Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Juni 25 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania wanachama wa chama cha upinzani cha KAF watetea hatua ya kutokuwa na ukomo kwenye uongozi wa chama chao. Kwenye vyama vichanga vya upinzani kama vyetu, ukiweka ukomo wa uongozi manake, unahitaji wasomi wachache wanaounga mkono vyama vyetu vya upinzani washiriki kwa muda kwenye siasa za upinzani. Na katika habari nyingine katika makala yetu ya afya hii leo tunamulika umuhimu wa kinamama kunyonyesha watoto. Ni muhimu sana, kwa sababu kwa kinamama wengine suala la kuanza kunyonyesha mtoto linakuwa ngumu, na hayo maziwa ya kwanza ya mama mara tu anapojifungua yana madini muhimu sana. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadia Riyami na habari za dunia. Baraza kuu la bunge la Rasia limebatilisha azimio ambalo lilimuidhinisha rais Vladimir Putin kupeleka wanajeshi wa Rasia nchini Ukrain. Bunge linatekeleza ombi la bwana Putin la Jumanne kufuta mamlaka hayo. Baraza hilo lilipiga kura 153 za ndio dhidi ya moja iliyopinga kubatilisha uamuzi uliopitishwa mwezi Machi na kumpa bwana Putin haki ya kupeleka jeshi la Rasia nchini Ukrain kuwalinda raia wa Rasia na wa Ukrain wanaozungumza Kirasia. Mkuu wa kamati ya ulinzi na usalama katika baraza hilo, Victor Ozerov, amesisitiza kwamba mamlaka hayo haraka yanaweza kubadilishwa na kumuidhinisha tena rais wa Rusia kupeleka wanajeshi nchini Ukraine kama kutakuwa na umuhimu. Waziri mkuu wa Iraq Nuri Al Maliki amepinga mpango wa kuunda serikali ya dharura kuisaidia nchi kukabiliana na ghasia za wanamgambo wa Kisuni. Bwana Maliki hivi leo akihutubia kwa njia ya television amesema hatua kama hiyo itakuwa ni kinyume na katiba na matokeo ya uchaguzi wa bunge wa April 30. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Jumatatu kwamba viongozi wa Iraq wamemhakikishia wataunda serikali baada ya uchaguzi ifikapo Julai mosi. Wote Kerry na rais wa Marekani Barack Obama wameisihi Iraq kuunda serikali ambayo inajumuisha wanachama wote wa Kisuni na Kikurdi. Walibya wanapiga kura hivi leo Jumatano kwa ajili ya bunge jipya wakati nchi ikiwa inajitahidi kumaliza mzozo ambao umedumu tangu kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa zamani Muammar Gaddafi. Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Zaidi ya wagombea 1600 wanawania viti 200 katika bunge hilo jipya huku viti 32 vikiwa vimetengwa rasmi kwa ajili ya wanawake. Wabunge watakaochaguliwa watachukua nafasi ya bunge ambalo lilichaguliwa mwaka 2012 ambao wengi wanalilaumu kwa kuendeleza hali ya ukosefu wa uthabiti ambayo imejumuisha mzozo katika uteuzi wa waziri mkuu mwezi uliopita. Takriban watu milioni moja na nusu wanastahili kupiga kura hivi leo, lakini wale waliopo sehemu za mashariki mwa nchi huenda wakakabiliwa na ugumu wa kufika kwenye vituo vya kupiga kura kwa sababu ya ghasia ambazo zinaendelea katika eneo hilo. Wanamgambo ambao wamesaidia katika kumwondoa mamlakani bwana Gaddafi mwaka 2011 wamebaki nchini Libya na kujichukulia maeneo yao ya kuyadhibiti, na baadhi yao wakichukua udhibiti wa bandari muhimu, jambo ambalo limeumiza uwezo wa nchi kuuza mafuta nchi za nje. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Israel inasema Rais wa Zambia Michael Sata, ambaye hivi karibuni aliondoka nchini kwake bila maelezo rasmi, analitembelea taifa hilo la Kiyahudi. Msemaji Paul Hishton amesema leo kwamba Sata mwenye umri wa miaka 76 yuko nchini Israel kwa likizo ya kikazi. Hakutoa maelezo zaidi lini Sata aliwasili nchini humo na kwa muda gani atakuwepo au lengo la ziara yake huko. Serikali ya Zambia imesema Jumapili kwamba Sata yuko nchini Israel kwa likizo ya kikazi kufuatia ukaribisho wa rais Shimon Peres. Peres hivi sasa yuko hapa nchini Marekani na ofisi yake imesema haina habari ya ziara ya Sata. Wanaharakati wanasema mamia ya sheria za zamani za Zimbabwe zinahitaji kubadilishwa ili ziendane na katiba mpya ya taifa hilo la kusini mwa Afrika ambayo inatoa dhamana kwa haki za kidemokrasia lakini inakabiliwa na matatizo katika utekelezaji wake. wana harakati wamesema hivi leo huko Johannesburg, Afrika Kusini, kwamba kuna mjadala unaoendelea kuhusu matatizo katika muundo wa zamani wa kisheria na katiba ambayo imepitishwa baada ya kura ya maoni ya Machi mwaka jana. Na mwezi Julai, rais Robert Mugabe alishinda uchaguzi ambao upinzani umesema uligubikwa na ubadhirifu. NATO inakaribia kuwa na uhusiano wa karibu na Georgia lakini haijaipa nchi hiyo ambayo iliwahi kuwa jamhuri ya Soviet wanachama kamili wa NATO. Katibu mkuu wa NATO anders Fogh Rasmussen amesema leo kuwa ushirika wa kijeshi wa magharibi badala yake utaipa Tbilisi msaada mkubwa. Viongozi wa NATO walikubaliana mwaka 2008 kuunga mkono Georgia kujiunga na NATO baada ya kipindi kifupi cha kupambana na Rusia. Lakini hivi sasa mataifa ya magharibi yamegubikwa katika mzozo mkubwa wa Moscow kuhusu kujiingiza kwake huko Ukraine katika peninsula ya Crimea na kujihusisha mashariki mwa Ukraine. Hali hiyo imefanya NATO kusita kuipa Georgia wanachama kamili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari uchukua uzito wa juu hii leo. Nchini Tanzania, chama cha wananchi KAF kimepanga kufanya uchaguzi wa viongozi wake hii leo, huku kikitetea hatua ya kutokuwepo ukomo wa uongozi wa ngazi ya juu katika chama hicho kikubwa cha upinzani nchini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Katika mahojiano maalumu na VOA jijini Dar es Salaam, kando ya mkutano mkuu wa CUF jijini humo, naibu mkurugenzi wa habari CUF Abdul Kambaya amesema kwamba chama cha wananchi CUF kinazingatia katiba yake katika uwekaji wa safu zake za uongozi na kukanusha tuhuma kwamba chama hicho kinazuia wanachama wake wengine kugombea nafasi hizo za juu. Katika uchaguzi huu, mwenyekiti wa CUF Profesa Ibrahim Lipumba ana wapinzani wawili, huku kwenye nafasi ya ukatibu mkuu Maalim Sef Sharif Hamadi ni mgombea pekee wa kiti hicho. Lakini nafasi ya katibu mkuu, katiba yetu inasema wazi, iwapo mwenyekiti atatoka upande mmoja wa nchi, basi makamu mwenyekiti na katibu mkuu atatoka upande wa pili wa nchi. Kwa hiyo kulikuwa kuna mwanachama amejaza, lakini kwa kuwa wagombea wa nafasi ya uwenyekiti wote watatu wanatoka bara, anayepaswa kujaza nafasi ya kugombea ukatibu mkuu anapaswa kutoka Zanzibar. Sasa mama Agnes Charles kutoka Shinyanga, yeye anatoka Tanganyika, kwa hiyo wamekosa sifa za kuwa mgombea wa katibu mkuu kwa sababu automatically mwenyekiti wake atakuwa anatoka Tanzania Bara. Naibu mkurugenzi wa habari CUF, Abdulu Kambaya, alifafanua pia juu ya kuwepo ukiritimba wa uongozi wa juu kwa vyama vya upinzani nchini Tanzania, jambo linalotafsiriwa kuwa ni uminyaji wa demokrasia kwenye vyama vichanga vya upinzani. kama vyetu ukiweka ukomo wa uongozi, manake unahitaji wasomi wachache wanaounga mkono vyama vyetu vya upinzani washiriki kwa muda kwenye siasa za upinzani Chama cha Mapinduzi wanapata wasomi wengi kwa sababu ya zile fursa zile za, za kiserikali kwamba mtu anaweza akawa afisa mtendaji wa kata, afisa tawala kwa usomi wake, lakini akishaingia humo automatically anakuwa kada wa Chama cha Mapinduzi. Sasa hatuwezi kuingia kwenye mtego wa Chama cha Mapinduzi wa kuweka ukomo wa uongozi ndani ya vyama vya upinzani, jambo ambalo tuna uhakika kabisa mtu kama Profesa Lipumba ama mtu kama Dr. Silaa bado wanahitajika na wanachama wake na wananchi lakini ukiweka ukomo kwamba wafanye kazi kwa muda wa miaka kumi, maana hata kama watu wanamhitaji itabidi aondoke, na sisi kupata wasomi wenye kujitolea kama hawa tunaowataja kuunga mkono fikra na mawazo ya wananchi maskini. Maalim Seif Sharif Hamad ndiye makamu wa kwanza wa rais katika serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar inayoongozwa na vyama vya CCM na CUF. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naendelea a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kwa mara ya kwanza kabisa, China imepeleka afisa wa ngazi ya uwaziri huko Taiwan, ikiwa ni ziara ya kwanza ambapo vyombo vya habari vya Beijing inaita ni mabadiliko makubwa kwa uhusiano wao. Zhang Zijun ambaye anaongoza ofisi ya masuala ya Taiwan huko China amewasili katika uwanja wa ndege wa Taiwan kwa ziara ya siku nne katika kisiwa hicho kinachojitawala amesema nchi zote mbili zina wajibu wa kusaka maendeleo kwa amani. Baadaye amekutana na mwenzake wa Taiwan, Wang Yuchi, ambaye aliitembelea Beijing mwezi Februari na kufanya mazungumzo ya kwanza ya kisiasa kuhusu Taiwan na China tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka sitini na tano iliyopita. Balozi mpya wa Marekani huko China amesema wizi wa China kwenye mtandao kuhusu siri za biashara ni tishio kubwa kwa usalama wa taifa wa Marekani. Maoni yake ya leo yalikuwa matamshi ya kwanza ya Max Bakas kuhusu uhusiano wa China tangu ateuliwe balozi mwezi Machi. Katika hotuba yake kwa viongozi wa biashara, Bakas amesema Marekani haikubaliani vikali na China juu ya tabia hiyo inayohusu kuingilia mitandao ya internet. Bakas, mbunge mwandamizi wa zamani, amesema Marekani itaendelea kutumia njia za kidiplomasia na sheria kuishawishi China kuacha wizi huo. Leo katika mechi za kombe la dunia ni kati ya timu za kundi E na F ambao wanawania kuingia katika kinyang'anyiro cha timu kumi na sita. Mchezo ambao unaendelea hivi sasa ni kati ya timu inayoongoza kwenye kundi F, Argentina, ambayo inapambana na Nigeria ambayo inashikilia nafasi ya pili. Mpaka dakika hii Nigeria na Argentina kila timu imejipatia bao moja, na katika mechi nyingine inayoendelea hivi sasa, Bosnia Herzegovina imejipatia bao dhidi ya Iran katika kundi ii Ufaransa ambayo inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na pointi sita bado haijajihakikishia nafasi ya kuingia katika raundi nyingine hii leo itapambana na Ecuador. Msikilizaji, hii leo tunamkumbuka mfalme wa muziki wa pop duniani hayati Michael Jackson, na hii leo ikiwa ni miaka mitano tangu alipofariki dunia Juni 25 mwaka 2009. Upumzike kwa amani Michael Jackson, na kwa hakika dunia itamkumbuka mfalme wa pop Michael Jackson. Mashirika ya kira ya kiraia huko Uvira, Kivu Kusini yasema askari wa Burundi wameingia ardhi ya Congo kuwafuata waasi wa FNL. Wakati huo huo, mashirika yenye kutetea haki za binadamu Kivu Kusini na Katanga yaomba serikali kuzungumza na makundi yote ya wapiganaji Maimai kwa kumaliza mzozo wa kilama maeneo hayo. Auster Malivika wa VOA ana ripoti ifuatayo kutoka Goma. Majeshi ya Burundi kule, zimpaka kule chini kuma lokalite kule chini wako Kiliba kule chini, wanatamata ile muto tangu Kiliba, wanaenda mpaka Sange mpaka kule juu, wana ziri, wana ziri wa, mtu muto, muto Ruzizi Ruzizi wote wanapanda, wako na maposition yako kule. Na hiyo sehemu ambayo jeshi la Burundi ilipo ni upande wa Burundi ama upande wa Kongo? ni ngambo ya Kongo. na na hao watu wa FNL wakiungana na Maimai wamekimbilia wapi? Wamejisambaza kwenye mitaa huko, kila mtu namna yake, yani wamekimbia katika bonde la Ruzi, wako huko mume mpene, wamesambaa sambaa mle mpene. Sasa mpaka sasa, tangu walifanya ile mapigano mpaka sasa, tujue walikimbia kimbia namna gani. Hata hivyo, mapigano mengine yalijiri sehemu hizo ambako wapiganaji Maimai walitwangana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Jamhuri Kidemokrasia ya Kongo Maimai ilipigana na jeshi la Kongo kabisa na kwa leo sana. Wakati hayo yakiendelea, mashirika hayo yameomba Umoja wa Mataifa pamoja na kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kushughulikia makundi hayo kwa haraka, ili kuanzishwa na miradi ya maendeleo. Mbali na Kivu Kusini, vile vile wapiganaji wa Bakata Katanga waendelea kuonekana katika jimbo hilo la Katanga. Nimezungumza naye Crispe akiwa na makao yake katika eneo la Kalemie eneo la Tanganyika. Makatakatanga makundi iko mbalimbali, hatuwezi kusema kundi mpaka Gedeon. Gedeon anasimamia makundi yote ya wale wa Maimai, kuna kwa wasenyero wengine wengine, na wengine wanatambulikana na wengine watambulikana, na wale wenyewe walituaga silaha zamani, walirudia tena na tena, wanatafuta tena kutua silaha, na hapa Gedeon anatamani tena kutua silaha. Eske ni unafiki au kabisa kabisa? Je, atatua silaha, linaweza kuwa nini? Eneo lote la Tanganyika, mazungumzo katika hiyo yu kijimbo iko ya lazima sana, yani dialogue democratique. Tafadhali watu waikae, waongee, tukutatua hiyo shida bila unafiki na kusema nini kabisa inasababisha yale mambo kupitikana. Wazee wakae kabisa na yale tunaita wabenigera wa wale wote eh, waweze kutufasiria nini kabisa kabisa wanatamania. Eh, sababu hatuna fikiri hata moja, hatutambui hata moja. Namna gani mkatakatanga anaua nduku yake mkatakatanga, sababu gani? Siku zilizopita Rais wa Tanzania Kikwete aliomba serikali ya Kongo Kuzungumza na makundi madogo madogo ili masuala ya mapigano iweze kusimamishwa. Hostel Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na mjini Kinshasa kumeanzisha mfumo mpya wa kilimo cha umwagiliaji ambao haujali msimu wa ukame kwa ajili ya kukuza mazao tofauti ya vyakula. Mradi huo wa binafsi unatarajia kuzalisha mboga mboga zinazoweza kulisha robo ya wakazi wa Kinshasa. Ni kwa mara ya kwanza mradi wa aina hiyo kuanzishwa nchini humo ambako wengi wametegemea msimu wa mvua na matumizi ya vifaa vya jadi kwa ajili ya kilimo. Mwandishi wetu Selehe Mwanamilongo alitembelea mashamba hayo na kutuletea taarifa ifuatayo. Mradi huo unaitwa Kitoko Food, inayomaanisha chakula kizuri. Hekta 600 za mashamba zitalimwa kwa ajili ya kuzalisha chakula tofauti, hasa zaidi mboga, mihogo na viazi mradi huo umepatikana kilomita 50 nje ya mji wa kinshasa na unagharimu dola milioni 15 hivi sasa mradi huo unaajiri wafanyakazi mia mbili na ishirini wengi wao wakiwa ni wataalamu wa maswala ya kilimo tofauti kubwa ya mradi huo ni kwamba unaingiza teknolojia ya kisasa ya umwagaji maji kupitia mashine hivi sasa hekta sitini imetengenezwa na kupandwa mboga jules arbel anaendesha mradi huo Anaelezea kwamba kilimo ni sekta inayogharimu hela nyingi na uwekezaji wake unaomba bidii. to buy the land irrigation machine tractor generator working capital, kununua ardhi, umwagiliaji, vifaa na injini, kuajiri wafanyakazi na kadhalika Siyo jambo rahisi katika kuanzisha mradi wa kilimo. Kwanza inaomba subira na ujasiri mwingi, na ikiwa hauna hela basi usijaribu kufanya kazi ya kilimo hapa Kongo. Tunategemea kwamba uwekezaji huu wa sekta ya kilimo kwanza ni kwa ajili ya wananchi wa Kongo. Kila siku injini kubwa inavuta maji na kuyapandisha kupitia mabombi kwenye mlima mrefu, ambao huko juu maji yamegawanywa kwenye maeneo yote yenye mimea. Wewe unabugea aina ya mmea una utaratibu wake wa umwagiaji. Kutokana na ukosefu wa umeme, uendeshwaji wa injini hiyo umefanyika kwa mafuta. Mradi huo unawavutia wakulima wengi wadogo wadogo ambao wametumia majembe na vifaa vingine vya jadi ili kulima mashamba, mfano wa Clotilde Belonga niliyemkuta na wenzake wengi kwenye mradi huo ili kujifunza mfumo wa kisasa wa kilimo yenye tunaona hapa tutafama bitu moya ya mingi sekta ya kilimo bado kuendelea nchini Kongo. Shirika la kilimo ulimwenguni FAO linaelezea kwamba takriban asilimia tisini ya vyakula vinavyotumiwa kwenye miji mikubwa nchini Kongo vinaagizwa kutoka nje. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo. Angalia mtandao wa VOA faster. ingia M VOA Swahili com mkwaju mobile kwenye simu yako na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako weka opera mini mobile sasa. Kwa makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumzia umuhimu wa kina mama kunyonyesha wanao. Mwandishi wa VOA Jodi Cap anaelezea kuwa ripoti mpya inasema zaidi ya watoto laki nane wanaweza kunusurika kifo kila mwaka ikiwa wanawake wataanza kuwanyonyesha katika muda wa saa moja ya kwanza baada ya kuzaliwa. Shirika la kimataifa linaloshughulikia masuala ya watoto Save the Children linasema kunyonyesha watoto ni mojawapo ya mambo muhimu sana kuzuia maradhi ya utapia mlo, mojawapo ya maradhi yanaoua watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Caroline Miles anasema hatua ya kwanza ya kunyonyesha mtoto mara anapozaliwa ni muhimu sana, ni muhimu sana kwa sababu kwa kina mama wengine suala la kuanza kunyonyesha mtoto linakuwa ngumu. Na hayo maziwa ya kwanza ya mama mara tu anapojifungua yana madini muhimu sana yaitwayo kolostrum kwa Kiingereza, ambayo yanampa kinga mtoto na maziwa hayo hupatikana kwa mama mzazi saa za kwanza kabisa baada ya kumzaa mtoto. Ripoti hiyo inaelezea madini hayo muhimu yanayopatikana kutoka kwa maziwa ya mama mzazi kama kinga ya kwanza ya mtoto. Lakini kuna baadhi ya maeneo ya dunia yenye dhana potofu kuwa madini hayo au maziwa ya mwanzo kabisa baada ya mama kujifungua ni hatari. Mojawapo ya kizuizi kikubwa tulichogundua kwa kina mama wanaonyonyesha ni kwamba kuna dhana potofu katika baadhi ya tamaduni ambazo zinaelezea kuwa kolostram au madini yanayopatikana katika maziwa ya mwanzo kabisa ya mama anapojifungua ni hatari. Kwa hiyo kina mama wengi wanayakamua maziwa hayo na kuyamwaga. Lakini ukweli msikilizaji, ni kwamba maziwa ya mwanzo mwanzo kabisa ya mama anapojifungua ni kinga kwa mtoto na ni muhimu kwa wataalam wa afya kuwaelezea kina mama wajawazito na wale wanaojifungua umuhimu wa kuwapa wanao maziwa ya mwanzo kabisa wanapozaa ili kuwakinga watoto wao na maradhi na hasa utapia mlo. Watch the fact that baby animals don't drink water, they just drink mother's milk. It's just the same with human babies. Tizama vizuri uone kuwa wanyama wanapozaliwa hawanywi maji, wanakunywa maziwa ya mama, hawahitaji kingine ila maziwa ya mama zao. Bi Miles anasema kina mama wanaonyonyesha wanao, wanao katika miezi ya kwanza sita ya kuzaliwa kwao wana afya nzuri kuliko wale wasionyonyeshwa. Mkuu huyu wa shirika la kimataifa linaloshughulikia watoto anasema tatizo kubwa duniani hii leo katika kufanikisha suala la kuwanyonyesha watoto ni uhaba wa wafanyakazi wanaotoa huduma za afya na ushauri kwa kinamama wanapojifungua katika nchi zinazoendelea. Ripoti ya shirika hilo inayoitwa Superfoods for Babies inapendekeza mama anapojifungua mtoto apewe hadi wiki kumi na nne za likizo, na anaporejea kazini apewe majukumu nafuu ya kumwezesha kuendelea kumnyonyesha mwanawe. B. Miles anaongezea kuwa maziwa ya watoto yanayonunuliwa madukani kamwe hayawezi kulinganishwa na maziwa ya mama mzazi na wala hayana madini kama yale ya maziwa ya mama ambayo ndio kinga muhimu zaidi kwa mtoto mchanga. Anasema maisha ya watoto wengi yanaweza kuokolewa ikiwa kina mama wengi watanyonyesha wanao. Makala afya, ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. A upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi nangapi, mpaka 24 Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Bunge kuu la Russia limebatilisha azimio ambalo lilimuidhinisha Rais Vladimir Putin kupeleka wanajeshi wa Russia nchini Ukraine. Bunge hilo linatekeleza ombi la Bwana Putin la Jumanne la kufuta mamlaka hayo. Waziri Mkuu wa Iraq Nuri al-Maliki amepinga mpango wa kuunda serikali ya dharura kuisaidia nchi kukabiliana na ghasia za wanamgambo wa Kisuni. Wizara ya mambo ya nje ya Israel imesema rais wa Zambia Michael Sata ambaye hivi karibuni aliondoka nchini kwake bila maelezo rasmi analitembelea taifa hilo la Kiyahudi. Msemaji Paul Hitchson amesema leo kwamba Sata mwenye umri wa miaka 76 yuko nchini Israel kwa likizo ya kikazi. Wanaharakati wanasema mamia ya sheria za zamani za Zimbabwe zinahitaji kubadilishwa ili ziendane na katiba mpya ya taifa hilo la Kusini mwa Afrika ambayo inatoa dhamana kwa haki za kidemokrasia lakini inakabiliwa na matatizo katika utekelezaji wake. NATO inakaribia kuwa na uhusiano wa karibu na Georgia lakini haijaipa nchi hiyo ambayo iliwahi kuwa Jamhuri ya Soviet uwanachama chama kamili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC hivi sasa. Basi ufuatao ni tahariri ya Sauti Amerika inayoweza sera za serikali ya Amerika kwa hii leo. Kuna takriban walinda amani laki moja na wafanyakazi wa kiraia elfu kumi na saba hupelekwa katika ujumbe wa kuweka amani kote duniani, Alisema mwakilishi wa Marekani wa masuala maalum ya kisiasa kwa ubalozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Jeffrey De Larontis hapo mjini New York wakati wa mdahalo wa hadhara wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juu ya uwekaji amani. Anasema siku baada ya siku wanaweka maisha yao hatarini, ili kulinda watu kutoka vijiji na mataifa tofauti mbali na yao na kuheshimu kanuni msingi iliyowekwa na katiba ya Umoja wa Mataifa. Balozi De la Rontes anasema Marekani inawashukuru watu hawa kwa huduma zao na kadhalika, nchi mia moja ishirini na mbili ambako anakotokea. Kuweka amani ni sehemu muhimu kwa shughuli za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na kuongozwa na dhamira ya maadili ya pamoja ya kulinda wale wasiokuwa na usalama kutokana na vita na mizozo. Dhamira hii ya kuwa na malengo ya pamoja inaongozwa na maafa ya kikatili yaliyoshuhudiwa wakati wa Umoja wa Mataifa haikuweza kuzuia mauaji ya raia wasiokuwa na silaha. Alisema Balozi de la Rontes anasema mwaka huu tunaadhimisha miaka ishirini ya mauaji halaiki ya Rwanda mwaka ujao, tutafanya hivyo hivyo kwa Srebrenica. Rwanda na Srebrenica zimeifunza dunia na umoja wa mataifa somo lililokuwa na hasara kubwa lakini muhimu. Kwa hivyo, ili kuweza kutimiza kikamilifu jukumu lao msingi la kulinda raia, walinda amani wanahitaji kuwa na mamlaka iliyo wazi na yenye nguvu. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, ilieza sera serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi wa matangazo hayo, Mwamoyo Hamza kutoka Washington mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.