Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, kwa saa za Afrika ya Kati inaitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 10 Julai mwaka 2014. Karibuni. Na msikilizaji, katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, miongoni mwa ripoti tulizokuwa nazo ni pamoja na: katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon amezihimiza Israel na Palestina kujaribu kuzuia utumiaji nguvu na kuruhusu kurudi katika mazungumzo ya amani. Utawala wa Obama unatoa wito kwa viongozi wa nchi za kiafrika kuheshimu muda n, wa mihula ya utawala kama inavyoelezwa kwenye katiba zao na vilevile sudani kusini hapo jana ilisherehekea miaka mitatu ya uhuru wake hizo basi ni baadhi za ripoti za wa kuandalia wapenda wasikilizaji katika kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa hii leo msikose kusikiliza matangazo yetu kwenye tovuti anwani www voa swahilicom lakini kwanza habari za dunia Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Sudan Kusini ilisherehekea miaka mitatu ya uhuru wake hapo jana, kukiwa na mwito kwa pande zinazohasimiana nchini humo kusitisha mapigano na kuanza tena mazungumzo ya amani. Kwenye sherehe katika mji mkuu wa Juba, Rais Salva Kiir aliwasihi waasi kuweka chini silaha zao na kurudi nyumbani. Pia alitoa mwito kwa hasimu wake na makamu rais wa zamani Riek Machar kutatua mgogoro unaoendelea kupitia mashauriano, lakini rais alisema hatoliomba jeshi la Uganda kuondoka nchini humo hadi katika maeneo yake watu wapo salama na taasisi nchini humo ziko salama. Machar kwa muda mrefu amedai kikosi cha jeshi la Uganda kinachounga mkono serikali ya Kiir kuondoka nchini Sudan. Shirika la habari la Ufaransa lilimnukuu Machar akisema yupo tayari kuzungumza, lakini anaongeza kuwa chini ya Bwana Kir, Sudani Kusini haijashuhudia kitu chochote isipokuwa udiktekta, rushwa na ukabila. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema kuongezeka kwa ghasia kwa wakati huu kati ya Israel na Wapalestina ni mojawapo ya mitihani nyeti inayoikabili Mashariki ya Kati katika miaka kadhaa. Bwana Ban alisema jana kuwa kanda hiyo haiwezi kumudu vita vingine vikubwa, lakini alisema kuna hatari ghasia zinaweza kuenea. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema alitumia muda wake wa siku nzima kwenye simu na viongozi wa dunia wakiangalia njia za kudhibiti ghasia hizo. Kundi la mabalozi wa nchi za Kiarabu wameitisha mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama hii leo juu ya kile wanadiplomasia wanaita uvamizi wa Israel. Ndege za Israel zilishambulia vituo vya wapalestina kote Gaza hapo jana, huku wanamgambo wa Hamas wakifyatua roketi kuingia katika mji wa Kiyahudi. Rais Barack Obama anasema bunge la Marekani lina uwezo wa kutatua tatizo la wimbi la wahamiaji watoto wanaovuka mpaka kutoka Mexico na kuingia bila ya wazazi wao hapa Marekani. Bwana Obama alizungumza na waandishi wa habari hapo jana baada ya kukutana na gavana wa Texas, Rick Perry, na maafisa wengine kuhusu mgogoro wa wahamiaji. Rais alilisihi bunge kutoa fedha alizoomba za dola bilioni 3.7 kwa ajili ya matumizi ya dharura. Bwana Obama alisema alimwomba Peri kuwashinikiza wabunge kutoka Texas kuidhinisha fedha hizo. Bwana Obama alisema Peri alizungumzia wasiwasi alionao katika maeneo manne: idadi ya walinzi doria kwenye mpaka nafasi za idara hizo, sera tofauti kwa wahamiaji kutoka Mexico kulingana na wale kutoka Amerika ya Kati na utendaji kazi wa mfumo wa sheria kwa wahamiaji Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego Anasema dunia isidharau kitisho kinachotokana na wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Iraq wa Islamic State of Iraq and the Levant. Akizungumza na wanahabari katika kambi ya jeshi la majini huko Kings Bay, jimbo la Georgia, hiyo jana, alisema kwamba huenda ISIL kwa hivi sasa haisababishi kitisho, lakini ni kitisho kikubwa kwa Marekani. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Jeff Seldon kutoka Pentagon. Alipoulizwa juu ya kujihusisha kwa marekani huko Iraq, bwana Hegel hakusita hata kidogo na kusema Washington inafanya kila iwezalo kusaidia majeshi ya usalama ya Iraq kupigana dhidi ya ukatili wa ISIL, lakini alionya kwamba kukishinda kundi hilo halitakuwa jambo rahisi. Anasema ni kikosi chenye ujuzi wa juu, wana nguvu wamejipanga vyema, wana fedha na uwezo wa kupambana. Marekani inaponge inaongeza upelelezi wa anga huko Iraq na kwa wakati huu kuna safari hamsini za ndege kila siku na imesha imeshaunda vituo vya kufanya kazi pamoja mjini Baghdad na mija kaz, kazini sawa na Erbil, huko kukiwa na manuari tisa zilizowekwa katika ghuba ya Wajemi. Lakini kwa wakati huu swala kuu ni je, ISIL watakwenda umbali gani na malengo yao? Mtaalamu wa maswala ya mikakati Tony Badran wa taasisi ya ulinzi kwa ajili ya demokrasia anasema mafanikio yao hadi hivi sasa yanatokana na kukumba, kukabiliana na mifumo dhaifu isiyo na mipangilio ambapo walikuwa wanaendesha operesheni zao katika maeneo ya Wasuni. Marekani kwa wakati huu ina timu sita za makomando ndani na karibu ya Baghdad, wakiwa wanatathmini nguvu na uwezo wa majeshi ya Iraq na usalama jumla katika nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anaapa kuchukua tena udhibiti wa maeneo yaliyoshikiliwa na waasi huko mashariki mwa Ukraine, lakini anasema majeshi ya serikali yatatumia mkakati wa kuchukua tahadhari. Bwana Poroshenko alizungumza wakati alipowatembelea wanajeshi kwenye ngome ya zamani ya waasi huko Slovanski. Rais alisema kwamba kutakuwa na mapigano ya barabarani na mitaani huko Donetsk. Aliwaeleza waasi wanaunga mkono Russia katika mji huo wa mashariki kuwa ni kero tu kwa wakazi wa mji huo, na alisema njia pekee ya kusonga mbele ni kupitia amani, kuweka silaha chini na msamaha. Moscow na Kiev zinaeleza kwamba majadiliano ya kusitisha mapigano bado yanawezekana, japokuwa baadhi ya wachambuzi wa kisiasa wanasema mkakati wa Russia ni kuona mgogoro unaendelea kwa muda mrefu zaidi. Maafisa wa juu wa Marekani na China wanasisitiza ushirikiano mwanzoni mwa siku mbili za mazungumzo ya kila mwaka mjini Beijing. Kwenye sherehe za ufunguzi wa mkutano wa mwaka huu uliopewa jina la Mkakati na Mashauriano ya Kiuchumi, rais wa China Xi Jinping alisema mvutano kati ya Marekani na China kwa hakika utakuwa janga. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema Marekani na China zina uwezo wa ku kutafuta masilahi ya pamoja. Alisema Washington haijaribu kuidhibiti China lakini ina matumaini ya kuwa nchi yenye amani thabiti na yenye mafanikio. Licha ya kuonyesha hali ya urafiki, maafisa wanatarajia kuwa na mazungumzo ya faragha kuhusu masuala nyeti na yenye changamoto kama vile mzozo wa baharini kati ya China na majirani zake katika South China Sea, usalama wa mtandao na ujasusi wa viwanda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, ni Kumekucha Afrika, matangazo yanayosikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu www voa swahilicom. Na habari iliyochukua uzito wa juu asubuhi ya leo ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amezihimiza Israel na Palestina kujaribu kuzuia utumiaji nguvu na kuruhusu kurudi katika mazungumzo ya amani, wakati Israel inaongeza mashambulizi yake dhidi ya ukanda wa Gaza. Abdu Shakur, mzozo huo wa Israel na Palestina unaanza kuzusha wasiwasi wasi mkubwa katika jumuia ya kimataifa. Naam, bila ni... shaka mkamiti ni mzozo ambao kwa siku mbili ya mashambulizi makali, viongozi wa dunia wameanza kuwasiliana na viongozi wa Israel na Palestina kujaribu kuacha mashambulizi yao. Mwandishi wa sauti Amerika kwenye Umoja wa Mataifa Margaret Besher anaripoti kwamba bwana Ban alieleza jana kwamba anatumaini muda wa, ametumia muda wake wote hiyo jana kuzungumza kwa simu na viongozi wa dunia na kikanda kujaribu kudhibiti mzozo unaoongezeka. Alisema wimbi jipya la ghasia ni mojawapo ya mitihani nyeti katika kanda hiyo iliyoshuhudia ya mashariki ya kati kukabiliwa mnamo miaka ya hivi karibuni. Anasema hatari ya ghasia kuenea hadi maeneo mengine ni jambo la kweli. Gaza na kanda zima ya mashariki ya kati kwa ujumla haiwezi kumudu tena vita kamili. Mkuu wa Umoja Mataifa amelani mashambulizi ya roketi yanayofutuliwa na wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Hamas kuelekea Israel na akasema anamhimiza waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuheshimu mikataba ya kimataifa ya kulinda raia. Bwana Ban anasema anafahamu hamasa ziko juu, lakini alisema ni lazima utulivu urudishwe kwa haraka. Maisha ya idadi kubwa ya raia wasio na hatia na utaratibu wa amani wenyewe uko hatarini, anasema bwana Ban. Jeshi la Israel lilieleza jana kwamba limeshambulia vituo mia mbili vinavyohusiana na kundi la Hamas katika siku ya pili ya shambulizi lake lenye lengo la kusitisha kufyatuliwa roketi zinazoshambulia miji ya Israel. Maafisa wa Palestina wanasema takriban watu 44 wameuliwa wiki hii, ikiwa ni pamoja na watoto na wanawake. Katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, mabalozi wa nchi za Kiarabu wametoa wito wa kuitishwa mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kujibu kile wanachokieleza ni uvamizi wa Israel na kuadhibiwa jumla jamala la wananchi wa Palestina. Balozi wa Israel kwenye Umoja wa Mataifa anailaumu Hamas kwa ghasia hizo, akisema mashambulizi ya roketi dhidi ya Israel haikubaliki na yatasitishwa. Baraza la usalama litakutana hii leo asubuhi kujadili hali ilivyo katika kikao cha dharura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Huko Indonesia wagombea wote wawili wanaongoza wanadai ushindi baada ya kufanyika uchaguzi wa rais hapo jana. Matokeo yasiyo rasmi kutoka vituo vya kupiga kura yanaonyesha kwamba gavana wa Jakarta Joko Widodo anaongoza kwa asilimia tano dhidi ya jenerali wa zamani wa jeshi Prabowo Subianto. Widodo pia anajulikana kwa jina la Jokowi, alifanya mkutano na waandishi wa habari akijitangazia mwenyewe ushindi. Muda mfupi baadaye Subianto alitangaza kwenye mkutano wa kisiasa kwamba utafiti wa kampeni yake unaonyesha kwamba ameshinda. Subianto ni jenerali wa zamani aliyetajiri na ni mkwe wa kiume wa dikteta wa zamani wa Indonesia, marehemu Suharto. Widodo ni mfanyabiashara wa zamani wa fenicha. Matokeo rasmi ya uchaguzi huo yanatarajiwa baada ya wiki mbili zijazo. Katika michuano ya kombe la dunia inayofanyika huko Brazil ni kwamba Argentina imejiweka kwenye nafasi ya kushinda kombe la dunia kwa mara ya kwanza katika takriban miaka thelathini kwa kuifunga Uholanzi kwa mikwaju ya penalti mabao manne kwa mawili. Mikwaju hiyo ilifuatia dakika 120 ya timu zote mbili kwenda sare na hapo Argentina ikaweza kufunga mabao manne ya penalti baada ya Uholanzi kukosa mabao yake mawili. Kwa matokeo hayo inamaanisha kwamba Argentina itakutana na Ujerumani siku ya Jumapili kwenye uwanja wa Marakana huko Rio de Janeiro kwa mchuano wa fainali. Argentina inatafuta ushindi wake wa tatu wa kombe la dunia ambapo ilishashinda mwaka 1978 na, na mwaka 1986. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wapendwa wasikilizaji, kutoka hapa Washington, tunaomba radhi kwamba matangazo yetu kwa hii leo, tuna matatizo ya kiufundi ndio maana husikii kidogo muziki na kadhalika tunavyoendelea. Kwa hivyo tunaendelea na ripoti zetu za kawaida kutoka Kumekucha Afrika. Mkamiti, sasa tukiendelea na ripoti za waandishi, unasemaje. Utawala wa Obama unatoa wito kwa viongozi wa nchi za kiafrika kuheshimu muda wa mihula ya utawala kama inavyoelezwa kwenye katiba zao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Scott Stearns anaripoti kwamba wito huo unatolewa sasa kwa vile utawala wa Obama unatayarisha mkutano wa kwanza wa viongozi kati ya Marekani na nchi za Afrika mwezi ujao, na mada kuu itakuwa utawala bora na kuheshimu katiba za nchi hizo. Nam, na wito huo ulitolewa na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, hapo jana alipozungumza na waandishi wa habari kwenye wizara ya mambo ya nchi za nje. Alisema wito wa rais Obama wa kuwepo na vyombo imara vya dola huko Afrika ni pamoja na kuheshimu muda wa mihula ya utawala. Anasema ikiwa katiba inahitaji muda au inataja muda wa mihula ya kubaki madarakani, basi mihula hiyo inabidi kuheshimiwa. Na tumekuwa tukieleza bayana swala hili kwa kuwahimiza viongozi wa Kiafrika kutofanya mabadiliko ya katiba yao kwa namna ya kumfaidisha mtu mmoja, chama kimoja, kumruhusu mtu huyo kubaki madarakani kwa muda zaidi kuliko vile katiba ilivyopendekeza wa haki wabaki madarakani, mwisho wa kumnukuu. Akijibu maswala ya waandishi wa habari jana, kabla ya mkutano huo wa viongozi hapa Washington, B Thomas Greenfield aliulizwa juu ya ule uwezekano kwamba rais Blaise Compaore wa Burkina Faso na Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda wakabadili katiba zao ili kugombana tena katika kiti cha rais. Mwana diplomasia huyo alisema hakuna shaka hata kidogo ya kutatanisha kuhusiana na msimamo wa Washington juu ya kubadili muda wa mhula. Anasema utawala umeeleza bayana mawazo yake kuhusiana na swala hilo kwa viongozi wote ambao watajaribu kufanya mabadiliko ya katiba viongozi 51 wa kiafrika wamealikwa kwa mkutano wa viongozi wa mwezi ujao, isipokuwa marais Omar Al Bashir wa Sudan, Isaya Afweke wa Eritrea na Robert Mugabe wa Zimbabwe. Thomas Greenfield anasema mazungumzo yao yatahusu pia maswala ya kupambana na vitisho kutoka makundi yenye uhusiano na Al Qaida kama vile Al-Shabab Alqaida katika nchi za magharibi pamoja na kundi la kiislamu la Nigeria la Boko Haram. Thomas Greenfield alitoa wito pia kwa makundi yanayohasimiana Sudan Kusini kuheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano na kuzuia kile alichokieleza jana, njaa iliyobuniwa na binadamu, kwa sababu wakulima hawawezi kuenda kulima mashamba yao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba shirika la afya duniani linasema kumekuwepo na kesi mpya hamsini za ebola huko sierra leone Liberia tangu julai tatu katika kile ambacho tayari ni mlipuko mbaya kuliko yote katika historia. Shirika la misaada Plan International linasema mlipuko huo unaweza kuwa tatizo la dunia kama kutakuwa hakuna mipango madhubuti ya kupambana nayo katika kanda nzima na msaada zaidi kutoka Jumuia ya Kimataifa. Mwandishi wetu Jennifer Lazuta kutoka Afrika Magharibi ametuletea ripoti hii ifuatayo. Anas sema mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi hauonyeshi dalili za kupungua kasi. Shirika la afya duniani limesema hivi sasa kuna kesi 844 za vifo na vifo 518 huko Guinea, Liberia na Sierra Leone tangu kuzuka kwa ugonjwa wa ebola mwezi Februari. Ingawa hakuna kesi mpya zilizoripotiwa huko Guinea wiki iliyopita, idadi ya kesi zinazoshukiwa na vifo zinaendelea kuongezeka karibu kila siku huko Liberia na sierra Leone. Dr Uni Krishnan, mkuu wa kitengo cha maandalizi na namna ya kukabiliana na maafa cha Plan International, anasema kuwa hali hii ni ya kutia wasiwasi sana. Anasema hii ni kesi nzito ambayo ina maafa makubwa kwa nchi hizi za kanda hii ugonjwa huu bado haujakuwa mgogoro wa afya wa kimataifa, lakini tusipouzuia kuna uwezekano wa kutothibitika na kuenea sehemu nyingine. Kwa hiyo mlipuko huu unahitaji juhudi kutoka dunia nzima, ili tuweze kusimamisha kuenea kwake na kuweza kuokoa maisha na kusaidia watu na jamii zilizoathiriwa na ugonjwa huo. Plan International pamoja na taasisi nyingine kama Doctors Without Borders, UNICEF, na shirikisho la Msalaba Mwekundu na Mwezi Mwekundu wamekuwa wakisaidia maafa na maeneo hayo kwa kuzuia ueneaji wa ugonjwa huu na pia kuwatibu watu na kuokoa usaidizi wa wafanyakazi na rasilimali. Lakini Krishnan amesema usaidizi huu bado hautoshi. Nikimnukuu hapa, anasema tunaongelea nchi zenye mifumo dhaifu sana na miundombinu ya afya, na katika kila siku ipitayo mahitaji ya mashirika ambayo yanafanya kazi yameongezeka. Tumejituma mpaka kufikia mwisho wetu kwa sasa. Kwa hiyo mlipuko huo unahitaji mapambano yaliyo na mpangilio zaidi katika kiwango cha ulimwengu, kutoka nchi zilizoendelea na wale ambao wanaweza kupata nguvu za binadamu, wataalam, na miundombinu mingine na nyenzo, kudhibiti ugonjwa huo, mwisho wa kumnukuu. Alisema maafisa wa afya wanahitaji kuongeza utaalam wa kusimamia katika jumuiya zilizoathirika na pia katika mipaka na viwanja vya ndege. Anasema wafanyakazi wa afya wanahitaji pia kusambaza ujumbe zaidi kuhusu afya bora na mbinu za usafi na kuwaelimisha watu zaidi jinsi gani magonjwa mabaya yanasambazwa kwa msuguano wa moja kwa moja na damu au majimaji mengine ya mwili kutoka kwa mtu aliyeathirika. Kufuatia mkutano wa dharura wa mawaziri wa afya wa kanda huko Ghana wiki iliyopita, WHO walitangaza mpango wa kufungua kituo huko Gine kuratibu vyema zaidi juhudi za mapambano. WHO imesema hata hivyo, kuwa mlipuko huo unaweza kuendelea kwa angalau miezi kadhaa. Nam wapenda skilizaji, tunaendelea na, na kume kucha Afrika. Kama tunavyoambia, matatizo ya kiufundi ya ngali yanaendelea hapa, mafundi wanajaribu kurekebisha mitambo yetu, lakini bila shaka kipaza sauti kinaendelea, matangazo yanaendelea. Na sasa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba nchi za Kiafrika kusini mwa jangwa la Sahara zimefanya maendeleo muhimu katika kutekeleza malengo ya maendeleo ya Milenia, lakini umaskini bado unaendelea kuwa tatizo kubwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi Leni Ruvaga ametuandalia ripoti ifuatayo. Anasema mwanzoni mwa karne hii nchi za nachama za Umoja wa Mataifa kwa sauti moja zilikubaliana kwa kutoa ahadi kuwasaidia watu wanaoishi katika ufukara zaidi duniani kuweza kuwa na maisha bora ifikapo mwaka elfu mbili kumi na tano. Tangazo la milenia lilifanua mwelekeo kabambe na kuweka malengo thabiti ya kuimarisha maisha ya mamilioni ya watu na kuokoa maisha ya wale wanaokabiliwa na vitisho vya magonjwa na njaa. Ripoti mpya ya idara ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa, UNDP, inaeleza kwamba vizuizi visivyoondoka na changamoto mpya huenda zikazuia uwezo wa nchi za kiafrika kusini mwa jangwa la Sahara kufikia malengo yao hapo mwaka ujao kama ilivyopangwa. Ni kanda hiyo pekee ambayo imeshuhudia idadi ya watu wanaoishi katika umaskini mkubwa kuongezeka polepole pole kutoka watu milioni 290 hapo mwaka 1990, na kufikia watu milioni 414 hapo mwaka 2010. Hiyo inajumuisha takriban theluthi moja wa watu fukara wote duniani. Katika kanda nzima, takriban nusu ya raia wanaishi na pato la chini ya dola moja na senti 25 kwa siku. Mchumi kutoka UNDP Wilmot Reeves alizungumza na Sauti ya america kuhusu changamoto hizo kupitia Skype na namnukuu: baadhi ya changamoto zinazowakabili baadhi ya serikali huko kusini mwa Afrika katika kufikia malengo yao ya milenia, MDGs, inahusiana kwanza na rasilimali za kifedha ambazo zinahitajika sana kusaidia juhudi zinazolegalega za malengo ya milenia. Mwisho wa kumnukuu lakini hali yote si mbaya. Kumekuwepo na maendeleo muhimu katika takriban malengo yote na baadhi ya malengo tayari yamefikiwa hata kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Maendeleo yamekuwa yakifanyika katika kupanua elimu ya shule za msingi kwa wote katika kanda hiyo. Kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili kumi na mbili, kuandikisha watoto shule imeongezeka kutoka asilimia sitini kufikia asilimia sabini na nane. Wanawake katika kanda hiyo pia nao wamepiga hatua katika uwanja wa siasa. Viwango vya viti vilivyoshikiliwa katika mabaraza ya bunge imeongezeka kutoka asilimia 13 hapo mwaka 2000 hadi kufikia asilimia 23 mwaka 2014. Kulingana na Bwana Reeves, ajenda ya baada ya mwaka 2015 inavutia, kukiwa na utaratibu unaojumlisha wote ambao kutakuwa na wadau wengi zaidi katika kupanga malengo ya baadaye katika miezi michache ijao umoja wa Mataifa utatoa ripoti mahsus juu ya Afrika na malengo ya maendeleo ya milenia. Mkamiti, naona muda unakwenda mbio kweli kweli. Nafikiri hivi sasa muktasari wa habari au unasemaje? Haswa ni saa tano na dakika ishirini na tano usiku kwa saa za hapa Washington DC, saa kumi na mbili na dakika ishirini na tano Afrika Mashariki. Ufuatao ni muktasari wa habari. Sudani Kusini ilisherekea miaka mitatu ya uhuru wake hapo jana kukiwa na mwito kwa pande zinazohasimiana nchini humo kusitisha mapigano na kuanza tena mazungumzo ya amani. Kwenye sherehe katika mji mkuu wa Juba, rais Salva Kiir aliwasihi waasi kuweka chini silaha zao na kurudi nyumbani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon anasema kuongezeka kwa ghasia kwa wakati huu kati ya Israel na Wapalestina ni mojawapo ya mitihani nyeti inayoikabili Mashariki ya Kati katika miaka kadhaa. Rais Barack Obama anasema bunge la Marekani lina uwezo wa kutatua tatizo la wimbi la wahamiaji watoto wanaovuka mpaka kutoka Mexico na kuingia bila ya wazazi wao hapa Marekani. Mwisho wa muktasari wa habari. Nam, asante. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika itakayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imetoa msaada wa zaidi ya takriban dola milioni nane kuisaidia serikali ya Pakistan kukidhi mahitaji ya chakula na lishe bora kwa watoto waliokoseshwa makazi ndani ya nchi kutoka Waziristan Kaskazini. Msaada umetolewa kupitia USAID, ni sehemu ya juhudi za serikali ya Marekani na shirika la mpango wa chakula duniani chini ya mpango unaojulikana kama twinning program. Twinning program ni ushirika kati ya serikali ya Pakistan, WFP na jumuiya ya wafadhili wa kimataifa kupitia ngano kupitia ambayo inatolewa kutoka akiba ya serikali ya Pakistan inageuzwa kwa unga wa ngano na kugaiwa kwa jamii ambazo ziko katika mazingira ngumu zaidi. Fedha za wafadhili zinatumika kukabiliana na gharama ya usaf, usagaji, kuongeza lishe, kuhifadhi, kusafirisha na kugawa kwa unga wa ngano. Nia mpya ya dhati ya Serikali ya Marekani itawezesha WFP kushughulikia takriban tani 1038 za ngano na kuisaga iwe unga na kuiweka virutubisho na kuwapatia chakula chenye lishe IDPs katika kipindi cha miezi miwili. Tangu kuanza kwa twinning program mwaka 2013, Serikali ya Pakistan imetoa tani laki mbili na elfu moja za ngano na kuipa WFP izishughulikie. Mchango huu wa dola milioni kadhaa, USAID imetoa dola milioni 31 zinatosha kabila kabisa kushughulikia asilimia 60 ya ngano inayotolewa na serikali ya Pakistan. Marekani ina historia ya muda mrefu na nia dhati ya kufanya kazi pamoja na Pakistan kutoa msaada wa kibinadamu na kusaidia katika maendeleo ya kibinadamu na kijamii. Mwaka 2014 USAID imetoa zaidi ya dola milioni 60 za msaada wa chakula kwa Pakistan, ukiongezea msaada wa ziada wa dola milioni 8 kusaidia twinning program. Tangu mwaka 2009 Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni 1.4 za msaada wa kibinadamu kwa Pakistan. na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka Washington DC. Tunaomba radhi kwamba matangazo haya ya kuweza kusikika kama vile yanavyosikika kila siku, kutokana na na matatizo ya kiufundi ungana nasi katika matangazo ya jioni leo, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki kutoka hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdu Shakur Abud, tukiwa naye Aida Isa, tunawatakia mchana mwema kutoka Washington DC. Kwa herini.