Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Sio siri kwamba kuwa mnene kupita kiasi ni hatari kwa afya yako, lakini utafiti mpya unaonyesha jinsi unene kupita kiasi unavyoweza kuwa hatari kwa afya yako. Watafiti wa afya wanasema kuwa unene kupita kiasi unaweza kupunguza umri wa mtu kuishi kwa takriban miaka kumi na nne, kiasi ambacho ni sawa na mtu anayevuta tumbaku. Utafiti unaonyesha kuwa watu ambao ni wanene kupita kiasi wapo katika hatari kubwa ya kufa mapema kutokana na ugonjwa wa moyo, saratani, kisukari au kiharusi. Madaktari wanahesabu BMI yani uzito na urefu na kupata idadi ya mafuta ya ziada kwenye uzito wa mwili wa binadamu. Watu wenye BMI ya 40 au zaidi ya hapo wanatambulika kama wanene kupita kiasi. Utafiti upo kwenye tovuti ya jarida la madawa la PLOS Medicine. Katika habari nyingine, watoto wanaopata kifua kikuu TB wanaongezeka kuliko makadirio ya awali, kwa mujibu wa utafiti mpya. Utafiti pia unawakilisha makadirio ya kwanza kuwahi kutokea ya maambukizo mapya TB kwa watoto takriban milioni nane mwaka elfu mbili na kumi ni mzigo mkubwa lakini unatoa fursa ya kuzuia ugonjwa huo kwa baadaye, waandishi wa ripoti wanasema, kwa sababu gharama za chini za matibabu zinaweza kusitisha maambukizo kujirudia kwenye ugonjwa. Hivyo basi daktari wa watoto James Seddon wa chuo cha Imperial huko London na wenzake waliamua kuangalia njia tofauti juu ya ugonjwa huo. Anasema kuna tafiti nyingi zinasema idadi kubwa ya watoto ambao wanapata TB wakiwa wadogo, wanapata kutoka kwa mtu mmojawapo kwenye familia, akianzia na uhusiano huo wa kifamilia. Kundi la Sedon lilitumia mifano ya kihisabati kuhesabu ni watoto wangapi huenda wakawa wanaishi na mtu mwenye kifua kikuu, ni watoto wangapi wa aina hiyo walipata maambukizo na ni watoto wangapi walikuwa wagonjwa. Watafiti walilenga kwenye kundi la nchi ambazo zinahesabika kuwa katika kiwango cha asilimia themanini ya TB duniani. Walikuja na makadirio ya idadi ya laki sita na elfu hamsini ya ugonjwa mpya katika nchi hizo kwa mwaka elfu mbili na kumi, zaidi ya kadirio la shirika la afya duniani WHO kwa dunia nzima. Matokeo yalichapishwa katika jarida la afya la The Lancet cha kushangaza zaidi ni kwamba seldon alisema ilikuwa watoto milioni 15 wanaishi na mtu mwenye tb na maambukizo mapya ya watoto milioni 7.6 wakati huo daktari wa magonjwa ya kuambukiza jennifer farrin wa chuo kikuu cha case western reserve ambaye hakuhusika katika utafiti huu anasema kifua kikuu cha utotoni hakipewi msisitizo mkubwa kama tb ya watu wazima hii ni kwa sababu wataalam hawakujua namna tatizo lilivyo kubwa. Dkt. Farin alisema kuwazuia watoto hao kuwa wagonjwa pia itasaidia kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo, na hivyo itawasaidia watu wazima pamoja na watoto. matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano leo mtakuwa nami Mwana Harusi Pongo, ambapo nitazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusiana na mada inayosema ongezeko la watu linalojitokeza kwa wingi katika maeneo ya mji kama Dar es Salaam. Je, nini chanzo? Washiriki wetu ni Evas Magege, Sofia Komba na Kambi Mbwana. Karibu Kambi, wewe unafikiria kwa nini kuna idadi kubwa ya watu mijini tofauti na vijijini? Ah, mimi kwanza, kwa jinsi ninachokiona, kwamba yani idadi kubwa ya, ya watu mijini inategemeana kwanza, sababu ya kwanza watu wengi tunazaliwa familia zetu, tumekuwa tukihamasishana sana kuzaa. Sasa inapotokea kijiji kama kijiji fulani kinakopo mama, mama mmoja ana watoto karibia nane, ana watoto tisa, maisha pale yanakopo ni magumu. Kwa hiyo naamua sasa, ili niweze kuishi na mimi maisha na mimi kalea familia yangu, ni kukimbilia mjini. Kwa hiyo hicho ndio chanzo kikubwa ambacho kinasababisha mpaka watu wengi tunatoka huko mjini. Sofia? nafikiri ni kutokana na, na mimi naweza kusema nikazungumzia kuhusiana na hili swala la uzazi wa mpango kwamba kuzaliana kumekuwa ni kwingi, kwamba asilimia kubwa ya Watanzania naweza kusema kwamba kitu kiku, yani, vipo vitu vingi ambavyo watu labda tunaweza kufanya, lakini kuhusiana na swala la uzazi wa mpango mimi nafikiri hatujalifanyia au hatujalitilia mkazo kama nchi za wenzetu nyingine ambazo huwa wanakuwa wanafanya, pengine kuna kuwa na, na kiwango kwamba labda pengine mtu anatakiwa kuwa na watoto pengine wawili tu, ila kwetu sisi kitu kama hicho hakuna. Evans, unafikiri kwa nini, unafikiri kwa nini kuna idadi kubwa ya watu mijini tofauti na vijijini? Idadi idadi kubwa ya watu mijini inakuja ina, ina, ina kwa mazingira mbalimbali. Mazingira makuu yana, ya, ni, ni fursa fursa ya maendeleo, kwamba katika fursa ya maendeleo watu watapata nafasi walau za kujiajiri, ajira ndogondogo, vilevile huduma huduma za kijamii, kwamba mjini huduma ni rahisi kupatikana kuliko vijijini, kwamba mjini huduma zinapatikana katika mazingira ya kawaida na maisha ya kawaida, popote pale utapata huduma, lakini kijijini inabidi uumize kichwa ujiandae na ujipange, ujipange, uji, ujiandae vyema ili upate huduma hizo za kijamii. kambi nini kwanza kinachosababisha vijana wengi kukimbilia mijini? E, unajua tunapozungumzia <coughs> kutoroka kijijini kuja mijini, kama nilivyosema awali, vijijini kuna maisha magumu sana. Mshanelewa, mtu anaweza akakaa kutwa nzima hajui kura yake ingawa tunawaambia kwamba vijijini kuna maisha mazuri, hasa ukilima, lakini mtu anafikiria tangu alipozaliwa bibi yake, mama yake, babu yake walikuwa wanalima hadi leo hii, hakuna ambacho kimepatikana. Hasa kishaona ile tabu, maisha pali kijijini paili hapa. Mm, nitazeeka nifanyeje? Anachukua kama ni usafiri kama kwamba ni kwa mguu mpaka mjini. Kwa hiyo hilo ndio tatizo kubwa. Aina ya maisha kijijini wanaoishi watu ni magumu kuliko ya mjini. Kwa hiyo ingawa mjini kuna maisha magumu pia, lakini wanahamasika wakiona kwamba walau nikitoka hapa, ifika kule kidogo, nitabadilisha mazingira. Sofia, wewe unafikiria nini kinasababisha vijana wengi kukimbilia mijini? Nafikiri ni ajira, asilimia kubwa ya vijana ambao wapo vijijini wanakuja mjini, wanaamini kwamba wakija huku mjini, basi maisha mazuri yapo huku ajira zipo huku, wakati si kweli. Kikubwa kwa vijana tunachotakiwa ni kujituma ili yale maisha ambayo unayaona pengine kwa mjini yapo kwa vijijini pia yanawezekana. Vijana, kinachofanya vijana wakimbilie mjini ni, ni swala zima la ajira la, na, na, na kipato. Watu wanaamini kwamba mjini kuna mzunguko wa fedha, na kipimo cha maisha ya kijana mbele ndio nguvu kazi ni, ni fedha atafanya shughuli zote lakini fedha lazima ipatikane, ndo kipimo cha ya maisha yake na kipimo cha ya shughuli yake na nguvu yake. Kwa hiyo anaamini kwamba mjini akija kibarua chochote kazi yoyote ile ikiingizia fedha akaona mzunguko wa fedha upo unatumika katika maisha ya kila siku, hiyo ni fursa yake, inamvutia kukimbilia mjini. Kuna madhara gani ambayo yanapatikana kwa kuwa na ongezeko kubwa la watu hapa ambao wanahamia mjini? masaa yetu makubwa kwamba ni uchumi wetu unashinda kukua nchi kama nchi, watu wengi tunapojazana huko mjini, ina maana kule kwenye maeneo mengine kuna kunakosekana wazalishaji. Tunate, ili tuweze kuishi tunategemea vyakula chakula, chakula kinazalishwa na wakulima. Wakulima wengi wanaacha wana, wanakimbilia mjini hilo ni, ni madhara ya kwanza ambayo sisi tunakuwa tunayapata. Lakini pili, madhara mengine ni ya kiafya. Mji kama Dar es Salaam tunavyoona ni mji mkubwa ambao una, unaingiza wageni wapya kuliko wale ambao wanatoka. Hasa kama unavyoona katika mazingira ya mjini hapa, watu wengine maisha yao wanapokuwa magumu, wanalala barabarani, wanalala nje, watoto wa mitani wanazagaa. Hii yote kwa sababu gani? Walitoka kule kijijini na wakimbilia huko na, ni... mjini. Madhara ambayo naweza nikasema ni kwamba mtu anapokuja mjini inampelekea pengine kukosa ajira. Baada ya kukosa ajira, madhara ambayo mimi naweza nikasema au nayaona ni ongezeko la watoto wa mtaani ambao wana mimi naweza kusema wanachafua mazingira ya mji, alafu kunakuwa na hizi hadithi za ukabaji. Nafikiri ukabaji unatokana na vitu kama hivyo, kwamba mtu anakuja mjini anaona hana kile ambacho kimemleta afanye, kwa hiyo inampelekea kufanya kitu kama hicho, pengine ukabaji au kama hivyo. Watoto wa mitaani tunapita na tunawaona ukizungumzia madhara unazungumzia nyanja pana zaidi, kwamba tunaangalia tuna kwa mjini na vijijini. Kwanza mjini, mjini tunaona kwamba kuna kuwepo kwa na mmomonyoko wa maadili, uhalifu unakuwa ni mwingi, sababu watu wanakuja kwa matumaini chanya, lakini lazima wanapofika mjini kutana na changamoto, unakutana na matumaini hasi, ambao wengine wanafanya wakata tamaa waingia kwenye vikundi vya uhalifu ili waweze kutekeleza matumaini yao ambao wa yaliwatoa vijijini. Lakini vilevile kwa vijijini nguvu kazi ina, inapungua. Tunaona kwamba vijana kama eneo la kijijini kwamba kama nchi yetu ilivyoategemea kilimo kwa asili, kwa karibu asilimia sabini, sasa vijana wakitoka kule kabaki wazee hawana nguvu ya kilimo, manake uzalishaji wa mazao unapungua watu wanakuwa ni watu wa kuhitaji ma, wa kuhitaji mazao, lakini mazao hayazalishwi. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa sana. Tufanyeje? Kambi, wewe unafikiria tufanyeje katika kuli, kujaribu kulitatua hili tatizo, kama sio kulimaliza lote, angalau kupunguza? Hapo sasa serikali ifanye, ifanye kazi yake kama inavyotakiwa. Tunapolalamikia tuna watu kuja mjini, tunalalamika ndio, lakini je, kule nako wanaishije? Sasa serikali kwa kupitia wizara kwa wizara ya kilimo na chakula eh, wizara ya maendeleo ya jamii, zipo hizo wizara katika na, na, na, mawaziri wanapata mishahara kama kawaida. Tutoke sasa hapa, tuone hapa watu wasije huko. Tunafanyaje? Tunahamasisha vijana, tunahamasisha watu mbalimbali ambao wapo kule vijijini, tunawawezesha. Kama mtu alikuwa hapo analima robo heka, tunampelekea, tunamwe, tunamwezesha analima heka moja. Watu wanaweza kwenye vikundi, wanaendelezwa. Baadaye watakuja kuona kilimo ni kitu ya mgongo, anapata maisha mazuri Atakuja mjini huko? Hata kija huko mjini, anakuwa na njaa hadi chakula na hala nje. Kule mjini kuna maisha mazuri. Kwa hiyo utaona sasa hapo faida yake ni kubwa, kama watu wengi sasa watakupa naishi vijijini huko mjini si sana. Sofia, tufanyeje? Unavyofikiria wewe? Nafikiri serikali ingeboresha ma, mazingira kama vile ambavyo inaboresha mjini, na wale ambao wa mjini wanaona pengine kuna vitu vizuri ambavyo vinapatikana basi na vijijini pia ingeboreshwa pia. Na vijana, naweza kusema kwamba tusidumai akili kwa kuona kwamba labda kutoka kijijini kuja mjini basi ndo kila kitu kinawezekana. Mi naamini hata vijijini ukijituma, ukashauriana na pengine vijana wenzako, hata vijijini kunakuwaga na vile vikundi pengine vya kusaidiana, kueleweshana. Nafikiri pengine kupitia vitu kama hivyo wanaweza wakatanuana mawazo pengine na kuamua kitu gani wanaweza kufanya ili wajikwamue kwa kupitia huko huko kijijini, bila hata ya kuja mjini. Tufanyeje? Tatizo kwa utatuzi wa tatizo hili ni, ni, ni, ni jukumu la serikali kwamba serikali yandae mazingira ya fursa ya, ya fursa ya, ya, ya vijana kuangalia jasho lao linajipima vipi na malengo yao, kwamba hata akiwa kijijini kilimo chao kiwe cha mafanikio. Nona, kwa mazingira yaliyopo kwa sasa hivi tunaofahamu, mtu analima ana, ana, ana, ana, ana kilimo ana, ana kilimo cha mazao anapoteza muda wa miezi mitatu minne, anavicha mazao, ma, ma, ma, ma, ma, mazao yanakuwa ni faida ndogo. Unaona, mtu unalima unategemea kilimo cha mara moja kwa mwaka ulime eka, eka, eka moja au eka mbili unatoa gunia mbili ina faida gani? Lakini kama amekuja amekuja mjini akawa, akawa ni mtu kufika majani akapata shilingi elfu moja elfu mbili za kila siku, zingemsukuma kwao. Serikali inabidi ipanue fursa kwa upande wa vijijini zaidi kuliko mjini, ili kuweza kupunguza kuweka mgawanyo sawa wa vijana rudi kule vijijini. Tofauti na hivyo itakuwa ni, ni hadisi ile ile. Kama serikali yenyewe inang'ania mjini na vitu vyake vyote viko mjini na mambo yake yako mjini, hii hadisi ni ngumu kutatuka. Nao msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada yanayosema. Ongezeko la watu linajitokeza kwa wingi hasa katika maeneo ya miji kama Dar es Salaam. Je, nini chanzo? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha daktari. Uko nami Rahabu Fredi, na hapa mbele yangu tayari naye Daktari Josefu Masanja, ambaye kwa leo atajibu maswali yanayoulizwa na wasichana. Kwa jina anaitwa Katherine. Inatokeaje mtu anapata areji? Hii inasababishwa na, kinaingia kitu kigeni ndani ya mwili wako, kwa hiyo kinapoingia kitu kigeni ndani ya mwili wako mwili wako, kwa sababu unakuwa una, una walinzi ndani mwili wenyewe unasababisha kwamba uweze kujikinga, kwa sababu kimeingia kitu kigeni ndani ya mwili. Na aleji, mara nyingi kuna vitu ambavyo vinaweza kusababisha. Kuna aleji ambayo inaweza kusababishwa na labda mtu labda kurithi, ambayo tunasema hereditary, au kutoka mtu kama akipata labda msongo kitu kama akiwa na stress, unaona, inaweza kusababisha mtu akapata aleji. Na pia labda kuna infection na intoxication inaweza kusababisha na mfano mmoja, mwili unapokuwa unabadilika inaweza kusababisha mtu akapata allergy, lakini pia na na kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa inavyokuwa inaweza kusababisha mtu akapata allergy tolee mfano kama watu ambao imesoma wenye, ya, kuna kitu wenye rhinitis, na hewa na, ya ya kwa, kwa, kuna, kuna, kuna, kuna, kwa jina anaitwa Rema Meshek. Imekuwa kawaida mtu akijisikia vibaya ananunua dawa na kutumia bila hata kupima. Je, hii ni sawa? Hiyo sio sawa, na sasa hivi hii imekuwepo sana, kwamba unakuta watu kinamuuma, anaenda anachukua dawa, kununua dawa, anaweza kanunua ile dawa, kwa hiyo ana akanywa dawa nyingi akaji overdose au akatumia dawa kiasi cha chini ikawa underdose na hii inaweza kapelekea kwamba mtu anapokuwa anatumia dawa bila kuwa ameenda kupima, inaweza kasababisha wale vijidudu wanakuwa sugu isiweze kutibu tatizo lake kwa inavyotakiwa. Kwa hiyo kutokana na usugu ambao unatengenezwa, mtu anatengeneza ule usugu kutokana kwamba anatumia, anatumia dawa kidogo au anatumia dozi sio sahihi, inaweza kasababisha usugu katika ile dawa na ile dawa isianze kufanya kazi vizuri. Toleo mfano mathalani kwa, kwa dawa ambayo iliyopo kwa sasa hivi kwamba pinikmawboni mtu ambaye anakuta, labda anaumwa magonjwa, labda anauma, labda ana kisukari, au mtu ambaye ana shinikizo la damu hypertension, kutokana kwamba labda aishamiunaeani vibaya au nini anaenda anachukua dawa dukani, kwa anapoenda kuchukua dawa, anakunywa kwenye maduka ya dawa bila kufata utaalamu na kwenda kufanya vipimo, kunywa yake kufaa hini ipo, a katokea kwamba akatumia dozi ambayo sio sahihi Unaona, akatumia dozi ambayo iko chini au akatumia dozi sana, ili pesha yake ikashuka. Kwa hiyo ni muhimu kwa watu wote, kabla mtu ajanywa dawa aenda kapime, na pia apate ushauri kutoka wataalamu wamwandikie dozi ambayo ni sahihi. kwa jina naitwa Hawa Mali, swali langu ni ni muhimu kiasi gani mtu kufanya checkup checkup? Kikawaida inatakiwa mtu afanye checkup mara kwa mara, lakini kwa utamaduni wetu sisi unakuta mtu hawezi akaenda hospitali au hawezi kwenda kufanya check up, yani ni mpaka pale atakapojisikia vibaya, unaona. Na pindi anapokuwa amejisikia vibaya, unakuta tayari hali imeshakuwa ni mbaya. Unakuta mtu ameenda labda, alikuwa ajisikia vibaya kidogo tu, akijisikia vibaya zaidi, anaenda anaenda hospitali kwa, ana pindi anapoenda hospitali kutaa teaba, sukari yake tayari ipo juu au hypertension ipo juu au mtu alikuwa na angewahi kuweza kwenda kutibiwa, kama ni malaria ile kwanzia mwanzoni, isingeweza isingeweza kuleta complications zingine. Kwa hiyo anaingia kwenye gharama zaidi kuliko kienda kufanya check up. Kwa hiyo unapoenda kufanya check up, unaweza kukuta, zingine una check up zingine, ambazo sio sio ghali. Kwa hiyo unapoenda kufanya zile check up zina zina zina kusaidia kujua kwamba afya yako ikoje. Na pindi utakapokuta kwamba kuna kitu fulani ambacho kiko nini, unakiwai kutibu kwa sababu wanasema kwamba kinga ni bora kuliko tiba. Kwao unapokuwa umejua kitu fulani mapema na ukajikinga, inakuwa ni kitu kizuri zaidi. Shukrani Daktari Joseph Masanja kwa kuweza kutoa ufafanuzi kwa maswali yote ambayo yameulizwa. Mimi ni Rahabu Fredi na sina la ziada nam. Asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, jina langu ni Lucy Patrick. Leo mama ushauri anawashauri vijana kuhusiana na swala zima la kukimbilia mijini pasipo sababu yoyote, jambo ambalo ni chanzo cha ongezeko la watu mijini. Karibu. Jina langu ninaitwa Apostle Dr. Margaret Kilimali. Aa, niko hapa kwa ajili ya kushauri watu hasa vijana ambao wanadhana potofu ya kusema kwamba wanapokimbilia mijini basi ndiyo maisha yao yatakuwa burudani zaidi, yatakuwa bora kuliko kukaa vijijini. Nataka nikuambie wewe kijana ambaye una dhana hiyo, hiyo dhana siyo sahihi kiasi unachofikiria, kwa sababu kwanza maisha ya mjini ni magumu mno kwa wewe ambaye huna kazi. Na hata kwa aliye na kazi, kipato kama ni kidogo, kila kitu kinategemea upate fedha ya kununua kutoka mfukoni, na usipoipata ile fedha ya kutosha kununua kila kitu unachohitaji, hasa yale mahitaji ya msingi, chakula, kupata pesa za kukodisha nyumba ya kulala, basi utakuta vijana wengi wanaishia kulala kwenye mitaro, kulala mabarazani mwa maduka, kulala sehemu ambazo hazifai kabisa kabisa kwa dhana tu ya kwamba wako mjini na mjini kuna maisha mazuri. Sio sahihi. Unapokuwa kijijini kwa mfano, au kwenye hata mji mdogo ukawa umepanga mipango yako vizuri, nataka nikwambie, hata kama unalima hata kama unafuga, kuna faida nyingi sana, kwa sababu watu watakuja, watanunua mazao yako. Kitu kama chakula ni kitu cha msingi sana. Ukilima mahindi, ukilima maharage, ukilima njegere, ukilima mpunga, ukilima hata mboga mboga, nataka nikuhakikishie ya kwamba maisha yako hayatafanana na yule aliyekwenda mjini, akifikiria kwamba mjini ndio kwenye kila kitu, kwa sababu hivi ni vitu ambavyo vinahitajika kwa maisha ya wanadamu wote kila siku. Kwa hiyo ni wewe kujipanga maisha yako, kwamba mimi nitafanya nini katika maisha yangu, ili nipate kipato cha kuendeleza maisha yangu. Na isitoshe, kama wewe kwa mfano utakuwa unalima, hautalima mboga mboga tu, utalima labda na chakula kidogo, viazi, mahindi, mpunga, kutegemea sehemu uliopo. Na kwa aina hiyo, ina maana ya kwamba wewe tayari, kwa habari ya chakula, huhitaji fedha za kununua na kile kingine kitakachosalia, hulimi kidogo tu kwa ajili ya kula, unalima pamoja na kupata faida. Kwa hiyo kile kinachobakia ukiuza, pesa utakayoipata itakidhi mahitaji mengine ambayo wewe unayahitaji. Utaweza kupata fedha ya kununua nguo, utaweza kupata fedha ya kujisomesha, hata kujiendeleza kielimu, maanake hata Mungu anazibariki kazi za mikono yetu. Kwa hiyo kama wewe hufanyi kazi, ni hakika, usitegemee baraka zikuijilie, kwa sababu utakuwa unakula vizuri vizuri, unalala mahali pazuri, na kila kitu kitakwenda vizuri pia. Lakini ukiwa unabangaiza kula kule mjini, mahali pa kulala hujui, kodi ya nyumba unafikiria, sasa, leo nadaiwa shilingi elfu kumi na tano au ishirini sijui nitaipata wapi, unaishia kuwa mnyakuzi wa mifukoni. Siku za mwizi ni arobaini. Ikifika ile arobaini, utakung'utwa huko kwenye daladala ulikokuwa unaingiza mkono kwenye mfuko, na ukikung'utwa, hatimaye unaweza hata kuuawa. Tumeona vijana wengi wamechomwa moto kwa mafuta ya taa, wamepigwa mpaka wamekuwa hoi. Sasa hayo ni maisha gani? Wengine wanahangaika hawajui la kufanya, mwisho wa siku wanakuwa hawana kitu ambacho wanahitaji kukifanya katika maisha yao. Kwa ajili hiyo, ni kwamba maisha mazuri yoyote ni mipango mizuri ulionayo katika maisha yao. Sasa wewe ambaye umekimbilia mjini bila kazi maalumu, kwa hiyo ningeshauri kabisa kabisa, vijana wangu, ninawapenda na ningeomba mjue kupanga miaka yenu. Unapofikisha miaka thelathini kuendelea arobaini hamsini sitini ni lazima uwe tayari umeishakuwa katika hali ya kujitegemea. Shukrani sana kwa ushauri huo ambao unakuwa umeutoa kwa vijana siku ya leo. Kipengele hiki kinakuwa kinatia nanga namna hiyo, msikilizaji langu jina ni Lucy Patrick Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Thomasi Karoli na umri wa miaka kumi na nne. Hapa nilipo najiuliza nifanyaje? Kwetu nikondoa vijijini. Wakati nikiwa shule, niliacha nikiwa darasa la tano kwa matatizo mama, mama yangu alikuwa na, hatukulelewa na baba yetu mzazi, ulikuwa tunaishi na baba wa kambo. Baba yetu mzazi alikuwa anaishi Mwanza, aliachana na mama tukiwa wadogo sana mpaka sasa hivi hatujui alipo. Akaenda akaolewa na, na mume mwingine, lakini baba huyu alikuwa hatupendi baba wa kambo. Tukawa tunahamishwa kila sehemu, tupo kwa bibi, kwa mama tunasoma. Mama alipoona tunahamishwa kila sehemu, akatuachisha shule, tukawa tunakaa tu. Nikajiuliza, je, nifanyaje? Dada yangu akaja huko, ndo akanichukua, nikaja huku da Dar es Salaam, dada yangu mtoto wa mama mkubwa. Tukaenda tena Pasaka mwezi wa nne, tukaenda. Nilipofika nyumbani, watu wakaja kunichumbia, wakaanza kuongea, nikawa mimi sitaki kuolewa sasa hivi kwa sababu umri wangu ni mdogo, mimi nikawa nakataa mpaka analia mama akawa hataki mwenye anataka mimi niolewe. Mimi sikuingia ndani, nilikaa nje, alafu wenyewe walikuwa wanaongea, walikuwa wanaongea pia. Mama akaniambia nikapokee posa, nikawa mimi mi sitaki kupokea hiyo posa. Mama akaniambia nenda kapokee, usiende ukilia, usi usi hivyo nenda ukicheka. Nikaenda nikalipokea, mpaka inakuwa kuna muda mama anamwa anachukua nani anachukua simu, anampigia anampigia ule, ule, ule mtu ambaye kuni ataka, an, anataka kunioa, anamwambia anataka anataka niongee naye. Mimi sitaki ananilazimisha, anaambia ongea naye huyo wakaleta mahari, mama akapanga watu wake aliopanga wenyewe, akapanga mahari laki wakampangia laki saba wale ambao anataka kunioa waka, wakaomba upunguziwe iwe laki sita. Tukakaa wakasema twende kule tukapime, afu tukaandikishe. Bado sister akatuliza, kwani wana ndoa ule. Ule kijana alikuwa anataka kunioa akasema si wana ndoa, ila ndo tunataka tupime tukafunge ndoa. Sister akamuuliza ule kijana, kwani uoni aibu kunanii kumuoa huyu binti, mbona ni mdogo sana? Akasema ameshafika umuri wa kuolewa. Tukapimwa tukaonekana si wazima. Tukaenda sasa kule kwa padi tukaanza kuulizwa pintu, na miaka mingapi, na kampeni maka kumi na nne na yule pale akauliza akamwambia aka padri, na miaka 25 Padri akasema akasema, sasa huyu binti mbona mdogo sana? Nataka kufunga ndoa mimi, siwezi kufungisha mtoto mdogo ndoa. Mama akaanza kusema mfungishwe tu, kwa sababu tunaogopa Waislamu watamuoa. Tulivyoenda kanisani, mama mama ambao na, na, na marafiki zake wengine walikuwa wanataka mimi niolewe, wakaenda kanisani ili wakasikiliza kama nitatangazwa. Walivyoona sijatangazwa, kaenda kumuuliza padri, mbona ndoa haijatangazwa? Padri akasema mimi kumfungisha mtoto mdogo ndoa sijastaki. Nilivyofika huku yani nikawa nika najiuliza, je nifanyaje? Nikamwambia nika mama, mi siendi leo nyumbani, nabaki kwa bibi. Tukalala nika, mii ni, nikawa nikawa kama na -act, yani usiku natoka toka nje, na wakiniuliza unaenda, naumwa na, na tumbo. Sasa nilivyosikia tu gari nalia ndu, nikasimamisha nikapanda nikaondoka. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Astegithoyuat, na nakusihi uungane nasi tena.