Na mimi ni Khadija Riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya, ya leo Ijumaa Juni 27 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni live talk msikilizaji, tukizungumza na wewe kuhusu michuano ya kandanda ya Kombe la Dunia mwaka 2014 huko Brazil. Na katika habari nyingine, mwanamke wa Kikristo aliyehukumiwa adhabu ya kifo huko nchini Sudan, na baada ya adhabu hiyo kufutwa, sasa amekimbilia ubalozi wa Marekani mjini Khartoum pamoja na familia yake. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riami kwa habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametia saini mkataba wa kihistoria wa biashara na uchumi na umoja wa Ulaya huko Brussels hivi leo Ijumaa na kusema kwamba huenda akaamua baadaye iwapo kuongeza muda wa sitisho la mapigano alilotangaza wiki iliyopita la kampeni ya kijeshi dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia. Bwana Poroshenko amesema Ukraine imelipa kwa kiasi kikubwa kwa kutia saini mkataba wa biashara na Umoja wa Ulaya, ambao ameuita ni wa kihistoria. Russia imekosoa utiaji saini huo. Shinikizo linaendelea hivi leo Ijumaa kwa waziri mkuu wa Iraq Nuri al Maliki na viongozi wa juu wa kishia wakiataka makundi ya kisiasa kukubaliana juu ya kiongozi mpya ifikapo Jumanne. Bunge la Iraq ambalo limechaguliwa hivi karibuni linakutana Jumanne kuanza utaratibu wa kuunda kile ambacho watu wengi wana matumaini itakuwa ni serikali ya umoja ambayo haiwatengi wasuni walio wachache nchini Iraq. Bwana Maliki amewapoteza baadhi ya washirika wa kishia Leo Ijumaa, Ayatullah Ali al Sistani ameutaka umoja wa kisiasa kukubaliana juu ya waziri mkuu mpya, raisi na spika wa bunge katika mkutano mku wa Jumanne. Waziri mkuu amekataa kuunda serikali ya dharura akisema hiyo itakuwa ni kinyume na katiba ya nchi na matokeo ya uchaguzi wa bunge wa April 30. Shirika la afya duniani WHO linaonya mataifa ya Afrika Magharibi ambayo yamekumbwa na ugonjwa wa Ebola kujitayarisha kwa uwezekano kwa wa kuwasili kwa wasafiri walioambukizwa virusi vya ugonjwa huo. Katika mkutano na waandishi wa habari huko Geneva hivi leo Ijumaa, afisa wa afya wa WHO Dr Pierre fumenti amesema maafisa wa afya nchini ivory Coast, Mali, Senegal na Guinea Bissau ni vyema wawe katika hali ya tahadhari. Takriban watu 400 wamefariki tangu ibola kuibuka tena mwezi Februari na kuufanya ni ugonjwa unaoua sana katika eneo hilo. Mwanamke wa Kikristo raia wa Sudan ambaye alihukumiwa adhabu ya kifo kwa kuikana dini yake na baadaye adhabu hiyo kufutwa, lakini baadaye alikamatwa tena wiki hii, hivi sasa yuko kwenye ubalozi wa Marekani kwa ajili ya usalama wake, amesema wakili wake hivi leo. El Sharif Ali Muhammed amesema Mariam Ibrahim mwenye umri wa miaka 27 aliondoka kwenye kituo cha polisi mjini Khartoum hapo jana, ambako alikuwa amezuiliwa pamoja na watoto wake wawili na mume wake kwa tuhuma za kusafiri na hati za kugushi. Wakili huyo amesema kwamba amekwenda kwenye ubalozi wa Marekani kwa hofu ya kushambuliwa ama na jamaa zake au wakazi wenye hasira. Wakuu wa mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya wako Brussels kwa mkutano wa siku mbili ambapo wanatarajiwa kumchagua mkuu mpya wa Tume ya Ulaya, tawi la utendaji la umoja huo, Jean Claude Juncker, waziri mkuu wa zamani wa Luxembourg, anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuthibitishwa kuwa mkuu ajaye wa tume hiyo, lakini waziri mkuu wa Uingereza David Cameron anapinga bwana Juncker kuwa rais wa tume hiyo, akisema hivi leo kwamba si mtu sahihi wa kuisukuma mbele taasisi hiyo, licha ya wakuu na washirika wachache katika suala hili. Bwana Cameron amesema bwana Janka hana nia ya rasilimali za kutekeleza, hana nia na rasilimali za kutekeleza mageuzi. Upinzani wa bwana Cameron unaongeza wasiwasi kwamba Uingereza ambayo inatumia sarafu yake yenyewe badala ya yuro huenda ikaamua kuondoka katika umoja wa Ulaya. Maafisa wa kusini mwa India wanasema bomba la mafuta, bomba la mafuta linalomilikiwa na serikali limelipuka na kuua watu kumi na nne na kujeruhi kumi na tano. Maafisa wanasema mlipuko ulipiga kwenye bomba la Gas Authority of India katika wilaya ya Godavari Mashariki mwe kwenye jimbo la Andhra Pradesh. Moto ulizuka leo asubuhi kwenye bomba hilo ambalo linapita katika kijiji cha Nagaram na kushika kwenye nyumba na biashara kadhaa sehemu hiyo. Sababu ya mlipuko huo haijajulikana. Mapema mwezi huu watu sita waliuawa na gesi yenye sumu iliyokuwa inavuja katika moja ya viwanda vikubwa vya chuma kinachomilikiwa na serikali katika jimbo la kati la Tachisga. Maelfu ya waandamanaji wameandamana katika mji mkuu wa Afghanistan leo Ijumaa kuunga mkono madai ya mgombea aliyesema kwamba uchaguzi wa rais uligubikwa na wizi mkubwa. Abdallah Abdallah amepapa kupinga matokeo hayo, akisema idadi kubwa ya kura zilijazwa katika maboksi wakati wa upigaji kura wa Juni 14. Abdallah aliingia katika duru ya pili ya uchaguzi ambao kwa kiasi kikubwa ulionekana kuwa huenda akachukua nafasi ya rais Hamid Karzai. Mapema mwezi huu Abdallah amesema nasusia utaratibu wa kuhesabu kura kwa sababu tume huru ya uchaguzi imeshindwa kuzungumzia wasiwasi wa wizi. Maafisa huko Nepal wanasema waziri mkuu wa nchi hiyo amegundulika kuwa na saratani ya mapafu ambayo iko katika hatua za awali na anatarajiwa kuanza tiba ya mionzi kwenye hospitali moja ya New York. Maafisa wanasema tiba ya Sushil Koirala itafanyika katika Memorial Sloan Kettering Center na inatarajiwa kukamilika katika kipindi cha ndani ya wiki mbili. Bwana Koirala, ambaye alichukua madaraka mwezi Februari, amesafiri kwenda New York kwa ukaguzi wa kawaida wa mwaka katika hospitali hiyo. Baada ya zaidi ya wiki moja ya mechi za kandanda, uwanja sasa umefunguliwa kwa timu kumi na sita zinazoingia raundi ya pili katika michuano ya kombe la dunia. Kwanza mapambano kesho hapo Jumamosi, ambapo timu nne za Amerika kusini zitakuwa uwanjani. Brazil itachuana na Chile huko Belo Horizonte, ikifuatiwa na mechi kati ya Colombia na Uruguay huko Rio de Janeiro. Timu sasa zinatakiwa kushinda ili kusonga mbele katika mashindano haya. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyokuambia, leo siku ya Ijumaa ni live talk, na leo basi tunazungumzia michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne huko Brazil, ambao kama mulivyojionea, ama kwa hakika mwaka huu michuano hii imejaa maajabu mengi, na mpaka sasa raundi ya kwanza imekamilika. Tunakwenda kwenye raundi ya mtuano, ikiwa ni raundi ya pili, na Afrika imekushaingiza timu mbili Upande wa Afrika, Super Eagles wa Nigeria e, watapambana na ufaransa siku ya Jumatatu Juni 30, na wawakilishi wengine wa afrika Algeria siku hiyo watakwana na Ujerumani. Wakati Brazil wataonyeshana kazi kesho Jumamosi watakapokuwa na mtihani wa kweli dhidi ya Chile na, Colombia watafundishana kazi na Uruguai siku ya Jumapili Juni 29, Mexico na Uholanzi na halafu Costa Rica na Ugiriki, wakati Jumanne Julai mosi Argentina watakwana na switzerland Alafu baadaye siku hiyo Belgium wataonyesha na kazi na Marekani. Na hii leo basi kwenye live talk tunaye mgeni ambaye tuko naye hapa studio, Fela Hamza, mchambuzi wa soka hapa Maryland. Karibu sana Hamza. Asante sana Bwana Sami Shomari. Bila shaka basi, moja kwa moja tuangalie hii michuano jinsi ilivyokwenda, timu zilizoingia raundi tuta, ya pili hizi tutazijadili baadaye kidogo. Kwa sasa Hebu tuangalie hizi mechi ambazo zilikamilika kuingia raundi ya pili, mechi zilivyoonekana, tulivyoziona. Hebu tuangalie kiwango cha soka kilivyo, kwa mfano mechi iliyopita ya Marekani na Ujerumani. Fela wewe, sijui ulijigawa vipi siku hiyo, unaona vipi kuhusu Marekani na na Ujerumani? le soka ulioiona siku hile, soka ile iliochezwa na timu ya Marekani ilinishangaza hata mimi. Kwa kweli sikutegemea kwamba Marekani ingeweza kupita katika grupu ambalo linaitwa grupu la kifo. Aa, lakini nafikiri katika mechi ya kwanza kabisa Marekani alipocheza na timu ya Ghana, ile ndio ilikuwa siku ambayo kweli Marekani alifanya kitu kinachotakiwa kifanyike, na na alifurahisha sana, na imeonyesha kwamba soka uh, at last imesha arrive kwenye Amerika. Kwa hiyo Marekani sasa inaonekana imebadilika, kiwango cha soka kimepanda. Lakini pia ukiangalia kwa upande mwingine, nchi ambazo tunaziona za Afrika hivi sasa, Algeria wameingia pale, wameweza kufanikiwa kuingia. Ghana wametoka upande wa Algeria na Ghana, unaonaje soka kwa upande huo? Kwa upande wa Algeria nafikiri kwao wao, baada ya kuingia hii raund ya 16 wao ni kama ndio wamechukua ubingwa <laughs> Wa World Cup. Kwa kwa nini? Sababu ni mara ya kwanza kwa Algeria kuingia katika raundi ya 16, kwa hiyo mentality yao ilikuwa ni kupeta kikwazo kile kwanza, na wameshafika katika kikwazo kile cha ja, ja raundi 16 kwa wao sidhani kama tunatarajia mengi kutoka pale, lakini hayo ni mawazo. Lakini pengine labda kuingia kwao katika hizi timu kumi na sita za mtoano katika hii raundi ya pili, pengine kunaonyesha kwamba labda soka la Algeria nalo limepanda kidogo, ndio maana wameweza kuhimili vishindo vya raundi ya kwanza. Ah, sawa sawa kabisa. Ukiangalia jinsi Algeria ametoka katika sehemu ambayo kuna timu like za kina Misri, Moroko na na, na timu nyingi sana za upande kule na ameweza kufika mpaka katika steji hii aliofika. Uh, definitely ni kwamba mpira umearaifu Algeria. Na Algeria anacheza mpira katika kiwango cha hali ya juu, kiwango kimekuwa Algeria hali kadhalika. Na umeona Portugal mwaka huu walivyokuwa, mara ya kwanza wameweza kucheza na Marekani, umeona ile sare, alafu walipoteza mchezo na, na Ujerumani. Vipi kwa upande wa, wa, wa Portugal, ingawa baadaye wakaja wakawafunga Gana? Umeonaje? upande huo Portugal mimi nime ni, Portugal nime ni, Portugal, ni, ni, ni, ni, ni, ni nimehuzunishwa sana na mchezo wa nani. Tunajua kwamba Cristiano Ronaldo hakuwa 100% kwa sababu ya maumivu ya misuli mm. lakini nilikuwa nategemea nani ataziba lile pengo, lakini nani, kama wanaingereza na wanasema was no show, kwa hiyo shughuli <laughs> yote ilibakia baliket. kwa Portugal peke yake mmm kwa alibakia Ronaldo akiangalia, Ronaldo akiangalia Ghana mm. Ghana nafikiri ile game ya kwanza alipocheza na Marekani walipoluzi ile game eti ilikuwa ndio ki deciding factor katika ile ile game waliocheza nayo, ile iliwakatisha tamaa, nini wakaona iliwakatisha tamaa kubwa, na sijui ni mipango ya mpesa au mm, mipango ya nini, lakini iliwakatisha tamaa kubwa kiasi ambacho sikutege, katika timu ambazo tulitegemea katika bara la Afrika mm. Ghana pamoja na Ivory Coast mm ukiangalia wako wana wa, wa, wa mixi nzuri wana wachezaji wachache wa miaka ishirini na moja wanakina Suli Muntari, watu wamekwenda wa juu thelathini na tano kev, wana Kevin Prince Boateng, watu ambao wana uzoefu. Kwa hiyo ili kushindwa ile mechi ya Marekani kwa kweli ndio game of death, lakini Marekani isinge isingekuwa hapa ilipo kama sio Ghana kweli kuku... <laughs> <laughs> <laughs> lakini <gana>, Ghana <laughs> walijiamini wali, wali, sana walijua wali, <laughs> wakicheza na Marekani, na historia huko inawaeleza walishawashinda, kwa hiyo <laughs> wakajua mambo hapa yatakuwa mazuri, lakini mambo yakabadilika, na ndio nafikiri, na ndio hilo kubwa sana ulisema kwamba Ghana alikuwa na uhakika kwamba bwana, miaka miwili mi, I mean, World Cup mbili tumepita kupitia USA kwa hiyo hii sio <laughs> nyingine kidogo <laughs> lakini mambo yalibadilika. Sawa so, basi tukiendelea, tunaye Shafi Dauda, huyu yuko Brazil, huyu ndo ana ripoti mpira kwa ajili ya Clouds FM. Shafi, karibu kwenye Live Talk. shukuru sana kwa kunipa nafasi hii ya kuungana na nyie hapo mlipo. Hebu tueleze hali ikoje, ilikuwaje huko katika hizi raundi za kwanza? Kuna timu gani ambayo ilikuvutia zaidi ya Afrika ambayo unaona haikuweza kufanikiwa kusonga mbele? Nafikiri timu zilizonivutia za Afrika ni zile ambazo zimefanikiwa kuingia eh, raundi ya kumi na sita bora. Sana sana nimevutiwa na Algeria kwa namna walivyokuwa wanacheza na setup ya timu ilivyokuwa kwa ujumla. Nafikiri ukiona approach yao walikuwa wanaonyesha si tu walikuja kushiriki, bali kuna kitu kingine cha ziada walikuwa wanahitaji kukipata, zaidi kwenda katika hatua inayofuata ya mtoano wa kumi na sita bora. Walideserve kwa sababu kweli kufuzu kuingia hatua ya kumi na sita bora wakiwa miongoni mwa wawakilishi wa bara la Afrika ukilinganisha na timu nyingine ambazo kabla mashindano kuanza zilikuwa zinapewa nafasi kubwa kupeperusha vyema bendera ya Afrika, nchi kama Ivory Coast. E, mchi kama e, of course Ghana walikuwa kwenye kundi gumu, mwanzo lilionekana kundi gumu kwa pamoja na Portugal pamoja na na, na, na Ujerumani. Ilionekana Marekani ilikuwa mwepesi zaidi kwa Ghana, lakini Marekani ndiyo akaanza kumshangaza Ghana, akaja akaonyesha kiwango kizuri mechi ya pili dhidi ya Ujerumani, ambapo alipata pointi moja baada ya kuwalazimisha Ujerumani sare. Mechi ya mwisho dhidi ya Portugal tena wakaonekana kama vile walikuwa wanamalizia tu ratiba na nafikiri kwa sababu labda ya stori ambazo zilikuwa zimezagaa kwamba ndani ya kempu ya kikosi cha Ghana kulikuwa kuna kidogo msuguano, wachezaji baadhi walisimamishwa kutokana na kutokuwa katika kudi nzuri na kocha Kwesa pia mfano Kevin Prince Boateng, lakini e, pia wakiendelea kudai posho pale, ikafika serikali ikaagiza e, dola milioni tatu kwa ndege kesh kuja Brazil kwa ajili ya kuwalipa posho ili waweze kucheza mechi na ule kwa hiyo hii Lishaonyesha kwamba wakuwa na nia ya dhati ya kupambana na kupata matokeo. Nchi nyingine kama Cameroon, e, e, nafikiri mimi binafsi nishajua wanakuja kutembea, wanakuja kutembea kuangalia e, mazingira ya huku na kurejea. Toka mwanzoni posho imekuwa ndio kikwazo kwa timu za Afrika kushindwa kuperform. Algeria pia kusikia wanaanikia posho, na wanapocheza wanaonekana kabisa wao wanahitaji kupata matokeo wame, Nigeria amepita mlango wa juma kama kama, kama Iran asingefungwa na Bosnia Herzegovina, na tunazungumza historia nyingine tofauti. Ya mimi binafsi ndio amenifurahisha, ingawa mwanzoni haikuwa timu ambayo wanatoa nafasi ya kuja kupeperusha vena bendera ya bara la Afrika kwenye shindano ya mwaka huu. Je, yes, Super Eagles ya Nigeria, unaonaje wakiingia katika hizi kumi na sita bora ambazo zitaingia katika nani hii ya mchuano na watapambana na Ufaransa hapo Juni thelathini. Kitu gani tutarajia? Tutarajie mechi tuta, tuta, ambayo itakuwa ni ngumu kwa sababu eh, miongoni mwa timu ambazo zimeonyesha changamoto na kuongezeka kwa kiwango ni timu ya taifa ya Ufaransa ambayo imejengwa na wachezaji walio wengi wana asili ya Afrika. Eh, walio wengi ni wachezaji ambao wana majina makubwa na wametengeneza timu ambayo imeonekana kuwa strong. Nigeria Nilikuwa naangalia leo kuna taarifa ambayo ametoka kwamba e, wachezaji wamehakikishiwa kupoa posho zao, na wenyewe waligoma kufanya mazoezi jana kwa ajili ya maandalizi ya mchezo wao dhidi ya Ufaransa, na waligoma kwa sababu walikuwa hawajatoa posho. Sasa ukipata story kama hizi, unaona kabisa kwenye kemu, hakuna hakuna hakuna hakuna umoja kwenye kemu, hakuna mawazo ya pamoja kama timu ya kujiandaa kisaikolojia kwenda kucheza mechi muhimu ili ya ya, ya timu kama Ufaransa mpaka wamepelekewa pesa. Kiongozi katibu mkuu wa chama cha soka cha Nigeria, imebidi asafiri kutoka Sao Paulo kwenda nchini e, Nigeria, kwa ajili ya kubeba pesa tena ajinazo huku awakabidhi wachezaji Joseph Yobo, na wote wa timu wanasema wanasafiri leo kwenda kwenda Brasilia ambako mpambano wao dhidi ya dhidi ya Ufaransa utafanyika, kwa ajili ya, ya kujiandaa na, amehakikishia wa Nigeria na wapenda soka wote wa Afrika kwamba wanakwenda Brasilia kuweka cem na kujiandaa rasmi kwa ajili ya mchezo dhidi ya Ufaransa. Kwa hiyo ukiangalia kama hizo, unaona kabisa kuna matatizo ndani ya na. Shafi, endelea kubaki kwenye line ya simu. Tunaye msikilizaji wetu mmoja anaitwa Fataki kutoka Kigoma, Tanzania. Fataki, karibu katika live talk. ni kwamba mimi naitwa Fataki Batinge kutoka wilaya ya Kasulu mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mimi nina dugudugu kuhusiana na timu zetu za Afrika katika mashindano ya kombe la dunia mwaka huu. Kuhusiana na kipi? Tuongelee timu ambazo tayari zimerudi nyumbani bila mafanikio ambayo yamesababishwa na serikali kutojali zile timu. Maanake tumeshuhudia timu ya Cameroon wameenda, lakini wakisusia kwamba hawajapewa posho yao. Wameenda, wamelipwa posho bila hata maanake, ukimlipa mtu aisha nungunika tayari, anaenda kwenye mashindano na kwa si tena ana moyo, bali anaenda kule kwa sababu tu ya kutangaza labda jina na vingine. Kwa hiyo hilo limesababisha sana timu zetu za Afrika kuto kushiriki mashindano vizuri. Tuangalie timu ambazo tayari zimefuzu, timu ya Algeria pamoja na timu ya Nigeria. Tukiangalia kiungo cha soka sasa hivi ni kama timu zote, kwanza tuweke mfano timu hii ya Nigeria. Timu ya Nigeria imekuwa na msukosuko ya hapa na pale. Wachezaji ambao walikuwepo zamani, ndio tulikuwa tunashuhudia kwamba labda watacheza vizuri, lakini wengine wakaumia na zingine, na support kwa timu zetu unakuwa haipo kabisa. Serikali zinakuwa zimewaachia e, nani wanasoka wenyewe waendeleze mambo yao bila serikali kuweka mkono wake kwenye kwenye soka. Kwa hiyo hilo linachangia sana, pamoja na siasa pia imeingia katika soka letu la Afrika kuweza kuharibika. Asante sana Bwana Fataki Bachinge, nakushukuru sana Bwana Fataki Bachinge, asante kwa maoni yako ni kwamba timu zetu za Ulaya zinakuwa zina, zina changamoto mojawapo, na ni serikali nayo inaingilia kati kuweza kusaidia timu ziendelee huko mbele. Kwa hiyo tunaangalia jinsi gani, ya Afrika hakuna timu ambayo inaweza kafanya kitu kizuri katika kombe hili, kwa sababu tunaangalia matokeo yanakuwa si mazuri zaidi. Asante sana Bwana Fataki Bachingi kutoka kule Kigoma kwa maoni yako mazuri kabisa. Haya, e, nikirudi kwa mchambuzi wetu kutoka huko Brazil Shafi Dauda, hebu tuambie kwa upande mwingine kuna matukio mbalimbali mbali ambayo mwaka huu kwenye World Cup yametokea, watu wanasema la haya matukio tuyazungumzie. Mnayaonaje kwa upande huo, matukio ambayo yamekugusa sana kwenye michuano ya mwaka huu? Shafi Dauda naona hayupo kwenye line. Okay, tukipata utarudi tena kwako. Msikilizaji utuwie radhi hapo Haya, nirudi kwa mchambuzi tuliokuwa naye hapa studio, bwana Fela Hamza, hebu niambie wewe unavyoona mwaka huu michuano hii imekuja na matukio mbalimbali mbali. Yapi ya imefugusa sana <laughs> tukio la kwanza ntalioka la mwisho la Luis Suarez ntalioka la mwisho hii <laughs> lakini ukiangalia ukifananisha tu kutokana na takwimu za, za mchezo wa mpira uliopo Uh, mwaka huu 2014 FIFA Brazil wamefunga total score goals ya 136 hmm. Now goals 136 ni goli sita more zaidi kushinda zilizofungwa 2002 Korea Japan uh, na tukio hilo sio dogo nah. Uh, hususan kwa sisi tunaoishi nchi za huku za North America huku America ambako wanasema kwamba mchezo wa mpira huko umepoa hauna magoli hauna nini, unakaa unabidi mtu utafute sa... kitu kingine cha kufanya wakati unaangalia mpira, sivyo? Uh, nilifurahishwa sana Netherlands alipofunga bao Robin van Persie. Um, aliruka kama ndege, alikuwa na paa <laughs> aliruka kama ndege. Sio kwamba ilikuwa ni ufundi zaidi, lakini ile kuruka na ndege na kama anashangilia kabla mgori alinaingia, nafikiri ilikuwa tatizo. Uh, ni tukio kubwa sana lililofanyika na hata ukiangalia mchezo wa Amerika na Portugal, goli lalizosawazisha wa Portugal uh, kwenye ilikuwa sekunde thelathini kabla mpira haujamalizika. Wa Amerika ndivyo wanavyopenda kuona kwamba kabla kile sekunde mpira haujamalizika kweli. Na hapo kwa mara ya kwanza niliona kweli mpira haujamalizika. Michael Bradley kafanya makosa madogo tu katikati ya uwanja Daki, sekunde zilizobaki 30, Amerika aende moja kwa moja kwenye round ya 16. Asingesubiri kama kuangalia pochi kona Ghana, matokeo yake atakuwaje. Inapigwa krosi safi sana na Cristiano Ronaldo mchezaji ambaye alifunga ile samani nimemsahau jina lake, lakini alivyoruka ingawa sio eh, yeah, sawa sawa na Van Persie na eh, yeah, madoido doido yale, lakini aliruka kama vizuri, mshale vizuri na goli mm, likaingia yeah, hayo matokeo mazuri sana, na tokeo lingine la kusikitisha ambalo nafikiri Uruguay uh, litawasibu litawa, litawa sana ni la Luis Suarez mm. Ukiangalia Uruguay wamefunga magoli manne the whole series na ale magoli manne mawili kafunga Luis Suarez aye. Sasa Luis Suarez hayupo, unataka ni Kavani. Kavani magoli ao mawili mengine waliobaki, nafikiri mmoja lilifungwa na defenda Diego Gidon na lingine sijui Diego fulani. Kavani ajafunga, hakuna mtu wa kumpa shavu nani? Kavani. Sasa mzigo wote umebaki kwa Kavani na Uruguay na Uruguay nikiangalia anapambana na, na Colombia. Ndiyo, siku ya ah, kesho kesho katika mechi ya pili baada ah, ya Brazil na sijui nisemeje, na Chile sijui nisemeje, na Colombia ni kali nayo, sijui nisemeje. Kwa hiyo imefurahisha, alafu vile, vile kitu kikubwa sana mm, na, na, natoa mwangalio wangu kutoka hapa Marekani mm, jinsi mchezo huu ulivyokubalika, nilikuwa jana nilikuwa Penn State Mm. Chuo cha ja, uh, watu wa Marekani uh, uh, tupu mm. ao mchezo wao kwanza ni football mm. mm. mm. yeah, mchezo ndio American football. Mchezo like. wao wa pili ni basketball, lakini nakwambia ilipoanza saa tano hakuna kilichokuwa kinafanyika college nzima, na hapo tunazungumzia college na wanafunzi arobaini na tano elfu hakuna kilichokuwa kinafanyika. Kila jengo nalokwenda ni soka tu. Lino, ulikuwa. kwa hiyo mm. ni kwamba Soka, ime- mwaka huu imetuleta mm. sisi katika kiwango kikubwa sana kushinda kile, imeibadilisha ime. kabisa Marekani, imeteka yani Marekani kwa namna nyingine ambayo hukuitegemea katika miaka ya nyuma, kama ulivyoona. Sawa kabisa, na pengine tuangalie timu ambazo zimeshiriki. Pengine kwa upande wako umeonaje ma jinsi timu zilivyofanya ushiriki wa hizi timu mbalimbali, ulizitegemea kufikia kiwango hicho cha soka au kiwango chao umekionaje? timu ambazo zimeshiriki katika michuano ile ya awali pale mechi hizo hizo zinazoonekana. Algeria, Algeria, uh, kwa Algeria, uh, mimi uh, sijui jina la like Kiswahili so utasema, lakini mimi ndio Cinderella yule ndio mtu ambaye <laughs> <laughs> ndio yule mtu ambaye hakutegemewa kabisa Algeria, akatoka kwenye Algeria amefanya vitu vinapoeleweka. Alafu kitu kingine kinachonifurahisha ni Netherlands. <laughs> Netherlands amefunga goli kumi na goli zote hizo kumi na utanisaidia sande Shomari hapa zote, zote kumi hizo ni all open play hmm. Hakuna set piece, hakuna kona, hakuna direct kiki, hakuna nini sasa Netherland na ukiangalia mwaka World Cup uh, uh, uh, iliyopita, mm -hmm. Alifika fainali mm -hmm. Nafikiri amejipanga vizuri, amejipanga vizuri. Na magoli kafunga mengi na, magoli na matano, ya, na matano la magori kumi. <coughs> Naona mjadala mzuri huwa live talk, lakini tunaye msikilizaji wetu mmoja Abraham Makame yuko Abrahamani Makame yuko huko Tanzania, karibu katika live talk. Ah, asante, asante sana. Haya, tupe na wewe ulivyoona, na una maoni gani, una swali? Tunaye mchambuzi hapa, Bwana Fela. Eh, nimemsikia mchambuzi Bwana Fela, nampa pongezi zake, amejitahidi sana na amemaliza kila kitu, lakini World Cup ilikuwa ni nzuri sana mwaka huu ukikompea na ukifananisha na iliyopita ya elfu mbili na kumi. Bwana Brahman Makame, ni sikukatize na kukatiza kidogo tu, kumbe uko Nebraska. Hmm, mi nimesema uko Tanzania. Unajua, sasa majina ya kwetu, yeah, ukisikia unajua jamaa yuko kule. Endelea, mi niko mahali Nebraska okay. Kwa hiyo nafikiri itakuwa ni nzuri na mimi anasubiri sana kwa hii raundi ya kumi na sita kwa sababu game kali, ambayo nafikiri itakuwa kali sana, ambayo watu awaiirii ni ya Belgium na USA. USA inacheza kama team na Belgium ina individual player; ina wachezaji mmoja mmoja ambao kila mchezaji ana nafasi yake na wameikava vizuri. Sasa hii game itakuwa ni kali sana, ila watu hawaizungumzii sana kama wanavyozungumzia game za Netherlands, Brazil lakini wa hii ndio itakuwa gemu ambayo ah, World Cup hu, itaonekana kwa jinsi gani viwango vinaongezeka. Kwanza hizi timu ambazo zote hazikudhaniwa kwamba zitafika raundi ya kumi na sita halafu zimefika na ndo zitakazoonyesha mpira mzuri kuliko hata hii mipira mingine ya timu kubwa kwa maoni yangu ah, na pia Costa Rico ni timu ambayo fresha sana, yaani wamekuja wamecheza, hakuna mtu aliyedhani Costa Rico atakuwa na pointi tisa kutoka katika group lake. Na wamekuja wamefanya vizuri sana wamefanya vizuri sana uh, na pointi saba umefanya, yani, vizuri kuliko hata timu ambazo mtu alijua, Italy, England ndio timu ambazo zitakazokwenda kwenda, lakini hizo uh, timu kubwa wabado watoka wote wamerudi nyumbani, wakati Costa Rico anaongoza group. Sasa hili ni, ni kitu cha ajabu, ni kitu cha historia yani, itabidi tukumbuke sana sawa, so, kabisa Bwana Abdrahman nakushukuru, yeah, na, na naam oh. ah, okay, nakushukuru sana kwa uchambuzi wako na kutoa maoni yako, asante sana kutoka kule Nebraska. Vile vile tunaye msikilizaji wetu mwingine kutoka nchini Tanzania, huyu ni mwandishi wetu kutoka mm -hmm. Tanzania George Njogopa, karibu Live Talk George Njogopa, nakushukuru sana asante Hebu tupe maoni yako haraka haraka yale uliyoyaona, eh, kufikia World Cup ya mwaka huu, mpaka sasa ni yapi? Uh, George. George Samahani, naona mda wetu nao unazidi kukwisha kutu, kutu, kutu, kutu, ambao kunaenda kwenye matangazo yetu ya kwenye mtandao. Kwa hiyo naomba usubiri hapo hapo kwenye simu yako. Tunakukumbusha msikilizaji, mdada huu wa live talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo hayo. Radio ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo ya yetu ya leo Ijumaa Juni 27 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, karibuni. na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni live talk msikilizaji, tukizungumza na wewe kuhusu michuano ya kandanda ya Kombe la Dunia mwaka 2014 huko Brazil. Na katika habari nyingine, mwanamke wa Kikristo aliyehukumiwa adhabu ya kifo huko nchini Sudan na baadaye adhabu hiyo kufutwa, sasa amekimbilia ubalozi wa Marekani mjini Khartoum pamoja na familia yake. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riyami kwa habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametia saini mkataba wa kihistoria wa biashara na uchumi na Umoja wa Ulaya huko Brussels hivi leo Ijumaa, na kusema kwamba huenda akaamua baadaye iwapo kuongeza muda wa sitisho la mapigano alilotangaza wiki iliyopita la kampeni ya kijeshi dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rusia. Bwana Poroshenko amesema Ukraini imelipa kwa kiasi kikubwa kwa kutia saini mkataba wa biashara na Umoja wa Ulaya, ambao ameuita ni wa kihistoria. Rusia imekosoa utiaji saini huo. Shinikizo linaendelea hivi leo Ijumaa kwa waziri mkuu wa Iraq Nuri al Maliki na viongozi wa juu wa Kishia wakiataka makundi ya kisiasa kukubaliana juu ya kiongozi mpya ifikapo Jumanne. Bunge la Iraq ambalo limechaguliwa hivi karibuni linakutana Jumanne kuanza utaratibu wa kuunda kile ambacho watu wengi wana matumaini itakuwa ni serikali ya umoja ambayo haiwatengi Wasuni walio wachache nchini Iraq. Bwana Maliki amewapoteza baadhi ya washirika wa Kishia Leo Ijumaa, Ayatullah Ali al Sistani ameutaka umoja wa kisiasa kukubaliana juu ya waziri mkuu mpya, raisi na spika wa bunge katika mkutano mku wa Jumanne. Waziri mkuu amekataa kuunda serikali ya dharura, akisema hiyo itakuwa ni kinyume na katiba ya nchi na matokeo ya uchaguzi wa bunge wa Aprili 30. Shirika la afya duniani WHO linaonya mataifa ya Afrika magharibi ambayo yamekumbwa na ugonjwa wa Ebola kujitayarisha kwa uwezekano wa kuwasili kwa wasafiri walioambukizwa virusi vya ugonjwa huo. Katika mkutano na waandishi wa habari huko Geneva hivi leo Ijumaa, afisa wa afya wa WHO Dr Pierre Fumenti amesema maafisa wa afya nchini Ivory Coast, Mali, Senegal na Guini Bissau ni vyema wawe katika hali ya tahadhari. Takriban watu 400 wamefariki tangu Ibola kuibuka tena mwezi Februari na kuufanya ni ugonjwa unaoua sana katika eneo hilo. Mwanamke wa Kikristo raia wa Sudan ambaye alihukumiwa adhabu ya kifo kwa kuikana dini yake na baadaye adhabu hiyo kufutwa, lakini baadaye alikamatwa tena wiki hii, hivi sasa yuko kwenye ubalozi wa Marekani kwa ajili ya usalama wake, amesema wakili wake hivi leo. El Sharif Ali Muhammed amesema Mariam Ibrahim mwenye umri wa miaka 27 aliondoka kwenye kituo cha polisi mjini Khartoum hapo jana ambako alikuwa amezuiliwa pamoja na watoto wake wawili na mume wake kwa tuhuma za kusafiri na hati za kugushi. Wakili huyo amesema kwamba amekwenda kwenye ubalozi wa Marekani kwa hofu ya kushambuliwa ama na jamaa zake au wakazi wenye hasira. Wakuu wa mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya wako Brussels kwa mkutano wa siku mbili ambapo wanatarajiwa kumchagua mkuu mpya wa Tume ya Ulaya, tawi la utendaji la umoja huo. Jean Claude Juncker, waziri mkuu wa zamani wa Luxembourg, anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuthibitishwa kuwa mkuu ajaye wa tume hiyo, lakini waziri mkuu wa uingereza David Cameron anapinga Bwana juncker kuwa rais wa tume hiyo, akisema hivi leo kwamba si mtu sahihi wa kuisukuma mbele taasisi hiyo, licha ya kuwa na washirika wachache katika suala hili. Bwana Cameron amesema bwana Janka hana nia, rasilimali za kutekeleza, hana nia na rasilimali za kutekeleza mageuzi. Upinzani wa bwana Cameron unaongeza wasiwasi kwamba Uingereza ambayo inatumia sarafu yake yenyewe badala ya yuro, huenda ikaamua kuondoka katika Umoja wa Ulaya. Maafisa wa kusini mwa India wanasema bomba la mafuta, bomba la mafuta linalomilikiwa na serikali limelipuka na kuua watu kumi na nne na kujeruhi kumi na tano. Maafisa wanasema mlipuko ulipiga kwenye bomba la Gas Authority of India katika wilaya ya Godavari mashariki mwe kwenye jimbo la Andhra Pradesh. Moto ulizuka leo asubuhi kwenye bomba hilo ambalo linapita katika kijiji cha Nagaram na kushika kwenye nyumba na biashara kadhaa sehemu hiyo. Sababu ya mlipuko huo haijajulikana. Mapema mwezi huu watu sita waliuawa na gesi yenye sumu iliyokuwa inavuja katika moja ya viwanda vikubwa vya chuma kinachomilikiwa na serikali katika jimbo la kati la Tachisga. Maelfu ya waandamanaji wameandamana katika mji mkuu wa Afghanistan leo Ijumaa kuunga mkono madai ya mgombea aliyesema kwamba uchaguzi wa rais uligubikwa na wizi mkubwa. Abdallah Abdallah amepapa kupinga matokeo hayo, akisema idadi kubwa ya kura zilijazwa katika maboksi wakati wa upigaji kura wa Juni 14. Abdallah aliingia katika duru ya pili ya uchaguzi ambao kwa kiasi kikubwa ulionekana kuwa huenda akachukua nafasi ya rais Hamid Karzai. mapema mwezi huu Abdallah amesema nasusia utaratibu wa kuhesabu kura kwa sababu tume huru ya uchaguzi imeshindwa kuzungumzia wasiwasi wa wizi. Maafisa huko Nepal wanasema waziri mkuu wa nchi hiyo amegundulika kuwa na saratani ya mapafu ambayo iko katika hatua za awali na anatarajiwa kuanza tiba ya mionzi kwenye hospitali moja ya New York. Maafisa wanasema tiba ya Sushil Koirala itafanyika katika Memorial Sloan Kettering Center na inatarajiwa kukamilika katika kipindi cha ndani ya wiki mbili. Bwana Koirala, ambaye alichukua madaraka mwezi Februari, amesafiri kwenda New York kwa ukaguzi wa kawaida wa mwaka katika hospitali hiyo. Baada ya zaidi ya wiki moja ya mechi za kandanda uwanja sasa umefunguliwa kwa timu kumi na sita zinazoingia raundi ya pili katika michuano ya kombe la dunia. Kwanza mapambano kesho hapo Jumamosi, ambapo timu nne za Amerika Kusini zitakuwa uwanjani. Brazil itachuana na Chile huko Belo Horizonte, ikifuatiwa na mechi kati ya Colombia na Uruguay huko Rio de Janeiro. Timu sasa zinatakiwa kushinda ili kusonga mbele katika mashindano haya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyokuambia leo, siku ya Ijumaa ni live talk, na leo basi tunazungumzia michuano ya kombe la dunia mwaka 2014 huko Brazil, ambao kama mlivyojionea, ama kwa hakika mwaka huu michuano hii imejaa maajabu mengi, na mpaka sasa raundi ya kwanza imekamilika. Tunakwenda kwenye raundi ya mtwano ikiwa ni raundi ya pili, na Afrika imekusha ingiza timu mbili upande wa Afrika Super Eagles wa Nigeria e, watapambana na Ufaransa siku ya Jumatatu Juni 30 na wawakilishi wengine wa Afrika Algeria siku hiyo watakwana na Ujerumani, wakati Brazil wataonyeshana kazi kesho Jumamosi watakapokuwa na mtihani wa kweli dhidi ya Chile. Nao Colombia watafundishana kazi na Uruguai siku ya Jumapili Juni 29 Mexico na Uholanzi na halafu Costa Rica na Ugiriki, wakati Jumanne Julai mosi Argentina watakwana na Switzerland Alafu baadaye siku hiyo Belgium wataonyesha na kazi na Marekani. Na hii leo basi, kwenye live talk tunaye mgeni ambaye tuko naye hapa studio, Fela Hamza, mchambuzi wa soka hapa Maryland. Karibu sana Hamza. Asante sana bwana sana Shomari. bila shaka basi moja kwa moja tuangalie hii michuano, jinsi ilivyokwenda. Timu zilizoingia raundi ya pili hizi tuta, tutazijadili baadaye kidogo. Kwa sasa Hebu tuangalie hizi mechi ambazo zilikamilika kuingia raundi ya pili, mechi zilivyoonekana, tulivyoziona. Hebu tuangalie kiwango cha soka kilivyo, kwa mfano mechi iliyopita ya Marekani na Ujerumani. Fela, wewe, sijui ulijigawa vipi siku hiyo, unaona vipi kuhusu Marekani na, na Ujerumani? ile soka ulioiona siku ile, soka ile iliochezwa na timu ya Marekani ilinishangaza hata mimi kwa kweli sikutegemea kwamba Marekani ingeweza kupita katika grupu ambalo linaitwa grupu la kifo. Naam. Aa, lakini nafikiri katika mechi ya kwanza kabisa Marekani alipocheza na timu ya Ghana, ile ndio ilikuwa siku ambayo kweli Marekani alifanya kitu kinachotakiwa kifanyike, na na alifurahisha sana na, imeonyesha kwamba soka uh, at last imesha arrive kwenye Amerika. Kwa hiyo marekani sasa inaonekana imebadilika, kiwango cha soka kimepanda. Lakini pia ukiangalia kwa upande mwingine, nchi ambazo tunaziona za afrika hivi sasa, Algeria wameingia pale, wameweza kufanikiwa kuingia, Ghana wametoka. Upande wa Algeria na Ghana, unaonaje soka kwa upande huo? Kwa upande wa Algeria nafikiri kwao wao, wao baada ya ku, kuingia hii round ya 16 wao ni kama ndo wamechukua ubingwa <laughs> A, kwa kwa sababu ni mara ya kwanza kwa Algeria kuingia katika raundi ya 16, kwa hiyo mentality yao ilikuwa ni kupeta kikwazo kile kwanza, na wameshafika katika kikwazo kile cha ja, ja raundi 16 kwa wao Sidhani kama tunatarajia mengi kutoka pale, lakini hayo ni lakini moment. Pengine labda kuingia kwao katika hizi timu kumi na sita za mtoano katika hii raundi ya pili, pengine kunaonyesha kwamba labda soka la Algeria nalo limepanda kidogo, ndio maana wameweza kuhimili vishindo vya raundi ya kwanza. Ah, sawa sawa kabisa. Ukiangalia jinsi Algeria ametoka katika sehemu ambayo kuna timu like, za kina Misri, Moroko na na na timu nyingi sana za upande kule, na ameweza kufika mpaka katika stage hii aliofika. Uh, definitely ni kwamba mpira umearrive Algeria na Algeria anacheza mpira katika kiwango cha hali ya juu, kiwango kimekuwa Algeria. Hali kadhalika na umeona Portugal mwaka huu walivyokuwa mara ya kwanza wameweza kucheza na Marekani, umeona ile sare, alafu walipoteza mchezo na, na Ujerumani. Vipi kwa upande wa, wa, wa Portugal, ingawa baadaye wakaja wakawafunga Gana? Umeonaje upande huo Portugal? Mimi nime, ni, Portugal nimehuzunishwa sana na mchezo wa nani. Tunajua kwamba Cristiano Ronaldo hakuwa 100% kwa sababu ya maumivu ya misuli, lakini hmm, nilikuwa nategemea nani ataziba lile pengo, lakini nani kama Waingereza wanaosema was no show <laughs> kwa hiyo shughuli yote ilibakia kwa Portugal peke yake Ronaldo. Gana, nafikiri ile gemu ya kwanza alipocheza na Marekani, walipoluzi ile gemu iti ilikuwa ndio ki deciding factor katika ile, ile gemu uliocheza nayo, ile iliwakatisha tamaa nini, ukaona iliwakatisha tamaa kubwa na sijui ni mipango ya pesa au mipango ya nini, lakini ilikatishwa tamaa kubwa kiasi ambacho sikutege, katika timu ambazo tulitegemea katika bara la Afrika, mm. Ghana pamoja na Ivory Coast mm, ukiangalia wako wana mix nzuri, wana wachezaji wachache miaka ishirini na moja, wana kina Suli Muntari, watu wamekwenda juu thelathini na tano, wana Kevin Prince Boateng watu ambao wana uzoefu. Kwa hiyo, ili kushindwa ile mechi ya Marekani kwa kweli, ndiyo game of death. Lakini Marekani isingekuwa isinge hapa ilipo kama sio Ghana kweli kuku... <laughs> <laughs> lakini Ghana <laughs> walijiamini wali sana, walijua wakicheza yeah, na Marekani na historia huko inawaeleza, walishawashinda kwa hiyo wakajua <laughs> mambo hapa yatakuwa mazuri, lakini mambo yakabadilika, na ndio nafikiri, na ndio hilo kubwa sana ulisema kwamba Ghana alikuwa na uhakika kwamba bwana, miaka miwili mi, I mean, World Cup mbili mm, tumepita kupitia USA kwa hiyo hii <laughs> sio <Mambu> nyingine kidogo <yomendo. laughs> lakini mambo yalibadilika, sawa. So, basi tukiendelea, tunaye Shafi Dauda, huyu yuko Brazil, huyu ndo anaripoti mpira kwa ajili ya Clouds FM. Shafi, karibu kwenye live talk. Asante, nashukuru sana kwa kunipa nafasi hii ya kuungana nanyi hapo mlipo. Hebu tueleze hali ikoje, ilikuwaje huko katika hizi raundi za kwanza? Kuna timu gani ambayo ilikuvutia zaidi ya Afrika ambayo unaona haikuweza kufanikiwa kusonga mbele? Nafikiri timu zilizonivutia za Afrika ni zile ambazo zimefanikiwa kuingia eh, raundi ya kumi na sita bora. Sana sana nimevutiwa na Algeria kwa namna walivyokuwa wanacheza na setup ya timu ilivyokuwa kwa ujumla. Nafikiri ukiona approach yao walikuwa wanaonyesha si tu walikuja kushiriki, bali kuna kitu kingine cha ziada walikuwa wanahitaji kukipata zaidi kwenda katika hatua inayofuata ya mtoana kumi na sita bora. Walideserve kwa sababu kweli kufuzi kuingia hatua ya kumi na sita bora wakiwa miongoni mwa wawakilishi wa bara la Afrika, ukilinganisha na timu nyingine ambazo kabla mashindano kuanza zilikuwa zinapewa nafasi kubwa kupeperusha vyema bendera ya Afrika, nchi kama Ivory Coast, nchi e, kama of e, couarse walikuwa kwenye kundi gumu li mwanzo lilionekana kundi gumu kwa pamoja na Portugal pamoja na na, na, na Ujerumani. Ilionekana Marekani ilikuwa mwepesi zaidi kwa Ghana, lakini Marekani ndio akaanza kumshangaza Ghana, akaja akaonyesha kiwango kizuri mechi ya pili dhidi ya Ujerumani ambapo alipata pointi moja baada ya kuwalazimisha Ujerumani sare. Mechi ya mwisho dhidi ya Portugal tena wakaonekana kama vile walikuwa wanamalizia tu ratiba, na nafikiri kwa sababu labda ya stori ambazo zilikuwa zimezagaa kwamba ndani ya kampu ya kikosi cha Ghana kulikuwa kuna kidogo msuguano wachezaji baadhi walisimamishwa kutokana na kutokuwa katika fudi nzuri na kocha eh, pia mfano Kevin Prince Boateng, lakini pia wakiendelea kudai posho, ikafika serikali ikaagiza, eh, dola milioni tatu kwa ndege cash kuja Brazil kwa ajili <coughs> hi, ya kuwalipa posho ili waweze kucheza mechi na ule. kwa hiyo hii ilishaonyesha kwamba hawakuwa na nia ya dhati ya kupambana na kupata matokeo. Nchi nyingine kama eh, Kamerun nafikiri, mimi binafsi nishajua wanakuja tu kutembea kuangalia, wanakuja kutembea. Eh, mazingira ya huku na kurejea. Toka mwanzoni, posho imekuwa ndio kikwazo kwa timu za Afrika kushindwa kuperform Algeria, ka kusikia wanaanikia posho na wanapocheza wanaonekana kabisa, wao wana wanahitaji kupata matokeo wame Nigeria, wamepita mdango wa juma kama kama kama Iran asingefungwa na Bosnia na Herzegovina. na kuzungumza nyingine tofauti mimi binafsi ndo wamenifurahisha ingawa mwanzoni haikuwa timu ambayo nafasi ya kuja kupeperusha bendera ya bara la Afrika laafrika kwenye shindano Je, Super Eagles ya Nigeria unaonaje wakiingia katika hizi kumi na sita bora ambazo zitaingia katika nani hii ya mchuano na watapambana na Ufaransa hapo Juni thelathini kitu gani tutarajia eh, tuta, tuta, tutarajie mechi ambayo itakuwa ni ngumu kwa sababu E, miongoni mwa timu ambazo zimeonyesha changamoto na kuongezeka kwa kiwango ni timu ya taifa ya Ufaransa ambayo imejengwa na wachezaji walio wengi wana asili ya Afrika. E, walio wengi ni wachezaji ambao wana majina makubwa na wametengeneza timu ambayo imeonekana kuwa strong. Nigeria, nilikuwa naangalia leo, kuna taarifa ambayo zametoka kwamba E, wachezaji wamehakikishiwa kutoa posho zao na wenyewe waligoma kufanya mazoezi jana, kwa ajili ya maandalizi ya mchezo wao dhidi ya Ufaransa, na waligoma kwa sababu walikuwa hawajatoa posho. Sasa ukipata stori kama hizi, unaona kabisa kwenye kemu, hakuna hakuna hakuna hakuna umoja kwenye kemu, hakuna mawazo ya pamoja kama timu ya kujiandaa kisaikolojia kwenda kucheza mechi muhimu ili ya, ya ya timu kama Ufaransa, mpaka wamepelekewa pesa viongozi Katibu mkuu wa chama cha soka cha Nigeria imebidi asafiri kutoka Sao Paulo kwenda nchini eh, Nigeria kwa ajili ya kubeba pesa tena ajinazo huku awakabidhi wachezaji. Joseph Yobo na wa timu wanasema wanasafiri leo kwenda kwenda Brasilia ambapo mpambano wao dhidi ya dhidi ya Ufaransa utafanyika, kwa ajili ya, ya kujiandaa, na amehakikishia wa Nigeria na wapenda soka wote wa Afrika kwamba wanakwenda Brasilia kuweka Shafi, endelea kubaki kwenye line ya simu. Tunaye msikilizaji wetu mmoja anaitwa Fataki kutoka Kigoma, Tanzania. Fataki karibu katika live talk. Ni kwamba uh, mimi naitwa Fataki Batinge kutoka wilaya ya Kasulu mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mimi nina na dugudugu kuhusiana na timu zetu za Afrika katika mashindano ya kombe la dunia mwaka huu. Kuhusiana na kipi? Tuongelee timu ambazo tayari zimerudi nyumbani bila mafanikio ambayo yamesababishwa na serikali kutojali zile timu. Maana tumeshuhudia timu ya Cameroon wameenda, lakini wakisusia kwamba hawajapewa posho yao. Wameenda wamelipwa posho bila hata maanake. Ukimlipa mtu aishanungunika tayari, anaenda kwenye mashindano nakuwa si tena ana moyo mbali, anaenda kule kwa sababu tu ya kutangaza labda jina na vingine. Kwa hiyo hilo limesababisha sana timu zetu za Afrika kuto kushiriki mashindano vizuri. Tuangalie timu ambazo tayari zimefuzu, timu ya Algeria pamoja na timu ya Nigeria. Tukiangalia kiwango cha soka sasa hivi ni kama timu zote, kwanza tuweke mfano timu hii ya Nigeria. Timu ya Nigeria imekuwa na msukosuko ya hapa na pale. Wachezaji ambao walikuwepo zamani, ndio tulikuwa tunashuhudia kwamba labda watacheza vizuri, lakini wengine wakaumia na zingine, na sapoti kwa timu zetu unakuwa haipo kabisa. Serikali zinakuwa zimewaachia eh, nani wanasoka wenyewe waendeleze mambo yao bila serikali kuweka mkono wake kwenye kwenye soka. Kwa hiyo hilo linachangia sana, pamoja na siasa pia nimeingia katika soka letu la Afrika kuweza kuharibika. Asante sana Bwana Fataki Bachinge, nakushukuru sana Bwana Fataki tine Bachinge tine tine tine. Asante kwa ma- kwa maoni yako ni kwamba timu zetu za Ulaya zinakuwa zina, zina changamoto mojawapo, na ni serikali nayo inaingilia kati kuweza kusaidia timu ziendelee huko mbele. Kwa hiyo tunaangalia jinsi gani ya Afrika, hakuna timu ambayo inaweza kafanya kitu kizuri katika kombe hili, kwa sababu tunaangalia matokeo yanakuwa si mazuri zaidi. Asante sana Bwana Fataki Bachingi kutoka kule Kigoma kwa maoni yako mazuri kabisa. Haya e, nikirudi kwa mchambuzi wetu kutoka huko Brazil, Shafi Dauda, hebu tuambie kwa upande mwingine kuna matukio mbalimbali mbali ambayo mwaka huu kwenye World Cup yametokea, watu wanasema la, haya matukio tuyazungumzie, mnayoonaje kwa upande huo, matukio ambayo yamekugusa sana kwenye michuano ya mwaka huu. Shafi Dauda naona hayupo kwenye line. Okay. Utatupa, tukipata tutarudi tena kwako. Msikilizaji utuie radhi hapo. Haya, nirudi kwa mchambuzi tuliokua naye hapa studio, bwana Fela Hamza, hebu niambie wewe unavyoona mwaka huu michuano hii imekuja na matukio mbalimbali, yapi imefungusa sana? <laughs> <laughs> tukio la kwanza, la mwisho Luis Suarez, la mwisho hii <laughs> Lakini ukiangalia ukifananisha tu kutokana na takwimu za, za mchezo wa mpira uliopo uh, mwaka huu 2014 FIFA Brazil wamefunga toto score goals ya 136, no goals 136, ni goli sita mo zaidi kushinda zilizofungwa 2002 Korea Japan. Uh, na tukio hilo sio dogo no. Uh, hususani kwa sisi tunaoishi nchi za huku za North America huku America ambako wanasema kwamba mchezo wa mpira huko umepoa, hauna magoli, hauna nini, unakaa, unabidi mtu utafute sa... kitu kingine cha kufanya wakati unaangalia mpira, sivyo? Uh, nilifurahishwa sana Netherland alipofunga bao ran Van Persie um, aliruka kama ndege <laughs> <Alikuala pa. laughs> aliruka kama ndege sio kwamba ilikuwa ni ufundi zaidi lakini ile kuruka na ndege na kama anashangilia kabla migori alinaingia <laughs> nafkiri ilikuwa tatizo uh, ni tukio kubwa sana lililofanyika na hata ukiangalia mchezo wa uh, amerika na portugal goli lalizosawazisha uh, portugal uh, kwenye ilikuwa sekunde 30, kabla mpira haujamalizika wa Amerika. Ndivyo wanavyopenda kuona kwamba kabla sikile sekunde mpira haujamalizika kweli, na hapo kwa mara ya kwanza niliona kweli mpira haujamalizika. Michael Bradley kafanya makosa madogo tu katikati ya uwanja dakika, sekunde zilizobaki 30, Amerika aende moja kwa moja kwenye round ya 16. Mm -hmm. Asingesubiri kama kuangalia Portugal na Ghana matokeo yake atakuwaaje? Inapigwa krosi safi sana na Cristiano Ronaldo, mchezaji ambaye alifunga le, samahani nimemsahau jina lake, lakini alivyoruka ingawa, sio yeah, sawa sawa na Van Persie yeah, na yeah, madoido doido yale le, lakini aliruka kama, kama mshale vizuri na mm, goli mm, likaingia yeah, matokeo mazuri sana, na tokeo lingine la kusikitisha ambalo nafikiri Uruguay uh, litawasibu litawa, litawa sana ni na Luis Suarez mm, ukiangalia Uruguay wamefunga magoli manne the whole series na ale magoli manne mawili kafunga Luis Suarez. Sasa Luis Suarez hayupo, unataka ni Cavani. Cavani magoli ao mawili mengine, waliobaki nafikiri moja lilifungwa na defenda Diego Gidon, na lingine mm. sijui Diego fulani. Cavani hajafun hakuna mtu akumpa shavu nani Cavani. Sasa mzigo wote umebaki kwa Cavani na Uruguay, na Uruguay nikiangalia, anapambana na na Kolombia. Ndiyo, siku ya ah, kesho kesho katika mechi ya pili baada ah, ya Brazil na sijui nisemeje, na Chile. Sijui nisemeje. Na Colombia ni kali nayo, kwa hiyo imefresh alafu vile vile kitu kikubwa sana na, na, natoa wa mwangalio wangu kutoka hapa Marekani mm. jinsi mchezo huu ulivyokubalika nilikuwa jana nilikuwa Penn State. Mm. Chuo cha ja, uh, watu wa Marekani uh, tupu mm. Awa, wao mchezo wao kwanza ni football mm. mchezo mm. mm, eh, wao wa pili wa, wa, mm. mm. ni basketball, lakini nakuambia ilipoanza saa tano hakuna kilichokuwa kinafanyika koleji nzima, na hapo nazungumzia koleji na wanafunzi arobaini na tano elfu Hakuna kilichokuwa kinafanyika, kila jengo nalokwenda ni soka tu linalokuwa, kwa hiyo ni kwamba soka ime- mwaka huu imetuleta mm. sisi katika kiwango kikubwa sana kushinda kile kilichokuwa, imeibadilisha ime ime kabisa, Marekani imeteka, yani Marekani kwa namna nyingine ambayo kuitegemea katika miaka ya nyuma, kama ulivyoona. Sawa kabisa, na pengine tuangalie timu ambazo zimeshiriki. Pengine kwa upande wako umeonaje ma jinsi timu zilivyofanya, ushiriki wa hizi timu mbalimbali, ulizitegemea kufikia kiwango hicho cha soka au kiwango chao umekionaje? Timu ambazo zimeshiriki katika michuano ile ya awali. Uh, Algeria. Algeria, uh, kwa mimi uh, sijui jina la like Kiswahili utasema lakini mimi ndio Cinderella yule ndio. <laughs> mtomba... <laughs> ndio yule mtu ambaye hakutegemewa kabisa Algeria, akatoka kwenye u. Algeria amefanya vitu vinapoeleweka, alafu kitu kingine kinachonifurahisha ni Netherlands. Netherlands amefunga goli kumi na goli zote hizo kumi na utanisaidia sande Shomari hapa zote, zote kumi hizo ni all open play hmm. Hakuna set piece, hakuna kona hakuna direct kiki hakuna nini asa, haka, sasa Netherlands, na ukiangalia mwaka World Cup iliyopita alifika fainali, nafikiri amejipanga vizuri na magoli kafunga mengi, anaanza na matano. Ya, na matano na magori kumi. <coughs> Naona mjadala mzuri huwa live talk, lakini tunaye msikilizaji wetu mmoja Abraham Makame, yuko Abrahmani Makame yuko huko Tanzania. Karibu katika live talk. Asante, asante sana. Haya, tupe na wewe ulivyoona, na una maoni gani, una swali? Tunaye mchambuzi hapa, bwana Bwana Fela. Eh, nimemsikia mchambuzi Bwana Fela, mpa hongera zake, amejitahidi sana na amemaliza kila kitu lakini, uh, World Cup aa, ilikuwa ni nzuri sana mwaka huu ukipompea na ukifananisha na iliyopita ya elfu mbili na kumi. Bwana Brahman Makame, nisikukatize na kukatiza kidogo tu, kumbe uko Nebraska? mi mm, nimesema uko Tanzania. Unajua sasa majina ya kwetu ukisikia, eh, unajua jamaa yuko kule. Endelea. mi niko maha Nebraska. Okay, kwa hiyo nafikiri itakuwa ni nzuri na mimi Aa, nasubiri sana kwa hii raundi ya kumi na sita kwa sababu ambayo nafikiri itakuwa kali sana, ambayo watu awai ya Belgium na USA. USA inacheza kama team na Belgium ina individual player, ina wachezaji mmoja mmoja ambao kila mchezaji ana nafasi yake na wamecover vizuri. Sasa hii game itakuwa ni kali sana ila watu hawaizungumzii sana kama unavyozungumzia game za Netherlands Brazil, lakini watipo, hii ndio itakuwa gemu ambayo World Cup uh, itaonekana kwa jinsi gani viwango vinaongezeka. Kwanza hizi timu ambazo zote hazikudhaniwa kwamba zitafika raundi ya kumi na sita halafu, zimefika na ndo zitakazoonyesha mpira mzuri kuliko hata hii mipira mingine ya timu kubwa, kwa maoni yangu. Uh, na pia Costa Rica ni timu ambayo imenifurahisha sana, yani wamekuja wamecheza, hakuna mtu aliyedhani Costa Rica atakuwa na pointi tisa kutoka katika group lake, na wamekuja wamefanya vizuri sana, wamefanya vizuri sana uh, actual, walikuwa na point saba, Costa Rica. Yani umefanya vizuri kuliko hata timu ambazo mtu alijua, Italy, England ndo timu ambazo zitakazokwenda kwenda, lakini hizo timu kubwa uh, bado watoka wote wamerudi nyumbani, wakati Costa Rica anaongoza grupu. Sasa hili ni kitu cha ajabu, ni kitu cha historia, yani itabidi tukumbuke sana. Sawa kabisa Bwana Abdrahman, naam, nakushukuru sana kwa uchambuzi wako na kutoa maoni yako. Asante sana kutoka kule Nebraska. Vilevile vile tunaye msikilizaji wetu mwingine kutoka nchini Tanzania. Huyu ni mwandishi wetu kutoka mm. Tanzania, George Njogopa. Karibu live talk, George Njogopa nakushukuru sana, asante. Hebu tupe maoni yako haraka haraka yale yaona, eh, kufikia World Cup ya mwaka huu mpaka sasa ni yapi? haya George, George samahani, naona muda wetu nao unazidi kutu, kutu, kutu kukwisha, ambao kunaenda kwenye matangazo yetu ya kwenye mtandao. Kwa hiyo naomba usubiri hapo hapo kwenye simu yako. Tunakukumbusha msikilizaji, mdada huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet, www voa swahili dot com, baada ya kufunga matangazo hayo radio