Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya je nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yot matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mahakama Kuu ya Marekani kwa mara ya kwanza imetoa uamuzi kwamba makampuni yanaweza kutumia imani zao za kidini katika eneo la kazi na kukataa kuwapa wafanyakazi wa kike vidonge vya uzazi wa mpango kwa wanaosema ni kinyume na imani zao. Mahakama ya juu kabisa nchini Marekani ilitoa uamuzi wake kufuatia changamoto kwa sehemu moja ya sheria ya mpango wa huduma za afya nchini. Kipengele hicho kinataka waajiri kutoa huduma ya uzazi wa mpango kwa wanawake bila gharama yeyote. Kwa kura tano kwa nne, mahakama ilisema makampuni mawili yanayomilikiwa na Wakristo wenye msimamo wa conservative yanaweza kutumia imani zao kukataa kuwapa wafanyakazi vidonge vya kuzuia mimba kwa dharura, ambayo ambao nya kazi baada ya mimba kushika. Wamiliki wa kampuni ya Hobby Lobby na Conestoga Wood Specialties wanachukulia utumiaji wa vidonge hivyo vya dharura kama utoaji mimba. Katika habari nyingine, shirika la kimataifa la kutoa msaada wa madawa la madaktari wasio na mipaka linasema watu wasiopungua 58 wa 8 wameuawa wa kwenye eneo la hospitali huko Sudani Kusini tangu mgogoro uanze mwishoni mwa mwaka jana. MSF imetoa taarifa ya mashambulizi kwenye hospitali na kwa wafanyakazi wa huduma za afya tangu mwezi Disemba wakati mzozo ulipozuka kwanza huko Sudani Kusini na kuingia katika ghasia za kikabila. Kwa mujibu wa ripoti, vituo vya MSF vimekuwa vikishambuliwa, wagonjwa na wafanyakazi wa huduma za afya waliuawa na magari ikiwemo magari ya kubeba wagonjwa yameharibiwa au kuibiwa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi, meneja mipango wa MSF kwa Sudani Kusini, William Robertson alisema ghasia zinawakilisha kushambuliwa kwa kazi za vituo vya huduma za afya ambavyo ni sehemu salama. Alisema kwa hakika ghasia zimefanywa dhidi ya majeruhi na wagonjwa na watu wanaotafuta hifadhi ya muda, hawakukiuka sheria ya kimataifa. Uharibifu kwa jumla umeleta madhara zaidi ya mgogoro wenyewe, ambapo maelfu ya watu wameshindwa kupata huduma za afya wakati ambapo wanahitaji sana. Katika tukio moja hivi karibuni, MSF inasema makundi yenye silaha yaliingia kwenye jengo lenye vitanda 280 la hospitali ya Malakal Teaching na kuwaua wagonjwa 11 na watu watatu wengine wasiojulikana. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wagonjwa wanasema wahalifu walitaka pesa au simu za mkononi, na waliwafyatulia risasi watu ambao hawakuweza kulipa chochote. Robertson pia alisema wengine ambao walinusurika kwenye mashambulizi ya hospitali wanataabika na msongo wa mawazo au kiwewe baada ya kulala kwa siku kadhaa jirani na miili ya watu ambao waliwawa wakiwa katika vitanda vyao. Na idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa ebola inaendelea kuongezeka huku maafisa katika eneo lililoathiriwa hawajui namna ya kufanya ili kudhibiti hali hiyo. Shirika la afya duniani WHO linasema watu wasiopungua 400 wameshafariki kutokana na ugonjwa wa ebola. WHO imethibitisha au kushuku kesi zisizopungua 759 nchini Guinea, Sierra Leone na Liberia, ambapo rais Ellen Johnson Sirleaf ametangaza hali ya dharura. Uma. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. <tune> Ni wakati mwingine wa majadiliano kwenye je, nifanyeje. Mimi ni Rahabu Fredi inayekualika na mada ambayo inajadiliwa leo hapa ni je, vijana wanatumia vipi fursa za maonyesho ya 38 ya biashara kima ya kimataifa yanayoendelea hapa jijini Dar es Salaam, maarufu kama Sabasaba. Jina langu naitwa Amina Shabani. Kuna baadhi ya maonyesho yanaonyesha mambo ya universities mbalimbali from abroad labda kama mfano kuna university ambapo mwaka juzi niliona rafiki yangu pia alichukua application, inaitwa Bangalore University from iko India. Kwa hiyo kuna vitu vingi ambavyo tunavielewa ambavyo tuna yani, tunakuwa tunavijua kupitia maonyesho ya sabasaba pia tunapata fursa ya kuangalia wanyama kwa sababu kama sisi Watanzania wengi hatuna utalii wa ndani, lakini kwenye saba saba huwa tunaenda kwenye baadhi ya mabanda ya wanyama, tunaangalia wanyama, tunaona simba, chui. Wengine hatuwezi kwenda kwenye utalii wa ndani, ila tukienda kwenye saba saba tunapata hivyo vitu tunavyoona. Naitwa Julita Mlai. Kwa upande wangu mimi naona vijana wanatumia fursa ipasavyo, kwa sababu ukienda kwenye maonyesho ya sabasaba haya sasa hivi utakuta kuna vitu kama ujasiriamali wanaonyesha pale, ni kwa vipi utaweza kukabiliana na maisha katika jamii ambako utaenda kufikia, kama vile kilimo na ufugaji. Pia unajifunza kazi nyingine za mikono kama kutengeneza vitu wana mitindo kutengeneza raba, viatu, nguo, ushonaji, yani kila kitu. Kuna vitu vingi kwa kweli. Kwa jina anaitwa Marco Daudi Marco. Kwa maonyesho ya saba saba yanayofanyika kwa kila mwaka, mimi naweza nikakataa kwamba vijana bado hawajajua jinsi gani ya kuitumia hiyo fursa. Kwa sababu gani? Vijana bado hawajawezeshwa, na bado hawajawezeshwa, na maana nikimaanisha kwamba vijana bado hawajaelewa kwamba Uh, wao wanatakiwa wafanye vitu gani, kwa sababu kama nikiangalia swala zima hata la biashara uh, vijana bado hawajawezeshwa. Kuna ukosefu wa ajira ambao bado umekithiri. Uh, yani bado, bado ni chronic jobless. Kwahiyo naomba kitu cha kufanya ambacho kwamba vile vijana wawezeshwe waweze kukujua umuhimu wa maonyesho ya sabasaba, kama vile kwenda kujifunza namna za kilimo a, mbinu mbalimbali za ufugaji, vile vile utamaduni, hata uh, kuonyesha vipaji vyao. Mi naona elimu kwanza itolewe kwa vijana, kwa sababu vijana bado wengi wao, vijana wa Tanzania elimu bado na mwamko kutokana na elimu ni bado mwamko bado ni mdogo sana. Kwa hiyo maonyesho kama yale vijana bado hawafanyii uh, kazi kama ipasavyo, na hata vile vile hata walio soma bado nao hawajaelewa, kwa sababu maonyesho ya saba saba bado yamejificha, yani tuseme hawajawa wide sana, kama sasa hivi naona kama vyombo vya habari ninavyofuatia hivi, niweze kufikisha pazuri, vijana wakawa wanashiriki ipasavyo, fursa zote ambazo zinatokea tarehe ya saba saba, ambao ni kama siku ya maadhimisho kwa a, biashara. In general kwamba tuendane na globalization kama inavyosema tuwe kijiji kimoja. Na kama na globalization tuwe kijiji kimoja, ina maana hata maendeleo vijana, tutakuwa nchi hii tutaifanyia vitu vingi, kwa sababu tutapata uzalendo kutokana na vitu ambavyo tunenda kujifunza tu kwa kwa kwa, kwa hiyo tarehe saba maonyesho, kwa sababu pale kuna, kuna, kuna fursa nyingi. Mimi nadhani kama kutakwepo na uwezekano na, na, na tu hata vijana hata kutoka vyo mbalimbali tuwe tunaenda iwe ni kama sheria iwekwe, tuwe tunaenda kukutana pale, yani kuangalia na, na kutoa na slogan mbalimbali mbali kwa vijana ambao bado hajaelewa kwamba imelazimisha tarehe saba yanakuwa yana muhimu gani kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi na kuondokana na umasikini uliokabili ndani ya hii nchi. Naitwa Nelson Peter tunapozungumzia fursa za, za maonyesho haya sabasaba ambayo yanafanyika kila mwaka tarehe saba. Ni maonyesho ambayo ni makubwa katika nchi hii, na yamekosa ile kipaumbele make, inachukuliwa kama utamaduni ko, unakuta ni wiki kadhaa ambayo maonyesho haya yanakuwa yan, yan, yan, yan, yan, yanatangazwa lakini hayawafikii vijana wengi, ingawa katika maonyesho haya ya, ya Sabasaba kuna fursa nyingi ambazo vijana wanaweza wakavipata, kwa nyanja za kielimu, tunasema kwa nyanja za kijamii pia wanaweza wakaipata. Kwa mfano kwa nyanja za kielimu ni ile kuweza, unaweza ukapata exposure, kuna vyuo mbalimbali, kuna mawakala vyuo mbalimbali hapa nchini pamoja na nje kwao. Mtu mwanafunzi kama akienda pale katika maonyesho ya Sabasaba anaweza akapata exposure, akafahamu chuo gani anasomea nini, anakinapatikanaje na procedure zote ambazo kama anahitaji anaweza kapata pia kwa katika masuala ya kijamii, kuna kilimo kama wengine walivyoongelea kilimo, mtu anaweza akafundisha ni jinsi gani anaweza akapata production nzuri anapokuwa anapojikita katika kilimo, kwa kuna kilimo cha mazao ya biashara, kwa mtu anaweza akapata ni jinsi gani anaweza akamudu labda atumie mbolea gani, labda, kwa, ni katika yeye katika ye, katika kujiokoa kiuchumi kama kijana kama kijana, kama kuna, kuna katika, katika kijana akajua sheria zake akajua cha kutufanya katika nchi hii kujua vitu vingi. Maana yake katika maonyesho Saba Saba ni mjumuiko wa vitu vingi sana ambavyo vinakuwepo vingi pale ambapo kama kijana akifika pale anaweza akapata akafunguka akili akajua ni ni kitu gani cha kufanya katika dunia hii ya utandawazi. Maana yake tuna vijana wanalia wanasema kwamba hawana ajira, hawana nini lakini ukienda pale kuna masuala ya ujasiriamali, wanafundishwa ujasiriamali. Kuna kozi zingine utakuta mtu anajitolea pale wanakuonyesha ni jinsi gani unaweza kutengeneza batiki, ni jinsi gani unaweza ukatengeneza labda sabuni za nini? Sabuni za, za, za, za, za, za, za maji sabuni za za vipande hivi. Kwa hiyo, ina, inakuza vijana kenda pale anapata elimu ambayo kidogo inamtia changamoto katika maisha yake ambayo anaweza akatumia elimu anayopata katika haya maonyesho ya Saba Saba kihistoria haya ambayo kila mwaka katika kumjenga ye, na kuondoa ule utegemezi. Vijana wanashindwa kupata hivi kwa sababu imezoeleka kama tamaduni ni Saba Saba, kama tamaduni watu wanaenda tu pale wanashangaa shangaa na nini. Hapana. Pale kuna vitu vingi sana vya kufanya vya kujifunza. Kuna masuala ya ulinzi pia. Ni jinsi gani? Eh, kama jeshi la polisi kwako lina faida gani, mm? Sio kwamba tu jeshi la polisi ukienda pale kwamba ni kupiga. Hapana, ah, ah, ukipenda unapata fursa ya kujua vitu fulani fulani, labda katika maswala ya ulinzi. Naam, vijana wameonyesha maswala mbalimbali ambayo ni fursa kwa vijana katika maonyesho haya ya sabasaba ambayo yanaendelea hapa. Je, kijana ambaye amekaa hapo nyumbani wanaona hakuna umuhimu wa kwenda kutembelea maonyesho haya, unamwambia afanyeje kujitolea kwenda kwenye Sabasaba, pia kuna wamazisha wenyewe pia kuja kuwa mjasiriamali baadaye, kwa sababu ndio tunasoma, lakini baadaye saizi ajira ni ngumu kama tunavyojua. Kwa hiyo mtu anapokuwa anaenda sabasaba pale anapata naye mwenyewe mwamko kwamba kumbe na mimi nikishamaliza kusoma naweza nikafanya kitu fulani nikaja kuwa mjasiriamali mkubwa kama watu wengine wanavyofanya, kwa sababu kuna mabanda mengi sana wanajasiriamali mali, ambako wanajenga wanatengeneza matabatiki, wengine wanatengeneza shanga, mankupiko tomato chili kwa hiyo kuna vitu vingi sana ambavyo wanaweza kujifunza wakapata fursa baadaye ya ajira, kuliko kutegemea kuajiriwa na baadaye na serikali, kwa sababu sasa serikali ajira ni ngumu sana, sio kama zamani. Aa, mimi ninachodhani kwa kijana ambao yuko nyumbani muda huu mi naona ni fursa yake sasa kufikiri out of the box. Nikimaanisha out of the box yani nje, yani afatanue mawazo yake aelewe, uh, sikukuu ya Sabasaba ni nini. Watu wote wan, wana haki ya kushiriki au kwenda kushuhudia maonyesho ya Sabasaba, kujifunza fursa mbalimbali ambazo ziko pale, kama kilimo, kama lilivyosema kilimo, ambacho kama tunavyosema kilimo kwanza. Sasa ukienda katika maonyesho ya sikukuu ya Sabasaba unaweza ukapata uh, njia mbalimbali ya kuweza kujikwamua katika labda kilimo, kiufugaji, uh, kielimu eh, Uh, vitu vyote ambavyo vimekuwa vimekuzunguka kama kijana, wengine wameathiriwa wame na madawa kulevya, wengine wakutokana na ukosefu wa elimu wameingia kwa wame, wame swala la ujambazi, ambao wanasababisha social miseries. Tunajirudisha si wenyewe nyuma, kwa fursa kama hizi zinazotokea maonyesho ya saba, naomba tukae tuhudhurie mimi napenda kuwashauri vijana wote ambao wako majumbani wakati huu ambao hawajafika labda pale uwanjani kuangalia nini kinaendelea pale, waje. Tanzania nzima waje, kama hata mtu uko mkoani, uko Morogoro, uko pwani, njoo Dar es Salaam, sio mbali. Njoo ingia, angalia, kuna vitu vingi vinaendelea pale. Vijana kuna ujasiriamali ule, fika jifunze, usisubiri mpaka watoke watu nje ya maonyesho ya nje ya kimataifa. Sio ya Kichina, sio ya nini ndo naenda pale, hapana. Tujitahidi kuthamini kwanza chakula kwa sisi Watanzania tulichokianzisha Sabasaba ya kwetu, alafu ndio baadaye tutaenda kuangalia vya wengine vya nje. Hiyo na sazauo pale watu wanapata, naweza kusema kwamba fursa wanazokosa vijana wasipozulia maonyesho haya Sabasaba, ni wanakosa fursa nyingi sana na kuelezea tu kati ya faida au advantages ambazo unaweza kuzipata akienda katika maonyesho haya ya zile ndoto ambazo umeziwaza kichwani. Kuna mabanda mengi sana pale ambayo inaweza kukudirect wewe pako kafika katika hatua fulani ambayo unaona kwamba okay, ni kampuni gani ambayo inajihusisha na masuala ya kutoa mikopo? Pia hii ni fursa kwa unaweza kukutana nao pale, ndoto zako zikafikiwa katika Sabasaba ambayo imekupa fursa. Unaweza kuwa chachu pia katika katika jamii yako. Kwa sababu gani? Umehudhuria katika, katika, katika, katika maonyesho a Sabasaba. Manake umepata elimu fulani. Nawashukuru vijana wote kwa mchango ambao mmeutoa kwenye mada yetu ya leo. Kwa hiyo fursa zipo kwenye maonyesho ya saba saba, cha kufanya nenda kajifunze, fursa ndo hizo zilizoainishwa na vijana wenzio, utazifanyia kazi bila shaka. Na hadi hapo kwa leo, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele cha muulize daktari, ungana nami mensi ya Joni, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akijibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Kwa jina anaitwa Zarubia Hoseni Samani. Dokta, nilikuwa na swali, nimependelea nikuulize kwa siku ni ni ya leo, maana linanitatiza na nashindwa kupata ufahamu, kuna madhara gani kwa mvulana fanya mapenzi na msichana akiwa kwenye hedhi, na si kwa mvulana, si tu, hata kwa msichana pia, kuna madhara gani? Yeah, kwa kimsingi inashauriwa kuto kufanya mahusiano ya ngono kipindi ambacho mama au ni au, mwanamke yuko kwenye hedhi. Ile damu inatoka ni, ni damu si safi, ni damu chafu kwamba sasa mwili unatoa uchafu na mnapoingiliana uwezekano mkubwa wa kupata matatizo huko kwenye mwanamme ambaye anaweza kapata inaitwa non gonococcal urethritis, anaweza kapata ma, maambukizi kwenye njia yake ya mkojo, inaweza ikatokea kwa kwa mwanamme. Kwa hiyo inashauriwa kutofanya tendo hilo kipindi hicho, inashauriwa. Na kimsingi kama ukizungumzia tendo la la, ngono E, katika hali yake ilivyo na uzuri wake, basi ni bora ufanye jambo hilo katika mazingira ambayo mama yuko katika hali salama, yuko katika hali safi. Nadhani ni, ni mazingira mazuri ya kufuaria tendo la ndoa kuliko kufanya kazi tendo la ndoa katika mazingira ya, ya mama yuko kwenye hedhi. Kwa kweli, kimwenendo ki pia sio sio staha nzuri, kwa ushauri wangu nigenani, lakini kimsingi dhara kubwa nakwepo kwa mwanamume zaidi, ambaye anaweza akapata maambukizi kwenye njia yake ya mkojo. Kwa jina anaitwa Virginia Dania. Nilikuwa napenda kufahamu daktari, kuhusiana na fununu zilizopo kuhusu dawa za kupunguza virusi vya ukimwi kuwa ziko katika makundi mawili line one na line two. Kama ni kweli, naomba kujua ni dawa zipi zinafaa. Na dawa za kupunguza virusi vya ukimwi ziko kweli kwenye makundi mawili na zote zinafaa, lakini tunaposema makundi mawili, labda sijaweza ku, kuwaelewa, lakini ziko kwenye makundi zaidi ya mawili. Naweza nikasema kuna makundi moja, mbili, tatu, nne, makundi manne, kama na la tano sisi Tanzania hatuna, kwa sababu kuna dawa ambazo zinaenda ku, ku, kuzuia njia ya, ya, ya, ya maambukizi, ile life cycle ya yule mdudu anapoingia mwilini na kuingia kwenye chembechembe chembe ile nyeupe kuna hatua anazozipitia. Kwa hiyo hizi dawa zimegawanyika katika makundi ya kuweza kuzuia hizo njia. Ziko dawa makundi ma manne, kwa Tanzania sasa hivi tunayo, na kundi la tano ambayo nadhani ni gharama sana, hatujaweza kuwa -ku -ku nazo. Kwa hiyo ni makundi manne, ingawa sasa hivi kuna dawa inatamkwa sana atripla 1 atripla 2 labda mlikuwa unazungumzia katika hilo lakini kimsingi makundi ya dawa yako manne mpaka matano, na yenyewe anafanya kazi katika hatua tofauti, kuzingatia na ule mzunguko wa, wa yule mdudu kirusi anavyofanya kazi na, na lengo tu, tunampa dawa zaidi ya aina moja kwa kutarajia kwamba kulenga katika njia tofauti zile hatua tofauti za mdudu anaopitia, kama hatua hii, basi hatua hii dawa ile inaweza ikafanya kazi Bayene. Neema Makuta. Dokta, ningependa kujua msichana akiwa na ute-ute mwingi sehemu za siri anakuwa na madhara gani? ute-ute mwingi hamna madhara kama ute-ute mwingi ndo maumbile yake hauna madhara na ndo kitu ambacho kinashauriwa katika hali ya kawaida haswa katika kipindi kimuda wa kujamiana mama anatakiwa awe katika hali hiyo hiyo kusema kweli haina madhara aidha kama inakuwa imezidi kupita kiwango of course kwa kwa sasa itakopo eh, nitendo kidogo ninampa kadhia katika hali yake ya kawaida lakini kama atajikaa weka katika hali ya usafi akivaa pia kitu kama pedi haidha, pia anatakiwa aende hospitali aangalie, kama ni hali ya kawaida, kama ni tatizo, anatibiwa na likaisha, lakini kama ndo maumbile yake yako hivyo na hana shida nyingine yote, kwa kweli hilo sio tatizo. kwa jina naitwa Zarubia Ano. Useni, mkazi wa Kigamboni, nilikuwa na swali kwako, dokta, mtu akichelewa kutibu ugonjwa wa fistula anapata madhara gani? Yeah, mara nyingi ndo maana naona taasisi inayohusika na mambo ya, ya matibabu ya fistula ina inaendelea kuhamasisha kutambua hao wagonjwa na kwenda kutibiwa, kusababu kwa sababu kwa kweli wan, wanakaa muda mrefu bila kupata msaada. Kubwa la msingi ambalo linawatokea ni kunyanyapaliwa, wanakimbiwa na waume zao, familia zao zinawatenga, na wanaweza wakapata pia maambukizi ma, ma, wenyewe kwa sababu sasa kuna mwingiliano wa njia ya mkojo na njia ya haja kubwa mbao vijidudu ambavyo kwenye njia ya kubwa vinaweza kuingia kwenye njia ya mkojo na kumletea madhara yule, uh, mama. Kwa hiyo madhara ya kwanza ni kupata hayo maambukizi katika njia yake ya mkojo, lakini pili pia kutengwa na familia kutengwa na na mumewe, jamii, ni vitu vyote ambavyo mwisho wa siku vinaweza kumletea athari ya kiafya, ya kisaikolojia, ule mama asiweze kutimiza majukumu yake ya msingi ya kila siku. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako, mpaka hapo sina la ziada kuwaletea kipengele hiki cha Muulize Daktari ni mimi Mensia Johni, asanteni. Naam, asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Na msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana kwenye majadiliano, sasa tumsikilize mjasiriamali kijana Adam Malinda, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema fursa za biashara kwa vijana wajasiriamali katika maonyesho ya sikukuu kama Sabasaba. Kaka Adam, yes. Wewe ukiwa kama mjasiriamali kijana unafikiria kujiunga kwa, kwa wajasiriamali, kuna faida yoyote katika maonyesho kama ya Sabasaba? Mi nachoona manufaa makubwa yanapatikana kupitia maonyesho haya Sabasaba, kwa sababu eneo lile hukutanisha wanunuzi na watengenezaji. Kwa maana hiyo, mjasiriamali anayo nafasi kubwa ya kuitangaza biashara yake kupitia wanaoona wan yale maonyesho. Kwa maana nyingine ni kwamba maonyesho yanaongeza wigo wa biashara kwa wajasiriamali. Kuna tofauti yoyote kati ya miaka ya nyuma na miaka ya sasa, mwamko wa watu kutaka kushiriki katika maonyesho haya? Tofauti ipo, kwa sababu miaka ya nyuma, kikubwa tulichokuwa tunaona ni bidhaa nyingi za viwandani ambazo hutengenezwa na makampuni na viwanda, lakini sasa hivi kuna vijana wengi wa kike na wa kiume, ni wabunifu, wanatengeneza bidhaa tofauti kwa mikono na kwa namna yoyote ile, lakini ni bidhaa ambazo tunazihesabu za wajasiriamali wenyewe, kwamba sasa wanaonekana wanaweza kufanya tofauti na wakati wa nyuma. Uh, faida ambayo anaipata, kwanza, ukiachilia mbali kukutana na wateja wake, lakini pia anayo nafasi ya kupata marafiki kutoka nchi za nje, kwa sababu maonyesho haya yanajumuisha na watu wengi, wafanyabiashara wengine kutoka nchi za jirani. Kwa hiyo anaweza akajenga urafiki, akaongeza ujuzi kupitia kwa marafiki zake lakini pia akaongeza wigo wa biashara yake. Inawezekana kabisa akashiriki na maonyesho mengine, lakini sababu ni kujulikana kupitia Sabasaba. Changamoto kubwa inayokumba wajasiriamali ni kukosa mitaji mikubwa, yani mitaji haijitoshelezi. Kwa hiyo pale kuna gharama inayotozwa kwa ajili ya kuingia katika maonyesho. Sasa wakipiga hesabu, mara nyingi inaonekana kwamba interest fee pale ya kushiriki inakuwa ni kubwa kuliko hata mitaji yao. Lakini pia kingine ni kwamba hawathubutu, hawaja kuwa na ujasiri wa kuthubutu, hawajiamini kwamba wanaweza ku, kuwepo pale na wakaonyesha wanavyofanya. Kwa hiyo kikubwa ni kwamba wabadilike tu, wakubali kwamba sehemu ya kujifunza ina gharama, na gharama yake ni kufika kwenye macho ya watu na kuona mwenzio anafanya nini wajasiriamali ambao wanapaswa kushiriki pale ni wale ambao wana bidhaa wanazotengeneza edha katika viwanda vidogo, ama katika makundi yao. Lakini pia wasijidharau kwa kuona kwamba wao ni wadogo. Kila mfanyabiashara mkubwa au kampuni yote kubwa ilianzia na udogo. Kwa maana hiyo wao pia wanatakiwa wawe majasiri kuthubutu. Wakithubutu wanaweza, hakuna kitu kinachoshindikana katika ardhi hii. Kwa sababu gani? Historia za matajiri wengi wameanzia katika mazingira magumu na wakafika pale walipo. Kwa hiyo nawatia moyo na nawaomba waamke, wajue kwamba kushiriki ni sehemu ya kuongeza uwezo wao wa kibiashara, hata kama mitaji yao ni midogo. Waji, waji organize kwenye, kwenye makundi ili waweze kushiriki badala ya kubaki mmoja mmoja. Uh, wanachoweza wao kama wao ni kupitia serikali za mitaa watambulike ili wawe na vikundi ambavyo vinakopesheka na wakiweza kukopesheka watakuwa na mitaji ambayo itawezesha kushiriki pale. Asante sana Adam Malinda kwa ushauri wako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Jamila Chazu ni msichana mwenye miaka ishirini na tatu. Nilikuwa sikadhani kusoma kwa sababu watu wanajua ukifika form six unajiita yani, anyway, wewe umeweza kila kitu, na mimi nikajua tu, hata mtihani ukifika nitaweza. Baada ya matokeo kutoka, niipata division four. Nikakaa nyumbani nikawa na tafuta tuition. Katika kufundisha fundisha, nikakutana na baadhi ya watu wakaniambia kuna mzee mmoja pale anaweza akakufanyia mpango ukapata ajira. Walivyonielekeza, nikamtafuta yule mzee. Katika kukaa naye, akaniambia binti, hapa kazi umepata kweli. Nikajipa moyo, akaniambia basi nomba namba yako ya simu. Nikamwambia mimi sina simu. Akaniambia nipo tayari kukununulia simu ili tuwasiliane vizuri jinsi mfumo wa kazi ulivyo. Nikasema asante, nashukuru kwa sababu nilijua mtu anania nzuri. Alivyoninunulia ile simu, akaniambia tukutane. Nikafanya juu chini, tukakutana. Tulivyokutana pale, akanipeleka kwene, yani kwene grosari, kwa tunakunywa mimi nilikuwa situmii pombe, natumia natumia tu soda. Akaniambia, kwani utumii hivi? Nikasema, mi situmii baba. Akaniambia, hivi, tuseme unahitaji ajira au uhitaji. Nikasema, sawa na shida na ajira. Nikamuuliza, ajira yenyewe unanitafutia sehemu gani? Akaniambia anajuana na watu katika shule mbalimbali mbali, mjini Mafinga pale alivyo nitafutia ajira, katika kwenda kuripoti nikawa nafundisha tu physics. Waliniheshimu kwa sababu ni binti mdogo, alafu nafundisha physics. Kukaa kidogo, sasa yule baba akaendelea kunifuatilia, akaniambia kazi umeshapata, mshahara unalipwa, sasa hapa saizi si uwe tu mke wangu. Nikamwambia tena, baba, mbona we mkubwa, mi mdogo Akunielewa. Baadhi ya walimu na wenyewe wakawa wananyemelea mimi, nikajua wanania nzuri, wakakujua kwangu. Siku nikakuta tu yule baba mzee anaingia pale katika nyumba yangu. Nilimheshimu kama baba yangu, kasema karibu baba, tumeingia ndani, kwa sababu mi nilikuwa na chumba kimoja afu nilikopo ndo naanza maisha, nilikuwa tu na godoro tu. Tukawa tunapiga stori, piga stori, mara akaanza tena kuongea yale yale mada, nikajua amesahau, kumbe anaendelea kuendelea. Akaniambia sasa, inakuaje mwanangu, mi nahitaji uwe mpenzi wangu. Nikasema hapana, sipo tayari baba, mi nawachumba tena, sikumwambia na mchumba nikamwambia na wachumba, ili aogope labda ataondoka. Akuondoka, nilichofanya nikamwambia naomba niende hapo nje kidogo. Nikaondoka, nikamwacha ndani, nikawa nimekaa kwenye ni nyumba ya pili. Nikasema atapoondoka ananipigia simu, simu nimefunga ghafla tu, akaona aondoke. Nikaingia ndani kulala. Kesho yake nikajim nika, kazini nikamtumia tu message, nikamwambia hivi, njoo uchukue simu yako na kazi, ukitaka unia, ukawambie tu hao ndugu yako walionifanyia mpango waniachishe kazi, kwa sababu siwezi nikatoa utu wangu kwa ajili ya kazi. Akaniambia tusifike huko sijui nini, kwani wewe kunipa hata siku moja inakuaje nikamwambia baba mimi siwezi baada ya kuona nimemkatalia akaniachisha kazi akaenda kuongea maneno ya kuongea mi nikaacha kazi na mimi sikutaka nitoe utu wangu kwa ajili ya kuogopa kuachishwa kazi naweza nikajiingiza pale nikapata maambukizi ya UKIMWI. Kwa hiyo nawashauri mabinti wenzangu, msikubali kutoa utu wenu kwa ajili ya kazi. Kama mtu anakutongoza umwambie tu sipo tayari kufanya hivyo, hata kama anakuachisha kazi, wekubali tu hata kazi ya kuachishe, kwa sababu kazi utatafuta, UKIMWI ukishapata umekupata. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Aster Gidhu Yuart, na kusihi uungane nasi tena.