Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Karibuni mpendo msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, 3 Julai mwaka 2014. Katika kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya programu ya simu ya kutangaza ulaji rushwa nchini Uganda inayopangwa na mashirika yasiyo ya kiserikali. Umoja wa Mataifa unakanusha kushirikiana na waasi wa FDLR, wakati ujumbe wa SADC unakutana na pande zote mbili huko Angola. Sadek imehitaji pia kuingia humo ndani ili kuhakikisha kunakuwa amani katika huu mkutano ambao ulifanyika Angola, lakini ya muhimu yale walio yazungumza yatimizwe, ndiyo ya muhimu zaidi. Na waislamu wa, wa maeneo ya kaskazini ya Kamerun wataabika sana kutokana na bei ya juu ya vyakula kwa sababu ya harakati za Boko Haram. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahili.com. Kwanza habari za dunia, karibuni. Ongezeka kwa vifo vinavyotokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi kumepelekea mawaziri wa afya katika kanda hiyo kukutana kuzungumzia nini ambacho nchi zao zinatakiwa kufanywa ili kudhibiti ugonjwa huo. Idara ya chakula duniani WHO mfadhili wa mkutano wa siku mbili unaofanyika katika mji mkuu wa Ghana inaeleza kwamba watu 467 wamekufa kutokana na ugonjwa huo nchini Liberia, Guinea na Sierra Leone. Na takwimu mpya ya idadi ya vifo iliyotolewa siku ya Jumanne inaonyesha kumekuwepo na ongezeko la asilimia 38 tangu takwimu za mwisho za idara hiyo wiki moja iliyopita. Keiji Fukuda, naibu mkurugenzi mkuu wa WHO, alielezea matumaini hapo jana kwamba mlipuko huo unaweza kudhibitiwa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani wanasema mazungumzo yanayolenga kurudia tena tangazo la kusitisha mapigano kati ya jeshi la Ukraine na waasi wanaounga mkono Rusia yanatakiwa kuanza kabla ya Jumamosi. Mkutano wa wanadiplomasia hao huko Berlin ulitangaza wasiwasi wao katika taarifa wakati mapigano yanayoongezeka karibu na mpaka wa Russia. Walisema mazungumzo ya awali yatalenga kuhakikisha makubaliano ya pamoja na yasiyo na masharti ya kuhamasisha usitishaji mapigano, utakaoangaliwa na taasisi ya usalama na ushirikiano huko Ulaya. Hakuna taarifa zaidi za wapi mazungumzo hayo yalifanyika. Mapema leo kwa saa za huko, wanajeshi wanne wa Tunisia wameuawa kufuatia mlipuko wa bomu lililotegwa ardhini wakati walipokuwa wanaoshambulia wanamgambo wa Kiislamu kaskazini magharibi ya nchi hiyo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilieleza jana jioni kwamba wanajeshi hao wanne waliuliwa katika eneo la milimani karibu na mpaka wa Algeria walipokuwa wanafukuza wanamgambo wa kundi la Ansar al Sharia kutoka maficho yao wa wilaya ya Kef siku ya Jumanne. Bomu nyingine lilotengenezwa kienyeji liliwajeruhi wanajeshi wanne na polisi wawili katika eneo hilo hilo. Majeshi ya Tunisia yaliamrishwa tangu mwezi wa Aprili kuwashambulia wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na Alqaida upande wa kusini wa nchi katika milima ya Kambi. Tangu mapinduzi yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Zein Al Abidin na kuleta mabadiliko ya kidemokrasia mwaka elfu mbili kumi na moja, nchi hiyo kama nchi nyingi za Kiarabu zilizoshuhudia mageuzi imekuwa ikipambana na wanamgambo wa Kiislamu. Baada ya kuuliwa kwa viongozi wawili wa upinzani huko Tunisia na wanamgambo wa Kiislamu mwaka jana, serikali imetangaza vita dhidi ya kundi la Ansa Sheria na kuwa ni kundi la kigaidi na kuanzisha kampeni kubwa ya kujaribu kuwamaliza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wajumbe kutoka Iran na mataifa sita makuu ya duniani wanapowasiliana, wanawasiliana Vienna kwa majadiliano marefu ya duru ya mwisho ya mazungumzo. Iran inasema ipo tayari kuchukua hatua thabiti kuhakikisha kwamba mpango wake wa nyuklia unaendelea kutumiwa kwa njia ya amani, lakini haitapiga goti katika kushindwa Akizungumza katika ujumbe wa video uliochapishwa kwenye ukurasa wa YouTube, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohamed Javad Zarif, aliwasihi wapatanishi kufuata mwelekeo wa kuheshimiana katika majadiliano badala ya kile alichokieleza kuongeza utata. Pande hizo zinakabiliwa na tarehe ya mwisho ambayo ni Julai 20. Kwa mkataba wa mwisho kufikiwa au hatari ya uwezekano kwamba muda wa mazungumzo utaweza kuongezwa na mazungumzo kuwa magumu zaidi. Waendesha mashtaka wa Marekani wanasema mwanamgambo anayeshukiwa kufanya mashambulizi yaliyosababisha mauaji mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bengazi huko Libya alichochewa na mawazo yake ya msimamo mkali unaoipinga Magharibi. Maafisa wa Marekani walielezea kwa kina baadhi ya shutuma zao dhidi ya mshukiwa Ahmed Abu Khatala mbele ya jaji mmoja mjini Washington hapo jana, aliyeamuru mshukiwa huyo kuendelea kushikiliwa katika kizuizi hadi kesi yake itakaposikilizwa tena. Kumekuu kucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa nchini DRC Congo, MONUSCO, imekanusha habari zinazoeleza kwamba imekuwa ikishirikiana na FDLR, waasi kutoka Rwanda, ikieleza kwamba imekuwa ikifanya kazi katika kuchangia mchakato wa amani. Makamu mkuu wa Monisco huko DRC Abdullah Wafi alieleza waandishi wa habari. Wakati huo huo, mkutano kuhusu swala la FDLR ulikuwa ukiendelea huko Angola chini ya usimamizi wa nchi za sadek ambako Umoja wa Mataifa unaohudhuria. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Siku chache baada ya Rwanda kusema kwamba Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Monisco, umeshirikiana na wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda, kiongozi makamu wa Umoja wa Mataifa ahusikane na operations za amani, Jenerali Abdala Wafi amesema kwamba Umoja wa Mataifa haijashirikiana hata kidogo na wapiganaji wa FDLR. Nous soutenons l'opération de désarmement volontaire des FDLR. Sisi kama Umoja wa Mataifa hatusaidiane na wapiganaji wa FDLR, tunasaidia mchakato wa amani, hasa sana ule wa FDLR kusalimisha silaha zao ili kuweko na amani katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kanda nzima ya maziwa makuu. Hata tulishindikiza ujumbe wa wapiganaji wa FDLR huko Roma Sende jidio na leo tuko Angola Kwani kazi ya Umoja wa Mataifa siyo kumwanga damu. Na katika kundi la wapiganaji wa FDLR kwa kweli, kuna wale walihusika na mauaji, na vilevile vile kuna wale ambao walizaliwa kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wengine walikimbia nchi yao walipokuwa watoto. Kwa hiyo hatuwezi kusema kwamba wote sheti wapigwe kijeshi, lazima tuwaokoe, kwa sababu lengo la Umoja wa Mataifa ni kurejesha amani. Wakati huo huo mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Martin Kobler ameshindikiza ujumbe wa SADC, ikiwa ni shirikisho la nchi za Afrika Kusini pamoja na ule wa CIRGL, ikiwa ni muungano wa nchi za kanda ya maziwa makuu huko Angola, kutazama mikakati ya utekelezwaji wa FDLR kusalimisha silaha zao. Tuko hapa Angola pamoja na nchi zote kuzungumzia suala la FDLR hasa sana kusalimisha silaha ili kuweko na amani katika kanda ya maziwa makuu, na ikiwa kutapatikana na suluhisho itakuwa ni vizuri. Kuhusiana na mkutano huo wa Angola, mchambuzi wetu wa masuala ya kisiasa Etienne Kambale alisema na nchi jirani ya Kongo wanaunga mkono mkusanyo kama huo, kwa sababu Sadek imehitaji pia kuingia humo ndani ili kuhakikisha kunakuwa amani katika huu mkutano ambao ulifanyika Angola, lakini ya muhimu yale walioyazungumza yatimizwe, ndiyo ya muhimu zaidi. Umoja wa Mataifa imeomba hata hivyo wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuunga mkono juhudi hizo za amani. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, tunaendelea na ripoti za waandishi wetu na habari, lakini kwanza habari za dunia. Mpango wa chakula duniani WFP unapunguza msaada wa chakula kwa takriban wakimbizi laki nane barani Afrika. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba kupunguzwa kwa asilimia 40 hadi 60 za msaada wa chakula kutaathiri wakimbizi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan Kusini, Chad, Uganda, Mauritania, Msumbiji, Ghana, Liberia na Burkina Faso. Msemaji wa WFP, Peter Smardon, aliambia Sauti ya Amerika VOA katika mahojiano kwa njia ya simu hapo jana kwamba kuna sababu mbili kubwa za kukata msaada huo. Kubwa hasa ni kwa sababu ya ugumu wa kupata msaada wa fedha. Anasema idara haijapata fedha za kuwezesha kuendesha mgao kamili kwa watu hao. Tatizo la pili, anasema, ni suala la usalama na matatizo ya kusafirisha chakula kwa njia ya barabara kumesababisha mabadiliko hayo. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani J. Johnson Anasema Marekani inaongeza usalama kwenye viwanja vya ndege kadhaa vya nchi za nje zenye ndege za moja kwa moja kuingia Marekani. Johnson alisema jana kwamba wizara yake inaendelea kutathmini mazingira ya kitisho cha dunia na kuongeza tena hatua za kuimarisha usalama kwenye uwanja wa ndege. Hakutoa taarifa zaidi juu ya nini kilichochochea hatua hizo mpya au ni viwanja vya ndege gani vinahusika katika hatua hii mpya. Maafisa wa utawala wa Obama wameambia mashirika ya habari ya magharibi kwamba Marekani inapanga kuongeza usalama kwenye baadhi ya viwanja vya ndege vya nje kufuatia wasiwasi kwamba Al Qaida huenda wanatengeneza mabomu mapya ambayo yataweza kupakizwa kwa njia ya magendo ndani ya ndege. <tipulio> Endelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama tunavyofahamu, Waislamu wako katika wiki ya kwanza ya mfungo mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kwa kaida katika nchi nyingi za Kiislamu huu ni wakati, kwa bahati mbaya, bei za bidhaa muhimu zinapanda kwa hadi maradufu au zaidi. Lakini kwa Waislamu wa Kamerun upande wa kaskazini, wanakabiliwa na tatizo kubwa zaidi kutokana na kufungwa kwanza mpaka wa Nigeria ili kuwazuia wanamgambo wa Boko Haram kuvuka na kuingia wanaopendelea vitendo vyao wanaokutenda vitendo vyao vya uhalifu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Moki Edwin Kinzeka, alitembelea kijiji cha mpakani cha Achide na kutuletea ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Huko mji wa Amchide, biashara za kawaida za kila siku na wafanyabiashara kutoka Nigeria zimesimama. Imamu wa kijiji Ibrahim Amadu anasema wanajeshi wa Kamerun walifunga mpaka kabla ya Ramadhan kama hatua za kiusalama dhidi ya wanamgambo wa kundi la Boko Haram kutoka Nigeria, ambao wamekuwa katika miezi ya karibuni wakivamia eneo hilo la Kamerun na kufanya wizi, utekaji nyara na mashambulizi. Anasema tatizo kwa kijiji chake ni Nigeria, kwani hiyo ndio chanzo kikuu cha kupata chakula na hivyo wafanyabiashara wana wasiwasi. Asilimia themanini ya mpunga wetu unaletwa kutoka nje. Ni hatari kwa mfanya biashara kuleta mpunga wake akijua kutakuwa na tatizo. Hata mahindi, mafuta, sukari, kwa kweli kila chakula Mwislamu anachohitaji katika mwezi huu wa Ramadhani kuna tatizo kupata. Katika kituo cha kuegeza magari cha Amchide, muuzaji viatu Haliru Kakoi Ameiambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya vyakula havipatikani na vingine kama vile sukari, sasa vinauzwa kwa bei iliyopanda kwa asilimia 50. Anasema kila kitu kimekuwa ghali na baadhi ya bei zimeongezeka maradufu. Hatimaye hamna anayetaka kununua na biashara zimesimama katika soko lao takriban watu tisa kati ya kumi kijijini Amchide wanapata pato lao kutokana na biashara. Kwa hivyo kufungwa kwa mpaka na kupanda kwa gharama za maisha kumeathiri sana pato la watu. Sumu Bakari anasema alikuwa akipata takriban dola mia mbili kwa siku, lakini sasa hawezi kupata hata dola hamsini. Kan le mashe bon Poem, Subang, anasema amebidi kupunguza gharama za chakula katika mwezi wa Ramadhani kutoka dola kumi hadi dola mbili. Anasema familia yake inataabika. Wanavijiji wanaiambia Sauti ya Amerika kwamba uhaba mkubwa wa chakula umeathiri wajibu wao kama Waislamu wa, wa kuwasaidia wale wenye unyonge katika mwezi huu wa Ramadhani. Imam Ahmadu anasema Waislamu wanaweza kuacha majukumu fulani katika wakati mgumu. Anasema kwa mujibu wa sheria za kiislamu Wanaruhusiwa kuacha kufunga Ramadhan iwapo bei za vyakula ziko juu sana na hawawezi kujikidhi. Baadaye bei zikishuka, wataweza kulipa saumu zao. Waziri wa biashara wa Cameroon Luc Magloire ameiambia sauti ya Amerika kwamba serikali yake inapanga kuwasaidia watu wa kaskazini katika mwezi huu wa Ramadhani. Serikali ina wasiwasi kutokana na athari za kuongezeka kwa bei na inajadili njia za kufanya vyakula msingi kama vile mahindi, mpunga, samaki, mafuta na unga kuweza kupatikana. Hatua kali za mpakani pia zinategemewa kuathiri biashara kwa muda mrefu baada ya Ramadhani na kuathiri wafanyabiashara wa Nigeria kadhalika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Ni kumekucha Afrika. Msikilizaji, unaweza ukafuatilia matangazo haya kupitia kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba makundi ya kupambana na ulaji rushwa barani huko Uganda yanafanya majaribio ya programu ya simu itakayowawezesha raia kufuatilia kiwango cha pesa ambacho serikali inatumia kwa ajili ya shule, zahanati za afya na kuripoti wakati walitambua fedha hazitumiwi kwa malengo yaliyowekwa. Abdushakur, bila shaka hiyo itakuwa ni maendeleo makubwa ya kupambana na rushwa barani Afrika. Bila shaka Mkamiti, kwani hilo ni tatizo sugu na wataalamu na wananchi wameshasema imerudisha nyuma sana maendeleo ya bara hilo. Basi mwandishi wa sauti ya Amerika Hillary Hiller anaripoti kutoka Kampala kwamba programu hiyo ambayo kimombo tunasema app au application, inatarajiwa kutoboa siri kuhusiana na ulaji rushwa, na hasa kuwashirikisha wananchi kuwagundua wanaofanya vitendo hivyo. Hadi hivi karibuni, kuweza kugundua ulaji rushwa unatendeka huko Uganda, ili hitaji mtu awe na habari za siri au za ndani za taasisi za fedha na hazina. Lakini hii leo, kinadharia, angalau huhitaji kitu kikubwa isipokuwa, ukiweza kupata mawasiliano ya mtandao, basi mambo yako yamekaa. Action for Transparency au chukua hatua kujua wazi, ni programu ya kompyuta, yani app, inayotengenezwa na makundi ya kiraia ya Uganda ili kuwaonyesha raia namna fedha kama zile za kugharimia shule na vituo vya afya zinapangwa kutumiwa na kwa ajili gani. Sasa watu wakiona dalili za kwamba fedha hizo hazitumiwi kwa malengo yake, wanachohitaji kufanya ni kubonyeza kwenye alama inayosema puliza firimbi. Gerald Businge, ambaye anafanya na taasisi ya maendeleo ya vyombo vya habari ya Uganda ambaye pia anasimamia programu hiyo, anasema, chombo kinampatia mtu yeyote Uganda nafasi ya kutangaza bila ya kujulikana yeye ni nani, wakati fedha zinazotoweka kwa no mfano, anasema ikiwa fedha zilikuwa zinunue dawa na dawa haipatikani na wanafahamu fika kwamba fedha zilishatolewa basi unaweza kuripoti kwamba kituo hicho cha afya hakina dawa wanaweza kutangaza dhidi ya shule yote au kituo chochote cha afya, na hapo tena mmojawapo wa washirika wetu wakuu Transparency International wanaweza kufuatilia. Anasema macho ya raia yakiwa yanayoangalia itawazuia maafisa wengi kuacha wizi wa fedha wa umma. Anasema Businge itasaidia pia kukamata wala rushwa mapema na kurahisisha kufuatilia fedha zinapokwenda lakini Businge anadokeza kwamba ulaji rushwa sio tatizo pekee katika vyombo vya umma vya Uganda. Uzembe pia ni tatizo kubwa, anasema shule zahanati. Na watu wengi wanafurahia programu hiyo kwa sababu itaonyesha wananchi jinsi huduma za umma hazipatiwi fedha zinazohitajika. Uganda mara kwa mara inatikiswa na kashfa za rushwa katika viwango vyote vya serikali, na Transparency International inayoorodhesha nchi hiyo kuwa ndiyo iliyotangulia katika rushwa huko Afrika Mashariki. Kwa hiyo chombo hicho kitaweza kuleta mabadiliko makubwa, lakini subiri kwanza, kwani program hiyo ya Action for Transparency kinapatikana katika taasisi fulani tu mjini Kampala, lakini Busingi anasema kuna mipango ya hatimaye kusambaza kote nchini. Nam, tukiendelea na ripoti yetu, ya mwisho ni kwamba mjadala mkubwa umebuka baada huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya maaskofu wa kanisa Katoliki kumwomba rais Joseph Kabila kutobadili katiba ya nchi hiyo ili kumruhusu kuwania mhula watatu. Upinzani unaeleza kwamba msimamo huo wa maaskofu ni jibu mwafaka ya njama ya chama tawala kutaka rais Kabila aendelee kubaki madarakani, huku chama tawala kikiwa na tafsiri nyingine ya ujumbe huo. Taarifa kamili mwandishi wetu wa Kinshasa, Salemo na Milongo. Bado chama tawala hakijatoa msimamo wake rasmi kuhusu tangazo la maaskofu wa kanisa Katoliki la kutaka Rais Joseph Kabila kutowania muhula watatu ifikapo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, lakini baadhi ya wabunge na vigogo wa chama wamepokea kwa shingo upande pendekezo hilo la maaskofu wa kanisa Katoliki. Mbunge Shiko Mwepu amesema kwamba maaskofu hao wameunga mkono jumuiya ya kimataifa katika dhana zisizokuwa na msingi wowote Kwake yeye ni kwamba viongozi hao wa kanisa wamejiingiza katika siasa. Ikiwa wanataka kufanya siasa, basi wavue kanzu, alisema mbunge huyo kutoka jimbo la Katanga. Kwa upande wake, upinzani umepongeza msimamo huo wa maaskofu. Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba maaskofu wa kanisa katoliki wanataka kunusuru demokrasia kutokana na njama ya wanasiasa wa chama tawala. Katibu mkuu wa kongamano la maskofu na ambaye ni msemaji wake Padre Leonard Santedi amewaambia waandishi habari kwamba ni muhimu katiba itekelezwe. Tumeliomba bunge kujizuia na kupitisha miswada ya sheria ambayo inaweza kuhujumu katiba na taratibu ya kidemokrasia nchini hapa. Ombi hilo linaelezewa na maaskofu hao kuwa ni juhudi za kuweko na mageuzi ya kidemokrasia nchini Kongo. Katiba ya Kongo inaelezea kwamba rais amechaguliwa na raia kwa muhula wa miaka mitano na anaweza kuwania tena muhula wa pili na wa mwisho. Kipengee hicho kimebanwa na kile cha 220 ambacho kinaelezea kwamba mfumo wa uchaguzi uwingi na kipindi cha mihula ya rais havipaswi kurekebishwa kwa sababu yeyote ile. Hata hivyo, maaskofu hao wameunga mkono tume ya uchaguzi seni ili kuendelea na shughuli zake za maandalizi ya uchaguzi na vilevile serikali imepongezwa na maaskofu hao katika juhudi zake za kurejesha amani huko Kivu. Hadi kufikia sasa, Rais Joseph Kabila bado kutangaza msimamo wake mwenyewe kuhusu mjadala uliojitokeza kuhusu swala la kubadilishwa kwa katiba. Wakati wa ziara yake hapa mjini Kinshasa mwanzoni mwa mwezi Mei, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliwaambia waandishi habari kwamba Miongoni mwa masuala waliozungumzia na Rais Joseph Kabila ni pamoja na kumwomba kutobadili katiba. Haijulikane jibu la Rais Kabila lilikuwa lipi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kuongezeka kwa vifo vinavyotokana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi kumepelekea mawaziri wa afya katika kanda hiyo kukutana kuzungumzia nini ambacho nchi zao zinatakiwa kufanya ili kudhibiti ugonjwa huo. Idara ya afya duniani WHO, mfadhili wa mkutano wa siku mbili unaofanyika katika mji mkuu wa Ghana, inaeleza kwamba watu 467 wamekufa kutokana na ugonjwa huo nchini Liberia, Guinea na Sierra Leone. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Rusia, Ufaransa na Ujerumani wanasema mazungumzo yanayolenga kurudia tena tangazo la kusitisha mapigano kati ya jeshi la Ukraine na waasi wanaounga mkono yanatakiwa kuanza kabla ya Jumamosi. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunakuletea tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa wote wanaosema kwamba manyanyaso ya ngono ni kitu ambacho kimejikita katika vita na hakiwezi kutokomezwa, wanafanya makosa. tunaweza kumaliza vita vya ngono vinavyofanywa dhidi ya watu wasiokuwa na hatia, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hivi karibuni huko London katika mkutano wa ulimwengu uliojadili kumaliza manyanyaso ya ngono kwenye maeneo yenye mizozo. Tunaweza kuweka kanuni mpya ambazo zitaheshimu wanawake, wasichana, wanaume na wavulana na tunaweza kuwawajibisha wale waliohusika na vitendo hivi na wale wanaounga mkono, wote tunaweza kuwawajibisha, alisema waziri Keri. Manyanyaso ya ngono ni jambo la zamani kama ilivyo mizozo. Kwa maelfu ya miaka, majeshi yanayofanya unyang'anyi yalikuwa yakihisi yanastahili kubaka, kupora na kuteka nyara. Kwa nini iwe hivyo hivi sasa? Amehoji waziri Keri. Anasema kwa sababu maelfu ya miaka ya baada ya ubakaji kufanyika na kuandikwa katika vitabu kuhusu vita, tunafahamu kwamba wakati umefika kuyafuta hayo na kupiga marufuku manyanyaso ya ngono ya enzi za giza na kuyaacha katika vitabu vya historia. Mashambulizi ya ngono yameendelea kuwepo kwenye vita katika miaka ya hivi karibuni, kuanzia Darfur hadi Goma mpaka Srebrenica. Sasa tunahitajika kufanya nini? Aliuliza Waziri Keri. Tunahitaji kuwa na sera ambayo haistahimili vitendo vinavyohusu manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake na wanaume. Tunatakiwa kuhakikisha nchi kwa nchi ambako vitendo hivyo vimefanyika, wanawafikisha mbele ya sheria watenda maovu. Tunahitaji kurejesha hadhi ya wale walionusurika. Na amesisitiza kuwa wana nia ya dhati kuhakikisha kwamba wanawake wanakaa katika meza za majadiliano ili kusuluhisha mizozo. Watu wanapouliza kama tumeshaweka sheria ya kupiga marufuku manyanyaso katika maeneo ya vita, wacha niwaambie, ndio. Ndio tunaweza kufanikisha lengo hili, alisisitiza. Kwa pamoja watu wote hapa, wanaume na wanawake, wavulana na wasichana, ambao wanakataa kuwa waathirika, tuko juu, alisema Waziri Keri. Tuko juu, tutatoka hapa na kufanya kazi ya kumaliza janga hili na manyanyaso ya ngono <tune> kwa tahariri hiyo iliyoeleza msimamo wa serikali ya marekani tunafikia mwisho wa kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante sana mpendwa msikilizaji kuungana nasi usikose kuwa nasi kesho saa 12 saa za afrika mashariki na jioni ya leo saa moja nusu tutakuwa na matangazo mengine usikose na hapa studio nilikuwa pamoja na mkamiti kibayasi na mwendeshaji matangazo aida isa mimi ni abdushakur abud nikisema mchana mwema