Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Baadhi ya watu wanaoishi na HIV walizoea kunywa vidonge visivyopungua sita kila siku vya kurefusha maisha zaidi ya mwaka mmoja. Baada ya Afrika Kusini kutangaza dawa yenye mchanganyiko wa dawa tatu tofauti za ARVs inayoweza kutumiwa kila siku, wagonjwa bado wanazungumzia juu ya kidonge kidogo cha nafuu. Kidonge hicho kilizunduliwa mwezi Aprili mwaka 2013, ni mchanganyiko wa kwanza kutolewa na Afrika Kusini wa madawa ya ARVs unaojulikana kama FDC. Awali kidonge hicho kilitolewa kwa wagonjwa wapya na wanawake wajawazito wanaoishi na HIV na hivi sasa FDC inatolewa kwa wagonjwa wote wanaotumia ARVs ambao madaktari wao wamewashauri kutumia Lumka Malunga ni mshauri wa HIV alisema kwamba hakukuwa na athari katika kubadilisha dawa kwa kutumia kidonge kimoja kwa watu ambao tayari wanatumia dawa tatu za ARVs, lakini aliwasihi watu kusubiri hadi mfanyakazi wa huduma ya afya awashauri kufanya hivyo. Kwa mujibu wa serikali, watu ambao dawa za awali za ARVs ni sugu kwao na wana matatizo ya kiakili na figo, kwa mfano, hawataweza kutumia FDC. Hesabu ya CD4 ni kipimo cha nguvu za mfumo wa kinga mwilini unaotumiwa kuangalia ikiwa watu wanaoishi na HIV ni wagonjwa kwa kiwango fulani ambacho wanaweza kuanza matibabu. Nchini Afrika Kusini, watu wanaoishi na HIV wanaweza kuanza ARVs wakati hesabu zao za CD4 zipo chini ya 350. letwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano ungana nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana. Na leo tunafanya mwendelezo wa mada ambayo tumeizungumzia jana, inahusiana na maswala ya matumizi ya madawa ya kulevya. Lakini leo tutaenda ku, ku, kuangalia jinsi ambavyo wadau na mashirika wengine wanavyowasaidia vijana ambao tayari wameshaingia katika dimbwi la utumiaji wa madawa ya kulevya. Tunaenda kuwasikiliza vijana wenyewe, wanapataje msaada kutoka kwenye mashirika mengine? Tupo na shirika la MDM ambao MDM ni kirefu cha neno Medicine du Monde, ni jina la Kifaransa ambalo likiwa na maana madaktari wa ulimwengu, na tutaenda kuwasikiliza vijana ambao wako chini ya shirika hili ambapo chini ya shirika hili kuna Tamput ambao ni mtandao wa, wa vijana wanaotumia madawa ya kulevya, lakini pia kuna vama ambao ni uelimishaji kwa kutumia video. Tutaenda kuwasikiliza vijana hawa kwa pamoja, baadhi yao wamefanikiwa kuacha kabisa kutumia madawa ya kulevya, lakini bado katika kundi hili wapo vijana ambao bado wanatumia madawa ya kulevya mpaka sasa, wanajiuliza je, wafanyeje katika kuhakikisha kwamba wanaachana au wanaacha kabisa kutumia madawa ya kulevya. Mimi naitwa Fatuma Saidi, ni mwelimishaji rika wa MDM na kitu ambacho tunachosaidiwa katika hichi kituo cha MDM, tunasaidiwa kwamba <coughs> tunapewa kondom kwa ajili ya utumia, utumiaji salama pasipo kufanya na ngono zembe, kujikinga na maambukizi. Tunapewa kondom kwa wale wa wajidunga vilevile, tunapewa kuna, kunapewa sindano, unapewa alcohol swabu, unapewa pamba kwa ajili ya udungaji salama, kuepusha maambukizi. Nimefurahi sana kwa maelezo yako, na nimepata swali ambalo linasumbua wengi. Kusaidiwa huko haiwezi kuwa sababu ya kuendeleza matumizi ya madawa kulevya. Kusaidiwa huku tunakusaidiwa sisi nini? Watumiaji kusije kukamfanya mtu akaona kwamba kuingia katika kutumia nitapata msaada, sivyo wanavyolenga wao kusaidia ili kukubembeleza, take taratibu zinazostahili kama mwanadamu uishi katika maisha mazuri, na ndio maana wanakuwa kama wanakudanganya katika huduma za matibabu na huduma zote zinazomuhusu mwanadamu. Na katika kutoa huduma huko huko wanalenga, wanatoa huduma huku wakiwa wanaongea na wewe na kukufahamisha madhara na sababu zinazokufanya mpaka wewe unatibiwa bure pale au unapata matatizo kama yale. Kwa hiyo wanakupa elimu kisha kisha kupa elimu, ndo wanaanza kama wanataka urafiki, yani, ndo wanaanza kupa huduma kama hizo, matibabu, lishe na kadhalika pewa huduma za kiafya watu wanaotumia dawa za kulevya hawawezi kuwafanya wao waendelee kutumia dawa za kulevya, kwa sababu huduma ya afya ni moja kati ya pakeji ya upunguzaji madhara. Sasa anapopata huduma ya afya, maana yake anapunguza madhara ambayo yangesababishwa na kutokuwepo na huduma ile, kwa sababu uzoefu unaonyesha mtu anayetumia dawa za kulevya ananyanyapaliwa katika vituo vya huduma za afya, kitu ambacho kinaweza kikapelekea yeye akawa na hofu kwenda katika hospitali. Kwa hiyo kwa mfano ana TB na kwenda hospitalini, anashindwa, anaogopa, anaona aibu. Kwa hiyo ile inaweza ikapelekea akawa anaendelea kuambukiza, kwa sababu watumiaji wa dawa za kulevya ni wanajamii wenzetu, ni dada zetu, ni kaka zetu, ni, ni baba zetu. Kwa hiyo huduma hizi zitamfanya kwanza, lakini pia atakapokwenda pale katika huduma ya afya atakumbana na mambo mengine, atapewa elimu zaidi kuhusiana na matumizi salama ya dawa za kulevya, na kama atakuwa na uamuzi wa kuamua kuacha basi ataacha matumizi ya dawa za kulevya akiwa salama, au kama maambukizi ameshapata akawa anaeneza maambukizi. Tuje kwenye wiki ya madawa ya kulevya duniani, kuna maandalizi yanafanyika. Nyinyi kama walengwa mnayaonaje na mnayazungumziaje ya maandalizi hayo? Ushiriki wetu ni mzuri kwa sababu kuna filamu ambazo tumetoa kwa ajili ya kuiambia serikali tu support situhukumu. Pili, tumetoa wimbo wa support don't punish. Nadhani serikali ikisikia wimbo ule wanaweza kupata picha kuwasaidia watumiaji wa dawa za kulevya. Mi nitatofautiana kidogo na wenzangu waliotangulia. Mi nika nadhani haya makongamano haya yanatumia gharama kubwa sana, wakati mwingine tungeweza kutumia hizi hizi pesa kuona ni kwa namna gani walengwa wa lile tatizo wana wanapata huduma. Kwa mfano ni kweli mashirika haya, uzoefu unaonyesha yako Dar es Salaam, na hatuwezi kufikiria tu kwamba tupate mashirika tu ya nje. Mashirika mashirika, serikali iweke mkono wake, badala ya kutengeneza matamasha ama warsha ama workshop, sijui manini. Inaweza hiyo pesa ikatumika kuboresha huduma hizi za upunguzaji madhara katika hospitali ngazi ya wilaya, ngazi ya kata, ngazi ya kijiji, kuliko kufikiria kwamba labda tuhamasishe mashirika yaende huko. Mashirika yanaweza akashindwa kufanya kazi katika nchi nzima. Kati ya msichana msichana na mvulana, mimi ni msichana, unajua eh, nani anapata madhara zaidi katika tumiza dawa za kulevya, msichana anapata madhara zaidi kwa sababu msichana yule, unakuta msichana hana kazi na isitoshe jam, kama ndugu anamtenga anamfukuza, na huyo huyo msichana anapata madhara pale anapokosa hela za kupata ile madawa, inabidi akauze mwili wake ili apate kutumia, apate hela kutumia madawa kulevya. Kwa hiyo ni athari nyingi ambazo anazipata huyo msichana. Pili, anaweza akatiwa mimba ambayo haina baba, analea peke yake. Cha tatu anaweza akabakwa, kupigwa. Hizo ni changamoto kubwa zinazompata msichana. Mwanamke ndio ndo mwangalizi mkuu wa familia. Sasa anapojikuta yupo katika matumizi ya dawa za kulevya, anapata shida yeye na familia, kwa maana kama alikuwa na watoto, uwezo wa kuwaangalia watoto tena unapungua. Kama alikuwa na majukumu eh, yale majukumu tena yanapungua. Kama tulivyosema, ni tatizo la kiafya. Kwa hiyo mwanamke nadhani anaathirika zaidi. Nafikiri njia za polisi au serikali yetu kukamata watumiaji wa madawa ya kulevya na kuwapeleka jela kuwafunga, inaweza ikawa njia ya, ku, ya kutatua tatizo hili, kwamba inaweza ikawa njia ya kukomesha utumiaji wa madawa ya kulevya. Kwa kuwa nyinyi ni walengwa, basi mnaweza mkajua bila shaka. Nyinyi wengine umeshafika mpaka huko, umeshapelekwa ndani, iliwasaidia kuacha madawa ya kulevya. Yani tunachoomba sisi serikali, mfano wake, wakimkamata wasimpeleke polisi, wamchukue wampeleke hospitali, wakajue afya yake, na hata kama wakishampeleka hospitali, watengeneze vituo vya kuwakamata wasirika wa madawa wawaweke kama soba, yani umeelewa? Kama yeye atapoamua kuwacha ataacha, na akiamua atatumia, lakini atumie kwa njia nini salama. Yani njia hii sio kama ndo watakuwa wamekomesha, yani njia hii hawakomeshi, ila kinachotakiwa yani ukisha mkamata mtumiaji wa madawa kulevya, kwanza mwangalie afya yake, ikiwezekana mpeleke hospitali aangaliwe afya yake, na vile vile mpe elimu. Kama anahitaji kuwacha, kutokana na elimu uliompa ataacha. Nyinyi kama watu ambao mliwahi matwa na mliwahi kuwekwa ndani kutokana na, na, na, na sababu ya kutumia madawa ya kulevya. Ni kweli kuwa kule kunachangia mtu kuendelea kutumia madawa ya kulevya? ni kweli. Kwa sababu gani? Kama mimi, mfano, ni mtumiaji, naweza nikakaa mle selo. Kukaa mle selo kwa sababu mimi ni mgonjwa, nahitaji kupona, kwa sababu wenzetu wa watu wa HIV wanapewa tiba, mtu wa TB anapewa tiba, na sisi tunahitaji kupona. Inabidi naongea na afande, nikishaongea na afande, wale wale wale wa mafande wanakamata biashara ile ya madawa, wale wale wanatuuzia sisi e, wanatuuzia. Hata kama mfano sina elfu mbili lakini nina buku mle selo, napona mimi, naendelea nini kuojiwa. Uh, mimi cha kuongezea kwa upande wa serikali, yaani mimi nilikuwa naomba ili swala la madawa, mtumiaji asipelekwe jela, ila apelekwe katika DIC, na naomba serikali ifungue DIC nyingi. So hapa Dar es Salaam tu. Na na sasa tuko na Damali Lucas, yeye ni meneja mafunzo kutoka MDM Tanzania. Tutaenda kumsikiliza wao wanafanyaje kazi MDM, lakini pia tutapata ushauri wao, pia tunaweza kumuuliza maswala mbalimbali juu ya haki za mtu anayetumia madawa ya kulevya. Katika shirika letu hapa tuna mradi kwa Kiingereza wanasema harm reduction, kwa Kiswahili ni no upunguzaji madhara ambayo tokana na utumiaji wa dawa za kulevya, na lengo hasa la mradi huu ni. Kupunguza maambukizi ya virusi vya UKIMWI na homa ya ini yatokana na utumiaji wa dawa za kulevya na hasa kwa wanaojidunga. Pia mradi wetu wa upunguzaji madhara unafanya kutokana na falsafa ya upunguzaji madhara. Tukiangalia WHO pia ilitoa mwongozo jinsi ya kuwahudumia watumiaji wa dawa za kulevya, na ikatoa vitu tisa ambavyo vinaweza kuwasaidia na mojawapo ikiwepo, kwa mfano, ubadilishanaji wa bomba ya sindano ambao pia huduma tunaitoa hapa. Tunatoa sindano mpya, zinarudishwa zilizotumika. Pia kuna huduma ya tiba mbadala ya fyuni ambayo ni methadone kwa mfano inatolewa Mwimbili, Mwananyamala na Temeke. Wale ambao wanakuwa wako tayari kuacha inawasaidia, wanatoka wengi, bado katika utumiaji. Na pia kuna swala upimaji na maambukizi ya virusi vya ukimwi, kwa sababu wengi watumiaji wa dawa za kulevya pia wako kwenye hatari ya kupata maambukizi. Kama wasemaji wa mwanzo walivyosema, unakuta ukilinganisha na jamii ya kawaida ni zaidi ya mara tano mpaka mara kumi, kwa sababu kwa mfano wanawake wanaotumia dawa za kulevya katika stadi zilizofanyika Dar es Salaam ni asilimia ni 67 wanaojidunga na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kitu kingine cha kuhamasisha haki za binadamu kwa watu wanaotumia dawa za kulevya, kwa sababu tukiangalia mtumiaji wa dawa za kulevya pamoja na utumiaji wake, lakini bado ni binadamu, anastahili kutendewa kama mtu mwingine. Na hata sisi tunahamasisha watu wafahamu kuwa watumiaji wa dawa za kulevya hasa wanastahili kupata huduma za kiafya, kwa sababu kama walivyosema, wametengwa Wananyanyapaliwa, hata wakienda sehemu zingine za huduma za kiafya hawafikii. Kwa hiyo unakuta inakuwa ni changamoto wao na maambukizi yanaongezeka, kwa sababu jinsi tunavyozidi kuwatenga na wenyewe ndivyo wanavyofanya vitu vya hatari, kwa sababu hakuna anayewajali, hawana elimu, hawana sehemu ya kufikia huduma. Kwa hiyo maambukizi yanaongezeka na pia anaweza akaathiri jamii. Shukrani sana uh, vijana, lakini pia dada Damar ambapo yeye ame, amekuwa akizungumza nasi jinsi ambavyo shirika hili linafanya kazi na vijana ambao tayari wameathirika na matumizi ya madawa ya kulevya. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Joni, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Kwenye kipengele hiki cha maswali na majibu kutoka kwa daktari, hii leo ninaye daktari Saidi Kanenda ambaye anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. mimi ni Rahabu Fredi. Naitwa Daisa Msenya. Dokta, binti mwenye umri chini ya miaka kumi na nane akijifungua ni lazima apate matatizo katika viungo vyake vya uzazi? E, hilo sio lazima kwamba atapata matatizo, lakini asilimia kubwa ya wasichana ambao wanazaa au kina mama ambao wanazaa chini ya umri wa miaka kumi na nane wanapata shida kwa sababu mtoto anapopita kwenye ile njia na mifupa yake inakuwa midogo, bado haijakomaa kwa ajili ya ku, na kutengeneza ile shape ya kuweza kupata uh, kup, kupitisha mtoto yani kuzaa. Kwa hiyo mara nyingi wao wanapata matatizo. Wanapata matatizo na ni asilimia kubwa, lakini asilimia chache huwa hawapati tatizo lolote. Wanazaa tu kama kawaida. Na inategemea maumbile kwa sababu kama maumbile yake ni madogo madogo, basi vile vile anaweza akapata tabu baba wa mtoto ni mkubwa sana, hii ni mdogo sana, anaweza akapata tabu, kwa sababu na hivi, hii mifupa ya kiuno hivi, hivi tunaita ni pelvic bone huwa ipo ina shep tofauti tofauti. Kuna wanaume wanakuwa na shep zao, wakina dada wana shepu zao, na kuna shepu ambazo ziko vizuri kwa ajili ya kuweza kupitisha mtoto kwa urahisi, na kuna shepu ambazo zipo haziwezi kupitisha vizuri mtoto kwa urahisi, kwao anapata tabu zaidi. Endapo mtoto na vile vile akiwa mkubwa kulikoni maungo yake, lazima atapata tu shida hiyo, iwe awe ana umri zaidi ya miaka 18 au chini ya miaka 18. Lakini kwa wanaozaa wengi chini ya miaka 18 huwa wanapata shida kwa sababu uh, hawa koma na viungo vyao ni vidogo sana kupitisha mtoto. Naitwa Paulina Mtesigwa. Wasichana wengi wamezuia kuwa na wapenzi ama mpenzi zaidi ya mmoja, na ni kwa wakati mmoja, unakuta msichana na wapenzi wengi. Hilo nalo ni tatizo la kiafya hilo ni tatizo la ki uh, tunasema sisi ni social uh, psychological zaidi. Ni tatizo la kisikolojia au la kijamii, kwa sababu kiafya mtu anaweza kaa tu vizuri, lakini inategemea kwamba mazingira anayoishi, vitu gani vina mfosi yeye kuwa na wapenzi wengi. Kwa sababu, kwa kawaida kama binti anapata boyfriend ni mmoja anatakuwa amependana naye, na sidhani kwa hulka ya wasichana wa au wanawake, huwa mara nyingi anakuwa na mpenzi tu mmoja na anampenda kweli kweli na ana dedicate maisha yake huko, anajitolea kabisa. Na ndio maana wengi wasichana akipata shida kidogo ya kugombana na mpenzi wake anaweza kaamua atakunywa sumu au kujidhuru. Lakini uh, akiwa na wapenzi wengi, sasa sisi tunarudi nyuma na kuangalia je, jamii inayomzunguka labda ndoa inasababisha yeye na wapenzi wengi, au saikolojia yake inakuwa kuna tatizo. Saa ingine kuna vitu ambavyo tunasema ni ugonjwa kama wa akili, wanakuwa na sexual mania, yaani anakuwa anapenda sana kufanya tendo la ndoa, lakini ni kwenye mfumo wake wa akili kunakuwa kuna tatizo kidogo. Kwa hiyo linaweza likawa ni tatizo laki uh, jamii likawa tatizo la kisaikolojia au vilevile vile likawa ni tatizo la kibaolojia. Uh, uh, mimi ni Aisha Rajabu. Daktari, kuna ukweli wowote kwamba limao lina uwezo wa kurudisha hali ya ubikra kwa msichana? Si kweli. Bikra ni anatomi, yani ni maungo, ina inamaana inapokuwa imechanika zile membrane haziwezi kurudi tena. Kwa hiyo limao haliwezi kuzirudisha zile, lakini vilevile vile, kwa upande mwingine limao ni, ni asidi na mazingira ya sehemu za uh, uke ni asidi, lakini asidi iliyowekwa pale ina mpangilio wake na imepangwa kwa mujibu wa fiziolojia ya, ya mwili. Sasa kama mtu akiongeza asidi zaidi, ina maana kwa muda mrefu inaweza ikasababisha yale maeneo yakabadilika kimaumbile kwa, kwa utengenezaji wa ile asidi ya kawaida madhara yatakuwepo tu pale ambapo kama ile limao itakuwa inawekwa kwa kiasi kikubwa, uh, kiasi kwamba ikaua na baadhi ya bakteria ambao wanakuwepo mle, kwa sababu ingawa bakteria wakule, wana na yale mazingira ni ya asidi lakini sasa endapo kama uh, mtu ataweka limao mara kwa mara na ni mara nyingi zaidi, basi itamsababisha uh, ile hali ya kule ibadilike. Labda ndio maana watu wanafikiria kwamba ukiweka limao kunakuwa kama bikra inarudi, lakini hapana. Uh, ila tu unabadilisha fiziolojia ya kule, kwa hiyo na uh, ile mucus membrane ya kule inakuwa tofauti, na inaweza ikasababisha labda magonjwa tena mengine, kwa sababu uh, sio hali ya kawaida kuweka limao kule. Na kushukuru sana Daktari Saidi Kanenda kwa kuweza kujibu maswali ya mabinti hao. Natumai binti uliouliza swali umenufaika, pamoja na wewe ambaye umetegea sikio kipengele hiki hii leo. Jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo, tuko na mama hapa ambaye atakuwa akishauri kuhusu matumizi ya madawa ya kulevya pamoja na madhara yake kwa vijana. Karibu sana, tuungane pamoja. Jina langu Isaac Ugombe. Leo ninapenda kuwaelimisha vijana kuhusu kuto kujihusisha na madawa ya kulevya au kuto kujihusisha na makundi mabaya ambayo yatakupelekea kuingia katika madawa ya kulevya. Kuna makundi mengi ambayo yanasumbua vijana, kutokana na kwamba vijana wengi sasa hivi si watii. Mzazi anakupeleka shule, unaacha kujihusisha na masomo inavyopaswa, unaacha kwenda shule, unatoroka, unakuta makundi ya vijana au makundi ya watu wengine, ni watu wazima wenye uwezo mzuri, wanakudanganya wewe kijana kwa namna yoyote, wakiangalia hali yako, wengine wametoka nyumbani hali si nzuri sana. Kwa hiyo ukikutana na wazee au watu wa namna hiyo, ni rahisi sana kukuteka na kukuingiza kwenye shughuli ambazo zinaweza kukupelekea wewe kuingia katika madawa ya kulevya. Kuna aina nyingi za madawa ya kulevya, kuna wanaotumia bangi, kuna unga, kuna kubeli, vitu vingi sana hivyo, na aina za namna hiyo lakini ukisha kujiunga kwenye makundi ambayo vijana wanaita vijiwe, sijui kijiwe gani, sijui kisha kuingia kwenye maeneo yale, ni rahisi sana kushawishika na kuingia katika kundi ambalo ni hatarishi sana la madawa ya kulevya. Kwa mfano, unaweza ukashauriwa na mwenzio kwamba hebu onja hiki kidogo, au mwenzio nauza hiki, nikiuza kitu kidogo tu sana, kadogo sana, napata hela nyingi sana. Sasa wewe kwa ile tamaa labda ya kuwa na maisha mazuri au tamaa ya kuwa na pesa nyingi, wakati hata matumizi yengine ya pesa huyajui. Penginepo sasa unaingia katika yale makundi, unaanza kuuza ile. Sasa mwingine atakwambia umeuza hii, sijui kama ndo yenyewe kweli kweli, hebu na wewe jaribu kama ni yenyewe. Mwisho unajikuta na wewe umeingia mle, umekuwa mwathirika mkubwa sana kwa madawa ya kulevya. Ili kijana usikutwe na hayo, kuna mambo ambayo yanaweza kukusaidia wewe Usijiunge katika makundi hatarishi. Jambo kubwa la kwanza, kuzingatia masomo. Ukizingatia masomo yako ipasavyo, utafanya vizuri darasani, utakwenda mpaka utafika mahali, utasoma, utafika vyuo, utapata kazi nzuri ambayo utakufanya usiwe na haja tena utamani vitu vingine. Unatakiwa ufuate yale mambo ambayo wazazi wanakuelekeza. Ukienda kinyume na maadili ya wazazi wanayokupa, lazima utaingia katika makundi hatarishi, kwa sababu muda unaopaswa kuwa shule wewe haupo shule, utakuwa huko wapi? Nyumbani wanajua upo shule, shule wanajua upo nyumbani, kumbe wewe umeishia katikati. Hapa hapa katikati unafanya nini? Ina maana lazima kuna kundi ambao utakutana nalo pale, na mwingine aliyetoloka shule ya huku, mwingine alitoloka shule ya huku, mmekutana pale, mnaanza kutengeneza kitu kingine ambacho lazima atatoka mmoja asema mimi na hiki ninafanya hivi, napata hela, ndio hizi chips tunakula mchana, labda au nyama nini kwao tayari na wewe utatamani kuwa na pesa ili siku moja na uwachukue wenzako mle chipsi, na utajiunga na we kuuza kile kitu usichokijua, mwisho utajikuta umeingia moja moja kwa moja katika makundi hatarishi. Hivyo basi, ninawashauri vijana wazingatie maadili wanaopewa na wazazi wao, pia wafate maadili wanaofundishwa na waalimu wao wakiwa shuleni, wanaelekezwa nini na wafanye nini. Muda ya kuwa shule uwepo shule muda wa kurudi nyumbani uwepo nyumbani. Ukipotelea hapa katikati, lazima utajihusisha na makundi hatarishi. Kwa hivyo vijana, ninawashauri kwamba mzingatie haya yanayoeleza, pia mjihepushe kabisa kabisa na makundi haya hatarishi, yatawapelekea nyinyi kuwa waathirika wa madawa ya kulevya, ambapo nguvu kazi ya taifa inapungua, hatimaye kutoweka kabisa. Mpaka hapo tumefika mwisho wa kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, na kushukuru sana kwa ushauri huo mzuri ambao unakuwa na utoa kwa vijana kuhusiana na suala zima la kujiepusha na makundi ya hatarishi ambayo yanaweza kupelekea wakaanza kutumia madawa ya kulevya ambayo tumeona pia yanaweza kuwa ni chanzo cha kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya Ukimwi. kukuandalia kipengele hiki langu jina ni Lucy Patrick. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila mtu ana hadithi yake. Mimi naitwa Fatuma Amadi, ni mzaliwa wa Dar es Salaam hapa hapa. Mimi kusema ukweli, niliolewa na nimeachika. Kuachika nimepata mtoto mmoja, baadaye nikarudi kwetu Mbagala. Kurudi kwetu Mbagala tukakaa na bibi yangu, bibi yangu alivyofariki, nikaa sina njia ya kujishughulisha, nikaingia katika kazi ya kujiuza katika mwili wangu. Nimejiuza mwili wangu, baadaye nikapata pesa, nika nanunua dawa hizi hizi, nauza. Nilikuwa nashirikiana mimi na mtoto wa mwalimu dada yangu sasa hivi mtoto wa Maryam dadangu ameshakuwa ni mteja na kakaangu mwenyewe ameshakuwa ni mteja. Nimeuza zile dawa baadaye, na mimi nikampata mwanaume ananinyoa ananyonga mimi, ndo na mimi ndio muuzaji. Inabidi na mimi nikawa napiga pafu moja moja na kisiri kisiri kisiri. Baadaye tulivyouza nyumba yetu, nikapata pesa kusema ule kweli. Nikatoka nikarudi kwa shangazi yangu kwa sababu mwanangu alivyokuwa tena ni mjamzito alivyoshajifungua, nikarudi kwa shangazi yangu, rudi kwa shangazi yangu tukakaa, nikapata mwanaume tena, kumpata ule mwanaume nikawa nimehamia kwao, nimekaa tukaja kugumana na ule mwanaume mwanaume nikarudi kwetu, rudi kwetu, yani kwetu huko sio kwangu, kwa dada yangu. Alipoolewa dada yangu alikuwa mjane, ameshafariki mume wake. Kukaa pale mi nikapata kibarua, nilikuwa nafanya kazi kwa dokta mmoja hivi. Huyo dokta anaitwa Yusufu wa Karimjei, hospitali ya Karimjei huko nani, Mbezimbezi huko. Kufanya kazi kwake kweli, nilikuwa napata mshahara kwa mwezi, alikuwa analipa elfu arobaini. Kupata ile hela nanunua vitu pale, kwa sababu mi sio kwangu, kwa dada yangu, nilikuwa namsaidia dada yangu. Dada yangu ni mjane, ana kazi wala nini kunakula. Lakini kaja kutokea watoto wa dada yangu wakawa chuki wachuki pale, maneno haya haya haya. Siku ya siku nikafiwa na dada yangu, binamu yangu kufa dada yangu yule. Tumekaa siku ya arobaini yake, ilikuwa tena hiyo arobaini ilikuwa arobaini yake na arobaini yangu mimi ya kufukuzwa pale. Mtoto dada yangu akaniambiaje, sisi hatumtaki hapa mama yetu mdogo, kwa sababu kama yeye kashapata kibarua inabidi akajitafutie maisha. Katika kikao kilivyoongelewa, wakatokea kaka zangu, shangazi zangu, wakawamuuliza yule dada, wewe umekubali ndugu yako afukuzwe hapa na watoto wako? Akasema hey, lazima aondoke, kwa sababu mimi sio mwenye nyumba mwenemji mwenemji nini? watoto wangu kweli bwana, mimi nikaamba pale niondoke, lakini kaka wangu akaniombea, yaani we binamu yangu kuniombea nikakaa mimi pale, lakini akili kichwani mwangu. Siku ya siku imefikia, yaani kama usiku nikapigiwa simu mimi kwa dadangu yule yule, nimefiwa na mtoto wangu wa mjomba wangu kufa. Katika mtoto wa mjomba wangu nikaja kuambiwa asubuhi. Sasa wakasema inabidi asubuhi tutadamka twende tukaziki, mimi nikaona wale washa nyenya paa, naondoka peke yangu sababu si nimefiwa mimi na binamu yangu. Asubuhi ilivyofika sio asubuhi, saa 9 usiku, mimi nikapanda gari asira huja nikawagongea wananifungulia mlango wananiona mimi, tukalala mpaka asubuhi. Nikawahadisia ya stori yangu ya manyanyaso nnaopata katika familia yangu, kamwhadisia ya mamangu. Mamangu kaniambia hakuna marufuku, hakuna kurudi tena kule, hapo nishaacha. Ndo nikaja tena huku Tandika, yani basi rudi nyumbani kwangu, wee unakuona nyumbani kwangu shamba Vikindu Kipindiko shamba yani. Mi nikasema hakuna basi. Mtoto wa mamangu mdogo anakaa pa Magulu akaniambia utakaa na mimi, kwa sababu mii mwenyewe nifanya nini? Nimeachika kweli, nilikuwa nakaa nayo, lakini hatuna biashara ya kufanya. Nilikuwa mimi nafanya kazi, lakini nikisharudi huku nawezan wenzangu wanatoka wanakwenda katika majazi na mimi nikabidi nini, nijiingize tena katika makundi. Kujiingiza kweli, nikaanza tena kazi ya kujiuza mwili wangu. Baadaye tukaama tukahamia mtaa mmoja unaitwa mtaa Bububu. Kuhamia mtaa Bububu, katika hiyo nyumba, baba mwenye nyumba mtumiaji wa madawa, na mle ndani watu wote watumiaji wa madawa, na mle ndani tulipokuta tukaikuta kundi la madada wanaojiuza. Inabidi tukawa tunaishi pale kwa kundi lingi, kulikuwa nani makakapoa na sisi wajiuza mwili, inabidi pale mtaani wakaanza ile kutuongelea, yani wale anauza biashara wale, yaani biashara zao huku, sijui jelo huku, sijui buku, ikatokea kempu kabisa. Kweli tumeenda vile kwa sababu ile hali sio yetu, sisi hatukuitaka, lakini watu wesha tutunga jina kweli. Nikakaa mimi, baadaye ndo akatokea watu hapa MBM wakaja pale, wakasema tunawataka madada wale wanaojiuza na makaka poa na watu wajidunga wanaotumia madawa. Mimi ndo nikaja hapa katika mradi kweli, nimepata elimu hapa kutumia kondomu kwa usalama. Ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni astegidhyuat na kusihi uungana nasi tena.