Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Julai 9 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo viongozi wa vyama vya siasa nchini Tanzania wapinga matumizi ya vifaa vya elektronic kuboresha uandikishaji wa wapiga kura. Teknolojia haiwezi ikatatua matatizo ya mfumo mbovu, kungekuwa kwanza na matiba ya kutokuaminika kwa tume yenyewe, halafu ndio tuzungumze habari ya uandikishaji wa wapiga kura na katika habari nyingine huko nchini DRC, vijana kutoka nchi kumi na mbili za Maziwa Makuu wakamilisha mkutano wao na ujumbe maalum: tumekataa vita, tumekataa kumwanga damu, tumekataa la vibaya vyote, tumetaka rijeni iendelee. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Hadija Riyami. Katika habari za dunia jioni ya leo, Sudan Kusini inasherehekea mwaka wa tatu wa uhuru hivi leo Jumatano, huku kukiwa na wito kwa pande zote zinazopigana nchini humo kuheshimu usitisho la mpigano na kuanza tena mazungumzo ya amani. Katika sherehe zilizofanyika katika mji mkuu Juba, Rais Salva Kiir aliwasihi waasi kuweka chini silaha na kurudi nyumbani pia amemtaka hasimu wake na makamu rais wa zamani Riek Machar kusuluhisha mzozo unaoendelea kwa njia ya majadiliano. Lakini rais amesema hata yaomba majeshi ya Uganda kuondoka nchini humo mpaka, kwa maneno yake, watu wawe salama na taasisi za nchi ziwe salama. Machar kwa muda mrefu ameataka majeshi ya Uganda anayomuunga mkono Kir kuondoka Sudan Kusini. Ndege za kijeshi za Israel zimeshambulia maeneo ya Wapalestina huko Gaza leo Jumatano wakati wapiganaji wa Hamas nao walifyatua makombora kuelekea ndani kabisa ya Israel. Jeshi la Israel liliongeza mashambulizi yake katika siku ya pili ya operesheni yake yenye lengo la kuzuia Hamas kushambulia Israel kwa roketi. Lakini mashambulizi hayo ya Israel yamesababisha mapigano makali kuliko yote kati ya Israel na Hamas tangu mapigano ya mwisho mwaka 2012. Maafisa wa Palestina wamesema watu wasiopungua 37 wameuawa wa Gaza wiki hii wakiwemo wapiganaji, wanawake na watoto. Israel haijaripoti vifo vyovyote. Rais Barack Obama wa Marekani wamewapigia simu wagombea wawili wa urais wa katika uchaguzi wa Afghanistan wenye mgogoro kuwataka waruhusu utaratibu wa kuchunguza tuhuma za wizi wa kura uendelee. Katika mazungumzo hayo ya simu, Rais Obama aliwatahadharisha wagombea Abdallah Abdallah na Ashraf Ghani kuwa umwagaji damu au hata hatua nyingine za kupindukia zitaifanya Marekani isimamishe msaada wake kwa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alitembelea Kabuli Ijumaa katika juhudi za kupata ufumbuzi wa mvutano huo uliotokana na uchaguzi mdogo wa Juni 14. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa Ghani anashinda uchaguzi huo kwa kura milioni moja lakini Abdallah alisema Jumanne kwa bila shaka yeye ndiye mshindi na kuapa kutokubali kile alichokita serikali ya wizi. Serikali ya Somalia imewafukuza kazi wakuu wa polisi na upelelezi kufuatia shambulizi kwenye makazi ya rais lililofanywa na kundi na la wanamgambo la Al-Shabab. Mwamoyo Hamza anayesoma ripoti kamili. Waziri mkuu wa Somalia Abdiweli Sheikh Ahmed amemfukuza kazi mkuu wa jeshi la polisi Abdu Hakim Saidi na mkuu wa upelelezi wa taifa Bashir Mohamed Jama leo Jumatano, chini ya siku moja tu baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kutegua bomu nje ya makazi ya rais na kujaribu kuingia ndani ya jengo hilo. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamed, aliyekuwa sehemu nyingine wakati wa shambulizi, hakujeruhiwa. Waziri wa habari wa Somalia anasema kulikuwa na washambuliaji wanne, watatu kati yao wameuawa na majeshi ya usalama, wakati dereva aliyejeruhiwa na kukamatwa na majeshi ya serikali Msemaji wa polisi Kasimu Ahmed Robo ameiambia Sauti Amerika kuwa wanajeshi watatu wa Somalia walijeruhiwa katika matamshi yake. Kufuatia shambulizi hilo, Raisi Mahamud amekanusha kwamba amekimbia kutoka kwenye makazi yake. Amesema yuko kwenye makazi yake Somalia, ambako ameelezea kuwa hali ni salama. Amesema Al-Shababu haina nguvu ya kuwalazimisha maafisa wa serikali kukimbia, akisema hatukuhofii Al-Shababu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Indonesia inaelekea katika mvutano wa kisiasa baada ya wagombea wote leo kudai ushindi katika uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkubwa. Huku asilimia 80 ya kura zote zikiwa zimehesabiwa, matokeo yasiyo rasmi yanaonyesha kwa gavana wa Jakarta Joko Widodo anaongoza kwa asilimia 5 dhidi ya jenerali wa zamani jeshini Prabowo Subianto. Widodo ambaye pia anajulikana kama Jokowi, haraka alifanya mkutano na waandishi wa habari leo na kujitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo, lakini muda mfupi baadaye, Subianto ambaye mkwe wa dikteta wa zamani nchini humo Suharto, alitangaza katika mkutano wa hadhara kuwa utafiti wa kampeni yake unaonyesha kuwa watu wengi wamemchagua yeye. Korea Kaskazini imefatua makombora mawili ya masafa mafupi katika pwani yake ya mashariki ikiwa ni jaribio la nne katika muda wa chini ya wiki mbili. Maafisa wa ulinzi wa Korea Kusini wanasema makombora hayo yalifyatuliwa leo kutoka magharibi ya jimbo la Hangwe na ilikuwa na uwezo wa kwenda kilomita mia tano. Makombora hayo yaliangukia katika eneo la bahari ambalo Korea Kusini inaliita bahari ya mashariki na ambalo linajulikana kama bahari ya Japan na maafisa wa Tokyo katika wiki za karibuni, Korea Kaskazini imepanua majaribio yake ya makombora yaliyopigwa marufuku na Umoja wa Mataifa huku ikijaribu kuishurutisha Korea Kusini ikubali mapatano ya kupunguza mivutano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambako hii leo tume ya taifa ya uchaguzi ya nchi hiyo ilikutana na viongozi wa vyama vya siasa katika mkutano huku ikisisitiza utatuzi wa matatizo ya kisiasa kwa kutumia Biometric Voter Registration BVR katika kuboresha daftari la uandikishaji kura. Lakini kwa upande wao baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani wanapinga matumizi hayo ya teknolojia. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mbunge wa Singida Mashariki na kiongozi wa CHADEMA Mheshimiwa Tundu Lissu, na kwanza kutaka kujua kwa nini wanapinga matumizi hayo ya teknolojia. Kuna mambo mengi ambayo tume haturidhiki nayo kwa kweli, na jambo kubwa ni kwamba kuna, kuna msisitizo mkubwa sana kwa utatuzi wa matatizo ya kisiasa au matatizo ya kimfumo kwa kwa kutumia teknolojia. Kuna dhana kwamba matatizo ambayo yanatokana na mfumo wa uchaguzi ulivyo yanaweza kutatuliwa kwa kutumia teknolojia kwa kama hiyo ya Biometric Voter Registration, wakati tatizo la msingi ni kwamba mfumo mzima wa uchaguzi hauaminiki, tume ya taifa ya uchaguzi haiaminiki, na kwa hiyo matendo yake watumishi wake wa, wa, wa ma, maafisa wake makamishina wake hawaaminiki, mfumo mzima wa uchaguzi hauaminiki. Labda utufafanulie tu kwa nini unasema hii tume haiaminiki? Tume haiaminiki kwa sababu ya matendo yake na kwa sababu ya namna ambavyo imeundwa na namna ambavyo ina inafanya kazi kwa ufupi tu, kuna aina mbili kwanza. Kuna hii tume ambayo ya, ya makamishna ambayo inaundwa na na, na wajumbe wake wote wanateuliwa na na rais, halafu maafisa wa tume ambao ni watumishi wa wa serikali. Halafu chini yake mfumo wa uchaguzi ambao tume ndiyo inausimamia ni mfumo ambao tume yenyewe hawa makamishna hawana udhibiti nayo kwa sababu sheria yetu ya uchaguzi imetamka wazi kwamba maafisa wote wa uchaguzi watakuwa ni watumishi wa halmashauri za mitaa na halmasha- watumishi wa halmashauri za mitaa. Wakurugenzi wa wilaya, wakurugenzi wa miji na majiji, wote ni wateuliwa wa ofisi ya waziri mkuu. Wote wanapata maelekezo yao kutoka kutoka ofisi ya waziri mkuu na na ofisi ya waziri mkuu na waziri mkuu mwenyewe. Hawa ni watu ambao wana maslahi makubwa sana katika matokeo ya uchaguzi wowote, na, na kwa uzoefu tu ambao umepatikana tangu tumeanza chaguzi za vyama vingi, watumishi hawa watume wamekuwa wanapendelea moja kwa moja e, cha, chama tawala ambacho ndio viongozi wake ndio waajiri wao. Pengine labda hizi vifaa vya elektroniki basi pengine ndio suluhisho. Huoni kama pengine hivi ndo vingesaidia au inakuwaje? teknolojia haiwezi ikatatua matatizo ya kisiasa. Ta teknolojia haiwezi ikatatua matatizo ya ya mfumo mbovu. Kungekuwa kwanza na, mat, na, na tiba ya, ya kutokuaminika kwa, kwa tume yenyewe na watumishi wake na na na sheria zake halafu ndio tuzungumze habari ya namna gani sasa tunaweza tukaboresha uandikishaji wa wapiga kura nitoe ni, ni mfano tu huu mfumo ambao wanaukataa sasa hivi huu mfumo wa, wa ambao tumeutumia tangu mwaka elfu mbili na nne mwaka elfu mbili na nne wakati wanauleta tume hii hii ilisema kwamba teknolojia mpya mfumo mpya wa uandikishaji wa wapiga kura ndio utakaotibu magonjwa yote ya ya ya ya kutokuaminika kwa mfumo wa uandikishaji wa wapiga kura. Ni mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu akizungumza na Sauti ya Amerika. Kila Ijumaa na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam msikilizaji, usisahau basi kujiunga nasi Ijumaa hii katika Live Talk ambapo tutazungumzia michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko Brazil kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne. Imejaa mambo mengi. Haya, tuambie nini maoni yako. Usisahau kutupigia simu jumlisha moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Live Talk siku ya Ijumaa. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama anazungumzia kuhusu sera zenye utata za uhamiaji hivi leo huko Texas, ambako maelfu ya watoto waliokuwa bila ya wazazi kutoka Amerika ya kati wanafurika na kuingia nchini Marekani. Bwana Obama anapanga kukutana na maafisa wa huko na viongozi wa kidini mjini Dallas kuhusu mmiminiko wa watoto ambao umeelezewa ni mzozo wa, wa kibinadamu. Lakini hana mpango wa kuutembelea mpaka wa Texas na Mexico ambako watoto wengi kutoka Honduras, Guatemala na El Salvador wameingia nchini Marekani na kuwazidia maafisa wa uhamiaji wa Marekani. China na Marekani zinalenga kusaidia kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa miradi mipya ya pamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Beijing na wenzake wa China hivi leo wametangaza uzinduzi wa miradi nane ya majaribio ya mazingira. Miradi hiyo ni pamoja na ukamataji na kuhifadhi hewa ya kaboni na kuweka nishati yenye ufanisi zaidi. Hata hivyo, watoaji wakuu wa hewa ya kaboni duniani, mataifa hayo mawili bado wanatofautiana kuhusu mpango mpana wa kupunguza utoaji hewa chafu. Mechi ya pili ya nusu fainali za Kombe la Dunia inafanyika leo baina ya Argentina na Uholanzi, zikitafuta nafasi iliyobaki kucheza katika mechi ya fainali. Hata hivyo, kuna wasiwasi kwa nahodha wa timu ya Uholanzi, Robin van Persie huenda asicheze leo kutokana na matatizo ya tumbo. Mchezaji nyota duniani Lionel Messi ataiongoza Argentina katika mechi hiyo itakayofanyika Sao Paulo. Uholanzi ilimaliza ya pili miaka minne iliyopita baada ya kushindwa na Spain katika fainali huko Afrika Kusini. Lakini leo pia dunia nzima inazungumzia kipigo cha bao saba kwa goli moja walichopata wenyeji Brazil kutoka Ujerumani katika mechi ya kwanza ya nusu fainali jana Jumanne. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kongo ambako vijana kutoka nchi kumi na mbili za kanda ya maziwa makuu wametoa wito wa kumalizika vita mashariki mwa nchi hiyo. Vijana hao wamesema hayo hii leo huko Goma wakati wa kumaliza kongamano lao kubwa la siku tatu, Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Alsteri Malivika anayo taarifa kamili. Vijana hao kutoka njii mbalimbali wakiwa wamekusanyika hapa Goma kwa siku ine mfululizo wametangaza mwisho wa vita na mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Frasine Muyumba ni mjumbe kutoka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amepanda muti ni kusema kama vita imeisha. Mm-hmm, vita inaisha, na ambaye atakaleta vita Atamalizika peke yake. Leo <laughs> inchi kumi na mbili imekutana hapa kupanda miti, imeonyesha kama vijana weko pamoja kwenye, kwenye region na wanataka tumika pamoja amani na amani na amani kwa ajili ya maendeleo ya region yetu tumekataa vita, tumekataa kumwanga damu, tumekatala vibaya vyote, tumetaka region iendelee. Tunataka vijana wakuwe na uhuru ya kwenda fasi wametaka kwenye region, na tunataka vijana wapate makazi, wapate nafasi yao wanastahili katika region. Vijana kutoka njii mbalimbali wote wamepanda miti katika maeneo mbalimbali, ikiwa inamaanisha amani. Hii si, ni mti tunapanda mm -hmm. kutoka Tanzania mm -hmm. kwa ajili ya amani mm -hmm. ya watu ya Kongo no. na nchi ya maziwa makuu yote kwa ujumla asante. Mtu unavyokuwa amani nayo ikuwe mizizi inavyokwenda chini, amani iwe imara. Upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Joseph Kabila ameomba vijana kutojihusisha kwa mara nyingine katika makundi ya wa wapiganaji kama alivyosema Jillian Paluku, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, kama na Rais Joseph Kabila alisema, tukifika hapa kupanda mti huu wa amani tutazungumzia vijana na wote ya kwamba kila sentimeta mmoja ya ule mti ambao inakomaa itakuwa ni miaka hamsini ya amani, yaani mwaka huyo e, mti ukakuwa na sijue sentimeta mia moja ujumlishe mia moja kwa miaka hamsini kila sentimeta, kama itakuwa ni karne ngapi za amani ndani ya kanda la maziwa makuu hapa katika nchi zetu. Kumi na mbili. Yaani hii ni kitu kikubwa sana ambacho tumeweza kukifanya na tumesaini sisi na vijana ya kwamba hakuna tena yule atakayetudanganya ili tuingize kanda hili la Maziwa Makuu katika vita kwa sababu tumechoka, tumeuawa, tumenajisiwa, tumekuwa na maafa mengi ambayo imeacha familia zetu zote ziweze kupata na shida kubwa sana. Hao vijana wanasema kwamba nyinyi, serikali, kuliko kununua silaha muwekeze pesa katika miradi ya maendeleo. Unaungana nao? Tunaungana naona tunakubali, yeyote ambao watafanya, kwa sababu kutokana na mkutano huu wote watajielekeza Nairobi, kusudi ripoti watakaoifanya waweze kuyakabidhi e, marais zote za nchi kumi na mbili ili wajue ni nini vijana wanataka ili amani iwe ya kudumu katika kanda la Maziwa Makuu. Halo, shirikisho la kanda ya Maziwa Makuu lasema kwamba tayari amani imeingia. Profesa Tumba Luaba ni katibu mkuu wa shirikisho la njii za maziwa makuu ICR. Sisi yote tunafuraha na hapa tulikuwa jua kupanda muti ya, ya amani leo inaonyesha sema hapa sasa mambo ya vita inakuwa nyuma yetu. Sasa tunataka amani na amani. Kutoka eneo la Mubambiro, mimi ni Oster Malivika na mkutano wa dharura umeandaliwa hii leo katika kaunti ya Lamu nchini Kenya kufuatia msururu wa visa vya uvamizi na mauaji ya watu. Wakati huo huo, idadi ya watu waliouawa katika kaunti za Lamu na Tanariva sasa ni zaidi ya 80 katika muda wa mwezi mmoja tu. Hali hiyo ilipelekea wananchi kuandamana. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa ifuatayo. Viongozi katika kaunti ya Lamu wamelazimika kuitisha mkutano wa dharura kujadili hali ya usalama iliyozorota. Mkutano huo umeongozwa na kamishina wa kaunti hiyo Miri Njenga pamoja na gavana walamu, wa Lamu Isa Timami, aliyekuwa mwenyewe amekamatwa hivi majuzi kwa madai ya uchochezi. Wamekutana na wananchi wa tabaka mbalimbali kuzungumzia hali ilivyo kwa sasa baada ya watu kuripotiwa kuhama eneo hilo. Taarifa zasema kulikuwepo kisa kingine cha uvamizi jana usiku katika eneo la Kipini huko Lamu. Mapema Jumatatu, watu waliojihami walivamia kijiji kimoja na kuchoma takriban nyumba saba na magari kadhaa. Msururu huo wa uvamizi umezua wasiwasi kwa raia, ambao baadhi yao wanaishi bila kuaminiana. Wakazi wa Hindi, kaunti ya Lamu, waliandamana kulalamikia hali mbaya ya usalama katika eneo hilo, huku wakifunga barabara ya Hindi kuelekea Mokowe. Walitaka pia serikali igharamie maziko ya watu 13 waliouawa katika kijiji cha Kibiboni, eneo hilo la Hindi. Kuna habari kuwa kikosi maalum cha polisi kilichotumwa Lamu na Tana River kufuatia mauaji maeneo hayo kimewatia mbaroni washukiwa 45 wa machafuko hayo. Taarifa zinasema kuwa mmoja wao ni mmiliki wa ardhi huko Lamu anayedaiwa kufadhili wavamizi hao kuwaua watu. Maafisa wa usalama pia wameshika doria sehemu kadhaa, eneo la Garole, kaunti ya Tana River. Awali, naibu rais wa Kenya William Ruto aliwaagiza polisi kuwakamata washukiwa wa mauaji hayo, na sivyo waachishwe kazi. Ruto alizuru sehemu hizo zenye machafuko mwishoni mwa wiki. Imebainika kuwa watu 87 wameuawa katika kipindi cha majuma manne yaliyopita. Kamishina wa kaunti ya Lamu, Miri Njenga, amesema msako wa kuwanasa washukiwa ushukiwa wa ugaidi unaendelea na tayari kadhaa wameshtakiwa katika mahakama kuu hapa Mombasa. Pwani ni eneo kubwa ambalo linapakana na Somalia na Tanzania. Kusini mwa Mombasa, kuna ripoti kuhusu washukiwa wa ujambazi kutoka nchi ya Tanzania wanaosemekana kutekeleza uhalifu. Kamishina wa kaunti ya Kwale Evans Achoki amehutubia wenyeji, akiwataka wafichue majina ya washukiwa au wageni wenye nia mbaya. Si lazima kuwe na mtu hapa anamwonyesha huyu mwenye hii biashara, na hii ndiyo hii nyumba yake. Hawawezi kutoka huko wajue kichochoro, wanaweza kujua kichochoro, mahali wanapitia mpaka waingie kwa nyumba ya bomba ya mtu. Haiwezekani, lazima kuwe na watu hapa ambaye wanawaita, wanawaonyesha hii ndiyo iko namna hii. Na watu hao nataka kuwaambia siku zao za arobaini zitafika hivi karibuni. Mjadala ungalipo baina ya viongozi kuhusu visa vya uvamizi, iwapo ni wapiganaji wa Al-Shababu au ni watu waliochochoa kisiasa. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika ugonjwa wa kifua kikuu, unaelekea nchini Tanzania, ambapo nazungumza na Dr Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo. Daktari, tuangalie upande wa kujiepusha na maambukizo, endapo mtu katika familia anaugua ugonjwa huu wa kifua kikuu, wengine wafanyeje ili kuweza kuepuka maambukizo? Tuje kwenye usafiri wetu wa umma wa daladala, unakuta ya kwamba kama huyo mgonjwa yupo kwenye basi, kwa kweli huo ugonjwa unaenezwa kwa njia ya hewa ni kwamba kinachowasaidia watu wasipate huu ugonjwa ni ile basic foundation. Ule msingi waliopata kwa wazazi kwa kupata ile chanjo ya mwanzo kabisa ya siku ya kwanza ambayo tunaiita BCG. Sasa ile mtu akiwa na kinga ya namna fulani, hata kama hawa wadudu watapokea kwa dozi ndogo, hawawezi kumdhuru. Na tiba yenyewe, Dr. Mambo, inakuwa ni nini pale ambapo mtu anagunduliwa na kifua kikuu Anapewa tiba aina gani? Kuna short term na long term. Sasa short term na long term wanapewa katika hospitali husika, na tunaangalia kwamba huyu mgonjwa anastahili aanze streptomycin pamoja na rifampicin, au ni mgonjwa ambaye anaweza akaanza streptomycin kwanza, halafu rifampicin baadaye. Sasa unajua nini, hapa kuna vitu viwili, kuna HIV na AIDS ambayo sasa pia na yenyewe ni kama vile ni outbreak kwa hapa kwetu Tanzania. Eh, wagonjwa wa kifua kikuu wengi wamekumbwa na HIV, au tuseme HIV ndio ilikuwa ya kwanza, alafu kifua kikuu kikafuata kwa sababu ya ile Eh, kupungua kwa zile kinga za mwili, dawa zinakuwa setndi na daktari atakavyoona ya kwamba inafaa. Katika vituo vyetu lazima jitihada eh, za makusudi zifanyike, vioshwe kwa maji ya moto na sabuni, na watoto ambao walikuwa wanakaa na huyo mtu au watu wazima waliokuwa wanakaa na huyo mtu tuwaangalie kwa dalili, lakini huwezi ukachukulia for granted kwamba eti ameambukiza nyumba nzima. Anaweza <laughs> e, kawa yuko katika familia ya watu sita akakaa nao hata kwa miezi miwili lakini wale watu wasipate wale wadudu. Na Dkt Mambo, ushauri wako ni upi kwa kina mama ambao wanajifungua, wengine katika hospitali, wengine wanajifungulia nyumbani, ili pengine watoto wao waweze kuepushwa na kifua kikuu pale ambapo wanapata chanjo? Maanake chanjo imeshapatikana ni worldwide, na ndio chanjo ya kwanza kwa mtoto anapozaliwa tu ambayo inachanjwa kwenye bega la kulia inaitwa BCG. Kwanza kliniki mapema, kuepuka kujifungulia majumbani, na wale wanaojifungulia majumbani kuhakikisha ya kwamba wamewapeleka wale watoto immediately baada ya kumaliza kujifungua, kesho yake waweze kwenda kupatiwa hiyo chanjo, kwa sababu inatolewa immediately baada ya mtoto kuzaliwa. Ni Dr. Joseph Mambo, ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini Tanzania, akizungumza nasi Sauti Amerika kutoka huko Dar es Salaam. Makala ya afya imeletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kufuatao ni muhtasari wa habari. Sudan Kusini inasherekea mwaka wa tatu wa uhuru hivi leo Jumatano, huku kukiwa na wito kwa pande zote zinazopigana nchini humo kuheshimu sitisho la mpigano na kuanza tena mazungumzo ya amani. Serikali ya Somalia imewafukuza kazi wakuu wa polisi na upelelezi kufuatia shambulizi kwenye makazi ya rais lililofanywa na kundi la wanamgambo la Al-Shabaab. Ndege za kijeshi za Israel zimeshambulia maeneo ya Palestina huko Gaza leo Jumatano wakati wapiganaji wa Hamas na walifyatua makombora kuelekea ndani kabisa ya Israel. Rais Barack Obama wa Marekani amewapigia simu wagombea wawili wa urais katika uchaguzi wa Afghanistan wenye mgogoro kuwataka waruhusu utaratibu wa kuchunguza tuhuma za wizi wa kura uendelee. Indonesia inaelekea katika mvutano wa kisiasa baada ya wagombea wote wawili kudai katika uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkubwa na kujitangazia ushindi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoeleza sera na serikali ya Amerika. Mivutano na wasiwasi iko juu baina ya wa Waisraeli na Wapalestina kufuatia mauaji ya vijana watatu wa, wa Kiisraeli, mmoja wao ambaye alikuwa raia wa Kimarekani, na mauaji ya katili ya kijana wa Kipalestina ambaye alitekwa nyara na kuwawa baada ya mili ya vijana hao watatu wa Kiisraeli kupatikana Vijana hao wa Kiisraeli walipotea kwa wiki mbili kabla miili yao kupatikana imezikwa chini ya mawe katika uwanja karibu na mji wa Hebron hapo Juni thelathini. Rais wa Palestina Mahmud Abbas amelaani utekaji nyara huo. Kwa sasa kuna ishara nyingi zinazoonyesha kuhusika kwa Hamas, na pia ni muhimu kueleza kuwa uongozi wa Hamas umesifu hadharani utekaji nyara huo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameeleza mauaji ya kijana wa kipalestina hapo Julai pili kuwa ni kitendo cha kuchukiza. Alitoa wito wa uchunguzi wa haraka kuwasaka watendaji wa mauaji hayo na kuhimiza pande zote kutochukua hatua mikononi mwao. Waziri wa masuala ya nje wa Marekani John Kerry alilaani vikali mauaji ya vijana wa Kiisraeli na wa Palestina. Alieleza mauaji wa Israeli kuwa ni kitendo cha ugaidi. Bwana Kerry, katika taarifa, alisema hakuna maneno ya kueleza hali hii mbaya ya kutowekwa watu ambao inagusa hisia za watu wote. Tunaomboleza pamoja na watu wote wa Israel tukitambua kwamba Naftali Franklin alikuwa raia wa Marekani pia hii inaifanya hali hiyo kuwa sio tu pigo kubwa kwa Israel, lakini pia kwa Marekani. Kuuliwa kwa vijana wasio na hatia ni jambo linalokera na lisilofahamika na, lisilo na wahusika wa mauaji haya lazima wafikishwe mbele ya sheria. Waziri Kere alieleza utekaji nyara na mauaji ya Muhamed Husein Abdukadir kuwa ni mauaji mabaya na yasiofahamika. Alisema inasikitisha kufikiria kwamba mtoto wa miaka kumi na saba anatekwa kutoka barabarani na maisha yake kuchukuliwa kutoka kwake na familia yake. Hakuna maneno ya kueleza rambirambi, rambi zetu kwa watu wa Palestina, Bwana Kerr alisema. Dunia mara nyingine imejifunza kwa njia ngumu kabisa kwamba ghasia zinapelekea ghasia zaidi, na katika wakati huu wenye mvutano na wasiwasi, hatari pande zote lazima zifanye kila wezalo kuwalinda raia wasio na hatia na kuchukua hatua kwa njia za uwajibikaji na kustahimiliana, na wala si kwa ulipizaji kisasi na uhalifu zaidi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba y wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi mwa moyo Hamza kutoka Washington, mimi ni Sunday Shumari na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.