karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya afrika Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Si magonjwa unayosikia kila wakati, lakini kuna hali ambayo inaweza kumfanya mtu ajisikie vibaya kwa miaka kadhaa, na wakati mwingine inaweza kuua. Inasambaa, na wanasayansi wanaeleza ugonjwa huu unatokana na mbu kuwa tatizo kubwa la afya ya jamii duniani. Unaitwa chikungunya. Shirika la Afya Duniani linasema jina hilo linatokana na lugha ya Kimakonde inayozungumzwa kwenye mpaka wa Msumbiji na Tanzania ina maana kupinda. Jina hilo inaelezea wale wanaoteseka na ugonjwa huo, kwa sababu wanapinda kwa mbele. Dr. Scott Weaver ni mkurugenzi wa taasisi ya maambukizo ya magonjwa binadamu huko Texas. Anasema ni ugonjwa unaotokana na virusi vinavyotokana na mbu, ulitokea huko Afrika na bado endelea kusambaa huko. Mwanzo wake wa maambukizo unahusisha mbu katika maeneo ya msituni na sehemu wanaoishi nyani, hao ndio wabebaji wakuu wa virusi hivyo, lakini mara kwa mara wanatoka kwenye mzunguko huo na mejini, na na kuelekea mijini kuhusisha watu na mbu wa aina tofauti. Maambukizo hayo hujitokeza katika miaka ya karibuni kwenye maeneo ya Afrika, ilikuwa mwaka 2004 kwa kawaida haitishii maisha. Kuna kesi chache za kutishia maisha, mtu mmoja mmoja katika kila watu elfu moja amefariki. Lakini hata hivyo, ingawa si hatari, ni ugonjwa unaotesa na wenye maumivu makali ambao unaweza kuwafanya watu kushindwa kufanya chochote kwa wiki kadhaa hadi miezi au maumivu yanaweza kudumu kwa miaka kadhaa, na inaweza kuchanganywa na magonjwa mengine. Inaanza kama magonjwa mengine yote ya afya kama flu, huku ukiwa na homa ya ghafla pamoja na kuumwa kichwa na mwili. Lakini ni nini kinachotenganisha huu ugonjwa na magonjwa mengine? Ni kwamba maumivu yanakuwa kwenye viungo vidogo vya mwili kama mikono, viganja na vifundo vya miguu, na pia inafuatana na kuvimba na kutakuwa na mchanganyiko wa kuvimba na maumivu kwa pamoja ambao kunaweza kupelekea watu kuumia sana. Mabadiliko ya hali ya hewa na kusafiri kama vile na meli kunaweza kusaidia kusambaa kwa mbu wanaobeba ugonjwa huo. Na katika habari nyingine maafisa wa afya Liberia, wanasema watu wengine saba wanaaminika kufariki dunia kwa ugonjwa wa Ebola. Hivi ni vifo vya kwanza kuripotiwa huko Monrovia na kesi mpya nchini humo katika zaidi ya miezi miwili. Vifo hivyo vimepelekea wasiwasi na mlipuko hauwezi kudhibitiwa kama ambavyo maafisa walivyosema. Maafisa wa eneo hilo wanasema watu saba wanaoishi Monrovia wamefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola katika siku kadhaa zilizopita, ikiwa ni pamoja na nesi na mtoto mchanga. Mbili ya kesi hizo zimethibitishwa na shirika la afya duniani, WHO linasema kumekuwa na kesi mpya sita katika wilaya ya Foya kaskazini mwa nchi. Hizi ni kesi za kwanza zilizoripotiwa za Ebola huko Liberia tangu mwezi Aprili. Naibu Waziri wa huduma za kinga katika Wizara ya Afya Tolbert Nyesua alielezea uwezekano unaosababisha mlipuko huo. Mlipuko huo wa Ebola ambao ulianza huko Gine mwezi Februari na kuingia katika nchi jirani ya Sierra Leone mwezi uliopita. Shirika la WHO hivi karibuni lilisema watu 337 huko Afrika Magharibi wamefariki kwa ugonjwa huo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano ungana nami mensi ya Johnny, tukizungumza na vijana. Na leo tunaangalia madhara yatokanayo na madawa ya kulevya na matumizi ya madawa ya kulevya kwa ujumla. Nipo na vijana ambao tayari wamekuwa wakitumia madawa ya kulevya na wengine bado wanatumia na wengine wameacha. Nipo katika shirika la MDM wanasema Medicine de Monde ni jina la Kifaransa lenye maana madaktari wa ulimwengu ambalo liko Temeke jijini Dar es Salaam, na shirika hili linahudumia watu wanaotumia madawa ya kulevya. Na chini ya shirika hili kuna kikundi cha TAMPUD, ni watu wanaotumia madawa ya kulevya. Lakini pia kuna kikundi cha VAMA, wao ni wae, waelimishaji kupitia video ni, ni kikundi ambacho kina m, kinafanya uelimishaji juu ya madawa ya kulevya. Jadili mada yetu, tutaenda kuona jinsi gani wanajiingiza katika maswala mada ya madawa ya kulevya, madhara yake, na kwa bahati nzuri kwamba tuko na walengwa wenyewe. ili ni wiki, ni wiki ya kupinga madawa ya kulevya duniani na Tanzania ni mojawapo ya nchi ambayo tunaazimisha, tuna siku hii na tunapinga matumizi ya madawa ya kulevya. Kwa hiyo ungana nami, fatana nami tuweze kusikiliza ni nini kinachojiri katika vijana hawa ambao tayari wanatumia madawa ya kulevya. Kwa jina anaitwa Doto Salum, ni kama pia Edikele, Kenta au ni mwelimishaji. Tunaposema dawa za kulevya, dawa za kulevya ni dawa ambazo zingine zipo hospitalini na zingine ni dawa kama matumizi ambazo zinamtoa mtu katika ule uhalisia wake wa zamani na kumpeleka katika uhalisia mwingine. Inakuwaje mpaka mmejikuta tayari mmeshaingia katika matumizi ya madawa kulevya? Kwa jina anaitwa Juma Shamtu. Apekea kwenye kikundi cha vama mitaani, make zetu tunaishi mazingira yetu ya mitaani, samtaimu wakuta maskani nyingi, kwa maana samtaimu ajira zinakuwa ile sio sana kwa kwa maana watu wako tunakaa maskani sampaajikuta hivyo, unajikuta mtu unavuta pasipo kutegemea, unaingia kwenye ushawishi wa kutumia madawa ya kulevya, kwa maana unajikuta mwenzako anatumia, nashanga kwa nini anatumia, na mimi ngoja nijaribu, unajikuta unajaribu, unajikuta unaingia, kwa maana ushawishi tu kwa mitaani. Semeni mimi nimejikuta tayari nimeingia. Ni, ni madhara gani ninayopambana nayo? Kwa jina naitwa Sijali Saidi, ni mwelimishaji rika MDM, madhara yatokanayo na madawa ya kulevya. Madhara mengi tu yapo, mtu anakukuta changamoto kutokana na we mwenyewe ya matumizi yako jinsi yalivyo hayo hayo. Matumizi yanatofautiana, kwa hiyo kila mtumiaji anakuwa na hatari yake katika matumizi yake yale ya, ya madawa. Kwa mfano kama mtumiaji anaivuta, tunasema cocktail, huye huwa anashea, kwa hiyo anashea na, so, na, na mwenzake. Mimi siwezi kujua kama ule mwenzake ana TB, mimi sina TB, kwa hiyo kuna kushea na maana kunaweza kubadilishana pale, mimi kupata TB kutoka kwa mwenzangu yule wa kuvuta. Kuna mwingine naye wa kujitoboa, anaweza aka overdose anaweza akapiga mshipa ambao sivyo navyotakiwa, akahatarisha maisha yake, anafariki dunia. Kwa hiyo unakuta matatizo mengi tu yanamkuta mtumiaji madawa ya kulevya. Kwa jina anaitwa Fatuma Saidi, ni mwelimishaji rika wa MBM pia diketa. Nilikuwa napenda kuielezea zaidi madhara yatokanao na udungaji mazala mengine ambayo anapata mjidunga au mdungaji, kwamba kuna yani, ana hatari sana hatarishi ya kupata maambukizi. Kuna homa ya ini, kuna HIV na kuna ngono isiyo salama. Na anapata vipi hivi vitu? kutokana na kushare labda kama mimi ni mtumiaji na labda na anajidunga naweza nikaa nimeji- nimejidunga ile sindano. Nikimaliza kujidunga, naweza nikatafuta sehemu nikaenda nikaiweka ile sindano. Baada ya kuiweka, anaweza akatokea mtu tena mwingine ambaye labda ye ni mgonjwa mwasilika eh, na ile sindano meiona, na ye ana alosto hana bomba dawa ile anayo, ila ile bomba ya kujichomea hana kwayo. Ataenda katika ile maskani ambayo anauvutiaga, ataangalia, ataangalia atakuta ile bomba ambayo ishatumika, lakini hamjui ikaitumia nani, hao alotumia kwamba yuko salama au si salama. Ataichukua ile bomba na yeye ataenda atajipiga. Ina maana pale tayari kishapata maambukizi ya homa ya ini au HIV. Kuna <coughs> hadithi nyingi, na watu wanasema kwamba mtu akishaanza tumia hawezi kuacha. Sijui nyinyi mnasemaje? Kwa jina naitwa Richard Emmanuel Kamalonga. Katika matumizi ya madawa kulevya mtu anaweza akaacha, ukiwa mwenyewe uwe utayari wako na moyo wako uamue. Sasa sasa hivi mimi nishachoka kuvuta unga, kutokana na mateso nilopata na changamoto nyingi nizozipata katika madawa ya kulevya. Sasa hivi nimechoka, nachotakiwa niache haya madawa, kwa sababu ile unga unaovuta unakuwa aroso yake inauma sana mwilini. Sasa kwa hiyo, kuwacha ile ghafla, ile kulupu unashindwa kuwacha kutokana na ile maumivu yanauma sana mwilini. Kwa hiyo, kuna tiba mbadala inaitwa methadone, na hiyo methadone huwezi kutoka tu kulupu ukaenda hospitali ukapatiwa ile methadone. Kuna asasi zipo pale pale MDM, kwa hiyo ndo tunaenda pale kwenye asasi tunaelekezwa na tunaambiwa na sheria zao, tunapitia mule anapotuambia tunapelekwa, kule hospitali ya Temeke, tunaenda hospitali ya Muhimbili vilevile vile. Kama mimi binafsi, wakati navuta unga, nimevuta unga miaka ishirini. Katika kuvuta miaka ishirini kaja ya miaka, miaka kumi na tano nimevuta kopteli miaka mitano nikaingia kwenye kujitoma sindano, nikaona sasa huku napoelekea nitaenda kufariki, kutokana wenzangu ninaovuta nao wengi sana tushawazika, hata mia wanafika, nawajua no, tumekaa nao katika maskani moja, moyo wangu na nafsi yangu na jinsi nilipofikia, nilifikia katika hali mbaya sana, nilichoka vibaya mno, kwa sababu unaacha lakini zile sababu zilizokupelekea wewe kuingia kwenye dawa za kulevya bado zipo, na ndio pale vijana wengi sana tunashindwa kudumu katika dhamira zetu. Kwa mfano alisi, mimi mwenyewe nimetumia kwa miaka kumi na saba nimeshaacha zaidi ya mara ishirini, lakini mwisho wa siku naanguka narudia tena dawa za kulevya. Na kama miezi mitatu mwezi mmoja unaanguka miezi miwili. Wepo sisi katika maskani zetu tulikuwa hatujui vitu vya namna hiyo, tulikuwa tunajua kwamba mambo ya ukimwi ni kwa hao wanaofanya Penzi. Lakini kumbe uhalisia ni kwamba maambukizi ya, kasi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watu wanaotumia dawa za kulevya ni kubwa zaidi ya mara tatu au mara nne ya jamii ya kawaida. Sasa vitu hivyo sisi tulikuwa hatufahamu, lakini kwa kuvifahamu maana yake unakuwa katika nafasi nzuri sasa ya kuchukua, ya kuchukua maamuzi. Lakini pia tunafundishwa jinsi ya kukabiliana na changamoto zilizotokana nazo na kuachana na matumizi ya dawa za kulevya. Mimi sijatumia nimeshaona, meniambia mna faida yoyote, ni nini kinachonisukuma sasa nitumie? Mi naitwa Hepi Lena Dasan na nikod ni TANPUD Tanzania network of people who are using drugs. Mimi ninachoona kikubwa kinamshawishi mtu mwanzo anakuwa haelewi, haelewi kabisa nini kitatokea mbele, kwa sababu wale ambao tayari wapo na ndo anakuwa nao karibu hawamwelezi ukweli kwamba bwana, sisi tunateseka huku tuliko. Kwa sababu na kwa nini hawamwelezi ukweli? Kwa sababu mwanzo wakati wewe unaanza unakuwa una vijisenti, bado una uwezo wa kupewa kama ni nyumbani unapata pocket money, au kama una means zako bado unapata kirahisi kwa hiyo pale mtu anakuwa anaona ah. Na unapoingia unakuwa huna dozi kubwa ya kivile, unakuwa unaweza ukagonga stick moja au pafu kadha kwa mwanzo, ukajisikia satisfied na ile starehe ikakudanganya, inakupumbaza. Unaona ah, starehe ndio hii. Kwa hiyo hilo ndio kubwa, na mtu kusema kwamba ah, yule ni kwa sababu ya upumbavu wake kafikia vile, hataki kubali kwamba yeyote ana uwezo wa kufika pale amefika yule, kwa sababu mwisho wa siku tunaona wote, hakuna mtu anabaki A, ni wachache sana. Mzazi anaweza kustahimilia matatizo yako utakao ya face, lakini mzazi mama au baba anakuwa hayuko peke yake. Kuna members of the family wale ndo huwa wanawashawishi wazazi wako wewe wawili kukupush out. Saa ikifika stage ile huwezi tena kumaintain mambo yote, kwa sababu kwanza unga wenyewe uko ghali, chakula, fedha, pakulala fedha, kuoga. Kwa hiyo sasa unageuka kwa chokoraa au mtoto akitaa na kunatolewa elimu aina nyingi tofauti. Kuna elimu ya o, jinsi ya kutumia salama na kuna service ambazo mtu anapewa kama vile anapatiwa sirinji, anapatiwa tiba, anatibiwa magonjwa ambayo yanakuwa yanamuuma mu, kwa kipindi amechofika hapa au atakayoyapata akati yako hapa. Sasa, na hapo hapo kuna service nyingine kama vile anapata chakula yani chai, vitafunwa, anakoga, anafua. Sasa unakuta wengi hata kama bado anaendelea kutumia lakini anakuwa mzuri msafi kwa sababu si anapata zile huduma muhimu na anabadilika. Kwa sababu, <laughs> kwa sababu hakuna binadamu anayependa kuwa rafu. Kwa as much as I know, kila mtu apenda kuonekana bora, kuonekana mwema. Lakini mimi we, kama unaniona mi mbaya, hata kama ningekuwa mwema kama malaika, mi ukishaniona mbaya, nami nawa mbaya. Kwa mona, siwezi nikapita, kila wakati napita na njia zangu we waninyoshea nyoshea, lazima na mimi kibinadamu ntakudiskas, ntafikiri ananiongea nini, ntataka kujua mwisho wa siku. Najua unaniongelea mambo ambayo we hayakuhusu, ni yangu yananitatiza mimi, we yanakunanifanya ya sijui vipi, oh, yule hivi yule vile kibaka, wakati sijawai kuiba kwao. Mwisho wa siku ntakugeukia wedha, ni kubonde au nikuchukulie kweli, ili ujue kweli kibaka, eh, sasa mona, kwa hiyo mashindani yanakuwa hapo. Shukran sana kwa <laughs> maelezo yenu, na kumbuka tu tulikuwa tunazungumzia matumizi ya madawa ya kulevya pamoja na kasi ya maambukizi ya VVU na madhara yake. Kwa hiyo tumepata kuwasikiliza vijana, na bahati nzuri tumefika kwenye kikaangio chenyewe. Tumekuwa na MDM pamoja na vijana ambao wana wako katika mtandao wa watumiaji wa madawa kulevya tampini, pia tumezungumza na coordinator wao. Mpaka hapo sina la ziada, mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu katika kipengele hiki cha Muulize Daktari, langu jina ni Lucy Patrick. Siku ya leo ninaye daktari kutoka kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Miriam, daktari, naomba kuuliza Eti dalili za kansa ya kizazi ni zipi? Mimi nitazisema mbili japo, kwa sababu japokuwa ziko nyingi, lakini nimeziweka zile mbili kubwa. Dalili yake ya kwanza kubwa ni kuwa ile tunasema too much bleeding, yani kutokwa na na damu okay. ni kwa maana ya kwamba kwenda katika siku mfululizo bila utaratibu, ile ile hali ya kutokwa na ile damu haiwezi kuacha, bila kujali umetumia uzazi wa mpango hau ujawahi kutumia uzazi wa mpango. Sasa ukiona dalili kama hizo, kutokwa na na damu ya mfululizo, ni bora ukamwona daktari au ukamuona wataalamu wa afya au akakushauri jinsi ya kufanya ili mambo eh, yaende, yaende sawa. Lakini dalili nyingine ni dalili ambayo ina watu wengi wanaiona ni ya kawaida, wakati wa tendo la kujamiana kuwa na maumivu makali sana, inaweza ikapelekea ukawa na tatizo hilo. Kwa hivyo ni kuwa makini tu kuangalia hizi dalili mbili kubwa ambazo zinaweza zikaonyesha kwamba pengine unaweza ukawa una mwonekano kabisa wa kupata kansa. Sasa ni bora uki, ukiona kuna dalili hizo, wahi hospitali mapema, mwone daktari, atajua nini nini cha kufanya, atakupima na anaweza kukusaidia moja kwa moja kabla ya tatizo lijawa kubwa. Kwa jina naitwa Rose Edward. Daktari, naomba kuuliza swali. Je, kondomu ya kike inavaliwaje? Ukijua kama msichana, ukijua leo hii jinsi gani ya kutumia kondomu ya kike kurahisishia wewe kuepuka maambukizi ya virusi vya ukimwi, magonjwa ya ngono na pia mimba zisizotarajiwa. Ni jinsi gani, namna ya kutumia kondomu ya kike? Kondomu ya kike kuna aina moja tu ambayo ina iko, ni ni rahisi upatikanaji wake, ni kondomu ya kike moja inayoitwa Lady Pepeta. Lady Pepeta ni kondomu ambayo ni nzuri na imethibitishwa na shirika la viwango, inafaa sana kwa matumizi ya ya ya ya mwanamke, hasa anapoitumia ni ina ubora wa wa wa wa kawaida, na ina mafuta ya kutosha kule ndani. Sasa haipaswi kuiongezea chochote, na unapoifungua uwe makini, fungua taratibu. Unapoifungua ibonyeze kwanza kabla ujaifungua, kama je, tayari ina hewa. Na kama haina hewa, basi hiyo haifai kwa matumizi, lakini kukuta ina hewa kule ndani, basi inafaa, ni nzima. Ifungue taratibu, kama una kucha ndefu, angalia ifungue pembeni na iweke vizuri. Ukishaifungua ile kondomu ya kike ikunje katika umbo namba nane, kwa sababu ndani kuna bangili ambayo bangili hiyo ukishaikunja katika umbo la namba nane, utavua nguo yako ya ndani, utaingiza hii kondomu ikiwa katika mtindo huo, umbo la namba nane ukeni, utaidumbukiza. Ukishaidumbukiza, kondomu hii itakaa upande wa juu, itakaa karibu na mashavu ya uke, itakaa namna nzuri ambayo itakusaidia ita wewe moja kwa moja wakati wa kufanya lile tendo. Baada ya kumaliza tu tendo, utaitoa kiurahisi, kuifunga kule juu na kuitupa chooni. Naitwa Sifa Edwadi. Daktari, na swali naomba kuuliza kwamba mila na desturi zinaweza kuasiri afya ya uzazi? Afya ya uzazi ni mpangilio maalum ambao umewekwa kwa ajili ya kuiboresha afya ya mama na mtoto. Kwa hivyo unaposema msichana, unamwandaa kuwa mama, lakini je, mazingira na mila zake zinasemaje? Mwanamke unapomkeketa leo hii baadaye kipindi tu kile anapokeketwa atatokwa na damu nyingi sana na wakati huo huo atakapobeba ujauzito atatokwa na damu nyingi sana, kwa sababu eneo lile linakuwa liko wazi hapa chini kwenye kwenye mashavu ya uzazi na na njia hii kubwa ya ya, ya uzazi vinaweza vikawa vina husiana, kwa sababu inatakiwa kutanuka wakati waku, kiumbe kinapokuwa kinatoka nje. Sasa tatizo hilo linaweza likamwathiri lika, lika sana yule mama anapokuwa anajifungua, afya ya uzazi inaathirika kwa mtindo huo. Mama anapojifungua anatakiwa awe na damu ya kutosha, ili aweze kujifungua salama, au binti mdogo anaathiriwa kisaikolojia baada ya kukeketwa. Na kuna upande mwingine wa pili, mila na desturi. Wengi wanaamini, kwa mfano hizi njia za uzazi wa mpango, kuna mila ambazo hawahitaji kabisa, wanataka mama azae mpaka mayai yaishe. Kwa hali ya kawaida hawazingatii vitu muhimu, kwa maana ya kwamba je, uchumi wamejipanga? Mama mwenyewe atamudu maisha ana kazi ngapi? ataweza kuwalea wale watoto kwa muda unaotakiwa ili wawe na afya bora ili waweze kuepuka na magonjwa mbalimbali ambayo yanaweza katokea pale wanapokosa matunzo yanayotakiwa. Niseme tu kwamba kuna mila na desturi ambazo huwa hazikubaliani uzazi wa mpango. Na kushukuru sana daktari kwa majibu yako hayo mazuri. Naamini vijana mmepata kuelimika kwa namna moja au nyingine, kutokana na haya maswali ambayo yanaulizwa kwa siku ya leo. Kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye wakati mwingine wa ushauri kwa vijana hii leo uko nami Rahabu Fredi, na kama walivyosikiliza kwenye majadiliano, mada iliyojadiliwa ya athari za matumizi ya dawa za kulevya. Sasa hapa anayetupa ushauri ni mtaalamu wa masuala ya afya ya jamii, Daktari Katanta Simwaza, na anaanza kwa kueleza nini maana ya dawa za kulevya. Madawa ya kulevya ni kitu chochote ambacho mtu akikitumia kinamletea mabadiliko ya kitabia, kihisia na kisaikolojia na hata mwitikio wake wa kimwili unakuwa tofauti na jinsi hali ya kawaida jinsi ilivyo. Ukiuliza swali hili hata leo hii hapo ulipo sasahivi, utasikia watu watakuambia cocaine, heroin na vitu vingine kama hivyo. Lakini tunasahau dawa ambayo hata sasa hivi inavyoongea na ina madhara hayo ambayo nimeongea hapo mwanzo, au inaita tabia, mabadiliko ya kitabia au niliongea hapo mwanzo, pombe. Pombe ni mojawapo ya kundi la madawa ya kulevya. Madhara yake ni sawa kama mtu anavyotumia, anavyotumia heroin, anavyotumia cocaine na vitu vingine kama hivyo. Madawa haya ya kulevya yamegawanyika katika makundi matatu. Kundi la kwanza lile tunaita depressive, yani ni yale madawa ambayo yanaofanya ubongo kufanya kazi chini ya kiwango chake lakini kuna madawa mengine yanayofanya ubongo ufanye kazi juu ya kiwango chake, na aina ya tatu yanafanya ubongo au yanamfanya mtu ajione katika dunia kufikirika. Sasa basi, kwa nini tunasema kwamba madawa ya kulevya yana madhara? Kwanza, mtu yoyote anapotumia madawa ya kulevya yanakwenda kuasili ubongo wake, utendaji wake wa kazi, na madawa ya kulevya yaliyo mengi yanapotumika yanaleta madhara makubwa katika ubongo. Na kila unapotumia madawa ya kulevya, kwa namna moja au nyingine, yanakwenda kuua seli za ubongo. Hakuna faida hata siku moja kutumia madawa ya kulevya, isipokuwa siku zote yataendelea kupunguza uwezo wa ubongo wako kufanya kazi kwa namna moja au nyingine. Na unapoona ubongo unafanya kazi chini ya kiwango chake, maana yake ni nini? Kwamba hata ule uwezo wa kutoa maamuzi kwa namna moja au nyingine unakuwa umepungua kwa kiwango kikubwa sana, na hata muono, namna unavyotazama vitu, unakuwa umepunguzwa kwa kiwango kikubwa, kwa namna moja au nyingine. Mfano, tunaona ajali nyingi zinatokea barabarani. Ni kwa sababu gani? Mfano, mtu amekunywa pombe. Kwa sababu amekunywa pombe, gari inakuja kule mbali, anaiona anaiona kwamba vile kana kwamba inawezekana ikawa karibu kabisa na yeye, lakini anavyotazama, kwa sababu ubongo umepunguzwa uwezo wake wa kufanya kazi, anaona kama vile iko mbali sana. Kwa hiyo matokeo yake unakuta watu kama hawa wanagongwa. Na kinyume chake, labda unakuta kwamba labda huyu mtu anayetumia hii pombe, yeye ndio dereva, anaendesha gari kwa namna moja au nyingine, anaiona kona kule mbele, anaiona bado iko mbali, lakini kumbe ukweli wa mambo, ile kona haiko mbali. Kwa hiyo matokeo yake unakuta kwamba watu kama hawa wamekuwa wanasababisha ajali kwa namna moja au nyingine. Na kwa sababu hii ya uh, kwamba inazuia uwezekano wa mtu kufanya maamuzi yake katika hali ya usahihi, ina madhara mengi sana katika labda mahusiano, unakuta mtu mtu bila kutumia madawa ya kulevya kwa kwa namna moja au au nyingine kufanya ngono ngono isiyokuwa salama salama, lakini kuna uwezekano mkubwa sana akivuta bangi au akinywa pombe akafanya na kwa umakini, kwa sababu madawa haya ya kulevya yamesababisha sana wakati mwingine hata maswala ya ukatili wa kijinsia katika jamii yetu kuweza kutokea. Tukiangalia jamii ambazo wanatumia kwa kiwango kikubwa madawa ya kulevya, hata matokeo ya maswala ya ukatili wa kijinsia, maambukizo ya virusi vya ukimwi, mimba zisizotarajiwa na vitu vingine kama hivyo viko kwa kiwango kikubwa sana. Sasa ili mtu asitumie, afanyeje ili aachane nayo, kwa sababu athari zake ni nyingi? Ni kuweza kujifunza ishara ambazo zinaweza kukupelekea kukurubuni wewe ukaanza kutumia madawa ya kulevya. Mfano, unaona kwamba watu unaoishi nao, kampani unaoishi nayo, wanatumia madawa ya kulevya, ni vizuri kabisa usitumie muda mwingi kukaa nao, kwa sababu ukikaa nao kuna uwezekano mkubwa sana wao wakakuambukiza na wewe hiyo tabia ya kupenda kutumia hayo madawa ya kulevya. Lakini zaidi ya yote hayo kwa wale ambao wamekwisha kuanza tayari moja, suala mojawapo la kufanya ni kubadilisha tabia, kwa sababu wanapobadilisha tabia hii itawawezesha wao kuepuka kufanya mambo kama hayo. Nini cha kufanya basi? Kuna stadi nyingi sana ambazo zimefanyika, lakini tuna mfano mwanasayansi ambaye aliweka theory inaitwa transtheoretical model. Inaelezea ni hatua gani na ni mchakato gani ambayo mtu anaweza kuifanya ili aweze kubadilisha tabia. Kwa hiyo, kwa kufanya hivyo, kitu ambacho labda anaweza kukiomba kwamba jamii zetu, miradi yetu inayokuja, waweze kuja na programs ambazo zitainspire wanajamii, ili waweze kuacha kutumia haya madawa ya kulevya kwa namna moja au nyingine. Mfano tuna sober house ambazo zipo, tunaona kama kule Zanzibar zimefanya vizuri sana. Hata hapa Tanzania bara tunaona zinafanya vizuri sana, ambazo zimetoa mwongozo, zimeweza kuwasaidia watu hasa vijana ambao walikuwa wanatumia madawa ya kulevya na wakawa addicted, wakawa wateja wakaweza kuacha. Kwa hiyo kazi kwako wewe ambayo unasikiliza sasa na unataka kuchukua hatua. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutupa ushauri hii leo. Jina langu ni Rahabu Freddy, na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. I Saidi, sasa hivi ni na umri wa miaka 33. Niko hapa MDM ni padiketa na ni mwelimishaji lika kwa vijana wenzangu ambao wanaendelea kuvuta madawa na wale ambao wametoka katika kundi la kutumia madawa. MDM ni madaktari bingwa wa ulimwengu wao, wanahusiana na upunguzaji madhara kwa watumiaji madawa. Yani, kama unatumia basi utumie ukiwa salama, endapo unataka kuacha na uwache ukiwa salama. Historia yangu mimi mpaka kuingia kwenye kundi la kutumia madawa ni kama miaka mitano hivi au saba iliyopita, nilipojiingiza katika utumiaji wa madawa ya kulevya. Kwa bahati nzuri nilikuwa nasoma, baada ya kumaliza kusoma, kwa kuwa nilikuwa nasoma mkoani, kwa kuwa nilikuwa, nilikuwa niko mbali na familia na kuli nilikokuwa naishi, mambo ya ujana kapijini nishawishike kutokana na, na pesa nilikuwa nayo, na pesa nyingi nilikuwa ndio kupewa, basi ikabidi nishawishike na vijana wenzangu. Ndio hivyo hata katika starehe zote, mimi sijaona starehe zote, niliona ya kutumia madawa ndio starehe labda itakayeniwezesha mimi katika maisha yangu, au ndio starehe nzuri kabisa. Kumbe nilikuwa ndio napotea, nilikuwa sijui madhara yake baadaye nini. Nimeanza na kuburuza, baada ya kuburuza nikaja kuvuta kokteli. Nimevuta kokteli, nikatoka kwenye kokteli, nikaja sasa kwenye kujitoboa sindano, sindano kundi... Atalish, katika ile kundi la kujitoboa sindano ndio kundi hatarishi katika makundi yote, ili ndio kundi la mwisho kabisa. Yani mtu ukishafikia hatua hii, yani uko katika nusu binadamu nusu maiti. Hapo hapo, yani upo katika magonjwa mengi tu hatarishi, kifua kikuu, HIV na homa ya ini. Kwa hiyo sasa kuja kwa huu mradi wa MDM umepunguza vifo vingi na umepunguza maambukizi kwa kiasi fulani, yamepungua na kama yapo basi ndio wale, wale ambao walipata bahati mbaya ya kuathirika na wale ambao hawajapata bahati mbaya hiyo, basi wanajaribu kujilinda kwa namna yoyote ile, ili mradi nao wasiwe kama wenzao. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.