Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdul Shakur Abud, na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Ni Jumanne asubuhi, Juni 24 mwaka 2014. Karibu katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani yatoa wito kwa viongozi wa Iraq kuunda kwa haraka serikali ya umoja wa kitaifa ili kupambana na uasi wa Kisuni. Mapigano ya kikabila yasababisha vifo vya watu 30 wilaya Wajir, kaskazini mashariki mwa Kenya. Kulikoni? Unajua, shida ni watu wakiuliwa kwa upande wa kabila hii, tena wale wa huko wanakuja tena ku Uh, kulipisha kisasi, ku revenge, ndio wanakuja. Kwa hivyo mpaka sahizi tunaogopa inaweza endelea. Na Umoja wa Mataifa umeshtushwa na hukumu ndefu iliyotolewa dhidi ya waandishi wa habari wa kituo cha Al Jazeera nchini Misri. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha cha Afrika, Washington DC. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi na hadi mwisho ya matangazo ambayo anasikika pia kwenye tovuti anwani ya www voaswahili com. Kwanza Mkamita anatusomea taarifa habari. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry aliwashinikiza viongozi wa juu wa kishia nchini Iraq hapo jana kuunda serikali ya umoja katika kukabiliana na uasi wa wanamgambo wa kisuni ambao wameteka maeneo mengi huko kaskazini na magharibi mwa Iraq. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani alifanya ziara ya ghafla isiyotangazwa mjini Bagdad, na alikutana kwa zaidi ya saa moja na nusu na waziri mkuu wa Iraq, Nuri al Maliki. Pia alikutana na imamu mkuu wa kishia na wabunge wawili wa wa vyo vya juu wa Kisuni. Keri alisema viongozi wa Iraq walimhakikishia kwamba wataanza kuunda serikali mpya kufikia tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Julai mosi. Watu wanane waliuawa na ishirini walijeruhiwa kutokana na mlipuko wa bomo ulioharibu uwanja wa shule ya mafunzo ya usafi hapo jana katika mji wa Kano nchini Nigeria. Polisi wanasema wamemkamata mshukiwa mmoja anayehusika na mlipuko huo. Mji wa Kano ulishuhudia mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram, lakini kwa muda fulani utulivu uliweza kudumishwa. Ni mji ulio karibu na majimbo matatu ya kaskazini mashariki ambayo yapo chini ya utawala wa dharura kwa sababu ya kundi hilo la kigaidi. Waasi bado wanaendelea kuwashikilia zaidi ya wasichana wa shule mia mbili waliotekwa nyara miezi miwili iliyopita. Mwanamke aliyehukumiwa kifo nchini Sudan mwezi uliopita kwa kubadili dini kutoka Uislamu kuwa Mkristo ameachiwa huru jana kufuatia kile serikali inaeleza ni shinikizo la kimataifa ambalo halijawahi kutokea. Bimariam Yahya Ibrahim, aliyeolewa na Mmarekani mwenye asili ya Kisudan ambaye ni Mkristo, aliamrishwa na mahakama moja ya Sudan kusimulia tena, lakini alipokataa alihukumiwa kifo. Abdushakur Abod ana maelezo zaidi. Shirika rasmi la habari la Sudan Sunna lilieleza jana kwamba mahakama ya kukata rufaa iliamrisha kuachiliwa huru kwa Maryam Yahya Ibrahim na kufutilia mbali uamuzi wa awali wa, wa mahakama. Wakili wa Ibrahim amewaambia waandishi wa habari kwamba mteja wake amepelekwa mahala ya siri kwa ajili ya usalama wake. Anasema familia yake imeshawahi kutishiwa na hivyo wana wasiwasi kuna mtu atakayejaribu kumdhuru. Shirika rasmi la habari la Sunna lilieleza jana kwamba mahakama ya kukata rufaa iliamrisha kuachiliwa huru kwa Mariam Yahya Ibrahim na kufutilia mbali uamuzi wa, wa awali wa mahakama. Wakili wa Bi Ibrahim amewaambia waandishi wa habari kwamba mteja wake amepelekwa mahala ya siri kwa ajili ya usalama wake. Anasema familia yake imeshawahi kutishiwa, na hivyo wana wasiwasi kama kuna mtu atakayejaribu kuwa dhuru. Hapa Washington wizara ya mambo ya nchi za nje ilitoa taarifa ya waziri John Kerry inayopongeza uamuzi wa mahakama ya rufaa. Inaeleza kwamba kesi hiyo bila shaka ilishughulisha jumuiya ya kimataifa na kusababisha wasiwasi kwa serikali ya Marekani, wengi wakazi wake, na wabunge. Bwana Keri alimpongeza Mariam kuweza kuungana tena na watoto wake na familia yake, akiomba Sudan kuchukua hatua nyingine muhimu itakaokuwa na mwelekeo tofauti na yenye kuleta matumaini kwa wananchi wa Sudan. Taarifa inaeleza kwamba Marekani inaendelea kutoa wito kwa Sudan kufutilia mbali sheria zake ambazo haziambatani kamwe na katiba ya elfu mbili na tano ya tangazo la kimataifa la haki za binadam na mikataba ya kimataifa juu ya haki za kiraia na kisiasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mahakama moja ya Misri imewahukumu waandishi wa habari watatu wa kituo cha Al Jazeera kifungo cha kati ya miaka saba hadi kumi jela kwa mashtaka kulisaidia kundi lililopigwa marufuku nchini humo la Muslim Brotherhood na kusambaza habari za uongo katika kesi ambayo inalaaniwa kimataifa. Waandishi hao watatu waliohukumiwa jana mjini Cairo ni raia wa Australia Peter Greste, Mohamed Fahmi Mkanada mwenye asili ya Misri na Mmisri Baher Mohamed ambaye alipatiwa kifungo cha miaka mitatu ya ziada kwa ajili ya mashtaka mengine akizungumza na waandishi wa habari mjini Baghdad hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikosoa vikali hukumu hiyo siku moja baada ya kuzungumza na viongozi wa Misri mjini Cairo. Kiongozi wa kundi linalotaka kujitenga linalounga mkono Rusia linalopambana na kikosi cha wanajeshi wa Ukraine huko mashariki mwa Ukraine anasema waasi watasitisha mapigano hadi Juni 27. Alexander Borodai alitangaza mpango huo jana huko Donetski wakati waasi walipoungana na wawakilishi wa Rusia na wapatanishi wa Ukraine katika mazungumzo yanayolenga kumaliza mgogoro uliopo kwenye jamhuri ya zamani ya Urusi. Ukraine iliwakilishwa kwenye mazungumzo na rais wa zamani Leonid Kuchma. Usitishaji mapigano unaendana sambamba na tangazo la kusitisha mapigano kwa wiki moja lililotolewa Ijumaa na rais wa Ukraine Petro Poroshenko. Maafisa wanasema mazungumzo zaidi yamepangwa kufanyika wiki hii. Rais wa zamani Kuchman ananukuliwa akisema moja wapo ya tatizo kuu lililokuwa linazuia majadiliano kufanyika limetatuliwa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya walitishia jana kuweka vikwazo zaidi dhidi ya Russia kama inashindwa kuheshimu mpango wa rais wa Ukraine wa kumaliza mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wanaotaka kujitenga, hasa baada ya pande hizo mbili kukubaliana kuanza mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague alisema viongozi wa Umoja wa Ulaya watakuwa tayari kuchukua uamuzi wa kuweka vikwazo zaidi kwenye mkutano unaotarajiwa kufanyika Brussels Ijumaa hii, kutegemeana na namna Russia inavyojibu mpango wa amani wa Rais wa Ukraine Petro Poroshenko. Kumekucha Afrika, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa alfajiri hii leo ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, amerudia tena dhamira ya Marekani kwa viongozi wa Iraq kuona kwamba kuna undwa serikali kwa haraka ya muungano ili kukabiliana na kundi la wanamgambo wa Kisuni ISIL ambao linaendelea kuteka maeneo zaidi ya taifa hilo. Mwandishi wa VOA Aru Pande ametuletea ripoti inayoeleza iwapo Wairaki wanaweza kuungana dhidi ya kitisho hicho. Aida Isa anatusomea ripoti kamili, akiwita wakati nyeti wa dharura na wa kuchukua maamuzi. Waziri Keri aliwaambia waandishi wa habari jana huko Bagdad kwamba mustakbal wa Iraq unategemea iwapo uongozi wa taifa hilo unaweza kuweka kando tofauti zao za kidini kwa masilahi ya taifa. Pale malalamiko halali na matarajio ya jamii zote wa Iraki wa Sunni wa Shia wa Kurd yanaheshimiwa hapo ndipo Iraq inakuwa na nguvu, na ndipo pale Iraq inakuwa thabiti. Hata hivyo, bado wengi wanauliza iwapo wa Iraki wataweza kwa hakika kuungana pamoja na iwapo pengine ni bora kwa taifa hilo kugawika katika maeneo matatu huru yatakayotawaliwa na Wasuni, Wakurdi na Washia, wazo ambalo makamu rais wa zamani Joe Biden alipendekeza hapo mwaka elfu mbili na sita alipokuwa mbunge katika warsha mjini washington jana kanali mstaafu wa jeshi la marekani peter mansour ambaye alikuwa afisa mkuu chini ya jenerali david petraeus wakati wa kuongeza majeshi ya marekani iraq hapo mwaka 2007 alitupilia mbali wazo la iraq kugawa katika sehemu tatu anasema wale aliozungumza nao kwanza wanajitambua kama wa iraki kabla kitu kingine Asilimia 40 ya wairaki wameoana baina ya shia na wasuni. Mimi binafsi sioni kama hapo ni mahala ambapo kuna mgawiko wa kidhehebu. Ni wasomi wa kisiasa wa Iraq ambao wametunga matamshi kama hayo na wanatumia kwa maslahi yao binafsi. Mazin El Eshaikar, mshauri wa kiuchumi wa zamani wa naibu waziri mkuu wa, wa Iraq, pia alizungumzia suala la wasomi wa kisiasa na Iraq iliogawika kiuchumi, wakati wa warsha hiyo katika jumba la taifa la vyombo vya habari The National Press Club. Anasema ingelikuwa serikali ya Iraq ilikaribisha ushirikiano wa kikanda na uwekezaji wa kigeni katika muongo uliopita, takriban watu milioni sita au takriban robo ya idadi ya watu wa Iraq wasingekuwa wanaishi chini ya kiwango cha umaskini so umaskiniso Ingekuwa tumejipanua kiuchumi, Wairaki wasingekuwa wanapigana, wangekuwa wanafanya kazi, wangekuwa wana ajira, wangekuwa wanafanya kazi, wanafanya kazi katika viwanda, wangekuwa wana maisha bora, na tungelikuwa tumejenga tena daraja la watu wa maisha ya wastani. Wachambuzi wanasema suluhisho ni kuwa na Iraq ambayo haina umoja wa kidhehebu na imani miongoni mwa Wairaki wa kawaida, kwa serikali yao inawawakilisha wao na mahitaji yao. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kutuandikia voaswahili at voanews.com kwa maoni maswali na salamu zenu na hivi sasa tunaendelea na taarifa habari Umoja wa Mataifa unatoa wito kwa Israel kutumia ustahimilivu inapowasaka vijana watatu wa Kiyahudi baada ya maafisa wa Israel kutangaza kwamba zaidi ya wa Wapalestina mia tatu na sitini wamekamatwa tangu wanafunzi hao kutoweka mapema mwezi huu kutoka ukingo wa Magharibi. Maafisa wa hospitali wa ukingo huo wa Magharibi wanasema Wapalestina wanne wameuliwa katika mapambano na wanajeshi wa Israel tangu vijana kutoweka Juni kumi na mbili. Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya kisiasa, Jeffrey Feltman, alitoa wito huo jana akieleza hali katika ukingo wa Magharibi kuwa ni tete. Na katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Brazil, hapo jana, mwenyeji Brazil pamoja na Mexico, Uholanzi na Chile zimefanikiwa kusonga mbele katika duru ya pili ya kuondoana. Katika kundi A, Brazil imechukua nafasi ya juu baada ya kuifunga Cameroon mabao manne kwa moja. Mexico nayo ilimaliza pia ikiwa na pointi saba baada ya kuichapa Croatia mabao matatu kwa moja. Kwenye kundi B Uholanzi ilipata mabao yake mawili katika dakika za mwisho kutoka kwa wachezaji wawili waliobadilishwa mwishoni na kuweza kuilaza Chile mabao mawili kwa moja. Waholanzi wanaongoza katika kundi lake, na hivyo basi, katika duru ijayo, Brazil itashuka uwanjani kupambana na Chile na Uholanzi itapambana na Mexico. namwaposezaji Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba takriban watu 30 wameuawa katika mapigano yaliyotokea mwishoni mwa wiki kaskazini mashariki mwa Kenya, katika maeneo ya Mandera na Wajir. Wakazi wa maeneo hayo wamekuwa na wasiwasi juu ya usalama wao. Mwenzangu Hadija Riame amezungumza na Abdulahi Dirie, mbunge wa Wajir Kusini, na kumuuliza mapigano haya hasa yameanza lini na nini kimechochea mapigano hayo. Hii mapigano ilianza kitambo kidogo, last month ilianza, ama tuseme mwanzo hii hi, hi mwezi kitu kama tarehe moja mbili tatu lakini inakwama siku mbili tatu, tena inaanza, inakwama siku mbili tatu, tena inaanza. Ndio tunaona hata sahizi, unajua shida ni watu wakiuliwa kwa upande huo wa kabila hii, tena wale wa huko wanakuja tena ku uh, kulipisha kisasi ku revenge, ndio wanakuja kwa hivyo mpaka mpaka saa hizi tunaogopa, inaweza endelea kama serikali haitaingilia mzuri, itume huko ofisa ya usalama ya kutosha, ama haitatuma huko polisi ya kutosha. Kwa hivyo mpaka saa hizi tuna wasiwasi ya kwamba inaweza endelea. Je, yeah, labda umetembelea eneo hilo kujaribu kuzungumza na wakazi wa huko, kuona labda mnaweza kulitatua vipi tatizo hili? Tulienda huko mwanzo wa hii mwaka eh, mwezi wa sasa Juni, mimi mwenyewe na nikaandamana na wabunge wengine kutoka eneo hiyo, tumeenda huko, tumezuru hizo kijiji na tukaongea na wananchi. Wananchi tu walikuwa wanasema sisi hatuna shida, kuna milisha fulani wanasema inatoka upande wa Ethiopia. Unajua hiyo ile ambayo tunaongea tuna juu yake ni inakona ina mpaka na Ethiopia, kwa hivyo wanasema kuna milisha inatoka huku kule Ethiopia ambayo wamekodishwa na ingine kabila fulani na milio ingine ilikodishwa na kabila ile ingine. Kwa hivyo wananchi wanasema sisi hata hatujui inatendeka nini, wamejikuta tu hapo katikati ndio wanauliwa. Kwa hivyo tumezuru, tukaongea na wananchi, wananchi walikuwa wanasema sasa tumletee tu askari kwa vile hiyo siku tulienda, na wakati tulikuwa narudi walikuwa wanatuambia nyinyi sasa munarudi na hata hakuna askari mmetuletea, munatuacha hivi. Kwa hivyo tumezuru kitu ya kusikitisha sana, kusema kweli, kwa sababu serikali ndo. Kidogo tunauliza tafadhali, huko ni ambayo tunaita remote, ni kuwa border ambayo hakuna ofisa wa usalama, hakuna police station. kwa hivyo tunauliza serikali wapeleke huko askari ya kutosha. Huyo ni Abdullahi Dirie, mbunge wa Wajir Kusini, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. mkamiti na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa na vipilei anasema ameshtushwa na pia kupigwa butwa, kutokana na uamuzi na hukumu kali ya vifungo vilivyotolewa na mahakama moja ya Misri dhidi ya waandishi wa habari watatu wa kituo cha Al Jazeera mwandishi wa sauti ya amerika lisa schlein anaripoti kutoka jeneva ambako kamishna huyo anatoa wito kwa wakuu wa misri kuwaachilia mara moja waandishi hao pamoja na wengine wanaoshikiliwa kwa kufanya kazi zao abdu shakur uamuzi huo wa misri haukumshtusha bi pillay pekee bali ni dunia nzima ni kweli kabisa, sio pekee aliyeshtushwa na uamuzi huo, kwani kutokana na mabadiliko ya utawala wa Cairo na shinikizo la jumuia ya kimataifa, watu wengi walitarajia waandishi hao kuachiliwa huru. Peter Greste, Mohamed Fahmi na Bahar Mohamed wa kituo cha televisheni cha Al Jazeera wamekuwa wakisumbuka ndani ya jela za Misri kwa miezi sasa kwa tuhuma za kuwasaidia Muslim Brotherhood. Hiyo jana basi waandishi hao walipatikana na hatia na kuhukumiwa vifungo kati ya miaka saba hadi kumi. Waendesha mashtaka hawakuwa na ushahidi wowote. Kamishna Pilei anasema amechukizwa na hukumu hizo. Msemaji wake Rupert Colville anasema yeye anachukulia huu ni mlolongo mwingine wa mashtaka na kesi za mahakama ambazo zinakiuka sheria ya kimataifa na haki za binadamu. probably the the worst of of of all these uh, huge mass trials that took place uh, earlier in the year of people who are allegedly, uh, Muslim Brotherhood supporters Uh, pengine kilicho kibaya zaidi ya yote ni kesi kubwa za jumla jamala zilizofanyika mapema mwaka huu dhidi ya watu wanadaiwa kuwa wafuasi wa Muslim Brotherhood. Anasema kesi hizo zilishtusha, anasema kwani walihukumiwa kifo. Kwa hivyo, anasema kamishna amechukulia haya yote ni mambo yasiyoingia akilini na ni wazi kabisa ni ukandamizaji wa haki. Kesi hizo pamoja na zile za waandishi wa habari wa Al Jazira na waandishi wa habari wengine zinafanyika chini ya sheria ya kupambana na ugaidi Misri na ile inayojulikana kama sheria ya maandamano. Colville anasema hizi sheria zinaonekana zinatumiwa na mahakama na wengine kuwanyamazisha watu wanaokosoa vikali serikali. Msemaji wa Bi Pillay anasema haikubidi kesi hizo kufanyika dhidi ya wa waandishi habari wa waliokuwa wanafanya kazi zao anasema hali kwa waandishi habari Misri ni mbaya sana, hasa kwa wazao wa nchi hiyo wanafahamu. Kuna takriban waandishi habari sita waliouliwa Misri mnamo mwaka mmoja unusu uliopita, lakini pia kuna wengine wanaopigwa, kushambuliwa, kukamatwa, kuhukumiwa au kufukuzwa kazi kwa sababu wanachukulia wao wanaripoti juu ya habari nyeti. Kesi za waandishi habari wa Al Jazeera zinatazamiwa kufikishwa kwenye mahakama ya kukata rufaa. Kamishna Mkuu Pilei anasema sifa ya Misri, hasa ile ya mahakama kama chombo huru iko hatarini. Na ripoti yetu ya mwisho kwa hii leo ni kwamba maelfu ya watu wamekimbia nyumba zao kaskazini mwa Liberia kufuatia uvamizi wa viwavi ambavyo vimeingia katika nyumba na shule na kuharibu mazao na kuchafua vyanzo vya maji. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo inasema mashambulizi haya yamekuwa ya mara kwa mara nchini Liberia, na serikali inahitaji kuweka mfumo wa maonyo ya mapema kusitisha uvamizi kufikia viwango vya kusababisha maafa. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta ana ripoti zaidi kutoka Dakar, na ripoti inasomwa hapa na Sandey Shomari. Zaidi ya viwavi milioni moja vimevamia takriban vijiji ishirini na tano na miji katika maeneo yenye misitu kwenye majimbo ya Lofa na Gopulu nchini Liberia. Wakazi kwa idadi kubwa wameyakimbia maeneo hayo tangu mwanzoni mwa Juni ili kuepuka kinyesi kinachoachwa nyuma na viwavi hao. Mary Talbot anaishi katika jimbo la Gopulu. Tuna hofu, unaona hapa viwavi wako kila mahali na hakuna sehemu ya kulala ninaondoka na watoto na kuhamia sehemu nyingine. Jeremayah To, muuguzi katika moja ya vijiji vilivyoathiriwa, anasema viwavi ni tishio kubwa kwa tatizo la afya. Hali ni ya kutisha, tumefahamishwa na wizara ya afya kama unavyoona viwavi wanaozichukua nyumba za wakazi wetu, wamechafua vijito vyetu, hata kliniki zetu zimeshambuliwa na viwavi. Wakazi na maafisa wa ndani wanasema viwavi pia wamechukua madarasa yetu na kulazimisha shule nyingi kufungwa katika eneo hilo. Vyanzo vya maji safi vimechafuliwa na vinyesi vya viwavi kiasi kwamba maji hayo si salama kunywa. Wakulima wanasema baadhi ya mazao yao yameharibiwa hii si mara ya kwanza kwa viwavi kushambulia eneo hilo uvamizi wa mwaka 2009 ulisababisha serikali kutangaza hali ya dharura uvamizi mdogo mdogo ulionekana mwaka 2011 na 2012 mashambulizi yaliyopita yalidhibitiwa kwa kunyunyiza dawa za wadudu dawa za wadudu zinaonekana kuwa ni salama kwa wote binadamu na mazao wataalamu wanasema kuna njia nzuri zaidi Winfred Hammond, ni mtaalamu wa elimu ya wadudu katika FAO amesaidia katika juhudi za kudhibiti matukio ya viwavi siku zilizopita. Wasiwasi mkubwa ni hili jambo limekuwa likitokea mara kwa mara. Wakati umefika kulifikiria kwa dhati kabisa katika kuweka mifumo ya mapema ya maonyo, na kuangalia jinsi tunavyoweza kudhibiti au kukagua tatizo kuwa ni wasiwasi mkubwa wa kitaifa. Kuzuia hilo, kama tulioona, unahitaji kuwa na mfumo mzuri wa ufuatiliaji ili kulitambua tatizo pale linachotokeza. Halafu hatutafikia hatua hii, kiwango cha kunyweza dawa nyingine. Hammond anasema viwavi hawajatambuliwa bado, lakini inaaminika ni kutoka jamii ya mdudu inayojulikana kama Achea Catolicshoides, ambaye mara kwa mara hugundulika kwa idadi ndogo huko Guine, Benin, Ivory Coast na katika nchi chache za Afrika Mashariki na Magharibi. Anasema bado haifahamiki kwa nini viwavi wanapendelea eneo maalum la Liberia, au kwa nini uvamizi wao umekuwa mara kwa mara. Maafisa wa Liberia, baada ya wiki kadhaa za ufuatiliaji wa hali hiyo, wanasema hatimaye wameanza kunyunyizia dawa ya wadudu. Wameshazifikia jamii tano ambazo zimeathiriwa na wanapanga kuendelea kunyunyiza dawa kwa wiki yote hii na ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliwashinikiza viongozi wa juu wa Kishia nchini Iraq hapo jana kuunda serikali ya umoja katika kukabiliana na uasi wa wanamgambo wa Kisuni ambao wameteka maeneo mengi huko kaskazini mwa magharibi mwa Iraq. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani alifanya ziara ya ghafla isiyotangazwa mjini Bagdad na alikutana kwa zaidi ya saa moja na nusu na waziri mkuu wa Iraq Nuri al-Maliki. Watu wanane waliuawa na ishirini walijeruhiwa kutokana na mlipuko wa bomu ulioharibu uwanja wa shule ya mafunzo ya usafi hapo jana katika mji wa Kano nchini Nigeria. Polisi wanasema wamemkamata mshukiwa mmoja anayehusika na mlipuko huo. Mahakama moja ya Misri imewahukumu waandishi wa habari watatu wa kituo cha Al Jazira kifungo cha kati ya miaka saba hadi kumi kwa mashtaka ya kulisaidia kundi lililopigwa marufuku nchini humo la Muslim Brotherhood na kusambaza habari za uongo katika kesi ambayo inalaaniwa kimataifa. Mwisho wa muktasar wa habari, lakini kabla ya kuondoka, tahariri ya Sauti ya America itaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya mwaka 2012 katika eneo la ubalozi wa Marekani Bengazi, Libya, amekamatwa na kikosi maalum cha Marekani. Ahmed Abdul Katala atashtakiwa na mfumo wa sheria wa Marekani. Kukamatwa kwa Abdul Katala, amesema waziri Keri, ni ukumbusho wa wazi kwa mtu yeyote anayetaka kuidhuru Marekani atafikishwa mbele ya sheria. Wamarekani wanne waliuawa usiku wa Septemba 11 mwaka 2012 wakati wa washambuliaji wenye silaha walipovamia ubalozi mdogo wa Marekani huko Benghazi, Libya. Wafanyakazi wanne wa Marekani, ikiwa ni pamoja na balozi Christopher Stevens, waliuawa katika ghasia hizo. Ilikuwa ni mara ya kwanza tangu mwaka 1979 kwa balozi wa Marekani kuuawa akiwa kazini. Marekani iliyomkamata Katala peke yake inaendelea kufanya kazi kupitia ubalozi wake mjini Tripoli na taasisi zilizochaguliwa kidemokrasia ili kushirikiana mambo ya pamoja, ikiwa ni pamoja na utawala wa sheria na uthabiti nchini kote. Marekani iliungana na watu wa Libya miaka mitatu iliyopita pale walipopinga utawala wa dikteta Muammar Gaddafi. Marekani inaendelea kuwaunga mkono katika matakwa yao ya kujenga taasisi za kidemokrasia ambazo zitawapa usalama, kulinda haki zao za jumla na kuwasaidia kujenga upya uchumi wao. Katika taarifa rasmi, Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani John Kerry Alisema mtazamo wa amani na mafanikio kwa taifa jipya utaongoza kwa siku zijazo za Libya na wanarafiki Marekani. Wakati wakifuatilia mtazamo huo, tutaendelea kuwa macho kwa vitendo vyote vya kigaidi, alisema Rais wa Barack Obama katika taarifa rasmi pia. Tutaendelea kuwasaidia watu wa Libya wakati wakiendelea kujipanga baada ya miaka mingi ya udikteta na kufanya kazi ngumu ya kujenga demokrasia. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Unafikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi katika matangazo ya saa moja unusu jioni ya hii leo, na kesho saa kumi na mbili Kumekucha Afrika itarudi hapa hapa pale pale katika studio zetu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, naita Mkamiti Kibayasi na Aida Isa, fundi wa mitambo Zahra, mimi ni Abdu Shakur Abud kusema mchana mwema.