hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandey shomari na mimi ni hadija riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa julai 4 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 1922 na, na 107.5 fm nairobi kenya karibuni <muchas> na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa leo ni siku ya uhuru wa Marekani, tutakuwa na live talk, na leo tunazungumzia tamasha la utamaduni la Smithsonian hapa Marekani, ambao linaandaliwa na kituo cha Smithsonian cha Folk Life and Cultural Heritage chini ya udhamini wa serikali ya Marekani, ambapo Kenya imeshiriki kauli yake mbiu ikiwa mambo poa. Na katika habari nyingine, polisi wa Israel wapambana na waandamanaji wa kipalestina huko Jerusalem mashariki. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadijariami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi wa Israel wamepambana na waandamanaji wa Kipalestina huko Jerusalem Mashariki, huku maelfu ya watu wakikusanyika kuombeleza kifo cha kijana wa Kipalestina aliyewawa katika shambulizi ambalo lina la kulipiza kisasi ambalo limechochia siku mbili za maandamano ya ghadhabu. Polisi wa Israel wameongeza ulinzi wa kitarajia maandamano zaidi baada ya mazishi ya Mhamed Abu Khudeir. Marafiki na familia walimzika kijana huyo leo Ijumaa katika makaburi katika eneo la waarabu huko Shuafat. Mwili wa Hudeir uligundulika katika msitu wa Jerusalem siku ya Jumatano, kiasi cha saa moja baada ya kulazimishwa kuingia katika gari ya wateka nyara wasiojulikana. Maafisa wanasema wanachunguza kama mauaji ya kijana huyo ni majibu kwa kutekwa na kuuawa kwa vijana watatu wa Israel ambao wamezikwa mapema wiki hii. Jeshi la Marekani linasema limezisimamisha ndege zake za kivita aina ya F35 mpaka itakapokamilisha uchunguzi kuhusiana na moto uliotokea kwenye njia ya ndege katika moja ya ndege zake wiki iliyopita. Wizara ya Ulinzi imesema ukaguzi wa ziada kwa injini za F35 pia umeamriwa ufanyike. Wiki iliyopita katika kituo cha jeshi la anga cha Elgin katika jimbo la Florida ilikuwa moja ya mlolongo wa matukio ya karibuni ya kiufundi na uchelewesho ambao umegubika programu ya takriban dola bilioni 396 ya ndege za kivita. Ni moja ya programu za gharama kubwa sana katika historia ya jeshi la Marekani. Uchelewesho wa ziada huenda ukagharimu fedha zaidi. Kuvuja kwa mafuta ndani ya ndege kumechochea ukaguzi wa ndege zote hizo za kivita. Rais wa Marekani Barack Obama anasherehekea siku ya uhuru siku kuu ya kitaifa inaadhimisha kuzaliwa kwa taifa la Marekani miaka 238 iliyopita. Katika hotuba yake ya kila wiki kwa taifa, Bwana Obama ameelezea historia ya nchi tangu enzi ya waanzilishi wa taifa hili, wakulima na wafanyi biashara, madaktari na mawakili mawaziri na mwanasayansi Benjamin Franklin ambaye aliidhinisha tamko jipya la uhuru hapo Julai 4 mwaka 1776. Kama ilivyokuwa wakati huo, rais amesema viongozi wa taifa wanatoka katika asili mbalimbali mbali, lakini waliungana kwa imani yao ya ukweli mtupu na kwamba sote tumeumbwa sawa. Kote nchini Marekani hivi leo Wamarekani wanasherehekea maadhimisho ya 238 ya uhuru wa nchi kutoka kwa Uingereza kwa magwaride, picnic na matamasha. Sherehe za Julai 4 hapa Washington ni pamoja na waigizaji kuelezea watu mashuhuri akiwemo Thomas Jefferson, Benjamin Franklin na John Adams, na pia watasoma azimio la uhuru. Kutakuwepo na matamasha na urushaji fantaki la usiku kwenye National Mall. Tamasha hilo litakuwa na wasanii Frankie Valli, Patti LaBelle, Michael McDonald, The Muppets na National Symphony Orchestra. Hata hivyo, hali ya hewa huenda ikavuruga mipango ya mamilioni ya wa Wamarekani wakati kimbunga Arthur kikiwa njiani kuelekea kwenye pwani ya Mashariki. Rais wa Urusi Vladimir Putin ametaka kuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya Urusi na Marekani na amesema hayo katika ujumbe wake wa pongezi kwa Rais Barack Obama kwa ajili ya sikukuu ya uhuru wa Marekani. Bwana Putin alielezea matumaini yake katika ujumbe wa leo kwamba mivutano ya sasa katika uhusiano baina ya mataifa haya mawili utajenga msingi madhubuti wa usawa licha ya tofauti zao. Rais wa Russia amesema mataifa hayo mawili yanabeba jukumu la kulinda uthabiti na ulinzi wa kimataifa na ni vyema washirikiane kwa maslahi ya dunia nzima. Uhusiano kati ya Washington na Moscow umekuwa wa chini kuwahi kutokea tangu vita baridi na hii inatokana na Russia kuingia katika peninsula ya Crimea huko Ukraine mapema mwaka huu. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema Pakistan ni vyema ifute sheria yake mpya dhidi ya ugaidi. Naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Asia ameelezea kuwa sheria inayohusu haki haieleweki na ni pana sana Kin amesema sheria hiyo inatoa fursa kwa nyanyasa washukiwa ambao wako chini ya ulinzi, jambo ambalo amba ni la kawaida nchini Pakistan. Wafuasi wa hatua hiyo wanasema ni muhimu kuharakisha uchunguzi na kuendesha kesi za ugaidi. Human Rights Watch imesema sheria hiyo huenda ikatumika kukandamiza upinzani wa amani wa kisiasa na kukosoa sera ya serikali. Makundi ya haki yamesema sheria mpya huenda ikakiuka haki za msingi za uhuru wa kuzungumza, faragha, kukutana kwa amani na kupewa ulinzi. Na michuano ya robo fainali ya kombe la dunia imeanza tena hivi leo Ijumaa, ambapo katika mechi ya kwanza Ujerumani imeshaona lango la Ufaransa na hivyo kuongoza kwa bao moja katika dakika za mwanzo za mchezo huu. Katika mechi inayofuata ni kati ya mwenyeji Brazil na jirani yake Colombia ambayo haijawahi kushinda kombe la dunia . Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, ni siku ya live talk, na leo basi tunazungumzia tamasha la utamaduni la Smithsonian ambao linaandaliwa na kituo cha Smithsonian, cha Folk Life and Cultural Heritage, chini ya udhamini wa serikali ya Marekani. Kituo hiki kinaunga mkono maelewano ya utamaduni wa Marekani na duniani kote. Na ni kitengo kilichoanzishwa mwaka 1967 kikiunga mkono utamaduni kutoka sehemu mbalimbali duniani. Mwaka huu nchi za Kenya na China zimealikwa kuja kuonyesha utamaduni na maisha ya nchi hizo. Na hapa studio tumepata bahati ya kutembelewa na waziri wa michezo na utamaduni wa Kenya, Dr. Hassan Wario Arero ambaye amekuja kwa ajili ya tamasha hili kutoka nchini Kenya pamoja na ujumbe wake. Dr. Arero, karibu sana Live Talk ya Sauti ya Amerika. Shukrani, shukrani Dr. Hassan. Asante sana. Basi moja kwa moja eh, unaweza ukatueleza, waziri, pengine mwaliko huu ambao umekuja mwaka huu mliupokea vipi nchini Kenya? Tunajua kwamba mliupokea miaka minne iliyopita. Mliupokea vipi na mkajiandaa namna gani? Uh, tulipokea miaka miwili iliyopita, serikali ile iliyopita ilipokuwa kwenye hatamu, tulipokea kwa moyo mkunjufu. Mwanake ilikuwa wakati wetu wa kwanza kuja Washington DC na kuwaonyesha Waamerika uh, mila za Kenya, na pia kuna Wakenya wengi ambao wanaishi hapa. Pia ni fursa ya kuwaletea mila zao za nyumbani, watoto wao waone, wajukuu wao waone kwa hivyo tulifurahi tuli sana kupata fursa hii, na ilikuwa imelingana na miaka yetu hamsini tangu tupate uhuru. Kwa hivyo tumeshukuru sana kwa hapo, ni jambo la, la kushukuru. Pengine unaweza ukatueleza tu, kwa sababu kama unavyosema, kama mmekuja kuonyesha huu tamaduni kwa wale ambao wanaishi hapa, watoto wapate nafasi, labda ukiwaelezea kwa kirefu zaidi, mnapokuwa mnakuja kwenye hili tamasha, hasa madhumuni yanakuwa ni nini hasa? Kwenye tamasha kama hili ni utamaduni pekee au mnakuja hasa kuonyesha kitu gani? Kuna mambo mengi, kuna utamaduni, kuna elimu, kuna mambo ya utalii, kuna mambo ya biashara uh, lakini haswa kama wizara yangu ni wizara ya utamaduni na, na mambo ya sanaa. Kwa hivyo tu, tunatumia nafasi hii kuonyesha utamaduni wa Kenya na kuwaleta wasanii wa Kenya pia wapate fursa ya kujulikana kwenye ulimwengu mkubwa, manake stage ya hapa wanasema ndio stage the world stage ama uki, uki ukiweza ku nini kupenya katika stage ya America utakuwa umefika. Kwa hivyo upande wa sanaa wa sanaa na upande wa, wa mambo za heritage na culture eh, ama utamaduni eh, kwetu ni muhimu sana kuja, kuja kuja hapa, lakini upande wa uchumi pia na upande wa mambo ya utalii tunajua, katika tamasha hii kuna watu wanapata pengine milioni moja na nusu ama karibu milioni mbili wanakuja kutembelea hapa. Kwa hivyo tukipata hata, hata si robo hata, kama hata watu elfu mia mbili ama elfu mia moja wakija kutembelea Kenya, itakuwa ni katika ile hali ya kupanua utalii Kenya yeah. Mheshimiwa Waziri yeah, umekuja hapa unasema umekuja na makundi ya kitamaduni na kisanii na kuonyesha bidhaa, lakini hasa labda ungetueleza ni makundi gani hayo? Maanake tunasikia sikia kuna wanamuziki pia wapo. Uh, ukiangalia uh, sherehe yetu yenye inaitwa Kenya Mambo Poa mambo poa nkusudi si ati atuko <laughs> e, Kiswahili. Eh, Kiswahili tukijua lakini unasema mambo poa kwa vile mambo poa ukienda Nairobi ukienda hata unafikiri bongo Tanzania mm -hmm. uh, ukiuliza uk, uk, vijana mambo namna gani, atakwambia poa. Yeah. Kwa hivyo tulikuwa tunataka kuleta wasanii ndio wale wa zamani eh, ama watu wa utamaduni wa kizamani kuanzia historia yetu ya zamani ya karibu milioni 400 milioni milioni 4 iliyopita. Uh, tuko na mifupa ya zamani ya Turkana Boy. Uh, na sikujidai lakini tuna sayansi imetuambia kuwa binadamu wa kwanza pengine hmm, ni Mkenya. Uh, najua Watanzania watakataa <laughs> najua pengine ndugu zetu wa Afrika Kusini pia watapinga ama wenzetu wa Ethiopia, lakini sayansi inatuonyesha. Kwa hivyo tunaanzia mbali, tunaanzia e, kama milioni nne, tunakuja mpaka mila zetu za sasa, utamaduni zetu za kisasa uh, mpaka Um, wasanii wa sasa, vijana wabarobaro, wale ambao wanaimba uh, tuko na vijana tofauti tofauti, lakini haswa katika Kenya, kile tulichojaribu tu, tu, tu kufanya pia, kwa vile ni nchi na kabila nyingi na ni nchi kubwa, tumejaribu kwenda pande zote za Kenya. Pwani ukiangalia vizuri, ukija kuna mambo za mila za pwani, kuna miziki kutoka plan, pwani uh, magharibi ya Kenya tuna tuna mambo za utamaduni za, za huko. Tuna vijana kutoka huko ambao ni waimbaji. Kuna watu wa, wa kuambia hadithi storytellers, ambao kuna kina mama pale wanatengeza pots. Eh, kuna kuna watu kutoka pwani pwani mwisho mwisho sana mwisho wa pwani, Tana River. Eh, amba wa ambao kuna nyumba yao ya kitamaduni wamejenga pale. Kuna watu wanatoka karibu na Ethiopia yeah. Uh, ambao ukiangalia kimila kwa hivyo mm. tumejaribu uh, uh, pia kuonyesha sehemu zote za Kenya mm. kwa vile tunavyoweza. Lakini Kenya ni moja ya nchi za Afrika ambazo zinanufaika na huu mpango wa AGOA wa Marekani. Mnauza bidhaa zenu hapa nchini Marekani kwa muda mrefu sasa. Je, unaweza kusema kuwa tamasha hili linaweza kufungua njia kwa bidhaa zaidi za Kenya kuja Marekani? Labda mmefanya mipango yote kujaribu kuonana na wafanyi biashara hapa. Kuna, kuna mpango na siwezi kuzungumzia mambo ya biashara kwa undani maanake kuna waziri mwenzangu ambaye anahusika na biashara na, na mambo ya utalii eh. Lakini haswa uh, kulingana na wizara yangu tulikuwa tunataka kupanua hii sekta ya utamaduni eh, watalii wengi wakija Kenya huja kuangalia, huja safari mm -hmm. Lakini tunasema pia kuna mengi ya kujifundisha kama tuko na zaidi ya kabila arobaini na mbili inamaanisha tuko na, na, tamaduni zaidi ya 42. Kwa hivyo kitu ambayo inaitwa kwa Kiingereza ki cultural tourism, ndio sekta moja tunataka kupanua. Ya pili tunasema Kenya ina wasanii, kwa hivyo wasanii wa Kenya pia wapatiwe fursa ya kuja hapa kuimba na pia kujulikana, watu waanze kununua nyimbo zao na vitu kama hivyo. Uh, ya tatu kuna vifaa vingine ambavyo havija pengine haviko katika AGOA, vifaa vya kitamaduni, vifaa vya uh, za kisanii Uh, tumekuja na watu wa kuchonga, um, nini, masanamu ambao ni mahodari kabisa Wakamba, uh, ka, na tumewatoa kwenye pale hiyo hiyo hiyo utamaduni ya kuchonga sanamu zimetoka. Uh, tumekuja na watu wa kutengeza viungu, tumekuja na watu wa kujenga nyumba za kitamaduni, tumekuja na watu wa kuzungumzia mambo ya wanyama na vile wanavyoishi na wanyama na katika mambo ya conservancies. Kwa hivyo tumejaribu kupanua za, eh, zaidi ya eh, ile biashara tuko na na American ukipitia ago. Na pengine Mheshimiwa Waziri katueleza tu kwa upande wa wale ambao pengine hawakuja, maanake wamekuja kiasi fulani ya wasanii kiasi fulani ya mambo tofauti. Je, mlivyokuwa mna, mnachagua kwa mfano wasanii, nitachukulia mfano, nimesikia kwa kuna nyota ndogo ile. Kwa aina aina mlikuwa mnaangalia hasa kina umtiri wasanii gani wa kuweza kuja kuwakilisha Kenya hapa? sana tunaangalia rekodi ya wasanii wasanii wetu tunawajua uh, na tumefanya mchanganyiko. Kuna wengine ambao ni tuseme ni mabarobaro vijana, ambao machipukizi ndo wameanza kujitokeza, na kuna wale wanaojulikana kama wale uliowataja nyota ndogo. Ni kati ya wale chipukizi uh, ambayo anapendwa sana Kenya uh, lakini pia tumeangalia sehemu tofauti tofauti za Kenya. Nyota ndogo uh, anatoka Pwani mm -hmm. Tuko na watu kutoka magharibi, Eric kutoka mjini Nairobi eh. Kwa hivyo tumejaribu, na mpaka tuko na kina mama hodari uh, kutoka Garissa. Garissa, ya. Eh, hodari kabisa mm -hmm. So tumejaribu pia, licha ya kuangalia miaka na experience uliko nayo, tumeangalia pia region za Kenya. Kwa hiyo mmejaribu, kuna ni hii wote hao lakini, uh, kabla hatujaendelea hatujaendelea mbele, mheshimiwa waziri, naona tusikie wimbo hapo kidogo, maanake tuna msanii mmoja ambaye yuko kwenye laini ya simu uh. Kisafi huo wa mwanamuziki Doris Chepchumba, na kwa bahati nzuri naye yuko kwenye laini ya simu, ingawaje yuko hapa hapa Washington, lakini unajua kutokana na majukumu na shughuli nyingi zilizomkabili ameshindwa kufika kwenye studio zetu. Doris, karibu kwenye Live Talk. Asante sana. Haya, tumesikia wimbo wako mzuri huu. Hebu tuelezee hili tamasha ambalo umekuja na tuelezee habari ya huu wimbo, sijui lugha gani maanake, najaribu kusikiliza nashindwa kupata, sijui ni lugha ya wapi hii? Hiyo ni lugha ya Kitugen ya Kikalinjin ambayo inatoka upande wa Baringo kule Kenya. Na tamasha ah, hili eh, ndio, na tamasha hili mpaka sasa hivi wewe ukiwa unashiriki umelionaje? Kusema ukweli, aa, tamasha hii inafana sana. Mimi nimeweza kufurahia kabisa kama mwanamuziki, kwa sababu nimeweza kukutana na watu wa, wa kutoka sehemu mbalimbali mbali ya hii dunia, ambayo singeweza kutarajia kama ningekuwa kule nyumbani. Kusema ukweli, hii tamasha imefana sana, na imeweza kutusaidia sisi kama wanamuziki pia tunaweza kukutana na contacts nyingi, watu wa kila aina, ndio na ulipose unavyosema kwamba umeweza kukutana na watu wengi na linaweza kuwasaidia nyinyi na muziki. Mnaweza kusaidiwa vipi? Labda ungetufafanulia kwa hapo. Ah, kama kwa sasa nimepata watu ambao wanataka nije kila nitue ni, nikuja kila mwezi moja na kuja kucheza kwenye vilabu zao. Kuna wale ambao wanataka kufanya collaboration na mimi, tuende kwenye studio tufanye recording na wao. Kwa kweli nitasema, nimesaidika sana, ndio. Sasa hebu tuambie Doris, kwa upande wako, wimbo huu tunaupiga hivi sasa, Kipla, ni kibao maarufu sana. Hebu tuambie nini ambacho kimewavutia sana wasikilizaji wako, hasa kule nchini Kenya na wimbo huu wa Kipla? Nini ambacho kuwanazungumzia kwenye huu wimbo? Hii wimbo namzungumzia, okay, naimba kuhusu mpenzi ambaye nilikuwa nimempenda, nilikuwa namtafuta, nampigia simu, simpati, nimeenda nyumbani nimeshamweleza wazazi wangu kuwa nishapata mchumba, namleta. Kisha baadaye nikienda kumtafuta nimpeleke nyumbani, hapatikani, kwa simu hapatikani. Sasa ukisikia hata sauti ya hiyo wimbo naimba, ni kama nalia nikimtafuta huyu mpenzi aitwa Kiplaa. Unasikitika, unamtafuta Kipla. Safi sana. Sasa unaweza ukatuambia tu uh, kwa wale ambao wako kule Nairobi hivi sana wakusikiliza na hapa Marekani, pengine tuambie nini ambacho wale wa Marekani waliokuwa wakikusikiliza hapa Marekani unaweza ukasema wamefaidika na nyimbo kama hizi, ambazo hata lugha unayotumia sio lugha ambayo wao wanaifahamu, lakini leo upo kwenye steji ya kimataifa na unaimba maana kuna watu ambao wanawakataza wenzao kutoimba kwa lugha ambazo si za Kiingereza. Kusema ukweli, uh, nilipokuja kusema kama sasa hivi nimeweza ku, kuimba kama mara tano hivi kwenye jukwaa kwenye steji kubwa, lakini watu wanaposikia sauti yangu, wanaposikia hii hi, hi kabila ambayo anaimba nao na uu mziki, alafu pia ile kulia nikimtafuta huyo kipla enyewe, imekuwa kama shoto Yaani, watu wanakuja, wanajaa pale, wakiniona tu wanauliza saa ngapi waenda steji. Wanaenda kwa mwenye programu, anamwambia tafadhali, mbadilishe mweke Chepchumba, tunataka kumsikiza Chepchumba ni kwa sababu ya Mili. ya vile ninaimba hiyo yumbo, kwa sababu hata hao wananihurumia kweli napomtafuta Kiplani. Safi sana. Labda na, na Mheshimiwa waziri pia amefurahia hilo swala <laughs> asema ni kweli. <laughs> Doris, labda unaweza kutueleza katika tamasha hili ambapo huko ukiwa unaimba ni kitu gani unaona kimekuvutia zaidi? Mimi kusema ukweli nimevutiwa na e, uko, nimeona kweli Wakenya wana mambo mengi ambayo hata mimi nikiwa kule nyumbani sikuwa ninaweza kuona ama kuwatambua. Mambo ya sanaa, nimeweza kutembea kwenye vibanda, nimeona hizi viatu shanga, vinavyotengenezwa hata mii pia nimeweza yani vimenipendeza ya sana. Pia kwa upande wa Uchina, nimeenda, nimetembea, nimeona Uh, mambo yao ya kitamaduni, wanavyofanya mambo yao, mambo mengine hata mimi naelewa, lakini nimeweza kujifunza mengi sana, na pia kukuta uh, kufika at least niweze kuongea na watu wa Voice of America, pia naona kama ni maajabu kweli. Unaelewa, tunaelewa vizuri sana, tunafurahi kumbe. <laughs> ah, wakati tunaendelea, tunaye msikilizaji wetu amepiga simu kutoka huko Tanzania, anaitwa Edward Kabamba. Edward Kabamba, karibu kwenye Live Talk. Asante, dada. Haya, toa maoni yako, auliza swali. Ukumbi ni wako. Mimi nimeweza nimeweza kufuatilia huyu mjadala kutoka Aidu Manyala. Ukiangalia hili suala la utamaduni, Wakenya walipokwenda huko wameweza kwenda tuseme kuonyesha utaifa wao, lakini sasa kama wameweza kwenda China kuonyesha utaifa wao na ukiangalia swala la la la la utamaduni kwa kweli ni kitu ambacho kwanza Edward hawakwenda hawa, eh, China. Wakenya wako hapa Marekani, hili tamasha linafanyika hapa Marekani katika jiji kuu la Marekani Washington D. C. Okay, mimi niko natolea mfano sasa, kwa kuwa wako Marekani na saizi, ukija ukaangalia kule Kenya kuna matatizo mengi unaona ni milipuko ya ajabu ajabu. Sasa kwa kwana wao wamekuja Marekani, wameenda Marekani kuweza kuonyesha utamaduni wao, na mpaka wameweza kuwaita Marekani wakaenda Wakenya Marekani, Marekani wao inawasaidiaje wa Kenya ili ngalau waweze kutoka katika matatizo ambayo sasa hizi walionayo kila kukicha. Hata juzi tumesikia wenyewe wenyewe, mnatangaza matukio yanayotokea kule. Sasa mi nadhani marekani wasifurahie tu ule utamaduni wawarudishie, ile furaha waliokuwa nayo Wakenya. Nadhani hata wao watazidi kuboresha hilo swala la utamaduni huko Marekani, na wao mpaka kuja kuwaita huko nadhani kuna kitu waliona, kwa sababu mtu aweza kaukaribisha kwake bila kuona kitu. Inamaana kuna kitu wamarekani wamekiona Kenya wakaamua kuwaita huko kuonyesha utamaduni wao. Sasa na wao angalau wasaidie huu mgogoro ulioko Kenya, hata kama ni wa kisiasa au vipi, kidogo waweze kupunguza au kutokomeza kabisa. Edward Kabamba, asante sana kwa swali maoni, lakini kwa bahati nzuri tunaye waziri hapa anaweza kutusaidia labda akatuelezea kidogo. Uh, asante sana Edward. Uh, yangu ni kusema kwamba huu mpango ulikuwa umepangwa kitambo. Kwa hivyo tumepanga kama miaka zimepita mbili. Uh, ndio hakuna nchi ambayo ina matatizo na kweli, kwa hivi sasa tuna changamoto tofauti tofauti Kenya, lakini hiyo haitatuzuia, haitatu sisi uh, kufurahia sanaa yetu kufurahia uh, utamaduni wetu wa Kenya na pia kujumuika na ulimwengu, uh, pia wafurahie uh, sanaa zetu na utamaduni wetu um, mambo ya milipuko, mambo yanayoendelea Kenya kwa hivi sasa ni mambo ambayo ya yanatokea kila mahali, hata hapa Amerika. Uh, tunakumbuka miaka zilizopita, miaka nyingi zilizopita tulikuwa na ile September 11. Uh, lakini hiyo eh, isiwe ni motisha ya kutuzuia sisi kufanya kazi yetu kama kawaida, na wa Kenya tutaendelea kufanya kazi yetu kama kawaida, kama ni sekta ya utamaduni, kama ni kuendelea kupanua sekta ya utalii na mambo mengine yote. Eh, hatutashindwa na wahalifu ama watu ambao wanajaribu kulipua eh, ama kuleta shida nchini Kenya. Naona Edward, umepata majibu sahihi kutoka kwa waziri. Labda waziri, ningekuuliza kushiriki kwenu katika tamasha hili. Kunachangia vipi katika kujenga uhusiano wa kitamaduni kati ya Marekani na Kenya? Manake mmekuja kwenye tamasha la kitamaduni kweli. Uh, uh, kwanza wacha nianzie juu nikisema kuwa Kenya na Amerikani tuna uhusiano mzuri sana na uhusiano wa miaka mingi sana katika sekta ya utamaduni. Kwa mfano, katika museum hapa ya uh, Natural History, kuna mzee mtafiti ama researcher ambaye amefanya utafiti Kenya zaidi ya miaka thelathini. Uh, tuna katika museum zetu kama Lamu tu tuna mali inaitwa American Corner ambayo ni, ni sekta katika hiyo uh, hiyo library ama museum uh, kuonyesha mambo ya Amerika uh, tunahusiana na Amerika kwa njia nyingi, USAID uh, balozi, ubalozi wa Amerika uh, kwa mambo ya utamaduni kwa njia nyingi, kwa filamu, kwa michezo, kwa mambo mengi. Kwa hivyo kuja kwetu hapa ni kama kuhakikisha ama ni hakikisho kuwa Uh, tutazidi kuendelea kufanya utafiti pamoja katika sekta za za sayansi za mambo za utamaduni, ama kwa kizungu inaitwa anthropolojia. Tutaendelea kufanya exchange katika sanaa. Umesikia msanii yule aliyepiga simu alisema ameitwa arudi afanye kazi zingine za ziada, na hiyo ndio ilikuwa madhumuni, ili tuendelee wa uh, wa Kenya wajifunze kutoka wa Amerika, wa Amerika pia wajifunze kutoka wa Kenya katika hii sekta za utamaduni na sanaa. Asante sana. Na wasikilizaji wetu pia kwa upande wa Facebook wametumia maoni yao, na nianza nawe mwalimu Twimanye Kasaba Kayanda, huyu yuko Biharamulo, Kagera, Tanzania. Anasema maonyesho haya ni jambo la kuigwa na inabidi nchi nyingine zijifunze kupitia nchi hizi, kwa makubaliano waliofanya na kukubaliana ili tuonye tamaduni zao, ni jambo jema. Mwingine ni Konoise Kejo, yeye yuko Dar es Salaam Tanzania, anasema ni vizuri kufanya maonyesho ili kubadilishana mawazo mbalimbali kiutamaduni na kuangalia tofauti za mataifa mengine ili kudumisha ushirikiano. Tunaye pia Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi Kenya, anasema ni vizuri sana tuonyeshe tamaduni zote, tuziweke pamoja na tuifanye iwe tamaduni moja ya ulimwengu. Haya, mwingine mwenye mawazo yake hapa ni mwenye Mwezi Junior. Huyu anasema utamaduni wa Kenya na nyimbo za wasanii ziwe zenye mada kuu ya kueneza amani. Eric Agade naye ametuma ujumbe wake kwenye Facebook, anasema wasanii wa siku hizi wameiga mitindo ya Kimagharibi, hivyo sioni jinsi gani utamaduni wa Afrika unavyoweza kujitokeza huko Marekani. <laughs> Pengine waziri anaweza kueleza ili baadaye. <laughs> Na naye Denson Simon wa Kigoma mjini anasema wasanii hawa wajitahidi kuelimisha jamii za kiafrika kwa ujumla kuenzi tamaduni za wazee wetu wa zamani. Asante sana wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Baadaye utaendelea na matangazo haya, tunawakumbusha kuwa msikilizaji mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet wa www voa swahili com baada ya kufunga matangazo haya kwa upande wa redio basi, moja kwa moja. Naam, Doris, upo kwenye line bado? Doris, nipo. Nipo Doris. Umezungumzia kuitwa hapa na kuja kufanya matamasha mbalimbali, mbali na kuja kuimba kwenye klabu tofauti, na pia kushirikiana na baadhi ya wanamuziki wa hapa kujaribu ku fanya nyimbo lakini labda nikuulize, kwa huko nyumbani, unaweza vipi kumsaidia msichana anayeinukia kuweza na yeye ukajaribu kumwelezea umuhimu wa muziki na kitu gani anaweza kufanya ili na yeye anyanyuke, afike asifike hapo ulipoe, lakini aweze kunyanyuka kidogo awe na kukaribia. Ila kitu naweza waeleza wale ambao wanataka wanatamania sana kufanya mambo ya usanii na mambo ya muziki ni kuwa waichukulie kama kazi Wasichukulie tu ati mziki ikuwe ni kazi ya ziada. Hapana, waichukulie kama kazi, kwa sababu ukiweka bidii kwenye mziki, ukiweka bidii kwenye kipawa ambacho Mungu amekupa kusema ukweli, itakuja kukulipa Doris. Samahani kidogo, naomba ukae hapo hapo kwenye line, usikate simu yako. Uh, hapa msikilizaji, tutafunga matangazo yetu kwa wasikilizaji wetu kwa upande wa redio, lakini tutaendelea mjadala huu katika mtandao wa internet live, ingia www voa swahili.com tuweze kukutana huko asanteni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Hadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 4 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <mulia> na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa leo ni siku ya uhuru wa Marekani, tutakuwa na live talk, na leo tunazungumzia tamasha la utamaduni la Smithsonian hapa Marekani, ambao linaandaliwa na kituo cha Smithsonian cha Folk Life and Cultural Heritage chini ya udhamini wa serikali ya Marekani, ambapo Kenya imeshiriki kauli yake mbiu ikiwa mambo poa. Na katika habari nyingine, polisi wa Israel wapambana na waandamanaji wa kipalestina huko Jerusalem Mashariki. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadijariami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, polisi wa Israel wamepambana na waandamanaji wa Kipalestina huko Jerusalem Mashariki, huku maelfu ya watu wakikusanyika kuombeleza kifo cha kijana wa Kipalestina aliyewawa katika shambulizi ambalo linashukiwa la kulipiza kisasi, ambalo limechochea siku mbili za maandamano ya ghadhabu. Polisi wa Israel wameongeza ulinzi wakitarajia maandamano zaidi baada ya mazishi ya Muhamed Abu Khudeir. Marafiki na familia walimzika kijana huyo leo Ijumaa katika makaburi katika eneo la waarabu huko Shuafat. Mwili wa Hudeiri uligundulika katika msitu wa Jerusalem siku ya Jumatano, kiasi cha saa moja baada ya kulazimishwa kuingia katika gari ya wateka nyara wasiojulikana. Maafisa wanasema wanachunguza kama mauaji ya kijana huyo ni majibu kwa kutekwa na kuuawa kwa vijana watatu wa Israel ambao wamezikwa mapema wiki hii. Jeshi la Marekani linasema limezisimamisha ndege zake za kivita aina ya F35 mpaka itakapokamilisha uchunguzi kuhusiana na moto uliotokea kwenye njia ya ndege katika moja ya ndege zake wiki iliyopita. Wizara ya ulinzi imesema ukaguzi wa ziada kwa injini za F35 pia umeamriwa ufanyike wiki iliyopita. katika kituo cha jeshi la anga cha Elgin katika jimbo la Florida ilikuwa moja ya mlolongo wa matukio ya karibuni ya kiufundi na uchelewesho ambao umegubika programu ya takriban dola bilioni 396 ya ndege za kivita. Ni moja ya programu za gharama kubwa sana katika historia ya jeshi la Marekani. Uchelewesho wa ziada huenda ukagharimu fedha zaidi. Kuvuja kwa mafuta ndani ya ndege kumechochea ukaguzi wa ndege zote hizo za kivita. Rais wa Marekani Barack Obama anasherehekea siku ya uhuru, sikukuu ya kitaifa inaadhimisha kuzaliwa kwa taifa la Marekani miaka 238 iliyopita. Katika hotuba yake ya kila wiki kwa taifa, Bwana Obama ameelezea historia ya nchi tangu enzi ya uanzilishi wa taifa hili: wakulima na wafanyi biashara, madaktari na mawakili mawaziri na mwanasayansi Benjamin Franklin ambaye aliidhinisha tamko jipya la uhuru hapo Julai 4 mwaka 1776. Kama ilivyokuwa wakati huo, rais amesema viongozi wa taifa wanatoka katika asili mbalimbali mbali, lakini waliungana kwa imani yao ya ukweli mtupu na kwamba sote tumeumbwa sawa. Kote nchini Marekani hivi leo, Wamarekani wanasherehekea maadhimisho 238 ya uhuru wa nchi kutoka kwa Uingereza kwa magwaride, picnic na matamasha. Sherehe za Julai 4 hapa Washington ni pamoja na waigizaji kuelezea watu mashuhuru akiwemo Thomas Jefferson, Benjamin Franklin na John Adams, na pia watasoma azimio la uhuru. Kutakuwepo na matamasha na urushaji fantaki la usiku kwenye National Mall. Tamasha hilo litakuwa na wasanii Frankie Valli, Patti LaBelle, Michael McDonald, The Muppets na National Symphony Orchestra. Hata hivyo, hali ya hewa huenda ikavuruga mipango ya mamilioni ya wa Wamarekani wakati kimbunga Arthur kikiwa njiani kuelekea kwenye pwani ya Mashariki. Rais wa Russia Vladimir Putin ametaka kuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya Russia na Marekani na amesema hayo katika ujumbe wake wa pongezi kwa Rais Barack Obama kwa ajili ya sikukuu ya uhuru wa Marekani. Bwana Putin alielezea matumaini yake katika ujumbe wa leo kwamba mivutano ya sasa katika uhusiano baina ya mataifa haya mawili utajenga msingi madhubuti wa usawa licha ya tofauti zao. Rais wa Russia amesema mataifa hayo mawili yanabeba jukumu la kulinda uthabiti na ulinzi wa kimataifa na ni vyema washirikiane kwa maslahi ya dunia nzima. Uhusiano kati ya Washington na Moscow umekuwa wa chini kuwahi kutokea tangu Vita Baridi. Na hii inatokana na Russia kuingia katika peninsula ya Crimea huko Ukraine mapema mwaka huu. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema Pakistan ni vyema ifute sheria yake mpya dhidi ya ugaidi. Naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Asia ameelezea kuwa sheria inayohusu haki haieleweki na ni pana sana. Felim Kin amesema sheria hiyo inatoa fursa kuwanyanyasa washukiwa ambao wako chini ya ulinzi Jambo ambalo ni la kawaida nchini Pakistan. Wafuasi wa hatua hiyo wanasema ni muhimu kuharakisha uchunguzi na kuendesha kesi za ugaidi. Human Rights Watch imesema sheria hiyo huenda ikatumika kukandamiza upinzani wa amani wa kisiasa na kukosoa sera ya serikali. Makundi ya haki yamesema sheria mpya huenda ikakiuka haki za msingi za uhuru wa kuzungumza, faragha, kukutana kwa amani na kupewa ulinzi. Na michuano ya robo fainali ya kombe la dunia imeanza tena hivi leo Ijumaa ambapo katika mechi ya kwanza Ujerumani imeshaona lango la Ufaransa na hivyo kuongoza kwa bao moja katika dakika za mwanzo za mchezo huu. Katika mechi inayofuata ni kati ya mwenyeji Brazil na jirani yake Colombia ambayo haijawahi kushinda kombe la dunia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, ni siku ya Live Talk, na leo basi tunazungumzia tamasha la utamaduni la Smithsonian ambayo linaandaliwa na kituo cha Smithsonian cha Folk life and cultural Heritage, chini ya udhamini wa serikali ya Marekani. Kituo hiki kinaunga mkono maelewano ya utamaduni wa Marekani na duniani kote ni kitengo kilichoanzishwa mwaka 1967 kikuunga mkono utabun, utamaduni kutoka sehemu mbalimbali duniani. Mwaka huu nchi za Kenya na China zimealikwa kuja kuonyesha utamaduni na maisha ya nchi hizo, na hapa studio tumepata bahati ya kutembelewa na waziri wa michezo na utamaduni wa Kenya, Dr Hassan Wario Arero ambaye amekuja kwa ajili ya tamasha hili kutoka nchini Kenya pamoja na ujumbe wake. Dr Arero, karibu sana Live Talk ya Sauti ya Amerika. Shukran, shukran ndugu, asante sana basi. Moja kwa moja eh, unaweza ukatueleza, waziri, pengine mwaliko huu ambao umekuja mwaka huu mliupokea vipi nchini Kenya? Tunajua kwamba mliupokea miaka minne iliyopita, mliupokea vipi na mkajiandaa namna gani? Uh, tulipokea uh, miaka miwili iliyopita, uh, serikali ile iliyopita ilipokuwa kwenye hatamu uh, tulipokea kwa moyo mkunjufu, manake ilikuwa wakati wetu wa kwanza kuja Washington DC na kuwaonyesha Waamerika uh, mila za Kenya, na pia kuna Wakenya wengi ambao wanaishi hapa, pia ni fursa ya kuwaletea mila zao za nyumbani, watoto wao waone, wajukuu wao waone. Kwa hivyo tulifurahi tuli, tuli sana kupata fursa hii na ilikuwa imelingana na miaka yetu hamsini tangu tupate uhuru. Kwa hivyo tumeshukuru sana kwao. Ni jambo la, la kushukuru. Pengine unaweza ukatueleza tu kwa sababu kama unavyosema, kama mmekuja kuonyesha huu utamaduni kwa wale ambao wanaishi hapa, watoto wao wapate nafasi, labda ukiwaelezea kwa kirefu zaidi, mnapokuwa mnakuja kwenye hili tamasha hasa maadhumuni yanakuwa ni nini? Hasa kwenye tamasha kama hili ni utamaduni pekee au mnakuja hasa kuonyesha kitu gani? Kuna mambo mengi, kuna utamaduni, kuna elimu, kuna mambo ya utalii, kuna mambo ya biashara Uh, lakini haswa kama wizara yangu ni wizara ya utamaduni na, na mambo ya sanaa. Kwa hivyo tu, tunatumia nafasi hii kuonyesha utamaduni wa Kenya na kuwaleta wasanii wa Kenya pia wapate fursa ya kujulikana kwenye ulimwengu mkubwa. Manake stage ya hapa wanasema ndio stage, the world stage, ama ukiweza uki, uki, ku, kupenya katika stage ya Amerika utakuwa umefika. Kwa hivyo, upande wa wasanii wa na upande wa, wa mambo za heritage na culture E, ama utamaduni e, kwetu ni muhimu sana kuja hapa kuja, kuja. Lakini upande wa uchumi pia na upande wa mambo ya utalii, tunajua katika tamasha hii kuna watu, ze, wanapata pengine milioni moja na unusu ama karibu milioni mbili wanakuja kutembelea hapa. Kwa hivyo tukipata hata hata si robo kama, hata watu, si watu elfu mia mbili ama elfu mia moja mm, wakija kutembelea Kenya itakuwa ni katika ile hali ya kupanua utalii Kenya. Mheshimiwa Waziri, umekuja hapa unasema umekuja na makundi ya kitamaduni na kisanii na kuonyesha bidhaa, lakini hasa labda ungetueleza ni makundi gani hayo, maana tunasikia sikia kuna wanamuziki pia wapo. Uh, ukiangalia uh, sherehe yetu yenye inaitwa Kenya Mambo Poa mambo poa kun kusudi si ati hatujui <laughs> e, Kiswahili. Eh, Kiswahili tukijua, lakini nimesema mambo poa kwa vile mambo poa ukienda Nairobi ukienda hata unafikiri Bongo Tanzania mm -hmm. uh, ukiuliza uk, uk, vijana mambo namna gani atakwambia poa. Yeah. Kwa hivyo tulikuwa tunataka kuleta wasanii ndio wale wa zamani eh, ama watu wa utamaduni wa kizamani kuanzia historia yetu ya zamani ya karibu milioni mia nne milioni milioni nne iliyopita. Uh, tuko na mifupa ya zamani ya Turkana Boy. Uh, na sikujidai, lakini tuna sayansi, imetuambia kuwa binadamu wa kwanza pengine hmm, ni Mkenya. uh, najua Tanzania <laughs> watakataa, najua pengine ndugu zetu Afrika Kusini pia watapinga, ama wenzetu wa Ethiopia, lakini sayansi inatuonyesha. Kwa hivyo tunaanzia mbali, tunaanzia e, tunaanzia kama milioni nne, tunakuja mpaka mila zetu za sasa, utamaduni zetu za kisasa uh, mpaka Um, wasanii wa sasa, vijana wabarobaro wale ambao wanaimba uh, tuko na vijana tofauti tofauti, lakini haswa katika Kenya kile tulichojaribu tu, tu, tu kufanya, pia kwa vile ni nchi na kabila nyingi na ni nchi kubwa, tumejaribu kwenda pande zote za Kenya. Pwani ukiangalia vizuri, ukija kuna mambo za mila za pwani, kuna mziki kutoka plan, pwani uh, magharibi ya ya Kenya tuna tuna mambo za utamaduni za, za huko, tuna vijana kutoka huko ambao ni waimbaji, kuna watu kwa, wa kuambia hadithi storytellers ambao, kuna kina mama pale wanatengeza pots uh, kuna, kuna watu kutoka Tana River pwani tuani mwisho mwisho sana wa mwisho wa pwani inaitwa Tana River uh, ambao kuna nyumba yao ya kitamaduni wamejenga pale, kuna watu wanatoka karibu na Ethiopia, uh, ambao ukiangalia kimila pengine hata wanahusiana na Ethiopia. Kwa hivyo tumejaribu mm, uh, uh, pia kuonyesha sehemu zote za Kenya vile tunavyoweza yeah. Lakini Kenya ni moja ya nchi za Afrika ambazo zinanufaika na huu mpango wa AGOA wa Marekani. Mnauza bidhaa zenu hapa nchini Marekani kwa muda mrefu sasa. Je, unaweza kusema kuwa tamasha hili linaweza kufungua njia kwa bidhaa zaidi za Kenya kuja Marekani? Labda mmefanya mipango yote kujaribu kuonana na wafanyi biashara hapa. Kuna, kuna mpango na siwezi kuzungumzia mambo ya biashara kwa undani, maana kuna waziri mwenzangu ambaye anahusika na biashara na, na mambo ya utalii eh, lakini haswa uh, kulingana na idara yangu tulikuwa tunataka kupanua hii sekta ya utamaduni eh, watalii wengi wakija Kenya huja kuangalia, uja safari mm -hmm. Lakini tunasema pia kuna mengi ya kujifundisha, kama tuko na zaidi ya kabila arobaini na mbili inamaanisha tuko na, na, tamaduni zaidi ya 42. Kwa hivyo kitu ambayo inaitwa kwa Kiingereza cultural tourism ndio sekta moja tunataka kupanua. Ya pili, tunasema Kenya ina wasanii, kwa hivyo wasanii wa Kenya pia wapatiwe fursa ya kuja hapa kuimba na pia kujulikana, watu waanze kununua nyimbo zao na vitu kama hivyo. Uh, ya tatu, kuna vifaa vingine ambavyo havija pengine haviko katika AGOA, vifaa vya kitamaduni vifaa vya uh, za kisanii. Uh, tumekuja na watu wa kuchonga um, nini, masanamu ambao ni mahodari kabisa wa Kamba uh, ka, na tumewatoa kwenye pali hiyo hiyo hiyo utamaduni ya kuchonga sanamu zimetoka. Uh, tumekuja na watu wa kutengeza viungu. Tumekuja na watu wa kujenga nyumba za kitamaduni. Tumekuja na watu wa kuzungumzia mambo ya wanyama na vile wanavyoishi na wanyama na, katika mambo ya conservancies. Kwa hivyo, na, wa maduni, na wa wanyama na, na, kwa hivyo tumejaribu wa kupanua zaidi ya eh, ile biashara tuko na American ukipitia ago. Na pengine Mheshimiwa azii katueleza tu kwa upande wa wale ambao pengine hawakuja, maanake wamekuja kiasi fulani ya wasanii kiasi fulani ya mambo tofauti. Je, mlivyokuwa mna, mnachagua kwa mfano wasanii, nitachukulia mfano, nimesikia kwa kuna nyota ndogo ilikuwa ina aina, mlikuwa mnaangalia hasa kina umtiri wasanii gani wa kuweza kuja kuwakilisha Kenya hapa? sana tunaangalia rekodi ya wasanii wasanii, wetu tunawajua. Uh, na tumefanya mchanganyiko. Kuna wengine ambao ni tuseme, ni mabarobaro vijana, ambao machipukizi mm. ndio wameanza kujitokeza na kuna wale wanaojulikana kama wale uliowataja. Uh, nyota ndogo ni kati ya wale chipukizi uh, ambayo anapendwa sana Kenya. Uh, lakini pia tumeangalia sehemu tofauti tofauti za Kenya. nyota ndogo uh, anatoka pwani mm -hmm tuko na watu kutoka magharibi, Eric kutoka mjini Nairobi. eh, kwa hivyo tumejaribu, mpaka tuko na kina mama hodari uh, kutoka Garissa Garissa, yeah. eh, Garissa hodari kabisa uh -huh. So tumejaribu pia licha ya kuangalia miaka na experience uliko nayo tumeangalia pia regions za Kenya. So amejaribu kuna ni hii wote hao, lakini uh, Kabla hatujaendelea, hatujaendelea mbele Mheshimiwa Waziri, naona tusikie wimbo hapo kidogo, maanake tuna msanii mmoja ambaye tu, yuko kwenye laini ya simu nice. Na mziki safi huo wa mwanamuziki Doris Chepchumba, na kwa bahati nzuri naye yuko kwenye laini ya simu ingawaje yuko hapa hapa Washington, lakini unajua kutokana na majukumu na shughuli nyingi zilizomkabili ameshindwa kufika kwenye studio zetu. Doris, karibu kwenye live talk, asante sana. Haya, tumesikia wimbo wako mzuri huu. Hebu tuelezee hili tamasha ambalo umekuja na tuelezee habari ya huu wimbo, sijui lugha gani? Maanake najaribu kuusikiliza, nashindwa kupata, sijui ni lugha ya wapi hii? Hiyo ni lugha ya Kitugen ya Kikalinjini ambayo inatoka upande wa Baringo kule Kenya. Na tamasha, ah, hili, eh, na tamasha hili mpaka sasa hivi wewe ukiwa unashiriki umelionaje? Uh, kusema ukweli uh, tamasha hii inafana sana. Mimi nimeweza kufurahia kabisa kama mwanamziki kwa sababu nimeweza kukutana na watu wa uh, kutoka sehemu mbalimbali mbali ya hii dunia ambayo singeweza kutarajia kama ningekuwa kule nyumbani. Kusema ukweli, hii tamasha imefana sana, na imeweza kutusaidia sisi kama mwanamziki, pia tunaweza kukutana na contacts nyingi, watu wa kila aina, ndio na ulipose unavyosema kwamba umeweza kukutana na watu wengi na linaweza kuwasaidia nyinyi na muziki, mnaweza kusaidiwa vipi? Labda ungetufafanulia kwa hapo. Aa, kama kwa sasa nimepata wa, wa, wa, watu ambao wanataka nije kila ni, nikuja kila mwezi mmoja, nakuja kucheza kwenye vilabu zao. Aa, kuna wale ambao wanataka kufanya collaboration na mimi, tuende kwenye studio tufanye recording na wao. Kweli nitasema nimesaidika sana, ndio. Sasa hebu tuambie Doris, kwa upande wako, wimbo huu tunaupiga hivi sasa kipla no, ni, ni kibao maarufu sana. Hebu tuambie nini ambacho kimewavutia sana wasikilizaji wako, hasa kule nchini Kenya na wimbo huu wa Kipla? Nini ambacho kunazungumzia kwenye huu wimbo, hii wimbo namzungumzia? Okay, naimba kuhusu mpenzi ambaye nilikuwa nimempenda, nilikuwa namtafuta, nampigia simu, simpati, nimeenda nyumbani nimeshawaeleza wazazi wangu kuwa nishapata mchumba namleta, kisha baadaye nikienda kumtafuta nimpeleke nyumbani, hapatikani. Kwa simu hapatikani. Sasa ukisikia hata sauti ya hiyo wimbo ninaimba, ni kama nalia, nikimtafuta huyu mpenzi aitwa Kiplan Unasikitika, unamtafuta Kipla. Unaweza ukatuambia tu uh, kwa wale ambao wako kule Nairobi hivi sana wakusikiliza, na hapa Marekani, pengine tuambie nini ambacho wale wa Marekani waliokuwa wakikusikiliza hapa Marekani, unaweza ukasema wamefaidika na nyimbo kama hizi ambazo hata lugha unayotumia sio lugha ambayo wao wanaifahamu, lakini leo upo kwenye steji ya kimataifa na unaimba maana kuna watu ambao wanawakataza wenzao kutoimba kwa lugha ambazo si za Kiingereza. Kusema ukweli, uh, nilipokuja sema, kama sasa hivi nimeweza ku, kuimba kama mara tano hivi kwenye jukwaa, kwenye steji kubwa, lakini watu wanaposikia sauti yangu wanaposikia hii hi, hi kabila ambayo anaimba nao na, na huu mziki alafu pia ile kulia nikimtafuta huyo Kipla yenyewe imekuwa kama shoto. Yani, watu wanakuja wanajaa pale, wakiniona tu wanauliza saa ngapi waenda stage, wanaenda kwa mwenye program anamwambia, tafadhali mbadilishe mweke Chep Chumba, tunataka kumsikiza Chep Chumba. Ni kwa sababu ya ya vile ninaimba hiyo nyimbo, kwa sababu hata hao wananihurumia kweli napomtafuta Kipla, safi sana labda. Na, na Mheshimiwa Waziri pia amefurahia hilo swala <laughs> asema ni kweli <laughs> Doris, labda unaweza kutueleza katika tamasha hili ambapo huko ukiwa unaimba, ni kitu gani unaona kimekuvutia zaidi? Mimi kusema kweli, nimevutiwa na E, uko, nimeona kweli Wakenya wana mambo mengi ambayo hata mimi nikiwa kule nyumbani sikuwa ninaweza kuona kuku, ama kuwatambua mambo ya sanaa. Nimeweza kutembea kwenye vibanda, nimeona hivi viatu shanga vinavyotengenezwa, hata mimi pia nimeweza yaani, vimenipendeza sana. Pia kwa upande wa Uchina nimeenda, nimetembea, nimeona Uh, mambo yao ya kitamaduni wanavyofanya mambo yao, mambo mengine hata mimi sikuwa naelewa, lakini nimeweza kujifunza mengi sana, na pia kukuta uh, kufika at least niweze kuongea na watu wa Voice of America. Pia naona kama ni maajabu kweli, unaelewa tunaelewa vizuri sana, tunafurahi kumbe. <laughs> ah, wakati tunaendelea, tunaye msikilizaji wetu amepiga simu kutoka huko Tanzania, anaitwa Edward Kabamba. Edward Kabamba, karibu kwenye Live Talk. Asante dada, haya toa maoni mm, yako mm, auliza mm, swali, ukumbi ni wako. Mimi nimeweza nimeweza kufuatilia huu mjadala kutoka Aidu Manyala, ukiangalia ile swala la utamaduni, Wakenya walipokwenda huko wameweza kwenda tuseme kuonyesha utaifa wao, lakini sasa kama wameweza kwenda China kuonyesha utaifa wao na ukiangalia swala, la, la, la, la utamaduni kwa kweli ni kitu ambacho kwanza, Edward hawakwenda ah, China eh, nah. Wakenya wako hapa Marekani, hili tamasha linafanyika hapa Marekani katika jiji kuu la Marekani, Washington D. C. okay, mimi niko natolea mfano. Sasa kwa kuwa wako Marekani na saizi, ukija ukaangalia kule Kenya kuna matatizo mengi Unaona, ni milipuko ya ajabu ajabu. Sasa kwa kuwa na wao wamekuja Marekani, wameenda Marekani kuweza kuonyesha utamaduni wao, na mpaka wameweza kuwaita Marekani wakenda Wakenya Marekani, Marekani wao inawasaidiaje Wakenya ili ingalau waweze kutoka katika matatizo ambayo sasa hizi walionayo kila kukicha. Hata juzi tumesikia vio, wenyewe mnatangaza matukio yanayotokea kule. Sasa mi nadhani Marekani wasifurahie tu ule utamaduni wawarudishie, ile furaha waliokuwa nayo Wakenya, nadhani hata wao watazidi kuboresha hilo swala la utamaduni huko Marekani na wao mpaka kuja kuwaita huko, nadhani kuna kitu waliona, kwa sababu mtu aeza kukukaribisha kwake bila kuona kitu. Ina maana kuna kitu wa Marekani wamekiona Kenya, wakaamua kuwaita huko kuonyesha utamaduni wao. Sasa na wao angalau wasaidie huu mgogoro ulioko Kenya, hata kama ni wa kisiasa au vipi, kidogo waweze kuupunguza au kutokomeza kabisa. Edward Kabamba, asante sana kwa swali maoni, lakini kwa bahati nzuri tunaye waziri hapa anaweza kutusaidia, labda akatuelezea kidogo. Uh, asante sana Edward. Uh, yangu ni kusema kwamba huu mpango ulikuwa umepangwa kitambo kwa hivyo tumepanga kama miaka zimepita mbili. Uh, ndio hakuna nchi ambayo ina matatizo na kweli, kwa hivi sasa tuna changamoto tofauti tofauti Kenya, lakini hiyo haitatuzuia haitatu sisi uh, kufurahia sanaa yetu kufurahia uh, utamaduni wetu wa Kenya na pia kujumuika na ulimwengu uh, pia wafurahie uh, sanaa zetu na utamaduni wetu um, mambo ya milipuko, mambo yanayoendelea Kenya kwa hivi sasa ni mambo ambayo yanatokea kila mahali, hata hapa Amerika. Uh, tunakumbuka miaka zilizopita, miaka nyingi zilizopita tulikuwa na ile September 11. Uh, lakini hiyo, eh, isiwe ni motisha ya kutuzuia sisi kufanya kazi yetu kama kawaida, na wa Kenya tutaendelea kufanya kazi yetu kama kawaida, kama ni sekta ya utamaduni, kama ni kuendelea kupanua sekta ya utalii na mambo mengine yote. Eh, hatutashindwa na wahalifu ama watu ambao wanajaribu kulipua eh, ama kuleta shida nchini Kenya. Naona, Edward umepata majibu sahihi kutoka kwa waziri. Labda waziri, ningekuuliza kushiriki kwenu katika tamasha hili. Kunachangia vipi katika kujenga uhusiano wa kitamaduni kati ya Marekani na Kenya? Manake mmekuja kwenye tamasha la kitamaduni. Kweli. Uh, uh, kwanza wacha nianzie juu nikisema kuwa Kenya na Amerikani tuna uhusiano mzuri sana na uhusiano wa miaka mingi sana katika sekta ya utamaduni. Kwa mfano, katika museum hapa uh, ya Natural History kuna mzee mtafiti ama researcher ambaye amefanya utafiti Kenya zaidi ya miaka 30. Uh, tuna katika museum zetu kama Lamu u tuna mali inaitwa American Corner ambayo ni, ni sekta katika uh, hiyo, hiyo library, ama museum kuonyesha mambo ya Amerika. Uh, tunahusiana na Amerika kwa njia nyingi, USAID, uh, balozi ubalozi wa Amerika uh, kwa mambo ya utamaduni, kwa njia nyingi, kwa filamu, kwa michezo, kwa mambo mengi. Kwa hivyo kuja kwetu hapa ni kama kuhakikisha ama ni hakikisho kuwa Uh, tutazidi kuendelea kufanya utafiti pamoja katika sekta za za sayansi za mambo za utamaduni, ama kwa kizungu inaitwa anthropolojia. Tutaendelea kufanya exchange katika sanaa. Umesikia msanii yule aliyepiga simu alisema ameitwa arudi afanye kazi zingine za ziada, na hiyo ndio ilikuwa madhumuni, ili tuendelee uh, wa Kenya wajifunze kutoka wa Amerika, wa Amerika pia wajifunze kutoka wa Kenya katika hii sekta za utamaduni na sanaa. Asante sana. na wasikilizaji wetu pia kwa upande wa Facebook wametumia maoni yao, na nianza nawe mwalimu Twimanye Kasaba Kayanda, huyu yuko Biharamulo, Kagera, Tanzania. Anasema maonyesho haya ni jambo la kuigwa na inabidi nchi nyingine zijifunze kupitia nchi hizi kwa makubaliano waliofanya na kukubaliana ili tuonye tamaduni zao ni jambo jema. Mwingine ni Konoise Kejo, yeye yuko Dar es Salaam, Tanzania. Anasema ni vizuri kufanya maonyesho ili kubadilishana mawazo mbalimbali mbali kiutamaduni na kuangalia tofauti za mataifa mengine ili kudumisha ushirikiano. Tunaye pia Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi, Kenya, anasema ni vizuri sana tuonyeshe tamaduni zote, tuziweke pamoja na tuifanye iwe tamaduni moja ya ulimwengu. Haya, mwingine mwenye mawazo yake hapa ni mwenye mwezi Junior. Huyu anasema utamaduni wa Kenya na nyimbo za wasanii ziwe zenye mada kuu ya kueneza amani. Eric Agade naye ametuma ujumbe wake kwenye Facebook anasema, wasanii wa siku hizi wameiga mitindo ya kimagharibi, hivyo sioni jinsi gani utamaduni wa Afrika unavyoweza kujitokeza huko Marekani. <laughs> Pengine waziri anaweza kueleza ili baadaye. Naye Denson Simon wa Kigoma mjini anasema wasanii hawa wajitahidi kuelimisha jamii za kiafrika kwa ujumla, kuenzi tamaduni za wazee wetu wa zamani. Asante sana wasikilizaji wote kwenye Facebook. Baadaye tutaendelea na matangazo haya. Tunawakumbusha kuwa msikilizaji mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet wa www voa swahili.com baada ya kufunga matangazo haya kwa upande wa redio basi, moja kwa moja. Naam, Doris upo kwenye line bado? Doris: nipo, nipo. Doris, umezungumzia kuitwa hapa na kuja kufanya matamasha mbali mbali na kuja kuimba kwenye klabu tofauti na pia kushirikiana na baadhi ya wanamuziki wa hapa kujaribu ku fanya nyimbo lakini, labda nikuulize, kwa huko nyumbani, unaweza vipi kumsaidia msichana anayeinukia kuweza na yeye ukajaribu kumwelezea umuhimu wa muziki na kitu gani anaweza kufanya ili na yeye anyanyuke afike, asifike hapo ulipoe, lakini aweze kunyanyuka kidogo, awe na kukaribia. Ila kitu naweza waeleza wale ambao wanataka wanatamania sana kufanya mambo ya usanii na mambo ya muziki ni kuwa waichukulie kama kazi Wasichukulie tu ati mziki ikuwe ni kazi ya ziada. Hapana, waichukulie kama kazi, kwa sababu ukiweka bidii kwenye mziki, ukiweka bidii kwenye kipawa ambacho Mungu amekupa, kusema ukweli, itakuja kukulipa. Na Doris, samahani kidogo, naomba ukae hapo hapo kwenye line, usikate simu yako. Uh, hapa msikilizaji, tunafunga matangazo yetu kwa wasikilizaji wetu kwa upande wa radio.