Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, Juni 30 mwaka 2014 na, na pia tunasikika kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Naam wasikilizaji, leo ni Jumatatu, Juni 30 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu kupewa dhamana kwa gavana wa Lamu. Je, gavana huyo anasemaje kuhusu mashtaka yanayomkabili? Mimi kama gavana wa Lamu bado niko katika ofisi, sitaogopa baada ya kuwekwa ndani karibu siku tano. Naamini mwenyezi Mungu ni mkubwa, mimi nitasimama na haki. Na katika ripoti nyingine, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo yasherekea ya miaka 54 ya uhuru kutoka Ubelgiji. Je, baadhi ya wananchi wanasemaje kuhusu sherehe hizo za uhuru? Kila kazi inastahili mshahara na ikiwa ninatumika si sharti nipate mshahara ya kuweza kuhudumia na watoto mimi mwenyewe, watoto wangu na wajukuu wangu. Hizo ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia jioni ya leo, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia ndege za vita za Iraq zimefanya mashambulizi ya anga usiku kucha huko kaskazini mwa mji wa Tikrit, wakati wakipambana kuchukua tena udhibiti kutoka kwa wanamgambo wa Kisuni ambao wametangaza kuundwa kwa taifa la Kiislamu kwenye maeneo yote ya Iraq na Syria. Mapigano yaliendelea leo huko Tikrit, moja ya miji kadhaa ambako wanamgambo kutoka kundi la the the Islamic State of Iraq and the Levant ISIL walichukua udhibiti katika mapambano makali yaliyoanza mwanzoni mwa mwezi Juni. Jana kundi la ISIL lilitangaza ujumbe kwa njia ya sauti uliosambazwa kwenye mtandao kwamba mkuu wake Abu Bakr al-Baghdadi ni kiongozi mpya wa taifa jipya la Kiislamu chini ya umiliki wa kikhalifa. Serikali hiyo iliwahi kutambuliwa na kuielezea serikali ya Ottoman Empire ambayo ilimalizika baada ya vita vya kwanza vya dunia. Viongozi wa Ukraine, Russia, Ufaransa na Ujerumani wanapanga kuzungumza tena leo kwenye tarehe ya mwisho iliyowekwa kwa wote kusitisha mapigano huko mashariki mwa Ukraine na kwa Russia kuepuka vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko alisema jana baada ya viongozi kushiriki katika saa mbili za mazungumzo ya njia ya simu kwamba usitishaji wa mapigano uliotangazwa Juni ishirini utaendelea hadi angalau Jumatatu usiku kwa saa za huko. Umoja wa Ulaya unatishia adhabu zaidi dhidi ya Rusia kama haitumii ushawishi wake kwa waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga huko Ukraine. Ofisi ya rais wa Ufaransa Francois Hollande ilisema viongozi walimwambia rais wa Rusia Vladimir Putin kwamba walitarajia matokeo ya kuridhisha ifikapo leo. Rais wa Liberia anasema mtu yeyote ambaye atagundulika na waficha wa washukiwa wa ugonjwa wa Ebola atachukuliwa hatua za kisheria. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais Ellen Johnson Sirleaf ametoa onyo kwenye redio ya taifa leo Jumatatu, akielezea wasiwasi wake kwamba baadhi ya wagonjwa wamewekwa majumbani na makanisani badala ya kupatiwa huduma za afya. Sierra Leone nayo imetoa onyo kama hilo wiki iliyopita ikisema baadhi ya wagonjwa wameondoka hospitali na kwenda kujificha. Wafanyakazi wa afya kwingineko katika eneo hilo wamekabiliana na upinzani na baadhi yao wameshambuliwa. Wizara ya afya ya Liberia imesema Jumatatu kuwa nchi imerekodi vifo 49 vilivyosababishwa na Ebola, 26 kati ya hivyo vimethibitishwa na uchunguzi uliofanywa na maabara. Kuzuka kwa Ebola huko Afrika Magharibi tayari kumepelekea rekodi kubwa ya vifo, ikiwa watu 367 wamefariki, kwa mujibu wa idadi ya karibuni iliyotolewa na Shirika la Afya Duniani. Vifo vingi vimetokea Guinea, ambayo ilirekodi kesi za kwanza za Ebola. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Washukiwa wanamgambo wa Kiislamu wameua watu wasiopungua hamsini huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Viongozi wa eneo wanaripoti kwamba watu wenye silaha wakiwa kwenye pikipiki walishambulia makanisa katika vijiji vinne hapo jana, karibu na Chibok katika jimbo la Borno. Kulingana na mashahidi, jeshi la Nigeria halikufanya hatua yoyote au lilichukua muda mrefu kujibu baada ya mwito wa kuomba msaada uliotolewa wakati mashambulizi yalipoanza. Msemaji wa serikali Mike Omeri alisema jeshi lilitoa mwito, lakini huenda lilichelewa kidogo. Mashambulizi ya kanisa yalikuwa katika eneo hilo hilo la Nigeria, ambapo mwezi April wanamgambo wa Kiislamu waliwateka wasichana wa shule mia mbili na sabini ambapo wengi wao bado hawajulikani walipo. Ripoti ya afya ya akili iliyoamrishwa na mahakama kufanyiwa kwa mwanariadha Oscar Pistorius inahitimisha kuwa hakuwa na tatizo la ugonjwa wa akili wakati alipomfiatulia risasi na kumuua mpenzi wake wa kike mwanamitindo Reeva Steenkamp mwaka jana. Waendesha mashtaka wanadai Pistorius alijua Reeva Steenkamp amekuwa akijificha bafuni wakati Pistorius alipofyatua risasi kupitia mlango huo wa bafuni uliofungwa. Kesi ilianza tena leo baada ya kusitishwa kwa muda wa mwezi mmoja kuruhusu uchunguzi wa afya ya akili kwa mtuhumiwa huyo. Wakati huo huo, wa mwendesha mashtaka Gary Nel alisema ripoti alisoma ripoti akisema kwamba Pistorius alikuwa na uwezo wa kukiri makosa ya kitendo chake na alichukua hatua hiyo kwa dhamira. Jeshi la Pakistan linasema limefanya mashambulizi ya ardhini dhidi ya ngome ya kundi la Taliban karibu na mpaka na Afghanistan baada ya kuwaondoa wakazi wasiopungua nusu milioni katika eneo na wiki mbili za mabomu ya anga. Jeshi limesema leo limeanza upekuzi wa nyumba hadi nyumba huko Miran Shah, ngome kuu huko Waziristan Kaskazini, kwa wanamgambo wanaoendesha harakati zao kote Pakistan na Afghanistan. Jeshi linasema kiasi cha wanamgambo kumi na watano waliuawa katika mapigano ya awali ya ardhini tangu operesheni ya anga ilipoanza hapo juni kumi na tano jeshi linasema limewaua zaidi ya wa washukiwa magaidi mia tatu na thelathini hata hivyo hatua ya jeshi inawalazimisha takriban watu nusu milioni wengi wao wanawake na watoto kukimbia kuelekea maeneo salama. Marekani ilitangaza wiki iliyopita kwamba inachangia nyongeza ya dola milioni nane ili kuisaidia serikali ya Pakistan kufikia mahitaji ya chakula na lishe kwa watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito jioni ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo gavana wa kaunti ya Lamu nchini humo Isa Timami, aliyekuwa anazuiliwa na polisi kwa siku tano kufuatia mauaji ya wa watu zaidi ya sitini katika eneo la Mpeketoni, ameachiwa kwa dhamana katika mahakama moja ya Mombasa. Hakimu mkuu Martin Muya amesema polisi haikutoa sababu ya kushawishi mahakama kuendelea kumzuia korokoroni gavana huyo. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Takbir Allahu Akbar, Takbir Allahu Akbar. Hapa ni nchi ya mahakama ya Mombasa ambapo gavana wa Lamu Isa Timami aliyehutubia wafuasi wake na viongozi wengine pamoja na mawakili wake. Hakimu katika mahakama ya Mombasa amempa gavana Timami dhamana ya shilingi milioni tano pesa taslimu sawa na dola elfu sitini za Marekani. Ameagizwa pia kuwasilisha wadhamini wawili wa kiasi hicho cha shilingi milioni tano. Timami alikamatwa Jumatano wiki jana kisiwani Lamu na kuzuiliwa kuhusiana na mauaji yaliyokumba eneo la Mpeketoni ambapo watu zaidi ya sitini waliuawa. Anakabiliwa na tuhuma za mauaji, kufurusha watu kutoka makwao na makosa mengine yanayohusiana na ugaidi. Lakini akiwa nchi ya mahakama leo, amejitea akisema anahitaji haki baada ya kuanza mfungo wa Ramadhan ndani ya seli za polisi. Nataka na kuchukua fursa hii kuwashukuru nyinyi wananchi muliojitokeza kwa wingi kwa sababu mwajua nilikuwa nadhulumiwa. Pili, namshukuru upati lida wangu Musalia Mudavadi. Nawashukuru magavana wenzangu na maseneta pia wale waliokuja kunitembelea mimi. Kama gavana wa Lamu, bado niko katika ofisi, sitaogopa. Baada ya kuwekwa ndani karibu siku tano, naamini Mwenyezi Mungu ni mkubwa, mimi nitasimama na haki. Wanasiasa wameonekana nao kuchukua fursa hiyo kuzungumzia mirengo yao ya kisiasa kama vile kinara wa muungano wa amani Musalia Mudavadi aliyegombea urais, na hapa amemtetea Timami, mwanasiasa wa mrengo wake. Watu wa Lamu walimchagua isa yeye, hajapumzika kamwe, wamempeleka kotini musinzia, kwa mambo ya petishon, na wale ambao wanamsinzia ndio wanatoa ushahidi kwa petishon ya kumtoa mheshimiwa Timami. Leo tumesimama hapa kuna wenzetu wa code, sisi tuko kwa amani coalition, lakini mtu akidhulumiwa, tuko pamoja, tuko pamoja. Kubandikiwa atumeua atumesukuma watu, umekuwa mgaidi, haya ni kufunga mtu maisha. Watoe tume sawasawa, independent ya kuangalia nini iko kule, na kama nikung'oa mtu, sasa wang'oe seneta. Na magavana kadhaa pia wamekuwepo kotini kufuatilia kesi hiyo iliyowavutia wanasheria zaidi ya kumi na tano, akiwapo seneta wa Mombasa Hassan Omar Sarai. Sote tunajua yale madhumuni yaliyotuleta hapa ni ile dhulma ambayo tumeiona na zile dhulma ambazo wamemonyesha gavana wetu wa Lamu. Tumesimama na ndugu yetu kama viongozi wote wa pwani, hatuamini yale mashtaka dhidi ya, ya ndugu yetu Timami. Tunajua ni mashtaka ambayo ni ya kisiasa na wanataka kuleta chuki ndani ya mm, katika kaunti ya Lamu. Tutashikana kupingana na njama kama hizi. Wakati kesi hiyo ikiendelea Mombasa, watu wa Mpeketoni nao katika kisiwa cha Lamu kuliko tokea mauaji hayo yanayodaiwa kuchochewa kisiasa, wamekuwa wakililia haki na amani. Tusijaribu kupigana, tusijaribu vita. Tumeishi kwa amani ndugu zangu, na tunataka amani ili tusaidiane na tuone amani imerudi kwenye hali ya kawaida katika jimbo letu la Lamu kaunti. Baada ya majuma mawili kuanzia sasa, yaani Julai tarehe 15 ndio siku ya kutaja kesi hiyo tena kotini Mombasa. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama kuu ya Marekani kwa mara ya kwanza imeeleza kwamba makampuni yanaweza kutumia imani zao za kidini katika eneo la kazi na kukataa kuwapa wafanyakazi wa kike vidonge vya uzazi wa mpango kwa wanaosema ni kinyume na imani zao. Mahakama ya juu kabisa nchini Marekani ilitoa uamuzi wake katika sehemu moja ya rufaa iliyokatwa kuhusiana na mpango wa huduma ya afya nchini unaobishaniwa kwa miaka minne. Kipengele hicho kinataka waajiri kulipia huduma za uzazi wa mpango kwa wanawake bila gharama yeyote. Kwa kura tano kwa nne, mahakama ilisema makampuni mawili yanayomilikiwa na Wakristo wenye msimamo wa conservative yanaweza kutumia imani zao kukataa kuwapa wafanyakazi vidonge vya kuzuia mimba kwa dharura, ambayo inafanya kazi baada ya mimba kushika. Wamiliki wa kampuni ya Hobby Lobby na Conestoga Wood Specialties wanachukulia utumiaji wa vidonge hivyo vya dharura kama utoaji mimba. Aliyewahi kuwa kamanda wa pili katika jeshi kubwa kabisa duniani la China, Jenerali Hu Kaihu, atafikishwa kwenye mahakama ya kijeshi kwa mashtaka ya rushwa, shirika la habari la serikali huko China lilisema leo. Huu mwenye umri wa miaka 71 ambaye alistaafu mwaka jana anashutumiwa kwa kupokea hongo na kutumia cheo chake cha zamani kama makamu mwenyekiti wa tume ya kijeshi kupandisha watu vyeo. Amekuwa kwenye kifungo cha nyumbani kwa miezi kadhaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Maadhimisho ya miaka 54 ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo yamesherehekewa kwa kuwaenzi wanajeshi wa nchi hiyo kutokana na ushindi wao dhidi ya makundi ya wapiganaji. Hata hivyo, rais Joseph Kabila ametoa mwito kwa ajili ya mshikamano wa wananchi wote wa kutokana na vitisho vya kiusalama. Taarifa kamili na mwandishi wetu Sale Mwanamilongo. Baada ya miaka minne ya kutoandaa sherehe zozote kutokana na maadhimisho ya sikukuu ya uhuru wa Kongo, mwaka huu Rais Joseph Kabila amesema maadhimisho ya uhuru wa Kongo ni kwa ajili ya kuwaenzi wanajeshi wa FARDC. Kwenye hotuba wa dakika 15 kwa taifa, Rais Kabila amesema kwamba hatua hiyo inatokana na ushindi wao dhidi ya makundi ya wapiganaji huko Kivu. Elmerite, enefe, wanajeshi wetu wanastahili heshima hizi kutokana na ushindi wa aina yake dhidi ya makundi yote ya waasi yakiwemo yale kutoka nje, yale ya kitaifa na watu wa nia mbaya ambao wanataka mgawanyiko wa raia wetu. Rais Kabila amesema bado watu wanaopanga njama ya kuigawa Kongo wako imara na kwa hiyo ni lazima kuweko na mshikamano wa Wakongomani wote. Ijapokuwa kuridhishwa na mafanikio ya hivi sasa ambayo ni halali, lakini tuwe katika angalisho kubwa, kwa sababu adui bado yuko anatuzunguka na hajaacha njama yake. Hotuba huo wa rais Kabila umekuja wakati ambapo raia wanasubiri kwa hamu serikali ya mseto aliyoahidi miezi minane iliyopita, lakini rais Kabila amesema bila shaka atatekeleza maazimio yote ya kongamano hilo, lakini bila haraka yoyote. Je reaffirme mon engagement d'accelerer la mise en oeuvre des recommandations, nimehakikisha upya nia yangu ya kutekeleza maazimio yote ya kongamano hilo lakini kwa mipangilio na bila haraka yoyote. Nimehimiza pia kila mmoja wetu, wanasiasa, wafanyabiashara na mashirika ya kiraia, ili kufanya kazi kwa ajili ya kuwaweka pamoja raia wetu. bila kuzitaja majina, rais Kabila alipongeza pia juhudi za nchi rafiki za jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo katika kurejesha amani ya kudumu nchini mwake na aliahidi kujenga mnara wa kumbukumbu kwa ajili ya wanajeshi wote waliopoteza maisha yao kwa ajili ya ulinzi wa mipaka ya Kongo. Kwenye hotuba wake huo, Rais Kabila aligusia pia kufukuzwa kwa raia wa Kongo wanaoishi nchini Kongo Brazzaville katika kile alichokiita kuwa ni hali isiyokuwa ya kibinadamu. Rais Kabila amewatolea mwito raia wote wa Kongo wanaoishi nje ya nchi ili warejee kwa ihari yao wenyewe, kuchangia katika ujenzi wa taifa lao. Gwaride kubwa la kijeshi lilifanyika hapa mjini Kinshasa, ambako mwenyewe Rais Kabila na mkewe walihudhuria. Maadhimisho ya miaka 54 ya uhuru wa Kongo yalifanyika pia katika miji yote mikubwa ya Kongo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na huko mashariki mwa DRC, wakazi wa eneo hilo, ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakikumbwa na ghasia, wanatoa maoni yao kuhusu sherehe hizo za miaka 54 za uhuru wa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Oster Malivika ametukusanyia maoni ya wananchi kutoka Goma. Wananchi hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wachukulia shingo upande sherehe za kuazimisha miaka hamsini na nne wa uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Mimi niko mtumishi wa Mungu, mi naweza penda independence ifike mroho za batu kwa sababu independence ya kweli ni kupokea Yesu kuwa Bwana na Mwokozi wa maisha. Mtu asipate tu independence ya nchi au ya kimwili, lakini roho yake ingali natawaliwa na shetani mm -hmm. ndio maana mimi naweza penda badiliko haki ni haki. Hata Mungu katika Biblia anasema kila kazi inastahili mshahara, na ikiwa ninatumika, si sherti nipate mshahara ya kuweza kuhudumia na watoto. Mimi mwenyewe, watoto wangu na wajukuu wangu, naomba kwa nguvu ya Mwenyezi Mungu, tunayeomba serikali atupe macho nyuma kule alitoka Angalie kama hii mshahara tunayopata ina rapport na pato ya inji na mali yaliyo katika inji, kila mmoja aweze kufaidika kwa hii mali utajiri ulio katika inji yetu hile. Ninamwomba tu rais wetu, mimi Nikasereka Mahamba Jiste, kama kuwa ukweli tumepata uhuru. Askari wetu wanateswa, watoto wao hawasomeshwe masomo. Wakuu wa inji, naomba wasaidie watoto wa maskari, watafute namna ya kuwachunga kwa kuwasomesha masomo na kuangalia namna gani wanaweza kuwalisha, kwa sababu wameenda ovyo ovyo. Nasi nasiba bibi askari na shaba tujue vile tulishakuwa bilema, hatujulikanake tena, babwana banaenda wengine, banakufa mateso mingi depo vite tuliingia kashabia basoda. Kwanza tunateseka ngambo ya kukufa na ngambo ya kulala, chakula hatupate, kuvala hatuvale, mshahara inatutia tabani, kupata ni kwa jasho. Mshahara ni kidogo sana haitutoshe. Lakini hata hivyo wengine wasema kwamba kuna mabadiliko fulani ambayo yamekuwa yakionekana. Siku Lumumba alitrombea independence kuba zungu ya Belgique njoo leo siku yetu, tunafurahi. Bon independence ya leo, bon inapita bien kidogo, par rapport na siku zingine. Kwenye nchi hakuna amani, nchi haiziendelea. Amani ndio ya kwanza. Oster Malivika, Sauti ya Amerika Goma. Michezo. Nami, Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo ikiwa siku ambayo itaamua endapo Afrika itakuwa na wawakilishi wote katika robo fainali ya kombe la dunia mwaka huu huko Brazil. Hivi sasa Nigeria, moja kati ya timu za Afrika ambazo bado ziko katika kinyang'anyiro, inapambana na Ufaransa katika mechi ya raundi ya pili mjini Brasilia. Baada ya leo, Algeria itaingia uwanjani Porto Alegre kupambana na Ujerumani na washindi wa mechi hizo mbili watakutana katika robo fainali ya Julai 14. Nigeria iliingia katika raundi hii baada ya kushika nafasi ya pili katika kundi C la michuano ya awali, wakati Algeria nayo ilishika nafasi ya pili kutoka katika kundi H. Timu nyingine za Afrika, Ghana, Cameroon na Ivory Coast, hazikuweza kutoka katika michuano ya awali. Timu nne tayari zimekata tiketi za robo fainali, nazo ni wenyeji Brazil ambao watapambana na Colombia hapo Ijumaa, na Uholanzi ambao watachuana na Costa Rica katika robo fainali nyingine Jumamosi. Timu nyingine ambazo zinawania nafasi katika robo fainali ni Argentina itakaocheza na Switzerland kesho na baadaye kesho Marekani inachuana na Belgium. Na sasa tuelekee kwa waandishi wetu wa Afrika ya Mashariki, tukianza na Jason Nyakundi huko Nairobi akiwa na ripoti ya riadha. Frida Lopeda kutoka eneo la Pokot Magharibi alionyesha ukakamavu wake na kutetea taji lake la mbio za safari kumlewa marathon, kitengo cha kilomita 42 siku ya Jumamosi. Lopenda mwenye umri wa miaka 32 alitumia muda wa saa 2 dakika 51 na sekunde 31 ambao ni sekunde nne zaidi ya muda wake aliotumia kushinda mbio za Kuala Lumpur nchini Malaysia mwaka jana. Mwanariadha huyo alishiriki mbio za Kigali International Peace Marathon nchini Rwanda mwezi jana, ambapo alimaliza katika nafasi ya pili katika kitengo cha kinadada cha kilomita 22, mwenyeji Yunis Mwendwa aliibuka bingwa kwa saa moja dakika 15 sekunde 46. Lucy Karimi aliridhika na nafasi ya pili kwa muda wa saa moja dakika 17 na sekunde 19, naye Pederis Lekapana akamfuata katika nafasi ya tatu. Upande wa wanaume Flemon Baru alivumilia joto kali na baridi alipotetea taji lake la safari kwa Mlemwa Marathon kwa mara ya tatu mfululizo kwenye makala 15 ya mbio hizo zilizofanyika katika hifadhi ya wanyamapori ya Lewa. Baru anayenolewa na kocha maarufu Federico Rosa alitumia muda wa saa mbili dakika kumi na nane na sekunde tisa akifuatwa na Elija Mbogo ambaye alitumia saa mbili dakika kumi na nane na sekunde hamsini na nane. Peter Ohome alimaliza katika nafasi ya tatu kwa saa mbili dakika ishirini na moja na sekunde moja. Katika mbio za wanaume za half marathon Nathan Madhenge alishinda kwa kutumia saa moja dakika tano na sekunde kumi na nne mbele ya Robert Mbidhi ambaye alitumia saa moja dakika tano na sekunde kumi na sita. Kwingineko, wanasoka wa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, waliopata nafasi ya kushuhudia mechi ya kombe la dunia baina ya Ghana na Ureno nchini Brazil Alhamisi usiku wamepata mbinu mpya na matumaini makubwa. Kwa niaba ya timu hiyo, nahodha wao Fredric Onyango alisema kuwa mbali na kujipatia mbinu hizo vilevile walijifunza mengi kuhusiana na uandalizi wa kombe la dunia kwa ujumla. Onyango ambaye huchezea klabu ya Gor Mahia alisema wachezaji waliokuwa kwenye ziara hiyo walifurahia kushuhudia moja kwa moja nyota kadhaa wa kimataifa wakisakata mbele yao katika mechi hiyo iliyochezewa Fortaleza, ambapo Ureno ilishinda kwa mabao mawili kwa moja. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason, na tumalizie basi na ripoti ya George Njogopa kutoka Dar es Salaam kuhusu ligi ya klabu bingwa nchini humo. Klabu za soka zimeanza harakati kuelekea katika michuano ya ligi kuu soka Tanzania bara kwa kusajili wachezaji wapi zaidi kutoka katika eneo la Afrika mashariki na kati, huku klabu nyingine zikienda mbali zaidi kwa kukusanya walimu kutoka nchi za mbali. Klabu ya Yanga alipopasuka msimu uliopita amevunja kabati kwa kufanikiwa kumrejesha upya aliyekuwa kocha wa Taifa Stars Maximo Maximo, ambaye amewasili nchini akiwa na mchezaji wa Kibrazili Maximo Raio kutoka Brazil na anayetaja kuwa usha na ushawishi mkubwa wakati akiwa na timu ya taifa zaidi ya miaka minne iliyopita, amesema kwamba ujio wake nchini Tanzania utakuwa na neema kubwa kwa klabu ya Yanga ambayo imedhamiria kuleta ushindani mkubwa katika michezo ya ligi kuu inayotarajiwa kuanza hapo baadaye, Wakati Jangwani wakiwa katika hali ya timbwilitimbwili ya kupata kocha mpya na wachezaji wake wa kigeni, huko Msimbazi nako na kiguna njia ambako kumekuwa na hekaheka kubwa ya uchaguzi pamoja na ujio wa kocha mpya pamoja na pilikapilika -pilika za kusajili wachezaji wapya, hapo jana klabu ya Simba ilipata rais wake mpya Evans Aveva aliyeshinda kwa kishindo katika uchaguzi mkuu uliokutanishwa na Simba kutoka sehemu mbalimbali. Aveva ambaye anaungwa mkono na makamanda katika klabu hiyo anachukua mikoba iliyoachwa na Ismail Adani Rage. Kandoni mwa hayo, klabu hiyo ile iliyotarajiwa kumpokea kocha wake Logarus aliyekuwa barani Ulaya kwa mapumziko wa siku kadhaa kama alivyokuwa makocha wengine, kocha huyu wa Simba pia amekuwa kitamba kwamba atafanya mapinduzi makubwa katika michezo ya ligi kuu soko Tanzania bara na katika michuano jumuiya ya madola itakayofanyika tukiofanyika baadaye mwaka huko Scotland. Timu ya taifa ya mchezo wa baskeli imetamba kwamba inatarajia kuonyesha maajabu makubwa wakati itakapochomoza kwa mara ya kwanza katika michuano hiyo. Kocha wa timu ya Jaks Mwagama amesema kwamba wachezaji wake wapo katika hali nzuri na wanakusudia kuonyesha maajabu makubwa katika michuano hiyo. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, Saut America. Asante Njogopa. Basi msikilizaji, kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Mimi ni Momoyo Hamza. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Katika juhudi za kusaidia mataifa mengine katika kupambana na ugaidi na kulinda raia wa Marekani na masilahi yake, Marekani inatoa zawadi muhimu katika kuwatafuta magaidi wane wanaofanya kazi zao Afrika Magharibi na kaskazini kazi. Hamd al Khairi na Ahmed al Tilmesi ni waasi wa vuguvugu la umoja wa jihadi huko Afrika Magharibi, Mujwa, na wanachama wa zamani wa kundi Alqaida katika eneo la Maghrib ya Kiislamu. Hanil el Barnawi anaripotiwa kuongoza kundi la ugaidi Ansaru lenye makazi yake ya Nigeria, na Abu Yusuf al Muhajir ni mtaalamu wa milipuko akijihusisha katika kupanga mashambulio dhidi ya vituo kadhaa huko Misri. Wote wane wamepanga au kushiriki katika mashambulizi mabaya dhidi ya maslahi ya nchi za magharibi au utekaji nyara wa raia wa kigeni. Alhairi, raia wa Mali aliyezaliwa Mauritania mwaka 1770 anadai kuhusika na mashambulizi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na utekaji nyara wa wanadiplomasia saba wa Algeria huko Mali. Pia ametokea katika video akitoa vitisho dhidi ya wanaopinga kundi lake ambalo linatajwa kuwa ni la kigaidi na Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Marekani miaka miwili iliyopita. Alkairu pia anajulikana kama Abu Kumkum au Ahmada ul Khairu, miongoni mwa majina mengine. Abu Yusuf al Muhajir alizaliwa Septemba 7, 1986, huko Misri. Amekuwa akishughulika na ugaidi huko kwenye peninsula ya Sinai, akifuata nadharia ya kimataifa ya ujihad, na kulenga raia na serikali ambazo anaamini hazifuati sheria za Kiislamu. Pia anajulikana kama Hamza el Maskin, kati ya majina mengine hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika katika matangazo yetu ya leo, mwendeshaji wa matangazo haya Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.