikufanikiwa. Idi Amin alikuwa rais, alijaribu kuzungumza na viongozi wa Israel, akajaribu kuzungumza na watekaji nyara, na kwa vile aliunga mkono madai ya Wapalestina hakuweza kusaidia sana. Inasemekana wakati alipokuwa kijadili hapo awali, baraza la mawaziri la Israel lilikuwa karibu kukubali kuachiliwa huru kwa wafungwa, lakini baadaye mpango wa shambulio likapangwa. Kwa hivyo wakati wa majadiliano yote yakifanyika, mpango ulikuwa unaendelea. Jeshi la Israel, kikosi cha Mossad kilikuwa kinapanga mpango wa mashambulio na watekaji nyara walikuwa wameweka tarehe mosi Julai mwaka huo kuachiliwa huru kwa wafungwa hao, la sivyo kuwaua mateka wote mia moja na sita. Makubaliano haikuweza kufikia. Idi Amin akaomba siku tatu zaidi, hadi Julai tatu, hivyo kuwapatia nafasi makomanda karibu mia moja wa Israel kutayarisha mpango na kusafiri kuwasili huko Antebe iliwachukua dakika 43 kumaliza operesheni na kuweza kuondoka baada ya dakika 90, na waliweza kuwaokoa watu mia moja na mbili waliokuwa abiria, ambapo wane waliuliwa na matekwa wote waliuliwa, na wanajeshi 45 wa Uganda wanasemekana waliuliwa kwani walijaribu kuzuia ndege nne za Israel zilizoshiriki katika operesheni hiyo na iliwasafirisha wale wote walioteka nyara. Baadhi ya abiria ambao hawakuwa Waisrael au Wayahudi walikuwa wameachiwa huru mapema kabisa. Wale watekaji nyara walikuwa wanataka Waisraeli au Mayahudi peke yake. Basi mpendwa msikilizaji, naona muda umemalizika, sina mengi ya kuongeza. pamoja na Ida Isa hapa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, lakini usiondoke kando ya redio yako, kwani BMJ Muridhi anakuletea VOA viji mambo. Hadi wakati mwingine, msikose kupromosha barua zenu. Kwaherini. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc. Nina hakika msikilizaji kwamba ukisikia kitambulisho hicho unajua kwamba idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Iko chonjo kukuletea baadhi ya yalojiri wiki hii e, katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Ni makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. E, tunaanza safari yetu hii leo huko mjini Bonn Ujerumani, mtu mmoja alizua hali ya sintofahamu huko Bonn E, baada ya kwenda kwenye kituo cha polisi na kudai kwamba mkewe alikuwa amegeuka kuwa mnyama maajabu. Msikilizaji, kama unadhani kwamba hadithi za majini hupatikana tu kwa Afrika Mashariki e, basi umenoa e. Polisi ambao walisikiliza kwa makini akisimulia jinsi mwanamke huyo alivyobadilika kuwa mnyama hatimaye, waliandamana naye hadi nyumbani kwake ambako yale waliyoyashuhudia pia yaliwakanganya. Mwanamke huyo John Davani alianza kutoa sauti zisizo za kawaida huku akionyesha sura ya kuogofya kwa yeyote aliyemkaribia. <tos responded> <tos responded> Polisi waliwaita wana ambulensi na ikabidi mama huyo kupuliziwa dawa ili atulie na kupelekwa hospitali ili kubaini ni nini hasa kilichompata. Kufikia leo asubuhi, msikilizaji, hospitali alimolazwa mama huyo katika kitongoji kimoja huko Bon haikuwa imetoa maelezo zaidi kuhusu mama huyo. Atukiachana na, na hayo ya mwanamke anayegeuka na kuwa mnyama. Hebu msikilizaji, tusafiri hadi huko Uingereza tuangalie ni yapi yamejiri wiki hii. Tuna habari za kuhuzunisha kutoka huko Welsh ambacho ni kitongoji kimoja huko Uingereza kuhusu mama aliyempiga mwanawe hadi akafa eti kwa sababu alishindwa kukariri Kurani takatifu. Maajabu! Vyombo vya habari huko Cardiff vimeripoti wiki hii kwamba Sarah Edge mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alimuua mwanawe kwa kumpiga rungu kwa siku kadhaa na hatimaye kuuchoma mwili wake, eti kwa sababu alikuwa anajaribu kuuficha ushahidi. Mahakama moja huko Cardiff, Uingereza imemuhukumu mama huyo kifungo cha miaka 17 gerezani kwa kitendo chake hicho cha ukatili. na kwa habari hizo za kusikitisha kuhusu mama anayemuua mtoto wake mwenyewe kumzaa, eti kwa sababu ameshindwa kukariri Kurani takatifu. Msikilizaji, naona time zangu zimekatika. E basi usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi yatakayokuwa yamejiri ulimwenguni kote katika nyanja za vituko, sarakasi na maajabu. Kama kawaida makala haya hutayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Muridhi, katika studio zetu za Sauti ya Amerika hapa jijini Atlanta, na kabla sijakurejesha studio zetu kubwa, uweze kupata muktasari wa habari, kama ilivyo desturi yangu, msikilizaji, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba kumzaa mwana si kazi, kazi kumlea. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, Ifuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Wapiganaji wa kisuni wamekamata mji wa Iraq ambao unapakana na Siria na kuruhusu na mgambo wa kupitisha kwa uhuru silaha zao kati ya nchi hizo mbili. Maafisa wa usalama wanasema wapiganaji kutoka kundi lililojitenga la Alqaida Aisil walioteka mji wa mpakani wa Kaimu wakati wa usiku baada ya siku moja ya mapigano makali hapo jana. Rais wa Rasia Vladimir Putin ameamuru wanajeshi katikati ya Rasia kuwa katika, katika hali ya tahadhari ya mapambano kwa ajili ya mazoezi ya kijeshi, siku moja baada ya rais wa Ukraine Petro Poroshenko kuamuru wiki moja ya sitisho la mapigano na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rasia upande wa mashariki mwa nchi. Maafisa wa Somalia wanasema bomu lililotokea katika mji mkuu limemuua mwandishi wa habari maarufu. Polisi wanasema inaaminika bomu hilo lilikuwa limewekwa kwenye gari ya Yusuf Ahmed Abukar, ambaye pia anatumia jina la Yusuf Keinan. Alikuwa njiani kuelekea kazini leo Jumamosi wakati gari yake ilipolipuka katika wilaya ya Hamarweyne mjini Mogadishu na mahakama ya Misri imethibitisha hukumu ya kifo kwa Waislamu 183 akiwemo Muhamed Badi, kiongozi wa Muslim Brotherhood, chama cha rais aliyeondolewa mamlakani Muhammed Morsi. Huo ulikuwa ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.