Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, Yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Utafiti mpya umebaini kwamba takriban watoto wa changa milioni saba kila mwaka wanaathiriwa na maambukizo ambayo hutishia maisha yao. Wengi wa ya watoto hao huwa hawapatiwi tiba. Maambukizo hayo ni pamoja na homa ya uti wa mgongo, homa ya mapafu na sepsis. Utafiti ambao umefanya jarida la Lancet unasema maambukizi mengi ya watoto wa changa milioni tatu na nusu kutokea huko Asia Kusini. Bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara ni ya pili kwa kuwa na maambukizo takriban milioni mbili na nusu, na maambukizo la ya kinane yako huko Latin America. Profesa Joy Lawn wa taasisi ya chuo cha afya anafuatilia magonjwa ya nchi za kitropic, ambaye pia alisimamia utafiti huu, anasema watoto wachanga milioni tatu wanafariki kila mwaka katika mwezi wa kwanza wa maisha yao, na ili kushughulikia tatizo hili lengo zaidi linatakiwa liwe katika kufahamu chanzo kikuu ambacho kinahusu maambukizo ya sepsis. Anasema baadhi ya maambukizo yanayosababishwa na virusi, lakini hakuna habari nyingi zinazopatikana kama vile zinazohusu maambukizo ya bakteria, maambukizo yanayotibiwa kwa njia ya antibiotic kote duniani. Takriban watoto milioni 40 huzaliwa majumbani, kwa hiyo wanawake huenda hawapati huduma mwafaka wakati wa ujauzito, pengine wanapojifungulia nyumbani, mazingira yanakuwa si safi, na katika baadhi ya tamaduni wanawake wanajifungulia sehemu ya nje ambayo inakuwa si safi. Na katika habari nyingine, WHO inasema sehemu kubwa ya idadi ya watu katika dunia inayoendelea wana ukosefu mkubwa wa huduma bora, madawa muhimu, na hii ina athiri kiafya. Maafisa wa afya wa Afrika ambao wamekutana hivi karibuni nchini Zimbabwe wamezungumzia jinsi ya kuboresha hali kulingana na viwango vya Umoja Mataifa na Umoja wa Ulaya. Kwa mujibu wa WHO, lengo la jumla ni kufanikisha huduma zinazohusiana na kutimiza malengo ya maendeleo ya milenia na huduma bora za afya kote barani Afrika, Caribbean na nchi za Pacific. Hii itafanywa kwa kuboresha upatikanaji, gharama nafuu na matumizi ya madawa yenye ubora kwa kipaumbele na maradhi yasiyoambukiza na hivyo kuboresha huduma za afya na matokeo bora kwa wagonjwa. Mkurugenzi wa madawa muhimu katika WHO Kees D. Jonshiri ameiambia Sauti Amerika kuhusu hali ilivyo katika nchi zinazoendelea: Tunakadiria kwamba hasa katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati, sehemu muhimu ya watu bado ina matatizo ya kupata fursa ya madawa bora. Kwa kiasi ni kutokana na suala la fedha, pia ni swala la ubora. Mara nyingi tunaona nchi hizo ama hazinunui madawa sahihi na badala yake kuweka kipaumbele na kuwekeza katika madawa muhimu badala yake wanatumia fedha kwa bidhaa ambazo huenda zisizungumzie mahitaji muhimu ya wananchi. Zimbabwe huenda ikawa ni moja ya nchi hizo ambazo haziweki kipaumbele kwa hilo, huku maafisa waandamizi wa serikali wakiendesha magari ya kifahari na kufanya safari za nje ya nchi mara kadhaa, wakati nchi ikitegemea ufadhili wa nje ya kununua madawa muhimu kama vile ARVs. Waziri wa fedha wa Zimbabwe David Parirenyatwa anasema serikali yake inaelekea katika kuhakikisha kuwa raia wake wote wana fursa ya kupata madawa muhimu kupitia mifuko ya serikali ambayo kwa hakika ni mitupu. Wote afisa wa WHO na padri Ranyatwa wamesema suala la mizizi barani Afrika pia linahitaji kujadiliwa. Baadhi ya watu barani Afrika wanageukia mizizi kama wakishindwa kumudu madawa ya kisasa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Nifanyeje katika kipengele hiki cha majadiliano nami Lucy Patrick nikiwa na wafanyabiashara ndogo ndogo maarufu kama machinga tunajadili mada ambayo inasema ni changamoto zipi ambazo wao wanazipitia katika kazi yao. Karibu. Mimi kwa jina naitwa Oscar Joseph, ni mfanyabiashara ndogo ndogo katika eneo la mkabala na kanisa la Full Gospel. Ni kwamba sisi tunashangaa manispaa matueta huku wakadai kwamba watoteretea nani kituo cha haisi. Sasa matokeo yake tunaona siku zinazidi kwenda, tumeona kimya, sasa wa machinga nao wanazidi kukimbia, wanazidi kurudi barabarani. Tumeona kama sasa, tumeona haina maana, basi kama ni hivyo, basi turudi barabarani kule kule, tukimzeewe na manispaa. Sisi tunashukuru kwamba kwa kutuletea eneo hili, na tulidhisika na hapo mwanzo, biashara ilikuwepo, kwa sasa hivi hamna biashara. Unafikiri nini kifanyike sasa ili hao waliokimbia waweze kurudi? Labda e, mi, mimi nadhani manispa wenyewe wazidi kuhamasisha watoke barabarani, warudi tuliko kuwa hapo, mm. biashara ita Uh, mimi kwa jina naitwa Ngolile Jackson, nafahamika sana kwa jina ya Alkaida. Kwanza, eneo walilotupa kuna machinga wengine wamekosa sehemu za kuuza vibanda, za pili vilevile vile. Kazi tunavyozidi kufanya biashara biashara zetu sisi zinategemea abiria, sababu wakazi wa hapa hapa, ukimwambia bei anakwambia mi nitaenda mwenyewe sida. Kwa sisi mara nyingi tunategemea wasafiri, lakini walivyotuhamishia huku walituambia watakuja kuhamishia na stendi huko, ili sii tufanye biashara vizuri zaidi, lakini stendi hatuioni. Mbaya zaidi, kuna wenzetu kidogo wene mitaji kidogo, wanarudi barabarani, lakini mm -hmm, sisi ambao tuna maisha ya kubahatisha tunapea mbili tatu nne, tumezidi kukaa hapa na wote kweli wameondoka, na biashara imekuwa ni ngumu zaidi. Hata hivyo, sisi wenyewe tunajipanga kwa kutaka na sisi turudi sasa wote barabarani. Mm. kwa chukua, na iomba serikali ya manispaa ya jiji iwafuate wale watu, itumie sheria yake, sababu ile ni dola. Mtu aweze kushindana na dola? Wawalazimishe wawalete huku, ili tuendelee na biashara yetu, na wailete stendi waliokuwa wamesema wanaileta stendi. Mimi kwa jina naitwa Benjamin Mtambo. Mimi nilikuwa naomba tuandalie mazingira, ili na sisi tufanye biashara, kwa maana hata biashara yenyewe huko ndani tuko ni kugumu, afadhali atakule barabarani. Hata biashara yenyewe inakuwa ngumu kulingana na mazingira yenyewe. Aa, mimi ni Mustafa Hamisi mkazi wa standi kuu, ni machinga maeneo ya huku Kabwe, barabara kuelekea airport. Yeah, changamoto ambazo tunakuwa tunakutana nazo katika biashara zetu kikubwa zaidi ni ugumu wa biashara, na ugumu wa biashara unatokana na kwamba watu ambao ni kama machinga wameshalizarau ili eneo la huku nyuma ambako wametuleta serikali. Na kitu kingine ni kuuza maeneo, mtu amakuwa amedata presi mbili mpaka tatu halafu hiyo iko kibiashara tu kwa ajili ya kuuza, lakini serikali kama serikali, itakiwa tuangalie upande wetu sisi, kuwarudisha au machinga ambao wamekuwa wamerudi na barabarani, manake mpaka hivi sasa machinga wamerudi wengi sana na barabarani. Serikali ikiweza kuwafosi kuwarudisha eneo husika ambalo wamepangiwa nafikiri biashara itaweza kuendelea na biashara itakuwepo, na kiukweli, eneo ni zuri, sio baya. Mpangilio aliouweka ni mzuri, lakini itakuwa ni baadaye sana. Kama endapo hawa machinga wataendelea kurudi mabarabarani, basi hili eneo pia litakufa, haitaweza kuendelea kama kuendelea. Mi naitwa Erasus ma ni machinga Kabwe, na mi kiwango kubwa, naona watu ambao wanarudi barabarani ni kweli wanakuwa wananikera sana. Kwa sababu gani? Sisi wenyewe tunategemea wale wenyewe waje huku ili tuwe wengi, ili na biashara ziendelee kuwa sawa. Lakini pamoja na hao, wenyewe wanapozidi kurudi kule barabarani, wanatutia sisi ugumu, ambao bado tuko huku na tunasubiri kwamba watu wenyewe, labda wateja na wenyewe, watu ndio tuzoe huku, lakini wanaporudi kule, ndio hivyo, wateja na wenyewe wanaishia huko huko. Manake ni swala ambalo inakuwa ni zito kwa upande wetu, na sisi hali inazidi kuwa ngumu, manake hata sisi wenyewe hapo kwa baadaye huku kipo manake, na sisi tutapata changamoto za kurudi tena kule, inakuwa ambapo ni usumbufu tena. Wakati huo serikali yenyewe imetupangia sehemu ambayo nihusika ni huko, kwamba tutulie na tuendelee kufanya biashara zetu. Ni machinga wa hapa Kabwe, kama wenzangu walivyosema kuhusiana na changamoto zilizopo, lakini changamoto ambayo nimeiona mimi nyingine ni kwamba walituambia kwamba watatuzungushia hizi ice zile zinapita upande ambao tupo sisi, ili kwa ajili ya kunogesha soko, lakini nilichoona ni kwamba bado hawajatujengea stendi ambayo itafanya abiria washuke huku upande wetu, kwa sababu ice tunaona bado zinapita tu kama kupita. Tunachoomba sisi labda pengine watujenge stendi upande huu, ili kusudi iwe ni stendi ambayo abiria wengi watashuka, afu na biashara inaweza kawa nyingi inaweza kawa nzuri, kwa sababu tu abiria watakuwa wanashuka pale watakuwa ni wengi kwao, hata msongamano wa watu unaweza ukaongezeka. Na kama nilivyosema wenzangu kwamba kuna wengine na hawana nafasi lakini kuna wengine wana nafasi tatu na wanaziuza, wakati hizi hizi nafasi ziligawiwa bure. Sasa tunashangaa watu wameshika nafasi tatu nne, alafu wanauza, alafu wenyewe sio sio wamachinga wala nini, ila wameshika tu nafasi kwa ajili ya kuziuza, wakati kuna watu ambao walikuwa ni wamachinga walikuwa hawana pa kuuzia, lakini wamekosa, lakini kuna watu wameshika nne. Kwa hiyo inakuwa ni ngumu kwa watu wengine, wameendelea tu kuzungusha. Kwa hiyo inakuta wengine wanarudi barabarani tu, kwa sababu wamekosa maeneo huku, lakini kuna watu wameshika maeneo zaidi ya matatu manne ndo changamoto ambazo zipo, lakini changamoto ya kutokuuza sababu ndo kama livyosema wenzangu hao ni kwamba bado watu hawajajaa hati ja, bado watu wanakimbilia kule kule ambako tulishafukuzwa. Ah, na kingine kibaya zaidi ni kwamba kuna watu ambao tayari wenyewe sio wamachinga, wana wa, wa, wa, wa, maduka makubwa, wana maduka mazuri, lakini wameacha maeneo ya maduka yao wamekuja kudaka huku kwa wamachinga, nao wao pia wapo na wanafahamika vizuri tu. Hata mwenyekiti pengine anaweza kawa na wafahamu. Kwa hiyo nalo hilo pia inatakiwa liangaliwe, kwamba tajiri ambaye tayari tiari ana hela zake vizuri anakuja kushika maeneo ya wamachinga huku, inakuwa haipendezi. Kwa upande mwingine, ukitaka kuangalia ni sawa kama mwenzangu alivyosema. Unajua, kuna watu wengine kweli wako mle humo ndani, wana maeneo makubwa na wa wana vibanda viwili hadi vitatu, lakini bado tena tena wanakuja tena huku, wanaanza kuunganiana na watu ambao tena wana kipato cha chini, ambao ni machinga inakuwa haipendezi. Vizuri zaidi serikali ingekuwa inafuatilia kwamba wale watu ambao kule ndani wana maeneo ambao ni makubwa wanapanda vile mara vitatu. Wangekuwa wanawaachia wale wa watu ambao hawana uwezo na wenyewe kuwapa place ili na wenyewe kujikizi katika mahitaji yao. Unawaambia nini wale machinga ambao wanapewa maeneo kama hivi lakini wanaondoka? Mimi ninacho ninachoona serikali ishikilie kidete ili is, swala kwamba iweke hata muda kwamba endapo mtu atakuwa hayupo katika, usika katika eneo lake husika katika muda fulani basi ile eneo atapewa mtu ambaye anaweza kukaa katika hilo eneo na yeye aendelee kutangatanga huko ambako anatangatanga kwa hiyo nilikuwa naomba hata wamachinga ambao wame-wamekimbilia tena kule kule waje huku ili hata kama balaa hili likawakuta kule lakini serikali na yenyewe ikazie kule kwa sababu tunaona bado watu wanaendelea kukaa kule lakini hawachukuliwe hatua, na sisi ambao tupo huku tunashindwa kufanya biashara, kwa sababu wateja wanawakuta kule kule tena, wanaona wana kama wamachinga bado wapo kule, wakati wa machinga tumehamishwa huku. Sasa wale ambao wamehamishwa kule, ndio inabidi wachukuliwe hatua. Labda hapa mlipo nyie mnapafurahia, ah, hapa tulipo kwa mtizamo wa baadaye, kwa mtu mwenye vision ni sehemu ya kufurahia, kwa mtu ambaye alikuwa hana maeneo, kwa sababu kuna watu walikuwa wanauza karanga wanashika kwenye ungo, kuna watu walikuwa wanazungusha viatu mikononi, hususani nii mwenyewe, lakini wamepewa maeneo bure kabisa, kwamba ni maeneo ya kwao ya kudumu, sio ya kuondoka leo wala kesho. Kwa nini watu wengine wapate vitatu na wengine wanakosa? Eh, hapo inakuwa, asiyekuwa na uwezo inabidi awe mpole, mwenye mwenye uwezo inabidi atumie pesa zake, maskini ataendelea kuwa maskini. Eh, kwa hiyo wao, tungekuwa na uongozi ambaye ana akili, mwenye mwenye huruma asingekuwa ana anawapa vibanda vingine vitatu wengine vinne mwenye viwili amgaie mwenzie. Kwa hiyo ni, uongozi, uongozi sana sana ni tatizo, mi zaidi zaidi kwa uongozi. Mwenyekiti analaumiwa sana mwenyekiti, sababu mwenyekiti ndo anaelewa idadi ya watu wake na vibanda agawe kiasi gani, lakini kufatana na uzembe wa mwenyekiti, alishindwa kuchukua orodha ya watu wake ili awajue watu wake ni wangapi, na anavyogawa vibanda agawe kufatana na watu wake alionao. Kwa hiyo tulikuwa tunaomba sisi serikali kama serikali ikae na uongozi wetu ambao ni mwenyekiti ili waanze upya wale wenye banda waendelee na vibanda vyao, afu pili vile vile wenye vibanda viwili vitatu wanyang'anywe vile vibanda wapewe wengine ambao hawana vibanda. Naitwa Dickson Karapina wa kitaa machinga Mbeya. Kuna changamoto mbalimbali machinga wanakutana nazo, ikiwa ni pamoja na kwamba mmepewa eneo zuri kabisa, lakini watu hawako wa kule kufanya biashara, wamekimbia. unaweza ukalizungumziaje? Yani, swala ni kwamba unajua, biashara ya machinga inategemea watu. mahali ambapo hamna watu machinga huwezi kumkuta, kama machinga wanategemea sana maeneo ya skin ambapo kuna mkusanyiko wa watu wengi. Sasa ukimpeleka kule ambapo hakuna mkusanyiko wa watu wengi na mtaji wake ni mdogo, kwa kule unakuta ni ngumu kidogo kwamba mtu akaendelea kukaa kule, unakuwa inaleta ugumu kidogo. Mtu anaenda kule, unakuta kwa siku watu, hata biashara yenyewe u, u, u, u, huwezi kauza kwa sababu hakuna watu. Kwa hivyo ndio inamaanisha mtu aondoke ndio eneo moja kwenda eneo lingine. Tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Kukuandalia kipengele hiki langu jina ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo utakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani? Baada ya kupata ujauzito, huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema, isizidi zaidi ya miezi minne. Yaani ikifika miezi minne anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake. Kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza, ili waweze kuji kujipima afya zao ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale, mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito kama wingi wa damu, blood group, yani, yani aina gani ya damu yake ambayo anayo lazima iwekwe kwenye kadi pale. Apime wa maambukizi kwa njia kwenye mkojo vile vile kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili nawe, ni hatari kwa, kwa mama mjamzito, kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo akipima wakati wa kwanza kuja kliniki itamsaidia sana huko anapokwenda, kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani, afya yake kiafya ki yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito, kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anayojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema? Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama, mama yake anaweza kuwa na afya njema mpaka anaweza kuwa mtu mzima kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu, na mtoto akaanza kukua, angalau anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi. Kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya, anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yoyote ambaye ana, anajihisi kuwa anajitambua kuwa na virusi vya ukimwi aende sehemu za afya ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa au ushauri wa kufanya mazoezi au ushauri wa kuhusulishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata virusi vya ukimwi akaishi akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa. Virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa vi, viambatanisho vi, vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu lakini usipate madhara yoyote, kama ukifata mashauri nzuri kwa watu wa afya. Asante sana Dr. Frederick Usaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana ungana nami Mensia Johni. Leo niko na Bwana Madanga Saidi, ambaye yeye ni katibu mkuu wa jumuiya ya wenye viwanda na biashara ndogo ndogo hapa Tanzania, tunasema vibindo. Tunazungumzia changamoto wanazokabiliana nazo wa machinga katika mazingira yao ya kazi. Basi hatuna budi kuangalia sera ya maendeleo ya viwanda vidogo na biashara ndogo ambayo ilitungwa mwaka elfu mbili na tatu ikiwa na lengo la kumnufaisha zaidi na kumsaidia mfanyabiashara huyu. Tutaenda kuangalia ni jinsi gani sera hii imekuwa ikiwasaidia katika mazingira yao ya kazi, lakini kwa kiasi gani sera hii imetekelezwa. Kwanza nianze kutoa shukurani na pongezi sana kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa kipindi hiki kizuri kinachoangaza juu ya changamoto ambazo vijana wengi wanazikabili. Sera ya biashara ndogo na za kati, yani SME ilianzishwa mwaka elfu mbili na tatu na serikali kwa madhumuni makubwa mawili kwanza, kutambua uwepo wa shughuli za biashara ndogo na za kati hapa nchini kama ni fursa ya, ya, ya kiuchumi kwa watu wengi; pili, katika kutambua kubainisha changamoto ambazo zinakabili shughuli za biashara ndogo na za kati; cha tatu, vile vile kuweka mikakati ya utatuzi wa changamoto zinazokabili shughuli za biashara ndogo na za kati. Kwa hiyo mambo mengi sana yameangaliwa kama changamoto katika masuala ya biashara ndogo na za kati. Ndugu mtangazaji, vijana wanakabiliwa na changamoto nyingi sana, upatikanaji wa ajira, vijana wa wajasiriamali wadogo wadogo hawa wa machinga, kuna changamoto kubwa ya ukosefu wa maeneo ya kufanyia biashara. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya asilimia themanini ya wafanyabiashara ndogo ndogo wanafanyia biashara katika maeneo ambayo sio rasmi, maeneo ambayo hayaruhusiwi kisheria. Pia lipo tatizo kubwa sana la ukosefu wa mitaji. Ukosefu wa mitaji ni tatizo kubwa ambalo linakwaza hata zile biashara zao zisiweze kukua, zisiweze kurasimishwa. Hili ni tatizo kubwa, na katika ukosefu wa mitaji, ingawa ziko fursa nyingi za mikopo, lakini kuna matatizo makubwa katika riba, kuna matatizo katika masharti ya upatikanaji wa mikopo, kuna matatizo katika upatikanaji wa dhamana kwa mikopo hiyo kwa vijana. Kuna tatizo la kiasi cha mkopo ambacho kinaweza kutolewa na mfumo wake wa urejeshaji. Zipo juhudi, kwa mfano kuanzishwa kwa mifuko ya wanawake na vijana katika halmashauri zetu, kwamba halmashauri zimepewa maelekezo kwamba zitenge asilimia kumi ya mapato yake, waelekeze kwenye, kwenye mikopo ya vijana na wanawake kwa ajili ya maendeleo. Lakini zilikuwepo juhudi za mifuko ya maendeleo ya wilaya toka miaka ya themanini ilikuwepo na kila mwaka bunge fedha kwa ajili ya mifuko ya maendeleo ya vijana katika kila wilaya. Pia tumeshuhudia hivi karibuni mfuko wa JK Fund ambao nao pia umetenga bilioni moja kwa kila mkoa, na sasa tunaona kuna jimbo Fund. Hizi zote ni juhudi ambazo ziliwekwa na serikali kutaka kuona namna gani zinaweza kufocus matatizo ya vijana, namna gani zinaweza kusaidia matatizo ya vijana. Nachotaka kueleza mimi, pamoja na kwamba juhudi ni kubwa sana zimefanyika, lakini hakuna matokeo chanya ya juhudi zilizofanyika hadi sasa. kwa nini? Ni kwa sababu mifuko hii yote utekelezaji wake haukuwalenga vijana, haukuwalenga wajasiria mali wadogo wadogo pale walipo. Badala yake mifuko hii imeelekezwa nguvu zake, zinasemekana kwamba inakwenda kwa vijana, lakini matokeo yake imerudishwa kwa wale wale wenye nacho. Ni kama msemo wa Kiswahili tu, mwenye nacho anaongezewa, kwa sababu pesa, kwa mfano JK Fund, zimepelekwa benki. Mtu mwenye uwezo wa kuaccess na huduma za mabenki ni wale wale ambao wanayo fursa sasa hivi ya kukopa. Kuna shida ambayo imekuwa ikijitokeza tu na mfano mzuri katika soko la Karume kwamba ilitengenezwa sehemu ambapo wafanyabiashara wanaweza kwenda pale wakafanya biashara yao. Hmm. Na kuna kuwa na mvutano sasa kati ya serikali na wafanyabiashara wenyewe. Wanatamani kubaki pale lakini kuna tengenezwa maeneo mengine kwa ajili ya wao kwenda kufanyia biashara zao. Hmm. Na hii imeonekana kama usumbufu kwa vijana, hmm, na wengine kugoma na wengine kupoteza mali zao. Sasa sijui, hmm, nyinyi kama vibindo mnalizungumziaje hili? Tunasistiza sana swala la ushirikishwaji. Kwa mfano, matokeo mabovu yanayojitokeza katika katika jengo la complex ni matokeo ya ushirikishwaji mbovu kutoka mradi ulipokuwa unabuniwa. Wakati mradi unabuniwa, unafikiriwa ni watu ambao sio walengwa waliokaa wakatafakari kuhusu ule mradi. Watunga sera wamekuwa wanakaa peke yao, watekelezaji wa sera wamekuwa wanakaa peke yao, wanajaribu kubuni mradi kwa ajili ya watu fulani bila kushirikisha lile kundi la upande wa pili. Matokeo yake imekuwa mbaya. Ni nini sasa kifanyike? Ningependa nitoe ushauri kwamba kwanza, wabadili mtazamo, hasa wale ambao labda wanatoka kwenye vyuo. Wanafanya nini? Wabadili mtazamo kwamba sasa hivi ajira katika sekta rasmi haipo. Mtazamo wao mkubwa uwekwe katika swala la namna ya kuanzisha jasiriamali zao ndogo, ndogo, ndogo, waweze kupata kipato cha kujikimu. Shukrani sana Bwana Saidi kwa ushauri wako, bila shaka tumepata kujifunza sisi kama vijana. Bwana Saidi alikuwa akitoa ushauri akizungumza na vijana juu ya changamoto zinazo wakali biliwa machinga katika mazingira yao ya kazi. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensia Joni, asanteni. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Jina langu natuakaambia Boniface. Mi nilikuwa nikisoma shule ya boarding, nilikuwa na rafiki yangu naye anasoma hizi shule nyingine. Basi siku hiyo ilikuwa ni Jumatano, amenipigia simu akanambia, Kamio Jumapili ni sherehe yangu, naomba uhudhurie. Basi akawa amenishawishi mpaka nimeingia kwenye vishawishi, ikabidi sasa nianze kutafuta mbinu ya kutoka shule. Alhamisi nimeenda kwa matron, nikamwambia matron, ni mimi naumwa, nahitaji kwenda kutibiwa nyumbani. Ijumaa yake akaenda akaniombea ruhusa kwa headmaster, akanipa ruhusa. Nimefika kwao nikalala siku hiyo Ijumaa, Jumamosi, basi Jumapili ao sherehe ikawadia Tukasherekea, ilikuwa ni happy birthday yake, nikasherekea paka jioni. Sasa mawazo yangu mimi ilikuwa ni kurudi shule hiyo jioni ya Jumapisa, nirudi shule jioni, giza limeshaingia. Anet akanuza unarudi shule lini? Nikamwambia basi kesho nitaenda, kwa sababu leo imeshindikana, kesho asubuhi nitaamka niende. Usiku tumelala, asubuhi tumeamka, mvua, bonge la mvua ikanyesha. Nikamwambia Aneti sami labda nitaenda jioni. Ile jioni imefika, salo yangu ani kaa kama inakataa. Najiulize, je, nifanyeje sasa? Niende shule niende nyumbani? Ilo hapo yaani imeshakataa kabisa kwenda shule, ikabidi nipande gari nirudi nyumbani. Kurudi ile nyumbani, kumbe baba yangu akawa ameshaenda shule ile asubuhi, yake alikuwa ameniletea mapasti ma pepa vitabu, hakunikuta shule. Kule shule akawa ame react akasema, mimi niwakabizi mwanangu, kwa nini anaondoka hapa bila kujua, yeye amefika wapi? Ninachomtaka ni mwanangu. Akawa amerudi hivyo nyumbani. Mimi nilifika nyumbani ili kumsalimia, naona mzee kimya na namsalimia na kimya. Baadaye ndo akaniuliza, wewe wa ulikuwa wapi? Kwanza yule aliyokuwa ameniuliza aliniuliza kwa ukali yani, akiyangu kanipelekea kwamba ni tayari ameshajua kila kitu. Ikabidi nimwambie ukweli. Kumwambia ukweli mamangu hakuwepo, kapigiwa simu, akarudi nyumbani. Alikuwa ameshawapigia ndugu zangu akiwauliza kwamba ameshafika kwenu, hapana. Akawa amenichukua sasa na yeye na mama, wakanirudisha shule. Kufika shule, alivyoelezea wakaniambia nirudi kesho yake, ila narudi kesho yake wakaa wamekaa ile bodi ya shule, sasa kunichagulia adhabu. Ni adhabu gani watakaonipa? Je, nitafanyaje? Sasa imeshatokea hivyo, na ile shule ilikuwa ni shule ya dini. Wale wachungaji wamekaa pale na ile bodi nzima wamekaa, ikabidi wanifukuze, kwa sababu kwanza nilidanganya, nimeaga kwanza nenda nyumbani, nimedanganya naumwa, ikabidi wanifukuze shule Tumetoka hapo babangu, yani akawa ameriact sana, akawa tena yani haniamini, akawa ni ananichukia yani, kati ya watoto wote ambao pale nyumbani kwetu, yani katika familia, akawa ananichukia siku hiyo. Nakumbuka tumetoka pale akaenda, yani akakaa chumbani, hakula siku mbili, anakunywa tu maji. Sasa yani baba akawa sana izira sana, anataka hata kunioa mamangu, ikabidi anichukua nipeleke kwa mdogo wake, yani akawa sana nishauri kwamba sasa hivi nalikuwa utulie usiwaze tena kwa sababu nilikuwa nimeshawaza hadi nakonda, hadi nakonda naisha. Akaniambia, mimi nitaongea tu na baba yako, unajua tu atarudisha moyo. Imefika siku ya siku, akawa ameenda ameongea na baba, akawa amemwelewa, akawa kama amenisamee, akawa amenirudisha shule nikaendelea kusoma, lakini kwa vitu anavyonifanyia yaani mimi kweli siizikina, yani sijui kama ule sa, yaani wanajiuliza sa, yule ni baba angu au sio baba angu? Kwa sababu yani kama hivi mi nimekuja hivi shule, poketi mane, yaani ananipa hela ndogo nyumbani hata tukikaa sometimes haniongeleshi. Mi nawasa wasichana wenzangu kwamba haya mambo ya kutoroka shule, kama una tabia hiyo bora uache, yaani ujirekebishe. Na upande pia wa mzazi, kama unasamee uwe basi umesamee ile kutoka moyoni. Mimi kama mimi babangu kuwa mbali na mimi, najisikia vibaya. Ndiyo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusii usikose kujiunga nasi tena.