Kiswahili ya ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Julai 14 mwaka 2014, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi ya 19 na 22. Karibuni <todiculio> Miongoni mwa habari zetu hivi leo tunakuarifu kuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania aisi jumuiya ya kimataifa kuishauri Rwanda kuzungumza na kundi la waasi la FDLR. Tumeiomba jumuiya ya kimataifa leo na Umoja wa Mataifa washirikiane na SADC katika kuunga mkono jitihada za FDLR za kutaka kuimaliza matatizo yaliyopo kati ya DRC, Rwanda na wao wenyewe. Na katika habari nyingine, kufuatia kuzorota kwa hali ya usalama nchini Kenya, jeshi la polisi nchini humo la si wananchi kufanya kazi pamoja na jeshi hilo ili kurejesha hali ya usalama huko Kenya. Hawa watu ni watu wako ndani ya jamii. Hawa ni watu wakifanya operesheni zao, wameingia kwenye mitaa yetu, na tutafanya operesheni zao. Ni zaidi kujihamasisha sisi kama wananchi, na tutasaidiana kwamba tuwe na mfungamano. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kaa tayari kusikia habari za dunia. Katika habari za dunia, jeshi la Israel linasema limeangusha ndege moja isiyokuwa na rubani drone, ambayo ilisafiri kuingia Israel kutoka Gaza. Msemaji alisema leo kuwa ndege hiyo isiyokuwa na rubani ilikuwa ikipaa juu ya eneo la Ashdod lililopo kiasi cha umbali mfupi kati ya ukanda wa Gaza na Tel Aviv wakati majeshi ya Israel yalipoipiga ndege hiyo kwa kutumia kombora moja aina ya Patriot. Jeshi pia linasema wanamgambo wa Hamas walirudisha majibu kwa roketi kadhaa hii leo kutoka Gaza, wakati ndege za vita za Israel zilipolenga darzeni ya maeneo usiku kucha katika kampeni yao ya takriban wiki moja ya kusitisha mashambulizi ya roketi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon, ameelezea hofu kwa kwenye ghasia hizo na amezitaka pande zote kuchukua hatua mara moja ili kusitisha mapigano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kery anakutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif leo siku ya Jumatatu, huku tarehe ya mwisho ya mkataba wa muda mrefu kwa programu ya nyuklia ya Iran ikikaribia. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje alisema kuwa lengo la mkutano huu unaofanyika Vienna ni kuona kama maendeleo yatapatikana, na Keri alitaka kuwa na majadiliano ya kina kuona jinsi Iran itakavyoweza kufanya kazi uamuzi muhimu ambao unahitajika. Keri alisema hapo siku ya Jumapili, kabla ya mazungumzo yaliyochukua siku nzima, kuwa bila mkataba, ile mianya muhimu iliyobaki ishughulikiwe kabla ya makubaliano kufikiwa kati ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani. Zarif amezitaka pande zote mbili zijadiliane kwa nia njema. Kiongozi wa kundi la Boko Haramu nchini Nigeria amedai kundi lake linahusika na ulipuaji wa bomu wa karibuni mjini Lagos. Ikithibitishwa ni kweli, itakuwa ni shambulizi la kwanza la kundi hilo la wanamgambo katika mji mkuu wa kibiashara nchini humo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika kanda ya video iliyotolewa leo Jumatatu, Abubakar Shekau anasema alipeleka mlipuaji bomu ambaye alitegua milipuko miwili katika kituo cha mafuta mjini Lagos hapo Juni 25 na kuua takriban watu wawili. Serikali imesema kuwa milipuko hiyo imesababishwa na mtungi wa gesi Shekau analibeza wazo hilo akisema kama mnaficha ukweli kwa watu hamwezi kujificha kwa Allah. Kiongozi wa Boko Haram pia anadai kuhusika na, na ulipwaji bomu wa karibuni mjini Abuja ambapo watu 24 waliuawa. Kanda hiyo ya video ambayo haikuwa na tarehe inamwonyesha Shekau akiongea kwa lugha ya Kihausa akiwa amezungukwa na wanaume kumi na mbili waliokuwa wamejifunika nyuso zao. Hakuna maoni yaliyotolewa na idara ya polisi ya Nigeria au serikali. Shambulizi la Boko Haram mjini Lagos huenda linaweza kutia wasiwasi mkubwa katika mji huo mkubwa nchini Nigeria wenye takriban wakazi milioni 20. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mapigano karibu na Luhanski huko mashariki mwa Ukraine yaliongezeka leo wakati majeshi ya serikali yakijaribu kuchukua tena udhibiti wa eneo lililotekwa na waungaji mkono wa Rusia waliojitenga katika miezi ya karibuni. Waasi wanadai kuidhibiti ndege moja ya jeshi katika eneo muda mfupi baada ya maafisa wa usalama wa Ukraine kutangaza walipoteza mawasiliano na ndege moja ya Antonov an26 Video ya shirika la habari la Reuters hii leo pia ilionyesha vifaru vya Ukraini vilivyoharibiwa katika shambulizi karibu na Luhanski baada ya kampeni kufanyika katika eneo la Luhanski wikiendi. Wizara ya usalama ya Ukraini inadai majeshi ya serikali yanadhibiti vijiji kuzunguka mji ulioshikiliwa na waasi wenye kiasi cha watu laki 4 na 28. Mwanajeshi wa Marekani Sergeant Bo Begdal ambaye alishikiliwa mateka na kundi la Taliban la nchini Afghanistan kwa miaka mitano amerudi kazini katika jeshi la Marekani. Msemaji mmoja wa jeshi alisema leo kwamba Begdal amekamilisha hatua za mwisho za utaratibu wa kuingia tena jeshini na amepangiwa kwenye kituo cha jeshi cha Joint Base San Antonio Fort Sam Houston kilichopo jimbo la Texas hapa Marekani ambako anaweza kufanya kazi kwenye ofisi hiyo. Jeshi linasema uchunguzi juu ya ukweli na mazingira aliyopotelea Begdal na kukamatwa kwake bado unaendelea. Maafisa wa jeshi la Marekani wanasema Begdal aliondoka kutoka kituo chake cha Afghanistan mwaka 2009. Baadhi ya wanajeshi wenzake wanasema alikusudia kuondoka kwenye kituo chake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu jumuiya ya kimataifa imeomba kusaidia kuishawishi serikali ya Rwanda kukubali ombi la waasi wa FDLR walioko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kurejea nchini humo, baada ya kuomba kufanya hivyo kupitia Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC. Mwandishi wetu Dina Chale anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania, Bernard Membe, amewaambia waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam kwamba waasi hao wa FDLR ambao awali walijulikana kama Interahamwe wameiandikia barua jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADEK wakiomba kujisalimisha na kuweka silaha chini. Waziri Membe amezungumza na mabalozi wanaoziwakilisha nchi zao hapa nchini Tanzania katika jitihada za kusaidia zoezi hilo baada ya kipigo cha M23. FDLR wameandika barua ya kuomba kuweka silaha chini na kuomba amani. Baada ya kupata ile barua, ikabidi tukutane watu wa sadek tuijadili. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania amesema baada ya sadek kukubali ombi hilo kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa, ni muhimu sasa kwa serikali ya Rwanda kukubali ombi la waasi hao. Tumeuomba, tumeiomba jumuiya ya kimataifa leo na Umoja wa Mataifa washirikiane na sadek katika kuunga mkono jitihada za FDLR za kutaka kuimaliza matatizo yaliyopo kati ya DRC, Rwanda na wao wenyewe kwa njia ya amani. Tumeomba watusaidie katika monitoring inayofanyika kule DRC, watusaidie katika repatriation, au kuwasaidia kuwachukua kuwapeleka Rwanda. Jumuiya ya kimataifa isaidie katika resettlement kwa sababu ni pesa nyingi zinahitajika kufanya hiyo shughuli. Lakini pia wasaidie kuishawishi serikali ya Rwanda kubaliana na hayo kwa sababu, kama Rwanda haitakubali, maana yake ni kwamba zoezi hili haliwezi kufanikiwa. Hata hivyo, amesema, Umoja wa Mataifa na majeshi yake hautasita kuendelea kuwakabili waasi hao iwapo hawatatekeleza masharti walioahidi wa, na pia haitazuia hatua zozote za kisheria zitakazochukuliwa na mamlaka ya Rwanda dhidi ya waasi watakaobainika kuwa na makosa. Kile kitendo cha kujitolea kutokutaka vita na kuweka silaha chini hakitawazuia wenye mamlaka ndani ya Rwanda au Umoja wa Mataifa kuchukua kuchukua hatua dhidi ya watu ambao watatambulika kabisa kwa ushahidi kwamba walishiriki kwa, kwa namna moja au nyingine katika mauaji au vita yoyote ile. Katika hatua nyingine, Tanzania imelaani mauaji ya raia wasio na hatia yanayoendelea katika ukanda wa Gaza na kuomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati badala ya kuacha raia wasio na hatia kujeruhiwa na kufa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mabaki ya boti ya Costa Concordia yamefanikiwa kutolewa kutoka chini ya bahari huko Italy. Wafanyakazi wa uokozi walianza kazi leo Jumatatu ya kunyanyua kingo za boti hiyo zilizofunikwa ndani ya maji ya kisiwa cha Giglio, ambako boti ilizama katika dhoruba iliyotokea usiku miaka miwili iliyopita na kusababisha vifo vya watu thelathini na wawili. Kutoa mabaki yote ya boti hiyo itachukua kiasi cha wiki moja baada ya kupelekwa Jinoa ili kuvunjwa vunjwa. Boti hiyo iligeuka upande mmoja wakati ilipozama na ilinyenyuliwa sehemu ya mbele mwezi Septemba mwaka jana, katika operesheni ngumu ya kutumia boti ndogo kuzunguka eneo la tukio kujiandaa na utaratibu wa kunyenyua boti iliyozama. Moja ya benki kubwa Marekani Citigroup inalipa faini ya dola bilioni saba ili kumaliza mashtaka iliyofanywa dhidi yake na serikali ya Marekani ya kuwa benki hii iliwauzia watu nyumba kwa njia za udanganyifu ambazo zilipelekea kuanguka kwa uchumi katika mwaka wa elfu mbili na nane. Chini ya uamuzi huo wa leo Citi Group italipa dola bilioni nne kwa wizara ya sheria, dola bilioni mia tano mfuko wa bima wa Marekani na serikali kadhaa za majimbo, na italipa bilioni mbili nukta tano watu ambao hawawezi kulipa mikopo yao ya nyumba. Benki hii iliwapa watu wenye mapato madogo mikopo na baadaye kuwatumia kama dhamana kwa wawekezaji. Serikali ilidai kuwa City Group iliwadanganya wawekezaji kuhusu ubora wa mikopo ya nyumba. Mamilioni ya Wamarekani walionunua nyumba hawakuwa na uwezo wa kulipa mikopo yao kila mwezi wakati waliposimamishwa kazi na hivyo kupoteza nyumba zao. Wanajeshi watano wa Kambodia waliuawa leo wakati ndege waliokuwa wakisafiria kupata ajali nje ya mji mkuu Phnom Penh. Ndege hiyo ilikuwa sehemu ya jaribio la mafunzo ya vitendo wakati ajali ilipotokea. Maafisa wa jeshi la Kambodia wanasema mtu mmoja mwingine alijeruhiwa vibaya kwenye ajali hiyo. Uchunguzi unafanyika kufahamu chanzo cha ajali hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na Kenya imezindua upya mchakato wa kuajiri maafisa zaidi wa jeshi la polisi katika hatua inayotarajiwa kudhibiti utovu wa usalama nchini humo. Katika siku za hivi karibuni, Kenya imeshambuliwa na wanamgambo wa kundi la Al Shabab ambao ni washirika wa mtandao wa kigaidi wa Al Kaida. Mwandishi wetu Josephat Kioko anatupasha zaidi kutoka Mombasa. Zoezi la kuajiri maafisa wapya wa polisi hapa Kenya limefanyika kaunti zote 47 kukiwa na mpango wa kuajiri maafisa elfu kumi kuboresha kikosi cha usalama, maafisa wa polisi wa kawaida na wale wa utawala. Serikali inapanga kuwapeleka maafisa hao kupokea mafunzo zaidi katika vyuo maalum, chuo cha Embakasi na kile cha Kiganjo ambako maafisa wapya hupokea mafunzo na kuanza kazi rasmi. Mwenyekiti wa tume ya huduma kwa maafisa wa polisi Johnson Kavuludi amesema watahakikisha zoezi hili litafanyika kwa njia ya uwazi bila udanganyifu. Katika miaka ya kitambo kulikuwa na udanganyifu na ufisadi ulishuhudiwa katika kuajiri maafisa wa polisi. Zoezi hilo linashuhudiwa huku Kenya ikikabiliwa na msururu wa mashambulio hasa kutoka wanamgambo wa Al-Shababu. Mshiri Muhamed ambaye ni afisa wa tume ya huduma kwa polisi anasema lazima wananchi nao washiriki katika kusaidia maafisa wa polisi kuimarisha usalama. Kuhusu masuala ya ugaidi na kuhusu masuala ya kukurupuka mambo kama haya uh, yataka tuelewe kwamba usalama ni wetu sisi wenyewe. Sijamwona daja hili yote mwenye kubeba silaha zaidi ya hizi silaha ambao wanaoza ziko hapa na sisi ndio watu wa kwanza kuweka usalama ikiwa hmm mwananchi mpaka sasa bado anajiona yuko kando na maafisa wa polisi, ndio pale usalama wanadorora. Manake hawa watu ni watu wako ndani ya jamii. Hawa ni watu wakifanya opereshen zao, wameingia kwenye mitaa yetu na tutafanya opereshen zao ni zaidi kujihamasisha sisi kama wananchi, na tutasaidiana kwamba tuwe na mfungamano baina ya idara ya polisi na idara na, na, na, na, na, na jamii kwa, kwa ujumla. Hapo tutakapofikia hapo, mimi nina hakika haitoweza haitowezekana kuwa tutakuwa kwenye position hii tuliyokuwa nayo hivi sasa. Na nafikiri mumeona kwamba hata Inspector General pia ametoa recommendations za promotion zao na kuangaliwa kwa hakika, wametizamwa na wamepatiwa commendation ya, ya, ya Inspector General na pamoja na mheshimiwa Rais pia. Na wakati wa zoezi hili la kuajiri maguruto wa kujiunga na polisi kumeshuhudiwa dosari kadhaa, kwa sababu idadi kubwa ya vijana wamejitokeza kuashiria kwamba kuna ukosefu wa ajira. Baadhi ya wale waliosomea mataifa mengine kama vile Uganda na kurejea Kenya kutafuta ajira kupitia polisi wamekosa kwa sababu ya itilafu katika makaratasi ya mitihani. Jina anaitwa Steven Washira na nasomea hapa Mombasa, digri moja nafanya Nairobi. Sasa shida ambayo nimekuta leo ni uh, result zile za IGCSE haziwezi kuwa translated, yani, into uh, neck. That's a Kenyan system. So shida ambalo ndugu wangu amepata saizi ni hawezi tikishwa kuingia polisi kwa sababu hana hizo hana hiyo transcript yake ya kusema ya kwamba amemaliza results zake like ni equivalent za Kenya. So, katika kaunti ya Mombasa pekee vijana elfu tano wamejitokeza kutaka kujiunga na kikosi cha polisi. Ni kiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amemwaidi Malala Yusufzai, msichana wa Pakistan aliyepigwa risasi na Taliban akiwa njiani kuelekea shule kwamba serikali yake itaokoa zaidi ya wasichana mia mbili wa shule waliotekwa na Boko Haram. hadi hiyo imekuja katika mkutano maalumu mjini Abuja hivi leo, ikiwa ni miezi mitatu kamili tangu wasichana hawa watekwe. Mwandishi wetu Hidha Madok anaripoti kutoka Abuja na Adi Jariami na anasoma ripoti kamili. Miezi mitatu iliyopita, katika mji wa Chibok nchini Nigeria, takriban wasichana mia tatu wa shule waliingizwa katika magari makubwa yaliokuwa yakiendeshwa na wanaume waliokuwa wamevalia sare maalum. Wanaume hao walianza kuchoma shule. Wasichana walifikiria kuwa wanajeshi walikuja kuwaokoa. Zaidi ya wasichana 50 walikimbia usiku huo, lakini zaidi ya mia mbili waliobaki hawajulikani walipo. Kitu gani tunachokitaka? Tunataka wasichana wetu warejeshwe hivi sasa, wakiwa hai. Tunataka kitu gani? Warejesheni wasichana wetu hivi sasa na wakiwa hai. Mjini Abuja, wanaharakati wa kampeni ya Bring Back Our Girls bado inafanya maandamano kila siku kudai kuokolewa kwa wasichana hao. Boko Haram, kundi la uwasi ambalo limeua maelfu ya watu mwaka huu peke yake, linadai kuwashikilia wasichana hao na limetishia kuwauza kama watumwa. Baada ya mkutano wa Jumatatu na Rais Jonathan, Malala amesema rais amemwahidi kuwa wasichana hao wataokolewa. Rais bahati nzuri ameahidi kwamba atafanya kile awezalo kwa ajili ya wasichana hawa. Ameniahidi kwamba wasichana watarejeshwa haraka iwezekanavyo. Akiitembelea Nigeria katika siku yake ya kutimiza miaka kumi na saba ya kuzaliwa, Malala mwanaharakati wa elimu kwa wasichana, miaka miwili iliyopita Taliban ilimpiga risasi kichwani kwa kazi yake nchini Pakistan na kusababisha ghadhabu ya kimataifa na kumfanya awe mashuhuri kote duniani. Malala amesema amezungumza na baadhi ya wa wasichana ambao walikimbia siku hiyo ya utekaji nyara na kuongezea, ingawaji wako huru, wanajihisi bado wanaathiriwa. Nimezungumza naye kuhusu wasichana ambao nimekutana nao jana na ambao wamenieleza hawawezi kwenda shule. Wana ndoto, wanataka kuwa madaktari, wahandisi na waalimu, lakini serikali haiwapatii huduma zozote. Wanahitaji vituo vya afya, wanahitaji usalama, lakini serikali haifanyi chochote. Akiwa amekaa pembeni ya Malala, msemaji wa rais Ruben Abati alitetea rekodi ya serikali kuhusu elimu. Utawala huu umetumia fedha nyingi zaidi katika elimu kuliko utawala wote uliopita. Elimu ni moja ya maeneo ya kipaumbele cha juu cha Rais Jonathan. Lakini Malala anasema zaidi ya watoto milioni kumi hawana fursa ya kupata elimu nchini Nigeria na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kama alivyofanya kwa serikali ya Nigeria kuzungumzia tatizo hili. Hata hivyo, sehemu kubwa ya kaskazini mashariki mwa Nigeria imekuwa chini ya hali ya dharura kwa zaidi ya mwaka mmoja na maafisa wanasema hawana nguvu kazi ya kuzipatia ulinzi shule zote mamia ya watoto tayari wameuawa katika mabweni yao. Michezo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo hakuna gumzo kubwa zaidi ya Ujerumani ilivyoibuka kuwa mshindi wa kombe la dunia kwa ushindi wa bao moja bila dhidi ya Argentina Jumapili, katika mechi kali na ya kusisimua iliyokwenda hadi muda wa nyongeza timu ya Ujerumani inasubiriwa nyumbani kwa hamu kubwa baada ya kubeba kombe hilo kwa mara ya nne katika historia, kwani Ujerumani ilishinda mwaka 1954, 1974, 1990 ambapo pia ilifunga Argentina, na jumapili ambapo pia iliweka rekodi ya kuwa timu ya kwanza ya Ulaya kubeba kombe la dunia kutoka katika ardhi ya Latin America. Lakini je, washabiki wengine duniani wanasema nini kuhusu ushindi wa Ujerumani? Kutoka Tanzania George Njogopa anatuarifu kuwa kuna wengi ambao hawakushangazwa na ushindi wa Ujerumani. Kwa mara nyingine nimerejea tena mitaani ikiwa ni siku moja baada ya kufanyika kwa fainali ya kombe la dunia huko Brazil ambako timu ya taifa ya Ujerumani iliondoka na ushindi kwa kuiondosha timu ya taifa ya Argentina. Nimepita mitaani kupata maoni ya mashabiki ya kandanda ambao kwa muda amba mrefu wamefuatilizia michuano hiyo, na baadhi wengine wakiweka dau timu hii ingeshinda. Kushoto na brother hapa, vipi, umepokeaje ushindi wa Ujerumani katika fainali hizi? Uh, Ujerumani walistahili, walistahili kabisa kuchukua kombe la dunia kutegemea na jinsi walivyojiandaa, ukizingatia Ujerumani kama waliwekeza miaka minne sita iliyopita, na mafanikio yake yameonekana. Walistahili kabisa kuchukua kombe la dunia. Lakini unasema hivyo kwa sababu washashinda kabla. Ya ushindi karata yako uliweka wapi wewe? Ah, binafsi kiukweli sikuwapa Ujerumani mwanzo kabisa, makundi yanapangwa. Lakini jinsi walivyoongea kwenye pichi, niligundua kwamba ni timu ambayo imejiandaa kiushindani, na, na, na, na, na imetokea hivyo, lakini binafsi sikuwa shabiki kabisa wa Ujerumani, lakini ukweli kabisa umejidhihirisha. Wamejitahidi, wamecheza kwenye kiwango chao, na wamefanikiwa kuchukua kombe la dunia. Wanaisaidia kipongezi na pembeni, kuna shabiki mwingine, sio, ana mtazamo gani kuhusiana na kumalizika kwa fainali ya mwaka huu? Hata mimi, kwa kifupi, namuunga namuunga mwenzangu mkono. Ujerumani walistahili, sababu ni timu ambayo toka mwanzo wakati inaanza kucheza haijafungwa, haijapoteza mchezo hata mmoja. Kwa hiyo kama kwa jana wangefungwa alafu, imeshaza mwaka elfu mbili na kumi wametolewa nusu finali, elfu mbili na kumi na mbili wametolewa robo finali. Safari kusema kweli ile stahili, lakini wengine wanasema kwamba aha, Netherland Uholanzi ingeshinda na kutoa ubingo huu, kwa sababu kama kutolewa, basi mara nyingi imeingia kwenye finali. Uh, inategemea kwa kifupi yani, sababu, sababu na bahati ina, inachangia bahati nachangia. Je, yeah. Ushindi wa Ujerumani ni bahati ama ilikuwa kazi ya ziada? Ni kazi ya ziada, sio bahati kwa sababu katika swala la mpira bahati neno hilo linakuwa mbali sana. Yani, pale ni uwezo binafsi ambayo walijitahidi wamepata ushindi kutokana mechi, ingekua, na ile mechi ingekuwa ingeenda mpaka mia na ishirini kwenye endapo ingepigwa penalti ingekuwa ni hatua ingine zingkana Ujerumani ungetoka, yani kutokana na jinsi Argentina jinsi walivyo ni wachezaji wazuri ni ambao, na wachezaji ambao wana vipaji kwa mchezaji mmoja mmoja, nadhani ingekuwa matokeo mengine singekuwa haya hivi sasa. Na mwisho, umejifunza nini kwa timu nyingi za Afrika kuondoka na mapema katika fainali ya mwaka huu, licho kwamba haya mambo yameshuhudiwa pia katika fainali zilizopita? Ah kwa, kwa kuondoka mapema mwaka huu timu za Kiafrika timu zetu za Afrika, kutokana na maandalizi ni mabovu, na wachezaji wetu kwa ujumla wana nidhamu, wakitoka Ulaya kuja Afrika huko na wazalao wa makocha wao Naam, hayo ni baadhi ya maoni ya mashabiki wa kandanda wakidadisi na kujadilia kwa kina kumalizika kwa fainali kombe la dunia iliyomalizika jana huko Brazil. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa, na sasa twende moja kwa moja hadi Nairobi kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi ambaye ana habari za riadha na vilevile habari za kombe la dunia. Tukianza na riadha, bingwa wa dunia wa mbio za mita 800 David Rudisha alinyakua kwa kishindo ushindi wa pili mwaka huu alipomaliza kwa muda wa dakika moja sekunda 43 kwenye mbio za wanaume za mita 800 za Glasgow Grand Prix Diamond League mwishoni mwa wiki hii. Ndiyo mara ya pili Rudisha kushiriki mbio nchini Uingereza tangu alipovunja rekodi ya dunia wakati wa mashindano ya Olimpiki yaliyoandaliwa jijini London mwaka elfu mbili kumi na mbili. Ushindi wa Rudisha mwenye umri wa miaka 25 ni wa pili mwaka huu baada ya kushinda mbio za New York Diamond League alizokimbia tarehe kumi na nne mwezi Juni na kumaliza kwa muda wa dakika moja na sekundi 44. Rudisha anatarajiwa kutetea tena ushindi wake wa tatu kwenye mashindano ya madola ambayo yataandaliwa kati ya tarehe 23 mwezi Julai na Agosti tatu. Olivier Andre kutoka Afrika Kusini alimaliza mbio hizo katika nafasi ya pili kwa muda wa dakika moja na sekunde 45, huku nafasi ya tatu ikimwendea Mwingereza Rima Michael. Katika kandanda, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars itapimana nguvu na timu ya taifa ya Burundi Jumanne katika uwanja wa Nyayo. Mechi hiyo itawapa maafisa wa kiufundi fursa ya kupima kiwango cha Stars ambayo inajiandaa kucheza na Lesotho ugenini katika mechi za kuwania klabu bingwa barani Afrika mwaka 2015. Mechi hii imepangwa katikati mawiki kwa vile timu zote zitashiriki katika mechi za kimataifa mwishoni mwa wiki. Stars itacheza na Lesotho Jumapili baada ya kupata nafasi ya kushuhudia mechi za Kombe la Dunia baina ya Ghana na Ureno nchini Brazil. Wachezaji wa Rambe Stars walisema wamepata mbinu mpya na matumaini makubwa. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Basi hadi hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza na, na, baada ya kipindi hicho cha michezo, Mkamiti Kibayasi anakusomea muktasari wa habari. Jeshi la Israel linasema limeangusha ndege moja isiyokuwa na rubani dron, ambayo ilisafiri kuingia Israel kutoka Gaza. Msemaji alisema leo kuwa ndege hiyo isiyokuwa na rubani ilikuwa ikipaa juu ya eneo la Ashdod lililopo kiasi cha umbali mfupi kati ya ukanda wa Gaza na Tel Aviv wakati majeshi ya Israel yalipoipiga ndege hiyo kwa kutumia kombora moja aina Patriot. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif leo siku Jumatatu ya Jumatatu huku tarehe ya mwisho ya mkataba wa muda mrefu kwa programu ya nyuklia ya Iran ikikaribia. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje alisema kuwa lengo la mkutano huo unaofanyika Vienna ni kuona kama maendeleo yatapatikana, na Keri alitaka kuwa na majadiliano ya kina, kuona jinsi Irani itakavyoweza kufanya uamuzi muhimu ambao unahitajika. Na sasa sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Watu wenye silaha wa kundi la kiislamu la Al-Shabab wameshambulia tena ikulu ya rais katika mji mkuu wa Mogadishu. Wanamgambo watatu waliuawa na wanne kukamatwa, kufuatilia mashambulizi ya Julai 8 kwenye uwanja wa majengo ya serikali kwenye ikulu ijulikanayo kama Villa Somalia. Washambuliaji hao walishambulia wakati watu wakiwa wanafuturu na kulipua geti la uwanja wa ikulu na kulipua bomu la kwenye gari na kupambana na walinzi. Katika mapambano ya muda mfupi, mlinzi mmoja aliuawa wakati wa shambulio hilo. Rais Hassan Sheikh Mahmud, Waziri Mkuu Abdi Weli Sheikh Ahmed na viongozi wengine wa serikali hawakujeruhiwa. Shambulio kwenye Vila Somalia ni la pili mwaka huu. Ingawa al-Shabab waliondolewa kutoka katika ngome zao kuu mwaka 2011 na 2012, bado kundi hilo linashikilia udhibiti wa miji kadhaa na bado wapo katika nchi nzima. Al-Shabab bado wana uwezo wa kufanya mashambulizi nchini Somalia na hasa zaidi nchini Kenya. Somalia imepata maendeleo tangu mwaka 2012 kutokana na, kutoka na mpango wa miaka minne ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Katiba mpya ya muda imeandikwa, bunge la wawakilishi limeunda na uongozi mpya umewekwa madarakani. Matukio kama haya, mashambulizi ya Julai 8, yanaonyesha kwamba kitisho bado kipo kwa watu wa Somalia pamoja na serikali yao, na hiyo ndiyo maana Marekani inaendelea kuunga mkono juhudi za jeshi la Somalia na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa lilijulikanalo kama AMISOM ili kupanua usalama na uthabiti nchini kote na katika kanda hiyo. Katika mashambulizi ya Julai nane, makundi haya yalijibu shambulizi hilo na kuwafukuza washambuliaji, kurudisha amani na kuokoa maisha. Marekani inasimama kama mshirika thabiti wa watu wa Somalia na serikali ya nchi hiyo wakati wakiendelea kusonga mbele kwenye njia ya kutafuta uthabiti. Paka hapo mpenzi msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Sikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni saa za Afrika kati na saa1 siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi Ada, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi naitwa Mery Mgawe nikishirikiana na naye naitwa Mkamiti Kibayasi, tuwatakieni nyote usiku mwema kutoka Washington DC.