Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha ni mimi Khadija Riami na mimi ni Sandei Shumari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Juni 23, mwaka 2014. Na pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu mauaji ya koa yaliyotokea katika Wajir huko nchini Kenya. Mbunge wa Wajir kusini anaelezea hasara iliyopatikana na mapigano ili hayo, na kijiji mzima ambayo imechomwa watoto wamekahamishwa, wamekuwa IDP mfungwa, na kuna shule imefungwa na maisha yote yamesimama na katika ripoti nyingine, mapigano ya hivi karibuni kati ya majeshi ya DRC na Rwanda yanaelezewa ni kugombania mpaka. Lakini je, maafisa wa serikali ya Rwanda wanasemaje endapo hali hii ya ugomvi itakuwa inaendelea? Hali hii ikiendelea, jeshi linajua ni nini la kufanya na taifa letu linajua ni nini la kufanya. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia hivi leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Iraq, ambako aliingia kimya kimya wakati serikali ya nchi hiyo ina changamoto ya kupambana na wanamgambo waasi wa, wa Kiislamu wa Suni ambao wameteka sehemu kubwa katika maeneo ya kaskazini na magharibi ya nchi. Kerry aliwasili leo huko Bagdad na anatarajiwa kukutana na waziri mkuu Nuri Al Maliki pamoja na viongozi wa Suni na wa Kurdi. Ataendeleza msukumu wa Marekani kwa bwana Maliki kuhusisha makabila zaidi katika serikali yake inayoongozwa na Washia ambayo imekosolewa kwa kuwabagua Wasuni na Wakurdi na kusababisha uhasama wa kikabila. Mahakama moja ya Misri imewahukumu waandishi watatu wa, wa, wa Aljazira kifungo cha miaka saba jela kwa mashitaka ya kuwaunga mkono Muslim Brotherhood, chama kilichopigwa marufuku na kusambaza habari za uongo, kesi ambayo imelaaniwa kimataifa. Waandishi hao watatu walihukumiwa leo mjini Cairo, ni pamoja na raia wa Australia Peter Greste, raia wa Canada mwenye asili ya Misri Muhamed Fami, na raia wa Misri Baher Muhamed ambaye alihukumiwa miaka mitatu zaidi kwa makosa mengine. Al Jazeera siku zote wamekaa na makosa wa hayo dhidi ya wafanyakazi wao, na kaimu mkurugenzi Mustafa Swag alisema hukumu hiyo inashangaza na kusema Aljazira itaendelea na kampeni yake ya kimataifa ili waandishi wake waachiwe huru. Mkurugenzi mtendaji wa idhaa ya Kiingereza ya Aljazira Ali Anstey alisema hukumu hizo zilitolewa licha ya kutokuwepo na ushahidi kuunga mkono mashtaka hayo, na kusema matokeo ya maana ya kesi hiyo itakuwa ni kutangua maamuzi hayo. Na kundi na wanaharakati wa haki za binadamu linataka Umoja wa Mataifa kupeleka tume ya uchunguzi nchini Misri kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wanawake ikiwemo manyanyaso ya ngono na ubakaji. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ripoti ya wanaharakati wa Misri kwa Baraza la Haki za Binadamu katika Umoja wa Mataifa inaelezea ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ambao umewaathiri wanawake katika mikono ya watawala wa kijeshi wa Misri tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Mohamed Mursi karibu mwaka mmoja uliopita. Ripoti inasema hali ya wanawake imezidi kuwa mbaya kwa sababu mamlaka ya kijeshi inawalenga kwa makusudi. Wanasema takriban wanawake 50 wameuawa kinyume cha sheria wakati wa maandamano dhidi ya mapinduzi. Ripoti inazungumzia kesi nyingi za wafungwa wanawake ambao wanadaiwa kuteswa, kunyanyaswa, kuburuzwa, kunyanyaswa kimwili na kingono na kubakwa. Ripoti inasema wanafunzi wanawake hasa ndio wameuliwa au kutiwa ndani na kupewa adhabu kali sana mwanachama wa european alliance for egyptians for democracy dalia lofti anasema manyanyaso ya ngono na kuwatesa wanawake ni mambo ya kawaida katika magereza uhalifu huu anasema unatendwa na mawakala wa serikali majeshi ya usalama na walinzi naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wanaharakati wanasema mashambulizi ya anga ya israel ya usiku yameua wanajeshi kumi wa Siria katika eneo la Siria katika milima ya Golan. Kundi lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, lilisema leo mabomu hayo pia yaliharibu vifaru viwili na maeneo ya mizinga. Maafisa wa Israel wanasema mashambulizi hayo yalilenga makao makuu ya jeshi la Siria na maeneo yao ya kurushia makombora na kwamba mashambulizi ya moja kwa moja yalithibitishwa. Mashambulizi hayo yalikuja kutokana na mashambulizi ya Jumapili ambayo yalimuua kijana mmoja wa Israel. Msemaji wa jeshi la Israel alisema shambulizi hilo lilikuwa ni kitendo cha makusudi dhidi ya jeshi la Israel na shambulizi la wazi la mpakani tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Siria. Shirika la kimataifa la ufuatiliaji wa silaha za kemikali lililopewa jukumu la kuondoa silaha za sumu Siria linasema limepokea silaha za mwisho za sumu zilizotakiwa kuondolewa. Mkuu wa shirika hilo la silaha za sumu Ahmed Uzumku alisema katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumatatu mjini The Hague kwamba meli iliyokuwa na shehena ya mwisho ya silaha za sumu imeondoka kwenye bandari ya Latakia nchini Siria. Uzumku anasema itachukua zaidi ya miezi minne kuharibu tani elfu moja na mia tatu za kemikali zilizotangazwa na taasisi hiyo. Mwalimu maarufu wa dini ya Kiislam anayeishi Canada aliwasili Lahore leo Jumatatu baada ya ndege yake kubadili mwelekeo kwenda Islamabad kufuatia mapigano kati ya wafuasi wake na polisi katika uwanja wa ndege wa mji huo. Taihur ul Kadri alirudi Pakistan ili kutangaza mapinduzi binafsi dhidi ya waziri mkuu Nawaz Sharif. Ulinzi ulikuwa mkali kabla ya kuwasili kwa Kadri kulikopangwa hii leo Jumatatu huko Islamabad. Walinzi waliokuwa na silaha walikuwa wamezunguka kote katika mji mkuu na barabara za kuelekea uwanja wa ndege zilifungwa kwa kutumia makontena katika juhudi ya kuwazuia uunga mkono wa mwalimu huyo wa dini. Hata hivyo, baadhi ya wa wafuasi wa Kadri waliwashambulia polisi kwa fimbo na mawe, wakati polisi walijibu mashambulizi hayo kwa mabomu ya machozi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Rwanda, ambapo tume ya wachunguzi wa kijeshi kutoka nchi za eneo la Maziwa Makuu, ambayo ilifanya uchunguzi wa chanzo cha mapigano ya hivi karibuni baina ya majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yale ya Rwanda, imesema mapigano hayo huenda yalisababishwa na kugombea ya mpaka. Hata hivyo, tume hiyo imependekeza uchunguzi zaidi ufanyike kuhusu mpaka kati ya nchi hizo mbili, lakini serikali za nchi hizo zimeendelea na ugomvi wa maneno. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti zaidi. Mapigano yaliyotokea tarehe kumi mwezi huu kwenye mpaka baina ya DRC na Rwanda yaliachwa wanajeshi watano wa DRC wakiuawa. Siku mbili baada ya mapigano hayo, timu ya uchunguzi kutoka nchi za maziwa makuu ilizuru eneo hilo la mapambano upande wa Rwanda na upande wa DRC na kuzungumza na kila upande. Sasa timu hiyo imetoa ripoti ambayo inasema kwamba chanzo cha mapigano hayo huenda kilikuwa ugomvi kwenye mpaka baina ya nchi mbili. Lakini hali ilikuwa tofauti upande wa pili ya DRC, ambapo msemaji wa nchi hiyo akiwa pia waziri wa habari Lambert Mende aliendelea kushikilia kwamba jeshi la Rwanda huenda liliwashika mateka wanajeshi wa DRC na kuwaua katika upande wa Rwanda. Lakini mapema akizungumza na sauti ya Amerika, mkuu wa wilaya ya Rubavu Sheba Hame Hassan alibainisha mengine. Dalili zinaonekana. Hapa ni wapi tulipo? Hapa ni ni, ni ni ni ni, Rwanda na mlima wenyewe ni wapi? Ni Rwanda. Basi jeshi letu mekwenda huko kwenda kwa kokota iwalete hapa. Jeshi letu limepigana nao kwa sababu wao ndio wameanza. Lakini mambo ambayo wakongomeni wanayozungumza mimi naona kwamba ni mfamaji haishi kutapata hapo. Unahisi labda uh, hali hii kiendelea nini labda mstakabali wake? Hali hii kiendelea jeshi linajua nini, linajua nini la kufanya, na taifa letu linajua nini la kufanya. Wananchi nao wakasema kwamba jeshi la DRC limekuwa na kasumba ya kuvuka mpaka na kuwanyasa kwa kuwaibia mifugo yao. Tunafika pale mu, mu, mu, mu, nani mu madefensi zavo za Congo, tukavapatia saa senkati miri de miri, kisha wakanipatia ng'ombe, wakatupatia ng'ombe zetu Akizijibu shutuma hizo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda akiwa pia msemaji wa serikali ya nchi hiyo Biruizi Mshiki Wabo mwishoni mwa juma alisema kwamba shutuma za mara kwa mara kutoka serikali ya DRC hazileti mwafaka wowote kwenye mzozo baina ya nchi mbili, na kwamba ukosefu wa mfumo wa utawala thabiti, hasa eneo la mashariki mwa nchi hiyo, ndiyo chanzo cha mgogoro unaoshuhudiwa leo. Lakini akahoji ikiwa eneo la Rubavu kulikotokea mapigano hayo ni upande wa Congo au Rwanda. Cyangombwa ni uko abanyamakuru ubwabo benshi bagiye Uzuri ni kwamba hata waandishi wa habari waliweza kufika eneo la tukio na kujionea jinsi wanajeshi wa DRC walivyovuka mpaka na kuingia Rwanda kufuatia ugomvi huo. Ripoti ya timu hiyo imeomba kufanyike uchunguzi zaidi kuhusu mpaka wa nchi mbili na pia majeshi ya pande mbili yaondolewe eneo hilo ili kuachana na hali iliyopo ya sasa ambapo yanatazamana uso kwa uso. Silvano Cremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Jeni fanyeje, tukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama kuu ya Malaysia imekubaliana na marufuku ya serikali dhidi ya gazeti la kanisa Katoliki kutumia neno Allah likimtaja Mungu. Mahakama moja ya serikali kuu ilitoa uamuzi wa majaji wanne kwa watatu hii leo kwamba gazeti la kanisa hilo kwa lugha ya malai halina misingi ya kukata rufaa kwa uamuzi wa mahakama ya chini mwaka jana kwamba neno Allah lazima litumiwe na Waislamu pekee kwa sababu likitumiwa na dini nyingine linaweza kuchanganya watu na kusababisha Waislamu kubadili dini. Kubadili dini ni kinyume cha sheria nchini Malaysia, ambapo zaidi ya asilimia 60 ya wakazi milioni 30 ni Waislamu, ambayo ndiyo dini rasmi ya nchi hiyo. Wakristo nchini humo ni juu kidogo ya asilimia 9. Mwanajeshi wa Korea kusini anayeshutumiwa kuwa wanajeshi wenzake watano anatarajiwa kupona baada ya kujipiga risasi kabla ya kukamatwa kwake Jumatatu. Askari huyo mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alijitambulisha kwa jina moja la Lim alijificha msituni Jumamosi baada ya shambulizi la bomu la mkono na bunduki ambalo liliua wanajeshi watano na kujeruhi saba katika kituo cha jeshi karibu na eneo la kijeshi karibu na mpaka wa Korea kaskazini. Wanajeshi wa Korea kusini walimbana mwanajeshi huyo huko Goseon kiasi cha kilomita 220 kaskazini mashariki mwa Seoul. Jumapili jioni, Lim alijipiga risasi kifuani baada ya ndugu yake ya kumfuata akimtaka ajisalimishe. Amelazwa hospitali kwa majeraha asiyotishia maisha yake, na afisa wa wizara ya ulinzi aliliambia shirika la habari la AP mahakama moja ya bangladesh imewahukumu kifo wanachama nane wa kundi lililopigwa marufuku la wanamgambo wa kiislamu la shambulizi alao la bomu lililolenga sherehe za mwaka mpya na kuua watu kumi na kujeruhi dazeni zaidi watu sita walihukumiwa kifungo cha maisha jela hii leo jumatatu kwa ulipwaji mabomu huko dhaka mwaka elfu mbili na moja mufti abdul hanan kiongozi wa kundi hilo lililopigwa marufuku la haktal jihad ni miongoni mwa waliohukumiwa kifo. Kundi hilo lilidai sherehe za mwaka mpya ni kinyume na Uislamu. Takriban watu 30 wameuawa katika mapigano yaliyotokea mwezi huu kat... eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, katika maeneo ya Mandera na Wajir. Hali hiyo imezusha taharuki kubwa miongoni mwa wakazi wa maeneo hayo mawili. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Abdullah Hidirie, mbunge wa Wajir Kusini, na anaanza kuelezea mapigano hayo yalihusisha makundi gani. Wote kwanza ni Wasomali hiyo e, kaskazini mashariki ya Kenya wanaoishi pale wote ni Wasomali, lakini sasa wale wamepigana ni kati ya kaunti mbili, Mandera Kaunti na Wajia Kaunti, na wote ni Wasomali lakini e, kwa hivyo kabila ao ni Wasomali, lakini tena kuna subsection ya kabila inaenda chini, ni different subclan ambayo sasa ni mmoja anaitwa Digodia ambayo wanakaa Wajia wanaitwa Digodia na wengine ambayo wanaitwa Gare ndio wanazozana, lakini wote ni Wasutali, lakini kuna ukoo fulani fulani ndio sasa watu wanapigana. Na wanachozozania hasa ni kitu gani? Kwa kweli hatujui kabisa shida ni nini, lakini vile ilianza ilianza mambo ya border ambaye kuna mpaka ya kabila hili yangu ambaye nila na wengine wanasema hapa ni kwangu. Kwa hivyo kifo ilianza, na wakati ile watu mbili ya tatu ya wameuliwa sasa ikaanza kukua revenge. kila kabila inakuja kwa wengine kurevenge, kulipi, kulipisha kisasi wale wengine ikifuata hawa na kwa, kwa kwa hakika sasa Mambo vile ilivyo ni mbaya sana jamii, na kijiji nzima ambayo imechomwa, watoto wamehamishwa, wamekuwa IDPs, na kuna shule imefungwa, na maisha yote yamesimama. Halafu pia sasa tunauliza pia, tuna pia serikali, mbona haikupeleka huko askari ya kutosha? Hakuna polisi, kwa hivyo wananchi tu wameachwa kivyao kupigana na hatujui itasimama lini. Kwa hiyo mpaka sasa unasema kwamba mapigano bado yanaendelea? Hii mapigano ilianza kitambo kidogo, last month ilianza, ama tuseme mwanzo hii hihii mwezi, kitu kama tarehe moja mbili tatu, lakini inakwama siku mbili tatu, tena inaanza, inakwama siku mbili tatu, tena inaanza, ndio tunaona hata sahizi. Unajua, shida ni watu wakiuliwa kwa upande hio wa kabila hii tena wale wa huko wanakuja tena ku uh, kulipisha kisasi ku revenge, ndio wanakuja. Kwa hivyo mpaka saa hizi tunaogopa, inaweza endelea kama serikali haitaingilia mzuri, itume huko ofisa ya usalama ya kutosha, ama haitatuma huko polisi ya kutosha. Kwa hivyo mpaka saa hizi tuna wasiwasi wasi ya kwamba inaweza endelea oh. Abdullahi Dirie, mbunge wa Wajir Kusini, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Na kwa mara nyingine tena, wananchi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanalalamikia hali mbaya ya ukosefu wa usalama ambao umeanza kujitokeza katika miji na vijiji vya huko mashariki, lakini serikali inasema imeanza kushughulikia malalamiko ya, ya hao raia. Mwandishi wetu Austeri Malivika anaripoti kutoka Goma. Akizungumza na iza hii kwa njia ya simu, kiongozi wa shirika la raia katika kijiji cha Owi cha wilayani Beni amesema kwamba watu wawili wameuliwa na askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza naye kwenye laini ya simu. Ndio, mwandishi wa habari, tuna watu wawili ambao waliuliwa kwa saa moja na nusu za usiku ya siku ya Jumamosi, na watu wawili wa, wenye kuvalia sare za kijeshi na kuvalia, na kumiliki silaha mikononi na walionekana kama ni, aska, ni, as, ni walivalia sare za kijeshi za Kongo na wale ambao waliuawa. Ifahamike kwamba ukosefu wa usalama hivi sasa umekuwa ukionekana katika maeneo mbalimbali ikiwemo vile vile katika mji wa Goma ambako watu ine waliuliwa Waongozi wetu wanashindwa kabisa kuweza kuhakikisha usalama wa raia na maji ya kwake. Kwa upande mwingine, nimezungumza naye Norbere Atsongia, kiongozi wa chama tawala, akiwa na makao yake katika mji wa Beni, Kivu Kaskazini. Usalama utarudia kwa sababu tumekisha kuleta yeye mambo kwa mikono ya wakubwa. Mara na mara, nao walisema watakamata hatua ya kuweza kubadilisha ile mienendo ya askari wale wanaweza kwenyewko wnazorotesha usalama Oh, na pia wale wana na waongozi wenyewe wanashindwa kumetrize, waongozi wa jeshi wenyewe wanashindwa kumetrize matrupe zao wote wakuwa walisema watabadilishwa. Hayo yakiendelea, nimezungumza vile vile naye Ernest Jean-Louis Kaviru mchambuzi wa maswala ya kisiasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waasi hawako Goma, waasi hawako ndani ya mji wa Beni, waasi hawako, hawako ndani ya mji ambao leo. Hawa ni undisciplined people wenye wanatoka, undiscipline inatokana na hali mbaya ya maisha ya wajeshi Inafaa wanatatua hiyo mambo mbili, wapate wa wapate viongozi wenye hawajui kulinda vikosi, wanapasha kupata majipili na kuwabadilisha, na hali ya jeshi inafaa itengenezwe. Jeshi napasha kuisha ka. jeshi haiko nyama ya pori, jeshi iko mtu iko na jamaa, inafaa kuangalia namna yake ya kuishi. Huku raia wakiomba vilevile Umoja wa Mataifa usaidiane na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokomeza makundi hayo. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo ikiwa siku ya 12 tangu michuano ya fainali za kombe la dunia ianze huko Brazil. Wapenzi wa soka duniani wanakubaliana kuwa fainali hii ni ya kusisimua sana hasa kutokana na matukio mengi yasiyotazamiwa. Timu zenye majina makubwa zikitolewa jasho na timu zisizo na sifa kubwa za World Cup. Hapa Marekani wapenzi wote wanazungumzia jinsi Marekani walivyopokonywa tonge mdomoni katika mechi yao na Portugal baada ya kufungwa goli la kusawazisha ikiwa imebaki chini ya sekunde 30 mchezo kumalizika hapo Jumapili. Wapenzi pia wanafurahia kuona kuwa mpaka sasa ni timu nne tu ambazo zina hakika ya kuingia raundi ya pili. Uholanzi na Chile kutoka kundi B ambazo hivi tunavyozungumza ziko uwanjani kuamua nani atachukua nafasi ya kwanza katika kundi hilo; Colombia kutoka kundi C, Belgium kutoka kundi H na Costa Rica kutoka kundi D pia zimepita, wakati miamba kama vile watetezi Spain na Uingereza wako nje ya michuano hiyo. Waliopo uwanjani leo, kama tulivyosema awali, Uholanzi na Chile wanachuana hivi sasa, huku kila mmoja akiwa na point sita. Mechi yao ni kuamua nani anashinda kundi B. Baadaye Spain na Australia wanapambana katika mechi ya kujifuta jasho. Baadaye kutakuwa na mechi za kundi a ambazo matokeo yake yanaweza kubadili mambo. Croatia ambayo ina pointi tatu inapambana na Mexico yenye pointi nne, wakati Brazil ambayo pia ina pointi nne inapambana na Cameroon ambayo haina pointi hata moja baada ya kupoteza mechi zake zote mbili. Timu tatu hapa katika kundi hili Croatia, Brazil na Mexico zina nafasi ya kuingia katika raundi ya pili. Wakati hayo yanaendelea Brazil, wasiwasi wa usalama umewashika wapenzi wa kandanda nchini Kenya wanaopenda kuangalia mechi hizo kwenye maeneo ya umma. Mwandishi wetu Jason Nyakundi anaripoti kamili kutoka Nairobi. Serikali ya Kenya imeushauri wananchi wake wanaoshabikia mechi za Kombe la Dunia nchini Brazil kutizama mechi hizo wakiwa nyumbani kutokana na kile ilichokitaja kuwa ukosefu usalama ambao Kenya imeshuhudia siku sa hivi majuzi. Wizara ya masuala ya ndani ya Kenya inasema kuwa wahalifu wanaweza kutumia fursa hii kushambulia maeneo wanakokusanyika watu wengi ikikumbuka kuwa Kenya imekumbwa na mashambulizi ya mabomu yanayoendeshwa na kundi la wanamgambo wa la Al-Shabab lenye makao yake nchini Somalia. Aidha, wamiliki wa mikawa na maeneo ya burudani nao wametakiwa kuwa uangalifu. Kwenye soka kilabu cha Gurumaya kinasema kimekamilisha mpango wa kumsaini mshambuliaji matata raia wa Uganda Robert Sentongo baada agori, na na Gori, huyo, ya Gor kuafikiana makubaliano na mchezaji huyo. Gor imekuwa ikimwinda mchezaji huyo wa kilabu cha shirika la ukusanyaji wa ushuru nchini uganda ambaye aliongoza kwenye ufungaji wa mabao mwaka 2012 wakati wa mechi za kuwania kombe la Sina Challenge zilizoandaliwa na Kampala, Uganda na kushindwa na Uganda Cranes. Sentongo amekuwa nchini Kenya kwa majadiliano, ambapo naibu katibu wa Gor Ronald Ngala alithibitisha kuwa tayari makubaliano yapo. Na Kenya itatuma timu ya vijana walio chini ya miaka 16 kwa kinyang'anyiro cha Afrika Mashariki ambacho kinang'oa nanga wiki hii mjini Arusha, Tanzania. Wachezaji kwenye kikosi hicho walichaguliwa wakati wa mechi za kaunti zilizoandaliwa mwezi Desemba mwaka uliopita, na umekuwa wakifanya mazoezi yao hapa Nairobi kwa muda wa wiki moja iliyopita. Waandalizi wa kikosi hicho hapa Kenya wanasema kuwa wataendelea kuwapa mafunzo ya vijana hao hata baada ya kukamilika kwa mechi kwa lengo la kukuza vipawa vyao kwa siku zijazo. Nikiripotia sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason. Na sasa huko Dar es Salaam, George Njogopa, unasemaje? Kuendelea kufanya vibaya kwa timu nyingi za Afrika zinazoshiriki michuano ya Kombe la Dunia inayofanyika huko Brazil kumewatumbikia nyongo wa mashabiki wengi wa kandanda ambao sasa kama vile wamepoteza matumaini kabisa na timu hizo zilizokuwa zikipewa nafasi kubwa hapo awali. Hata hivyo, pamoja na wengi wao kuvunjika moyo kutokana na matokeo hayo kuna baadhi wamesaliwa na matumaini kiasi na kilichosalia kwao ni kuendelea kuziombea dua timu hizo. Mii kama mimi naziombea timu za Afrika dua, sababu m, timu moja hapa kama Cameroon wameshaondoka, umeshaondoka, zimebakia kama timu nne, umeona eh? kwa hiyo mimi mimi yangu ndo hayo. Mimi naiombea kama Ghana ifanikiwe eh, kuhusu masuala ya ushindi na Ivory Coast na Algeria Eh, wapate matokeo mazuri tu. Wa Afrika na sisi mbaya zaidi, yani timu za Afrika zikitoka mapema, nadhani hata FIFA wanatufikiria sisi kidogo, kiwango chetu hakifai, wa kwa timu tano tunaweza tukashushiwa, zikapunguzwa zikabaki tatu. Kwa hiyo tunaomba timu zetu zifanye vizuri na ziweze kusonga mbele yani, kupata eh, timu nyingi zaidi ya tano, endapo kama zitafanya vizuri tutafanikiwa. Timu zilizokuwa zikipewa nafasi kubwa hapo awali ni pamoja na Ghana na Ivory Coast, ambazo hata hivyo hazina uhakika wa moja kwa moja kama zitaingia hatua ya 16 bora. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa, South America. Basi msikilizaji, hadi hapa ni hayo tu kutoka meza ya michezo, mimi ni Momoyo Hamza. Kabla ya kufunga matangazo yetu tutawaletea muhtasari wa habari, na halafu tutawaletea tahariri ya Sauti ya Amerika. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje ya Marekani John Kerry yuko Iraq, ambako aliingia kimya kimya, wakati serikali ya nchi hiyo ina changamoto ya kupambana na wanamgambo waasi wa Kiislamu wa Suni ambao wameteka sehemu kubwa katika maeneo ya kaskazini na magharibi ya nchi. Mahakama moja ya Misri imewahukumu wa waandishi watatu wa Aljazira kifungo cha miaka saba jela kwa mashitaka ya kuwaunga mkono Muslim Brotherhood, chama kilichopigwa marufuku na kusambaza habari za uongo, kesi ambayo imelaaniwa kimataifa. Wanaharakati wanasema mashambulizi ya anga ya Israel ya usiku yameua wanajeshi kumi wa Siria katika eneo la Syria katika milima ya Golan kundi lenye makao yake ya Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, limesema mabomu hayo pia yaliharibu vifaa viwili na maeneo ya mizinga. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <coughs> Kwa hii leo kuna takriban walinda amani laki moja na wafanyakazi wa kiraia elfu kumi na saba hupelekwa katika ujumbe wa kuweka amani kote duniani, alisema mwakilishi wa Marekani wa masuala maalum ya kisiasa kwa ubalozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Jeffrey DeLaurentis hapo mjini New York wakati wa mdahalo wa hadhara wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya uwekaji amani. Anasema siku baada ya siku wanaweka maisha yao hatarini ili kulinda watu kutoka vijiji na mataifa tofauti mbali na yao na kuheshimu kanuni msingi iliyowekwa na katiba ya Umoja wa Mataifa. Balozi de la Rontes anasema Marekani inawashukuru watu hawa kwa huduma zao na kadhalika, nchi mia moja ishirini na mbili ambako wanakotokea Kuweka amani ni sehemu muhimu kwa shughuli za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na kuongozwa na dhamira ya maadili ya pamoja ya kulinda wale wasiokuwa na usalama kutokana na vita na mzozo. Dhamira hii ya kuwa na malengo ya pamoja inayoongozwa na maafa ya kikatili yaliyoshuhudiwa wakati wa Umoja wa Mataifa haikuweza kuzuia mauaji ya raia wasiokuwa na silaha, alisema Balozi de la Rontis. anasema mwaka huu tunaadhimisha miaka ishirini ya mauaji halaiki ya Rwanda. Mwaka ujao tutafanya hivyo hivyo kwa Srebrenica. Rwanda na Srebrenica zimeifunza dunia na Umoja wa Mataifa somo lililokuwa na hasara kubwa lakini muhimu. Kwa hivyo, ili kuweza kutimiza kikamilifu jukumu lao msingi la kulinda raia, walinda amani wanahitaji kuwa na mamlaka iliyo wazi na yenye nguvu. hiyo ilikuwa tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo, mwendeshaji wa matangazo haya Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.