Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mumoyo Hamza. Jeshi la Iraq limezindua kile inachoita mashambulizi ya nguvu kurejesha udhibiti wa mji wa kaskazini Tikrit uliotekwa na wapiganaji wa Kisuni. Maafisa wa jeshi wanasema mapambano hayo ya ardhini yalianza leo mapema kwa mashambulizi makali katika mji huo baina ya waasi wa Kisuni na majeshi maalum ya Iraki yaliyokuwa yakijaribu kuchukua udhibiti wa eneo la chuo kikuu. Bunduki kutoka katika helikopta za Iraki zilishambulia eneo hilo na kurejesha nyuma mashambulizi ya vifaru vya waasi kutokea kusini mwa mji huo. Hakuna habari za uhakika mpaka sasa kuhusu vifo au majeruhi. Operation hiyo imekuja muda mfupi baada ya maafisa wa Marekani kusema jeshi lake linapeleka ndege aina ya drone katika anga ya Iraq kulinda washauri wa kijeshi wa Marekani waliopelekwa kusaidia kupambana na waasi. Umoja wa Afrika unamaliza mkutano wa viongozi wakuu wa bara hilo huko Malabo, Equatorial Guinea, kwa wito wa kushughulikia masuala ya usalama, kilimo na mabadiliko ya tabia nchi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Sandra Nyaira alipata nafasi ya kuongea na Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania na akamuuliza maoni yake kuhusu mkutano huo. Mkutano tumezungumza mambo mengi mazuri, mambo mengi muhimu sana, ambayo na sisi tuna masilahi nayo. La kwanza ni la tumezungumza masuala ya ya mabadiliko ya tabia nchi, climate change. Tumezungumza vizuri, tumeelewana kwamba sasa, tutakuwa kwanza, tumetengeneza concept paper ya pamoja kama sasa tumekubaliana misimamo yetu iwe ni nini kwenye masuala yanayohusu climate change, lakini pia tumekubaliana lazima tuwe na sauti moja. Tumekubaliana katika mikutano inayokuja tutakwenda tuta pamoja tukua na sauti moja, lakini tumezungumza swala kubwa la kilimo, kilimo namna ya kutoka hapa tulipo kwenda mbele zaidi. Nadhani mkutano umekuwa mzuri, ukiacha masuala ya kila siku yetu ya namna kushughulikia matatizo ya ya usalama katika bara la Afrika ambayo nayo pia amezungumzwa vizuri kwenye migogoro mbalimbali. Nadhani nadhani nadhani mkutano mzuri. Ni Rais Jakaya Kikwete akizungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Malabo, Equatorio Guinea katika mkutano wa Umoja wa Afrika. Maafisa kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema mlipuko katika hoteli moja ndogo umeua watu kumi na kujeruhi wengine kumi na nne. Hakuna yoyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo lililotokea Ijumaa usiku nje kidogo ya mji wa Bauchi. Shirika la habari la Ufaransa linasema hoteli hiyo ilikuwa inajulikana kwa biashara ya ukahaba, hali ambayo inaweza kuifanya ikawa ni lengo la kundi la Boko Haram, ambalo mara kwa mara linaelekeza mashambulizi yake katika maeneo linalodhania kuwa ni ya dhambi, ikiwa ni pamoja na baa makanisa na shule zinazofundisha mitaala ya kimagharibi. Boko Haram ilijikuta katika vyombo vya habari vya kimataifa katika miezi ya hivi karibuni baada ya kutorosha zaidi ya wasichana mia mbili kutoka mji wa Chibok. Bomu la kwenye gari limelipuka katika eneo linaloshikiliwa na waasi mjini Damascus, Syria na kuua watu wasiopungua wawili. Mashahidi wanasema mlipuko huo ulitokea katika soko kuu la Duma. Wanasema idadi kamili ya vifo na majeruhi haijahakikishwa mpaka sasa. Watu kadhaa waliojeruhiwa katika mlipuko huo wanapata tiba katika hospitali. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Kundi lenye uhusiano na Al-Qaida la isla lina upinzani na makundi mengine kadhaa ya waasi katika eneo hilo. Milipuko ya mabomu inatokea mara kwa mara katika vita vya wenyewe Siria ambavyo vilianza 2011. Zaidi ya watu laki moja na elfu hamsini wameuawa katika mgogoro huo, na wasiria wapatao milioni mbili na nusu wamekimbilia nje ya nchi. Shirika la afya duniani WHO linatahadharisha mataifa ya Afrika Magharibi yanayopakana na yale yenye ugonjwa wa Ebola kujitaharisha kujitahadharisha dhidi ya wasafiri ambao huenda wana ugonjwa huo. Katika mkutano na waandishi wa habari Geneva Ijumaa, mganga mkuu wa WHO Dr Pierre Formenty alisema maafisa wa afya huko Ivory Coast, Mali, Senegal na Guinea Bissau ni lazima wawe macho. Karibu watu 400 wamekufa kutokana na homa ya Ebola tangu ugonjwa huo kuzuka mwezi Februari, na kuifanya iwe idadi kubwa ya vifo kupata kutokea kutokana na ugonjwa huo huko Afrika Magharibi. Na Waislamu wameanza mwezi mtukufu wa Ramadhan sehemu mbalimbali duniani kuwaadhimisha mwezi ambao Uislamu unaamini ni wakati ambapo Mwenyezi Mungu alishusha Quran tukufu kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Raisi wa Marekani Barack Obama ametoa salamu za kuwatakia Waislamu Ramadhan njema ndani na nje ya Marekani. Alisema ana shauku ya kualika Waislamu katika ikulu kwa ajili ya futari mwezi huu tukio ambalo limekuwa linafanywa na maraisi wa Marekani tangu kuanzia utawala wa Rais Bill Clinton. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, na kukumbusha msikilizaji kuwa matangazo haya yamerekodiwa hapo jana. Hivi leo tunarudia sehemu ya matangazo hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyokuambia, leo siku ya Ijumaa ni live talk, na leo basi tunazungumzia michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne huko Brazil ambao kama mlivyojionea, ama kwa hakika, mwaka huu michuano hii imejaa maajabu mengi, na mpaka sasa raundi ya kwanza imekamilika. Tunakwenda kwenye raundi ya mtwano, ikiwa ni raundi ya pili, na Afrika imekushaingiza timu mbili Upande wa Afrika, Super Eagles wa Nigeria e, watapambana na Ufaransa siku ya Jumatatu Juni 30, na wawakilishi wengine wa Afrika, Algeria, siku hiyo watakwana na Ujerumani, wakati Brazil wataonyeshana kazi kesho Jumamosi watakapokuwa na mtihani wa kweli dhidi ya Chile. Nao Colombia watafundishana kazi na Uruguai siku ya Jumapili Juni 29, Mexico na Uholanzi, na halafu Costa Rica na Ugiriki, wakati Jumanne Julai mosi Argentina watakwana na Switzerland alafu baadaye siku hiyo Belgium wataonyesha na kazi na Marekani. Na hii leo basi kwenye live talk tunaye mgeni ambaye tuko naye hapa studio Fela Hamza, mchambuzi wa soka hapa Maryland. Karibu sana Hamza. Asante sana bwana sana, Shomari. Basi moja kwa moja tuangalie hii michuano, jinsi ilivyokwenda. Timu zilizoingia raundi ya pili hizi tutazijadili, tuta baadaye kidogo. Kwa sasa hebu tuangalie hizi mechi ambazo zilikamilika kuingia raundi ya pili, mechi zilivyoonekana, tulivyoziona. Hebu tuangalie kiwango cha soka ilivyo, kwa mfano mechi iliyopita ya Marekani na Ujerumani. Fela wewe, sijui ulijigawa vipi siku hiyo, unaona vipi kuhusu Marekani na na Ujerumani? le soka ulioiona siku hile, soka tuliokuwa iliochezwa na timu ya Marekani ilinishangaza hata mimi. Kwa kweli sikutegemea kwamba Marekani ingeweza kupita katika grupu ambalo linaitwa grupu la kifo. Uh, lakini nafikiri katika mechi ya kwanza kabisa Marekani alipocheza na timu ya Ghana, ile ndio ilikuwa siku ambayo kweli Marekani alifanya kitu kinachotakiwa kifanyike, na na alifurahisha sana na, imeonyesha kwamba soka uh, at last imesha arrive kwenye Amerika. Kwa hiyo Marekani sasa inaonekana imebadilika, kiwango cha soka kimepanda. Lakini pia ukiangalia kwa upande mwingine, nchi ambazo tunaziona za afrika hivi sasa, Algeria wameingia pale, wameweza kufanikiwa kuingia, Ghana wametoka. Upande wa Algeria na Ghana, unaonaje soka kwa upande huo? Kwa upande wa Algeria, nafikiri kwao wao, baada ya kuingia hii raund ya 16, wao ni kama ndio wamechukua ubingwa <laughs> wa World Cup. Kwa nini? Kwa sababu ni mara ya kwanza kwa Algeria kuingia katika round ya 16 kwa hiyo mentality yao ilikuwa ni kupeta kikwazo kile kwanza, na wameshafika katika kikwazo kile cha, cha round 16 kwa wao sidhani kama tunatarajia mengi kutoka pale. hayo ni lakini, hayo ni mawazo, lakini pengine, labda kuingia kwao katika hizi timu kumi na sita za mtoano katika hii raundi ya pili, pengine kunaonyesha kwamba labda soka la Algeria nalo limepanda kidogo, ndio maana wameweza kuhimili vishindo vya raundi ya kwanza. Ah, sawa sawa kabisa, ukiangalia jinsi Algeria ametoka katika sehemu ambayo kuna timu like za kina Misri, Moroko na na, na timu nyingi sana za upande kule na ameweza kufika mpaka katika stage hii aliofika katikahii. Uh, definitely ni kwamba mpira umearrive Algeria, na Algeria anacheza mpira katika kiwango cha hali ya juu, kiwango kimekuwa Algeria hali kadhalika. Na umeona Portugal mwaka huu walivyokuwa mara ya kwanza wameweza kucheza na Marekani, umeona ile sare alafu walipoteza mchezo na, na Ujerumani vipi kwa upande ingawa wa, wa, wa Portugal baadaye wakaja wakawafunga Gana umeonaje? upande huo Portugal, mimi nime ni, Portugal nime nimehuzunishwa ni, ni, ni, ni sana na mchezo wa nani. Tunajua kwamba Cristiano Ronaldo hakuwa 100% kwa sababu ya maumivu ya misuli, lakini mm. nilikuwa nategemea nani ataziba lile pengo, lakini nani, kama wanaingereza wanasema was no show. Kwa hiyo <laughs> shughuli <laughs> yote wa ilibakia wa la la kwa Portugal peke yake mmm kwa libakia Ronaldo akiangalia, Ronaldo Ronaldo akiangalia Ghana mm. Ghana nafikiri ile game ya kwanza alipocheza na Marekani walipoluzi ile game iti ilikuwa ndio ki deciding factor katika ile ile game uliocheza nayo, ile iliwakatisha tamaa nini, ukaona iliwakatisha tamaa kubwa, na sijui ni mipango ya pesa au mm, mipango ya nini, lakini ilikatishwa tamaa kubwa kiasi ambacho sikutegemea, katika timu ambazo tulitegemea katika bara la Afrika mm, Ghana pamoja na Ivory Coast ukiangalia wako wana wa, wa, wa mixi nzuri wana wachezaji wachache wa miaka ishirini na moja wana kina Suli Muntari watu wamekwenda juu thelathini wa na tano kev, wana Kevin Prince Boateng watu ambao wana uzoefu kwa hiyo ili kushindwa ile mechi ya Marekani kwa kweli ndio game of death lakini Marekani isinge isingekuwa hapa ilipo kama sio Ghana kweli kuku, <laughs> <laughs> <laughs> lakini Gana, <laughs> Gana walijiamini sana, walijua wakicheza yeah na Marekani na historia huko inawaeleza walishawashinda, kwa hiyo <laughs> wakajua mambo hapa yatakuwa mazuri, lakini mambo yakabadilika, na ndio nafikiri, na ndio hilo kubwa sana ulisema kwamba Ghana alikuwa na uhakika kwamba bwana, miaka miwili mi, I mean, World Cup mbili tumepita kupitia USA, kwa hiyo hii sio <laughs> nyingine <laughs> kidogo. <kikino>. lakini <laughs> Laki, mambo yalibadilika. Sawa, so basi tukiendelea, tunaye Shafi Dauda, huyu yuko Brazil, huyu ndo anaripoti mpira kwa ajili ya Clouds FM. Shafi, karibu kwenye live talk. Shukuru sana kwa kunipa nafasi ya kuungana na nyie hapo mlipo. Hebu tueleze hali ikoje, ilikuwaje huko katika hizi raundi za kwanza? Kuna timu gani ambayo ilikuvutia zaidi ya Afrika ambayo unaona haikuweza kufanikiwa kusonga mbele? Nafikiri timu zilizonivutia za Afrika ni zile ambazo zimefanikiwa kuingia eh, raundi ya kumi na sita bora. Sana sana nimevutiwa na Algeria kwa namna walivyokuwa wanacheza na setup ya timu ilivyokuwa kwa ujumla. Nafikiri ukiona approach yao, walikuwa wanaonyesha, si tu walikuja kushiriki bali kuna kitu kingine cha ziada walikuwa wanakihitaji kukipata zaidi kwenda katika hatua inayofuata ya mtoaa ya kumi na sita bora. Walideserve kwa sababu kweli kufuzi kuingia hatua ya kumi na sita bora wakiwa miongoni mwa wawakilishi wa bara la Afrika ukilinganisha na timu nyingine ambazo kabla mashindano kuanza zilikuwa zinapewa nafasi kubwa kupeperusha vyema bendera ya Afrika, nchi kama ivory Coast, e, nchi kama of e, course Ghana walikuwa kwenye kundi gumu, mwanzoni lilionekana kundi gumu kuwa pamoja na Portugal pamoja na na na Ujerumani ilionekana, Marekani ilikuwa mwepesi zaidi kwa Ghana, lakini Marekani ndio akaanza kumshangaza Ghana, akaja akaonyesha kiwango kizuri mechi ya pili pili dhidi ya Ujerumani ambapo alipata pointi moja baada ya kuwalazimisha Ujerumani sare. Mechi ya mwisho dhidi ya Portugal tena wakaonekana kama vile walikuwa wanamalizia tu ratiba, na nafikiri kwa sababu labda ya stori ambazo zilikuwa zimezagaa kwamba ndani ya kambi ya kikosi cha Ghana kulikuwa na kidogo msuguano, wachezaji baadhi walisimamishwa kutokana na kuawa katika kudi nzuri na kocha saa mfano Kevin Prince Boateng, lakini pia wakiendelea kudai posho, ikafika serikali ikaagiza eh, dola milioni tatu kwa ndege kuja Brazil kwa ajili ya kuwalipa posho ili waweze kucheza mechi na Ureno. Kwa hiyo hii ilishaonyesha kwamba wakuwa na nia ya dhati ya kupambana na kupata matokeo. Nchi nyingine kama Cameroon eh, nafikiri mimi binafsi nishajua wanakuja kutembea, wanakuja kutembea, wanakuja, kutembea kuangalia mazingira ya huku na kurejea. Toka mwanzoni, posho imekuwa ndio kikwazo kwa timu za Afrika kushindwa kuperform, na wanapocheza wanaonekana kabisa wao wanahitaji kupata matokeo. Nigeria wamepita mlango wa nyuma, kama kama kama Iran asingefungwa na Bosnia Herzegovina, na pia tunazungumza stori nyingine tofauti. Algeria, mimi binafsi ndio amenifurahisha, ingawa mwanzoni haikuwa timu ambayo ilikuwa wanatoa nafasi ya kuja kupeperusha vena bendera ya bara la Afrika kwenye mashindano ya mwaka huu. Shafi, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Tunaye msikilizaji wetu mmoja anaitwa Fataki kutoka Kigoma, Tanzania. Fataki, karibu katika Live Talk. Ni kwamba mimi naitwa Fataki Batinge kutoka wilaya ya Kasulu mkoa wa Kigoma nchini Tanzania. Mii ni nadugudugu kuhusiana na timu zetu za Afrika katika mashindano ya kombe la dunia mwaka huu. Tuongelee timu ambazo tayari zimerudi nyumbani bila mafanikio ambayo yamesababishwa na serikali kutojali zile timu maanake tumeshuhudia timu ya Cameroon wameenda lakini wakisusia kwamba wajapewa posho yao wameenda wamelipwa posho bila hata maanake ukimlipa mtu aishanungunika tayari anaenda kwenye mashindano anakuwa si tena ana moyo mbali anaenda kule kwa sababu tu ya kutangaza labda jina na vingine. Kwa hiyo hilo limesababisha sana timu zetu za Afrika kuto kushiriki mashindano vizuri. Tuangalie timu ambazo tayari zimefuzu, timu ya Algeria pamboyo ngia na timu ya Nigeria. Tukiangalia kiwango cha soka sasa hivi ni kama timu zote, kwanza tuweke mfano timu hii ya Nigeria timu ya Nigeria imekuwa na msukosuko ya hapa na pale. Wachezaji ambao walikuwepo zamani ndio tulikuwa tunashuhudia kwamba labda watacheza vizuri, lakini wengine wakaumia na zingine, na sapoti kwa timu zetu unakuwa haipo kabisa. Serikali zinakuwa zimewaachia wanasoka wenyewe waendeleze mambo yao bila serikali kuweka mkono wake kwenye kwenye soka kwa hiyo hilo linachangia sana, pamoja na siasa pia imeingia katika soka letu la Afrika kuweza kuharibika. Asante sana Bwana fataki Bachingi kutoka kule Kigoma kwa maoni yako mazuri kabisa. Haya haya, nirudi kwa mchambuzi tuliokuwa naye hapa studio, Bwana Fela Hamza, hebu niambie wewe unavyoona mwaka huu michuano hii imekuja na matukio mbalimbali, yapi yamefugusa sana? tukio la kwanza, ndalioka la mwisho la Luis Suarez ndalioka la mwisho hii. Lakini ukiangalia ukifananisha tu kutokana na takwimu za, za mchezo wa mpira uliopo wamefunga total score goals ya 136 goals 136, ni goli sita zaidi kushinda zilizofungwa 2002 Korea Japan, na tukio hilo sio dogo hususani kwa sisi tunaoishi nchi za huku za North America, huku America ambako wanasema kwamba mchezo wa mpira huko umepoa, hauna magoli, hauna nini, unakaa unabidi mtu utafute sa... kitu kingine cha kufanya wakati unaangalia mpira, sivyo? Nilifurahishwa sana Netherland alipofunga bao round van pasi um, aliruka kama ndege <laughs> <Alikuwa> na <paa. laughs> aliruka kama ndege, sio kwamba ilikuwa ni ufundi zaidi, lakini ile kuruka na ndege na kama anashangilia kabla migori alinaingia, nafikiri ilikuwa ni tukio kubwa sana lililofanyika na hata ukiangalia mchezo wa America na Portugal, goli lalizosawazisha Portugal kwenye ilikuwa sekunde thelathini kabla mpira haujamalizika wa Amerika ndivyo wanavyopenda kuona kwamba kabla kile sekunde mpira haujamalizika kweli. Na hapo kwa mara ya kwanza niliona kweli mpira haujamalizika Michael Bradley kafanya makosa madogo tu katikati ya uwanja, sekunde zilizobaki 30, Amerika aende moja kwa moja kwenye round ya 16. mm -hmm, asingesubiri kama kuangalia pochi kona gana matokeo yake atakuwaje? Inapigwa krosi safi sana na Cristiano Ronaldo, mchezaji ambaye alifunga ile, samahani nimemsahau jina lake, lakini alivoruka ingawa sio yeah, sawa sawa na Van Persie na yeah, madoido doido yale le, lakini aliruka kama mshale vizuri, mshare, vizuri mm, na goli mm, likaingia yeah, hayo matokeo mazuri sana. Now, tokeo lingine la kusikitisha ambalo nafikiri Uruguay uh, litawasibu litawa, litawa sana ni la Luis Suarez mm. Ukiangalia Uruguay wamefunga magoli manne the whole series na wale magoli manne mawili kafunga Luis Suarez aye. Sasa Luis Suarez hayupo, unataka Cavani Cavani magoli yao mawili mengine yalobaki, nafikiri moja lilifungwa na defender Diego Godin na lingine sijui Diego fulani. Cavani hajafunga, hakuna mtu kumpa shavu Cavani. Sasa mzigo wote umebaki kwa Cavani na Uruguay na Uruguay, nikiangalia anapambana na na Colombia, ndio siku ya ah. kesho kesho, katika mechi ya pili baada ah. ya Brazil na ah sijui nisemeje <laughs> <laughs> na Chile <ka, na laughs> <laughs> sijui ni Ana... <laughs> <laughs> nisemeje? yeah. Alafu vile vile kitu kikubwa sana mm. natoa na, na mwangalio wangu kutoka hapa Marekani mm. jinsi mchezo huu ulivyokubalika, nilikuwa jana nilikuwa Penn State. Mm. chuo cha ja Wamarekani tupo mm. wao mchezo wao kwanza ni football. Mm. mchezo ndio yeah, American football mchezo wao wa pili ni basketball. Lakini nakwambia ilipoanza saa tano elfu, hakuna kilikuwa kinafanyika koleji nzima, na apo nazungumzia koleji na wanafunzi arobaini na tano elfu, hakuna kilichokuwa kinafanyika. Kile jengo nalokwenda mm, ni soka tu linalokuwa, kwa hiyo ni kwamba soka ime mwaka huu imetuleta mm, sisi katika kiwango kikubwa sana kushinda kile tuchokuwa Ime, imeibadilisha kabisa Marekani, imeteka yani Marekani kwa namna nyingine ambayo kuitegemea katika miaka ya nyuma kama ulivyoona, na pengine tuangalie timu ambazo zimeshiriki. Pengine kwa upande wako umeonaje, ma jinsi timu zilivyofanya, ushiriki wa hizi timu mbalimbali ulizitegemea kufikia kiwango hicho cha soka, au kiwango chao umekionaje? Timu ambazo zimeshiriki katika michuano ile ya awali. Mechi Algeria, Algeria ya awali pale, mechi ulivyoziona zinavyoonekana Uh, kwa mimi sijui jina la Kiswahili utasema, lakini mimi ndio Cinderella yule, ndio mtu ambaye <laughs> hakutegemewa kabisa Algeria akatoka kwenye u. Algeria amefanya vitu vinapoeleweka, alafu kitu kingine kinachonifurahisha ni Netherlands. Netherlands amefunga goli kumi na goli zote hizo kumi, na utanisaidia sana Shomari hapa, zote, zote kumi hizo ni all open play Hmm. Hakuna set piece, hakuna kona, hakuna direct kick, hakuna nini. Sasa Netherlands, na ukiangalia mwaka World Cup iliyopita alifika finali, nafikiri amejipanga vizuri ana magoli 10. Na, <laughs> naona mjadala mzuri huwa live talk, lakini tunaye msikilizaji wetu mmoja Abraham Makame yuko, Abrahmani Makame yuko huko Tanzania. Karibu katika live talk. Asante ah, asante sana. Haya, tupe na wewe ulivyoona, na una maoni gani, una swali? Tunaye mchambuzi hapa bwana Fela. Eh, nimemsikia mchambuzi bwana bwana Fela, nampa hongera zake, amejitahidi sana na amemaliza kila kitu, lakini uh, World Cup ilikuwa ni nzuri sana mwaka huu, ukiompea na ukifananisha uki, na iliyopita Bwana Brahman Makame, ni nakukatiza kidogo tu, kumbe huko Nebraska. Hmm, mi nimesema uko Tanzania. Unajua sasa majina ya kwetu ukisikia, yeah, unajua jamaa yuko kule. Endelea, okay. Kwe, uh, kwa hiyo nafikiri itakuwa nzuri na mimi uh, nasubiri sana kwa hii raundi ya kumi na sita kwa sababu ta, ta kwa sana, iskiri, ni ta anemu ambayo nafikiri itakuwa kali sana, ambayo watu hawaiskirii ni ya Belgium na USA. USA inacheza kama timu na Belgium ina individual player ina wachezaji mmoja mmoja ambao kila mchezaji ana nafasi yake, na wameicover vizuri. Sasa hii game itakuwa ni kali sana, ila watu hawaizungumzii sana kama wanavyozungumzia game za Netherlands, Brazil, lakini hapo, hii ndio itakuwa game ambayo uh, World Cup itaonekana kwa jinsi gani viwango vinaongezeka, kwanza hizo timu ambazo zote zilizodhaniwa kwamba zitafika round ya kumi na sita halafu zimefika na ndio zitakazoonyesha mpira mzuri kuliko hata hii mipira mingine ya timu kubwa kwa maoni yangu. Na, na pia Costa Rica ni timu ambayo imenifurahisha sana, yani wamekuja wamecheza, hakuna mtu aliyedhani Costa Rica atakuwa na pointi tisa kutoka katika group lake, na wamekuja wamefanya vizuri sana, wamefanya vizuri sana. Uh, walikuwa na pointi saba Costa Rica yani, umefanya vizuri kuliko hata timu ambazo mtu alijua Italy, England ndo timu ambazo zitakaza kwenda, lakini hizo timu kubwa uh, wabado wa soka wote wamerudi nyumbani, wakati Costa Rica anaongoza grupu. Sasa hili ni kitu cha ajabu, ni kitu cha historia, yani itabidi tukumbuke sana. Na tayari George Njogopa, naamini upo nasi kwenye line, hebu tuambie tu kwa uchambuzi wako yapi ya ambayo wewe yamekuvutia sana, ulioyaona katika michuano hii ya mwaka 2014 ya soka ya World Cup huko Brazil? Karibu George Njogopa. Sidhani kama kuvutiwa, labda kituko cha Suarez cha kurejelea yale akiyafanya katika ligi ya Uingereza na hata wakati akicheza katika klabu moja huko uoranzi, kituko ambacho kimeweka rekodi aina yake katika michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne. Lakini katika kabumbu kumekuwa na mabadiliko wanasema mapinduzi baridi yanachomoza katika soka, kwa sababu katika mwenendo wa uchezaji ukifuatilia kwa karibu, nadhani sasa sura ya soka inakwenda nchi za wenyewe wanaziita Latin America, Amerika kusini na unavyotizama sasa, karibu asilimia kubwa ya timu zote zilizoshiriki katika hatua ya kwanza zimeweka tikiti kibindoni na zinaingia katika mzunguko um, muhimu hatua ya kumi na sita bora ambao waanza hapo kesho. Na kwa maana hiyo basi, haya ni mapinduzi yaliyoshangaza wengi, lakini pia yamewashtusha hasa baada ya timu kama mabingwa watetezi timu ya taifa ya Hispania ikiondolewa mapema katika ligi hii licha kwamba mchezo wao ule wa tiki taka ambao uliwazolea sifa na kufanikia kuondoka na kombe ile mwaka uliopita elfu mbili na kumi huko Afrika a Kusini, na baada ya wakatamba pia katika kombe la Ulaya, lakini safari hii wameteleza mapema sana, na ikumbuka kwamba kombe lililopita Uholanzi na Hispania ndo waliokutana katika fainali, na pamoja na kwamba Hispania ilizidiwa kidogo, lakini hatimaye ilifanikia kuondoka na hiki kinachotizama sasa. Uh, ratiba ilivyopangwa, na hawa walianza kundi moja na mchezo wa kwanza ulikuwa wa kusisimua sana. Natumai Uholanzi walijifunza mengi kuhusiana na mwenendo wa uchezaji, ndio maana waliwadhibiti vizuri na kuondoka na wingi mabao katika mchezo wa ufunguzi. kwa hayo barani Afrika kama ilivyozoeleka miaka yote, ni mara chache sana timu za Afrika kupiga hatua muhimu kwenda mbele, natumai pengine katika siku za usoni. Lakini jambo la kuvutia zaidi ni kuwa Nigeria imedhihirisha kwamba yeye ni bingwa katika kombe la kandanda barani Afrika, na kutoa ubingwa huo haikuwa kitu anachokita nyewe ndondo kila, ilikuwa ni kazi muhimu waliofanya katika kuunda timu yao. Ndio maana wameweza kuwa timu miongoni mwa timu mbili zilizosalia katika michuano hii ambayo wameingia katika fainali, hatua ya kumi na sita bora kwa mtazamo haraka inaweza katizama hivyo njogopa. Naona muda unatuishia, na tunaye msikilizaji mmoja kwenye laini ya simu. Miraji, karibu uzungumze kwa sekunde thelathini tu, maanake muda wenyewe pia umeshapita hapa. Mimi naitwa Miraji Kiminda, niko maeneo ya Morogoro, maeneo ya Sabasaba. Ni kweli, binafsi timu zetu za Afrika nazipa matumaini kidogo, Algeria na Nigeria, lakini napata mashaka sana kuhusu Nigeria. Nimesikia leo na baadhi ya wachezaji walikuwa wanataka kuweka mgomo. Kuna maslahi waliahidiwa, lakini yanaonekana utekelezaji wake kidogo. Sasa viongozi wengi wa soka la Afrika kwa kweli wanarudisha nyuma sana, kwa sababu kuna fungu linatoka FIFA kugaiwa kwenye kila nchi iliyofuzu, lakini cha kushangaza, nchi zote za Afrika huwa wachezaji hawapati maslahi, tofauti na nchi za wenzetu wa Ulaya, Amerika. Kwa hiyo kitu hiki kinanipa mashaka kwamba ndio maana wachezaji hawajitumi sana na msikilizaji, na huu sasa ni muhtasari wa habari. Jeshi la Iraq limezindua kile inachosema ni mashambulizi ya nguvu kurejesha udhibiti wa mji wa kaskazini Tikrit uliotekwa na wapiganaji wa Kisuni. Maafisa wa jeshi wanasema mapambano hayo ya ardhini yalianza mapema leo kwa mashambulizi makali katika mji huo baina ya waasi wa kisuni na majeshi maalum ya Iraq. Maafisa kaskazini mashariki mwa Nigeria wanasema mlipuko katika hoteli moja ndogo umeua watu kumi na kujeruhi wengine kumi na nne. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo lililotokea Ijumaa usiku nje kidogo ya mji wa Bauchi. Bomu la kwenye gari limelipuka katika eneo linaloshikiliwa na waasi mjini Damascus, Siria, na kuua watu wasiopungua wawili. Mashahidi wanasema mlipuko huo ulitokea katika soko kuu la Duma Wanasema idadi kamili ya vifo na majeruhi haijahakikishwa mpaka sasa, lakini watu kadhaa waliojeruhiwa wanapatiwa huduma hospitalini. na shirika la afya duniani WHO linatahadharisha mataifa ya Afrika magharibi yanayopakana na yale yenye ugonjwa wa Ebola kujitahadharisha dhidi ya wasafiri ambao huenda wakaingia katika nchi zao na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc