Kuna mambo mengi ambayo tume- haturidhiki nayo kwa kweli, na jambo kubwa ni kwamba kuna, kuna msisitizo mkubwa sana kwa utatuzi wa matatizo ya kisiasa au matatizo ya kimfumo kwa kwa kutumia teknolojia. Kuna dhana kwamba matatizo ambayo yanatokana na mfumo wa uchaguzi ulivyo yanaweza kutatuliwa kwa kutumia teknolojia kwa kama hiyo ya Biometric Voter Registration, wakati tatizo la msingi ni kwamba mfumo mzima wa uchaguzi hauaminiki. Tume ya taifa ya uchaguzi haiaminiki, na kwa hiyo matendo yake watumishi wake afisa wa, wa, wa, ma, ma, maafisa wake, makamishina wake hawaaminiki. Mfumo mzima wa uchaguzi hauaminiki. Labda utufafanulie tu kwa nini unasema hii tume haiaminiki? tume haiaminiki kwa sababu ya matendo yake na kwa sababu ya namna ambavyo imeundwa na namna ambavyo inafanya kazi. Kwa ufupi tu, kuna aina mbili. Kwanza kuna hii tume ambayo ya, ya makamishna ambayo inaundwa na na wajumbe wake wote wanateuliwa na na raisi, halafu maafisa wa tume ambao ni watumishi wa wa serikali, halafu chini yake mfumo wa uchaguzi ambao tume ndiyo inausimamia ni mfumo ambao tume yenyewe hawa makamishna hawana udhibiti nayo, kwa sababu sheria yetu ya uchaguzi imetamka wazi kwamba maafisa wote wa uchaguzi watakuwa ni watumishi wa halmashauri za mitaa, na halmashauri, watumishi wa halmashauri za mitaa, wakurugenzi wa wilaya, wakurugenzi wa, wa, wa miji na majiji, wote ni wateuliwa wa ofisi ya waziri mkuu, wote wanapata maelekezo yao kutoka kutoka ofisi ya waziri mkuu na na ofisi ya waziri mkuu na waziri mkuu mwenyewe. Hawa ni watu ambao wana maslahi makubwa sana katika matokeo ya uchaguzi wowote, na na kwa uzoefu tu ambao umepatikana tangu tumeanza chaguzi za vyama vingi, watumishi hawa watume wamekuwa wanapendelea moja kwa moja e, cha, chama tawala ambacho ndio viongozi wake ndio waajiri wao. Pengine labda hizi vifaa vya elektroniki basi pengine ndio suluhisho. Huoni kama pengine hivi ndo vingesaidia, au inakuwaje? teknolojia haiwezi ikatatua matatizo ya kisiasa. Ta teknolojia haiwezi ikatatua matatizo ya ya mfumo mbovu. Kungekuwa kwanza na, na, na tiba ya ya kutokuaminika kwa tume yenyewe na watumishi wake na na, na, na sheria zake, halafu ndio tuzungumze habari ya namna gani sasa tunaweza tukaboresha uandikishaji wa wapiga kura. Nitoe ni, ni mfano tu huu mfumo ambao wanaukataa sasa hivi, huu mfumo wa, wa ambao tumeutumia tangu mwaka elfu mbili na na nne. Mwaka elfu mbili na nne wakati wanauleta tume hii hii ilisema kwamba teknolojia mpya mfumo mpya wa uandikishaji wa piga kura ndio utakaotibu magonjwa yote ya ya, ya ya ya kuto kuaminika kwa mfumo wa uandikishaji wa piga kura, sawa kabisa, na mpaka sasa kama unavyo tunavyofahamu ni kwamba bunge la katiba ambalo kwa sasa halijaendelea lakini litakaporudi ukawa hampo bungeni sasa, na kama haya ni mabadiliko kupitia kwenye katiba na ukawa hampo bungeni, yatafanyika ya, vipi? yatakuja ya, ya tu na hatupo bungeni, kwa sababu kuwepo kwetu bungeni ni kusaidia kuendeleza mfumo huu mbovu ulivyo sasa hivi. Hilo bunge limetengenezwa, lime, lime ten, kwa namna ambayo kitakachotokea mwishoni tayari kinajulikana, kwa sababu walio wengi ambao wamejifanya wamekuwa wengi wameshaamua kwamba wanataka katiba ya aina gani, wanataka muundo gani wa wa, wa nini wa, wa, wa kikatiba wa nchi hii. Sasa kuendelea kwe, kwe, kuwepo kwetu ni kutoa baraka tu kwa maamuzi ambayo tayari wameshafikiwa na na hawa wanaojiita walio wengi. Kwa hiyo tutapata tuta, tuta katiba mpya kwa njia nyingine isipokuwa nani bunge hili la katiba. Sasa kama hamrudi bungeni na hilo bunge likaendelea na mambo yakawa sivyo mnavyotaka hiyo jukumu au hayo matakwa ambayo mnataka yafanyike yatafanyika vipi? au nini kile ambacho kitakuwa kita mwisho wake kitapatikana katiba tuta, tuta, ma- mapambano ma, ma ya kudai katiba mpya na mfumo mpya yataendelea. Kitu chochote kitakachopatikana bila ya sisi kushiriki hakitakuwa na uhalali wowote wa, wa kisiasa. Kinaweza kikawa na uhalali wa kisheria eh? lakini hakitakuwa na, na uhalali. Wananchi wengi hawatakiunga mkono, wananchi wengi hawatakikubali. Sawa, na mwisho wake kama kikipatikana. Kumekuwa na ombi, pendekezo limetolewa na spika wa bunge, anataka kwenda kuzungumza na viongozi wa kidini kuweza kuwaomba Ukawa wamrudi bungeni. Je, hilo linaweza likawa ni suluhisho ambalo mnaweza mkalisikiliza? Pengine si, sirani kwa kweli, kwa sababu jambo moja tu ni ku, ni ku, nikueleze huyo anayesema kwamba anataka watupatanishe hajatuambia chochote haya ni maneno ya ma, tunayasoma magazetini tu kama nyie mlioko Marekani halafu eh? Pili, tupatanishwe namna gani? tulichosema ambacho tunahitaji majibu ni kwamba kazi ya bunge maalum la katiba ni kupindua maoni ya wananchi yaliyowasilishwa na rasimu ya katiba ya tume, au tunaenda kuboresha maoni ya wa ya, ya, ya, ya wananchi kama yalivyoletwa kwenye, kwenye rasimu kama lengo la la kurudi bungeni ni kwenda kusaidia kubomoa kile ambacho wananchi walikipendekeza, then sisi hatutaenda kama maoni pe, pe. Jukumu la bunge litakuwa kwenda kuboresha ile kazi iliyofanywa na tume ya rais, then tuta, tutarudi hata kesho kutu