Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Aida Isa na mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumanne, tarehe 8 Julai mwaka 2014. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya viongozi wa upinzani wa Kenya watoa wa tangazo lenye nukta 13 ya kutaka kuanzishwa mjadala wa kitaifa nchini Kenya. Tutaongea Matokeo ya awali ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa Afghanistan unaashiria waziri wa zamani wa fedha Ashraf Ghani anaongoza lakini haimaanishi ameshinda. Na mazungumzo ya kutayarisha mkutano wa mkataba wa tatu wa kupunguza athari za majanga duniani unatarajiwa kuanza wiki ijayo huko Geneva. Nam, hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Karibuni na kwanza taarifa ya habari. Wapelelezi wa Israel wanasema watuhumiwa watatu wa, wa Kiyahudi kati ya sita wanaotuhumiwa kumuua kijana wa Kipalestina wamekiri kutenda uhalifu huo na kuwaeleza maafisa wa usalama. Tukio hilo linatokana na uchunguzi wa kifo kwa kuchomwa moto Muhamed Abdukadher mwenye umri wa miaka kumi na sita lilotokea wakati maafisa wa usalama wa Israel walikuwa wanajaribu kupunguza hasira kutokana na mauaji hayo. Inaaminika mauaji fanyika kwa ulipizaji kisasi na utekaji nyara kuuliwa mwezi uliopita wa vijana watatu wa Israel. Wakati huo huo, inaripotiwa hivi punde kwamba jeshi la Israel limefanya mashambulizi makali ya ndege katika ukanda wa Ghaza katika juhudi za kujibu mashambulizi ya darzeni za roketi zilizofuatiliwa na wanamgambo wa kipalestina jana jioni. Jeshi la Israel linaeleza kwamba kuna roketi 40 zilizofuatiliwa katika kipindi cha saa moja jana usiku. Wanamgambo wanaotaka kujitenga na kuunga mkono Russia wamerudi nyumbani jana, wamerudi nyuma jana kabla ya kuanza kwa mashambulio ya kijeshi ya serikali ya Ukraine mashariki ya nchi, kwa kuweka kambi katika mji wa Donetsk, kwa kuweka vizuizi na kuanzisha vituo vya ukaguzi kwenye njia zote wakati majeshi ya Ukraine yanasonga mbele kuelekea kusini mwa Slovenska kutoka, kutoka Slovenska kuelekea Donansk, daraja tatu zinazounganisha miji hiyo miwili ziliharibiwa kwa milipuko. Haijajulikana wazi bado ikiwa waasi ndio waliofetua mlipuko kupunguza kasi za mashambulizi ya serikali au ikiwa wanajeshi wa serikali walilenga miundo hiyo katika lengo la kuzuia vifaa na silaha kuwafikia waasi katika mji huo. Maafisa wa vyeo vya juu wa Marekani na Uchina wanatarajiwa kuzingatia juu ya maswala ambayo mataifa hayo ya mawili yanashirikiana wakati wa duru ya sita ya, ya majadiliano ya kiusalama na kiuchumi kati ya mataifa hayo hapo kesho, lakini mwandishi wa Sauti America Victoria Machi anaripoti kutoka hapa Washington kwamba kuna matarajio madogo ya mkutano huo kuleta mabadiliko katika uhusiano kati ya serikali za nchi hizo mbili. Aidha, Isa anatusomea ripoti zaidi. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry, anaongoza ujumbe wa maafisa wa cheo cha juu wa uchumi na diplomasia hadi Beijing kwa mkutano wa mwaka unaoanza kesho. Baadhi ya wataalam wanaofuatilia uhusiano kati ya mataifa haya mawili wanasema huenda ujumbe huo ukaepusha mifarakano ya hadharani juu ya matatizo ya pamoja ya kiuchumi na kiusalama. Cheng Li, mkurugenzi wa kitengo cha Uchina katika taasisi ya Brookings, anasema nchi zote mbili zitajaribu kutumia tahadhari wiki hii ili kubuni mazingira mazuri kwa ajili ya ziara inayotarajiwa ya rais Barack Obama huko Beijing baadaye mwaka huu kuhudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi wa nchi za Asia na Pacific. Anasema kuna mkutano huo wa Novemba na ziara ambayo inatarajiwa kuwa ya kitaifa ya rais Obama huko China. Hivyo anasema ni muhimu kwa nchi hizo kuzungumzia uhusiano mzuri wa masilahi yao ya pamoja kuliko kuzungumzia masuala yenye utata. Na suala kuu lenye utata ni tuhuma za taifa hilo kuu la uchumi la Asia kujaribu kupanua mipaka yake ya baharini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanabaharia wa jeshi la majini la Marekani wameanza kazi za kuangamiza silaha za kemikali za Siria iliyopakiwa ndani ya meli ya mzigo ya Marekani kwenye bahari ya Mediterranean. Pentagon, wizara ya ulinzi ya Marekani, imeeleza itachukua karibu miezi miwili kuharibu tani Mia sita za kemikali ambayo ni pamoja na gesi ya aina ya mustard na gesi ya neva ya sarin. Meli hiyo Cape Ray ina mfumo maalum unaojulikana hydrolysis inayotumia maji na sodium hydroxide kuharibu kwa usalama kemikali hizo na kuziweka katika maeneo makubwa ya usalama ya viwanda. Bunge la Iraq lilokwama kuteua serikali mpya limeahirishwa hadi katikati kati ya mwezi Agosti pale wabunge kushindwa kugawanya madaraka kati ya Washia huku Baghdad iki kabiliwa na uasi wa wanamgambo wa Kiislamu ambao wanakaribia mji mkuu wa Baghdad. Waziri mkuu wa Iraq Nur al-Maliki aliwaambia viongozi wa magharibi mwezi uliopita kwamba serikali mpya inaweza kuundwa mapema mwezi Julai, lakini hapo jana bunge lilibidi kuahirisha kikao chake hadi Agosti 12 katika matumaini ya kutanzua matatizo yaliyopo hasa kuteua nafasi tatu za viongozi wa nchi hiyo. Utawa kundi la kisiasa la washia linaloongozwa na wa na Maliki liliweza kupata viti vingi katika uchaguzi wa April, lakini haikuweza kupata wingi wa kura kutawala peke yake. Wabunge wengi wa Iraq wanachukulia na kumtuhumu Waziri Maliki kwamba ameshindwa kuwapa nafasi ya kutosha wakazi wa Kisuni walio wachache nchini humo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na ripoti yenye umuhimu kwa alfajiri ya leo ni mkutano wa upinzani wa Kenya hapo jana, ambapo viongozi wa muungano wa upinzani wa CORD wamependekeza kuwepo na kura ya maoni juu ya uongozi wa utawala wasasa, wa sasa wa muungano wa Jubilii na kupendekeza tangazo la nukta kumi na tatu la kutaka kuanzishwa mjadala wa kitaifa juu ya usalama ikiwemo kuvunjwa tume huru ya uchaguzi na kupendekeza Umoja wa Mataifa kuteua tume mpya. Tangazo hilo lilitolewa jana wakati wa mkutano mkuu wa hadhara mjini Nairobi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwai Gikonyo, ana maelezo zaidi. Kulingana na viongozi watatu mashuhuri wa ODM, raira Odinga, kalonzo Musyoka na moses Wetangula, wote wataendelea kuhimiza serikali kukubali kuitisha mkutano wa kitaifa ili kujadili masuala nyeti yanayolikabili taifa, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa usalama, ukosefu wa ajira, kupanda kwa gharama ya maisha, ukabila, rushwa, pamoja na kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi. tutaongea tutakubaliana tutasikizana. why why is is it it I ask why is it that any leader worth the suit would want to be averse to be dialogue. punda amechoka, si punda amechoka. Waswahili wanasema atekibebacho kikivuja nafuu kwa mchukuzi, hasa hii msigo ya paa punguze, sivyo. Watu wengi waliohudhuria mkutano huo ni wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga na kulingana na wapinzani wa serikali, siku hii ya Sabasaba imetengwa na upinzani kuwakumbuka watu na wanasiasa waliopigania kung'oa utawala wa serikali iliyopita, Daniel Arap Moi. Laira anataka kuhijaik sabasaba, siku ya sabasaba anataka kuhijaik, na tunataka kumwambia aondoke, aondoke, aondoke kabisa, eh? hatuna haja na yeye hiyo, m, m, hiyo m, siku ya sabasaba ni ya matiba na rubia. Lakini wanasiasa wafuasi wa serikali wanadai kwamba Raila Odinga na wafuasi wa ODM wanaitumia vibaya siku hii ya sabasaba. Lakini Raila Odinga anadai ataendelea kuwatetea wanyonge hata ikiwa atashikwa na kuwekwa kizuizini. Niwekwe jela, sitarudi nyuma, oniwekwe jela, sitarudi Wafuasi wa chama cha upinzani cha ODM walianza kumiminika katika bustani ya Uhuru Park mwendo wa saa kumi na mbili alfajiri, licha ya upinzani mkali uliowekwa na maafisa wa polisi nje na ndani ya uwanja huo zaidi ya maafisa elfu kumi na tano wametawanywa sehemu mbali mbali za mji hususan karibu na uwanja huo wa uhuru pak, na sehemu nyingine muhimu hapa nchini. Barabara nyingi zilikuwa hazina magari ya uchukuzi na maduka makubwa makubwa yalifungwa kwa hofu ya gasia na fujo na kuporwa kwa mali wakati wa mkutano huo. Wengi wa wafanyakazi walishindwa kufika kazini, isipokuwa watu wachache wenye vibanda vidogo vidogo vya kibiashara. Sasa wale wakifunga, na sisi tufunge, na biashara ni yetu Serikali iko na sisi, tunajua kuna security. Kwa hivyo lazima tungekuwa kazi, na serikali tunaijua vizuri, iko na security. Kwa hivyo lazima tungekuja kufikia hivi. Sasa serikali haijatoa taarifa yote kuhusu mkutano huo. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Livetalk Friday. Naendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mtetemeko mkubwa wa ardhi umetikisa pwani ya kusini ya Mexico na Amerika kati jana, na kusababisha vifo vya angalau watu watano na kuharibu nyumba, hospitali na kanisa. Idara ya jiolojia ya Marekani inaeleza kwamba mtetemeko huo ulikuwa na nguvu wa 6.9 rishta na kitovu chake kilikuwa kilomita 8 kaskazini mashariki wa Pweto Madero huko Mexico karibu na mpaka wa Guatemala. Mapema jana, mtetemeko ulisababisha darzeni za nyumba kuporomoka kusababisha maonyoko wa ardhi na umeme kukatika katika maeneo mengi. Mtetemeko huo ulisikika hadi kufikia Guatemala na mji wa Chiapas na Tabasco katika Mexico. Maafisa wa usalama wa Myanmar wa nchi inayojulikana kama Burma wanasema wamewakamata angalau watu mia tatu sitini na mbili kufuatia ghasia za kidini katika mji wa Mandalei uliosababisha vifo vya watu wawili na kujeruhiwa kwa zaidi ya watu darzeni wiki iliyopita. Polisi katika mji huo wakati walieleza jana kwamba wengi waliokamatwa kwa kukiuka amri ya kutotoka nje usiku ambayo ilitangazwa kuweza kupunguza ghasia katika mji huo. Wanaengeza kusema kwamba watu mia moja wameachiwa huru baada ya kupewa onyo. Mkuu wa polisi wa Mandalay Zawamin O, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba polisi ingali na watafuta watuhumiwa wengine wanahusika na mauaji hayo. Mchuano wa kwanza wa nusu fainali ya kombe la dunia huko Brazil hii leo utakuwa kati ya wenyeji Brazil na Ujerumani huko Belo Horizonte, saa kumi jioni saa za huko Brazil. Licha ya kwamba Brazil inacheza nyumbani, wachambuzi wengi wanadhani Ujerumani na nafasi nzuri, kwa sababu Brazil haitokuwa na nyota wao mshambulizi Neymar na kapiteni Tiago Silva. Silva ana kadi mbili za manjano na hivyo hawezi kucheza mchezo moja, huku Neymar ameondoka kwa kuvunjika sehemu ya uti wa mgongo jana. Shirikisho la kandanda la FIFA lilikataa ombi la Brazil kumruhusu Silva kucheza na pia haikuchukua hatua kumwadhibu mlinzi wa Colombia Juan Camilo Zuninga kwa kumpiga goti Neymar wakati wa robo fainali siku ya Ijumaa. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba matokeo ya awali kufuatia duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita huko afghanistan unaashiria kwamba waziri wa zamani wa fedha wa afghanistan ashraf ghani anaongoza kwa wingi mbele ya mpinzani wake abdullah abdullah ambaye alishinda katika duru ya kwanza ya uchaguzi aida anatusomea ripoti ya mwandishi wa sauti amerika ayaz gul kutoka islamabad Matokeo yalipaswa kutangazwa wiki iliyopita, lakini ripoti za tuhuma za wizi wa kura katika takriban vituo elfu mbili vya upigaji kura vililazimisha tume huru ya uchaguzi ya Afghanistan kuchelewesha matangazo ya matokeo kwa siku chache. Hata hapo jana, waandishi habari walibidi kusubiri saa kadhaa kabla mkuu wa tume ya uchaguzi Ahmed Yusuf Nuristani kufika na kutoa matokeo. Alisema kwamba zaidi ya wa waafghanistani milioni nane walipiga kura katika duru ya pili na kwamba zaidi ya asilimia 56 za kura zilizohesabiwa zilikwenda kwa Ashraf Ghani na mpinzani wake Abdallah Abdallah alipokea takriban asilimia 44. Hata hivyo, mkuu huyo wa tume ya uchaguzi alitahadharisha dhidi ya kujenga hoja yoyote katika awamu hii. Anasema tangazo la matokeo ya awali haimaanishi kwamba mgombea anayeongoza kwa sasa ndiye mshindi. Anaongeza kusema uchunguzi kuhusiana na malalamiko ya wizi ya kura huenda ukabadili matokeo. Nuristani anakiri kuwa wizi wa kura ulitokea na kusema kwamba hata baadhi ya magavana na maafisa wa serikali walihusika. Anasema anaahidi kufanya uchunguzi wa kina kabla ya kutangaza matokeo ya mwisho ambayo yanatarajiwa hapo Julai ishirini na mbili. Bwana Abdallah anakataa kukubali matokeo hadi pale tume ya uchaguzi itatupilia mbali kura haramu za wizi. Abdallah anadai kuwa alipokea wingi wa kura halali. Wawakilishi wake wamekuwa wakizungumza na wawakilishi wa Ghani na kukubaliana juu ya ukaguzi jumla wa vituo vya kupiga kura ambapo wizi wa kura unatuhumiwa kufanyika lakini inaonekana kana kwamba majadiliano yameshindikana kupunguza mivutano ya kisiasa inayotokana na tuhuma za kile Bwana Abdallah alichosema ni ubadhirifu wa kiwango kikubwa. Mkurugenzi wa shirika linaloendeshwa kibinafsi la uchaguzi la Election Watch Organization of Afghanistan, Bwana Jandar Springer anasema hadi pale wagombea wawili watakapopata suluhisho la kisiasa kwa ugomvi wao Afghanistan huenda ikashuhudia maandamano ya ghasia katika siku zijazo. Mshindi wa uchaguzi huo atachukua madaraka kutoka kwa rais Hamid Karzai, lakini mzozo wa kisiasa unavunja matumaini ya kuwepo kwa kukabidhiana madaraka kutoka kwa serikali moja iliyochaguliwa hadi nyingine. Hiyo itakuwa ni mara ya kwanza katika historia ya Afghanistan kufanyika hivyo. Mwanaharakati kijana wa elimu kwa wasichana ameutaka Umoja wa Mataifa kuwa na mipango madhubuti ya kuchukua hatua kumaliza ubaguzi ambao unaoweka wasichana nje ya shule. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, balozi wa hisani wa UNICEF nchini Ethiopia, Hanan Godefa, anaeleza utashi wake ambao unamsukuma kuzungumzia haki kwa wasichana wote na wanawake kuelimishwa. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeniva kwa mara nyingine, na ripoti yake anasomwa hapa na Hadija Riami Kusema kwamba Hana Godefa, ambaye ni mzaliwa wa Canada mwenye wazazi wa Ethiopia, wa ni mwanamke mwenye mengi, itakuwa huyafanyii mema yale yote aliyoyafanikisha kwa um, kweli. Kuwa balozi wa hisani wa UNICEF imekuwa ni furaha kubwa sana kwangu katika miaka hii 16 ya kuishi kwangu. Aliteuliwa katika wadhifa huo mwezi Januari mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 15. Tangu wakati huo Godefa amekuwa akiitembelea Ethiopia na nchi nyingine za barani Afrika chini ya jangwa la Sahara kuhamasisha mafanikio ya elimu kwa wasichana. Ameiambia VOA ni kazi yake kuzungumza kwa niaba ya mamilioni ya wasichana kote duniani ambao hawana fursa ya kwenda shule. Girls also face a lot of Wasichana pia wanakabiliwa na majukumu ambayo ningependa kusema, uh, yanawakatisha tamaa kuhudhuria ya shule, majukumu mengine ya kifamilia. Kuna vikwazo vingi vya kitamaduni kwa wasichana kuwazuia kupata elimu na vigezo vya kiuchumi ambavyo familia inavyofikiria pale wanapochagua kama wawapeleke shule watoto wa kiume au kama wawapeleke shule wasichana. Kwa hiyo matatizo yote yanawahusu wao, ndiyo maana ni vyema tuwalenge na kuwasaidia na kuwalinda. Kuhusika kwa Godefa na elimu ya watoto kulianza akiwa na umri wa miaka saba wakati alipowatembelea jamaa zake nchini Ethiopia katika eneo la kijijini. Alipata marafiki na walimtaka kuwasiliana naye atakaporejea nyumbani. Alifadhaishwa kufahamu kwa rafiki yake alikuwa hana penseli au karatasi, kwa hiyo alianzisha mradi wa Pencil Mountain, ambao anasema aliweza kugawa zaidi ya vifaa laki tano ambavyo vilitumika katika shule za vijijini so Um, as well as textbooks for, uh, kwa hiyo vitu zaidi ya penseli kama vile mahitaji ya msingi ya vifaa vya msingi Ethiopia, katika shule as well as pamoja na vitabu kwa vyuo vikuu, baadhi ya vyuo vikuu vipya uh, ambavyo vimejengwa nchini Ethiopia uh, pamoja na vigari kwa wagonjwa kwa ajili ya wanafunzi wenye ulemavu na vifaa vingi ambavyo vinahitajika katika elimu ya msingi kwa wanafunzi, na ilikuwa ni kwa wavulana na wasichana. Godefa anasema anaamini ana mchango kama balozi wa hisani. Anasema kwa vile anatokea Kanada yeye ni mfano dhahiri kuhusu upelekaji misaada unavyosaidia msichana wa shule. Kwa upande mwingine anasema kuwa na mizizi nchini Ethiopia kumempa mwanga kuhusu taratibu za kitamaduni na kusaidia kufuatilia tamaduni hizo ambazo zinawafanya wasichana wasiende shule. Namamia wa wakilishi wa serikali, maafisa wa mamlaka, sekta binafsi na makundi ya kiraia wataanza kukusanyika wiki ijayo kwenye Umoja wa Mataifa mjini Geneva kuanza kazi juu ya makubaliano mapya yatakaopunguza athari za maafa. Mwandishi wa Sauti America Liza Shlin anaripoti kutoka Jeneva kwamba mkutano huo utaandaa msingi wa mkutano wa tatu wa kimataifa Umoja Mataifa juu ya kupunguza athari za maafa hapo mwezi Machi mwakani huko Sendai Japan. Aida, ripoti ya Liza inaelezaje? Ripoti inaeleza kwamba makubaliano hayo mapya yatachukua nafasi ya mpango uliopo wa kuchukua hatua wa Hyogo ambao ulioidhinishwa na mataifa yote ya Umoja wa Mataifa hapo mwaka elfu mbili na tano kufuatia tsunami iliyotokea katika bahari Hindi na kusababisha vifo vya takriban watu robo milioni. Umoja wa Mataifa unakadiria majanga asilia na maafa mengineo katika miaka 20 iliyopita imewaathiri watu bilioni nne na kuchukua maisha ya takriban watu milioni moja na laki tatu na kugharimu takriban dola trilioni mbili katika hasara za kiuchumi. Mkuu wa afisi ya Umoja Mataifa kwa ajili ya kupunguza athari za maafa Magreta Wallstrom anasema mafanikio makubwa zaidi ya makubaliano ya Hyogo imekuwa katika kuokoa maisha kupitia utekelezaji wa mipango ya maandalizi kama vile mifumo ya kutoa onyo la awali, lakini anasema makubaliano hayo yamepitwa na muda. It's very clear that a new, uh, anasema na nina mnukuu, ni wazi kwamba makubaliano mapya yanahitajika kwa sababu tu ya hasara za kiuchumi kupanuka kwa haraka miji na kuongezeka utajiri duniani. Wakati huo huo, kuna wadau wengine wapya. Kwa sababu ya hasara za kiuchumi, sekta ya kibinafsi inajihusisha zaidi katika suala hili, mwisho wa kumnukuu. Umoja wa Mataifa unakadiria hasara ya kiuchumi kutokana na majanga asili imekuwa ikiongezeka na kupindukia zaidi ya dola bilioni mia moja kila mwaka mnamo mwongo uliopita. Thailand ni mmojawapo ya nchi nyingi iliyokumbwa na gharama kubwa za kukarabati baada ya majanga asili. Balozi wa Thailand kwenye Umoja wa Mataifa na mwenyekiti mwenza wa kamati ya maandalizi Tanitongpakdi Anasema itagharimu takriban dola bilioni hamsini ili kukarabati viwanda na miundo mbinu msingi ambayo iliharibiwa kufuatia mafuriko makubwa ya mwaka elfu mbili na moja. Anasema takriban asilimia tisini ya gharama hizo zitagharamiwa na sekta binafsi. Anasema sekta za kibinafsi zinapaswa kutazamia hili siyo gharama, lakini uwekezaji kwa masilahi yao wenyewe, ili kuhakikisha wanaweza kuendelea kwa imara wakati janga jingine linapotokea. Anasema hatuwezi kuzuia majanga asili kutokea, lakini tunaweza kuhakikisha tuko imara na tayari kukabiliana nayo. Na muktasar wa habari. Idadi ya vifo kutokana na mashambulio yaliyotokea magharibi mwa Uganda mwishoni mwa wiki imefikia watu 68 kwa mujibu wa msemaji wa jeshi Paddy Ankunda. Raia kumi wameuawa pamoja na washambuliaji hamsini. Wanamgambo wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rusia wamerudi nyuma jana, kabla ya kuanzwa kwa mashambulizi ya kijeshi ya serikali ya Ukraine mashariki ya nchi kuweka kambi katika mji wa Donetsk kwa kuweka vizuizi na kuanzisha vituo vya ukaguzi kwenye njia kuu. Wapelelezi wa Israel wanasema watumiwa watatu wa Kiyahudi kati ya sita wanaotumiwa kumuua kijana wa Kipalestina wamekiri kutenda uhalifu huo na kuwaeleza maafisa wa usalama, huku inaripotiwa kwamba mashambulizi makali yameanza yafanywa na ndege za Israel huko Ghaza. Mwisho wa muktasar wa habari, lakini hatuondoke hapa kabla kukuleteni ya kukuleteni tahariri ya Sauti Amerika. Usiku wa Septemba 11, 2012 wanamgambo wa kundi la kigaidi la Ansar al Sharia walishambulia maeneo mawili ya serikali ya Marekani huko Bengazi, Libya, wakitumia bunduki za rasharasha, maguruneti na makombora Wanamgambo hao walilenga ubalozi mdogo wa Marekani na jengo la karibu katika mashambulizi kadhaa na kuua Wamarekani wanne ikiwa ni pamoja na balozi wa Marekani na kujeruhi wafanyakazi wawili wa, wa Marekani na wakandarasi wa Libia watatu. Majengo yote yaliharibiwa. Tuzo zilitolewa na utafutaji wa hali ya juu ulifanywa kuwapata wale waliohusika na mashambulizi hayo. Juni 15 wanajeshi wa Marekani walimkamata mshukiwa mkuu wa operesheni hiyo Ahmed Abu Katalla. Kiongozi wa juu wa Ansar al-Sharia mjini Benghazi ameshtakiwa kwa mauaji na tuhuma nyingine na atafikishwa mahakamani Marekani kujibu mashtaka. Wengine waliohusika na mashambulizi hayo bado hawajulikani walipo na Marekani itafanya kila iwezalo kuhakikisha sheria inatendeka. Kundi lililoundwa baada ya kuangushwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi, Ansar al-Sharia, limehusika na mashambulizi kadhaa katika eneo hilo wakilenga raia na kuua au kujaribu kuua maafisa wa usalama na wanasiasa mashariki mwa Libya. Wanachama wake wanaendelea kuwatishiwa kwa, kwa masilahi ya Marekani nchini Libya na kutajwa kuwa ni kundi la kigaidi. Kutokana na hayo, mradi wa Rewards for Justice unatoa hadi dola milioni 10 kwa taarifa zinazoweza kupelekea kukamatwa au kutiwa hatiani kwa mtu yeyote aliyehusika na mashambulizi ya Bengazi. Marekani inatoa dhamana kwamba ripoti zote zitachunguzwa na utambulisho wa watoa taarifa utabaki kuwa siri. Kama ikibidi, Marekani imejiandaa kuwalinda watoa habari kwa kuwapa makazi mapya. Kama una taarifa yoyote kuhusu hili, wasiliana na ofisi ya usalama ya kanda katika ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe na pia katika tovuti wwwrewardsforjusticenet, au kwa barua pepe infoatrewardsforjusticenet. Hiyo basi, ilikuwa ni taariri ya sauti ya Amerika, ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani, kutoka hapa Washington DC. Wapenda sikilizaji, muda wetu umemalizika. Kumekucha Afrika, asanteni kuungana nasi, msikose kuwa nasi kesho saa kumi na mbili. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja unusu jioni. Hadi hapo, nakutakieni mchana mwema, kwaherini.