Jeni fanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani linasema kujihusisha kwa kina na jamii ya ndani kunahitajika ili kusitisha kusambaa kwa ugonjwa unaosababishwa wa Ebola huko Afrika Magharibi. Mikakati ya kudhibiti ugonjwa huo ilijadiliwa hivi karibuni katika mji mkuu wa Ghana, Accra, ambako mawaziri wa afya kutoka mataifa 11 walikutana WHO na taasisi shirika maafisa wa ngazi ya juu kutoka nchi 11 wamesema wamekubaliana juu ya mikakati ya kusitisha kusambaa kwa virusi vya Ebola haraka iwezekanavyo. Shirika la afya duniani WHO linasema kumekuwepo na takriban kesi 759 za Ebola na watu 467 wamefariki kote nchini Guine, Liberia na Sierra Leone tangu kuzuka ugonjwa huo mwezi Februari. Licha ya juhudi zilizofanywa na timu za ndani na za kimataifa, idadi kesi kadhaa na vifo Zinaendelea kupanda karibu kila siku. Pierre Fometi, mtaalamu wa Ebola katika WHO, ameelezea maeneo matatu ya kipaumbele ambayo maafisa wa afya wamekubaliana naye. Kwanza ni kujihusisha kwa kina zaidi na kwa karibu zaidi na jamii na kuhakikisha wanafika kwenye kituo cha afya. Huo ndio msingi wa mawasiliano. Na pia kufuatilia na kudhibiti kuzuka kwa Ebola. Pili, kuzidisha mfumo wa uchunguzi, kutambua kesi za Ebola na kuzifuatilia huku lengo kuu likiwa ni kufuta kabisa mlolongo wa maambukizi. Na tatu ni kipaumbele na kuongeza uwezo wa vituo vya tiba na kuboresha ubora wa huduma ya matibabu, wakati familia zikihakikishiwa kwamba wafanyakazi wa afya wanafanya kila wawezalo kupunguza idadi ya vifo. Maafisa wa afya pia wanaeleza ugumu uliojitokeza katika kudhibiti ugonjwa huu kutokana na jinsi wanavyohamahama katika eneo na kuendeleza taratibu za kitamaduni ambapo watu wanaogusa mwili wa mtu aliyefariki. Jamii nyingine hasa zile za vijijini bado zina mashaka kuhusu madaktari wa kigeni na wauguzi. Baadhi yao wanaficha wagonjwa na wengine hawakubali kuwa kuna ugonjwa wa Ebola. Na katika habari nyingine, maafisa wa afya wa kimataifa wametangaza mipango ya kutokomeza kifua kikuu katika zaidi ya nchi 30 ambazo tayari zina viwango vya chini vya TB. Lengo hili jipya ni kwa mataifa ambayo yameweka kipaumbele katika juhudi za kushusha kiwango cha maambukizi kifikie sifuri. Kesi chini ya mia moja kati ya watu milioni moja zinaripotiwa kila mwaka katika nchi 33 na maeneo ikiwemo Jordan, Umoja wa Falme za Kiarabu, Malta na Ukingo wa Magharibi na Ukanda wa Gaza. Bado hii inahusisha maambukizi mapya laki moja na elfu hamsini na tano na, na kiasi cha vifo elfu kumi. Muundo mpya ni kushusha viwango vya TB na kufikia kesi kumi kwa mwaka Ifikapo mwaka 2035, na hii ilielezwa hivi karibuni huko Rome, hatimaye lengo la kutokomeza maradhi hayo ifikapo mwaka 2050. WHO inafafanua kuwa utokomezaji wa kesi moja ya TB katika kila watu milioni moja kila mwaka. Kuna tafiti kadhaa zilizofanywa ambazo zinaonyesha kwamba tiba na uzuiaji kifua kikuu ni wa gharama nafuu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Jioni tukizungumza na vijana na leo tunajadili changamoto wanazokabiliana nazo wananchi wa Tanzania kutokana na miundombinu mibovu ya barabara, maji, pamoja na umeme. Mimi naitwa Samuel Mikuza ni mwanafunzi wa uandishi wa habari na vilevile vile ni mkazi wa Mwananyamala. Kiukweli ilikuwa inatuchukua muda mfupi sana kufika kwenye maeneo yetu ya masomo, ilikuwa isizidi dakika kumi na tano mpaka kumi na sita kutoka Mwananyamala mpaka Buguruni, lakini kwa sasa inachukua zaidi ya masaa mawili ama moja na nusu kufika Buguruni, na tatizo kubwa ni huu ujenzi wa barabara ambao unaendelea wa eneo la Mkwajuni mpaka studio kulikuwa na ishu moja ambayo magari yalikuwa yanavunja utaratibu wa barabara kiujumla. Magari baada ya kupita hili barabara kubwa, yalikuwa yanapita kutoka eneo la Mwananyamala Kisiwani ambapo kuna shule ya msingi Kisiwani yalikuwa anakatisha Magomeni kuja huku kwa kuepuka huu ujenzi wa barabara ambao ulikuwa unaendelea. Ilikuwa ni hali nzuri kwa baadhi ya wananchi, vilevile ilikuwa shida kwa baadhi ya wananchi ambao walikuwa wanakaa eneo hili la Mkwajuni mpaka studio katika kupata usafiri, kwa sababu usafiri ulikuwa unakatiza huku, na mimi ni mkazi wa maeneo hayo. Sasa kwa kipindi hiki, labda kwa upande wangu mimi ilikuwa ni rahisi, kwa sababu nilikuwa natokea maeneo hayo lakini kwa upande wa watu wengi ilikuwa ni shida, kwa sababu wengi waliokuwa wanapitia huku kwenye barabara kubwa ilikuwa ni tatizo. Ina maana huu ujenzi wa barabara inavyoonekana haukuwa na mpango maalum, huku diwani anajenga, huku mbunge anajenga kwenye barabara kubwa, kwa hiyo ni mgongano. Mwisho wa siku, sisi ambao tulikuwa tunapitisha kwenye hizi tunapita kwenye hizi barabara ndogo, hapo niseme kwa mimi gari lilikuwa linanifuata mlangoni, bado ni shida ambapo napokuja kukutana na Magomeni, lakini huku nako mbunge anajenga, kwa hiyo ni shida. Huku diwani akifunga kwetu, tatizo; huku diwani akiruhusu kwa wakazi wa Kinondoni ni tatizo. Kwa hiyo kiujumla, kwa wakati huu tatizo la barabara ni shida bado tunaangalia changamoto gani wanazokabiliana nazo wananchi kutokana na miundo mbinu mbovu: maji, umeme, lakini pia na barabara. Yeah, mimi kwa jina naitwa Zefania Kapaya, ni mwanafunzi wa chuo cha uandishi wa Time School of Journalism. Tukizungumzia changamoto ambazo zinatukabili hususan uh, wa Tanzania wengi, kwanza moja ni kuchelewa kufika maeneo yetu ya kazi kwa wale wafanyakazi, pia kwa wanafunzi wanafika wamechelewa mashuleni, pia nayo inasababisha kuzalisha tuseme, yani ina inazalisha wanafunzi wale ambao tuseme hawana ule uwezo wa kutosha. Mi nadhani serikali ilikuwa na poor plan ilipoanza kufanya hii miradi ya kutengeneza barabara, kwa sababu kuna miradi mingine ina miaka karibu mitatu eh. Mingine ulmadi baba unakuta ni ndogo lakini unakuta inamaliza mpaka mwaka, alafu tukiangalia kuna zile service load ambazo wanasema ambazo zitakiwa kuachwa kwa ajili ya, ya matumizi mengine sasa ya kawaida, kwa sababu hata zile zenyewe zimekusha zimebanwa. Kwa jina naitwa Nima, yani kwa sisi hapa kama vijana upande wa kike kwa hapa mtaani kwetu. So mtaani kwetu tu Dar es Salaam tu, yani kiujumla, kuna changamoto nyingi sana. Kwa mfano kama si ambao watu tunaenda chuo, yani kwa, kwa pale tunapoishi si nyumbani kwetu, yani maji ambayo tunapata yani, yani ni machache machache sana, kama sio machache basi anakuwa na chumvi. Kwa hiyo mtu haiwezekani hata kuyanywa mdomoni, kwa hiyo inabidi mpaka tena, yani mpaka uende labda kwa dukani vile ukanunue maji tena hayo ay, ambayo hayana chumvi, ndio yanywe. Kwa sababu labda tungesema hivi kwamba labda tuna mabwawa, ingewezekana labda tena tukapata tuka, tuka, tuka, maji. Kwa sababu gani huko kama huko Dar es Salaam maji tunayepata ambayo hayana chumvi, dumu moja elfu moja hasa sometimes, kama dumu moja elfu moja afu kulingana na kile kipato ambacho anakutumia mzazi, kama kwa, yani najisemea na, na, kwa sababu kwa upande sisi wa wanafunzi ambao tunasoma nani chuo yani ni maji akwambia kwa elfu moja dumu. Sasa utachota madumu dumu mangapi? Hapo hujatumia matumizi, hujapikia ndani, hujaoga kwa umeme. Yani tunapata tabu napo. Sometime utaona umeme unakatika usiku kama ile saa moja moja ile, alafu saa moja ile, si ndio? Unajua tu kabisa huku ndo vibaka wako wengi. Kwa hiyo sasa afadhali ingekupo kama wanakata ile mchana, alafu ile usiku ndo anarudishia. Kwa sababu gani? Ile usiku ndo vibaka wanakuwa wengi. Kuna wa magari, magari na wamiliki wa magari wanalalamika, magari yanaharibika kutokana na barabara kuwa mbovu, makolongo ni mengi barabara hii hapa maeneo ya Kariakoo pale imekuwa inaharibu sana magari. Kwa vij vijana wengi ambao wamejiajiri ama ni madereva tuseme, wameajiriwa katika fani hii ya udereva, wamekuwa wakilalamika magari kuharibika sana. Kwa hiyo ndio nao imekuwa ni changamoto ambao vijana wengi wanaikabili kutokana na matatizo haya, magari kuharibika kila kunapoitwa. Leo tunazungumzia kutengenezwa kwa barabara kwa haraka, lakini mbali na haraka ya kutengeneza barabara hizo, vipi ubora wa barabara zile zinazotengenezwa? Naitwa Ipiana Isaac Mwanyasi. Kuna vitu ambavyo vipo, tushukulie mifano mifupi ambayo ni ipo hai. Tuanze toka enzi za mkoloni, kwamba vilikuwepo vitu vingi ambavyo mkoloni alivitengeneza, hususan katika suala la miundo mbinu, alilitilia maanani sana, na hii ni sijui ni kwa sababu gani, lakini tumesoma hata kupitia kwenye masomo yetu ya secondary school huko, kwamba kwa nini mkoloni labda kulikuwa kuna reli ya Zambia Tazara na Tanzania na Zambia, ambao ni Tazara, kwa nini barabara alilenga sehemu ambayo kuna source materials ambazo zipo pale, na amelenga kwamba hizi nakwenda kuzichukua pale, au lazima mimi kwa kesho kutwa nitasafiri kutoka hapa kwenda sehemu nyingine. Sasa mfano ambao upo saizi kwa maisha yetu sisi vijana wa kileo ni kwamba utaona kwamba hata barabara ambazo zinatengenezwa, aidha kama haiendi kijijini kwa mbunge au diwani au nani, basi hujui huko hakuna barabara. Umeona wale wenzetu kama wakoloni walilenga kitu fulani ambacho ni cha milele. Hizi rasilimali ambazo sisi kwa mfano kama sisi kuna gesi Mtwala, lakini unaweza kukuta kwamba hii barabara imejengwa tu kwa sababu watu, baada ya kugundua kwamba kumefanyika utafiti, pana gesi iko pale, wanajenga barabara ambayo ni pashale. Sasa gesi itatoka kwa wingi, lakini barabara haitodumu kama kiasi kiasi cha gesi ambacho kiko pale. Kwa hiyo, hili nalo ni jambo la msingi la kulifikiria kwamba hebu tuangalie wizara husika, kwa kupitia msaada wa kutoka serikalini, ijaribu kuboresha miundombinu kwa malengo ya kuwakomboa na kuwawezesha watanzania wote. Kwa jina anaitwa Mariam, nasoma data Star Training College wanataka labda watengeneze barabara, labda wanasema barabara hiyo labda inakuwa imechimbika chimbika, mshangao, wanajaza vifusi. Wakishajaza vifusi vinakaa karibia takribani mwaka mzima, yaani hawatengenezi. Kwa hiyo vile wanavyokuwa wamejaza vifusi, tunakuwa hatupiti kwa laa. Umeona, kwa hiyo na foleni zinakuwa nyingi sana. Kwa hiyo hata kama mtu unaenda sehemu inatakiwa wai, unachelewa. Kwa mfano, wanaenda makazini asubuhi, labda saa saa kumi na mbili. Kwa hiyo inabidi waamke saa kumi na moja wapate kujiandaa ili wawe kazini rasi, hivyo watachelewa, mwishowe ndo wanatokea. Unaweza ukafukuzwa kazi ukaambiwa unafanya makusudi, kumbe kwa ajili ya foleni. Kwa mfano hao wenzangu wote wameongelea, wote tumeongea tu hizi mada za hapa Dar es Salaam, lakini vipi kuhusu Mbeya? Vipi kuhusu Mtwara? Vipi kuhusu Dodoma? Vipi kuhusu wapi, Mwanza? Na kote kuna rasimali huku na maziwa huku na madini huku na nini, lakini kesho kishikutwa huko serikalini, wizarini laba wakijua kabisa wizarani kwamba tumepata mwezekezaji ambaye anataka wawekeze kuhusu dhahabu, basi ndo utasikia basi tunajenga Barabara ya kwenda sehemu fulani, lakini nayo inajengwa pashali, kwamba sijui wizara zinafuatilia nini, lakini muda mfupi hakuna barabara tena, nakule tayari ule alikuwa ameshachukua kitu anachokitaka, imebaki mashimo na makorongo. Kwa hiyo kiujumla, mimi naona kwamba inatuumiza sisi wa Tanzania, si kwamba unamjengea barabara tu kwa sababu umeona gesi au kwa sababu tu umeona pale naweza nikapata nguvu ya umeme megawati kazani ziuze kwa sehemu fulani au hivi na nini. Kwayo, kwa hiyo tulenge kuwakomboa wananchi na wafarijike kwamba hii nchi ni ya kwao na ina tunda kile kitu anakifanya la fulafu ili mradi tu wananchi watakapopaona waseme kwamba eh, mbona yule rais tulimchagua, alifanya alitengeneza hivi na hivi, lakini akutengeneza kwa ubora. Nahisi kwamba ingekuwa inatengenezewa kwa ubora, labda yani sehemu ile ingedumu. Yani kwa mfano hizi tuseme hizi lami nani, tukimwambia tutengenezee lami, anatengeneza yani anamwaga yani ule mchanga, akishamwaga ule mchanga, basi ule mchanga anasambaza tu basi, ile nani, barabara inaonekana ni iko vizuri kwa kusambaza tu ule mchanga, yani hajengi ile lami, au akajenga unajua tena ule mchanga unavutwa labda na magari unavutwa vutwa, kwa hiyo utakapovutwa vutwa basi kuna kuna matundu matundu, au sio matundu mashimo. Kwa hiyo gari yanapita yani, yani, yani, yani, yani, kwa tabu sana. Nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba yani matatizo haya yanaisha? ya kuwa na miundombinu mibovu inatengenezwa, haiko imara, lakini pia na, na inapotengenezwa kunakuwa na sababu fulani ya kutengeneza ile, kama ni barabara, kama ni umeme, unaenda pale kwa sababu yuko mbunge. Kwa hiyo mimi ninachoona kwenye hii kesi ya barabara ni katika kujizatiti tu, viongozi wasiwe viongozi wale wa muda wa kampeni, wawe ni viongozi ambao wanabeba kero za wananchi za siku mpaka siku. Ina maana kinachotengenezwa kikizi wananchi sio kwa muda wao tu uliopita, hata kwa muda ambao utakaokuja. Yeye kama yeye akitulia aseme kwamba moja mbili tatu nimeifanya kwa ajili ya wananchi, na mpaka leo hii nimekaa kama kiongozi nilezeka, Watanzania watanikumbuka kwa moja mbili tatu. Na ndiyo maana tunajikuta tuna poteza historia ya nchi kwa sababu hatuna viongozi wanachokifanya sisi kama wananchi tukakumbuka kwa. Mimi natoa rai kwa Watanzania ambao wanasikia sasa hivi na wananisikia sauti hii ya kwamba sisi ndio tunaweza tukafanya mabadiliko haya ya kukarabati hii miundo mbinu, sawa, tukawa na jukumu ambalo la kuchagua kiongozi ambaye anaweza akatufikisha pahala ambapo tukasema sasa kweli Tanzania yetu ni Tanzania ya kweli. Paka hapo sina la ziada. Nilikuwa na vijana tukijadili mada iliyokuwa ikisema ni changamoto zipi Watanzania wanakabiliana nazo kutokana na miundombinu mibovu ya barabara, maji pamoja na umeme. Mlikuwa nami Menia Johni. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lucy Patrick. Siku ya leo tunaye Dr. Chacha Mangu ambaye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Atu Eston. Daktari, napenda kuuliza kwamba kupoteza kumbukumbu kunasababishwa na nini? Kupoteza kumbukumbu ni shida ya sehemu maalum ya ubongo inayotunza kumbukumbu. Uh, ubongo wa mwanadamu una sehemu nyingi na zinafanya kazi tofauti, lakini kuna sehemu maalumu inayotunza kumbukumbu za zamani na kumbukumbu -kumbu za sasa. Upotezaji wa kumbukumbu unaweza kuwa ni tatizo linalosababishwa hasa na maradhi ya akili. Kuna maradhi mbalimbali ya akili ambayo husababisha upoteaji wa kumbukumbu uh, -kumbu. Lakini ikitokea kuna maradhi mbalimbali ya akili ambayo yanasababisha kupotea kwa kumbukumbu uh, -kumbu, kwa mfano uh, msongo au huzuni kali moyoni yani depression. Au kuna maradhi yanayoitwa schizophrenia, ambayo ni, ni maradhi yanayosababisha ya, ya ya kichaa au uenda wazimu. Lakini kuna maradhi mengine yanayotokea uzeeni, kwa mfano Alzheimer's disease au ugonjwa wa, wa kupoteza kumbukumbu unaotokea kumbu, uzeeni kwa asilimia kubwa sana. Vilevile vile, kama ubongo utakaa haufanyi kazi kwa namna moja ama nyingine, kwa mfano mtu anapofikia katika hatua ya uzee na ubongo kupunguza uwezo wake wa kufanya kazi anaanza kupunguza kumbukumbu kumbu. kuna kundi fulani la watu ambao hawauzoeshi ubongo wao kutunza kumbukumbu kumbu. baada ya muda kama haujazoesha ubongo wako katika kutunza kumbukumbu vilevile kumbu, baada ya muda uwezo wa kupokea na kutunza kumbukumbu kumbu wa ubongo unapungua. Naitwa Jen Joshua. Daktari, naomba kuuliza, je, vidonda vya tumbo vinapona au haviponi? Vidonda vya tumbo ni ugonjwa unaosababishwa na sababu mbalimbali. Kuna vidonda vya tumbo vinavyosababishwa na bakteria ambao wanaitwa kwa lugha ya kitaalamu Helicobacter pylori, lakini kuna watu wengi sana ambao wana vidonda vya tumbo ambavyo vinaweza vikawa vinasababishwa na, na msongo na matatizo mengine ambayo inaweza kujitokeza. Lakini kwa njia za kisasa vidonda vya tumbo vinapona. Kama vinasababishwa na bakteria, kuna dawa ambazo unaweza kupewa katika mchanganyiko maalum ambazo zinaweza zikasababisha uh, kuua uh, wale bakteria na kuleta uzima kabisa na kusababisha kupona kwa vidonda hivyo vya tumbo. Kama sababu ni, ni labda msongo uh, na, na shida zingine ambazo zinaweza zikawa zikawa zimejitokeza au aina nyingine ya magonjwa, basi matibabu yanayostahili sana ni kutibu tatizo linalosababisha ile vidonda vya tumbo na unavotibu lile tatizo, mara nyingi sana na vidonda vya tumbo vyenyewe vinapona. Shukrani sana Daktari kwa majibu hayo mazuri kutokana na maswali mbalimbali mbali ambayo umeulizwa na vijana. Kukuandalia makala haya jina langu ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii Nam, ni wakati mwingine wa ushauri, na kama ulivyosikiliza mada kwenye majadiliano, swala la changamoto gani zinatukabili wa Tanzania kutokana na miundombinu mibovu. Sasa atakayetupa ushauri kuhusiana na mada yetu ya leo ni Isrum Jandwa. Yeye ni mtanzania wa kawaida na anafahamu fika changamoto hizo za miundombinu ya hapa nchini. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Katika changamoto ambazo zinaikabili nchi yetu kwa sasa hivi ni miundombinu ya, ya umeme, na hilo limekuwa ni tatizo kubwa sana, hasa tunapokuwa tunaingia katika karne ambayo tunasema kwamba ni karne ya, ya ishirini na moja lakini sasa tunajikuta kwamba maeneo makubwa bado hayana umeme wa kujitoshereza, na hali kadhalika nchi nzima ni kwamba haina umeme wa kutoshereza kuendesha shughuli nyingi za, za kiuchumi tukiangalia katika siku chache zilizopita au miezi michache iliyopita, tumekuwa na changamoto kubwa ya umeme zaidi kwa, baada ya umeme kukuwa ume, unakatika katika maeneo ambayo ni ya msingi kama uh, makao makuu ya mikoa ambapo kumekuwa hakuna umeme na, na maeneo kama hayo ndio maeneo ambayo uh, tuseme kwamba wananchi uh, wengi ambao wanatarajia kuwa na kipato cha, cha kati wanatarajia kuendesha maisha yao kutokana na biashara ambazo zinategemea umeme, kwa hiyo unakuta inakuwa ni changamoto kubwa sana kusababisha familia nyingi kupata shida katika kipindi ambacho kunakuwa na shida hiyo ya umeme. Mahospitali mengi sasahivi yanakuwa yanategemea sana umeme katika kuendesha huduma za afya, mashule mengi sana sasa hivi ambapo wanasema kwamba wana, wanajiendesha kwa kutumia, uh, wanataka kutumia mifumo ya kompyuta kwa ajili ya kuboresha taaluma kwa katika maeneo husika. Lakini sasa bila umeme tunajikuta kwamba bado itakuja kuwa changamoto kubwa sana kwamba mwanafunzi huyu atapataje, uh, kutumia hiyo kama ni kompyuta, ataitumiaje hiyo kompyuta yake hapo shule kwake. Vipi kuhusu barabara zetu? Tunayo changamoto kubwa sana kwenye barabara, kwa sababu unaweza ukakuta unakuwa na mtandao mkubwa wa barabara, lakini unakuwa wote huo mtandao unategemea barabara moja au mbili. Tunabaki tunatengeneza barabara kubwa, lakini bado zile ndogo nazo hatuzitengenezi kufikia kiwango kile ambacho zinaweza zikapitika kwa urahisi. TANROADS pamoja na na, na, na wizara kwa ujumla na hizi halmashauri bado zina, zina, zina kazi kubwa sana kwenye ku, ku, kuplani upanuzi wa hizi barabara kubwa na pengine hata ujenzi wa barabara ambazo zinaunganisha vitongoji kwa hapa katika ndani ya mji husika. Tukiangalia kipindi cha mvua ambacho kilikuwa kimejitokeza kime katika miezi, miezi michache iliyopita, imesababisha msongamano mikubwa sana ya, ya, ya magari mabarabarani, na hiyo hiyo sio kwamba eti hatuna barabara barabara barabara, tunazo, lakini ni kwamba ni barabara ambazo zinapitika kwa kwa kipindi cha msimu tu. Kwa hiyo kiujumla, ni kwamba inachangia asilimia kubwa sana maendeleo ya nchi na maendeleo ya pato la, la mtu binafsi kwa ujumla kushuka chini na pengine hata kutokuwepo kabisa katika wakati fulani. Changamoto ya barabara huwa inakuja kusababisha hali fulani ambayo inasababisha edha mfumuko wa bei, kwa sababu mwingine analima, analima chakula analima nyanya analima vitunguu, lakini kutokana na hali halisi ya, ya miundombinu ya kutoka kule shambani kufika uh, eneo la mjini ambako anaweza akafanya biashara inakuwa ni ngumu. Uh, tukizungumzia upande wa afya, um, bado naona changamoto ni kubwa sana. Wauguzi pamoja na madaktari wamekuwa ni watu wadimu sana katika maeneo husika. Vituo vingi vya afya vinakuwa vinajengwa, lakini havina huduma zinazostahili. Changamoto katika suala la maji bado ni kubwa sana, kwa sababu kupitia wizara ya maji uh, serikali bado haijafanya vizuri sana katika hilo, na uh, kumekuwa kila uh, inaposoma bajeti imekuwa ikisoma bajeti ambazo tunaweza tukasema ni bajeti hewa, kwa sababu inasoma bajeti ya pesa ambazo hazipo, ingawa inakuwa na, na, na, na, na mipangilio mizuri sana ya kuzitafuta hizo pesa lakini wa kuzipata pesa inakuwa ni ngumu sana, kwa ajili ya utekelezaji wa miradi sasa. Hiyo kufikisha maji safi kwa ajili ya watu au kwa ajili ya wakazi wa eneo fulani imekuwa ni changamoto kubwa sana, kwa sababu uh, imekuwa ngumu sana kwa ajili ya taasisi za, za, za maji kuweza aidha kutengeneza vi, visima au kwa ajili ya kusafirisha maji kutoka sehemu tofauti kwenda sehemu uh, nyingine. Ni changamoto tunafanyaje? sidhani kama tunaweza tukafanikisha tuka haya yote katika kutegemea wahisani. Na pengine hata tunapokuwa tunapoingia mikataba ambayo hailingani na, na, na vigezo tulivyo navyo katika maeneo yetu inakuwa ni ngumu sana kuweza kujikwamua katika hayo mazingira. Sasa tukiwa tukifikia hatua hiyo, kwamba tunaweza tukatengeneza bajeti au tukawa tuka na vyanzo vingi vya mapato kwa ndani tunaweza tukatatua hizo changamoto za miundombinu na pengine hata kuzimaliza kabisa, kwa sababu hao wengine ambao walizimaliza wali, wali naamini kabisa nao walianza na hatua wali fulani. Kwa hiyo na sisi tukianza hatua kama hiyo, changamoto tunazimaliza. Shukrani Isro Mjandwa kwa kuweza kubainisha changamoto mbalimbali mbali, zinazotukabili hapa kutokana na miundombinu mibovu. Mapendekezo pia yametolewa kwenye ushauri wa leo, natumai wizara husika zitafanyia kazi yote yaliyoelezwa. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. hapa nilipo nashukuru sana Mungu, maana nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza nifanyeje. Wakati nikiwa mdogo, nilipata bahati ya kupata elimu ya msingi, lakini kwa bahati mbaya nilichelewa kuanza shule, hivyo mpaka nafika darasa la sita nilikuwa na umbo kubwa sana kuliko wenzangu pale darasani, kiasi kwamba wenzangu wakawa wananicheka na kunitania. Nilikosa raha, nikajiuliza nifanyeje, lakini sikukata tamaa niliendelea na masomo kiunyonge, na kila nikiwaambia nyumbani, mama aliniambia nijikaze hadi nimalize shule. Nami sikuwa na jinsi, niliendelea hivyo hivyo. Lakini haukupita muda mrefu, baba alikuja na maamuzi yake. Hapo sasa ndipo nilijuta kuzaliwa katika familia yangu, maana nilijiuliza nifanyeje sasa? Sikupata jibu. Alikuja na mchumba ambaye ni rafiki yake yeye baba tena mbaya zaidi, alikuwa kiumri yupo sawa sawa na baba yangu. Niliumia sana, nikajiuliza nifanyeje? Nitoroke nyumbani? Lakini wapi nitaenda? Nilipojaribu kueleza dada zangu na, na wao waliniambia kwamba kwanza mimi nilikuwa na bahati sana kwa kuwa nimesoma ni angalau kidogo, maana wao hawakupata hata bahati kabisa ya kusoma, hawakupata kabisa nafasi ya kwenda shule, waliozeshwa mapema sana na hawakufanya ubishi, mpaka sasa wapo katika nyumba zao. Hivyo waliniambia kuwa nami sina budi kuolewa ili niwe na kwangu. Nililia sana, lakini sikuwa na la kufanya zaidi ya kukubali matakwa ya baba, isipokuwa alitokea binamu yangu ambaye nilikuwa nasoma naye shule moja. Yeye alinishauri kwamba niende kwa baba nimwambie kwamba huyu mchumba anisubiri hadi nimalize shule. Nikaenda kwa baba nikaongea naye na alikubali kunisikiliza. Aliniambia kwamba yule mume akikubali mimi nimalize shule itakuwa sawa, lakini akikataa itabidi niolewe. Baada ya baba kumweleza mchumba wangu, alikubali mimi nimalize shule, lakini alinioa. Alafu akataka niende nitokee shule ni, niende shule nikitokea nyumbani kwake. Ilinibidi niolewe na kweli, nilikuwa napelekwa shule na kurudishwa na mume wangu. Hapo ndo mateso yalizidi, nikajiuliza nifanyeje, maana wenzangu shuleni walizidi kunicheka na kunitania. Pia nyumbani kwangu kulikuwa na kazi nyingi kiasi kwamba nilishindwa kupata muda wa kujisomea. Pamoja na changamoto zote hizo, nilikuwa na, na bidii sana ya, ya masomo. Kaka yangu alikuwa akiumia sana kuniona naishi katika maisha kama yale. Aliamua kuwa nikimaliza shule tu anitoroshe ili nikaishi sehemu nyingine nijiendeleze kimasomo. Lakini kitendawili kilikuja, nikiondoka pale, wapi atanipeleka ili niwe katika mikono salama? Basi, baada ya kujiuliza afanyeje kwa muda mrefu, baadaye akapata jibu. Sasa alipata ufumbuzi, akaamua kwenda kwa shangazi yetu ambaye yupo mji mwingine baada ya kuzungumza na shangazi shangazi alikubali mimi niende kuishi kwake bila baba kujua nilisubiri nifanye mtihani wa darasa la saba nilipomaliza tu kufanya mtihani wa darasa la saba nilitoroka na kwenda kujificha kwa shangazi ambako niliendelea na elimu yangu ya sekondari walinitafuta sana mwishoni wakakata tamaa na kuachana na mimi sikuonana na wazazi wangu tangu kipindi hicho hadi nilipomaliza kidato cha nne. Nilipomaliza kidato cha nne, nilirudi nyumbani kwa baba na kumkuta baba anaumwa. Nilimwomba radhi ili anisamehe kwa makosa niliyofanya. Basi aliamua kunisamehe na mimi niliendelea na masomo yangu hadi kufikia elimu ya juu ambapo ndipo nilipo hivi sasa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.