Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githu Yot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami mkamiti kibayasi kwa habari za afya. Shirika la afya duniani WHO linasema hali bado ni mbaya kuhusiana na virusi vilivyoibuka vya Middle East Respiratory Syndrome MERS, lakini kwa wakati huu haitatangaza hali ya dharura kwa afya ya umma. WHO inasema hata hivyo, ugonjwa huu unaleta wasiwasi kwa sababu ya mahujaji wanaotarajiwa kusafiri baadaye mwaka huu kwa ajili ya kwenda Umra, Ramadhan na Hija. Kumekuwepo na kesi zaidi ya mia saba zilizothibitishwa za mas na kiasi cha vifo mia mbili na hamsini. Kamati ya dharura ya WHO iliyoundwa kufuatilia mlipuko huu inasema ongezeko la kesi zilizoonekana mwezi april zimepungua kwa kiasi kikubwa. Inaongeza kwamba juhudi kabambe za kuboresha uzuiaji maambukizo na kudhibiti maambukizo zilifanywa huko Mashariki ya Kati. Zaidi ya hapo, bado hakuna ushahidi wa maambukizo ya mtu kwa mtu katika jamii. Dr Keiji Fukuda ni mkurugenzi msaidizi wa usalama wa afya katika WHO. Anasema shirika hilo linatoa mwito kwa nchi zilizo hatarini hasa zile za bara la Afrika kujiandaa kwa kesi za MERS baadaye mwaka huu. Anasema, katika nchi za Afrika tuna mazingira mawili magumu. Mojawapo ni kwamba kuna idadi kubwa ya watu ambao wanasafiri kila mwaka kuelekea Saudi Arabia na Mashariki ya Kati kama sehemu ya ibada kufanya hija, na pia kuna sababu nyingine ya kusafiri. Pili, katika mataifa ya Afrika kuna baadhi ya mahitaji ya msingi ambayo bado yanapatikana kwa uchache, na kwamba baadhi ya mahitaji haya ya msingi ni kama ufuatiliaji katika vituo vya afya, viwango vya kuzuia na kudhibiti maambukizo mara nyingi ni vya chini. Katika habari nyingine, wizara ya afya ya Guinea, idara inayohudumia watoto ya Umoja wa Mataifa UNICEF na shirika la afya duniani WHO wanasema wamefanikiwa toa chanjo kwa zaidi ya watu milioni 1.1 dhidi ya homa ya uti wa mgongo huko mashariki mwa Gine. Wafanyakazi wa huduma za afya nchini Gine wanasema kampeni kubwa ya chanjo itasaidia kusitisha mlipuko unaosababisha vifo vinavyotokana na homa ya uti wa mgongo ambao umesababisha vifo vya watu wasiopungua hamsini na wawili tangu kesi ya kwanza iliporipotiwa mwezi Januari. Homa ya uti wa mgongo ni uvimbe katika tishu au ngozi nyembamba sana inayofunika ubongo na uti wa mgongo na inaambukizwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kwa bakteria wanaopatikana kwenye koo. Mara nyingi inawaathiri watoto na vijana. Wataalam wanasema chanjo ndiyo njia bora ya kuzuia na kusitisha kusambaa na Kamerun, pamoja na shirika la afya duniani WHO, wamezindua kampeni dhidi ya tohara kwa wanawake, zoezi ambalo wakosoaji wanaliita ukeketaji wa sehemu za siri za mwanamke, utaratibu ambao bado unatumika katika taifa hilo lililopo Afrika ya Kati kwa sababu za kibiashara na imani za kitamaduni, ikiaminika inamfanya mwanamke kuwa mwaminifu kwa mume wake. Inakadiriwa wasichana na wanawake milioni 140 duniani kote wamefanyiwa tohara. Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, zoezi hilo linasababisha maumivu makali na lina madhara kadhaa ya muda mrefu, ikiwemo matatizo kwa mwanamke wakati wa kujifungua. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano ungana nami minsi ya Johni, nikizungumza na vijana, na leo tunajadili mada inayosema ukatili wa kijinsia kwa wasichana wa kazi za ndani na hatari ya maambukizi ya VVU. Baadaye tutakuwa na Aa, na mkuu wa dawati la jinsia mkoa wa kipolisi wa Kinondoni Afande Prisca Komba ambapo wataenda kutuambia jinsi ambavyo wamekuwa wakishughulikia matatizo hayo lakini ni, ukuku, ni wakumbushe tu, hivi karibuni tukio ya ukatili yamekuwa yakijitokeza na pengine sasa hivi yamekuwa yakiripotiwa kwa sana. Uh, hivi karibuni takriban wasichana watatu mfululizo wameripotiwa kufanyiwa unyama. Sasa tunaenda tu kuangalia kuwasikiliza vijana ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tunakabiliana na matatizo haya. Uh, mimi ninaitwa Isaac Felix Kiando uh, ni mwanafunzi wa hapa Genesis School of Information Technology and Journalism. Ah, mimi nafikiri kinachochangia ni niseme ni ni wazazi, pia nao ni sehemu pia ya sababu ya kusababisha mambo kama haya kuenea sana katika jamii. Nichukulie mfano mmoja una, una siku hizi wazazi wengi wana- wanakuwa wanafanya kazi maserikalini au mwingine amekuwa amejiajiri yeye mwenyewe, baba mama, kwa hiyo anapokuwa katika sehemu yake ya shughuli ya kazi, mara nyingi anakuwa anahitaji kuwa na msichana wa kazi, labda amsaidie kazi za nyumbani. Wakati huo huo, yule msichana wa kazi, majukumu ya kifamilia bado hajayaweza, lakini tunampa mzigo mkubwa wa kutunza familia, wakati wewe mzazi, kama mzazi ukiwa katika shughuli zako za kazi, alafu unapokuwa unarudi nyumbani, kama yule msichana wa kazi amekuwa amefanya kinyume na vile ambavyo ulikuwa unataka, unamchukia kisha unampiga au unamtusi, unamsemea maneno ya kejeri ya asila ya kumtia hasira. Wakati huo huo kumbuka kwamba analea watoto wako. Wewe utakapoondoka kesho yake kuelekea sehemu yako ya kazi, atabaki na watoto wako. Unafikiri ni nini kitakachofanyika nyuma ya watoto wako? Mi nafikiri yule msichana atajaribu kulipiza kisasi kwa watoto wako, kwa sababu hana uwezo wa kulipiza kisasi kwako wewe. Hivyo itachangia sana ku kuleta maambukizi kwa watoto. Anaweza kawafanyia kitu cha tofauti, aidha ku, kuwabaka, tuseme kama ni mtoto wa kiume, tunasema ile kumlawiti, aidha labda yule binti unaweza kuta ana ambukizi ya ukimwi anapomlawiti yule mtoto inaweza ikasababisha kumwambukiza mtoto yule. Um, kwa jina naitwa Farida Muhammad, ni mwanafunzi kutoka Genesis School of Information and Technology. Tanzania yetu au Afrika kwa ujumla umaskini umekisiri. Ukiangalia maeneo huku ya vijijini, wengi sana watoto wengi sana hawajasoma, na ndo mara nyingi watu ambao wa mjini wenye pesa zao wanaenda kuwachukua watu wa kijijini kwa ajili ya kuwaleta mjini kuwafanyia kazi zao, na wengi sana wakishafika huku mjini, inategemea mtu anakaa na mumewe, kama yule binti ni wa kike au ni wa kiume, anaweza yule mumewe akaja akampenda kimwili, akamwingilia bila ridhaa yake au wengine wanakuja kuchukuliwa kule kijijini kwa nia ya kuletwa, wanadanganywa kwamba wakifika watasomeshwa na ikifika huku wanafanyiwa vitu vingine ambavyo sivyo kabisa. Sasa yule binti ambaye anafanya kazi akishajijengea kile kitu, kwamba mimi nimekuja huku nimeambiwa nakuja kusoma, alafu nakuja huku nafanyiwa kitu kama hiki, anakuwa anaweka kama kinyongo. Bosi wa kiume ana virusi vya ukimwi. Sasa yule anakuwa yaani, anapokuwa na mfosi yule mfanyakazi wake atembee naye ndo anaweza akamwambukiza hivyo virusi vya UKIMWI. Mnafikiri vyombo husika vina, vina, vimefanya kazi yake ipasavyo katika juhudi za kudhibiti tatizo hili? Mi naona havidhibiti. Kwa sababu gani? Mm, matukio kama haya kwa siku hizi za nyuma, hivi karibuni mambo haya yametokea sana, lakini hatuoni hatua yoyote iliyochukuliwa mpaka sasa hivi kwa serikali ili kudhibiti mambo kama haya. Mi nafikiri labda nitoa ushauri kwa serikali, kwa sababu mambo haya yameshakuwa wazi na yamekuwa yame yakienea mara kila siku zinavyozidi kwenda, mambo haya yanazidi kukua zaidi. Mi nafikiri serikali ichukue hatua sasa ya kudhibiti mambo kama haya na kuweka mikakati kuweka mikakati. Unapotaka kwenda kumchukua binti, kuna utaratibu ambao unatakiwa ufuate ili uweze kumpata huyo binti. Huyo mtu akisha kizi huo utaratibu itasaidia sana, kwa sababu atakapofanya kinyume na ule utaratibu ambao alipewa na serikali, atachukuliwa hatua. Mi naipenda sana nchi ya Marekani. Nchi ya Marekani sasa hivi imedhibiti kuingia kwa mabinti katika nchi yao, na nadhani labda ilikuja kutokea mambo kama haya, ndio maana wakaamua kuweka mikakati kama hiyo. Kwa hiyo siku hizi nchi za Marekani hazina utaratibu huo za kuingiza mabinti. Kwanza hawatoi viza kwa binti ambaye anaenda kufanya kazi kule katika nchi yao. Kwa hiyo, na sisi serikali yetu ikifanya utaratibu kama huo, inaweza isidhibiti kabisa kwamba wasije kufanya kazi, hapana, kwa sababu bado hali ya ya, ya, ya ajira haijakuwa wazi sana, haijakuwa pana sana kwa ili kuwafikia hata wawo wasichana wa, wa kazi waweze kupata ajira. Hivyo vyombo havifanyi kazi kabisa kwa sababu hao wenyewe labda mfanyakazi hivyo hivo vitu kashafanyiwa, na kwamba anataka kwenda sehemu za sheria, na yule bosi wake ana uwezo wa kipesa yule, kashaenda pale, kashaambia tatizo lake, umwambia aende, labda arudi, labda akamchukue bosi wake yule, aje naye. Akifika pale, bosi anaonga hela, anaongea nao, kamaliza, kesi inaisha juu kwa juu. Sasa, je tufanyeje katika kuhakikisha kwamba tunakabiliana na tatizo hili? Miundo mbinu iongezwe kwa sababu miundo mbinu ya Tanzania iko chini kabisa, katika katika uchumi, katika katika vitu vyote yaani. Kwa sababu wafanyakazi wengi sasa hivi wanapata shida ajira, amna mtu anamaliza, sengine mpaka degree, kazi ana nasaka kazi na inategemea, watu wengi sasa hivi wanaingia katika biashara ambazo hazieleweki. Mtu anaingia kwenye madawa ya kulevya kwa sababu anakuta, kamaliza mpaka chuo, kamaliza huko masters hana kazi, alafu anajiuliza kwa nini nimesoma, bora hata ningekaa, ningekuwa hata yule ambaye hajasoma, anakaa anaingiza hela yake, lakini mi nimesoma sina chochote ambacho nafanikiwa nacho. Suluhisho ni kuweka mikakati kwa serikali na kuweka utaratibu wa... wa wa kisheria watu ambao wanatakiwa kuajiliwa ni warika gani, na hao watu wanaoajiliwa wawe wamekizi vitu gani. Mi nafikiri wakiweka utaratibu wa kisheria itasaidia sana mm -hmm. Yani watu wawe wanaajiliwa kuanzia miaka kumi na nane kwenda juu, lakini kuanzia miaka chini ya miaka kumi na nane wasiwa wanaajiliwa majumbani na hata sehemu nyingine, kwa kuwa umri wao waukizi kufanya kazi yani wakamatwe. Kwa mimi hapa suluhisho ni kwamba hao serikali iweke mkakati wa kuwazuia watu wanaoajiri wa watoto wadogo kama hivyo, vyombo vinavyowasaidia ili viweze kufanya kazi pamoja na watu kuwasaidia watoto, ambapo wale walikopo chini ya miaka kumi na nane ingebidi wawepo shuleni, lakini wao wanafanyisha kazi. Na sasa tupo nasfande Priska Komba, mkuu wa dawati la jinsia mkoa wa kipolisi wa Kinondoni, tukijadiliana naye juu ya swala hili na jinsi ambavyo jeshi la polisi limekuwa likikabiliana na matatizo haya. Mimi naitwa mkaguzi msaidizi wa polisi Priska Komba, na kazi zangu katika mkoa huu wa Kinondoni kipolisi ni mchaji wa dawati la jinsia, nikiwa na maana dawati hili linapokea kesi zote za watoto, kesi zote za malalamiko ya wanawake, malalamiko hata na ya wanaume ambao Wakati tukizungumzia ukatili wa kijinsia kwa wasichana au kwa vijana wanaofanya kazi za ndani, tungependa kufahamu kama dawati la jinsia mmekwisha pokea matatizo yoyote au kesi zozote zinazohusiana na ukatili wa kijinsia ni kweli tunapokea mambo haya kupitia unyanyasaji wa majumbani ni pamoja zaidi wanaochukua nafasi kubwa ni wasichana wa kazi hakuna mtu ambaye anajaribu sana kumuumiza kumuumiza mtoake aliyemtoa tumboni bali yule ambaye ameletewa kukaa naye na kesi tunazifungua sana kupitia wasichana wa kazi wasichana wa kazi wamekuwa ni tatizo kubwa sana kwetu wasichana wa kazi wamekuwa wakinyimwa mishahara wasichana wa kazi wamekuwa wakipata vipigo na hata kufukuzwa pale mama anapohisi baba anatembea na msichana wa kazi, na kuna baadhi ya wanaume ambao sio waaminifu sana, nao pia wanashiriki kuwatongoza wasichana wa kazi mama anapokuwa yuko kazini, mama anapokuwa yuko safarini. Na wengine wanafanikiwa hao wasichana wa kazi kuvunja hata zile nyumba, maana baba anafikia anamwoa yule msichana wa kazi, lakini hiyo ni asilimia ndogo sana, bali ile ya wasichana wa kazi kunyanyasika kwa njia moja au nyingine ni kubwa sana. Ni nini ni, kinachochangia ku, ku, kinachochangia kuongezeka kwa vitendo hivi vya kikatili? Tunaona kuwa huyu uh, uh, uh, mtu uh, uh natenda kwa mtu ambaye ni mfanyakazi lakini watoto wake yeye hawatendei. Mfano halisi ni hizi kesi mbili tatu ambazo zimetokea ndani ya wiki moja tu, msana alieng'atwa meno kwa kushindwa kuanua nguo vizuri, kwa kushindwa kutia chumvi vizuri inavyotakiwa, kwa kutokosha vyombo. Hebu ona, haya makosa ni madogo na ni machanga, lakini madhara yake ni makubwa na wanaathirika, wanaathirika kwa sababu hata wa watu wanaofanyia hivyo vitendo tayari na wao wameathirika. Kwa mfano ni suala so zima la kumng'ata huyu mtoto atupime, suala so zima la HIV, kwa sababu kama atakuwa mama yule ana HIV, lazima huyo ajenge ang'atwa meno naye atakuwa na HIV. Shukrani sana Fande Komba kwa majibu yako, lakini pia kwa vijana ambao tumekuwa nao tukijadili mada ambayo imekuwa ikisema la ukatili wa kijinsia kwa wasichana wa kazi au kwa vijana wanaofanya kazi za ndani na hatari ya maambukizi ya VVU. Mlikuwa nami Minsi ya Johni. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji wa jeni fanyeje katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lucy Patrick, niko na Daktari Makwale kutoka katika kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya, naye anajibu maswali mbalimbali yale yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Kwa jina naitwa Koleta Joji. Daktari, naomba kuuliza swali, ni vipi tunaweza kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa wasichana? Kimsingi maambukizi ya virusi vya ukimwi ni nini, kwanza tujue tu kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi yanatokana na mtu mwenyewe, yani kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine, na hasa hasa kwa vijana, watoto wa kike, kwa, kwa namna moja ama nyingine kumekuwa na shida moja wao kujirahisi na kuto kufahamu ni jinsi gani namna ya kujikinga na kondomu. Wasichana wale wengi huwa hawana msimamo hasa katika kutumia kinga ili kuepuka maambukizi ya virusi vya ukimwi. Wengine, vitu vingine ambavyo vinaweza vikawapelekea wao wakapata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa urahisi zaidi ni kuhusiana na shida walizo nazo, mfano mtu kuwa na shida ya kutokuwa na uwezo wa kifedha anajirahisi ili apate fedha, alafu mbaya zaidi haulizi kondom wala hana sababu ya kutumia ile kondom. Ana anarubuniwa kwa kwa maneno ili asiweze kutumia kondom, kwa sababu anatakupa pesa nyingi, usitumie kondom. Kimsingi kabisa kama wangekuwa wanajitambua na, na wanajielewa vizuri, basi kitu hicho ingekuwa ni msingi sana kutumia kondom. Lakini mbali na hivyo, nimefanya research, wasichana wengi wengi kati ya wachache huwa hawapendi kutumia kinga, yani kondom. Alafu pili, hawana elimu ya kutosha kuhusiana na maambukizi ya virusi vya Ukimwi kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine na idadi kubwa inapatikana kwa vijana wa kike kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa nini? Kwa sababu unakuta msichana mmoja ana boyfriend zaidi ya mmoja, ama wawili ama watatu. Wakati mwingine, wasichana hutumia uzuri wao kuweza kusambaza maambukizi ya virusi vya ukimwi. Na ni kwa jinsi gani sasa ni rahisi kwao kupatikana na maambukizi, au ni jinsi gani tunaweza tukawasaidia ili waweze kuepuka maambukizi ya virusi vya ukimwi. Jambo la kwanza kabisa ambalo ni zito kidogo, ni lazima wapate elimu ya kutosha kuhusiana na dalili za maambukizi ya virusi vya ukimwi, ni jinsi gani wanaweza kujikinga na kutokomeza kabisa ukimwi kutoka katika idadi kubwa kuja kwenye idadi ndogo. Jambo la kwanza, wapate elimu ya kutosha. Kama nilivyosema, elimu hii ni ile kufahamu jinsi gani maambukizi ya virusi vya ukimwi yanakuwa na ni jinsi gani yanavyoenea kwa haraka. Ni pindi tu pale mtu anapokuwa anaweza kujamiiana na mtu ambaye hajavaa kinga au kuto kuvaa kinga, eza kondomu ya kike au ya kiume, ikatokea mathalani umetokea mchubuko, mtu huyu atapata maambukizi ya moja kwa moja kwa sababu sehemu za siri ni laini na inaweza ikapelekea mtu kupata maambukizi ya moja kwa moja kwa sababu kwanza hawajatumia kinga. Sasa kama msichana huyu ana elimu kuhusiana na hili ni rahisi yeye kukabiliana kukabiriana. Aidha, anajua ni jinsi gani ya kutumia kondomu ya kike vaa kinga kwa yule mwenzi wake, wakati wa kujamiana, uvae kinga kwa wakati wa tendo, na kondomu moja kwa tendo moja, ili kuweza kuepuka maambukizi. Na si maambukizi tu ya virusi vya ukimwi, pia kuna magonjwa mengine ya ngono ambayo yanaweza yakatokea kulingana na, na kuto kutumia kwa kinga. Risechi niliyoifanya kwamba wasichana wengi hawajui kabisa kutumia kondomu za kike. Hakikisha unapima na yule mwenzi wako kupima maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa hiari, yani uwe na hiari ya kupima siku zote. Usimwamini mtu yoyote, au acha ngono isiyokuwa salama. Itakusaidia kuepuka kabisa maambukizi na pengine kutokomeza kabisa. Kwa jina naitwa Suzi Isaac. Daktari, naomba kuuliza swali. Je, kondom ya kike uzama ukeni pindi inapotumika? Kwanza, kitu cha kwanza unatakiwa kufahamu kwanza kondomu ya kike iko namna gani, umbo lake lipoje, na kitu hicho unachokizungumza. Hayo ni maneno tu ya ya, ya watu na ni, niseme kwa lugha nyingine, ni imani tu potofu ambazo watu wamekuwa wakizieneza bila kuzifanyia utafiti au tafiti za kitaalamu. Uh, kitu cha kwanza anachotaka kusema tu kwamba kondomu ya kike ukivaa kwa usahihi haiwezi kuzama kwa sababu ina laba mbili. Laba ya kwanza iko chini ndani ya ile kondom, ni nzito, ni, ni ngumu kidogo, alafu ya nje ni pana, ambayo inakaa nje ya mashavu ya uke. Kwa hivyo ni ngumu sana kuifanya ile iweze kuzama, ni kitu hicho hakipo, ili mradi tu ukawa una, una elimu kuhusiana na matumizi ya ile kondom ya kike. Kwa sababu kondom ya kike unaweza ukaivaa sasa hivi hapa ukakaa nayo masaa sita. Kwa hivyo haina shida kuhusiana na hilo. Shukrani sana daktari kwa majibu hayo kwa vijana. Naamini kwamba tumepata kuelimika kutokana na maswali ambayo yameulizwa na vijana. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lusi Pando. Naam, asante daktari kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Kipindi chetu cha ushauri leo nitakuwa na Bi Hadija Zakaria, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema ukatili wa kijinsia kwa wasichana ama vijana wa kazi za ndani na hatari za maambukizi ya virusi vya ukimwi. Bi Hadija, tukizungumzia ukatili wa kijinsia tunakuwa tunamaanisha nini? Ni kitendo cha ukatili kuhusu jinsia ambacho kinaweza kusababisha madhara maumivu ama mateso ya kimwili au kisaikolojia kwa mtu, ikiwa ni pamoja na vitendo vya kutishia, kulazimisha, kunyima uhuru, bila kujali vimefanyika kisiri ama dhahiri. Ukatili wa majumbani ni aina ya tabia inayotumika kujenga uwezo wa mtu mmoja kumiliki mwingine kwa kutumia vitisho na woga. Ukatili wa majumbani aghalabu hutokea kwa watu walio na uhusiano wa kimapenzi na hata wale wanaoishi nyumba moja ama vijana wa kazi pia. Magomvi ya nyumbani pamoja na mengine, hususan: kipigo cha wazi au cha kisiri, kuitana majina yasiyofaa, kutumia fedha kwa madhumuni ya kumiliki mwengine, kutumia lugha ya matusi, kubaka watoto ndani ya nyumba, kuwamiliki watoto, kutenga na kutumia vitisho. Ikumbuke kwamba ukatili wa kijinsia huhusishwa na ukatili hasa kwa wanawake na watoto, kwani wao ndio waathirika zaidi wa ukatili. E, kuna aina nyingi za ukatili wa kijinsia. Kwa mfano, ukatili wa kutumia nguvu, kama kupigwa makofi vile, mateke, kuchapwa au kupigwa na vitu vya ndani hata unaweza ukamrushia mtu kikombe sahani. Ukatili wa kisaikolojia, mfano mwingine huo, kusema mambo yanaomfanya mtu kujisikia mdogo, kunyanyasa, kusimangwa, kumdhalilisha na kuweka chini, na kumweka chini yake, kumweka mbali na ndugu au marafiki zake. Ukatili mwingine wa kiuchumi, kunyimwa mahitaji yake muhimu. Pia kuna ukatili wa kiutamaduni na mila za kikandamizaji ndoa za utotoni, kwa mfano vile utakasaji na kurithi wajani, mauaji ya vikongwe. Ne, umeona hivo. Mfano mwingine wa ukeketaji na ukatili wa kingono kama vile kubakwa, kulawiti, usafirishwaji wa watu, hasa wanawake na watoto. Ukatili wa aina hii wa kijinsia hufanywa hasa na baba, mama, mke, shemegi baba mkwe mama mkwe shangazi mjomba dada kaka, hasa waajiri pia nao wanahusika sana na unyanyasaji wa aina hii. Uh, sababu nyingi ya ukatili ni kuwepo kwa mila na desturi ambazo zinalea ushambuliaji na unyanyasaji. Vitendo hivi hushamiri na kukomana, hatimaye kuwa kama sehemu ya maisha ya kawaida. Upo shahidi kuwa katika baadhi ya makabila hapa nchini kwetu mwanamke kuto kupigwa ni ishara mbaya kwamba mumewe hana wivu naye. Katika utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili na sita, asilimia sitini ya wanawake waliohojiwa walisema kwamba wanaamini mwanamke kupigwa ni jambo la kawaida eti. Na tatizo hili ni kubwa, kwani ni moja changamoto katika kupinga aina hii ya ukatili. Changamoto nyingine ni pamoja na kushindwa kutoa taarifa, na pia kutokana na shinikizo la jamii, familia na hata kazi, na kupelekea kutaka kumaliza mambo kiungwana. Watu wengi wamearifiwa kufumbia macho ukatili ili kunusuru watoto, kazi au ndoa zao, pia kuogopa watu wao ama wapenzi wao kupelekwa jela iwapo taarifa zitafika kwa vyombo vya dola na watu hao kuchukuliwa hatua za kisheria. Hivyo nashauri vijana kuripoti katika vyombo vya dola iwapo wataona kuna ukatili wa kijinsia mahali popote, ili tuweze kutokomeza tatizo hili la ukatili wa kijinsia na msikilizaji. Hivyo ndivyo anavyoshauri Bi Hadija Zakaria kuhusiana na mada inayosema ukatili wa kijinsia kwa wasichana ama vijana wa kazi za ndani. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Zuena Saidi, nina umri wa miaka kumi na tatu. Ni msichana mdogo, lakini katika maisha nimepitia mengi. Nilikuwa na wazazi wangu wawili, walinilea katika maadili mema, lakini kwa bahati mbaya walifariki nilikuwa sina kitegemezi lingine kwa sababu ndugu wenyewe walikuwa hawana yani, msimamo kabiri wa kunisimamia mimi kama mimi. Basi nikasema Mungu atanisaidia mbeleni. Wazazi wangu walipofariki, mamdogo wangu alinichukua akaniambia mimi nitakulenda kufanya kila kitu. Basi nikakubali kwa sababu nikasema nimepata msaada tu, nimshukuru Mungu, nikasema sawa, nikaenda kwa mamdogo asa, katika yale kunilea, katika yale ile picha ninayokuwa nachukulia, nikaona hatima yangu itakuja kuwa mbaya mbeleni. Nikasema, je, nifanyaje? Je, nifikishe ni kile kilicho yani kinachokifikiria moyoni? Nikaona mamdogo na yeye yani ayupo, yupo sawa. Nikasema, hapa nikikaa naweza nikajilelea lelea, afu yakaja yakanitokea mabaya, naweza labda akaja aanze tu kugomba, labda yani na masimamo yale ya kusijui kusomesha, kunisaidia alikuwepo, hakuna Yani, nikawa mtoto tu wa mtaani, ndo akatokea kaka akasema, mi nitakusaidia. Nikasema labda hii ni bahati kwangu, Mungu amenisaidia yani, yani, ameni nikasema sawa, nikakubali kuna kaka. Kumbe huyu kaka alikuwa na mazumuni mengine, na nisikujua ni kazi yake anafanya nini. Siku ya siku imewadia, akaambia utakuwa unanisambazia dawa, la sivyo mimi nitakutimua. Nilijifikiria nikasema, sasa nifenyeje? Nimeingia katika tena katika matatizo mengine. Nikakubali kishinga upande, nikasema lazima nijitatue katika huo mtatizo, siwezi nikabaki hapa hapa. Nimekaa nikatoka, nikatafuta, yani mtu niliyemwamini, niliyokuwa nikanae karibu, akinisaidia akinishawisha nini cha kufanya. Nikamfata nikamwelezea tatizo langu, ni mtu tu yani, alikuwa jirani. Akaniambia basi, mimi nitakusaidia Yaani siku twende tu, siku yote, kama utajisikia uko free, utatoka na mimi, tutaenda katika kituo cha polisi, tutasema hichi na hichi, kila kitu natochokitaka, na mapolisi watajua nini cha kukwambia. Basi sikupinga nikaa, tu pale nyumbani, naendelea tu vizuri, sikuwahi kuuza hayo madawa. Siku tukatoka tukaenda, wa mapolisi akanyambia, utakubali tutakupa hiki kidude, yani uka, yani tu sisi tutakuwa nacho, yani kila mtu akanionyesha pale kwamba wanavyo, mimi hata nikikibonyeza niki kile kidude watakuwepo. Alini kabidhi mzigo kabisa hivi, nikawa nao nimeoshika, nimeushika. Kunikabidhi ile tu nikakibonyeza kile kidude, mara nikaona tu vupu, wamekuja wameingia ndani. Nilifurahi sana, ni nikamshukuru na Mungu wangu, ameniokoa. Walimshika yule kaka, na mimi nilichukuliwa nikaenda kituoni nikaujia nikaa, nikawaelezea nika kila kitu ilivyokuwa. Yule dada alikuwa na mimi pale akaniambia basi, sisi hapa tutakutolea kama msaada, ndo mm, wakanichukua wakaja wakaja kanisomesha. Baada ya kumkamata ule kaka, siku ya kuhukumiwa tulienda, akaambiwa amehukumiwa kifungo cha miezi nane kwa kosa la kukunisha yani madawa ya kulevya mpaka sasa hapa nilipofikia, namshukuru sana Mungu wangu. A hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Aster Githu Yuwat, na kusihi uungane nasi tena.