Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Julai 11 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 1922 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, siku ya live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hii leo tunamulika michuano ya soka kombe la dunia ambayo inakamilika Jumapili huko nchini Brazil. Je, baada ya kutolewa, hali Brazil ikoje? Wezi amini, ndugu yangu, hakujatokea rabsha rabsha yoyote, isipokuwa katika baadhi ya maeneo eh, katika mji wa Belo Horizonte ambako mechi ilifanyika. Kuna mashabiki walionekana wakichoma jezi ya timu ya taifa Brazil iliyokuwa na namba kumi na katika habari nyingine, Misri yasema juhudi za kusitisha ghasia ukanda wa Gaza zinakabiliwa na ubishi mkubwa. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Palestina wanasema idadi ya vifo kutokana na shambulizi la Israel imeongezeka na kufikia mia moja, wakiwemo wanawake na watoto. Leo Ijumani siku ya nne ya mashambulizi ya Israel huko Gaza, huku wanamgambo wa kipalestina wakifyatua roketi ndani ya Israel. Wanamgambo wa Gaza wamefanya mashambulizi 550 ya roketi kwa Israel katika mapigano ya karibuni, huku Israel ikiwa haina majeruhi. Maafisa wanasema roketi iliyofyatuliwa kutoka kusini mwa Lebanon imepiga kaskazini mwa Israel karibu na mpaka bila kusababisha vifo vyovyote. Bado haiko bayana nani alifyatua roketi hiyo. Israel inasema imejibu kwa kufyatua kombora. Misri imesema hivi leo kuwa juhudi za kusitisha ghasia ya ukanda wa Gaza zinakabiliwa na ubishi mkubwa, huku ikiomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kumaliza mzozo unaosababisha vifo. Kampeni za kijeshi za Israel zinalenga wanamgambo wanaorusha roketi kutoka Gaza, na hadi hivi sasa takriban Wapalestina 100 wameuawa na zaidi ya 500 kujeruhiwa tangu kuanza kwa kampeni hiyo siku ya Jumanne. Kairo amewasiliana na pande zote kusitisha ghasia dhidi ya raia na kuzitaka pande hizo kuendeleza mkataba wa suluhu waliotia saini Novemba mwaka 2012. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema ana matumaini makubwa kwa suluhisho la haraka kwa mzozo wa matokeo ya uchaguzi nchini Afghanistan ambako amewasili leo Ijumaa kupatanisha ili kumaliza mzozo wa kisiasa kati ya wagombea wawili wa urais ambao wanagombana juu ya matokeo ya duru ya pili ya upigaji kura mwezi uliopita. Abdallah Abdallah na hasimu wake Ashraf Ghani wote wamejitangazia ushindi katika upigaji kura wa Juni 14 ili kushika wadhifa wa rais anayeondoka mamlakani Hamid Karzai. Matokeo ya awali yanamwonyesha Abdallah akiwa nyuma ya Ghasia kwa kiasi cha kura, nyuma ya Ghani kwa kiasi cha kura milioni moja, lakini Abdallah ameyakataa matokeo hayo na kudai kulikuwa na wizi mkubwa wa kura na kura nyingine kujazwa katika maboksi. Maafisa wa afya wanasema kuzuka kwa Ebola huko Afrika Magharibi kumeishia nchini Guini, lakini kunaendelea kuleta athari katika nchi jirani za Liberia na Sierra Leone. Katika habari za karibuni zilizotolewa jana Ijumaa, shirika la afya duniani linasema Liberia inaripoti kesi mpya 11 na vifo vinne kutokana na maradhi hayo, wakati Sierra Leone inaripoti kesi mpya 32 na vifo 15. Tofauti na hayo Guinea, imeona kesi moja mpya ya Ebola katika muda wa siku saba zilizopita. Watu wawili wamefariki wiki hii kutokana na kesi za awali. Idadi ya vifo kwa kipindi cha miezi sita tangu kuzuka kwa Ebola imefikia mia tano thelathini na tisa. Hakuna tiba mwafaka kwa Ebola. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani anasema atajadili kufukuzwa kwa afisa wa upelelezi wa Marekani kutoka Berlin na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry wakati wanadiplomasia hao wawili watakapokutana kwenye mikutano ya Vienna katika siku mbili zijazo. Frank Walter Steinmeier amezungumza na waandishi wa habari mjini Berlin leo, siku moja baada ya Ujerumani kumfukuza afisa upelelezi kwa tuhuma kwamba Washington ilimwajiri Mjerumani ili kuwauzia nyaraka za siri. Steinmeier amesema atamweleza Kerry kwamba Ujerumani inataka kufufua uhusiano na Marekani katika misingi ya kuaminiana. Kerry amesema pia Ujerumani kumfukuza afisa huyo ilikuwa ni uamuzi mwafaka. Wizara ya Ulinzi ya Ukraine inasema shambulizi la roketi lililofanywa na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa Ukraine leo Ijumaa limeua takriban wanajeshi kumi na tisa wa serikali na kujeruhi wengine tisini na tatu. Zorian Shkairak, mshauri wa waziri wa mambo ya ndani Arseni Avakov amewaambia waandishi wa habari mjini Kiev kwamba majeshi ya waasi yamefyatua makombora ya Grad kwa wanajeshi wa Ukrain waliopo katika kijiji cha Zelenopilia katika mkoa wa Luhansk karibu na mpaka wa Rusia. Rais wa Ukrain Petro Poroshenko anasema waliohusika na shambulizi, ikiwa watapatikana, watashughulikiwa vikali. Mshukiwa kiongozi wa kundi la uhalifu la Sinaloa lenye makao yake huko Mexico amekabidhiwa kwa Marekani akitokea nchini Uholanzi. Maafisa wa Marekani anasema Jose Rodrigo Achedriga Gamboa amewasili San Diego, California jana Alhamisi, na amepelekwa kwenye gereza la serikali kuu kwa tuhuma za njama za kugawa na kuagiza kutoka nje madawa haramu. Anatarajiwa kufikishwa mahakamani baadaye hivi leo. Mshukiwa huyo anatuhumiwa kuwa alikuwa mlinzi katika kundi la kusafirisha madawa haramu la Sinaloa na kutoa ulinzi kwa shehena za madawa hayo na kufanya shughuli nyingine za kundi hilo. Kwa mujibu wa nyaraka za kumkabidhi Marekani, Arichiga Gamboa alipanda na kuwa mmoja wa viongozi wa juu katika kundi la Sinaloa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, ule wakati umefika hivi sasa wa live talk, ikiwa leo kama tulivyosema hapo awali, tunazungumzia michuano ya soka ya kombe la dunia inayoendelea huko Brazil kwa mwaka 2014 ambayo inafikia kilele chake siku ya Jumapili. Tumejionea maajabu mengi, ikiwa ni pamoja na hivi karibuni kipigo cha kihistoria ambacho wengi wanaita kipigo cha mbwa mwizi ambapo vigogo wa soka duniani, Brazil, walikipata wakiwa nyumbani kutoka kwa Ujerumani. Lakini vilevile tumeshuhudia mabao mengi yakifungwa kwenye mashindano haya mpaka sasa. Basi na hii leo kuweza kuzungumzia haya, tunaye hapa studio mchambuzi Fela Hamza kutoka hapa Washington DC. Karibu sana studio Fela. Asante sana Bwana Baasanshma. Hali kadhalika tunatarajia kuungana nao kwenye simu uh, mchezaji wa kimataifa wa Tanzania na da Young Africans Sunday Ramadhani Manara au kompyuta. Hali kadhalika tunamtarajia kuzungumza naye pia Shafi Dauda, mtangazaji wa Clouds FM ambaye yuko kule nchini Brazil, bila kusahau mtangazaji wetu wa Dar es Salam George Njogopa. Lakini kwa sasa basi, hebu tuanze hapa studio na mchambuzi ambaye tuko naye hapa studio Bwana Fela Hamza. Fela Hamza, hebu tueleze kwa upande wako, mpaka sasa, ukiangalia tu kwa ujumla wake, mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne, michuano hii, wewe umeiona vipi? Uh, kwa kweli michuano ya mwaka huu ya Kombe la Dunia ime, ilikuwa na furaha ya, ya peke yake. Kulikuwa na sehemu za michezo ambazo kwa kweli huwezi kutegemea. Uh, tumeyafungua mashindano ya Kombe la Dunia kwa kuiona nchi ambayo ni, ni namba moja katika ulimwengu wa dunia kufungwa bao nne na na, Netherland na Waholanzi na wa hilo ni, ni, ni marudiano ya, ya, ya, Uholanzi uh, uh, anavyotaka kulipa kisasi katika kombe la dunia liliopita, alikuwa analipiza kisasi kwenye ile mechi eh. <laughs> Sawa kabisa na pengine, unaweza ukatuambia kwa mpaka sasa unavyoona hivyo, tunavyoelekea kwenye michuano ya fainali na kugombea nafasi ya tatu, nafasi ya Brazil ikoje mpaka sasa? Wana uwezo kukamata nafasi ya tatu, au hali pengine unafikiri imeshavuruga kabisa ile kambi ya ile nchi ya Brazil? Hali imevurugika lakini uh, na ndio wakati huu ambayo kweli Brazil inataka kisimama, kama inataka vile vile kujulikana kama iko katika soka mbele, ni kusimama na kuchukua nafasi ya tatu kwa sababu Brazili walikuwa ndio timu pekee ambayo ilikuwa inategemewa, kumbe ingechukua ubingwa. Angalia sasa lakini, alafu vilevile ukiangalia ile mechi yenyewe walivyoshindwa na magoli saba eh ile ilikuwa ni kama ni, ni, ni, ni kama mchezo wa video game uh, sio sio mchezo wa kweli kweli. Nakumbuka wakati naangalia ile ile, ile, ile ile mechi kuna mtu aka- akaandika kwenye Instagram asema, jamani, kuna mtu mmoja amesahau kuchukua remote control ya upande wa pili. <laughs> kwao mmoja tu akaanza. Mimi naomba nikurudishe nyuma, manake nisiende kwenye finali kabla sijaanza huko nyuma nyuma michuano sasa hivi ndio imeshafikia hatua ya mwisho kabisa, lakini huko katika mechi za awali ni vitu gani ambavyo umeona vilikuwa tofauti labda na michuano iliyopita? Ni timu gani ambazo ulitarajia zingefanya vizuri zaidi lakini hazikufanya? Uh, kwa kweli mimi kitu kichoshangaza kabisa tukitokuanzia bara la Afrika, Ivory Coast nilitegemea ingefika mbali. Uh, Nigeria nilitegemea ingefika mbali. Ghana kama timu moja ya Afrika ambayo imetupeleka kwenye uh, robo fainali nilitegemea safari hii ingefika fainali, ingefika fainali, lakini <laughs> si <watamusu Lakinisito. laughs> Uh, alafu kitu kingine ambacho sio cha kustaajabisha, Argentina. Argentina ameingia ye, ni mtu wa tano katika ulimwengu katika kupangwa, lakini amepita ame, ame vilevile, uwezi ukafikiria atapita, lakini amepita kwenye, kwenye mechi tofauti ngumungumu. uh, Ujerumani, Ujerumani kila mtu alitegemea kwamba Ujerumani angefika pale alipo wa Portugal uhum. Wareno mm. Wareno hakutegemea kwamba wangeweza kwenda nyumbani na kufungwa bao nne na Ujerumani. Hizo ni matokeo ambayo yalistaajabisha sana. Sana, sana sana, na pengine upande wa marefa vipi, uangalie uchezeshaji, umeuonaje marefa mwaka huu kwenye Kombe la Dunia? Uchezeshaji wao umekuwaje kwa upande wako? Ilipoanza uh, mechi ya, ya Brazili alipocheza na Croatia, mm -hmm. Croatia. Nilishaanza kuwa na wasiwasi kwamba hii tutakuwa na marudio tena ya elfu mbili na kumi uh, Afrika ya Kusini, kusini yule refarii wa, wa, alirudishwa nyumbani yule baada ya kuchezeshwa mechi ya kwanza <laughs> <laughs> Nili, nili, nilifikiria itakuwa hivyo kwa sababu walipewa Brazili, walipewa penalti ambayo ilikuwa mm. kweli ambayo iliyofanya kutoka pale Croatia hakuweza kwenda kuh, kuh, mbele na kimpira mm. lakini baada ya pale uh, nafikiri marefari kidogo siku ya Nigeria mm. uh, alipofungwa pale, watu wengi tulifikiri a, sasa kuna njama mm. kwamba kuhakikisha kwamba timu za Afrika hazifiki mm-hmm. lakini kwa ujumla nifikiri marefario wamefanya kazi nzuri, na hasa, hasa na ukiangalia na zile teknolojia uh, hususan ya magoli ambayo imefanya kutuhakikishia kwamba maamuzi yao marefario waliwafanya, ukiangalia zile teknolojia zinakubaliana na maamuzi yao. Lakini je, katika wachezaji ambao wameng'ara katika michezo iliyopita, nani unadhani aling'ara zaidi? Nafikiri watu waliong'ara zaidi, ambao sasa hivi labda malipo yao atakuwa makubwa sana <laughs> ni Hemis Rodriguez Rodriguez, uh, yule midfielder wa, wa Colombia eh, hmm. uh, licha kwamba ametoka hakuingia kwenye uh, hakufika mpaka kufikia katika steji baada ya kurudi pale, lakini sasahivi mpaka yeye ndio anaongoza magoli sita kwa hiyo mimi ule mchezaji naona ameng'ara sana. Na katika Lakin... mitandao ya kijamii wanasema dau lake litakuwa kubwa, ah, dau lake litakuwa kubwa. Hata sasa hivi akirudi huko Monaco na Falcao Falcao, itabidi aangalie kidogo. Mkolombia mwenzangu <laughs> ametamba. amefanya kazi, amefanya kazi. Kwa kweli sasa ukija pia kwenye swala la wachezaji chipukizi pengine ambao ulikuwa uwategemei au umewaona wamejitokeza, nani hasa amekuvutia katika wachezaji chipukizi ambao ukuwafikiria pengine? mimi bwana, alinifurahisha zaidi you know, ni na oh, Ahmed Musa yule alicheza Gana. Musa alicheza na Aminike mua Nigeria, yule pia amenifurahisha sana Ahmed mm Musa. Ni mchezaji ambaye kwa kweli amenifurahisha sana, alifunga gori sana, gori sana amefunga gori sana alafu na mchezaji chipukizi wa Ufaransa Paul Pago, mm, Pago. Yeah. Mm. Pago amenifurahisha sana ni kwamba unaona kabisa kwamba na yule pia dao lake litakuwa sana kubwa na ukija na, na, kuangalia Neymar ndio alishawekewa kiwango chake kiwa kikubwa, kwa hiyo pale alishawekewa kikubwa, ilikuwa ni jitihada kubwa sana mpaka afike kipindi kile kilichofika, mm-hmm. Labda tukiendelea, naona kwenye line ya simu tunaye Sande Manara kompyuta. Huyu Sande, karibu katika live talk, Sande. Tuko hapa bwana, na mchambuzi mwingine Hamza Fela yupo hapa, nipo naye Sande, mwenzako Sande <laughs> <laughs> Shomari. Kwa hiyo karibu, tunazungumzia michuano ya kombe la dunia huko Brazil mwaka huu wa 2014. Naam san, Sande labda utupe kwa, kwa mtazamo wako unavyoona michuano ya mwaka huu kwa upande wako umeionaje ukilinganisha na michuano ya miaka iliyopita? Kwa kweli yalianza na kasi kubwa sana, kila nchi ilikuwa meiasuku yake kwa tahadhari na rufu ikionyesha to zake, lakini siku zilivyokuwa zikienda, tumeona matokeo mengine yaana, na imefikisha mahala tumejiona vile vile, Afrika, kumbe tuna nafasi kubwa sana katika mashindano. Maanake matokeo ya Ghana na Ujerumani, matokeo ya Algeria na Ujerumani, kwa kweli yametupa moyo sana waafrika wengi na hali ya uvuzuri ya kufungwa kwa Braziri kwa magoli mengi kwa watu wengi, lakini na mashindano mwaka huu walifana sana. Kitu gani kilikufurahisha zaidi katika michezo ya awali? tunakusikia sande sande. Aa, manara kikubwa ambacho kimejitokeza sana ni mchezo wa finali na watu wengi wa Ujerumani, ni kwamba Afrika mwaka huu haikuingia kama anda waliingia kama ni wachezaji walikwenda kushindana, na kwa kweli kile imani kama tutokana na mashindano mengineo ya kizijazo, nchi nyingi za Kiafrika zinafanya vizuri zaidi na labda uende ikawa na nafasi ya kusaka kombe la dunia. Tukizu, na kwenye line ya simu tunaye mwandishi wetu wa michezo ambaye yuko huko Dar es Salaam nchini Tanzania, George Njogopa, na pia tunaye Shafi Dauda, huyu yuko nchini Brazil akiripoti kuhusu mashindano ya kombe la dunia. Karibuni katika live talk. Asante Dija. Sande uh... <laughs> Njogopa Hebu tueleze katika timu za Afrika Deo, ni timu... Naam, nakusikia Shafi. Sawa Jogopa, nakupata Adija. Okay, nilikuwa nakuambia na kuuliza, hebu tueleze katika timu ambazo za Afrika zilizoshiriki katika kombe la dunia ni timu gani ambazo zimekufurahisha na zipi ambazo unadhani zingeweza kwenda mbele lakini zika, zikawa zimeshindwa mm. Kama hakika timu zote zilizopata tiketi ya kuingia katika fainali ya mwaka huu zilijitahidi, zilikuwa na maandalizi mazuri. Kwa kuzingatia swali lako, timu tifa, ljiri, ya taifa Algeria, kama hakika ni moja ya timu ambayo kwa kweli watu waliofuatilia kandanda fainali ya mwaka huu watakuwa na mengi ya kusema kuhusu timu hiyo, na wengi wanaitabiri kwamba kama itasalia kama ilivyo, huenda ikaonyesha uhai mkubwa kama itafanikiwa kufuzu katika fainali zijazo za huko Urusi ni timu ambayo ilionyesha uwezo mkubwa, nidhamu na walistahimilivu mambo mengi wakati wakiwa dimbani. timu hii ilitolewa katika hatua ya mwisho mwisho, lakini ilikuwa kitu ambacho wengi walikidhani kwamba pengine ingesoma mbele, lakini ukiweka ilikuwa... okay, kando hiyo timu ya taifa ya Ghana licha kwamba dakika za mwisho ilikumbwa na rabsha za hapa na pale, baadhi ya wachezaji wake wakisimamishwa, wengine ndo hivyo wakikumbwa na rungu la shirikisho la kandanda la Ghana. lakini timu ambayo ilipewa nafasi kubwa na ingeweza kusonga mbele, lakini katika mchezo wake wa mwisho ilitereza. Uh, haikufanya vizuri. Lakini kikubwa pia tusisahau timu ya taifa ya Nigeria. Dakika za mechi yake ya mwisho ilikuwa ni mechi muhimu, lakini ilicheza kiufundi. Baadhi ya wachezaji wake wa kufanya uzuri waliumizwa, lakini ni miongoni mwa timu ambazo kwa maoni yangu zilijitaidi kwa kiwango kikubwa katika fainali ya safari hii. Sawa kabisa. Nashukuru George Njogopa. Nikija kwako, Sunday Manara kompyuta, hebu nieleze kwa utaalamu wako, unaweza ukatuambia ulivyoona kiwango cha soka na nafasi ya wachezaji wa kongwe katika timu mbalimbali ambazo zimeshiriki Kombe la Dunia mwaka huu, ilikuwaje? Sunday Manara, naona hatupo, hatupo naye line kwenye line. Sunday Manara, upo? Sawa. Nashukuru sana, swali langu umelipata. Nimelielewa swali lako, kikubwa ni tukigundua safari hii katika World Cup hii, ni nimeona namna ya uh, timu ambazo zilikuwa na individual skill players ikitegemea eh, namna gani inapoweza kuhatarisha taifa zima linapokuwa ile mchezaji akikosekana, kama, kama ilivyoonekana na Brazil wakimtegemea nema na, na, na, na, na, na Thiago. Lakini kwa upande wa timu ambazo zimetegemea uh, co collective football, yani kila mtu na dhamana ya mpirani uwanjani kama Ujerumani na Uholanzi, namna gani wameweza e, kuieleza uh, staili zile, kama zinafaa sana katika katika mashindano. Na tumeona timu ndogo kama, kama Costa Rica vile vilevile ambayo inategemea sana E, uwezo wa, wa collective responsibility, namna gani wame kujielezea kimpira, na mpaka wamefika katika e, katika kiwango cha juu cha duniani. Hasa sasa sisi kubwa tulilojifunza katika mpira huu ni kwamba tunahitaji kuwa na individual skill, lakini dhamana ya collective responsibility katika namna ya uchezaji inabidi lazima iwe ndio uti wa mgongo wa mpira katika World Cup so, utakazokuja. Sasa nikija kwako. Asante sana, nikija kwako bwana Shafi Dauda, wewe uko Brazil kwa sasa, hebu tueleze hali ilivyo, maana watu wengi walikuwa na wasiwasi baada ya Brazil kutolewa na sio kutolewa zaidi sana, kufungwa goli saba, walifikiri pengine hali huko Brazil yatakuwa machafuko mazito, lakini umezungumza Kiswahili, hebu tueleze wewe, uko pale Copacabana Beach, bichi mambo yakoje sasa, hali iko vipi huko kwa ujumla? baada ya hizo goli saba vyombo vya habari vinasema nini? wananchi wanasemaje? nini kinazungumzwa mtaani? kikubwa <tipa> kinachozungumzwa hapa ni alio ya msiba kwa timu yao ya taifa ya Brazil kutolewa mashindanoni, lakini si kutolewa tu, kwa kutolewa kwa kitapo cha aibu cha magoli saba kwa moja kutoka kwa timu ya taifa ya Ujerumani. Watu wengi walifikiri baada ya Brazil kufungwa na kutolewa kwenye mashindano basi kungetokea rabsha rabsha za hapa na pale, lakini imekuwa ni kinyume kabisa. Hakuna vurugu zilizojitokeza eh, isipokuwa tu zile vurugu ambazo zilijitokeza kidogo mara tu baada ya mechi kumalizika. Kama unavyojua, eh, timu ya taifa Brazil inapocheza wananchi wote wanakuwa wamesimama kufanya shughuli zote na wanabaki na shughuli moja tu, kuitazama timu yao huko kishangilia kwao walipofungwa, ilikuwa ni habari ya huzuni. Kuna wale ambao walichoma jezi, kuna wale ambao walichoma bendera ya taifa la Brazil, lakini hakukuwepo na rabsha rabsha zaidi tu ya tukio moja ambalo lilitokea katika ufukwe wa Koma Kabana, ambapo mwandishi wa habari wa Argentina aliweza kufanyiwa vurugu na mashabiki wa Brazil na akapigwa mpaka kupoteza uhai wake. Kwa hiyo hilo ndo tukio kubwa lililojitokeza mara tu baada ya Brazil kufungwa. Lakini lingine ni ni kupotea kwa rangi ya manjano katika mitaa mbalimbali hapa nchini Brazil, wakati Brazil ikiwa bado kwenye mashindano e, iwe wakati inacheza ama iwe wakati haichezi, kulikuwa na raia wengi wamevaa tisheti za rangi ya manjano, jezi za timu ya taifa ya nchi hiyo na fulana zozote zile ambazo zina bendera ya taifa la Brazil zikiwa zimetapakaa kwenye mitaa mbalimbali, lakini tangia timu hii ilipotolewa, eh, rangi hizi za manjano zimepotea kabisa kwa mtaani. Asante uh, sana Shafi. Labda Sande Manara, unanisikia ninatumai, na kusikia vizuri. Naomba nikurudishe na nyuma, ulizungumzia swala la collective responsibility ya wachezaji wakiwa uwanjani, unasema kucheza pamoja kunasaidia lakini na wewe umepata umaarufu wako kwa individual play enzi hizo. Sasa kuna tofauti gani ya mchezo wakati ule wa enzi zako na sasa hivi? Kwa kweli, uh, mchezo kama mchezo ni sanaa. Hata katika ninaposema individual skill, ina maana individual skill ambayo ina faida kama vile manake watu waliokuwa wanaweza kuwa, ku, ku, ku, kuweza kuonesha umahiri wao kiasi mpaka ni wakati nyingine watu watatu wane yao wakakilatakiliyao inamshirikile mtu wana faida, sisemi kama wana faida, lakini watu hao sasa hivi wako wachache. Tumeona kwa mfano kama sasa hivi tumemwona labda Neymar kidogo akifanya hivyo, upande wa Holandi tumemwona Robin na upande wa Argentina tumemwona uh, Messi akifanya hivyo, lakini nchi zingine zote hazikuwa na watu wenye walikuwa skoa wazuri, lakini si watu ambao E, watu wote watakuwa nakushiriki kote hamaruti kwa ajili ya mtu mmoja. Na hili jambo hili, uh, mi nafikiri kwa sasa hivi lina lina madhara makubwa, kwa sababu akiumia au ikitokea akiweza kudhibiti timu nzima inakosa uhai. Ndio maana yangu ni hiyo, lakini katika collective responsibility humjui nani wa kumkaba. E, basi kuna tofauti kweli katika, katika hii hali tuliangalia mbili zama zetu, sisi tulikuwa na nafasi kama hizo na mpira ulikuwa tofauti kidogo sasa hivi tunaona kasi ya, ya speed nayo imekuwa kubwa sana ya mpira eh, na maelekezo yamekuwa mengi sana siku hizi bwana sheria zimewabana wachezaji wa sasa hivi kufanya faulo kwa hiyo yote i imepunguza e, e, umahiri wa zamani na pengine unaposema umahiri wa zamani umepungua unaweza ukatuelezea tu kidogo hapa tofauti ya sasa hivi wachezaji wanapokuwa na uwezo wa kutumia sana mabavu watu ambao walikuwa na mabavu makubwa au miili mikubwa wakati wa zamani, pengine wakati wenu, walikuwa na nafasi gani tofauti na sasa hivi? Maana kuna wachezaji wengine wa wenye umbo dogo tu kama Messi, lakini wanasumbua sana, na kuna wengine wana maumbo makubwa kama kina Robin, lakini wanasumbua. Nafasi hiyo unaionaje kwa mpira wa sasa? Kwa kweli, kwa kweli, nafasi hii ya sasa hivi ni nzuri zaidi, kwa sababu hata mtu mdogo ana nafasi ya kuweza kutumia akili na akawa bado analindwa lakini zamani ukitumia akili kwa mdogo, mtu mwenye nguvu amepewa uwanja mkubwa sana wa kutumia nguvu zake. Kwa hiyo ilikuwa wakati mwingine, kama sio dogo wadogo, tulikuwa tunahitaji akili ya ziada, na wakati mwingine tondoke na majeraha makubwa. Lakini sasa hivi unaona sheria kidogo inambana, inambana mtu yeyote mwenye mwenye kucheza faulo paulo, ume- mpira umekuwa na ladha kidogo, na ladha hii inaongezwa zaidi na magoli, kipa anapofanya ufundi wa pekee kama kipa wa Marekani Tim Howard. Hebu tueleze nafasi ya makipa umeionaje kuchangia kuinua timu zao kwenda mbali kwenye michuano ya, ya mwaka huu ya, ya kombe la dunia. Sunday Manara upo haya? Naona Sunday Manara tumempoteza hapa, nirudishe swali hilo. Nirudishe swali hilo kwa Kosha. Unanisikia, bwana Shafi Daudi, upo kwenye line? Eh, nipo kwenye line, nimerisikia swali hilo. Naam. Eh, labda nafikiri eh, kwa tafiti niliyofanya, kilichosababisha magolikipa wengi katika fainali za mwaka huu kuonekana mahiri kutokana na mabadiliko makubwa ya, ya kimfumo, kwa maana ya namna ambavyo timu zinacheza. Zamani magolikipa walikuwa wanalindwa sana, kutokana na, na umakini kuwekwa kwa mabeki kucheza na mtu mmoja mmoja yeah. Uka bila kwenye miaka ya karibuni kuna mabadiliko makubwa sana, watu waea kwa nafasi. Nikupe mfano timu ya taifa ya Ujerumani, kama umemwona golikipa wao ne Manuel Neuer amekuwa kama ndo center au yeah. amekuwa kama ndo libero kutokana na namna ambazo yeah. wanacheza, wanakabia juu karibu msali wa katikati ko timu pinzani zinapokuwa yeah. zinapiga ma mirefu kwa mataki, inakuwa ni rahisi kwa golikipa kukaa nje ya eneo lake la mita kumi na nane na kupunguza umbali wa kutoka pale mabeki walipo katikati mwa kiwanja na mpira unapodondokea nyuma yao, yeye ndiye anakuwa katika nafasi ya kuucheza. Kwa hiyo mabadiliko ya mfumo ya kiuchezaji ndio yamepelekea magolikipa wengi sasa hivi wanapata shuruba na hizi shuruba ambazo wanazipata zinawapatia muda mwingi wa kukutana na, na, na, na mipira na mara nyingi, kwa sababu jukumu lao ni kuzuia basi, unakuta wanakuwa wanaicheza kwa muda mwingi na wanaonekana wanafanya vizuri. Sawa kabisa. <laughs> Naomba niwakumbushe wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza hivi sasa kwamba matangazo haya yatakapokamilika kwa upande wa redio tutaelekea kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Huko tukutane wakati tunakamilisha matangazo haya kwa upande wa redio. Basi, kufikia hapa msikilizaji, mlikuwa mnasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi kama kawaida hapo kesho. Tunatangaza katika masafa yale 19, 22 na 31, na kwa niaba ya wote e, nawaambieni kwaherini kwa upande kwa wa redio tukutane kwenye mtandao wa voa swahili.com. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 11 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19, 1922 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, siku ya live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Hii leo tunamulika michuano ya soka kombe la dunia ambayo inakamilika jumapili huko nchini Brazil. Je, baada ya kutolewa hali Brazil ikoje? Uwezi amini ndugu yangu, hakujatokea rasharabsha yoyote isipokuwa katika baadhi ya maeneo eh, katika mji wa Belo Horizonte ambako mechi ilifanyika, kuna mashabiki wanaonekana wakichoma jezi ya timu ya taifa Brazil iliyokuwa na namba kumi na katika habari nyingine, Misri yasema juhudi za kusitisha ghasia ukanda wa Gaza zinakabiliwa na ubishi mkubwa. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Hadija Riami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa Palestina wanasema idadi ya vifo kutokana na shambulizi la Israel imeongezeka na kufikia mia moja ukiwemo wanawake na watoto. Leo ijumani, siku ya nne ya mashambulizi ya Israel huko Gaza, huku wanamgambo wa Kipalestina wakifyatua roketi ndani ya Israel. Wanamgambo wa Gaza wamefanya mashambulizi 550 ya roketi kwa Israel katika mapigano ya karibuni, huku Israel ikiwa haina majeruhi. Maafisa wanasema roketi iliyofyatuliwa kutoka kusini mwa Lebanon imepiga kaskazini mwa Israel karibu na mpaka bila kusababisha vifo vyovyote. Bado haiko bayana nani alifyatua roketi hiyo. Israel inasema imejibu kwa kufyatua kombora. Misri imesema hivi leo kuwa juhudi za kusitisha ghasia ya ukanda wa Gaza zinakabiliwa na ubishi mkubwa, huku ikiiomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati na kumaliza mzozo unaosababisha vifo. Kampeni za kijeshi za Israel zinalenga wanamgambo wanaorusha roketi kutoka Gaza, na hadi hivi sasa takriban Wapalestina mia moja wameuawa na zaidi ya mia tano kujeruhiwa tangu kuanza kwa kampeni hiyo siku ya Jumanne. Kairo imewasiliana na pande zote kusitisha ghasia dhidi ya raia na kuzitaka pande hizo kuendeleza mkataba wa suluhu waliotia saini Novemba mwaka 2012. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema ana matumaini makubwa kwa suluhisho la haraka kwa mzozo wa matokeo ya uchaguzi nchini Afghanistan, ambako amewasili leo Ijumaa kupatanisha ili kumaliza mzozo wa kisiasa kati ya wagombea wawili wa uraisi ambao wanagombana juu ya matokeo ya duru ya pili ya upigaji kura mwezi uliopita. Abdallah Abdallah na hasimu wake Ashraf Ghani wote wamejitangazia ushindi katika upigaji kura wa Juni 14 ili kushika wadhifa wa rais anayeondoka mamlakani Hamid Karzai. Matokeo ya awali yanamwonyesha Abdallah akiwa nyuma ya ghasia kwa kiasi cha kura, nyuma ya Ghani kwa kiasi cha kura milioni moja, lakini Abdallah ameakataa matokeo hayo na kudai kulikuwa na wizi mkubwa wa kura na kura nyingine kujazwa katika maboksi. Maafisa wa afya wanasema kuzuka kwa ebola huko Afrika Magharibi kumeishia nchini Guinea, lakini kunaendelea kuleta athari katika nchi jirani za Liberia na Sierra Leone. Katika habari za karibuni zilizotolewa jana Ijumaa, shirika la afya duniani linasema Liberia inaripoti kesi mpya 11 na vifo vinne kutokana na maradhi hayo, wakati Sierra Leone inaripoti kesi mpya 32 na vifo 15. Tofauti na hayo, Guinea imeona kesi moja mpya ya Ebola katika muda wa siku saba zilizopita. Watu wawili wamefariki wiki hii kutokana na kesi za awali. Idadi ya vifo kwa kipindi cha miezi sita tangu kuzuka kwa Ebola imefikia 539. Hakuna tiba mwafaka kwa Ebola. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani anasema atajadili kufukuzwa kwa afisa wa upelelezi wa Marekani kutoka Berlin na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry wakati wanadiplomasia hao wawili watakapokutana kwenye mikutano ya Vienna katika siku mbili zijazo. Frank Walter Steinmeier amezungumza na waandishi wa habari mjini Berlin leo, siku moja baada ya Ujerumani kumfukuza afisa upelelezi kwa tuhuma kwamba Washington ilimwajiri Mjerumani ili kuwauzia nyaraka za siri. Steinmeier amesema atamweleza Kerry kwamba Ujerumani inataka kufufua uhusiano na Marekani katika misingi ya kuaminiana. Kerry amesema pia Ujerumani kumfukuza afisa huyo ilikuwa ni uamuzi muafaka. Wizara ya ulinzi ya Ukraine inasema shambulizi la roketi lililofanywa na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa Ukraine leo Ijumaa limeua takriban wanajeshi kumi na tisa wa serikali na kujeruhi wengine sitin, tisini na tatu. Zorian Shkairak, mshauri wa waziri wa mambo ya ndani Arseni Avakov amewaambia waandishi wa habari mjini Kiev kwamba majeshi ya waasi yamefyatua makombora ya Grad kwa wanajeshi wa Ukrain waliopo katika kijiji cha Zelenopilia katika mkoa wa Luhansk karibu na mpaka wa Rusia. Rais wa Ukrain Petro Poroshenko anasema waliohusika na shambulizi, ikiwa watapatikana, watashughulikiwa vikali. Mshukiwa wa kiongozi wa kundi la uhalifu la Sinaloa lenye makao yake huko Mexico amekabidhiwa kwa Marekani akitokea nchini Uholanzi. Maafisa wa Marekani anasema Jose Rodrigo Achedriga Gamboa amewasili San Diego, California, jana Alhamisi na amepelekwa kwenye gereza la serikali kuu kwa tuhuma za njama za kugawa na kuagiza kutoka nje madawa haramu. Anatarajiwa kufikishwa mahakamani baadaye hivi leo. Mshukiwa huyo anatuhumiwa kuwa alikuwa mlinzi katika kundi la kusafirisha madawa haramu la Sinaloa na kutoa ulinzi kwa shehena za madawa hayo na kufanya shughuli nyingine za kundi hilo. Kwa mujibu wa nyaraka za kumkabidhi Marekani, Arichiga Gamboa alipanda na kuwa mmoja wa viongozi wa juu katika kundi la Sinaloa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na msikilizaji, ule wakati umefika hivi sasa wa Live Talk ikiwa leo kama tulivyosema hapo awali, tunazungumzia michuano ya soka ya kombe la dunia inayoendelea huko Brazil kwa mwaka 2014 ambayo inafikia kilele chake siku ya Jumapili. Tumejionea maajabu mengi ikiwa ni pamoja na hivi karibuni kipigo cha kihistoria ambacho wengiwa wanaita kipigo cha mbwa mwizi ambapo vigogo wa soka duniani Brazil walikipata wakiwa nyumbani kutoka kwa Ujerumani, lakini vilevile tumeshuhudia mabao mengi yakifungwa kwenye mashindano haya mpaka sasa. Basi na hii leo kuweza kuzungumzia haya, tunaye hapa studio mchambuzi Fela Hamza kutoka hapa Washington DC. Karibu sana studio, Fela. Asante sana bwana Shomari. Hali kadhalika tunatarajia kuungana nao kwenye simu uh, mchezaji wa kimataifa wa Tanzania na Da Young Africans Sunday Ramadhani Manara, au kompyuta. Hali kadhalika tunamtarajia kuzungumza naye pia Shafi Dauda, mtangazaji wa Clouds FM ambaye yuko kule nchini Brazil, bila kusahau mtangazaji wetu wa, wa Dar es Salaam George Njogopa. Lakini kwa sasa basi, hebu tuanze hapa studio na mchambuzi ambaye tuko naye hapa studio bwana Fela Hamza. Fela Hamza, hebu tueleze kwa upande wako, mpaka sasa, ukiangalia tu kwa ujumla wake, mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne, michuano hii wewe umeiona vipi? Uh, kwa kweli michuano ya mwaka huu ya kombe la Dunia ime, ilikuwa na furaha ya, ya peke yake. Kulikuwa na sehemu za michezo ambazo kwa kweli huwezi kutegemea. Uh, tumeyafungua mashindano ya kombe la dunia kwa kuiona nchi ambayo ni namba moja katika ulimwengu wa dunia kufungwa bao nne na, na Netherlands, na Waholanzi, na hilo ni, ni, ni marudiano ya, ya, ya Uholanzi anavyotaka ya kulipa kisasi katika kombe la dunia lililopita, alikuwa na, na, na, na, na, na, kisasi kwenye ile mechi <laughs> e. <laughs> Sawa kabisa na pengine unaweza ukatuambia kwa mpaka sasa unavyoona hivyo tunavyoelekea kwenye michuano ya fainali na kugombea nafasi ya tatu, nafasi ya Brazil ikoje mpaka sasa? Wana uwezo wa kukamata nafasi ya tatu au hali pengine unafikiri imeshavuruga kabisa ile kambi ya ile nchi ya Brazil? Hali imevurugika lakini uh, na ndio wakati huu ambayo kweli Brazil inataka kisimama, kama inataka vilevile kujulikana kama iko katika soka mbele, ni kusimama na kuchukua nafasi ya tatu kwa sababu Brazili walikuwa ndio timu pekee ambayo ilikuwa inategemewa kumbe ingechukua ubingwa, angalia sasa. Lakini alafu vilevile ukiangalia ile mechi yenyewe walivyoshindwa na magoli saba, eh, ile ilikuwa ni kama ni, ni, ni, ni kama mchezo wa video game eh, sio sio mchezo wa kwelikweli. nakumbuka wakati naangalia ile, ile ile ile ile mechi, kuna mtu akaandika aka kwenye Instagram asema jamani, kuna mtu mmoja amesahau kuchukua remote control ya upande wa pili. <laughs> <laughs> kwa hiyo mmoja tu akanchea. Mi naomba nikurudishe nyuma, manake nisiende kwenye fainali kabla sijaanza huko nyuma nyuma Michuano sasa hivi ndio imeshafikia hatua ya mwisho kabisa, lakini huko katika mechi za awali, ni vitu gani ambavyo umeona vilikuwa tofauti labda na michuano iliyopita? Ni timu gani ambazo ulitarajia zingefanya vizuri zaidi, lakini hazikufanya? Uh, kwa kweli mimi kitu kichoshangaza kabisa, tukitokuanzia bara la Afrika, Ivory Coast nilitegemea ingefika mbali. Uh, Nigeria nilitegemea ingefika mbali. Ghana kama timu moja ya Afrika ambayo imetupeleka kwenye Uh, robo fainali nilitegemea safari hii ingefika, okay, fainali <laughs> fainali. Ingefika fainali <laughs> si lakini si <laughs> uh, alafu kitu kingine ambacho sio cha kustaajabisha Argentina, Argentina ameingia yeye, ni mtu wa tano katika ulimwengu katika kupangwa, lakini amepita ame, ame pita, vile vile uwezi ukafikiria atapita, lakini amepita kwenye, kwenye mechi tofauti ngumungumu. Uh, Ujerumani uh, Ujerumani kila mtu alitegemea kwamba Ujerumani angefika pale alipo wa Portugal uhum. Wareno mm. Wareno hakutegemea kwamba wangeweza kwenda nyumbani nene, na kufungwa bao nne na Ujerumani. Hizo ni matokeo ambayo yalistaajabisha sana. Sana, sana sana. Na pengine upande wa marefa vipi, uangalie, uchezeshaji umeuonaje? Marefa mwaka huu kwenye kombe la dunia uchezeshaji wao umekuwaje kwa ku upande wako Ilipoanza uh, mechi ya, ya Brazili alipocheza na Croatia, mm -hmm. Croatia. nilishaanza kuwa na wasiwasi kwamba hii tutakuwa na marudio tena ya elfu mbili na kumi uh, Afrika ya kusini, kusini, yule refari alikuwa na Ivory Coast, alirudishwa nyumbani yule baada ya kuchezeshwa mechi ya kwanza <laughs> <laughs> nilifikiria itakuwa hivyo kwa sababu walipewa Brazili walipewa penalti ambayo ilikuwa kweli ambayo iliyofanya kutoka pale Croatia hakuweza uh, ku, ku, kuenda mbele na kimpira mm. Lakini baada ya pale uh, nafikiri marefari kidogo siku ya Nigeria uh, alipofungwa pale watu wengi tulifikiri uh, uh, sasa kuna njama mm. kwamba kuhakikisha kwamba timu za Afrika hazifiki <laughs> lakini kwa ujumla amenifikiri marefario wamefanya kazi nzuri, na hasa, hasa na ukiangalia na teknolojia uh, hususan ya magoli, ya magoli mm. ambayo imefanya kutuhakikishia kwamba maamuzi yao marefario waliwafanya, ukiangalia zile teknolojia zinakubaliana Nelikasa na maamuzi yao mm, lakini, je, katika wachezaji ambao wameng'ara katika michezo iliyopita, nani unadhani aling'ara zaidi? Nafikiri watu waliong'ara zaidi ambao sasa hivi labda malipo yao atakuwa makubwa sana <laughs> ni Hemis Rodriguez, uh, yule wa Rodrigue ule midfielder wa Colombia licha kwamba ametoka hakuingia kwenye uh, hakufika mpaka kufikia katika steji baada ya kurudi pale, lakini sasahivi mpaka yeye ndio anaongoza magoli sita kwa hiyo mimi ule mchezaji naona ameng'ara sana. na katika lakini... mitandao ya kijamii wanasema dau lake litakuwa kubwa, dau lake litakuwa kubwa. Hata sasa hivi akirudi huko Monaco na Falcao Falcao, itabidi aangalie kidogo. Colombia, mwenzangu, vipi, ametamba amefanya kazi, amefanya kazi kwa kweli. Sasa ukija pia kwenye swala la wachezaji chipukizi pengine ambao ulikuwa uwategemei au umewaona wamejitokeza, nani hasa amekuvutia katika wachezaji chipukizi ambao ukuwafikiria pengine mimi bwana, alinifurahisha zaidi Musa. Ahmed Musa. Musa ni Musa Ahmed, yule Ahmed, Ahmed wa Ghana. Musa Ahmed alikuwa alicheza ni na Aminike na N- Nigeria, yule mbia amenifurahisha sana Ahmed, mm Musa, ni mchezaji ambaye kwa kweli amenifurahisha sana, alifunga goli zuri sana, alifunga alifunga goli sana alifunga alifunga goli sana amefunga goli sana alafu na mchezaji chipukizi wa Ufaransa Paul pal pago, mm, pago. Ah, yeah, pago amenifurahisha sana, ni kwamba unaona kabisa kwamba na yule pia dau lake litakuwa sana kubwa na ukija na kuangalia Neymar ndio alishawekewa kiwango chake kiwa kikubwa, kwa hiyo pale alishawekewa kikubwa, ilikuwa ni jitihada kubwa sana mpaka afike kipindi kile kilichofika, mm-hmm. Labda tukiendelea, naona kwenye laini ya simu tunaye Sande Manara kompyuta. Huyu Sande, karibu katika live talk Sande. Tuko hapa bwana, na mchambuzi mwingine Hamza Fela yupo hapa, nipo naye Sande. Mwenzako Sande <laughs> <laughs> Shomari, kwa hiyo karibu. Tunazungumzia michuano ya kombe la dunia huko Brazil mwaka huu wa 2014. Naam san. Naam Sande, labda utupe kwa, kwa mtazamo wako unavyoona michuano ya mwaka huu kwa upande wako, umeionaje ukilinganisha na michuano ya miaka iliyopita? Kwa kweli yalianza na kasi kubwa sana. Kila nchi ilikuwa imetupa siku yake kwa tahadhari na rufu, ikionyesha cito zake, lakini siku zilivyokuwa zikienda tumeona matokeo mengine ya sana, na imefikisha mahala tumejiona vile Afrika kumbe tuna nafasi kubwa sana katika mashindano. Manake matokeo ya Gana na Ujerumani, matokeo ya Algeria na Ujerumani kwa kweli yametupa moyo sana Waafrika wengi. Na hali ya vizuri ya kufungwa kwa Brazil kwa magoli mengi una watu wengi, lakini awasa mashindano mwaka huu walifana sana. Kitu gani kilikufurahisha zaidi katika michezo ya awali? tunakusikia Sande. Sande, manara kikubwa ambacho kimejifasana nimpetamizi binafsi na watu wengi wa vulumbani ni kwamba Afrika mwaka huu haikuingia Tukizu, na kwenye line ya simu tunaye mwandishi wetu wa michezo ambaye yuko huko Dar es Salaam nchini Tanzania, George Njogopa, na pia tunaye Shafi Dauda, huyu yuko nchini Brazil akiripoti kuhusu mashindano ya kombe la dunia. Karibuni katika live talk. Asante, Didi. Sande uh... <laughs> Njogopa hebu tueleze katika timu za Afrika Deo, ni timu, na nakusikia Shafi sawa. Jogopa, nakupata Adija? Okay, nilikuwa nakuambia na kuuliza, hebu tueleze katika timu ambazo za Afrika zilizoshiriki katika kombe la dunia ni timu gani ambazo zimekufurahisha na zipi ambazo unadhani zingeweza kwenda mbele lakini zika, zikawa zimeshindwa mm. Kwa hakika timu zote zilizopata tiketi ya kuingia katika fainali ya mwaka huu zilijitahidi, zilikuwa na maandalizi mazuri. Kwa kuzingatia swali lako, timu ya taifa Aljeria, kwa hakika ni moja ya timu ambayo, kwa kweli, watu waliofuatilia kandanda fainali ya mwaka huu watakuwa na mengi ya kusema kuhusu timu hiyo, na wengi wanaitabiri kwamba kama itasalia kama ilivyo, huenda ikaonyesha uhai mkubwa kama itafanikiwa kufuzu katika fainali zijazo za huko Urusi ni timu ambayo ilionyesha uwezo mkubwa, nidhamu, na walistahimilivu mambo mengi wakati wakiwa dimbani. Timu hii ilitolewa katika hatua ya mwisho mwisho, lakini ilikuwa kitu ambacho wengi walikidhani kwamba pengine ingesombele, lakini ukiweka okay kando hiyo timu ya taifa ya Ghana licha kwamba dakika za mwisho ilikumbwa na rabsha za hapa na pale, baadhi ya wachezaji wake wakisimamishwa, wengine ndo hivyo wakikumbwa na rungu la shirikisho la kandanda la Ghana, lakini timu ambayo ilipewa nafasi kubwa na ingeweza kusonga mbele, lakini katika mchezo wake wa mwisho ilitereza uh, kufanya vizuri. Lakini kikubwa pia tusisahau timu ya taifa ya Nigeria. Dakika za mechi yake ya mwisho ilikuwa ni mechi muhimu, lakini ilicheza kiufundi. Baadhi ya wachezaji wake wa kufanya uzuri waliumizwa, lakini ni miongoni mwa timu ambazo kwa maoni yangu zilijitaidi kwa kiwango kikubwa katika fainali ya safari hii. Sawa kabisa, nashukuru George Njogopa. Nikija kwako Sunday Manara kompyuta, hebu nieleze kwa utaalamu wako, unaweza ukatuambia ulivyoona kiwango cha soka na nafasi ya wachezaji wa kongwe katika timu mbalimbali ambazo zimeshiriki Kombe la Dunia mwaka huu, ilikuwaje? Sunday Manara, naona hatupo, hatupo kwenye line. Sunday Manara upo? Nashukuru sana swali so langu umelipata, nimeona swali ni lako, kikubwa ni tukigundua safari hii katika World Cup hii ni nimeona namna ya uh, timu ambazo zilikuwa na individual skill players ikitegemea eh, namna gani inapoweza kuhatarisha E, taifa zima linapokuwa ile mchezaji akikosekana kama ilivyoonekana Brazil wakimtegemea nema na na na na, na Thiago, lakini kwa upande wa timu ambazo zimetegemea uh, collective football, yani kila mtu na dhamana ya mpirani uwanjani kama Ujerumani na Uholanzi, namna gani wameweza kuieleza uh, staili zile kama zinafaa sana katika katika mashindano na tumeona timu ndogo kama kama Costa Rica, vile vilevile ambayo inategemea sana uwezo wa, wa collective responsibility. Namna gani wameweza kujielezea kimpira na mpaka wamefika katika eh, katika kiwango cha juu cha duniani. Hasa sasa, sisi kubwa tulilojifunza katika mpira huu ni kwamba tunahitaji kuwa na individual skill, lakini dhamana ya collective responsibility katika namna ya uchezaji inabidi lazima iwe ndio uti wa mgongo wa mpira katika World Cup zitakazokuja. Sasa nikija kwako, asante sana. Nikija kwako bwana Shafi Dauda, wewe uko Brazil kwa sasa, hebu tueleze hali ilivyo, maana watu wengi walikuwa na wasiwasi baada ya Brazil kutolewa na sio kutolewa zaidi sana, kufungwa goli saba. Walifikiri pengine hali huko Brazil yatakuwa machafuko mazito, lakini umezungumza kuswalihi. Hebu tueleze, wewe uko pale Copacabana Beach, mambo yakoje sasa? Hali iko vipi huko kwa ujumla? baada ya hizo goli saba vyombo vya habari vinasema nini? Wananchi wanasemaje? Nini kinazungumzwa mtaani? E, kikubwa kinachozungumzwa hapa ni ya msiba kwa timu yao ya taifa ya Brazil kutolewa mashindanoni, lakini si kutolewa tu kwa ku, kutolewa kwa kitapo cha aibu cha magoli saba kwa moja kutoka kwa timu ya taifa ya Ujerumani. Watu wengi walifikiri baada ya Brazil kufungwa na kutolewa kwenye mashindano basi kungetokea rabsha rabsha za hapa na pale, lakini imekuwa ni kinyume kabisa. Hakuna vurugu zilizojitokeza eh, isipokuwa tu zile vurugu ambazo zilijitokeza kidogo mara tu baada ya mechi kumalizika. Kama unavyojua, eh, timu ya taifa Brazil inapocheza, wananchi wote wanakuwa wamesimama, kufanya shughuli zote na wanabaki na shughuli moja tu, kuitazama timu yao kokishangilia kwa hiyo walipofungwa, wali ilikuwa ni habari ya huzuni. Kuna wale ambao walichoma jezi, kuna wale ambao walichoma bendera ya taifa la Brazil, lakini hakukuwepo na rabsha rabsha zaidi tu ya tukio moja ambayo lilitokea katika ufukwe wa Copacabana, ambapo mwandishi wa habari wa Argentina aliweza kufanyiwa vurugu na mashabiki wa Brazil na akapigwa mpaka kupoteza uhai wake. Kwa hiyo hilo ndo tukio kubwa lililojitokeza mara tu baada ya Brazil kufungwa. Lakini lingine ni ni kupotea kwa rangi ya manjano katika mitaa mbalimbali hapa nchini Brazil. Wakati Brazil ikiwa bado kwenye mashindano, e, iwe wakati inacheza ama iwe wakati haichezi, kulikuwa na raia wengi wamevaa tisheti za rangi ya manjano, jezi za timu ya taifa ya nchi hiyo na fulana zozote zile ambazo zina bendera ya taifa la Brazil zikiwa zimetapakaa kwenye mitaa mbalimbali, lakini tangia timu hii ilipotolewa eh, rangi hizi za manjano zimepotea kabisa kwa mtaani. Asante uh, sana Shafi. Labda Sande Manara, unanisikia ninatumai? Naomba nakusikia vizuri. Nikurudishe nyuma, ulizungumzia swala la collective responsibility ya wachezaji wakiwa uwanjani, unasema kucheza pamoja kunasaidia lakini na wewe umepata umaarufu wako kwa individual play enzi hizo sasa kuna tofauti gani ya mchezo wakati ule wa enzi zako na sasa hivi? kwa kweli uh, mchezo kama mchezo ni sanaa. Hata uh, katika ninaposema individual skill, ina maana individual skill ambayo ina faida, kama vile manake, watu waliokuwa wanaweza kuwa, ku, ku, ku, kuweza kuonyesha umahiri wao kiasi mpaka ningine watu watatu wane wakakila wakakilat akili yao inamshirikile mtu, wana faida. Sisemi kama wana faida, lakini watu hao sasa hivi wako wachache. Tumeona kwa mfano kama sasa hivi tumemwona Neymar kidogo akifanya hivyo, upande wa Holland tumemwona Robin, na upande wa Argentina tumemwona uh, Messi akifanya hivyo. Lakini nchi zingine zote hazikuwa na watu wenye walikuwa ni scores wazuri, lakini si watu ambayo E, watu wote watakuwa hamaruti kwa ajili ya pepwana, mtu mmoja na hili jambo hili, uh, mi nafikiri kwa sasa hivi lina lina madhara makubwa, kwa sababu akiumia au ikitokea akiweza kudhibichwa timu nzima inakosa uhai. Ndi maana yangu ni hiyo, lakini katika humjui nani wa kumkaba e, basi kuna tofauti kweli katika, katika hii hali kiliangalia mbili. Zama zetu sisi tulikuwa na nafasi kama hizo na mpira ulikuwa tofauti kidogo. Sasa hivi tunaona kasi ya, ya spidi nayo imekuwa kubwa sana ya mpira em, na maelekezo yamekuwa mengi sana siku hizi bana. Sheria zimewabana wachezaji wa sasahivi kufanya faulo. Kwa hiyo yote i imepunguza eh, eh, umahiri wa zamani. Na pengine unaposema umahiri wa zamani umepungua, unaweza ukatuelezea tu kidogo hapa tofauti ya sasa hivi, wachezaji wanapokuwa na uwezo wa kutumia sana mabavu, watu ambao walikuwa na mabavu makubwa au miili mikubwa wakati wa zamani, pengine wakati wenu, walikuwa na nafasi gani tofauti na sasa hivi? Maana kuna wachezaji wengine wa wenye umbo dogo tu kama Messi, lakini wanasumbua sana, na kuna wengine wana maumbo makubwa kama kina Robin, lakini wanasumbua. Nafasi hiyo unaionaje kwa mpira wa sasa? Kwa kweli, kwa kweli, uh, nafasi hii ya sasa hivi ni nzuri zaidi, kwa sababu hata mtu mdogo ana nafasi ya kuweza kutumia uh, akili na akawa bado analindwa, lakini zamani ukitumia akili kwa mdogo, mtu mwenye nguvu ana nafasi amepewa uwanja mkubwa sana kwa kutumia kwa lugu wa kutumia nguvu zake. Kwa hiyo ilikuwa wakati mwingine, kama sio wadogo wadogo, tulikuwa tunahitaji akili ya ziada, na wakati mwingine tundoke na majeraha makubwa. Lakini sasa hivi unaona sheria kidogo inambana, inambana mtu yeyote mwenye kucheza eh, faulo. Kwa hiyo mpira ume, umekuwa ume na ladha kidogo na nadha hii inaongezwa zaidi na magoli kipa anapofanya ufundi wa pekee kama kipa wa Marekani, Tim Howard. Hebu tueleze nafasi ya makipa, umeionaje kuchangia kuinua timu zao kwenda mbali kwenye michano ya, ya mwaka huu ya, ya kombe la dunia? Sunday Manara upo? Haya, naona Sunday Manara tumempoteza hapa. Nirudishe swali hilo, nirudishe swali hilo <coughs> kwako Unanisikia Bwana Shafi Daudi, upo kwenye line? Eh, nipo kwenye line nime, nimelisikia swali hilo no? Naam. Eh, labda nafikiri eh, kwa fiti lilofanya, kilichosababisha magolikipa wengi katika fainali za mwaka huu kuonekana mahiri. Hello? Kutokana na mabadiliko makubwa ya, ya kimfumo kwa maana ya namna ambavyo timu zinacheza. Zamani magolikipa walikuwa wanalindwa sana kutokana na na umakini kuwekwa kwa mabeki na mtu mmoja mmoja uka bila. Kwenye miaka ya karibuni kuna mabadiliko makubwa sana, watu wanacheza kwa nafasi. Nikupe mfano ya taifa la Ujerumani, kama umemuona golikipa wao Manuel Neuer amekuwa kama ndo center au amekuwa kama ndo libero kutokana na namna ambazo wanacheza, wanakabia juu, karibu msali wa katikati. Kwa hiyo timu pinzani zinapokuwa zinapiga a mirefu kwa maana counter attack, inakuwa ni rahisi kwa golikipa kukaa nje ya eneo lake la mita kumi na nane na kupunguza umbali wa kutoka pale mabeki walipo katikati mwa kiwanja, na mpira unapodondokea nyuma yao, yeye ndiye anakuwa katika nafasi ya kucheza. Kwa mabadiliko ya mfumo ya kiuchezaji ndio yamepelekea magolikipa wengi sasa hivi wanapata shuruba, na hizi shuruba ambazo wanazipata zinawapatia muda mwingi wa kukutana na, na, na, na mipira na mara nyingi, kwa sababu jukumu lao ni kuzuia, basi unakuta wanakuwa wanaicheza kwa muda mwingi na wanaonekana wanafanya vizuri. Sawa kabisa. <laughs> Naomba niwakumbushe wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza hivi sasa kwamba matangazo haya yatakapokamilika kwa upande wa redio tutaelekea kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. So, huko tukutane wakati tunakamilisha matangazo haya kwa upande wa redio basi kufikia hapa msikilizaji mlikuwa mnasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi kama kawaida hapo kesho tunatangaza katika masafa yale 19, 22 na 31 na kwa niaba ya wote eh, nawaambieni kwaherini kwa, kwa upande wa redio tukutane kwenye mtandao wa voa swahili.com