Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumanne, Julai mosi, mwaka 2014 ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo haya tuna ripoti kuhusu shirika la kimataifa la kutoa msaada wa madawa la Madaktari Wasio na Mipaka linasema watu 58 wameuawa wa katika maeneo ya hospitali nchini Sudan Kusini, na katika makala yetu ya wanawake tunazungumzia mila ambazo zinawanyima wasichana haki ya elimu. Mpaka hivi sasa zimefikia hatua gani? Bado lipo lipo ingaja, na lenyewe kidogo limepungua, bado lipo, lakini ndio tunajitahidi kama hivyo kuelimisha jamii kwamba mtoto ni mtoto, awe wa kike, awe wa kiume, atakiwa wapate haki sawa katika kuelimishwa, kupata elimu. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Khadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, Marekani imeliwekea vikwazo kundi la waasi la Uganda siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufanya hivyo. Wizara ya fedha ya Marekani imesema hivi leo kuwa inaliwekea vikwazo kundi la Allied Democratic Forces kwa kuwalenga watoto katika mizozo ya silaha kwa ubakaji, kuwaua na kuwateka na kuwakosesha watu makazi. Wizara hiyo inasema kundi hilo ambalo linafanya shughuli zake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefanya mashambulizi ndani ya DRC mwaka jana na kuwalazimisha maelfu ya Wakongo kukimbilia Uganda. Hazina inasema kundi hilo pia linahusika na vitendo vya kuwakata watu vichwa na kubaka na kuandikisha watoto walio na umri hata wa miaka kumi kupigana dhidi ya serikali ya Uganda. Ukraine imefanya operesheni mpya za kijeshi leo Jumanne dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia sehemu za mashariki mwa nchi hiyo saa kadhaa baada ya kumalizika kwa muda wa sitisho la mapigano. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameapa kulichukua tena eneo hilo ambalo linadhibitiwa na waasi. Marekani na washirika wake wa Ulaya wameishtumu Russia kwa kuwapatia silaha waasi. Rais wa Russia Vladimir Putin moja kwa moja amemlaumu bwana Poroshenko kwa kuanza tena kwa mapigano. Bwana Putin amesema kwamba yeye na Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande wameshindwa kumshawishi kiongozi wa Ukraine kuongeza kwa siku kumi zaidi sitisho la mapigano, ambapo bwana Poroshenko amesema waasi wamelivunja zaidi ya mara mia moja. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye soko moja kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua takriban watu wanane. Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Mashahidi wanasema mlipuko huo wa leo Jumanne mjini Maiduguri ulihusisha gari kubwa lililokuwa limebeba mkaa na kusababisha magari mengine kadhaa katika eneo hilo kuungua. Hakuna aliyedai kuhusika mpaka sasa, lakini kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara ya namna hii huko Maiduguri na maeneo mengine nchini Nigeria. Siku ya Jumapili, washukiwa wanamgambo wa Kiislamu waliua zaidi ya watu 50 wa katika vijiji vinne kiasi cha kilomita 125 kutoka Maiduguri. Mashambulizi hayo yalifanyika katika eneo ambalo wanamgambo wa Boko Haram waliwateka nyara wasichana wa shule 270 mwezi Aprili mwaka huu katika eneo la Shibok. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy yuko chini ya ulinzi kwa uchunguzi wa kifedha wakati akihojiwa kuhusu habari ambapo anatuhumiwa kuzipata kuhusu uchunguzi wa fedha za kampeni. Vyombo vya habari vya Ufaransa vinasema ni mara ya kwanza kwa mkuu wa zamani wa nchi kutiwa ndani na kuhojiwa. Bwana Sarkozy alikwenda mwenyewe kwenye kituo cha polisi mjini Paris, katika kiunga cha Nanterre. Uchunguzi unahusu iwapo alipata habari kinyume cha sheria kuhusu kesi inayohusu kama marehemu Muammar Gaddafi, kiongozi wa zamani wa Libya, alichangia kufadhili kampeni ya urais ya bwana Sarkozy mwaka 2007 Wachunguzi wanashughulikia ushahidi waliokusanya baada ya kusikiliza mazungumzo katika simu za bwana Sarkozy. Wanajeshi wa Israel wamevamia nyumba za wanaume wawili wanaoshukiwa kuwateka vijana watatu wa Israel ambao miili yao imegundulika Jumatatu baada ya vijana hao kupotea kwa takriban wiki tatu. Picha za kwenye televishen zimewaonyesha wanajeshi wakiwasha milipuko kwenye nyumba ya Amar Abu Aisheh mapema leo huko Hebron. Walioshuhudia wameripoti kwa operesheni kama hiyo imefanywa kwenye nyumba ya Marwan Kawasme. Israeli inasema wanaume hao wawili wanachama wa wana kundi la wanamgambo la Hamas watalipa baada ya vijana hao kuuliwa na kile walichokisema binadamu walio wanyama. Bunge jipya la Iraq limemaliza kikao cha kwanza bila kumchagua waziri mkuu mpya. Wabunge walikutana kwa mara ya kwanza leo Jumanne tangu wachaguliwe mwishoni mwa mwezi Aprili. Lakini kaimu spika Mahdi Al-Hafidh alikifunga kikao cha leo baada ya wabunge kadhaa kutorejea ndani ya bunge baada ya mapumziko. Amesema ataendelea kwa wiki nzima kama kuna uwezekano wa kufikia mwafaka. Waziri Mkuu Nuri Al-Maliki alitarajiwa kuchaguliwa kwa awamu ya tatu baada ya uchaguzi, lakini tangu wakati huo wanamgambo wa Kisuni wamekamata sehemu kubwa za kaskazini na magharibi mwa Iraq na kuitumbukiza nchi katika mzozo. Viongozi wa magharibi wamewasihi maafisa wa Iraq kuunda serikali ya umoja ili kukabiliana na migawanyiko ya kimadhehebu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo, ni shirika la kimataifa la kutoa msaada wa madawa la madaktari wasio na mipaka, linasema watu wasiopungua 58 wameuawa katika maeneo ya hospitali huko Sudan Kusini tangu mgogoro uanze mwishoni mwa mwaka jana. Mwandishi wetu Gabe Joslo anaripoti kwamba shirika hilo linalojulikana sana kama MSF lilitoa ripoti yake hii leo likielezea kujirudia kwa mashambulizi kwenye maeneo ya kote nchini humo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. MSF imetoa taarifa ya mashambulizi kwenye mahospitali na kwa wafanyakazi wa huduma za afya tangu mwezi Disemba wakati mzozo ulipozuka kwanza huko Sudan Kusini na kuingia katika ghasia za kikabila. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vituo vya MSF vimekuwa vikishambuliwa, wagonjwa na wafanyakazi wa huduma za afya waliuawa na magari ikiwemo magari ya kubeba wagonjwa yameharibiwa au kuibiwa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi, meneja mipango wa MSF kwa Sudani Kusini William Robertson alisema ghasia zinaashiria kubadilika kwa mtazamo wa kazi za vituo vya huduma za afya kama sehemu zenye usalama Indeed, And those, kwa hakika mashambulizi yaliyofanywa dhidi ya majeruhi na wagonjwa pamoja na watu wanaotafuta hifadhi siyo tu kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa bali zinafedhehesha heshima ya utu. Uharibifu kwa jumla umeleta madhara zaidi ya umwagaji damu wenyewe, kwani maelfu ya watu wameshindwa kupata huduma za afya wakati ambapo wanazihitaji. Mashambulizi yaliyoelezewa na MSF yalitokea katika maeneo ya majimbo ya Jonglei hapa Nile na Unity kwenye vituo vyenye mgogoro kati ya majeshi ya serikali yanayomtii Rais Salva Kiir na makundi ya waasi yaliyoungana na Makamu Rais wa zamani Riek Machar. Katika tukio moja mwezi Februari, MSF inasema makundi yenye silaha yaliingia kwenye jengo lenye vitanda 280 la hospitali ya mafunzo ya Malakal na kuwaua wagonjwa 11 na watu watatu wengine wasiojulikana. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wagonjwa wanasema wahalifu walitaka pesa au simu za mkononi na waliwapiga risasi watu ambao hawakuweza kulipa chochote. Robertson alisema pande zote katika mgogoro huo zimehusika katika mashambulizi kwenye vituo vya afya. Ni wazi pande zote zimehusika na vitendo hivi, huu ni ushahidi kwetu Hatupo katika nafasi ya kuwataja wahalifu wakuu, kwa sababu wakati huo hatukuwepo wakati mashambulizi hayo yanatokea. Kuna wengine ambao wana uwezo wa kufanya hivyo, lakini hakika pande zote zimehusika kwenye matukio haya. Robertson pia alisema wengine ambao walinusurika kwenye mashambulizi ya hospitali wanataabika na msongo wa mawazo au kiwewe, baada ya kulala kwa siku kadhaa jirani na miili ya watu ambao waliwawa wakiwa katika vitanda vyao. Pande zinazozozana huko Sudan Kusini zimetia saini mikataba ya kusitisha mapigano tangu mwezi Januari ili kumaliza ghasia na kuruhusu fursa za misaada ya kibinadamu, lakini makubaliano yote yalikiukwa haraka. Umoja wa Mataifa unasema watu milioni 1.5 wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia, na ripoti zinaonya viwango vya njaa kote nchini humo karibu kwa voa mtandao wa afya afrika shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanayokabili jamii yako voa mtandao wa afya afrika tovuti yetu www.voaswahili.com Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Umati mkubwa umeandamana katika mitaa ya Hong Kong hivi leo kuitaka China kuruhusu lililokuwa koloni la Uingereza kuchagua kiongozi wake. Waandaaji wa maandamano hayo wanatarajia kuwepo na umati mkubwa kuwahi kutokea katika kipindi cha muongo mzima kwa maandamano ya leo Julai Mosi, ambayo yanaadhimisha siku eneo hilo liliporejea kwa China mwaka 1997. Umati wa waandamanaji wa amani, wengi wao vijana, walishika mabango kudai demokrasia ya kweli na kupiga kelele dhidi ya kiongozi wa Hong Kong anayeiunga mkono Beijing Huku akiandamana kutoka Victoria Park kuelekea katikati ya mji katika wilaya ya kibiashara. Japan imelegeza masharti kwa jeshi lake ikiwa ni hatua ya kihistoria ikiwa inaondokana na sera za baada ya vita vya pili vya dunia. Baraza la mawaziri la Japan leo Jumanne limeidhinisha kipengele cha tisa katika rasimu ya katiba ya Japan ambacho kinakana vita. Chini ya kipengele hicho kipya, jeshi la Japan linaruhusiwa kutumia haki ya kujilinda kwa pamoja. Badiliko hilo lina azma kuiruhusu Japan kutetea marafiki, mataifa rafiki ambayo yanashambuliwa. Pia kinaruhusu kuhusika kwa kiasi kikubwa katika tume za ulinzi wa amani za Umoja Mataifa. Michuano ya kombe la dunia inaendelea hivi leo nchini Brazil kwa mechi mbili ambazo zitatoa timu mbili zilizobakia kuingia katika hatua ya robo fainali. Sasa hivi huko Sao Paulo, Lionel Messi anaiongoza Argentina dhidi ya Switzerland, Messi akiwa amefunga mabao manne kati ya sita ya timu yake hadi sasa. Switzerland itamwangalia Zedan Shakiri ambaye alifunga mabao matatu katika mechi ya mwisho katika raundi ya mwanzo. Baadaye Marekani itamenyana na Ubelgiji huko Salvador. Timu ya Marekani leo itaongezewa nguvu kwa kuwepo kwa forward wake Jozi Altidor, ambaye aliumia katika mechi ya ufunguzi, lakini ameruhusiwa kucheza hivi leo. Jana Ufaransa na Ujerumani walijipatia tiketi ya kuingia katika hatua ya robo fainali. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Rwanda wabunge wanawake kutoka mabunge mbalimbali ulimwenguni wanakutana Kigali kwa muda wa siku tatu. Wabunge hao wamelaani vitendo vinavyoendelea dhidi ya wanawake hasa kwenye nchi zenye migogoro. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti zaidi. Mwanzoni mwa kikao cha viongozi hawa wanawake wamejaribu kufanua changamoto ambazo mpaka leo zinazidi kuwakabili wanawake hasa kwenye nchi zenye migogoro barani Afrika. Mifano iliyotolewa ambapo wanawake wanatumiwa kama silaha ya vita, huku serikali zikishindwa kufanya lolote ni kundi la Boko Haram nchini Nigeria na kuwashika mateka wasichana zaidi ya mia mbili nchini humo mwezi uliopita. Rwanda, ambayo ni mwenyeji wa kikao hiki, imetajwa kama iliyopiga hatua kubwa kwenye kuinua wanawake hasa kwa sababu kwenye bunge la Rwanda lenye viti 80 viti 53 ambavyo ni sawa na asilimia 64 ni wanawake. Hata hivyo wanawake hao wamekuwa wakilaumiwa kutofanya zaidi kuhusu kuwasaidia wanawake mathani wale wa vijijini kuwa na sauti. Naibu speaker wa bunge la seneti nchini Rwanda Jean Rick Gakuba ametupilia mbali madai hayo akisema hata yeye amepata nafasi hiyo kutokana na utashi wa serikali wa kuhakikisha inawainua wanawake Kiasi kwamba leo kunashuhudiwa maendeleo kwa mchango wa wanawake. Tumeruhusiwa kushiriki kwenye nafasi zinazochukua maamuzi kutokana na, kutoka na utashi wa kisiasa, ili kwamba wananchi wote wa Rwanda ikiwa ni pamoja na wanawake washiriki kwenye ujenzi wa taifa lao na sera nyingine za kitaifa. Senator Zipora kutoka Kenya anasema hata katiba ya Kenya inatoa nafasi kwa kumwinua mwanamke hasa kwenye ngazi anachukua maamuzi, lakini kwamba bado kuna changamoto. In Kenya, we have a constitutional, uh. Nchini Kenya kuna utashi kwa mujibu wa katiba, lakini bado hatujafanikiwa kupata haki hiyo, lakini bado tuna matumaini kwamba pengine mwaka ujao 2015 tutafanikiwa kupata angalau theluthi mbili ya uwakilishi wa wanawake bungeni. Hili ni agizo la katiba na tuna imani kwamba viongozi wetu wataheshimu mwito huu. Kikao hiki cha wanawake wa bunge kutoka ulimwenguni kinachukuliwa kama duara la kumulika changamoto ambazo bado zinawakabili wanawake hata kwenye nchi ambazo zinachukuliwa kama zizopiga hatua kwenye masuala ya kuinua haki za wanawake. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mahakama ya juu ya Ulaya imekataa madai kwamba marufuku ya kuvaa hijabu nchini Ufaransa ni ubaguzi na inakiuka uhuru wa dini. Kutoka Paris, mwandishi wetu Lisa Bryant anaripoti kuhusu uamuzi wa, wa leo uliofanywa na mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika uamuzi wake, mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu imeitupilia mbali kesi iliyowasilishwa na mwanamke wa Kiislamu kwamba marufuku ya kuvaa hijabu ya mwaka elfu mbili na kumi iliyowekwa na Ufaransa inakiuka haki yake na ni sawa na ubaguzi. Mahakama hiyo iliyopo Strasbourg imeona kuwa sheria hiyo haijakiuka Azimio la Ulaya la Haki za Binadamu. Sheria za Ufaransa zinapiga marufuku kujifunika nyuso, ikiwemo nikabu ya kujifunika uso mzima ambayo pia hujulikana kama burga. Maafisa wa Ufaransa wanadai kuwa hatua hiyo ni muhimu, sio tu kwa sababu za usalama, lakini kwa sababu uso uliofunikwa unakiuka kanuni za Ufaransa za kutoelemea dini yoyote na haki za wanawake. Kundi dogo la wanawake wa Kiislamu nchini Ufaransa linavaa hijabu. Serikali inakadiria kuwa ni chini ya wanawake elfu mbili kati ya Waislamu milioni tano au sita nchini humo. Hata hivyo, marufuku hiyo imechochea mzozo, huku baadhi ya wa Waislamu wakidai kuwa inawabagua kwa makusudi. Akijibu kuhusu uamuzi huo wa mahakama, mkuu wa baraza la Waislamu nchini Ufaransa dalili Bubakar alisema hijabu ya kufunika uso kama nikab si lazima kidini. Bubakar anasema neno ni kaabu halijatajwa katika Quran kama ni sharti la dini. Anasema hana tatizo la kupigwa marufuku kwa vazi hilo, ingawaji anasema waislamu wenye msimamo mkali huenda wasikubali hilo. Lakini Amnesty International imeita maamuzi ya mahakama kuwa yanavuruga sana na ni tishio kubwa kwa haki ya uhuru wa kujieleza pamoja na dini. Mtafiti kuhusu Uislamu wenye msimamo mkali kutoka kituo cha utafiti wa kisayansi chenye makao yake mjini Paris, Mariam Boje, pia ana wasiwasi kuhusu matokeo ya maamuzi hayo. Boje ameandika kitabu mwaka elfu mbili kumi na mbili kuhusu kwa nini vijana wanawake wa Kifaransa wanavaa hijabu na kusema wengi wakifanya hivyo kwa uhuru. Moi je pense que cette decision judiciaire contribue a creuser un fosse. Boje anasema anaamini kuwa uamuzi utazidisha mgawanyiko kati ya Waislamu wa konservativ wa Ulaya, hata kama ni wachache na walio madarakani, na itaimarisha dhana kubwa iliyopo miongoni mwa Waislamu kwamba wananyanyapaliwa kwa sababu ya dini yao. Uamuzi wa mahakama ya Ulaya huenda ukawa na matokeo makubwa. Ubelgiji pia imepitisha marufuku ya hijabu kama ilivyofanya Switzerland. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na Agnes Ndaturu kutoka Bariadi, Tanzania. Agnes ambaye aliwahi kufanya kazi ya ualimu kwa takriban miaka 30 na baadaye kustaafu. Hivi sasa amekuwa mstari wa mbele katika kuzungumzia baadhi ya mila ambazo anadhani zinawanyima haki wanawake katika jamii anayotoka huko Bariadi. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Bi Agnes na kumuuliza, je, katika eneo analoishi bado watoto wa vulana ndio hupewa kipaumbele katika kusomeshwa kuliko wasichana? E, bado lipo, lipo ingaja, na lenyewe kidogo limepungua, bado lipo, lakini ndio tunajitahidi kama hivyo kuelimisha jamii kwamba mtoto ni mtoto, awe wa kike awe wa kiume, anatakiwa apate haki sawa katika kuelimishwa, kupata elimu. Na hii inajitokeza kwa sababu hata katika labda familia iliyosomesha mtoto wa kike akapata kazi nzuri, akapata elimu yake nzuri, na baadaye akapata kazi nzuri, anavyosaidia ya familia yao, hiyo nayo imeleta mabadiliko. Kwa hiyo inatoa ule ubaguzi wa kwamba mwanamume tu, mtoto wa kiume tu ndiye asome. Kuna wengine watoto wa kiume wamesoma vizuri, lakini hawezi kusaidia hata familia yake. E, anakuwa tu na mambo yake, labda naoa mwanamke labda wa kabila jingine, kula, kule anahamia kule anasahau wazazi wake. Kwa mabadiliko yapo, wanaona jinsi ambavyo watoto wote wana uwezo wa kuweza kusaidia familia yake anapoelimika, anapopata elimu nzuri. Kuna swala moja ambalo linatokea baadhi ya sehemu mbali mbali barani Afrika na hili ni tohara kwa wanawake. Je, huko Bariadi swala hili lipo, la kwamba wasichana lazima watahiriwe? Hapana, sisi hatukuwa na hiyo, hatukua na hilo tohara kwa wanawake sisi, hakuna haipo kabisa katika maeneo yangu hayo. Hata kwa wanaume ilikuwa hamna kabisa tohara. Ndio maana sasa hivi serikali inajitahidi sana kuelimisha na kutoa tohara kwa wanaume kutokana na matatizo yanayojitokeza ya magonjwa sasa hivi, lakini mambo ya tohara kule yalikuwa hayapo, si kwa wa, wanawake si kwa wanaume. Swala la haki sawa kati ya mwanamke na mwanamume, hasa inapokuja swala la kuolewa, kuna aghlabu mila nyingi huwa zinaamua kumchagulia msichana kwamba utaolewa na mtu huyu. Hilo mmeweza kulikabili vipi? Eh, hilo kwa kweli lilikuwepo zamani. Ilikuwa baba na anapatana labda na mzazi, na mzee mwenzie huko, wanapeana mahali huko, wanakubaliana mahali, unasikia tu binti unaambiwa kwamba huyu ndiye atakuwa mme wako. Lakini kutokana na mabadiliko haya ya jinsi jamii inavyoelimika nalo sasa hivi sio kubwa sana. Kweli lilikuwepo zamani, binti anachaguliwa tu, wazee wanapatana iza kwenye pombe au wapi huko, au wa-au ni marafiki labda wa muda mrefu, wanakubaliana kwamba kijana wako au kijana wangu ataoa binti yako. Sasa hivi hayo kwa kweli yamepungua na mwenyewe, kutokana na jinsi jamii inavyoelimika. Na tukija katika swala la urithi wa mali, aghlabu wanaambiwa wanawake hawawezi kurithi mali kama vile mali isiyohamishika kama nyumba au ardhi. Je, hilo mmeweza kukabiliana nalo vipi, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanawake wanapata haki sawa pale endapo mume anapofariki, anaweza kumiliki mali yoyote ya mume wake? E, hilo bado katika hayo niliyokuwa nasema kwamba inabidi kuzidi kuelimisha zaidi hmm. Hasa jinsi ambavyo nitakavyopata hiyo ridhaa ya kuongoza kabisa, nitakaposimikwa, nitajitahidi sana kuwazungukia wana wananchi wangu, kujaribu kuelimisha. Limepungua pungua lakini sasa hivi, ila bado lipo, bado lipo, siwezi so, kukataa kwamba halipo, bado lipo, lakini limepungua kwamba mwanamke hana haki ya kumiliki chochote aidha ardhi au mali au nyumba au kwa mfano sisi ni wafugaji ng'ombe, wanapewa watoto wa kiume. Bado liko katika jamii ya ndani ndani kabisa kule Usukumani ndani ndani, lakini kidogo limepungua. Na uzuri sasa, mimi katika eneo langu ni eneo ambalo liko karibu na Mak tusema sasa hivi ndio makao makuu ya mkoa mpya wa Simio ndio hmm, hayo tunajitahidi kuelimisha jamii kwamba mali igawanywe sawa, haki sawa kwa wote. Ha, hata ma, hata labda mtu akifiwa akifiwa, labda kwenye nyumba, kwenye familia hiyo kuna vijana walio ambao pengine wa... hata kama wameoa, kwa hiyo mwanamke huruhusi kuondoka kurudi kwenu au ku, ku, kuendelea kuishi na, na watoto wako katika nyumba ulioachwa na mume wako. Ilikuwa unalazimishwa au unaambiwa chagua nani atakaye kulisi kulikuwa na tabia hizo za kurithiana, zipo lakini sasa hizi zinapungua pungua, ila bado zipo katika jamii zingine. Kwa mfano mimi, kuna mtoto wa mtoto wa, wa kaka yangu mmoja alimrithi, amemrithi mke wa mjomba wake, mjomba wake, siku si nyingi, ni kama miaka miwili iliyopita. Nimeliona hilo, nimeliona bado lipo. Ingaje e, tujitahidi hayo mambo ambayo najitahidi kuyaelimisha, kwa sababu sasa hivi kuna magonjwa, kuna risi kumbe. Na mrisi ndugu yako alifariki na haya maradhi ya kileo, unajitahidi kuelimisha. Ni Mwalimu Agnes Ndaturu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bariadi, Tanzania. unasikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc msikilizaji napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia radio free africa katika eneo zima la maziwa makuu citizen radio kenya 107.5 fm nairobi coconut 100.9 fm zanzibar baraka fm mombasa 93.7 fm au rpa bujumbura burundi radio kaya nchini kenya 106.5 FM Mlimani Radio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, na Raga FM kote nchini DRC. Vilevile vile, katika simu ya mkononi tunasikika kwa kuandika m.voaswahili.com na tunapatikana katika mtandao wetu wa Facebook livetok livetok livetok kila ijumaa livetok na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc livetok kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Khadija Riami anakusomea muktasari wa habari. Marekani imeliwekea vikwazo kundi la waasi la Uganda siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufanya hivyo. Wizara ya fedha ya Marekani imesema hivi leo kuwa inaliwekea vikwazo kundi la Allied Democratic Forces kwa kuwalenga watoto katika mizozo ya silaha kwa ubakaji, kuwaua, kuwateka na kuwakosesha watu makazi. Ukraine imefanya operesheni mpya za kijeshi leo Jumanne dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia sehemu za mashariki mwa nchi, saa kadhaa baada ya kumalizika kwa muda wa sitisho la mapigano. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameapa kulichukua tena eneo hilo ambalo linadhibitiwa na waasi. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy yuko chini ya ulinzi kwa uchunguzi wa kifedha huku akihojiwa kuhusu habari ambapo anatuhumiwa kuzipata kuhusu uchunguzi wa fedha za kampeni. Vyombo vya habari vya Ufaransa vinasema ni mara ya kwanza kwa mkuu wa zamani wa nchi kutiwa ndani na kuhojiwa. Wanajeshi wa Israel wamevamia nyumba za wanaume wawili wanaoshukiwa kuwateka vijana watatu wa Israel ambao miili yao imegundulika Jumatatu baada ya vijana hao kupotea kwa takriban wiki tatu. Picha za kwenye televishen zimeonyesha wanajeshi wakiwasha milipuko kwenye nyumba ya Amer Abu Aisheh mapema leo huko Hebron. Na pia wameonekana wakifanya uvamizi kwenye nyumba ya Marwan Kawasme. Na msikilizaji, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi wake Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington na Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Hadija Riami. Pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka hapa Washington DC.