From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati hivi sasa saa 12 saa, saa, saa za Afrika Mashariki hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Julai 11, mwaka 2014. katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti kuhusu Kenya na mataifa mengine ya Afrika Mashariki yanashirikiana kupambana na Al-Shabaab huko Somalia. Uh, tumekubaliana katika uh, region yetu uh, ya kwamba sisi wote tukuja pamoja uh, ili tuwa, tuweze kutatuana nao um, hivi sasa tuko na nchi saba ambazo ziko Somalia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aonya hatari za kuzorota mapambano kati ya Israel na Hamas na kuitaka jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kukomesha uhasama huo. Na leo katika VOA Mitaani tunashuka mjini Bujumbura ambapo baadhi ya wa wakazi waeleza faida za nchi hiyo kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki miaka saba iliyopita. Tumefaidika kwanza, bidhaa iliyotengenezwa hapo katika jumuiya ya Afrika Mashariki inafika hapa nchini bila kulipa ushuru. Hilo ni jambo la muhimu sana, na pia tunatembea tembea katika harakati zetu za kurangua bidhaa katika nchini jumuiya ya Afrika Mashariki na hatulipi visa. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanaweza kusikika pia kupitia tovuti anwani ya, ya www VOA swahilicom, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anatusomea taarifa ya habari. Rais Barack Obama amemwambia waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba Marekani iko tayari kuwa mpatanishi katika kusitisha ghasia na Wapalestina, ikiwemo kurudi kwa mkataba wa usitishaji mapigano wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Rais alizungumza na bwana Netanyahu kwa njia ya simu hapo jana, siku moja baada ya mauaji huko mashariki ya kati. White House inasema bwana Obama alihakikishia Israel haki ya kujilinda yenyewe kutokana na mashambulizi ya roketi yanayofanywa na wanamgambo wa Hamas. Lakini alisema ana wasiwasi kwamba ghasia zinaweza kuongezeka na kwamba pande zote lazima zifanye kila wawezalo kulinda maisha ya raia. Redio ya serikali ya Somalia inaeleza kwamba shambulizi la Jumanne dhidi ya uwanja wa ikulu ya rais liliongozwa na mtu mmoja ambaye alikuwa na fursa ya kuingia kwenye uwanja wa ikulu na alikuwa anapeleka taarifa kwa kundi la wanamgambo wa Al Shababu. Redio Mogadishu ilimtaja mtuhumiwa kwa jina lake la kwanza pekee, lakini vyanzo mbalimbali vinaiambia idhaa ya Kisomalia sauti ya Amerika kwamba jina la mtuhumiwa ni Hassan Muhiyadin Alikamatwa kufuatia shambulizi hilo ambalo liliwaua watu watatu wengine wenye silaha. Ripoti zinasema Muhiedin fundi wa kampuni moja ya mawasiliano huko Mogadishu, na alijulikana sana huko ikulu mnamo miaka miwili iliyopita, lakini hakuna mtu yeyote aliyemshuku kuwa na uhusiano na kundi la al Shabab ambalo linadai kuhusika kwa shambulizi hilo la ikulu. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhamud hakuwemo kwenye makazi yake wakati shambulizi likitokea, na hakuna maafisa wote wa Somalia waliojeruhiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon amemteua mwanadiplomasia mkongwe Stefan de Mistura kuwa mjumbe wake mpya kwa Syria akichukua nafasi ya balozi Lakhdar Brahimi ambaye alijiuzulu kutoka wadhifa wake mwishoni mwa mwezi Mei kufuatia kuvunjika kwa duru ya pili ya majadiliano ya Geneva na kufanyika kwa uchaguzi wa rais huko Syria. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti ifuatayo inasomwa hapa na Abdul Shakur Abod. Bwana Dimitsura mwenye umri wa miaka 67 ni mzaliwa Sweden akiwa na uraia wa Kitaliana. Ana uzoefu wa miongo mingi akitumikia nadhifa mbalimbali mbali katika Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na mojawapo wa kazi ngumu zaidi ya umoja huo kama vile huko Afghanistan na Iraq. Bwana Ban anasema uzoefu wake utamsaidia sana katika jukumu lake jipya. Anasema ataleta ujuzi na uzoefu wake kwa majadiliano haya magumu kwa ajili ya amani ya Siria. Kwa hivyo nina imani ataweza kufanya kazi zake vyema kama mjumbe maalum. Demitsura atakuwa tu mjumbe wa umoja Mataifa na sio mjumbe wa pamoja wa Umoja wa nchi za Kiarabu kama alivyokuwa bwana Brahimi. Bwana Ban anasema Demitsura atakuwa na naibu wake wa Kiarabu, mwanadiplomasia kutoka Misri, Ramzi Ezeldin Ramzi. Bwana Ban amehimiza jumuia ya kimataifa, baraza la usalama na pande zote za siria kumpatia mjumbe wake mpya usaidizi ili aweze kufanikiwa katika shughuli zake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya, unsi ml inapunguza wafanyakazi wake kwa muda kutokana na wasiwasi wa usalama msemaji wa ofisi hiyo Samir Gattas alisema jana kwamba ofisi hiyo ilichukua uamuzi wa kuondoa darzeni ya wa wafanyakazi baada ya utafiti wa mwezi mmoja wa hali ya usalama nchini humo. Alisema kupunguzwa wafanyakazi auhusiani na kitisho chochote maalum. Shirika hilo liliundwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi ili kusaidia utawala wa mpito wa Libya baada ya dikteta wa muda mrefu Muammar Gaddafi kuondolewa madarakani na kuuawa. Kazi zake zinajumuisha kusaidia kuhakikisha mpito kuelekea demokrasia unafanyika kwa usalama, kudhibiti silaha zisizo katika maeneo ya usalama, na kulinda haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo nchini Afghanistan kukutana na wagombea wawili wa kiti cha rais ambao wanatofautiana juu ya matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika mwezi uliopita. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani anasema Kerry atafikisha ujumbe wa Rais Barack Obama kwamba Marekani inatarajia kuwepo na uchunguzi wa kina wa shutuma zote zilizotolewa za wizi na haitokubali hatua zozote zitakazokwenda kinyume na katiba. Keri tayari ameshamwonya mmoja wa wagombea hao, Abdallah Abdallah, dhidi ya kutumia njia zisizo za kisheria kunyakua madaraka, baada mgombe ya mgombea mwenza wake kuzungumzia juu ya kuunda serikali ya kando. Wote Abdallah na mpinzani wake mkuu Ashraf Ghani wanadai ushindi wa duru ya pili ya uchaguzi wa Juni kumi na nne ili kuchukua nafasi ya rais Hamid Karzai. Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, habari yenye uzito wa alfajiri hii leo ni juhudi za Kenya kuimarisha usalama wake, wakati matukio gaidi ya mashambulizi ya kigaidi yakiwa yanajitokeza mara kwa mara katika maeneo ya pwani katika siku za hivi karibuni. Serikali ya nchi hiyo iko katika kampeni kutaka dunia ielewe juhudi zake za kuimarisha usalama na kupambana na kundi la gaidi la Alshabab. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed sa studio za, za sauti America hapa Washington. Na katika mahojiano mafupi Mwamoyo Hamza alimuuliza kuhusu hatua mahsusu ilizochukuliwa na serikali kuhakikisha usalama wa nchi hiyo. Tatizo lipo, tatizo lipo na sio eh, katika nchi yetu peke yake, ni katika eh, jumuia ya ya Afrika Mashariki na pia nchi zingine zile ziko jirani na sisi kama Ethiopia, eh, kama Jibuti, tatizo lipo. Uh, nalipo kwa sababu tuko na nchi jirani ambayo haijakuwa na serikali halisi kwa muda mrefu. Uh, na wakati hawakuwa na serikali halisi eh, magaidi fulani wakajenga nyumba wakatulia waka kule eh, na wakaanza kututisha sisi wote. Uh, tumekubaliana katika eh, region yetu uh, ya kwamba sisi wote tukuja pamoja uh, ili tuwa, tuweze kutatuana nao. Um, hivi sasa tuko na nchi saba ambazo ziko Somalia mm, zikijaribu kuisaidia serikali ya Somalia eh, ku eh, kutatuzana na, na na hao magaidi na pia eh, kuweza kuwa serikali halisi ambayo ha, inaweza kuendesha mambo zake za kiserikali kuhudumia watu wa watu wa Somalia eh, na pia kuwa jirani jirani mwema na sisi um, eh, kwa hivyo sisi wote sisi wote kwenye hiyo eh, kwenye hiyo region tunajaribu kufanya vile tunazoweza, eh, ku eh, kupigana na, na Al-Shabaab na kujit, kuzitunza nchi zetu. Uh, sisi Kenya eh, tumewahi ku, kujaribu ku, eh, ku recruit watu zaidi, kununua eh, silaha na eh, vitu zingine ambazo tungezitumia uh, ku, eh, kupigana na, na wao na pia ku kutunza nchi yetu ili wasiingie, kuprevent eh, attacks kama vile tumefanya. Um, eh, majuzi, um, eh, you know, kwa hivyo sisi wote sisi wote tunajaribu tuna, tuna vile tunazo, tunazo, tunazo, tunavyoweza eh. Na pia hiyo sio sio vita nchi moja ama nchi mbili ama Afrika peke yake, unajua kwamba hii ni eh, vita eh, kote ulimwenguni eh. Na Kenya na nchi zingine za Afrika Mashariki zimekuwa front line states eh. Katika hii vita ya ya kupigana nao magaidi wa wa Al-Shabaab, hatuna hatuna shaka ya kwamba e, tutaweza kutuliza Somalia e, na pia kupigana na hawa watu e, na kuzijenga nchi zetu ili tuendelee ki, kiuchumi e, na hizi vitu e, tunatarajia ya kwamba muda mfupi e, baadaye tutaweza kuziweka nyuma yetu e, na kuendelea mbele. Huyo ni Amina Muhammed, waziri wa mambo za nje wa Kenya, akizungumza na Sauti Amerika hapa Washington DC. Nam, kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kushiriki katika live talk jioni ya leo. Utazungumzia kombe la dunia, ambapo fainali ni siku ya Jumapili. Basi shiriki, utoe maoni yako juu ya michuano iliyotokea. Vipi, umeona michuano ya kombe la dunia mwaka huu? Na sasa tuendelee na habari za dunia. kundi la haki za binadamu la Amnesty International linasema lina ushahidi wa picha za kupigwa na mateso huko mashariki ya Ukraine na linasema waungaji mkono Russia wenye silaha wanaotaka kujitenga wanahusika kwa kufanya ghasia. Katika ripoti ya jana jioni, kundi hilo la haki za binadamu linasema waathirika mara kwa mara wanalengwa kwenye tumbo, kupigwa na kuteswa. Pia ripoti inasema kuna ushahidi wa idadi ndogo ya unyanyasaji kufanyika na majeshi anayeunga mkono Kiev. Msichana wa miaka minne aliyedhaniwa kuwa ametibiwa kutokana na virusi vya ukimwi anaonyesha dalili kwamba bado ana virusi hivyo. Msichana huyo mdogo alizaliwa katika jimbo la Missisipi nchini Marekani na mama mwenye virusi vya HIV ambaye aligundulika kuwa na maradhi hayo mara mtoto huyo alipozaliwa. Madaktari mara moja walianza kumtibia mtoto huyo kwa dozi kali za dawa za ukimwi. Matibabu yalisitishwa baada ya miezi kumi na minane, lakini msichana huyo akuonyesha dalili yoyote ya HIV hadi wiki iliyopita wakati virusi vilipoonekana kwenye damu yake Dr. Nathan Fauci, mkuu wa kitengo cha allergy na magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani, anasema kujitokeza dalili za HIV kwa mtoto huyo kunahuzunisha, lakini alisema watafiti wataangalia namna matibabu ya mapema huenda yakadhibiti kukua kwa virusi hivyo. Na waokoaji nchini China wanasema watu kumi na mmoja wakiwemo watoto wanane walikufa wakati basi moja dogo lililowabeba watoto wa shule ya chekechea lilipoingia kwenye dimbwi. Shirika rasmi la habari la China Xinhua linasema ajali hiyo ilitokea jana jioni, katika eneo moja la milima karibu na mji mkuu wa Hunan Changsha. Basi hilo liliwabeba watoto kutoka shule kwenda nyumbani. Shinhua inaeleza kwamba watoto wanane, walimu wawili na dereva wa basi walikuwa ndani ya gari. Wote walifariki kwenye ajali hiyo. Basi hilo lilitolewa kutoka kwenye dimbwi alfajiri ya leo. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba zaidi ya watu wanane wanaripotiwa wamefariki katika mji wa kapsabet kaunti ya nandi kati kwenye huko Kenya, wakiwa wamekunywa pombe ya kienyeji inayoaminika ilikuwa na sumu na inasemekana imetokea Uganda. Maafisa hawajua bado ni sumu ya aina gani iliyosababisha watu hao kufariki na wengine wengi kulazwa hospitali. Aida Isa amezungumza na mkuu wa taasisi ya kudhibiti pombe ya kienyeji huko Kenya, na kada John Mtudho, na kumuuliza kwanza ikiwa maafisa wa Uganda wamepata habari juu ya pombe hiyo iliyoingia huko Kenya. Nam, wameshaharifiwa tayari, na bila shaka, mimi mwenyewe ama shirikanangu nitasafiri kwenda Uganda kufuata mpaka kule kwa ile factory, na wakaguzi wetu hatuachilii hapa, kwa sababu mtu akisha ua hata ukijaribu uvuke mpaka uende mpaka kama Hispania ama uende wapi, bado tutakufuata. Hata kama pombe imetoka Africa ama Australia, tutafuata mpaka huko. Mipaka iko kwa sababu ya siasa, lakini ukiua hakuna mipaka. Utakufuata mpaka huku mpaka tukuna. Shirika lenu linafanya nini hasa katika juhudi za kurekebisha tatizo hili? Maana matukio haya yanafanyika mara kwa mara huko Kenya. Sisi wenyewe kama Wakenya hapa na hasa hasa, shirika letu la Nakada, tumechukua sampuli vileo elfu tatu mia tatu hizi ambazo zinaingia nchini Kenya za kutoka Amerikani, za kutoka Uhispania, kutoka Uingereza, kutoka South Africa, za kutoka hapa Kenya, kutoka India, kutoka China, zote tuko nazo. Sasa tuko katika zile harakati za kutengeneza ile catalog, kujua hiki ni kileo vipi na hiki ni, ni, ni kipi. Kisha tutakagua zaidi ya mambo themanini katika kila kileo, kuangalia kwama, kwa, kwa mfano zile zinazoitwa heavy metals, kuangalia alcohol content, kuangalia nature ya alcohol kuangalia mambo mengi mengi mno hata tunazoziita vile kama microbes, na vile vingine vyote kwa hivyo hatujui hili janga limeingia kupitia mlango gani kwa sababu ni kama tulikuwa tume, tuko tumefunga milango yote lakini hii dilisha alizopitia basi tabidi sasa tuende tufunge tena bwana bwanamutudho pengine ungetueleza ni hatua gani mtachukulia watuhumiwa wa uzaji huu wa ulevi haramu yule mtu ameshikwa tayari alikuwa ameuza alikuwa ameshikwa kwanza kwa kuuza pombe kinyume cha sheria, lakini adhuhuri hii tumesema ashtakiwe kwa mauaji ili wale wengine wajue kwamba ukiuza pombe mbaya ambayo itakuja kuleta madhara kama yale, yani, tumeona hapa juzi. Na e mpaka wa sasa katika ile janga la kwanza ni watu zaidi ya mia moja ishirini na wanne ambao wameshaaga. Tunachukua haya mambo kwa uzito mkubwa mno. Tumeweka mbinu kali sana kukagua na kamwe hizi pombe mbaya zinaweza pita rut na zifike hapa Kenya. Tena, kwa nini iwe ujumbe huu watu haujawafikia? Watu hawajafahamu sawasawa. Ajabu ni kwamba katika vyombo vya habari hapa humu nchini tumetumia zaidi ya dola za Kiamerikani milioni moja kutangaza na kuambia watu hatali ziliomo katika kutumia vileo ovyo ama kujaribu kunywa pombe ambao huifahamu. Lakini kama tunavyosema, counterfeiters hawa ni kama wale watu fake. Tutahakikisha kwamba hakuna mtu ambaye atakuja hapa atumie chupa ambayo ilikuwa imetumika tena kwa, kwa minajili ya kuweza kuweka pombe tena, ila pili, weka faini kubwa sana na akama manslaughter ama mada mtu yoyote ambao watapatikana anahusika kwa njia hii ama ile na pombe ambao inasababisha vifo vya watu. Huyo ni John Muthudo, mkuu wa kitengo cha nakada kudhibiti pombe nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya America mkamiti nam Abdu Shakur, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban kimon ameonya juu ya hatari ya kuzorota kabisa mapambano huko Israel na ukanda wa Gaza, wakati wa mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa mjini New York hapo jana. Abdu Shakur, licha ya wito kutoka kwa viongozi wa dunia wa kusitisha mapigano, lakini inaonekana hakuna upande wowote kati ya Israel na Hamas ulio tayari kusitisha uhasama huo. Ni kweli kabisa, kwani hapo jana kila upande, ikiwa ni Waisraeli au Hamas, wamebaki imara kila mmoja akimtaka mwenzake aache mashambulizi kwanza. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika kwenye Umoja wa Mataifa Margaret Bashir anaripoti kwamba katika maelezo yake kwenye baraza la usalama, Bwana Ban alisema kundi la Hamas na lile la Islamic Jihad kila mmoja amefetua zaidi ya roketi 550 ndani ya Israel mnamo siku kadhaa zilizopita, na jeshi la Israel limejibu kwa kushambulia zaidi ya vituo 500 huko Ghaza. Anasema njia pekee kuzuia kuanza kwa mashambulizi ya nchi kavu ya wanajeshi wa Israel ni kwa Hamas kusita kufyatua roketi. Alihimiza jumuia ya kimataifa kuharakisha juhudi zao za kusitisha hali ya kuzorota kwa mapigano na kuweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Anasema haijatulazimu kuruhusu waharibifu kufanikiwa, ni lazima tuhakikishe hali isizorote zaidi kufikia kiwango cha kutoweza kudhibiti tena, kwani kuongezeka kwa ghasia kutakuwa na athari ambazo hazitatarajiwa, alisema Bwana Ban. Zaidi ya wa wapalestina 90 wameuliwa na mamia kujeruhiwa huku Waisraeli wawili tu waliojeruhiwa tangu kuzuka ghasia hizi mpya kufuatia kutekwa nyara na kuuliwa kwa vijana watatu wa, wa Kiisrael na kuuliwa kwa ulipizaji kisasi kijana wa Kipalestina. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riyadh Mansur amelihimiza Baraza la Usalama kuchukua hatua thabiti kuwalinda raia wa Kipalestina, kuzuia kuzorota kwa ghasia hizo na kuokoa utaratibu wa amani. And to abide by its obligations. Anasema ni lazima kwa baraza hili kutoa ujumbe thabiti kwa Israel kusitisha mara moja uvamizi wake dhidi ya wa Wapalestina na kuheshimu wajibu wake chini ya mikataba na sheria za kimataifa. Zaidi ya hayo, wakati umefika anasema kwa Israel, taifa linalokalia mwingine, kuwajibishwa kwa ukiukaji chungu nzima wa haki za binadamu na uhalifu wa vita, mwisho wa kumnukuu. Kuna wakati ambapo viongozi wa Palestina walionya kwamba huenda wakafikiria kuishtaki Israel mbele ya Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa mjini The Hague ili kufunguliwa mashtaka kwa ukiukaji dhidi ya Wapalestina. Balozi wa Israel huko Umoja wa Mataifa Ron Prosor anasema wakati baraza lipokuwa linakutana, kulikuwa na roketi sita zaidi zilizofyatuliwa kutoka Gaza kuingia Israel. Anasema operesheni Protective Age ya Israel, iliyoanzishwa kujibu mashambulio ya roketi za Hamas, ina lengo la kuwalinda raia wa Israel anasema mnamo miaka mitano iliyopita Hamas ilijengea mfumo wa kijeshi ikiwa na zaidi ya roketi elfu kumi. Israel hivi sasa inachukua hatua kuharibu mfumo huo. Baada ya mkutano huo, Prosor anasema ikiwa Palestina wanataka amani, basi utawala wa Palestina unabidi kumaliza ushirikano wake na Hamas. VOA hey, mitaani unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wakati umefika kuleteni VOA Mitaani, na leo tunashuka huko Bujumbura, ambako ni miaka saba sasa tangu nchi hiyo kujiunga na jumuiya Afrika Mashariki. Sherehe zilifanyika mwanzoni mwa mwezi huu na viongozi wa nchi hiyo ambayo haina mipaka na bahari, wamesitiza na kusema kwamba madhumuni ya kujiunga na nchi nyingine za jumuia Afrika Mashariki ni kwa masilahi ya wananchi wa taifa hilo. Je, katika kipindi hicho cha miaka saba, wananchi wa Burundi wamepata faida gani? Leo katika mitaani, wananchi wa Bujumbura wanatoa maoni yao. Mimi kama mfanyabiashara hapa nchini Burundi naona tumefaidika kabisa. Tumefaidika kwanza, bidhaa iliyotengenezwa hapa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki inafika hapa nchini bila kulipa ushuru. Hilo ni jambo la muhimu sana. Na pia tunatembea tembea katika harakati zetu za kurangua bidhaa katika nchini Jumuiya ya Afrika Mashariki na hatulipi visa. Na hiyo ni muhimu sana. Kabla tulikuwa tukilipa visa na tukiwa tukilipa ushuru, bidhaa kutoka nje zinalipa ushuru, zinafika huko ziko bei sana. Ukitazama mashirika ma ma ma ma nyingi zimekuja hivi zimeanzisha hapa ya Burundi. Ukitizama KCB, ukitizama Diamond Trust Bank, ukitizama CRDB, zote zimekuja, zote zinatoka Afrika Mashariki, zinakuja huko nani, huko Burundi kuendelesha mabanki e, za huko Burundi na e, kwa muda sio sio mrefu Burundi atakuwa anaweza akafanya biashara bila kutembea na hela zake mkononi, yaani akienda nchi inchi kama Kenya wala Tanzania, ana-akikuwa iko na akaunti ya CRDB wala KCB hapa, wanaweza anaweza akaretire aka, aka, aka hizo hela zake Tanzania. Hapana, naona amna manufaa yote kwa juu hii serikali yetu yaanzisha vitu vya OBR, yani mamlaka ya kusanya mapato ya serikali ya Burundi, na ikafanyisha vitu kupanda bei sana, ndio watu tunasemeta hamna faida yoyote East African Community. Kwa, kwa, kwa kweli tukiangalia toka Burundi inajiunga katika nchi tano za Jumuiya ya Afrika Mashariki, faida zipo, zipo kabisa faida. Wananchi wananufaika kwani wanatembea, wanatembelea hizo nchi, unaona kwamba kama vile Uganda, Kenya, huko wanatumika usiku kucha na Warundi wanaanza kuingia kwa yale ambayo yanafanyika huko nchi zingine za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Isitoshe, Warundi wanaipata faida, kwani tukiangalia kama hizi magari ambazo hizi gari kubwa ambazo zilikuwa zinaleta bidhaa kutoka Tanzania na kutoka Burundi zinapeleka Tanzania zikawa zikipa ushuru wa bei ya juu. Kwa kilipia mia tano dala hivi sasa wamepunguziwa wako kwenye mia na hamsini na mbili dala. Kwa nini? Kwa sababu wako katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kitu kingine naweza kuzungumzia ni kwamba tu warundi wanafaidika kwa... kujifunza lugha, kwa sababu wakishakuwa katika nchi hizo ambazo zinazungumza sana Kiingereza wanalazimika kujifunza Kiingereza, kukijua Kiingereza. Kwa hiyo walipata fursa ya kuijua lugha kwa haraka, wanajifundisha Kiingereza Kiswahili. Wako watu wengi ambao walikuwa wana kitusi Kiswahili hivi sasa wanakitafuta Kiswahili. Kwa nini? Kwa sababu waliingia katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hayo ni maoni ya wananchi wa Bujumbura kueleza miaka saba tangu kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika VOA Mitaani, ni hayo tu tuliokuwa nayo, lakini kabla ya kuondoka, mkamita anatusomea muktasari wa habari. Rais Barack Obama amemwambia waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba Marekani iko tayari kuwa mpatanishi katika kusitisha ghasia na Wapalestina ikiwemo kurudi kwa mkataba wa usitishaji mapigano wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Redio ya serikali ya Somalia inaeleza kwamba shambulizi la Jumanne dhidi ya uwanja wa ikulu ya rais liliongozwa na mtu mmoja ambaye alikuwa na fursa ya kuingia kwenye uwanja wa ikulu na alikuwa anapeleka taarifa kwa kundi la wanamgambo wa al Shababu. Redio Mogadishu ilimtaja mtuhumiwa kwa jina lake la kwanza pekee, lakini vyanzo mbalimbali vinaiambia idhaa ya kisomali ya sauti Amerika kwamba jina la mtuhumiwa ni Hasan Mohiyadin. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya inapunguza wafanyakazi wake kwa muda kutokana na wasiwasi wa usalama. Msemaji wa ofisi hiyo, Samel Gatas, alisema jana kwamba ofisi hiyo ilichukua uamuzi wa kuondoa darzeni ya wafanyakazi baada ya utafiti wa mwezi mmoja wa hali ya usalama nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo nchini Afghanistan kukutana na wagombea wa wawili wa kiti cha rais ambao wanatofautiana juu ya matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika mwezi uliopita. Msemaji wa Wizara ya mambo ya nje ya Marekani anasema Kerry atafikisha ujumbe wa Rais Barack Obama kwamba Marekani inatarajia kuwepo na uchunguzi wa kina wa shutuma zote zilizotolewa za wizi na haitokubali hatua zozote zitakazokwenda kinyume cha katiba. Mwisho wa muktasar wa habari wa upande wasizaji, natukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa wiki hii. Usikose kuwa nasi tena Jumatatu, lakini jioni ya leo usikose kushiriki katika live talk tukizungumzia kombe la dunia. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika kufanikisha matangazo haya hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi pamoja na Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema kwa herini.