Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha mimi ni Khadija Riyami. Na mimi ni Sandei Shumari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Julai 3 mwaka na 2014 ambapo na pia tunasikika kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu yaleo tutawaletea ripoti kuhusu rais wa Uganda wasihi vijana wa kiafrika kutosubiri kuwezeshwa, badala yake wajitume wenyewe. Na katika ripoti nyingine, rais wa zamani wa Ufaransa asema uchunguzi unaomkabili una ushawishi wa kisiasa na kuhoji majaji wanaomchunguza kwa nini wasimuite na kumuuliza maswali yao. Hayo ndio tuliokuandalia jioni ya leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umetahadharisha kuhusu uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe huko Uganda. Ubalozi huo unasema katika ukurasa wake wa internet kuwa kulingana na habari za kipelelezi kuna tishio makhusus kwamba kundi la magaidi wasiojulikana litashambulia uwanja huo wa ndege leo Alhamisi, Julai tatu. Ubalozi huo unasema umepata taarifa zake kutoka jeshi la polisi la Uganda. Ubalozi umetahadharisha watu wanaopanga kusafiri kupitia uwanja huo kuangalia upya mipango yao ya usafiri kufuatia habari hizi. Mapema maafisa katika serikali ya Washington walisema Marekani inapanga kuongeza ulinzi katika baadhi ya viwanja vya ndege vya nje ya nchi huku kukiwa na wasiwasi kuwa Alqaida huenda inatengeneza aina mpya ya bomu linaloweza kuingizwa kwa siri ndani ya ndege. Waziri wa usalama wa ndani J Johnson anasema Marekani inaongeza ulinzi katika baadhi ya viwanja vya ndege vya nchi za nje vyenye safari za moja kwa moja kwenda Marekani. Mbunge mmoja wa Somalia ameuawa katika shambulizi la bunduki linalodaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Muhamed Mahmud Haid aliuawa leo Alhamisi wakati mtu mwenye silaha alipofyatulia gari lake risasi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mbunge mwingine aliyekuwa naye kwenye gari, Abdullahi Ahmed Konka, aliiambia Sauti Amerika kwamba washambuliaji hao waliendesha gari lao karibu yake na kufyatua risasi. Anasema mlinzi wa Haid alijibu kwa risasi, lakini aliuawa pia. Afisa mmoja wa bunge kwenye gari hilo alijeruhiwa, wakati Konka alinusurika bila kuumia. Al Shabab yenye mahusiano na Alqaida ilidai haraka kuhusika na mauaji hayo. Na maafisa wa afya ya umma wametangaza mipango ya kutokomeza kifua kikuu katika nchi zaidi ya thelathini ambazo tayari zina viwango vya chini vya TB lengo jipya linataka mataifa hayo kuweka kipaumbele katika juhudi za kusukuma chini hii maambukizo na kufikia karibu na sifuri. Mwandishi wetu Jessica Berman anaripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kesi chini ya mia moja katika watu milioni moja zinaripotiwa kila mwaka katika nchi na maeneo thelathini na tatu, ikiwemo Jordan, Umoja wa Falme za Kiarabu, Malta, Ukingo wa Magharibi na Ukanda wa Gaza ambapo zinazungumziwa kwa takriban maambukizo mapya laki moja na elfu hamsini na tano na kiasi cha vifo elfu kumi vinatokea muundo mpya ni kushusha viwango vya tb na kufikia kiasi cha kesi mpya kumi katika watu milioni moja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini na tano haya yameelezwa hivi leo mjini rome ambapo maafisa wa kimataifa wa afya ya umma wanakutana huko kuratibu juhudi za kutokomeza tb Hatimaye lengo ni kutokomeza kabisa maradhi hayo katika nchi hizo ifikapo mwaka 2050. WHO inafafanua utokomezaji huo wakati ambapo kutokuwa na chini ya kesi moja katika kila watu milioni moja kwa mwaka. Giovanni Battista Migliori, mkuu wa European Respiratory Society na mkurugenzi wa WHO wa kitengo cha maradhi ya TB na mapafu, anasema wanahitaji uratibu wa ziada katika maeneo hayo na programu zote za kutokomeza na kudhibiti TB. Migliori anasema uingiliaji kati katika maeneo manane ni pamoja na kuongeza ufadhili katika kuchunguza maambukizo ya TB yale yanayofanya kazi na yale yasiyoleta athari katika makundi yaliyo katika hatari zaidi kama vile watu wenye HIV, watu katika jamii maskini sana na wahamiaji kutoka nchi jirani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Israel linapeleka vikosi vya nyongeza kwenye mpaka na Gaza baada ya ongezeko la mashambulizi ya roketi kutoka eneo la Wapalestina. Mashambulizi ya ndege za Israel yalilenga huko ukanda wa Gaza hii leo Alhamisi, wakati wanamgambo waliendelea kutuma roketi kusini mwa Israel. Ghasia hizo zimekuja katikati ya mvutano juu ya mauaji ya kijana wa Kiarabu kusini mwa Jerusalem, wakati mauaji yanayoshukiwa ya kulipiza kisasi baada ya vijana watatu wa Israel kuuawa, jeshi la Israel lilisema ndege zake zililenga maeneo 15 ya kile alichosema ni magaidi wa Hamas katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa Palestina wanasema raia kumi waliuawa. Wajumbe kutoka Iran na nchi sita zenye nguvu kubwa duniani zimeanza mazungumzo ya mwisho, wakati wa siku ya mwisho ikikaribia, ya makubaliano ya mwisho ya mpango wa nyuklia wa Iran. Wajumbe kutoka Iran, Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, China na Rusia walianza mkutano wa awali wa raundi ya sita ya mazungumzo ya nyuklia leo Alhamisi huko Viena. Jumatano Iran ilisema iko tayari kuchukua hatua kuhakikisha kwamba mpango wake wa nyuklia ni wa amani, lakini hawatapiga magoti kukubali hilo. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimepungua hapa Marekani katika mwezi Juni hadi kiwango cha chini kuliko vyote katika muda wa karibu miaka sita, wakati ajira zikiendelea kuongezeka. Ripoti ya leo Alhamisi kutoka idara ya kazi inaonyesha kiwango cha ukosefu wa ajira kimeshuka mbili ya kumi na kufikia asilimia sita nukta moja. Utafiti huo pia unaonyesha ajira zimeongezeka kwa idadi ya nafasi za kazi laki mbili na themanini na nane elfu na ongezeko la ajira na kiwango cha ukosefu wa ajira vyote viko katika hali nzuri kuliko wachumi walivyotabiri. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni serikali ya Kongo imetoa ilani nyingine ya miezi sita kwa waasi wa Rwanda wa FDLR kuweka chini silaha kwa hiari yao wenyewe. Hatua hiyo inafuatia mkutano pamoja baina ya mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje wa nchi wanachama wa kongamano la nchi za maziwa makuu pamoja na jumuiya ya SADC. Wakati huo huo, serikali ya Congo imekosoa ujumbe wa maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo ambao uliomba katiba isifanyiwe marekebisho. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Kwenye mkutano na waandishi habari hapa mjini Kinshasa, msemaji wa serikali Lambert Mende amesema kwamba hatua ya kuweko na hilani mpya kwa waasi hao inalenga kuepusha maafa ya raia wa kawaida. Hata hivyo, amesema kwamba jeshi litaingilia kati ikiwa waasi hao wa FDLR watakaidi kutua chini silaha kwa hiari yao wenyewe kama walivyotangaza il y a entre 1300, 1500. Kuna salia wapiganaji 1300 ama 1500 na hivi sasa zaidi ya 200 wametua wa chini silaha kwa hiari yao, ijapokuwa bado ni wachache lakini tuko katika njia nzuri. Na kwa hiyo ni lazima tuipe bahati taratibu hii ya kujisalimisha kwa waasi hao, bila kusahau kwamba rais Kabila na serikali yake wanataka FDLR wote waondoke kwenye ardhi ya Kongo. Uh, ilani ya miezi sita kwa waasi hao ili watuwe chini silaha ilijadiliwa na kuridhiwa na mawaziri wa ulinzi na wale wa mambo ya nje wa nchi 11 wanachama wa kongamano la nchi za maziwa makuu na wale wa jumuiya ya SADC kwenye mkutano wa pamoja uliomalizika hapo jana mjini Luanda, Angola. Lambert Mende ameelezea kwamba Kongo kwa kipindi cha miaka mingi sasa imeonyesha nia nzuri ya kuwasaka waasi hao wa FDLR tayari 11,000 wamerejeshwa kwa Rwanda mnamo kipindi cha miaka 10 iliyopita, alisema Lambert Mende, msemaji wa serikali ya Kongo. Mende amesema ijapokuwa hilani hiyo, lakini Kongo itaendelea kushirikiana na mahakama ya kimataifa kwa ajili ya watu waliohusika na uhalifu wa kivita. Kwa upande mwingine, serikali ya Kongo imelaani mapigano yaliyotokea mwezi Juni baina ya jeshi la Kongo na lile la Rwanda kwenye eneo la mpakani jimboni Kivu ya Kaskazini. Lambert Mende amesema kwamba mapigano hayo ni hatua ya uchokozi ya jirani wao Rwanda. Kwenye mkutano huo na waandishi habari, msemaji wa serikali ametoa pia msimamo wa serikali yake kuhusu ujumbe wa hapo jana wa maaskofu wa kanisa Katoliki ambao waliomba katiba isirekebishwe ili kumruhusu rais wa sasa kuwania muhula watatu. Mende amesema msimamo huo wa maaskofu unawapotosha raia wa Kongo kwa sababu hakuna taasisi hata moja iliyopanga kubadili katiba. Msemaji wa serikali ya Kongo aliwaomba maaskofu wa Kanisa Katoliki kutoegemea upande wowote na kutoingilia kati masuala ya kisiasa. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Life Talk, Life Talk, Life Talk. Live talk na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington DC Live Talk kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za afrika ya kati Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. China na Korea Kusini wamekubaliana kupanua ushirikiano wao wa kiuchumi na kurudia upya matakwa yao kwa eneo la peninsula ya Korea lisilo na nyuklia. Wakati rais wa China Xi Jinping akianza ziara ya kitaifa leo Alhamisi huko Seoul katika mkutano wa pamoja, bwana z rais wa Korea Kusini Park Jun-hi, alisema Seoul na Beijing watafanya kazi pamoja kukamilisha makubaliano ya muda mrefu ya biashara huru ifikapo mwishoni mwa mwaka. Wizara ya fedha ya Seoul pia imesema pande hizo mbili zimekubaliana kuanza biashara ya moja kwa moja kutumia sarafu za won ya Korea Kusini na yuan ya China, hatua ambayo itaongeza matumizi ya fedha ya China. Mji wa pili kwa ukubwa huko Myanmar, Mandalay, uko chini ya hali ya dharura baada ya watu wawili kuuawa baada ya kuzuka kwa ghasia kati ya wa Waislamu na Wabudha. Polisi wanafunga mji huo mpaka saa 11 alfajiri Ijumaa, kufuatia ghasia zilizoanza Jumanne wakati kundi la Wabudha lilipovamia mgahawa wa chai kufuatia shutuma kwamba miliki, miliki wake Mwislamu alimbaka mwanamke wa Kibudha. Jumanne usiku wa kwanza wa ghasia, polisi walitumia risasi za bandia kusambaza makundi ya waandamanaji waliofanya fujo wakiwa na visu na mawe. Utulivu ulirudi Jumatano, lakini ghasia zikaanza tena usiku zikisababisha Mwislamu mmoja na Mbudha kufariki dunia na wengine kumi na nne kujeruhiwa. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameteua maafisa wapya wa idara ya usalama wakati maafisa wa Umoja wa Ulaya wakihimiza mazungumzo yanayolenga kurudisha sitisho la mapigano kati ya jeshi la Ukraine na uunga mkono w Rusia waliojitenga. Serikali ya Ukraine ilitangaza Alhamisi, Valery Helite ametangazwa waziri wa ulinzi wa Ukraine wakati Viktor Mozenko ametangazwa mkuu wa utawala jeshini. Jumatano mawaziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani walikutana Berlin na kusema mazungumzo yaliyolenga kurudisha sitisho la mapigano kati ya majeshi ya Ukraine na waasi wanaunga mkono Rusia yaanze kabla ya Jumapili. Pili, Wanadiplomasia hao walitangaza makubaliano yao katika taarifa yao wakati mapigano yakiendelea karibu na mpaka wa Rusia. Walisema mazungumzo yao ya awali yatalenga kuanzisha sitisho la mapigano la pande mbili lisilo na masharti likisimamiwa na Jumuiya ya Usalama na Ushirikiano ya Ulaya. Vijana kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika ambao wamekuwa wakikutana nchini Rwanda wamesema kwamba wana jukumu la kuwa na nafasi muhimu ili kuleta mapinduzi kwenye bara hilo. Vijana hao wamehimizwa kwamba bila kuchukua nafasi, bara hilo litaendelea kusalia nyuma kimaendeleo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti zaidi. Vijana hao kutoka pande zote za bara la Afrika wamekuwa kwenye kongamano hilo la siku mbili, hukuwa kitathimini hatua inayoendelea kupigwa kadaa kulikwamua bara hilo, lakini kubwa zaidi changamoto zinazokabili vijana. Kwa upande mwingine, viongozi wametumia ya muda huo kadaa kutoa ushauri kwa vijana, ambapo vijana wamehimizwa kujiamini na kufanya mambo kikamilifu. Akizungumza kwenye kongamano hilo, rais wa Rwanda Paulo Kagame amesema tatizo si la vijana tu, isipokuwa hata watu wazima, akahoji Africa, uh, the youth, uh, kwa nini vijana wa Kiafrika hata sisi watu wazima tunaendelea kujisikia na kujiona wenye amani kuendelea kuchukuliwa na ulimwengu ulioendelea kama tusioweza? Inaonekana ni kama tunafurahia kuendelea kuchukuliwa hivyo, na hiyo ndiyo vita inayofuata kwa sasa. Ni lazima kubadili fikra na mwelekeo, maana ilivyo leo ni kama udhaifu ni kitu ambacho tumekipokea kwa upande mwingine. Vijana hawa wamekuwa na maoni tofauti, baadhi wanajilaumu, huku wengine wakionyesha matumaini kuhusu mstakabali wao wa baadaye. Kwa upande wake Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye pia amezungumza kwenye kongamano hilo la vijana, amesema kwamba tatizo kubwa ni Waafrika kushindwa kutambua kama wamo kwenye mchakato sema wa kujikwamua. Akasema Waafrika wamekuwa na kasumba ya kujiona kama ulimwengu ulioendelea mara moja bila kuzingatia hatua za msingi kufikia huko. Hata hivyo, baadhi ya vijana wanasema kauli za marais Paul Kagame na Mseveni, ambao pia ni wapiganaji wa zamani kwenye nchi zao na mwisho kushika madaraka, zimewafanya kuwa na ari mpya ya kupiga hatua zaidi. Huyu ni Leila Gozo kutoka Togo. This Africa we want, you know. Afrika hii tunayoihitaji inapaswa tuwe na mwelekeo wetu wenyewe pamoja na dira yetu kama ambavyo marais wetu alivyosema. Hatupaswi kusalia kwenye machungu, ni lazima tujikite kwenye kile ambacho kitatusaidia kupiga hatua nyingine. Kongamano jingine litafanyika nchini Uganda katika mwaka ambao hata hivyo haukutajwa, na Rais Museveni amekubali kuwapokea vijana hao na kuwasaidia ili kupiga hatua kutoka majadiliano na kuelekea vitendo kamili. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali na kadhia inayomhusu rais wa zamani wa Ufaransa imegeuka kuwa ya upande mmoja, huku kiongozi huyo wa zamani Nicolas Sarkozy akielezea tuhuma za rushwa na kupata habari za kichunguzi zina ushawishi wa kisiasa. Mwandishi wetu Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Harija Riami anaisoma ripoti kamili. Kiongozi wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amejibu tuhuma saa kadhaa baada ya Sakaza kutangazwa kufanyiwa uchunguzi rasmi dhidi yake katika television hapo jana ameelezea kutokuwa na hatia na kukana madai ya kichekesho kwa amejihusisha katika tabia isiyo halali, il est normal que je sois place en garde a vue pendant 15 heures, akielezea kuhusu kuwepo katika kituo cha polisi kwa saa 15 wiki hii, jambo ambalo si la kaida kufanyia kiongozi wa nchi. Bwana Sarkozy amesema kuna kampeni inayoendelea kumdhalilisha amewahoji majaji wanaochunguza kesi hiyo, kwa nini wasimwite akajibu maswali yote. Alishindwa katika uchaguzi wa mwaka 2012 akitaka kuchaguliwa tena. Bwana Sakozi kisheria hivi sasa anachunguzwa rasmi kwa kushukiwa kujaribu kupata habari za ndani kutoka kwa jaji kuhusu uchunguzi kwa kampeni ya urais ya mwaka 2007 wote wakili wake na jaji Gilbert Azibet nao pia wanachunguzwa katika kesi ambayo inaonekana kujengwa kutokana na kurekodi mawasiliano yake ya njia ya simu. Bwana Sarkozi ameshutumu kurekodi simu zake, akipendekeza kuwa alilengwa peke yake ambapo si haki na ni kashfa. Amependekeza kuwa mfumo wa kisheria umetumiwa kinyume cha sheria ili kutimiza utashi wa kisiasa. Uchunguzi kuhusiana na bwana Sarkozy umekuja na unaonekana ni kwa ajili ya kutaka kurejea kwake katika ulingo wa kisiasa miaka miwili baada ya kushindwa katika uchaguzi na Francois Holland wa chama cha Socialist. Bwana Holland kwa sasa hana umaarufu na chama cha mrengo wa kati cha UMP cha bwana Sarkozy kimesambaratika. Lakini uchunguzi mpya, moja ya kadhia kadhaa zinazomhusu bwana Sarkozy, huenda zikavuruga matumaini yake wafuasi wa Bwana Sarkozi wameshangilia majibu yake, lakini wengine wanamkosoa rais wa zamani mwenye umri wa miaka 59. Leo Alhamisi katika redio Faransa, katibu wa chama cha Socialist Jean Christophe Cambadalis amemshutumu Sarkozy kwa kutumia televishen kuwatusi majaji, serikali ya mrengo wa kushoto na Rais Holand. Je, nifanyeje Ukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Uganda inataka kujifunza kutoka Malawi kuhusiana na uchaguzi. Ujumbe kutoka tume ya uchaguzi ya Uganda umekamilisha ziara ya wiki nzima nchini Malawi kujifunza utaratibu wa elimu ya wapiga kura. Mwandishi wetu Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre ya kuwa baadhi ya wa wachambuzi wanahoji iwapo Uganda inaweza kujifunza chochote kutoka uchaguzi wa Malawi uliokuwa na kasoro. Hadi Yariami anaisoma ripoti kamili. Uganda ina chini ya kipindi cha miaka miwili kujitayarisha kwa uchaguzi mkuu wa taifa, na wakati huu maafisa wa uchaguzi wanasema wanataka kufanya kazi nzuri zaidi. Akiongea na waandishi wa habari mjini Blantaya, mkurugenzi wa mipango katika tume ya uchaguzi ya Uganda Leonard Mulekwa ameelezea kwa nini ujumbe wa watu watatu umekwenda nchini Malawi. Tulifanya uchaguzi wetu wa mwisho mwaka 2011 na tulifanya tathmini ya baada ya uchaguzi, na watu na vyama vya kisiasa vilitueleza hatukufanya vya kutosha katika elimu kwa wapiga kura. Kwa hiyo tumekuwa tunafuatilia uchaguzi wa Malawi na tunaona watu wengi sana wamejitokeza katika mikutano ya kampeni Wengi wamejiandikisha kwenye vituo vya kuandikisha wapiga kura, kwa hiyo tunadhani huenda kuna kitu ambacho Malawi inafanya katika kuhamasisha watu hawa ambacho sisi pengine hatujakifanya. Maafisa wa Malawi wamewapeleka wenzao wa Uganda katika makundi ya kijamii ya kiraia, ambayo ni muhimu sana katika kupata habari kuhusu wapiga kura. Muleko anasema wanaweza kujifunza mengi kutoka katika makundi kama yale ya National Initiative for Civic Education nchini Malawi, ambalo hugawa habari kuhusu upigaji kura katika sehemu za umma like uh, kwa mfano kama ukiangalia kwa vile kwenye mikutano, vituo vya afya ambako kina mama wanahudumiwa wanapatiwa chanjo, ukienda sehemu za sokoni, hata ukiandika barua kwa wazazi na viongozi wa nyanja. Zote hizi ni juhudi chache ambazo tunazifanya, na tunadhani tumepata mafunzo mengi kutoka hapa, ambapo tukenda zetu tutaisihi tume yetu kuyatumia. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wanapandisha kope zao kwa wazo, kwa nchi yoyote huenda ikajifunza kutoka Malawi baada ya uchaguzi wa mwezi Mei uliogubikwa na kasoro nyingi. Jessica Bwila, msemaji wa upinzani wa Malawi Congress, anasema, nadhani ujumbe wa Uganda haukupewa picha ya kweli jinsi Malawi ilivyoandikisha wapiga kura wake. Kwa mfano, elimu ya kiraia na ya upigaji kura nchini Malawi ilikuwa na matatizo kutokana na mtazamo wa kikabila. Kuna maeneo na njia ambayo MEC ilivyofanya zoezi hilo. Kwa mfano, walipofika mkoa wa kati ilifanywa mara moja, na ilhali sehemu nyingine hasa za kusini, elimu ya wapiga kura ilifanywa kwanza na upigaji kura ukafanyika baadaye, lakini mkoa wa kati hali ilikuwa ya kushangaza. Baadhi ya sehemu hazikuandikishwa kupiga kura. Tume ya uchaguzi ya Malawi inasema kulikuwa hakuna malalamiko rasmi katika hatua yoyote ya utaratibu wa uchaguzi. Enestindwa ni mhadhiri wa masuala ya sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Malawi, anasema Uganda ni vyema iangalie sio tu kwa nini Malawi haikufanya vizuri katika uchaguzi, lakini kitu gani haikufanya vizuri zaidi Uhaba wa karatasi za kupigia kura na wino ambao ulichochea ghadhabu miongoni mwa wapiga kura ni katika baadhi ya vituo vya kupigia kura mjini Blanta. Ya hayo yalitokea, makundi ya upinzani nchini Uganda kwa muda mrefu amelalamikia kasoro katika uchaguzi za nchi. Rais wa muda mrefu Yoweri Museveni ameshinda chaguzi tatu zilizopita huku kukiwa na tuhuma za rushwa, manyanyaso na ghasia. Majaribio ya upinzani kwa changamoto za uchaguzi mahakamani zimekuwa hazina mafanikio. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwa matangazo haya husikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, na pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba kesho ni Live Talk, basi msikose kutupigia simu au kutu kutuletea barua pepe kupitia voaswahili.com, kusudi tuweze kupata namba zenu za simu muweze kushiriki katika live talk hapo kesho Ijumaa. Na sasa basi tunawaletea mukhtasar wa habari. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda umetahadharisha kuhusu uwezekano wa shambulizi la kigaidi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe huko Uganda. Mbunge mmoja wa Somalia ameuawa katika shambulizi la bunduki lililodaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shabaab. Mohamed Mahmoud Haid aliuawa leo Alhamisi wakati mtu mwenye silaha alipofyatulia gari lake risasi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Jeshi la Israel inapeleka vikosi vya nyongeza kwenye mpaka na Gaza baada ya ongezeko la mashambulizi ya roketi kutoka eneo la Wapalestina. Wajumbe kutoka Iran na nchi sita zenye nguvu kubwa duniani zimeanza mazungumzo ya mwisho wakati siku ya mwisho ikikaribia ya makubaliano yao ya mwisho ya mpango wa nyuklia wa Iran. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimepungua Marekani katika mwezi Juni hadi kiwango cha chini kuliko vyote katika muda wa karibu miaka sita, wakati ajira zikiendelea kuongezeka. Ripoti ya leo Alhamisi kutoka idara ya kazi inaonyesha kiwango cha ukosefu wa ajira kimeshuka mbili ya kumi na kufikia asilimia sita nukta moja. China na Korea Kusini wamekubaliana kupanua ushirikiano wao wa kiuchumi na kurudia upya matakwa yao kwa eneo la peninsula ya Korea lisilo na nyuklia, wakati rais wa China Xi Jinping akianza ziara ya kitaifa leo huko Seoul. Katika mkutano wa pamoja, bwana Xi, rais wa Korea Kusini, Park Jin-yi alisema Seoul na Beijing watafanya kazi kukamilisha makubaliano ya muda mrefu ya biashara huru ifikapo mwishoni mwa mwaka na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, mwendeshaji wa matangazo haya Dwen Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.