Katika habari muhimu za dunia, ndege za vita za Iraq zimefanya mashambulizi ya anga usiku kucha huko kaskazini mwa mji wa Tikrit wakati wakipambana kuchukua tena udhibiti kutoka kwa wanamgambo wa Kisuni ambao wametangaza kuundwa kwa taifa la Kiislamu kwenye maeneo yote ya Iraq na Siria. Mapigano yaliendelea leo huko Tikrit, moja ya miji kadhaa ambako wanamgambo kutoka kundi la The Islamic State of Iraq and the Levant ISIL walichukua udhibiti katika mapambano makali yaliyoanza mwanzoni mwa mwezi Juni. Jana, kundi la ISIL lilitangaza ujumbe kwa njia ya sauti uliosambazwa kwenye mtandao kwamba mkuu wake Abu Bakr al-Baghdadi ni kiongozi mpya wa taifa jipya la Kiislamu chini ya umiliki wa kikhalifa. Serikali hiyo iliwahi kutambuliwa na kuielezea serikali ya Ottoman Empire ambayo ilimalizika baada ya vita vya kwanza vya dunia. Viongozi wa Ukraine, Russia, Ufaransa na Ujerumani wanapanga kuzungumza tena leo kwenye tarehe ya mwisho iliyowekwa kwa wote kusitisha mapigano huko mashariki mwa Ukraine na kwa Russia kuepuka vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko alisema jana baada ya viongozi kushiriki katika saa mbili za mazungumzo ya njia ya simu kwamba usitishaji wa mapigano uliotangazwa Juni ishirini utaendelea hadi angalau Jumatatu usiku kwa saa za huko. Umoja wa Ulaya unatishia adhabu zaidi dhidi ya Rusia kama haitumii ushawishi wake kwa waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga huko Ukraine. Ofisi ya rais wa Ufaransa Francois Hollande ilisema viongozi walimwambia rais wa Rusia Vladimir Putin kwamba walitarajia matokeo ya kuridhisha ifikapo leo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Washukiwa wanamgambo wa Kiislamu wameua watu wasiopungua hamsini huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Viongozi wa eneo wanaripoti kwamba watu wenye silaha wakiwa kwenye pikipiki walishambulia makanisa katika vijiji vinne hapo jana karibu na Chibok katika jimbo la Borno. Kulingana na mashahidi, jeshi la Nigeria halikufanya hatua yoyote au lilichukua muda mrefu kujibu baada ya mwito wa kuomba msaada uliotolewa wakati mashambulizi yalipoanza. Msemaji wa serikali Mike Omeri alisema jeshi lilitoa mwito, lakini huenda lilichelewa kidogo. Mashambulizi ya kanisa yalikuwa katika eneo hilo hilo la Nigeria ambapo mwezi Aprili wanamgambo wa Kiislamu waliwateka wasichana wa shule mia mbili na sabini ambapo wengi wao bado hawajulikani walipo. Ripoti ya afya ya akili iliyoamrishwa na mahakama kufanyiwa kwa mwanariadha Oscar Pistorius inahitimisha kuwa hakuwa na tatizo la ugonjwa wa akili wakati alipomfiatulia risasi na kumuua mpenzi wake wa kike mwanamitindo Reeva Steenkamp mwaka jana. Waendesha mashtaka wanadai Pistorius alijua Reeva Steenkamp amekuwa akijificha bafuni wakati Pistorius alipofiatua risasi kupitia mlango huo wa bafuni uliofungwa. Kesi ilianza tena leo baada ya kusitishwa kwa muda wa mwezi mmoja kuruhusu uchunguzi wa afya ya akili kwa mtuhumiwa huyo. Wakati huohuo, wa mwendesha mashtaka Gerrie Nel alisema ripoti alisoma ripoti akisema kwamba Pistorius alikuwa na uwezo wa kukiri makosa ya kitendo chake na alichukua hatua hiyo kwa dhamira. Jeshi la Pakistan linasema limefanya mashambulizi ya ardhini dhidi ya ngome ya kundi la Taliban karibu na mpaka na Afghanistan baada ya kuwaondoa wakazi wasiopungua nusu milioni katika eneo na wiki mbili za mabomu ya anga. Jeshi limesema leo limeanza upekuzi wa nyumba hadi nyumba huko Miran Shah, ngome kuu huko Waziristan Kaskazini, kwa wanamgambo wanaoendesha harakati zao kote Pakistan na Afghanistan. Jeshi linasema kiasi cha wanamgambo kumi na watano waliuawa katika mapigano ya awali ya ardhini tangu operesheni ya anga ilipoanza hapo Juni kumi na tano, jeshi linasema limewaua zaidi ya wa washukiwa magaidi mia tatu na thelathini. Hata hivyo, hatua ya jeshi inawalazimisha takriban watu nusu milioni, wengi wao wanawake na watoto kukimbia kuelekea maeneo salama. Marekani ilitangaza wiki iliyopita kwamba inachangia nyongeza ya dola milioni nane ili kuisaidia serikali ya Pakistan kufikia mahitaji ya chakula na lishe kwa watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia Mahakama kuu ya Marekani kwa mara ya kwanza imeeleza kwamba makampuni yanaweza kutumia imani zao za kidini katika eneo la kazi na kukataa kuwapa wafanyakazi wa kike vidonge vya uzazi wa mpango kwa wanaosema ni kinyume na imani zao. Mahakama ya juu kabisa nchini Marekani ilitoa uamuzi wake katika sehemu moja ya rufaa iliyokatwa kuhusiana na mpango wa huduma ya afya nchini unaobishaniwa kwa miaka minne. Kipengele hicho kinataka waajiri kulipia huduma za uzazi wa mpango kwa wanawake bila gharama yeyote. Kwa kura tano kwa nne mahakama ilisema makampuni mawili yanayomilikiwa na Wakristo wenye msimamo wa kiconservative yanaweza kutumia imani zao kukataa kuwapa wafanyakazi vidonge vya kuzuia mimba kwa dharura, ambayo inafanya kazi baada ya mimba kushika. Wamiliki wa kampuni ya Hobby Lobby na Conestoga Wood Specialties wanachukulia utumiaji wa vidonge hivyo vya dharura kama utoaji mimba. Aliyewahi kuwa kamanda wa pili katika jeshi kubwa kabisa duniani la China, Jenerali Hu Kaihu, atafikishwa kwenye mahakama ya kijeshi kwa mashtaka ya rushwa. Shirika la habari la serikali huko China lilisema leo huu mwenye umri wa miaka sabini na moja ambaye alistaafu mwaka jana anashutumiwa kwa kupokea hongo na kutumia cheo chake cha zamani kama makamu mwenyekiti wa tume ya kijeshi kupandisha watu vyeo. Amekuwa kwenye kifungo cha nyumbani kwa miezi kadhaa.