Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu leo Alhamisi Julai 10 mwaka 2014 ambapo pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu hali ilivyo katika kaunti ya Lamu huko Kenya baada ya mashambulizi ya karibuni ambayo ameleta taharuki kubwa kwa wakazi wa kaunti hiyo. Je, hali ya utalii na biashara ikoje? wageni wengi ambao wanaiikuingia huko Lamu, alafu pia kwa sababu ya hii taharuki ambayo imejaa kila mahali biashara nyingi zinalazimika a kunguliwa. Na katika ripoti nyingine Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania azitaka nchi za magharibi na makampuni kuacha kujihusisha kuji katika kujiingiza katika mizozo inayojitokeza katika baadhi ya nchi barani Afrika. Je, ni kwa nini? Kwa sababu moja kati ya tatizo kubwa tunaloliona Afrika ni baadhi ya viongozi au nchi kubwa kubwa na makampuni makubwa makubwa kutajirika kwa kutake advantage na vita vinavyopiganwa kati ya wenyewe kwa wenyewe. Hizo ni miongoni mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Israel inaongeza mashambulizi dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza katika siku ya tatu, wakifanya mashambulizi makali ya anga katika kampeni ambayo Israel inaeleza imelenga katika kuzuia mashambulizi ya roketi kutoka Gaza. Mashambulizi hayo ya anga yalipiga malengo kadhaa Alhamisi na kuua watu watatu katika gari huko Gaza City na wengine nane katika jengo huko Khan Yunis. Jengo la jeshi la Israel linasema limepiga zaidi ya malengo 300 usiku wa kuamkia leo, na hadi sasa 750 tangu Jumanne. Mashambulizi hayo yameua Wapalestina wapatao 72. Mazungumzo ya siku mbili ya kidiplomasia na kiuchumi ya hali ya juu kati ya Marekani na China yamemalizika huko Beijing, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akisifu mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Marekani na China wamekubaliana juu ya muundo mpya wa mahusiano uliolenga katika ushirikiano wa kimatendo na pia uboreshaji endelevu wa tofauti zao, alisema Kerry. Raundi ya sita ya mazungumzo ya kimkakati ya uchumi kati ya China na Marekani ilizungumzia mambo mbalimbali kutoka mabadiliko ya hali ya hewa na ulinzi wa mtandao katika mabadiliko ya kiuchumi na mvutano wa kidiplomasia na majirani wa China na Amnesty International imechapisha majina ya washukiwa waliotenda ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu wa vita huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Amnesty inasema watu hao lazima wachunguzwe na kuwajibishwa ili nchi iweze kuanza utaratibu wa amani na maridhiano. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta anaripoti kutoka Dakar na Halijeriami anaisoma ripoti kamili. Ripoti mpya iliyopewa jina Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati wa uwajibikaji imezungumzia wanachama wa ngazi ya juu hasa kutoka kundi la Kikristo la Anti Balaka na lile la Kiislamu la Seleka, makundi mawili yaliyoshika silaha kuwa wanashukiwa kuhusika kwa kutenda uhalifu mkubwa dhidi ya ubinadamu. CAR imekumbwa na ghasia za kidini na kikabila tangu waasi wa Seleka wamwondoi madarakani rais wa nchi hiyo katika mapinduzi ya Machi mwaka jana. Inakadiriwa kwamba maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya watu milioni moja wamekoseshwa makazi. Amnesty International imeweka kumbukumbu ya baadhi ya manyanyaso na uhalifu tangu wakati huo ambao ni pamoja na ubakaji, kuwakata watu viungo, ukeketaji na mauaji ya kiwango kikubwa. Mtafiti wa Amnesty huko CAR, Christian Mukosa anasema washukiwa wengi watenda maovu wamefurahia hali ya kutoshtakiwa licha ya kwamba uhalifu mwingine unajulikana kwa maafisa wa nchi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewahimiza wagombea wote wawili katika uchaguzi wa rais uliokuwa na mgogoro huko Afghanistan wasiongeze matumaini kwa wafuasi wao na waonyesha hadharani heshima katika utaratibu unaotumika kuchunguza kama kulikuwa na wapiga kura waliopiga kura kinyume cha sheria. Abdullah Abdullah na Ashraf Ghani wote wamedai kushinda katika uchaguzi huo uliofanyika Juni 14, lakini kulingana na kura zilizohesabiwa, Abdullah yuko nyuma ya Ghani kwa kura zipatazo milioni hivi. Abdullah na wafuasi wake wamesisitiza kuwa kulikuwa na wizi wa kura na masanduku ya kura yalijaza wingi wa kura. Katika matembezi yake huko Beijing, Kerry alisema kuwa amekuwa akizungumza na wagombea hao wawili na pia Rais Hamid Karzai, na aliwahimiza waonyeshe uzalendo na uongozi mwema wakati huu ambapo Afghanistan inahitaji mambo haya. Rais aliyemaliza muda wake wa Indonesia, Sosilo Bongbong Yudhoyono, ametoa wito wa kujizuia baada ya wagombea wote katika uchaguzi wa urais wa Jumatano kudai ushindi. Kwenye mtandao wa Twitter, Bwana Yudhoyono alisema amekutana wa na watu wote wawili na kuwataka wote kwa pamoja kuongea na wafuasi wao wasifanye sherehe za ushindi mpaka matokeo rasmi yatakapotolewa Julai 22 hibl. Kura nyingi zilizokwishwa hesabiwa zinaonyesha gavana wa Jakarta Joko Widodo anaongoza kwa kiasi cha asilimia tano ya kura dhidi ya jenerali wa zamani wa jeshi Prabowo Subianto, lakini Subianto naye alidai ushindi kwa madai kuwa baadhi ya matokeo yanaonyesha akiwa anaongoza kwa kura chache mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imeyaonya mataifa ya magharibi ikiyataka kuacha kuchochea machafuko katika baadhi ya nchi za Afrika, kwa maelezo kwa mataifa hayo yamekuwa yakisambaza silaha kwa vikosi vya waasi, jambo ambalo limasababisha bara hilo kuwa uwanja wa mapambano kila kukicha. Wito huo umetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe alipozungumza na waandishi wa habari kuelezea aliyokubaliwa katika kikao cha karibuni cha nchi wanachama wa Sadek huku akizitaja baadhi ya nchi ambazo zinaendelea kuandamwa na machafuko mara kwa mara. Waziri Membe amesema kwamba bara la Afrika limegeuka kituo kinachotumiwa na baadhi ya madola magharibi, kupenyeza silaha zao kwa makundi ya waasi, jambo ambalo linavuruga utengamao. Alitolea mfano hali ilivyo huko Libya, akisema kwamba Umoja wa Afrika unapaswa kujilaumu kwa kushindwa kuretea utawala wa Muammar Gaddafi walioondolewa madarakani kwa shinikizo la nchi za magharibi. Lakini pia Tanzania tumeomba nchi zingine zote zilizoendelea na nchi kubwa ziache kutoa msaada wa silaha kwa makundi yanayopigana, kwa sababu moja kati ya tatizo kubwa tunaloliona Afrika ni baadhi ya viongozi au nchi kubwa kubwa na makampuni makubwa makubwa kutajirika kwa kuteke advantage na vita vinavyopiganwa kati ya wenyewe kwa wenyewe tumetoa ushir... ombi la Malabo na tumetoa ombi la Angola kwamba pale inapotokea kwamba nchi inakumbwa na civil war e, nchi na makampuni mengine yaache kutoa silaha Kusisa... kusaidia Kusisa... makundi yanayopigana ndani ya nchi hiyo. Hiyo ndiyo mikakati ya conflict management ambayo Tanzania tunaichukua, tunapopambana na e, matatizo ya usalama katika ukanda wetu wa SADC na nchi za Maziwa Makuu. Kuhusu mvutano wa matumizi ya maji ya mto Naili ambao unagombaniwa na nchi zaidi ya tisa zilizopitiwa na maji ya mto huo. Waziri Membe amesema kwamba Tanzania iko mbioni kuitisha mkutano wa pa pamoja utakaokutanisha wanasiasa pamoja na wataalamu wengine kwa lengo la kupata suluhu ya kudumu. Amesema kwamba bila kufanya hivyo, mvutano huo unaweza kuzifikisha pabaya nchi zinazoendelea kulumbana. Ili tuwe na mkataba wa bonde la mto Naili unaokubalika na nchi zote tisa, na sio mkataba sasa wa Entebbe kwa mfano, ambao umetugawa makundi matatu. Kuna nchi zimesaini mkataba ule, kuna nchi zimekataa kusaini mkataba ule, kuna nchi zinatafakari. Na ni miaka kuanzia mwaka 2009 mpaka leo ni miaka karibu mitano. Miaka mitano imebidi mtu anatafakari kwa muda wa miaka mitano. Miaka mitano imepita, mtu amekataa kusaini. Miaka mitano imepita, nchi chache tu zimesaini. Kwa hiyo ule mkataba ule bado haujakubalika na nchi zote. Lazima tufike mahali pa kureview, where did we go wrong? Na tulipokosea ni hapa kwamba, ingawa tunalaumu mkataba wa mwaka 1929 na mimi naulaumu, ingawa tunalaumu mkataba wa mwaka 1959 na mimi naulaumu, kwa sababu ulikuwa unatoa veto powers kwa Misri na Sudani tu na kuzuia nchi zingine zisitumie maji. Tunachosema sasa na Watanzania wenzangu na wale wanaonipinga wanisikie, tunachokisema sasa, lazima tutoe upendeleo maalum kwa Egypt, pamoja na kwamba sisi tutakunywa ile maji lakini mu Egyptian lazima apate preferential treatment. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa wa sauti Amerika. Live Talk, Live Talk, Live Talk, kila Ijumaa. Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila juma saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, kama ulivyosikia, kesho katika Live Talk tutazungumzia kuhusu michuano ya kombe la dunia inayoendelea huko nchini Brazil. Basi usikose kutuma ujumbe wako kutumia barua pepe yetu au kwa mtandao wetu wa Facebook, utuletee maoni yako. Lakini pia unaweza kututumia namba yako ya simu, tukakupigia ukashiriki katika Live Talk. Na pia usikose kukaa kando ya redio yako kusikiliza washiriki wanazungumzia nini kuhusu kombe la dunia linaloendelea huko Brazil. Mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameahidi kuchukua tena maeneo yaliyotekwa na waasi ya mashariki mwa Ukraine, lakini amesema majeshi ya serikali yatakuwa uangalifu katika operesheni zake. Bwana Poroshenko alizungumza hayo alipokuwa akitembelea vikosi katika ngome kubwa ya zamani ya waasi ya Slovinsk. Rais huyo alisema kwa maneno yake kuwa hakutakuwa na mapigano ya mtaani huko Donetsk. Aliita wapiganaji waasi hao wanaounga mkono Russia kuwa ni wasumbufu tu kwa wakazi wa mji huo na kusema njia pekee ya kusonga mbele ni ya amani, kuweka silaha chini na msamaha. Shirika la habari la AP limeripoti kwamba mabalozi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana juu ya majina mapya kumi na moja, ikiwa ni orodha ya makampuni na watu waliowekewa vikwazo kwa kushiriki katika matendo ya waliojitenga na kuunga mkono Russia huko Mashariki mwa Ukraine. Korea Kaskazini imependekeza mazungumzo juu ya mpango wake wa kupeleka ujumbe kwenye michuano ya Asia inayotarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu huko Korea Kusini. Kamati ya Olimpic ya Korea Kaskazini imesema mazungumzo hayo yanaweza kufanyika Jumanne ijayo katika kijiji cha mpakani cha Panmujom. Wizara ya muungano ya Korea Kusini ambayo inasimamia mahusiano na Kaskazini inasema inafikiria ombi hilo na itajibu baadaye leo Alhamisi. Na dharuba kubwa imeendelea kuenea huko Japani hii leo Alhamisi, ikileta mvua kubwa ambayo ilisababisha maporomoko mabaya ya ardhi na mafuriko. Watu wasiopungua watatu wameuawa, akiwemo kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mbili ambaye alikuwa katika nyumba iliyofunikwa na matope katika eneo la Nagiso. Picha za televisheni zilionyesha matope yakienea mjini Nagano, ambapo nyumba, madaraja nareli, na reli na gari moshi ziliharibiwa. Watu hamsini wamejeruhiwa na, na dharuba hii neguri, ambayo ilishuka kutoka kimbunga hapo siku ya Jumatano. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika kaunti ya Lamu huko nchini Kenya na wilaya zake kutokana na mashambulizi mawili ambayo yametokea katika kipindi cha chini ya miezi miwili. Nimezungumza na Chesi Praxide, mwandishi wa habari huko Lamu, ambaye anaanza kwa kuelezea hali ilivyo hivi sasa katika kaunti hiyo. Kuna taharuki tena kwa wingi sana yeah miongoni mwa uh, wananchi ya hapa Lamu, hasa ukizingatia yale mashambulizi mashambulizo yaliyoanzia kule Mpeketoni, yakaja wiki na kaja hindi hivi majuzi tu uh, Jumatatu asubuhi tukaamka hapa mjini Lamu tukapata vingi karatasi vimesambazwa vikidai kwamba kama wewe sio mshiriki wa dini ya Kiislamu uweze kuondoka ya Lamu kwa so, hivyo mambo haya yamechangia sana kuzorotesha Uh, matumaini ambayo wananchi walikuwa nayo katika ri a hapa Lamu. Je, ukiangalia katika, katika swala la utalii, kwa sababu Lamu imekuwa ikizungumziwa kwamba huwa inapokea watalii, hali ya kibiashara unaionaje? Na kiutalii, hali ya kibiashara imeshaathirika, imeshaathirika sana, pabaya sana. Ukiangalia katika hoteli nyingi, nimetembelea, nimeweza kutembelea hoteli aaaa, hata mjini Lamu, hakuna watalii Ukiona mtalii unampata mmoja mmoja, hawa wa kutoka nje na hata hawa wa hapa nchini, watu sio wageni wengi ambao wanasubiri kuingia humu Lamu. Alafu pia kwa sababu ya hii ama hii taharifi ambayo imejaa kila mahali, biashara nyingi zinalazimika kutofunguliwa na zile ambazo huwa zinafunguliwa, watu kufungiwa mapema ama kwa kuchelewa. Alafu pia biashara zenyewe zinapata zinafungwa kabla muda wa kawaida kwa mgoma hivi sasa. Hizi ni saa kumi na saa kumi tunaelekea saa kumi na moja hata Lamu katika maduka mengi itapata yamefungwa. Je, wakazi wanasemaje na wao kuhusu hali ilivyo hivi sasa? Ah, wakazi taharuki ndio nyingi, maswali ni mengi. Hata muda mu uliopita tumekaa katika kikao cha tumekaa katika kikao na wadau katika sekta ya utalii pamoja na usalama. Maswali yamekuwa ya mengi, watu wanauliza kwa nini haya mambo yanatokea, chanzo ni kiki, kwa nini labda uvamizi unaotokea, maafisa wa polisi wanachelewa kufika. Naona kwa hivyo maswali ni mengi. Wananchi mi siwezi kusema wana ghadhabu, lakini kidogo wana maswali mengi ambayo wanaona ni kana kwamba hawayaelewi. Tumepata habari kwamba kuna baadhi ya wakazi wa huko Lamu wameamua kuondoka huko kwa kuhofia pengine ghasia zinaweza zikazuka tena. Je, wakazi wanasemaje? ukiongea nao, ukiangalia ile population size iliyokuwepo hivi sasa imepunguka, watu wengi wanaweza kusafiri kueletea sehemu zingine humu nchini, na wale ambao wapo katika sehemu kama za wiki na indi ukapata wanikikka kandi lapu hapa Lamu kuanzia zuri ikaratasi zinazosema kwamba ukiwa wewe ni Mkristo uweze kuondoka hioinkusambazwa watu wamekuwa wakiondoka katika mji huu wa Lamu kwa wingi sana. Mwandishi wa habari Chesi Praxide akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Lamu. Na kutoka Lamu tunaelekea huko nchini Rwanda ambapo majaji wawili wa Ufaransa wa ambao walikuwa wakifanya uchunguzi kuhusu utungwaji wa ndege ya rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana mwaka 1994 wametangaza kusitisha uchunguzi huo. Rwanda imesema bado ni mapema mno kuonyesha msimamo wake kuhusu uamuzi wa majaji hao, lakini imeongeza kwamba inawezekana ukweli ukabainika kuhusu shutuma ya nchi hiyo kuhusika na kifo cha rais huyo wa zamani. Mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti kutoka Kigali. Kwa mara ya kwanza upelelezi kuhusu udunguaji wa ndege ya rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana ulianzishwa na jaji mmoja wa Ufaransa mwezi Machi mwaka 98. Mapema mwaka 2006 jaji huyo alitoa matokeo ya uchunguzi huo kwa kutoa hati za kukamatwa kwa viongozi tisa wa jeshi la Rwanda wakati huo. Rwanda ilijibu shambulio hilo kwa kusitisha uhusiano wake wa diplomasia na Ufaransa. Wakati huo pia Rwanda ilimtuhumu jaji huyo kupotosha ukweli wa mambo kutokana na kutoa matokeo ya upelelezi wake bila kufika hapa Rwanda kwenye eneo la tukio. Hata hivyo uhusiano huo ulirejeshwa hapo mwaka 2009. Mapema mwaka 2007 majaji wawili wa Ufaransa Marc Trevedich na mwenzie wa kike Nathalie Poux waliamua kuja Rwanda wenyewe na kuanza upya upelelezi wao. Mwaka 2012 majaji hao walitoa taarifa ya awali na kubaini kwamba kombora liloangusha ndege ya rais huyo lilirushwa kutoka eneo la Kanombe karibu na makazi ya rais huyo, eneo ambalo lilikuwa chini ya mamlaka ya jeshi la serikali wakati huo. Taarifa hiyo ilisema pia kwamba isinge kuwa rahisi kwa wapiganaji wa RPF kuiangusha ndege hiyo kwa kuwa walikuwa mbali na eneo hilo. Hata hivyo, walisema wakati huo kwamba wanaendelea na uchunguzi wao. Sasa wametangaza kwamba hawataendelea tena kutafuta ushahidi zaidi kutokana na kile walichokitaja kama kushindwa kupata ushahidi zaidi. Nimemuuliza waziri wa sheria na mwanasheria mkuu wa serikali ya Rwanda Johnson Businge, maoni ya serikali juu ya uamuzi huo wa majaji hao. Sisi si, tumepata taarifa kwamba majaji hao wamesitisha zoezi la kuendelea kutafuta ushahidi kuhusu tukio hilo, hatujapata taarifa yao ya maandishi ili tuipitie kikamilifu. Lakini kisheria hii ina maana kwamba majaji hao kwa miaka yote wamekuwa wakijitahidi kutafuta ushahidi, lakini sasa wakati umefika na wao kugundua kwamba wamekosa ushahidi wa kutosha kuendelea na uchunguzi huu au kuendelea na kesi hii mahakamani. Kwa hivyo ndivyo mambo yalivyo, pamoja na hayo lakini ripoti ya majaji hao bado haijawekwa wazi kwa vyombo vya habari. Mawakili wa viongozi wa Rwanda kwenye kesi hiyo leo refu Foster na Bernard Menge wamesema kwamba hii ni hatua nzuri ambayo inaelekea kwenye ushindi wa wateja wao. Kiini cha sintofahamu baina ya Rwanda na Ufaransa mpaka sasa kimekuwa ni nafasi ya nchi ya Ulaya kwenye mawaji ya kimbali nchini Rwanda, pamoja na shutuma za jaji wa kifaransa Jean Louis Briguer kwa maafisa wakuu wa serikali ya Rwanda kuhusu nafasi yao kwenye udunguaji wa ndege hiyo, suala ambalo mpaka leo linakanushwa vikali na maafisa wa jeshi la Rwanda. Silvanos Caremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia uhuru wa Sudani Kusini. Sudani Kusini imesherekea mwaka wa tatu wa uhuru wake katika hali ya huzuni, huku taifa hilo likiwa linaadhimisha miezi saba ya mgawanyiko wa kisiasa na mzozo. Takriban watu elfu kumi wamefariki tangu mwezi Desemba na zaidi ya milioni moja na nusu wamekoseshwa makazi. Mwezi uliopita viongozi wote wa serikali na uwasi walielezea nia ya dhati ya kuunda serikali ya mpito mwandishi wetu Beno Mukla anaripoti na Haliriami anaisoma ripoti kamili. harufu ya miili haivumiliki hata kidogo. Sakafu bado imefunikwa na nguo za watu waliokufa. Hapo April 15 wapiganaji waasi waliua mamia kadhaa ya raia katika msikiti huko Bentiu, mji mkuu wa jimbo la Unity ambalo linazalisha mafuta upande wa kaskazini mwa nchi. Waliofariki wamezikwa katika kaburi la jumla Bentiu. Hivi sasa imerejea katika mikono ya serikali, lakini halo ba bado ni ya mvutano. Majengo ya umma mjini Bentiu na majengo ya mashirika ya misaada yameingiliwa na wizi. Katika ofisi za Msalaba Mwekundu, sakafu imefunikwa na makaratasi na vyoo vilivyotoka darini. Wakazi wamehama nyumba zao, na kutembea mjini humo kunawezekana tu kwa kuambatana na msafara wa Umoja wa Mataifa ulio na silaha. Gari moja inapika imeegeshwa mbele ya kituo cha mafuta. Dazeni ya wanajeshi watoto wamekaa nyuma ya gari hiyo wakiwa na bunduki za rashasha. Mmoja wao, kijana mdogo wa kiume ambaye haonekani kama na umri zaidi ya miaka kumi na mbili, ni mfupi hata kwa sare ya kijani aliyoivaa. Wavulana hawataki kuzungumza. Hakuna kiongozi yoyote wa nchi ambao mwezi Desemba ulisababisha nchi hiyo mpya kubadilika. Makamu rais wa zamani alishika silaha dhidi ya rais ambaye anamshutumu kwa kujaribu kukamata nchi kwa njia ya mapinduzi. Tangu wakati huo, makundi mawili makubwa ya kikabila nchini humo yanapigana kila mmoja: Kabila la Dinka ambalo kwa kiasi kikubwa linamuunga mkono Rais Salva Kiir, na kabila la Nuer ambalo liko nyuma ya kiongozi wa upinzani Riek Machar. Licha ya kuendelea kwa mashauriano kuhusu serikali ya muda, sehemu kubwa ya nchi bado imegubikwa na ghasia za kikabila, njaa na maradhi. Watu wamechoka, wamekasirika, lakini bado wanaimani kwamba wanaweza kufanikisha ndoto zao za kulijenga taifa lao. Roda Nyakuon Nathon amesimama katika hema lenye joto kwenye eneo la Umoja wa Mataifa huko Bentiu. Maelfu ya watu wametafuta hifadhi hapo tangu mwezi Januari. Kama walivyo watu walio mbele katika foleni yake, anasubiri chakula. Amevaa t-shirt iliyoandikwa naipenda Sudan Kusini. Anasema kitu anachotaka hivi sasa ni amani tu. Pembeni amesimama kijana Samuel Matut Pop mwenye umri wa miaka 24 yeah, I'm, I'm Najivunia kuwa mimi ni Msudani Kusini na kamwe sitakwenda nchi nyingine. Hapa upande wa kusini, katika mji wa Nimule unaopakana na Uganda, hali ni ya matumaini zaidi, mandhari ya kijani, na mkoa umejitangaza kuwa hauelemei upande wowote katika mzozo, na hadi sasa amani imeendelea kuwepo. Eneo hilo halina watu wengi kutoka kabila la Nuer wala kabila la Dinka. Joseph ambaye ametoa jina lake moja tu anacheza karata na marafiki zake chini ya mti anasema, jamii yake huenda ikawa mfano. We love people, we are hospitable. Sisi ni wakarimu, tunahitaji na hii ya maisha iigwe pia katika jamii nyingine, kusudi tuweze kuwa na Sudani Kusini ambayo ni njema kwa kila mmoja. Kuepukana na ukabila kunaonekana ni mwenendo unaoongezeka zaidi miongoni mwa kizazi cha vijana. Zaidi ya nusu ya watu milioni 11 wa Sudan Kusini walio na umri wa chini ya miaka 24 na wengi wao hawajawahi kuwepo Sudan Kusini kabla ya uhuru. Wana matumaini na huenda ikawa ni matumaini ya nchi. Wengi wana elimu bora kuliko wazazi wao na katika miji kuna idadi inayoongezeka ya vijana wa kiume wa kabila la Dinka na Nuer na wanakataa kutajwa kwa makabila yao. Alipokuwa na umri wa miaka 16, William Bolgatkoth Mnuer, kutoka Bentiu alimweleza baba yake kwamba kutajana kwa ukabila kumepitwa na wakati katika taifa lililoungana hivi old... sasa mambo the... yote haya yamefutwa yeah, the... hii ni dunia ya the... leo watu to... wengi to... wanayaacha masuala ya kikabila. Almas amerejea Sudan Kusini mwaka elfu mbili kumi na moja kusaidia kuijenga nchi yake kupitia kanuni za sheria. Ana matumaini ya kutengeneza pesa za kutosha na kuwa wakili hapo baadaye. Ni moja maelfu ya matumaini yanayosubiriwa kutoka huko Sudan Kusini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisoma na Sunday Shomari. Israel inaongeza mashambulizi dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza katika siku ya tatu, wakifanya mashambulizi makali ya anga katika kampeni ambayo Israel inaeleza imelenga katika kuzuia mashambulizi ya roketi kutoka Gaza. Mazungumzo ya siku mbili ya kidiplomasia na kiuchumi ya hali ya juu kati ya Marekani na China yamemalizika huko Beijing, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akisifu mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewahimiza wagombea wote wawili katika uchaguzi wa urais uliokuwa na mgogoro huko Afghanistan wasiongeze matumaini kwa wafuasi wao na waonyeshe hadharani heshima katika utaratibu unaotumika kuchunguza kama kulikuwa na wapiga kura waliopiga kura kinyume cha sheria. Rais anayemaliza muda wake wa Indonesia Sosilo Bangbang Yudhoyono ametoa wito wa kujizuia baada ya wagombea wote katika uchaguzi wa urais wa Jumatano kudai ushindi kwenye mtandao wa Twitter Bwana Yudhoyono alisema amekutana wa na watu wote wawili na kuwataka wote kwa pamoja kuongea na wafuasi wao, wasifanye sherehe za ushindi mpaka matokeo rasmi yatakapotolewa. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, mwendeshaji wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shumari, tukisema kwa aherini na usiku mwema kutoka Washington DC.