hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Somalia wanasema bomu la kwenye gari la kujitoa mhanga karibu na bunge limeua maafisa watatu wa polisi na kujeruhi watu wengine kadhaa. Kundi la waasi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida limedai kuhusika na mlipuko wa Jumamosi katika mji mkuu Mogadishu na kusema mashambulizi kama hayo yataendelea. Bunge lilikuwa katika kikao wakati wa mlipuko huo. Maafisa wanasema gari iliyokuwa imejaa milipuko ililipuliwa wakati iliposimamishwa na wanajeshi kwenye kituo cha ukaguzi kabla ya kufikia eneo la kuingia katika jengo la bunge. Al-Shabab kuna wakati ilikuwa inashikilia sehemu kubwa ya Somalia, lakini ilisukumwa nje katika miji mikubwa na majeshi ya Umoja wa Afrika na serikali ya Somalia. Mahakama ya Misri hivi leo imemhukumu kiongozi wa Muslim Brotherhood Muhamed Badi na wenzake wengine 36 kifungo cha maisha jela. Badi amekutwa na hatia ya kuhusika na maandamano yaliyosababisha vifo na tayari amehukumiwa kifo katika kesi nyingine mbili zilizohusu ukamataji wa upinzani wa Kiislamu baada ya kuondolewa mamlakani kwa Rais Muhamed Morsi kulikofanywa na jeshi la Misri mwaka jana. Mahakama pia imekubaliana na hukumu ya kifo kwa wafuasi wengine kumi wa Brotherhood. Jaji Hassan Farid amesema leo kuwa washtakiwa walihusika katika ghasia na mauaji wakati wa maandamano ya Julai mwaka jana baada ya jeshi kumwondoa madarakani Bwana Morsi ambaye anatokea chama cha Brotherhood. Mke wa makamu rais wa Marekani Jill Biden amesema Marekani itaendelea kusaidia na kuunga mkono juhudi za amani huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Bi Biden amesema hayo jana mjini Kinshasa alipokutana na wabunge wanawake wa DRC ambao walizungumzia mchango wao katika siasa na nafasi yao katika uongozi wa nchi. Bi Biden ambaye hivi leo ametembelea hospitali moja mjini Bukavu, Kivu Kusini, ambayo inahudumia wanawake na wasichana walikumbwa na visa vya ubakaji, amesema ataendelea na juhudi za kupambana dhidi ya ubakaji na manyanyaso yanaowakumbwa watoto na wanawake nchini DRC na hasa katika maeneo yaliyokumbwa na mzozo. Wanajeshi wa Ukraine wamechukua ngome ya waasi huko Slovansk mashariki mwa nchi hiyo. Rais Petro Poroshenko ameamuru wanajeshi kupandisha bendera ya Ukraine mjini humo baada ya uvamizi wa usiku. Maafisa na mashahidi wanasema waasi wanaoiunga mkono Russia wameondoka mjini humo baada ya kushambuliwa kwa makombora kutoka kwa majeshi ya serikali. Wanaotaka kujitenga walikuwa wakidhibiti mji wa Slovansk tangu mwanzoni mwa april wakati walipokamata majengo ya utawala na polisi mjini humo. Serikali kuchukua tena mji huo kunaadhimisha ushindi wa nadra kwa mapambano ya Ukraine kuzima uasi uliodumu kwa miezi kadhaa. Mwana wa sheria mkuu wa Palestina anasema uchunguzi wa maiti wa kijana wa Kiarabu aliyeuawa katika shambulizi linaloshukiwa la kulipiza kisasi umeonyesha kuwa kijana huyo amechomwa moto. Mwili wa Muhammad Abu Khudeir uligunduliwa katika msitu wa Jerusalem siku ya Jumatano saa moja baada ya kulazimishwa kuingia katika gari na wateka nyara. Afisa wa Palestina anayeshughulikia na uchunguzi wa mambo ya mahakama ameripoti kwa kijana huyo alikuwa na moshi ndani ya sehemu ya kupitisha hewa ikimaanisha kwa Hudeir alikuwa akivuta moshi wakati alipokuwa amechomwa moto. Baba yake anasema mwili wa mtoto wake ulikuwa hautambuliki kwa sababu ya kuungua kabisa. Michuano ya kombe la dunia katika hatua ya robo fainali inaendelea tena hivi leo huko nchini Brazil, huku Argentina ikiwa imejitupa uwanjani kupambana na timu yenye wachezaji chipukizi ya Ubelgiji mpaka hivi sasa mchezo ukiwa unaendelea katika mji wa Brasilia, Argentina inaongoza kwa bao moja. Na Uholanzi itajitupa uwanjani baadaye kumenyana na Costa Rica huko Salvador. Katika mechi za jana za robo fainali, Ujerumani na Brazil walifanikiwa kupata tiketi ya nusu fainali baada ya kuwabwaga wapinzani wao Ufaransa na Colombia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC, maswali na majibu. Hamjambo, karibuni wapenzi na wasikilizaji popote pale mlipo, katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, na kama kawaida ninakaribisheni, na leo nashirikiana na Mkamiti Kibayasi kuchambua barua zenu motomoto moto. Mkamiti, tunaanza na barua ya nani au simu ya nani? Asante sana Abdu Shakur. Anayetufungulia uwanja ni Makaka aliyoacha ujumbe na swali lake, hebu tumsikilize. Mimi ni makaka kutoka Maswa ai, nataka niulize kwamba mzee Makasi anashughulika na nini sasa hivi, kwa sababu mziki ameshaacha siku nyingi kupiga, anashughulika na mambo gani mzee Makasi. Nataka niulize kwamba amezaliwa mwaka gani, nataka nijue historia yake. Asante sana. Haya, Abdul Shakur, nasikia una habari nzuri za kumwambia msikilizaji wetu au vipi? Naam, habari ni nzuri, bila shaka, na anawambiwa wasikilizaji wasikose kutuma ujumbe wao kutumia nambari yetu hiyo ya simu. Bila shaka nambari ambayo tunasema ni mbili, sufuri mbili, mbili sufuri tano, tisa, tisa, nne, mbili. Ukisikia kilio cha mwaliko unabonyeza tatu saba, unaoacha ujumbe wako salamu au maoni yako. Basi mimi ninasema kama tulivyosema ahadi ni deni, nimechambua, nimetafuta, nimefanya uchunguzi kwa muda, nimeweza kumpata kitenzugu Mzee Makasi mwenyewe wa kundi la miaka ya 1970 Orchestra Makasi. Nimeweza kumpata kupitia rafiki yake mwanamuziki mwingine Ken Kiki huko Dar es Salaam, na nilifurahi kuzungumza naye na bila shaka sikuweza kupoteza wakati. Kwanza alikuwa na mengi ya kusema, lakini nilitaka kujibu swali la msikilizaji wetu, naye kumuuliza anafanya nini, yuko wapi? Naye alisema niko Dar es Salaam tu, sijatoka Dar es Salaam, ni hapa hapa tu jiji la Dar es Salaam nipo. Sasa kama tunavyofahamu, umecheza muziki kwa muda mwingi, siku hizi unafanya nini? Siku hizi niko katika Injili, niliokoka. Kwa huu muziki wa kawaida nipumzika, lakini nafanya muziki wa injili tu, niko kwenye makanisani naenda kufundisha vijana katika mashule mambo ya maadili, kitu kama hicho tu na Yoko. Nini kilichokusababisha mpaka ukaamua kubadili ukaenda kuokoka na ukawacha muziki kabisa? Hiyo ah bwana, ni kitu ambayo ni mazungumzo marefu tu haiji ah, kwa ghafla, hivi hivo tu. Kuna kitu fulani kinafanya hivyo tu, lakini nikitoka ya, ya kuweza kushuhuda vile niliokoka inayo kuchukua muda mrefu, lakini muda ulifika tu. Because, ni mkubali Yesu Kristu na niendelee na, na, na ya, ya kumtukuza kum, kumtukuza Yesu. Kwa hivyo hivi sasa unaimba nyimbo za injili peke yake. Kwa hivyo unaimba kwa ajili ya kanisa, au? Maanake siku hizi nyimbo za injili zimekuwa maarufu sana. Kwa hivyo unaweza kutueleza wewe unaimba kwa namna gani? Mimi naimba, naimba kanisani kama, kwa lakini nafanya niko pia nafanya rekodi zao mwenyewe, kwenye wananiita mialiko ni, ni naenda kuimba kwenye makanisa popote hivyo hivyo tu, kwenye maharusi hivyo hivyo tu kwa hivyo. Nyinyi wazee wa kazi wa muda mrefu, kitu kimoja ambacho ni changamoto ni kwamba mmekuwa mkiimba mkitunga nyimbo, lakini hampati faida zake. Unasemaje juu ya swala hilo? Bwana, ni mfumo ambao tulikuwa tumekuwa, serikali ilikuwa imetuwekea sasa. Wakati hata niko rekodi zile, kama kina mambo bado hivi, ni ile Kenya no. Sisi tukua tukirekodi tu, tu, tu, tu, Tanzania, tunaishia hapo hapo tu, kwa hiyo kwa local use, lakini hatuwezi kunini kupata faida yote kwa kwa, kwa kazi tulizofanya zote hizo tu, ile umaarufu hapa hapa Tanzania, wanaopata huo tu lakini kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kiasi kama maslahi ilikuwa ni vigumu sana. Na ukilinganisha muziki wa injili hivi sasa na muziki wa zamani uliokuwa ukiimba, unafikiri kuna faida yote inapata zaidi kuliko wakati wa zamani? E, faida ipo kwa muziki wa, wa, wa injili. Sio faida kama ya ya kipesa lakini amani, unakuwa na amani, no, yeah. una kwa hali moja ambayo unakuwa unamwabudu una Mola wako tu, ndio ndio faida yake. Lakini kifedha tunakula tu, tunapata shilingi elfu mbili elfu tatu tano maana kuitumia wakati pata hela nyingi sana lakini tuna ile ile sababu ya hali hivyo, lakini huku kuna amani, unatuliza akili yako unafanya kitu taratibu tu bila kuwa namsuku na, na nyingine ambayo nakusumbua ndwewe. Na baada ya miaka hii yote, ungelipenda uone nini ibadilike ili mtu asidhulumike namna hiyo? Maanake tunaweza kusema ni dhulma, unafanya kazi zako lakini hupati faida kweli. Huku kwetu ilikuja nyuma sana sana, ikuja nyuma sana copyright, lakini kwa sababu zamani kuna, nini kunainibwana aliwahi kunishauri kwamba niende Ujerumani au nikapata tu wakili mmoja huku nchi za Ulaya, ambayo naweza kumpatia hizi right afuatilie, sababu ukitoa ni wakili hapo kwa kufuatilia hivyo vitu huku haiwezekani, ni very expensive. Sasa nishindwa hivyo hivyo, labda mtu akipata mtu kum, msaada akamfungulia kesi kufuatilia huko huko zile copyright, mtu, mtu anaweza kupata chochote cha kuweza kupatikana katika ile haki yetu uliyofanya tukirudi kwa upande ambavyo unasema unafundisha vijana, je, unawafundisha muziki vile vile au maadili peke yake na maswala ya dini zaidi? E, ni, ni maadili na muziki, ma, wala, wala, wala, vijana wadogo wadogo kama unafundisha ku, namna ya kupiga gitaa, namna ya kuimba mi, lakini zaidi ni maadili, maadili sababu, maadili sababu nchi tukiwa na maadili, vijana vijana wanakwenda ovyo ovyo tu na ukiangalia maisha ya hii leo ukilinganisha na maisha mliokuwa nayo unafikiri mambo yamebadilika namna gani? Na mnagani, unafikiri ni ushauri gani mnawapa vijana tofauti na wakati ule? E, sasa mambo yamebadilika. Kwanza nia kusema ni serikali, sababu ilipo binafsisha ni kama vitu mambo ya, ya ya utamaduni sana, hii imeharibu kila kitu, sababu mtu anafanya kila anachotaka. Sisi zamani hata tunapokwenda kwenye radio kufanya nyimbo, tunatoa yale mashairi yanakwenda kwa sensa, wanaihakiki ona kama hili neno linafaa ili alifaa, lakini sasa biashara uria waliacha kwa, kwa kila mtu. Ndio maana vijana wamevamia, wanaiba kila kinachotaka, wanafukia, hakuna mtu anaye kuwakemea. Unaona sisi ukitua nao wanakwambia mzee, lakini ulikula sana wee, wakati weli umepita, lakini kwenye maadili unaona kama tumekosea mwelekeo. No, ndio wana mziki ule wa dansi umekufa sababu ya hiyo. Na pia vyombo vya habari kama vile maradio matelevisheni, hawatu kipaembo ilehili miziki ya zamani ile vya kisasa tu ndio wanapatia kipaumbele. Kwa hivyo ni matatizo tu kwa jumla. Wewe ulikuwa umepata umashuhuri wako hasa kwa ule wimbo wa mambo bado, mpaka hii leo unapendwa. Unaweza kujieleza kidogo, muziki ule ulitoka wapi? Unajua, <laughs> mtu anapotunga ishia zinakuja, unaona na mambo bado ilikuwa ni wakati kwanza, inaelekea hata kwenye mambo mambo ya siku ya kufa, sababu mambo itakuwa bado tu wangali huko huko huko bado huko hai. Mambo yako ataisha mpaka pale unakufa, una, una naona mm. Sasa sisi tunajuma na wake kuisa mambo baya, maana yake ile maisha hii, unakwenda wapigana nayo tu, mambo anakuza kuwa tayari mpaka siku ataacha dunia hii. Naona ndio hapo mambo bado tunasema. na mziki wa leo unaotunga ujumbe unatoa, ni ujumbe gani mbali ya kumsifu Mwenyezi Mungu, ni ujumbe gani unatoa kwa binadamu? E, hapa ni na nyimbo kama mbili tatu ambayo limeita na mwanzo ale, alafu tena inakuja kwenye mambo ya katiba. Tanzania ni lulu ambayo hatutaki mtu achezee hivi vitu, ni lulu tulitoa na Mungu ziko kama hizo, ziko na naendelea kwenye mtindo wa sasa, hafu zile nyumba za zamani, kama vile tutakabiri Chama cha Mapinduzi, nataka kuifanya kwenye kwenye ile sawa, kwenye sio biti ya kisasa, kwa sound ya kisasa. Hata muungano umefana miaka 50, tulifanya ili tueleze tunakuwa na hivi sasa, sawa. Ile ya banza ya zamani ile ilikuwa ni mono. Sasa kama hivi, kama kupata muda, kuweza kuifanya vizuri zaidi mtaweza kuipata hata akapia mashine yake nalia vizuri. Hiyo ndio ndio tayari vision kufanya sasa. Natakufanya kufanya hiyo. Naam, huyo ni Mzee Makasi akizungumza kutoka Dar es Salaam na Sauti Amerika, mwanamuziki aliyewika miaka ya sabini akiwa mwanamuziki chipukizi akitokea Kampala na kuhamia kule Dar es Salaam. Hivi sasa tukiendelea na kipindi cha maswali na majibu, zamu ni yako wewe, msikilizaji Zakaria Kifiasi wa Dar es Salaam, Tanzania. Unauliza, je, kwa wakati huu kuna idadi ya wakazi wangapi kote duniani na ni nchi gani yenye wakazi wengi zaidi? Mimi ninavyofahamu, Uchina ndiyo yenye wakazi wengi lakini ninakuachia wewe Abdu Shakur utuambie nchi hiyo ina idadi ya wakazi wangapi kwa wakati huu. Bila shaka Mkamiti hujakosea, China ndio nchi yenye wakazi wengi kabisa duniani ikiwa imefikia watu bilioni moja milioni 393 laki mbili. India inafuatia ikiwa moja, mbili, na watu bilioni moja milioni 236. Kwa upande wa idadi ya watu duniani kuna kurasa za tovuti ambazo zina saa za idadi ya watu mmoja wapo ni ile worldometers.info. Halafu kuna ile hesabu ya watu wa Marekani, census.gov inakupa idadi ya watu walioko duniani. Kwani kulingana na saa ya Marekani, kila sekunde nane kuna mtu mmoja anazaliwa na mtu mmoja anafariki kila sekunde kumi na tatu. Basi kwa ujumla saa hizo mbili nasema takriban kuna watu bilioni 7 milioni 170 761 elfu na, na tunapozungumza idadi inaongezeka na kuna wanaofariki, lakini kama alivyosema idadi wanaofariki ni kidogo. Kwa hivyo idadi ya watu duniani inaongezeka kila sekunde nane. Kwa ujumla basi, tunaendelea na maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika na msikilizaji, tukiendelea na maswali na majibu, zamu ni yako sasa. Wewe msikilizaji, Akwino Msombe wa sanduku la barua 2292 Uyole, Mbeya, Tanzania, umeandika kama ifuatavyo: kwanza kabisa, ninawashukuru na kuwapongeza kwa majibu mazuri ambayo mmekuwa mkitupatia kutokana na maswali mbalimbali mbali, ambayo tumekuwa tukiuliza kupitia kipindi hiki murwa cha maswali na majibu. Mimi ninasema kwa niaba ya Abdu Shakur Abud. Asante sana msikilizaji Akwino Msombe. Kisha Akwino, hii leo unataka kujua, je, ni rais wa nchi gani ambaye alichaguliwa na wananchi na kisha kuongoza nchi yake kwa kipindi kifupi zaidi kabla ya muhula wake kuisha kikatiba, iwe ni kwa kifo ama kuondolewa kwa nguvu. Pili, Je, ni rais wa nchi gani ambaye alichaguliwa na wananchi kisha kuvunja katiba kwa kuendelea kuongoza nchi hiyo kwa muda mrefu zaidi? Mwisho, je, ni rais wa nchi gani ambaye amevunja rekodi kwa kuchaguliwa kuwa rais akiwa na umri mdogo zaidi ama umri mkubwa zaidi? Maswala mazuri yaliyohitaji utafiti wa kina, maana hakuna orodha moja kwa moja, kujua ni rais yupi alichaguliwa na wananchi kuwa ametawala kwa muda mfupi. Hata hivyo kuna orodha chungu nzima mbalimbali, ilibidi mtu asome afanye uchunguzi. Kwa hivyo, kufuatana na kitabu cha Encyclopedia, rais alichaguliwa na wananchi hapa Marekani na kutawala kwa muda mfupi kabisa ni William Henry Harrison, rais wa tisa wa Marekani. Alifariki april 4, 1841 mwezi mmoja tu baada ya kuchukua madaraka. Rais Pedro Lascurain ndiye aliyetawala kwa muda mfupi kabisa dakika 45 duniani, akiwa rais wa 34 wa Mexico. Hapo Februari 19, 1913 aliwekwa madarakani baada ya jeshi kumpindua rais Madero. Sasa wewe msikilizaji, umetaka kujua rais aliyechaguliwa na wananchi na kuondolewa kwa Afrika, sijapata vilevile, maanake kulikuwa waziri mkuu, tunaweza kusema maanake ndo alikuwa kiongozi, Siaka Stevens chama chake kilipata ushindi mwaka 1967 na kuteuliwa waziri mkuu, lakini aliyemtangulia alikataa kuondoka kwa urahisi. Basi, Steven alipokuwa anakula kiapu katika ofisi yake Machi 21, 1967 dakika chache tu baada ya kumaliza sherehe hizo wanajeshi waliingia na kumwondoa madarakani kwa hivyo alichukua muda mfupi kabisa. Hata hivyo, alikuja kuwa mmojawapo kiongozi wa muda mrefu wa huko Sierra Leone. Mwaka uliofuata, Stevens alirudishwa madarakani na kutawala hadi mwaka 1985. Kwa upande basi wa rais aliyebaki muda mfupi kabisa ni rais Sali Berisha wa Albania. Alichaguliwa na wananchi baada ya kuanguka utawala wa komunisti mwaka 1997, alibaki madarakani kwa mwezi mmoja na wananchi walilalamika na akaondoka. Na spika wa bunge aliyechaguliwa kuchukua nafasi yake ni Skenda Jigunshi, alibaki madarakani kwa saa chache tu kabla ya kuondolewa. Kwa hivyo ni wao marais naweza kusema waliobaki kwa muda mfupi. Sasa rais aliyechaguliwa na kubadili katiba, wako wengi katika nchi za Afrika, na itabidi kufanya uchunguzi zaidi wa kina kuweza kutaja mmoja mmoja. Kiongozi kijana ni mwanamfalme Jigme Khesar Wangchuck wa Bhutan aliyopewa madaraka na babake mfalme wa Bhutan mwaka elfu mbili na sita akiwa na umri wa miaka 26 pale alipobadili utawala kutoka ufalme kamili na kuwa wa kidemokrasia. Lakini rais Joseph Kabila ndiye rais vilevile aliyechukua madaraka akiwa kijana akiwa na umri wa miaka 30, Januari 26, 2001, baada ya kuuliwa kwa babake. Waziri mkuu wa jamhuri ya Dominican alichukua madaraka mwaka 2004 akiwa na umri wa miaka 32. Wapenda sikilizaji, basi ni matumaini yangu kwamba nimejibu maswali yenu kama mmevyotaka, na msiwache kutuandikia VOA Swahili at VOA News, au bila shaka piga simu 122259942, alafu wache ujumbe wa dakika mbili. Unaweza kuuliza swali au ukatuma salamu zako. Basi mimi naondoka hapa studio, nampisha BMJ Muridhi kutoka Atlanta atuletee kipindi mnachokipenda VOA Viji Mambo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, kwa makala ya wiki hii, makala ya viji mambo, ambapo tunapekua pekua na kukuletea baadhi ya yalojiri katika ulimwengu wa vituko, sarakasi na maajabu. Jina langu BMJ Muridhi. mmoja ambaye anashikilia rekodi ya mtu mnene zaidi ulimwenguni amepunguza uzani wake kwa kilo 292 baada ya kufanyiwa upasuaji huko nchini Uingereza. Paul Mason akitokea katika eneo la Ipswich huko Suffolk, Uingereza, alikuwa anashikilia taji la mtu mzito zaidi ulimwenguni na kuorodheshwa kwenye kitabu cha mabingwa cha The Guinness Book of World Records kama kibonge cha mtu kwa miaka kadhaa bwana huyo alikuwa kivutio cha watalii huko Uingereza kwa sababu ya uzani wake. Mwaka jana Paul Mason aligonga vichwa vya habari kwa kushindwa kuondoka kwenye nyumba alimokuwa kwa sababu mlango ulikuwa mdogo kumliko, lakini sasa itabidi wachapishaji wa, wa kitabu hicho cha The Guinness Book of World Records kutafuta mtu mwenye uzani mkubwa zaidi kwingineko, kwani bwana huyo sasa ana uzani wa kilo 185 peke yake. Na akizungumza na gazeti la The Sun linalochapishwa huko nchini Uingereza, bwana Mason alisema bado anatia bidii ili kupunguza uzani wake hadi chini ya kilo mia moja. Bwana huyo alikiri kwamba alikuwa anaona aibu kujulikana kama mtu mnene zaidi ulimwenguni. Na hayo ya watu wanene zaidi, hebu tuvuke kutoka Ulaya na tuingie barani Afrika ambako maajabu na sarakasi huwa si adimu. Msikilizaji, msichana mmoja huko nchini Mali ameuawa kwa kupigwa mawe, eti kwa sababu aligunduliwa kwamba hakuwa bikira usiku wa kwanza baada ya kufanya harusi. Kisa hicho cha kuhuzunisha kilitokea mapema wiki hii katika eneo la Menaka kilomita chache kutoka mpaka wa nchi hiyo ya Mali na nchi ya Niger. Vyombo vya habari vimenukuliwa vikisema kwamba watu wengi walikusanyika katika kijiji kimoja na kutoa adhabu hiyo bila ya kujali kama ni hatia kisheria au la. Na ingawaje jina la msichana huyo alikutajwa, visa kama hivyo vimeongezeka mno huko nchini Mali ambako watu wengi wanaamini kwamba ni kinyume na maadili ya dini yao. Kwa msichana kufanya mapenzi kabla ya kuolewa na kwa habari hizo za kuhuzunisha na kusikitisha kutoka eneo la Afrika Kaskazini, naona taimu zangu zimekatika, msikilizaji, zinanipungia mkono pale kwenye ukuta, kunaambia ning'atuke kutoka studio. Basi usikose kujiunga nasi wiki kesho, wakati ambapo tutakuletea mengi zaidi yatakayokuwa yamejiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi, nikiwa hapa jijini Atlanta kwa niaba ya sauti ya Amerika, na kama ilivyo desturi yangu kabla sija kurejesha kwenye studio zetu kubwa pale Washington DC ili uweze kupata muktasari wa habari na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, e, kwamba usimuhukumu mwenzio, hukumu umwachie Mwenyezi Mungu. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Ifuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Somalia wanasema bomu la kwenye gari la kujitoa mhanga karibu na bunge limeua maafisa watatu wa polisi na kujeruhi watu wengine kadhaa. Kundi la waasi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida limedai kuhusika na mlipuko wa Jumamosi katika mji mkuu Mogadishu na kusema mashambulizi kama hayo yataendelea. Mahkama ya Misri hivi leo Jumamosi imemhukumu kiongozi wa Muslim Brotherhood Mhamed Badi na wenzake wengine 36 kifungo cha maisha jela. Badi amekutwa na hatia y kuhusika na maandamano yaliyosababisha vifo na tayari amehukumiwa kifo katika kesi nyingine mbili zilizohusu ukamataji wa upinzani wa Kiislamu baada ya kuondolewa mamlakani Rais Mhamed Morsi kulikofanywa na jeshi mwaka jana. Mke wa makamu rais wa Marekani Jill Biden amesema Marekani itaendelea kusaidia na kuunga mkono juhudi za amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bi Biden amesema hayo mjini Kinshasa, alipokutana na wabunge wa wanawake wa DRC ambao walizungumzia changamoto na mchango wao katika siasa na nafasi yao katika uongozi wa nchi huo. Msikilizaji, ulikuwa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.