Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riyami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Julai mbili, mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 1922 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, ajali ya ndege ya mizigo nchini Kenya, athari gani zimetokea? Hilo jengo limechomeka, hizo bidhaa, hiyo miraa imetapakaa kila mahali, zingine zimechomeka, na nakona pia, na security guard yani bawabu, lakini yeye alifanya tu kuumia mkono. Na katika habari nyingine, kaimu balozi wa Libya nchini Tanzania ajiua ofisini kwake, na serikali ya Tanzania asemaje kuhusu kifo hicho? Wao ndio wataweza kuamua kama kuna haja ya kufanyika uchunguzi au vipi, kwa sababu hata polisi walifika pale, lakini hawakuweza kuingia ndani. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari na dunia za dunia zikisomwa naye Hadija Yami. Katika habari za dunia jioni ya leo ndege ya mizigo imeanguka kwenye jengo moja katika mji mkuu wa Kenya na kuua watu wanne waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Ndege hiyo iligonga jengo la ghorofa mbili ambalo lina maduka madogo madogo muda mfupi baada ya kuruka kutoka kwenye uwanja wa ndege mjini Nairobi mapema leo asubuhi. Ndege hiyo ilishika moto na sehemu ya jengo hilo likiwa limeungua wa kabisa. Wachunguzi wanasema huenda ndege hiyo iligonga nguzo ya umeme kabla ya kuanguka. Ndege ilikuwa ikielekea Somalia ikiwa na shehena ya miraa. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na kutekwa kwa kijana wa Kiarabu na mwili wake kugundulika huko Jerusalem. Polisi bado hawajautangaza mwili huo ni wa nani na wanachunguza matukio kama yanahusiana. Maafisa wamepokea simu kuelezewa kuwa kijana wa Kipalestina alilazimishwa kuingia katika gari katika eneo moja la Waarabu jijini Jerusalem. Familia ya Palestina mmoja aliyepotea wanahofia kwa mwili uliokuwa umechomwa mjini Jerusalem huenda ikawa ni jamaa yao. Wakazi wa Palestina wanashuku walitekwa ikiwa ni kitendo cha ulipizaji kisasi kwa vifo vya vijana watatu wa Israel. Idara ya mpango wa chakula duniani inapunguza msaada wa chakula kwa takriban wakimbizi laki nane huko barani Afrika mwaka huu. Mwamoyo Hamza anasoma ripoti kamili. Idara hiyo inasema punguzo la asilimia 40 mpaka 60 litawaathiri wakimbizi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini, Chad, Uganda, Mauritania, Msumbiji, Ghana, Liberia na Burkina Faso. Msemaji wa WFP Peter Smedon ameiambia VOA kuna sababu mbili kuu kwa upunguzaji huo. Smedon anasema wasiwasi wa usalama na ugumu wa usafirishaji chakula kwa njia ya barabara pia unachangia kwa kiasi kikubwa. Anasema WFP huenda ikasafirisha chakula na kukiangusha kwa njia ya anga, lakini hiyo inafanya operesheni kuwa ya gharama kubwa. Smedon ameongezea kuwa madhara yake ni utapia mlo mkubwa. Kama mtoto katika siku elfu moja za kwanza mama anaposhika mimba na hapatiwi lishe nzuri na virutubisho ambavyo vinahitajika, mtoto huyo atakuwa na matatizo ya muda mrefu katika hali yake ya kiafya, na kuongezea kuwa utapia mlo unashusha kwa asilimia kadhaa pato la ndani ya nchi katika mataifa mengi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mawaziri wa afya kutoka mataifa 11 ya Afrika wanakutana hivi leo Jumatano nchini Ghana kujadili jinsi ya kujibu kuzuka kwa maradhi ya Ebola ambayo yanasababisha vifo Shirika la afya duniani linaongoza mkutano huo wa siku mbili katika mji mkuu wa Ghana, Accra, baada ya kutangaza kwamba watu 467 hadi hivi sasa wamefariki kwa ebola huko Afrika Magharibi mwaka huu. Gini imepigwa vibaya ikiwa na vifo mia tatu na tatu vinavyotokana na ebola tangu mwezi Aprili. Idadi ya jumla ni chini huko Sierra Leone na Liberia, lakini nchi zote mbili zimeripoti ongezeko kubwa la kesi na vifo vinavyotokana na maradhi hayo ambayo yanaambukiza kwa kasi. Nchi nyingine ambazo zinashiriki mkutano huo ni Ivory Coast, Gambia, Guinea Bissau, Mali, Senegal, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Waendesha mashtaka wa Marekani wanasema mwanamgambo anayetuhumiwa wanamgambo kufanya mashambulizi mwaka 2012 yaliyosababisha mauaji wa Marekani kwenye ubalozi mdogo huko Benghazi, Libya ulioshawishiwa ulioshawishi na wenye msimamo mkali dhidi ya magharibi. Maafisa wa Marekani wametoa maelezo ya baadhi ya tuhuma dhidi ya mshukiwa Ahmed Abu Khatala katika usikilizaji wa leo hapa Washington. Hatala alikamatwa mwezi uliopita na makamondo wa jeshi la Marekani karibu na Bengazi na anashutumiwa na shambulizi la kigaidi ambalo limemuua balozi wa Marekani Christopher Stevens na Wamarekani wengine watatu. Maafisa wanane wa jeshi la Afghanistan wamefariki na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika shambulizi la kujitoa mhanga la kwenye basi la jeshi la anga mjini Kabul. Maafisa wa serikali wamesema kwa shambulizi limetokea karibu na chuo kikuu cha Kabul mapema hivi leo. Taliban imedai kuhusika na shambulizi hilo, wakisema walilenga hilo basi. Taliban imesema wakati, wakati wake, wakati mtu wake alikuwa akitembea kwa miguu wakati alipotegua mlipuko karibu na basi hilo. Jana maafisa wa Afghanistan walichelewesha matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais baada ya kushindwa kukubaliana kuhusu kutangaza matokeo hayo. Matokeo hayo sasa yanatarajiwa kutolewa wiki ijayo na tume huru ya uchaguzi nchini humo. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni mjadala mkali umeibuka baada ya maaskofu wa kanisa katoliki nchini congo kumwomba rais joseph kabila kutobadili katiba ya nchi hiyo ili kumruhusu kuwania muhula wa tatu upinzani umeeleza kwamba msimamo huo wa maaskofu ni jibu mwafaka la njama ya chama tawala kutaka rais kabila aendelee kubaki madarakani huku chama tawala kikiwa na tafsiri nyingine ya ujumbe huo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Bado chama tawala hakijatoa msimamo wake rasmi kuhusu tangazo la maaskofu wa kanisa Katoliki la kutaka rais Joseph Kabila kutowania muhula wa tatu ifikapo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita lakini baadhi ya wabunge na vigogo wa chama wamepokea kwa shingo upande pendekezo hilo la maaskofu wa kanisa Katoliki. Mbunge Shiko Mwepu amesema kwamba maaskofu hao wameunga mkono jumuiya ya kimataifa katika dhana zisizokuwa na msingi wowote. Kwake yeye ni kwamba viongozi hao wa kanisa wamejiingiza katika siasa. Ikiwa wanataka kufanya siasa, basi wavue kanzu, alisema mbunge huyo kutoka jimbo la Katanga. Kwa upande wake upinzani umepongeza msimamo huo wa maaskofu. Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba maaskofu wa kanisa Katoliki wanataka kunusuru demokrasia kutokana na njama ya wa wanasiasa wa chama tawala. Katibu mkuu wa kongamano la maaskofu na ambaye ni msemaji wake, Padre Leonard Santedi amewambia waandishi habari kwamba ni muhimu katiba itekelezwe au parlement De de de tumeliomba bunge kujizuia na kupitisha miswada ya sheria ambayo inaweza kuhujumu katiba na taratibu ya kidemokrasia nchini hapa. Ombi hilo linaelezewa na maaskofu hao kuwa ni juhudi za kuwekwa na mageuzi ya kidemokrasia nchini Kongo. Katiba ya Kongo inaelezea kwamba rais amechaguliwa na raia kwa muhula wa miaka mitano na anaweza kuwania tena muhula wa pili na wa mwisho. Kipengee hicho kimebanwa na kile cha 220 ambacho kinaelezea kwamba mfumo wa uchaguzi uwingi na kipindi cha miula ya rais havipaswi kurekebishwa kwa sababu yeyote ile. Hata hivyo, maaskofu hao wameunga mkono tume ya uchaguzi seni ili kuendelea na shughuli zake za maandalizi ya uchaguzi na vilevile serikali imepongezwa na maaskofu hao katika juhudi zake za kurejesha amani huko Kivu. Hadi kufikia sasa, Rais Joseph Kabila bado kutangaza msimamo wake mwenyewe kuhusu mjadala uliojitokeza kuhusu swala la kubadilishwa kwa katiba. Wakati wa ziara yake hapa mjini Kinshasa mwanzoni mwa mwezi Mei, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliwaambia waandishi habari kwamba miongoni mwa masuala waliozungumzia na Rais Joseph Kabila ni pamoja na kumwomba kutobadili katiba. Haijulikane jibu la Rais Kabila lilikuwa lipi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwana Milongo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC Live Talk kila kila Ijumaa juma, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ya Ijumaa ni siku ya uhuru wa Marekani julikanayo kama Independence Day. Tunazungumzia basi uhuru wa Marekani katika Live Talk siku ya Ijumaa. Usisahau kutuma maoni yako. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Polisi nchini Hong Kong wamewakamata zaidi ya wa waandamanaji 500 kwa kujikusanya wakati wa usiku, ikifuatiwa na maandamano makubwa ya kuunga mkono demokrasia hivi leo asubuhi. Wa waandamanaji wameshtakiwa kwa kukutana kinyume cha sheria na kuwazuia polisi baada ya kuwapa kubakia katika wilaya ya biashara mpaka saa mbili asubuhi. Waandamanaji wengi hawakuleta upinzani, lakini wengine waliburuzwa huku wakipiga kelele kutoka eneo la maandamano la Chatham Road. Mabel au wa Amnesty International ameuita ukamataji huo wa watu wengi ni wa kusikitisha na kuiambia VOA kuwa waandamanaji hawakufanya kitu chochote ambacho ni kinyume cha sheria. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy atachunguzwa rasmi baada ya kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi kwa kuhojiwa hapo jana kwa kuingilia kati uchunguzi Bwana Sarkozy anashukiwa kwa kujaribu kutumia ushawishi wake kuvuruga uchunguzi unaohusu kampeni yake ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili na saba. Mwendesha mashtaka amesema hivi leo kwamba kiongozi wa zamani wa Ufaransa alijaribu kupata habari kutoka kwa jaji kuhusu uchunguzi huo. Wakili wa bwana Sarkozy na jaji aliyehusika katika suala hilo pia nao wanachunguzwa rasmi. Polisi katika mji wa pili kwa ukubwa wa Mandalay huko Myanmar wametumia risasi za mpira hivi leo kutawanya umati wa wabudha ambao walikuwa wakishambulia mgahao na umilikiwa na Muislamu. Taarifa ya polisi imesema watu watano wamejeruhiwa katika ghasia hizo, ikiwa ni tukio la karibuni la ghasia kati ya wabuda na Waislamu huko Myanmar ambayo pia hujulikana kama Bama. Mashahidi wamesema mamia ya wabuda walikuwa na visu na mawe Walishambulia mgahawa huo baada ya kusambaa kwa uvumi kwamba mmiliki huyo wa Kiislamu amembaka mwanamke wa Kibuda. Umati huo ulishambulia maduka mengine yanayomilikiwa na Waislamu na kuchoma moto magari kabla polisi kurejesha utulivu baadaye hivi leo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imetoa taarifa kuelezea kuwa kaimu balozi wa Libya, Ismail Nuairwat, amefariki dunia jana mchana kwa kujipiga risasi. Mwenzangu Hadiriami amezungumza na msemaji wa wizara hiyo Mkumbwa Ali, ambaye anaelezea kuhusu kifo cha kaimu balozi kulingana na taarifa za ubalozi wenyewe wa, wa, wa, Libya hapa huyu bwana inasemekana kwamba amejipiga a risasi na ilikuwa majira ya saa saba mchana jana. Wanasema aliingia ofisini kwake akajifungia na akajipiga risasi. Kwa hiyo pale ubalozini wakasikia kishindo hicho cha risasi, na maafisa wa pale ubalozini wakafuatilia, wakakuta kwamba kishindo kile kilitokea ofisini kwa kaimu balozi. Kwa hivyo walijaribu kushika mlango ule, wakakuta umefungika, ume ume ko, wakauvunja. Walipovunja wakakuta kwamba kaimu balozi ule alikuwa ameanguka chini. Inasemekana eh, wakati huo alikuwa hajafariki dunia, haja kata roho, lakini alikuwa katika hali mbaya. Kwa hiyo wakamkimbiza kwenye yu... hospitali moja inaitwa ya ami hapo hapo gira... osabei lakini alipofika kule akatangaza kwamba alikwisha fariki. Je, yes, serikali ya Tanzania labda ina mpango wa kuchunguza ni kwa nini kimetokea kitendo hicho? A, kwa mujibu wa, wa, wa, wa, wa, wa msemaji wa ubalozi wao, hawana shaka kwamba huyu mtu amejiua. Kwa hivyo hawafikiri kwamba kuna kuna uchunguzi, yaani, unajua kwa sababu huyo ni ubalozi na una kinga, e, nkamba yani, pale ubalozini ni kama kama Libya. Kwa hivyo wao ndio wataweza kuamua kama kuna haja ya uh, kufanyika uchunguzi au vitu kwa, uh, kwa sababu hata polisi wali- walifika pale lakini hawakuweza kuingia ndani kwa sababu hawakukaribishwa kufanya hivyo na kisheria wasingeweza kulazimisha kuingia. Kwa hiyo polisi waliona, lakini ni ule hospitali na polisi pia wametutaarifu kwamba wao hawawezi wakachukua hatua zaidi ila, kama watakaribishwa na ubalozi wa Chadi. Mwili wa balozi huyu aliyefariki umeshasafirishwa kwenda Libya au ni lini unatarajiwa kuondoka? Uh, mimi bado mpo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili na ubalozi wa Libya unafanya taratibu sasa za kuweza kusafirisha uvili kwenda nyumbani kwa ajili ya mazishi. Na serikali ya Tanzania imehakikishia kwamba utatoa ushirikiano utakaohitajika ili kufanikisha zoezi hilo. Ni Mkumbwa Ali, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, akizungumza na Sauti amerika kutoka Dar es Salaam. Na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, ndege moja ya mizigo imeanguka alfajiri huko Nairobi, Kenya. Ndege hiyo iliangukia jengo moja la biashara. Muda mfupi uliopita, nilipata kuzungumza na mwandishi wa Baraka FM Albert Mwangeka ambaye alifika katika eneo la ajali. Sasa so, ajali ya ndege ilitokea hapo Embakasi utawala, kaunti ya Nairobi, na ilitokea hapo asubuhi, mwendo wa saa kumi na, kumi na, kumi na dakika kumi na saba, dakika mbili tu baada ya ndege hiyo kupaa. na wa aa, watu wanne wamethibitishwa kufariki. Watu hao walikoko katika ndege. Ndege ilikuwa ni ya mizigo, kulikuwa na captain, na co captain ambaye ka anajulikana kama first officer, mhandisi ama injinia na loda ambaye anasimamia kupakia na kupakia na kupakua mizigo na waka anabeba ndege hiyo ya na walikokuwa wanabeba miraa kutoka jka Nairobi hadi Mogadishu. Na ndege hiyo ilikoko aina ya Fokker 50, F-O-K-K-E-R 50, na nambari ya usajili ilikoko 5Y-CET. So iliangukia jengo la biashara na je, na... katika jengo la biashara ambapo imeanguka kuna athari yoyote iliyotokea? Yeah, kwenye jengo hilo lilipoangukia hiyo ndege na hatari kubwa mwanzo, hilo jengo limechomeka, hizo bidhaa, hiyo miraha imetapakaa kila mahali, zingine zimechomeka. Na maafisa wa usalama wa GSU na AP, yani polisi wa utawala, wameshika doria katika maeneo hayo na pia na security guard, yani bawabu, lakini yeye am, ame, alifanya tu kuumia mkono, kwa hivyo hakuumia vile. Na watu wanne wamefariki, abiria wote wamefariki, wote walifariki. Na hata kuna mmoja nilipata taarifa kwa, alikuwa uh, amezikwa sasa. Hebu tueleze tu ndege hii wanasema ilikuwa imebeba miraa na kama inavyofahamika ni kwamba hivi sasa imepigwa marufuku. Je, polisi wanaeleza nini kuhusu hali hiyo, hasa polisi? Hawakueleza chochote juu ya hapo, taarifa. Hawakueleza chochote juu ya hali hiyo. Na pengine unafikiri hii itakuwa ina maana gani katika swala zima la biashara ya miraa ambayo imepigwa marufuku, pengine hii inaweza kuwa ina maana gani? Kwa sasa hatuwezi tuwa taarifa yote kwa wenye biashara wa miraa, lakini kitu ambacho pia kilishangaza ni kuwa mbona nio ndege ya ngupe ambayo ina miraa na tene bidhaa hiyo tayari imeshapigwa marufuku. Kwa hivyo pia kuna maswali ambayo yameulizwa na pengine ndio yanafaa yajibiwe baadaye. Inaweza sema kwa sasa ni ni kuwa tu uh, wale wachunguzi tayari washafika maeneo hayo, lakini hao maswali mengine kidogo hayajajibiwa. Ni Albert Mwangeka mwandishi wa Baraka FM akizungumza na Sauti ya Amerika. Je, yeah, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka elfu mbili na kumi na tano tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususan kwa vijana kutoka miaka kumi na mbili mpaka kumi na ngapi, mpaka ishirini na nne Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. makala ya afya leo tunazungumzia utoaji wa damu kuokoa maisha naelekea nchini tanzania ambapo nazungumza na dr efes pankia ambaye ni meneja wa mpango wa taifa wa damu salama nchini humo na kwanza nimemuuliza ni nani anayekubalika kiafya kutoa damu inapohitajika kuokoa maisha e, labda tuseme tu kwamba umri kwa sasahivi ambao umekuwa recommended na WHO ni kati ya miaka 18 mpaka sitini na tano lakini ukiangalia katika shule za sasahivi unakuta kwamba watoto wengi, vijana wengi wanaanza shule wakiwa na umri mdogo. Kwa hiyo unakuta miaka kumi na saba, kumi na sita. E, kwa hiyo unakuta kuna nchi ambazo sasahivi wameshusha ule umri kama Marekani, nafikiri sasahivi imefika kwenye shule sehemu zingine kumi na sita, nchi zingine kumi na saba. Tatizo linalokuja ni kwamba hawa watu ambao wachengelamu ambayo wako chini ya miaka kumi na nane, hawa ni maina. Kwa hiyo watahitaji kupata eh, ile consent kutoka kwa wale walezi wao ndta kidogo linalo kuja hapo, lakini vinginevyo, kama unaweza akawa na umri wa miaka labda kumi na sita kumi na saba na vile vigezo vingine anavyote uzito ni mzuri zaidi ya kilo hamsini na hemoglobin yake ni nzuri, basi uumri huo kidogo unaanza kutofautiana kati ya kumi na sita kwa hichi vingine kumi na saba lakini ambayo imekuwa eh, recommended ni kati ya kumi na nane na sitini na tano lakini baada ya sitini na tano kama ni mtu ambaye ana, am, am, am, amekuwa anachangia damu mara kwa mara anaweza akaendelea aka kutoa baada ya kushauriana na daktari wake. na je kuna kundi la watu ambalo labda halipaswi kutoa damu kutokana labda na hali yao, labda kinamama waja wazito na wengine, hata ikiwa damu yao ni salama eh, labda niseme tu kwamba kwa, kwa upande wa kinamama, moja tunachosema ni kwamba wanapokuwa waja wazito hawezi kuchangia damu hata kama kwamba damu yake inakuwa inakua kwa kumtosha tumepima, lakini ni moja ya kigezo ambacho kitamwondoa kama amekuwa mja mzito. Lakini vilevile vile, labda kama atakuwa amepata labda miskari labda membe, ametoka miezi sita iliyopita, na tunaasumu kwamba alipoteza damu, hataweza kuchangia, wala ambao wananyonyesha, nao tunaasumu kwamba mtoto anaponyonya atakuwa anachangia vitu mbalimbali, virutubisho mbalimbali na mama. Kwa hiyo akinyonyesha, hawezi kuchangia pamoja na wale ambao wanakuwa kwenye siku zao hedhi, ingawa je, tunasema kama ni wale ambao hawako kwenye ile, ambao ni normal fisiolojikal basi, akipimwa akikuta damu yake inatosha, anaweza katoa, lakini kwa E, katika hivi hayo e, makundi ambayo nimekuambia, kina mama kwa wakati huu hataweza kuchangia, pamoja na kwamba tutakuta ni salama na labda vigezo vingine vyote labda anaweza akafikia, lakini kama uko kwenye hilo e, hayo makundi hataweza kuchangia. Ni Dr. F.S. Pankia, meneja wa mpango wa taifa wa damu salama nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Endelea kusikiliza idhaa ya idha Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, bila kusahau Baraka FM Mombasa 93.7fm au RPA Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi kutosaka tutasikiliza muktasari wa habari. Ndege ya mizigo imeanguka kwenye jengo moja katika mji mkuu wa Kenya na kuua watu wanne waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Ndege hiyo iligonga jengo la ghorofa mbili ambalo lina maduka madogo madogo muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa ndege mjini Nairobi mapema leo asubuhi. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na kutekwa kwa kijana wa Kiarabu na mwili wake kugunduliwa mjini Jerusalem. Polisi bado hawajautangaza mwili huo ni wa kijana gani, na wanachunguza matukio hayo kama yanahusiana. Mawaziri wa afya kutoka mataifa kumi na moja ya Afrika wanakutana hivi leo nchini Ghana kujadili jinsi ya kujibu kuzuka kwa maradhi ya Ebola ambayo yanasababisha vifo. Shirika la Afya Duniani linaongoza mkutano wa siku mbili katika mji mkuu wa Ghana, Accra. Ni Hadija Riami na muktasari wa habari. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika, inaweza sera ya serikali ya Amerika. Marekani ina wasiwasi kuhusu kuendelea kuongezeka kwa idadi ya watoto walio katika mazingira magumu ambao wanasafiri kutoka Amerika ya kati kupitia Meksiko ili kufika nchini kwetu. Idadi kubwa ya hawa wanategemea mitandao hatari inayofanya magendo ya binadamu katika safari ngumu, huku wengi wao wakiwa waathirika wa wa uhalifu wa ghasia na manyanyaso ya ngono. Mitandao hii pia inawalaghai waamini kuwa watapata faida kwa mujibu wa sheria za Marekani mara wanapoingia Marekani, jambo ambalo si kweli. Akiwa Amerika ya Kati hivi karibuni, Makamu Rais Joe Biden alikutana na marais wa Guatemala na El Salvador, mratibu wa Honduras na waziri wa mambo ya ndani wa Mexico kujadili jinsi nchi zetu zinaweza kuwazuia watoto kufanya safari hizi za hatari sana na badala yake kuwezesha kufanikisha matumaini yao na ndoto zao katika nchi zao. Marekani itaendelea na juhudi hizi kwa mujibu wa mpango wa Central America Regional Security na Merida Initiative huko Mexico, ili kuzisaidia nchi kuboresha usalama wa raia, kanuni za sheria na ulinzi wa mipaka. Pia tutasonga mbele na mkakati wa Amerika ya kati ambao umezungumzia fursa mafanikio na mianya ya utawala ambayo inasaidia kuchochea uhamiaji wa nje ya nchi. Hii itajumuisha miradi inayolenga vijana ambao wako katika hatari ya kuhama na kulenga jamii ambazo ziko katika hatari ili kupunguza idadi ya vijana ambao wanajihusisha katika magenge na madawa haramu. Mbali ya uhalifu mkubwa na ghasia za magenge, ukosefu wa fursa za kiuchumi una jukumu muhimu katika uhamaji kutoka Amerika ya Kati. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inafanya kazi kwa karibu na mashirika mengine kuhusu juhudi za muda mrefu za kuimarisha maendeleo ya uchumi kwa kuongeza biashara na kufungua ushirika mpya wa umma na binafsi na nchi katika eneo kupitia Global Development Alliance. Hii inahamasisha utaalamu wa biashara na jamii za ndani za kiraia kusaidia kuwafikia vijana walio katika hali ngumu. Wakati wa mikutano na makamu rais, nchi zote zilizohusika zilikubaliana kwamba watoto ni vyema wafanikiwe kuunganishwa na familia katika nchi wanazotoka. Tunawapatia dola milioni 9.6 kusaidia kujenga uwezo wa serikali za Amerika ya Kati kuingilia kati na kuwahudumia raia wanaorejeshwa makwao. Makamu Rais Biden amesisitiza kwamba mtoto yeyote aliyewasili katika muda wa miaka saba iliyopita hastahili kupewa hadhi maalum ya uhamiaji kwa mujibu wa programu inayojulikana kama Deferred Action for Childhood Arrivals, na hatimaye watarejeshwa makwao. Wazazi wasiwakabidhi watoto wao katika mikono ya wafanya magendo na wasafirishaji madawa haramu, ni hatari sana amesema Makamu Rais Biden. Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi na viongozi wa Guatemala, El Salvador, Meksiko na Honduras kusitisha hatari hizi na uhamiaji haramu wa watoto na kuunda jamii salama na zenye matumaini kwa watu hawa katika nchi zao. hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika VOA lzasera za serikali siri ya Amerika. Na hapa ndiyo tutafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose ya kujiunga nasi hapo ya kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins wa mwezi Mamoyo Hamza kutoka Washington DC, mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Hadija Riami tukisema kwaherini.