hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Naye kukaribisha ni mimi Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari. Kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Juni 26 mwaka 2014, na, na pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu kukamatwa kwa gavana wa Lamu huko nchini Kenya. Je, anatuhumiwa kwa makosa gani? geza kotini wakiwa hawana ushahidi wowote, wakiwa hawajatayarisha charge sheet pia yaani, lakini wanasema kuwa tuna mstaki na mada disappearance na mambo ambayo wametokea mpeketoni yote na katika ripoti nyingine, baadhi ya makundi ya kiraia huko nchini Beni, huko Beni nchini DRC yapinga wapiganaji wa FDLR kupelekwa kwenye eneo lao. Ni watu wa nchi zingine kama Rwanda, kama Rwanda Uganda, wanataka kubaki katika raia. Hatuwezi tukakubali, hatuwezi tukakubali. Tunafanya mgomo mgomo mkubwa sana. Hizo ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia jioni ya leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Wanadiplomasia wa juu kutoka nchi za magharibi wanatilia mkazo mzozo wa Iraq na kuzidi kutoa wito kwa nchi hiyo kuungana katika wakati ambapo wanamgambo wa Suni wanaendeleza mashambulizi. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague alisafiri kwenda Bagdad hii leo Alhamisi ambako alikutana na waziri mkuu wa Iraq Nuri al Maliki na kufanya kupanga mazungumzo na Masoud Barzani, rais wa eneo linalojitawala la Wakurdi. Hague alisema Irak, wanakumbana hatari na hatari inayotishia kuwepo kwa nchi hiyo na kwamba umoja wa kisiasa ndio jambo pekee la muhimu ili kuweza kupambana na changamoto hiyo. Huko Paris, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius alifanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Fabius alisema, Irak inapambana na hali ngumu lakini wanategemea Irak kuweza kuungana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema ni muhimu kwa Rusia katika saa zijazo -E kuwataka waliojitenga Ukraine na ambao wanaunga mkono Rusia waweke silaha zao chini. Alitoa wito huo leo Alhamisi huko Paris baada ya mkutano na mwenzake wa Ufaransa Laurenti Fabius. Na Kery anasema yeye na mwenzake wa Ufaransa wanakubaliana kwa pamoja kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin lazima wathibitishe kwamba anajitahidi kuwashawishi waliojitenga kuweza kurudi nyuma na kuwa sehemu ya hatua ya kihalali kufikia amani. Siku moja kabla, utawala wa Obama ulisema uko tayari kuweka vikwazo vipya kwa Rusia kama Mosco ikishindwa kuchukua hatua ya kupunguza mzozo huo huko Ukraine. Marekani imesema imechelewesha namna ya kutekeleza vikwazo vipya wakati ikiweka msukumo kwenye uungaji mkono wa pamoja kutoka kwa wazalishaji wa Ulaya na Marekani na Tume ya Haki za Binadamu nchini Afrika Kusini inasema watoto wengi ambao ni weusi wenye asili ya kihindi na wale mchanganyiko wamekumbwa katika ukosefu wa masuala yanayohusiana na umasikini ikiwemo ukosefu wa lishe bora, maji safi ya bomba na huduma nzuri za vyoo. Mwandishi wetu Tuso Kumali anaripoti kutoka Johannesburg na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Katika ripoti iliyotolewa hivi karibuni, tume ya haki za binadamu ya Afrika Kusini inasema kuwa urithi wa kibaguzi wakati wa enzi ya ubaguzi huo bado inawaathiri watoto ambao wanatoka katika familia ambazo si za wazungu. Watafiti wa ripoti hiyo inayohusu umaskini na kutengwa kijamii miongoni mwa watoto kwa Afrika Kusini wanasema watoto ambao si wazungu, wengi wao ni wale ambao hawana elimu hawana ujuzi wa kuweza kuajiriwa, wanarudishwa nyuma na lishe duni na ukosefu wa huduma za msingi za kijamii. Utafiti pia umeelezea kwamba ukuaji wa polepole wa uchumi wa Afrika Kusini na kiwango cha ukosefu wa ajira ambacho kipo katika asilimia 25 vimechangia mambo na kuwafanya watoto wengi kuwa katika hali ya umaskini. Akiongea wakati wa uzinduzi wa ripoti hiyo mjini Johannesburg, mwenyekiti wa tume hiyo Lawrence Mushawana amesema katika nchi yenye rasilimali kama Afrika Kusini, serikali inahitajika kufanya mengi zaidi kuzungumzia umaskini wa mtoto. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kusini inasema Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora matatu ya masafa mafupi katika bahari ya Japan. Wizara ya ulinzi huko Seoul inasema makombora hayo yaliyorushwa kutoka pwani ya mashariki ya peninsula ya Korea hii leo Alhamisi. Makombora hayo yalisafiri kiasi cha kilometa 190, kabla ya kuangukia baharini. Korea ya kaskazini haijajibu kuhusu ripoti hiyo. Hakukuwa na neno lolote juu ya aina gani ya kombora limetumika au kama majaribio hayo yalikuwa ni ya silaha mpya. Maafisa wa Australia wanasema wanauhakika kuwa ndege ya Malaysia iliyopotea ilikuwa inaenda yenyewe bila rubani ilipoanguka na kwamba marubani wa ndege hiyo hawakufanya lolote kwa sababu ya ukosefu wa hewa ya oksijeni matamshi haya yaliyosemwa alhamisi ndiyo ya uhakika zaidi yaliyotolewa na maafisa kuhusu kilichopelekea kupotea kwa ndege hiyo aina ya Boeing 777 tukio ambalo limekuwa fumbo kubwa katika usafiri wa anga akiongea na vyombo vya habari waziri msaidizi Warren Truss amesema kuwa kuna uwezekano mkubwa kuwa ndege hii ilikuwa inaenda yenyewe ilipoishiwa na mafuta isinge. Kwa hivyo aliendelea kusema, ndege hii haingefuata njia kama ilivyoonekana kwenye satellite iliyotumika kuangalia ndege hiyo ilipo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC na habari iliyobeba uzito wa jioni ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo gavana wa kaunti ya Lamu Isa Timami alikamatwa jana katika uwanja wa ndege wa Lamu na amefikishwa mahakamani mjini Mombasa leo mchana kwa tuhuma mbalimbali. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Salim Bajaber, naibu meya wa zamani wa Mombasa, ambaye alikuwepo mahakamani wakati gavana Timami alipopandishwa kizimbani, na anaelezea kuhusu kukamatwa kwa gavana huyo na mashtaka yanayomkabili. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha sana. Kwa gavana Isa Timami, alikuwa Nairobi jana akikutana na Rais Uhuru Kenyatta, akapigiwa simu arudi Lamu haraka sana, na akatimiza ahadi hiyo, akarudi Lamu. Alipofika airport Manda Lamu, akachukuliwa na MACID kupelekwa kuandika taarifa. Alipoandika taarifa, wakamchukua kumleta Mombasa, walimlaza Port Police jana nzima. Gavana wa kwanza kulala ndani ni Isa Timami. Walipomlaza leo saa tisa wamemleta kotini, wakiwa hawana ushahidi wowote, wakiwa hawajatayarisha charge sheet pia gani. Lakini wanasema kuwa tuna mshtaki na mada disappearance, na mambo ambayo wametokea Mpeketoni, yote ni mashtaka gani hasa wameyasoma, ni kwa kuhusika na kitu gani hasa, hawajatoa hawaja charge sheet, mashtaka gani wao wasema ni mada Disappearance ya watu Mpeketoni na fujo ambayo ilifanyika Mpeketoni, lakini charge sheet hawana, ushahidi hawana, wameomba siku kumi na nne akae ndani, siku kumi na nne ili watayarishe ushahidi, sasa wiki mbili waweze kutayarisha ushahidi. Sasa kwa hivyo Isa hana, hana, hana mashtaka yote ambayo ameshtakiwa hakuna mashtaka ambayo ameshtakiwa, ila ni kuwa ameletwa kuonyesha kuwa kuna mtu ameshikwa, wa na watu wa Mpeketoni wapate kufurahi na Kenya nzima ipate kufurahi, lakini dhulma za hali ya juu, ndugu yangu Hadija. Lakini sasa, kwa nini lazima polisi kama wamemshika, labda wana wamepata fununu, kuna kitu labda kimetokea au nini? Wee, hujasikia hilo? Mimi najua hino ni ni fitina, naelewa kuwa ni fitina kubwa ambayo zimetokea na ni lazima utafute scapegoat ambaye atachukuliwa na scapegoat kwa bahati mbaya ni Isa. Ni Isa Timami, lakini nakwambia kitu kimoja: yeye ataletwa tena mande mande, Mungu akipenda atarudishwa tena kotini, tuangalie njia ya kumtoa wa wa kwa bond na wa, wao waanze kuchunguza waanze kutafuta ushahidi ambao utamtin, utamtin gandamiza Isa timami, na inshallah, kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu hawatopata ushahidi huo. Agnes Isa timami na gavana timami. Sasa amepelekwa wapi? Yuko Mombasa hapo amepelekwa sehemu nyingine? Yuko Mombasa, yuko Mombasa. Yeye alikuwa port police, kama nilivyosema, alipotolewa Lamu alipelekwa port police, ambayo iko bandarini ya Mombasa. Hiyo iko ndani ya port ya Mombasa, sele ambayo iko huko, alilala huko na sasa hivi ana, ana, ana, anapelekwa uh, shimo la tewa jela kubwa ya Mombasa mpaka siku ya Jumatatu ili jaji aamue atampa bond ama hampe bond. Je, yeah, aliposomewa mashtaka leo alitakiwa kukiri makosa au kukana au kitu chochote? Aliambiwa kujibu chochote kuhusu makosa hayo? La, hakuambiwa kujibu chochote. Salim Bajaber naibu meya wa zamani wa Mombasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, basi kama mlivyosikia wapenzi wa wasikilizaji na mashabiki wa mpira, kesho basi tutazungumzia kombe la dunia, mashindano yanayoendelea huko Brazil hivi sasa. Usikose kujiunga nasi hapo kesho kwenye LiveTalk. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Jordan imemwachia huru mhubiri Abu Qatada mwenye mahusiano na Alqaida kwa mashtaka ya kula njama ya kufanya shambulizi la kigaidi kwenye shule moja ya Marekani huko Aman. Mahakama hiyo ilisema hii leo Alhamisi kwamba kulikuwa hakuna ushahidi wa kutosha wa mashtaka hayo. Mhubiri huyo aliwahi kushtakiwa bila kuwepo mahakamani mwaka 1999 na kuhukumiwa maisha jela, lakini alipewa tena nafasi ya kusikilizwa kesi yake baada ya kurudishwa kutoka uingereza mwaka jana. Alikwenda Uingereza katika miaka ya tisini na kukaa muda mrefu kizuizini baada ya kukamatwa mwaka elfu mbili na moja. China inaendelea na kampeni zake dhidi ya ugaidi katika magharibi mwa nchi mkoa uliokumbwa na vita wa Xinjiang na kwa hukumu watu tisa zaidi kwenda gerezani. Hukumu hiyo iliyotolewa katika mkutano wa hadhara, na vyombo vya habari vimesema hukumu hizo zimeanzia miaka mitatu hadi kumi na nne kwa makosa kama kuhubiri jihad na kuchochea mgawanyiko na chuki za kikabila. Gazeti la People's Daily limesema kuwa watu elfu tatu walihudhuria hukumu hizo ambazo serikali inatumia kuwavuta watu kwa unga mkono katika kampeni hizo. Afisa mmoja katika wilaya ya Capcal, ambako hukumu hizi zilifanyika, ameita watu katika vita dhidi ya ugaidi akisema wananchi wanafaa kupigana na njama za uovu za adui. Na shirikisho la soka duniani FIFA limemfungia mchezaji wa Uruguay Luis Suarez kucheza mechi tisa za kimataifa kwa sababu ya kumng'ata mchezaji wa Italia wakati wa mechi ya kombe la dunia. FIFA pia imemfungia Suarez kwa miezi minne kushiriki shughuli zozote zinazohusiana na mchezo wa soka na faini ya dola laki moja na kumi na mbili elfu kwa tukio hilo. Ushindi Uruguay wa Uruguai wa bao moja kwa bila dhidi ya Italia umegubikwa na maswali, wakati marudio ya mechi hiyo kwenye televisheni yalikuwa yakionyesha Suarez akimng'ata Jojo Chiellini wa italia begani. Maafisa wamewahi kumfungia Suarez mara mbili siku za nyuma kwa kung'ata wachezaji wa timu pinzani. Timu nane zinatarajia kucheza hii leo katika siku ya mwisho ya mechi za makundi, ambapo Marekani inapambana na Ujerumani katika siku ya mvua nyingi hapo uwanjani, na mpaka sasa bao ni bila kwa bila. Na upande mwingine, timu ya Ghana, wawakilishi wa Afrika, wanapambana na Ureno na mpaka sasa Ureno wanaongoza kwa bao moja kwa bila. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Serikali ya Kongo imetoa uamuzi wa kutaka kuwapa makazi wapiganaji wa zamani wa kundi la FDLR katika eneo la Beni. Lakini viongozi wa mashirika ya kiraia mjini humo wanapinga swala hilo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kiongozi wa shirika la kiraia huko Beni, Bwana Vikose Isesomo na kwanza kutaka kujua kwa nini wanapinga swala hilo. Hatuwezi tukakubali hawa watu wa belere kuweza kuikala kwa maeneo ya kiraia, kwani unaona, hata watu wetu ni wani, kwani wanakuwa na wanaweza wakimaliza raia. Sasa wale hawako waaskari, ni, wa, wa, ni, ni, ni ni watu wa Sasa kwa sasa mnachukua hatua kama hizo kwamba hawa watu wanataka waletwe. Je, mlikuwa mna pendekezo lipi? Kama hamtaki warudishwe maeneo ya Beni, mngependa nini kifanyike? Hawa watu pendekezo yetu waweze wakarudishwa kumaeneo zao, yani kwa nchi yao, tunajua wa wanakuwa watu wa Rwanda kwa nini waendelee kubakia katika mji wa Kongo na mji wao unakuwa hapa pembeni kwa Rwanda? Kwetu kwa mji wa Beni hatuwezi tukawapokea tambia raia, tuweze tukifanya mgomo ya nguvu sana na hata nchi nzima na dunia nzima itaweza ikashangaa uka, ukaangalia hata kwa mji wa Zinizi kwa miaka ambayo uliopita wa raia waliweza wakafanya mgomo na ikaleta suluhisho hata na sisi unaendelea kule, tutafika kwa hatua kufanya mgomo na suluhisho utaweza kakuwa sasa. Kama mnataka hawa watu wengi wao hawafahamu kule kwao Rwanda, pengine wengi wao wamezaliwa wamekulia Kongo, hawajui kule Rwanda waende wapi. Huo ushauri wako ungekuwa ni vipi kwa watu kama hao? Oh, ushauri yangu iliomba wafanye mabadilishano, waweze kufanya majadiliano kwa Rwanda. Hata kama wengine waliweza wakazaliwa kwa Kongo meni, wanya Rwanda wafanye majadiliano kwa Rwanda, na waweze kuelezea watu wa Rwanda na administration ya Rwanda ya kwamba wasaka kuwa wengi wengine walizaliwa kwa Congo, hata walizaliwa kwa Congo ni Wanyarwanda, waweze kupokelewa bila shaka na bila shida, lakini kwa sababu vita imeisha, hauoni kama pengine ni swala la kibinadamu zaidi kuweza kupokea hawa watu na kuweza kuishi nao kwa amani, kwa sababu vita imesha kuisha tayari? Narejea tena, atuweziweza tukawapokea kwani, tukawapokea tena, vita itaanza na hii hapa. Kwa gisi hii, wakati niko nakueleza, kueleza kila kongomani yote hapendi aweze akaishi na huyo mtu wa Rwanda. Sababu ya nini? Tutakueleza vile unaona. Kwa mwezi um, uliopita wa kwanza waliweza wakaua hapa Kanali Mamadu, mpaka sasa hakuna hata wazo fulani kiserikali ambayo inatoka kusema huyo alikufa, ndio kutafuta kuonyesha kwa jisi ile usiku ile, ile raia iliweza ikafanya mgomo, mgomo ya nguvu sana. Na kwa leo kama wale watu wakikuya tu, tutafanya mgomo na huu mgomo, kila mtu ataweza kashangaa na kuhuzunika sana hivi kwetu kabisa, kwa teritori ni Bwana Vikose Sesomo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Beni. Na huko nchini Tanzania, leo ilikuwa ni maadhimisho ya siku ya kupambana na madawa ya kulevya, ujumbe ukiwa uteja unazuilika na unatibika chukua hatua. Juhudi hizi zinafanywa na Umoja wa Mataifa kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Maadhimisho haya yalifanyika huko mkoani Mbeya, ikiwa ni moja ya eneo ambalo limeathiriwa sana na matumizi ya madawa ya kulevya. Nimezungumza na afisa habari wa Umoja wa Mataifa Usiankoma na kumuuliza nini kinafanyika hivi sasa katika kupambana na hali hii ya matumizi ya madawa ya kulevya hivi sasa. Wakioma kudhibiti madawa ya kulevya inafanya utafiti mahususi wa kubaini ukubwa wa tatizo na matumizi katika nchi yetu, lakini mikoa ambayo imeathirika sana matumizi ya madawa ya kulevya ni hasa mikoa ya Pwani sanga madawa mengine amebakia hapa mikoani, kwa hiyo pia kunaoashirika ia madawa ya kulevya lakini pia Zanzibar ni eneo lingine ambayo limeathirika sana tatizo madawa ya kulevya, pamoja na Dar es Salaam. Madawa ya kulevya linasambaa katika miji mikuu, kwa hiyo limekuwa ni tatizo ambalo limehitaji jitihada za pamoja katika kupambana nayo. Binkoma, kama unavyofahamu, swala la madawa ya kulevya hili linahusu sio serikali peke yake, labda na taasisi hiyo ya umoja wa Mataifa pamoja na waandishi wa habari, lakini kuwahusisha wazee na wazazi na walezi, hili nalo mnaliangalia vipi? Kwa sababu mnaweza mkajaribu kusaidia, lakini kama hamjahusisha upande mmoja wa jamii, inawezekana ikawa ni kazi ambayo haina tija. Ni kweli kabisa na katika programu zetu huwa tunafanya fanya mikutano ya uhamasishaji wa jamii, ikiwamo kuwahusisha wazazi ili waweze kujua wajibu wao katika kupambana janga hili, kwa sababu sisi wazazi wengi, mtoto wako bukia katika janga la matumizi ya madawa ya kulevya, ukishajitahidi sana kumkanya, na kwa sababu anakuwa amekuwa mtegemezi wa madawa ya kulevya, watoto wanaishia kufukuzwa majumbani. Tuwaelimishe watoto watambue, mtu anapotumia madawa ya kulevya anakuwa hawezi tena yeye mwenyewe kujidhibiti kutokutumia madawa ya kulevya. Watumiaji wa madawa ya kulevya wanahitaji msaada na wanahitaji elimu, tusiwafukuze majumbani, lakini kwa sababu kuna njia mbadala, tuwaelimishe tuwasaidie kuwatoka katika vituo vya tiba waweze kupata tiba ya kuacha utegemezi wa madawa ya kulevya jamii ina nafasi kubwa sana na muhimu sana ya kupambana na kushirikiana na serikali katika udhibiti wa matumizi ya madawa ya kulevya kwao tunawashirikisha kikamilifu, tunafanya vipindi mbalimbali vya kwenye redio ya televisheni kuwaelimisha jamii, ili kila mmoja akajua wajibu wake katika kupambana tatizo la madawa ya kulevya hapa nchini. mu na katika hawa waathirika Je, kuna wasichana ambao walioathiriwa na matumizi ya madawa ya kulevya? ndiwaokinadaga wengi tu ambao wameathirika madawa ya kulevya, wengine wamekakishauri na sasa wanakunywa dawa katikao vituo vya Muhimbili na Temeke na Mwananyamala, na bado ao wengine bado wako katika hatua za hawai ya kujipaakariliwezkiwaca madawa ya kulevya alichagui umri halichagui jinsia na wala halichagui hali ya kipato cha mtu wako watu wanatoka familia kubwa zenye uwezo wakila wangu lidoka kwenye madawa ya kulevya wako wanatoka kwenye familia za kimaskini wako waliosoma wako wasiosoma kwa madawa ya kulevya sisi sote ao tukawa wateja watarajia usia nkoma afisa habari wa umoja mataifa akizungumza na sauti ya amerika kutoka mbeya tanzania Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia malalamiko ya baadhi ya viongozi wa baraza kuu la chama cha upinzani cha CHADEMA huko nchini Tanzania, ambao wanahoji matumizi ya fedha za chama hicho ambazo ni ruzuku iliyotolewa na serikali. Ruzuku hiyo ni shilingi bilioni mbili. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mjumbe wa baraza kuu na mwenyekiti wa tawi la vijana la Temeke, Joseph Yona, ambaye anaanza kwa kuelezea kwa nini wanalalamikia matumizi mabaya ya fedha viongozi walivyoona Chadema walau imefanikiwa kupata bilioni kama mbili kutoka serikalini bilioni mbili point eight kutoka serikalini na hizo fundraising nyingine na mataifa tuzungumzie bilioni mbili. Lakini ukiangalia sasa, pamoja na kupata hizi bilioni mbili, lakini leo bado kuna viongozi wa ngazi ya chini kabisa. Sisi tunalipa mapango ya ofisi zetu kwa gharama zetu sisi wenyewe, lakini vilevile viongozi wa sijui makatibu wa wilaya, makatibu wa mikoa, hata shilingi moja hawapati labda kanda, sijajua kwa sasa hivi. Kwa hiyo haya yote ambayo tuliyaazimia, na kwa sababu hayatekelezwi, lakini tunakuja kushangaa viongozi wetu wanarusha helikopta tatu kwenye kata ishirini na saba ambazo tunagombea kwa shilingi bilioni moja point nne ya ruzuku ambayo ni kodi ya wa Watanzania, alafu heti tunafanikiwa tuna kupata kata tatu katika kata ishirini na saba. Kwa hiyo hili nalo nilituuzia, huwezi kurusha helikopta kwa bilioni moja point something, helikopta tatu, alafu watu wa Tanzania ni maskini sana alafu tunajisifia tuna, tuna, tuna bado tunaenda kufanya uchaguzi wa wa wa, wa, wa nani Chalinze, tunafanikiwa kupata kura elfu mbili lakini tunaenda tunapata kura elfu tano huko Kalenga, wakati wenzetu hawa ambao sisi tunasema ni chama mbadala e, wana wanatuacha wana kwa mbali sana. Sasa elfu mbili na kumi na nne sasa hivi kuna uchaguzi wa wa wa serikali ya mtaa, uchaguzi ndani ya chama hujafanyika mpaka sasa hivi huu mwezi wa tisa hii kuna uchaguzi wa serikali ya mtaa, maanake tutaingia kwenye uchaguzi wa chama wa taifa, wakati huo uchaguzi wa serikali umefika. Na wakati mwenyekiti wa taifa alituambia tufanye uchaguzi mapema ili tutibu makovu, tukishatibu makovu tufike kwenye uchaguzi tukiwa watu wa moja. Sasa leo tunaenda kufanya uchaguzi wa chama, na mwezi wa sita haufanyiki, utafanyika sijui mwezi wa saba. Tunafanya mwezi wa saba wakati kuna makovu ya chama tunaenda kwenye chaguzi ila bahati nzuri, kwa sababu wamesema viongozi baadhi lazima wafukuzwe, na mimi najua watanifukuza baada ya siku mbili. Sio mbaya, lakini lazima niseme kitu ambacho ni ukweli kabisa, kwa sababu hatuwezi kila siku tunashangaa. Tuna kuna gari ambayo inamwendesha katibu mkuu lenyewe bado lina jina la Mboya Hoteli. Sasa hilo gari bado. Tumeuziwa magari mawili yale ma People's Power makubwa yale maroli, tumeuziwa sisi kama chama kwa hela nyingi tu. Sasa tukiuliza hayo wanatuambia, wewe mamluki, wewe ni msaliti, wewe umetumwa. Ukija kwenye matumizi ya juu ya chama, kwa mfano umezungumzia kuhusu magari chakavu, umezungumzia kuhusu fedha za mahelikopta, hebu tueleze kuhusu viongozi wa chama, viongozi wa juu ambao wanaendesha hiki chama hivi sasa, labda utufafanulie zaidi, kwa upande wao, wanahusika vipi kutokana na jinsi mlivyotazama haya matumizi yanakwenda kwanza nyuma ya pazia sana, ambayo mimi naomba nikuambie tu kwamba tumepitisha sisi budget ya pesa, lakini hiyo budget sisi tukija kwenye vikao vya ndani ya chama tuna, tunaambiwa vitu ambavyo sivyo, kwa sababu sisi tunapanga budget kuanzia mwaka elfu mbili na kumi watu wanapanga budget, lakini hizo budgeti hazitekelezeki. Ndio maana kuna kipindi imefikia kwamba lazima kagi nani, nani mkaguzi wa, wa mkaguzi mkuu wa serikali, tukasema afatilie nyendo za hizi, kwa sababu hata mambo mengine wametengeneza kuwa hidden. kwa mfano ili suala la milioni mia tatu ya kununua magari yale chakavu yale mapeople power bado hayo mambo yanadili na mwenyekiti wa taifa na katibu mkuu ayaletu huku chini. Hata bilioni moja pointi nne hiyo ilivyotengwa ni mambo yanayodili na, na viongozi wa, wa wa kitaifa wanadili nayo. Kwa hiyo siku zote tunaoji matumizi mabaya haya ya pesa za za umma ambazo kuanzia elfu mbili na kumi tumepokea karibu bilioni kumi hatuoni mabadiliko yoyote, bado tumeendelea kukaa kwenye ofisi za kupanga lakini hata kuna ofisi moja ya vijana pale tumepanga kwa mbunge wa viti maalum pale, na ofisi nyingine ya makao makuu bado ni nyumba ambayo ni ndogo sana. Tukashauri basi tujenge hata ofisi yenye hadhi ya CHADEMA kama tunaweza kwenda kweli kuchukua dola, lakini vile vile tufungua akaunti ambayo itatusaidia sisi kwenda kwenye uchaguzi. Tuna pesa, lakini kila tukifika kwenye pointi ya pesa, hapo ndio tunaanza kizungumkuti. Yani hawataki tuelewane kwenye swala la budget, na budget yenyewe inawasilishwa very, very small budget, ambayo ndio hii nimekuambia bilioni sita zimewasilishwa na matumizi yake haifiki hata, hata, hata robo karatasi ya A4 hata robo karatasi moja si ya ngapi ya karatasi ya A4 ndio tumewasilishia wajumbe wa baraza kuu. Basi tukaomba sasa tuelezwe hiyo hayo matumizi yameendaje, kwa sababu tunatumia bilioni tano. Lakini bilioni tano sisi hatujui. Uwezo wa kujenga chama sisi huku chini hatuoni hizi hizi hizi hizi ruzuku hata shilingi mia. Sasa tunafanyaje? Wanatuambia utageuzwa, utaambia wewe ni mamluku. Kabla ya kufunga matangazo yetu, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Wanadiplomasia wa juu kutoka nchi za magharibi wanatilia mkazo mzozo wa Iraq na kuzidi kutoa wito kwa nchi hiyo kuungana katika wakati ambapo wanamgambo wa Suni wanaendeleza mashambulizi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema ni muhimu kwa Rusia katika saa zijazo kuwataka waliojitenga Ukraine na ambao wanaunga mkono Rusia waweke silaha zao chini. Korea Kusini inasema Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora matatu ya masafa mafupi katika bahari ya Japan. Maafisa wa Australia wanasema wana uhakika kuwa ndege ya Malaysia iliyopotea ilikuwa inaenda yenyewe bila rubani ilipoanguka na kwamba marubani wa ndege hiyo hawakufanya lolote kwa sababu ya ukosefu wa hewa ya oksijen. Matamshi haya yaliyosemwa leo ndio ya uhakika zaidi yaliotolewa na maafisa kuhusu kilichopelekea kupotea kwa ndege hiyo ya Boeing 777. Mahakama moja ya Jordan imemwachia huru Abu Katada, mhubiri mwenye mahusiano ya Alqaida kwa mashitaka kule njama ya kufanya shambulizi la kigaidi kwenye shule moja. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya kesho jioni, kama kawaida 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, mwendeshaji wa matangazo haya Fatuka Lala Almasi, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na Jioni njema kutoka Washington DC.