Kwa hili, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington, DC. Mimi ni Mary Mgawe. Na mimi ni Khadija Riami tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Julai 15, mwaka 2014 ambapo tunasikika katika mita bendi 19 na 22 katika masafa ya shortwave na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, tunakuarifu kuwa baadhi ya wapinzani nchini Tanzania watoa wa maoni yao kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa. Hakuhitaji mchakato wa katiba mpya, tume ya uchaguzi iweze kusimamia shughuli za uchaguzi wa serikali za mitaa. Haya ni mambo ambayo yameletwa muda mrefu, hata kabla ya Umoja wa Katiba wa Wananchi, hata kabla ya mchakato wa Bunge Maalum. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa raia wa Kenya walalamika kutolipwa fidia kufuatia ghasia za uchaguzi wa mwaka 2008. Wengi wao wanahofia kwamba watakufa kabla ya kupata haki au fidia. Wengi ambao tuliwahoji walituambia kwamba hawajaweza kupata haki au fidia. Eh, hizo ni miongoni mwa habari tulizokusanyia hivi leo, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, Israel inasema imeanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza, saa kadhaa baada ya kukubali sitisho la mpigano lililopendekezwa na Misri. Jeshi la Israel linasema linajibu kuendelea kwa mashambulizi ya roketi kutoka eneo linalodhibitiwa na Hamas. Jeshi limesema mfumo wa ulinzi wa makombora Iron Dome umeingilia kati roketi juu ya miji mitatu leo Jumanne, baada ya baraza la usalama la waziri mkuu Benjamin Netanyahu kupiga kura kuidhinisha hatua ya sitisho la mapigano. Bwana Netanyahu ameashiria kuwa Israel iko tayari kuongeza kampeni yake wiki moja dhidi ya Hamas kama wanamgambo watakataa makubaliano. Watu wengine 68 wamefariki kutokana na ugonjwa wa ibola huko Afrika Magharibi, na kupandisha idadi ya vifo katika eneo hilo kufikia mia sita na tatu. Shirika la Afya Duniani linasema maradhi yamesababisha vifo vya watu 52 nchini Sierra Leone, 13 nchini Liberia na watatu nchini Guinea katika muda wa siku tano zilizopita kuishia Jumapili. Inasema maafisa wa kieneo pia wameripoti kesi mpya 85 za maradhi hayo, wengi wao wakiwa nchini Liberia na Sierra Leone. Hii ikiashiria kwamba viwango vya juu vya maambukizo vinaendelea katika nchi hizo. Kuzuka kwa Ebola kumepata nguvu licha ya juhudi za kusitisha maambukizo ya virusi vya Ebola ambavyo husambaa kwa njia ya mawasiliano ya damu na majimaji ya mwilini kwa mnyama au mtu aliyeathiriwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekamilisha mazungumzo ya siku tatu huko Vienna na kiongozi mwenzake wa Iran juu ya hali ya baadaye ya programu ya nyuklia ya Iran. Lakini mazungumzo ya ngazi ya chini yataendelea mpaka Jumapili, tarehe ya mwisho ya kufikia mkataba wa muda mrefu. Mwandishi wa VOA Alpesin ana ripoti kutoka Vienna, na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri Kerry aliwaambia waandishi wa habari kwamba kumekuwepo na mafanikio katika mazungumzo na Iran pamoja na mataifa matano mengine yaliyoteuliwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Anasema mkataba unawezekana, lakini bado haujafikiwa. Kerry alikataa kutoa taarifa zaidi juu ya mizozo iliyobaki ambayo bado haijatatuliwa, lakini yeye na washiriki wa mataifa mengine wanaamini yanahusu uwezo wa kiwango cha kiasi gani Iran itaruhusiwa kwenye urutubishaji wa nyuklia na ni kwa muda gani marufuku itakuwepo urutubishaji ni hatua muhimu katika kuandaa gesi kwa viwanda vya nyuklia kote kwa ajili ya matumizi ya amani na kijeshi. Mkataba utajumuisha kupunguza na hatimaye kusitisha vikwazo vya kiuchumi vya kimataifa ambavyo vimeyumbisha uchumi wa Iran. Iran inasema programu yake ya nyuklia ni ya amani na itaendelea kuwepo wakati wote, lakini Waziri Kerry aliweka bayana kwamba Iran lazima ichukue hatua madhubuti kuhakikisha hilo. Wakati huo, katika mahojiano na gazeti la New Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif alisema Iran ipo tayari kusitisha programu ya urutubishaji wake kwa miaka michache, lakini sio kupunguza urutubishaji. Wapatanishi wa kimataifa wanaamini kuangalia uwezekano wa kupunguza vikwazo kutoka kiwango cha sasa kwa muongo mmoja au zaidi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema amepata maendeleo katika mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia ya Iran na kuongeza kuwa pande hizo mbili zinafanya kazi kwa nia njema na kwamba siku ya Jumapili ya mwisho itafikiwa na inawezekana. Pia amesema hakuna swala kwamba Iran ina haki ya kuwa na programu ya amani ya nyuklia. Mwanajeshi wa Ufaransa ameuawa katika shambulizi la kujitoa mhanga kaskazini mwa Mali huku serikali ya Ufaransa ikiwa inataka kufanya mashambulizi mapya kukabiliana na jeshi la jihadi katika eneo hilo. Serikali ya Ufaransa imetangaza kifo cha mwanajeshi huyo hivi leo, siku moja baada ya waziri wa ulinzi Jean-Yves Le Drian kutarajiwa kutembelea Mali kutia saini mkataba mpya wa ulinzi na serikali ya Mali. Wachunguzi wanasema mwanajeshi amefariki kutokana na majeraha aliyopata katika shambulizi la kujitoa mhanga huko Gao siku ya Jumatatu. Ni mwanajeshi wa tisa wa Ufaransa kufariki nchini Mali tangu Ufaransa aingilie kati lililokuwa koloni lake mwaka jana kurejesha utulivu nchini humo. Kundi la kutetea haki linasema wanamgambo wa Boko Haram wameua zaidi ya raia elfu mbili nchini Nigeria mwaka huu, robo tatu kati yao katika jimbo la kaskazini la Bono. Human Rights Watch linasema wanamgambo wamefanya mashambulizi mia moja katika muda wa miezi sita ya kwanza ya mwaka huu ikiwemo milipuko ya mabomu ambayo inalenga maeneo ya masoko, madanguro, chuo cha ufundi na sehemu mbili za kuangalia mechi za kandanda. Kundi hilo limetoa ugunduzi wake hivi leo siku moja baada ya mashahidi kusema washukiwa wanamgambo wa Boko Haram wameua watu 29 katika uvamizi kwenye kijiji cha Dila kwenye jimbo la Bono. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangazwa kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu kulingana na shirika la kimataifa la kutetea wafungwa duniani Amnesty International. karibu, linasema karibu miaka sita imepita tangu ghasia za uchaguzi wa urais nchini Kenya mwaka 2008 na hakuna na hatua yoyote imechukuliwa na serikali kutoa haki na fidia kwa baadhi ya waathiriwa wa, wa ghasia hizo mwandishi wetu Mwae Gikonyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Kulingana na ripoti maalum iliyozinduliwa na shirika hili la Amnesty International hapo mjini Nairobi, wengi waathiriwa ghasia hizi za mwaka wa 2007 wangali wakiteseka na bado kupewa haki na fidia na serikali. Wakati wa ghasia hizo, watu wasiopungua elfu moja ya mia tatu walipoteza maisha yao, wengine laki sita na nusu kuachwa bila makao na wengine kujeruhiwa. Ripoti ya Amnesty International inaeleza changamoto zinazowakabili waathiriwa ghasia hizo na furugu hizo za uchaguzi, licha kufunguliwa kwa mashtaka kwa baadhi ya viongozi kadhaa wa serikali katika mahakama ya kimataifa ICC. Kulingana na mmoja wa wafanyakazi wa shirika hili la Amnesty International, Jafet Biogon: Ripoti hii inafafanua zaidi kuhusu mateso ya waathiriwa wa ghasia hizo, inahusiana na mitazamo ya waathiriwa wa michafuko ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane na inaangalia ni mitazamo gani ambao waathiriwa hawa wanao kuhusu jinsi serikali imeshughulikia mahitaji yao na jinsi uh, uh, koti mahakama ya kitaifa ya jinai uh, ICC imeendesha kesi ambazo ziko uh, kwenye koti hiyo. Ripoti hiyo inasimulia hali ya kusikitisha kati ya waathiriwa hasia hizo ambao wengi wao wamekata tamaa na hawana matumaini ya kupata haki wakati wa uhai wao. Ili kupata ukweli wa hali ilivyo, shirika hili la Amnesty International lilifanya utafiti wa zaidi ya waathiriwa 49, ambao baadhi yao hawana imani kwamba kesi inayoendelea katika mahakama ya kimataifa ICC hatimaye itawasaidia kumaliza masaibu yaliyosababishwa na farakano hizo za uchaguzi. Wana wasiwasi huenda wakafariki kabla ya kupata fidia na haki yao, kinyume na jinsi serikali ya Kenya imevyosema. Utafiti ambao Amnesty International uh, ilifanya mwaka uliopita inaonyesha kwamba waathiriwa wengi wamekata tamaa. Wengi wao wanahofia kwamba watakufa kabla ya kupata haki au fidia. Wengi ambao tuliwahoji uh, uh, walituambia ya kwamba hawajaweza kupata haki au fidia. Hivi majuzi uh, mtu uh, mwathiriwa mmoja ambaye uh, Amnesty International ilimhoji ameaga dunia kutokana na majeraha ambayo alipata mwaka wa elfu mbili na saba. Hadi sasa hakuwa amepata uh, usaidizi wowote kutoka kwa serikali. Ndiyo, serikali imefanya mengi haswa kwa wale uh, waathiriwa uh, uh, ambao walihamishwa uh, ama walivurugwa kutoka manyumbani mwao, wakimbizi wa ndani kwa ndani. Lakini kuna wale ambao walihamia kwenye majamii wao, wale ambao kwa kimombo wamekuja kuitwa integrated IDPs. Hawa hadi sasa hawajapata usaidizi wowote kutoka kwa serikali ama fidia yoyote ile. Na kulingana na Jafet Biogon wa Amnesty International, zaidi ya waathiriwa 49 kutoka maeneo ya Nyanza na Kuru na Rift Valley walihojiwa na shirika hilo kabla ya kutolewa kwa taarifa hiyo. Ripoti hiyo ziliongozwa na katibu mkuu wa shirika hili la Amnesty International Salil Sheti. Mwaike kwenye sauti America Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika. Tovuti yetu www.voaswahili.com. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga umeua takriban watu 89 mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya ulinzi Jenerali Mohamed Zahir Azimi anasema mlipuaji bomu alitegua milipuko iliyojaa ndani ya gari yake hivi leo karibu na soko katika wilaya ya Urgun kwenye jimbo la Paktika. Azimi amesema zaidi ya watu 42 wamejeruhiwa katika shambulizi. Maafisa wanasema mlipuaji bomu alitegua milipuko wakati polisi walipokuwa wakimsaka. Maduka kadhaa yaliharibiwa katika mlipuko mkubwa, huku watu wakiwa wamekwama chini ya vifusi. Mkuu wa huduma za usalama wa Ukraine anasema idara yake ina ushahidi wa kutosha kwamba Russia ilihusika katika kuitungua ndege ya jeshi ya Ukraine mashariki mwa nchi hiyo. Mkuu wa idara ya usalama ya SBU nchini Ukraine, Valentina Nalvainchenko, amesema Jumanne, ushahidi wa Russia kuhusika kuitungua ndege ya abiria aina ya AN26 katika anga ya mkoa wa Luhanski utawasilishwa kwa Rais wa Ukraine Petro Poroshenko na utatolewa hadharani. Jana Jumatatu, wanaotaka kujitenga, wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa nchi hiyo wamedai kuhusika na kuitungua ndege ya jeshi na kusema wamewachukua mateka wanahewa wanne. Bunge la Iraq ambalo limegawanyika limechukua hatua kukaribia kusuluhisha mvutano wa muda mrefu wa kisiasa nchini humo kwa kukubaliana kumteua mbunge msuni kuwa spika wa bunge Mbunge kutoka Diala, Salim al Juburi ameshinda wadhifa huo Jumanne, lakini bado haiko bayana kama ilikuwa sehemu ya makubaliano makubwa ya kusuluhisha nani atakuwa rais wa nchi na waziri mkuu. Kwa mujibu wa mkataba usio rasmi uliopo tangu uvamizi wa jeshi la Marekani mwaka elfu mbili na tatu uliomwondoa mamlakani dikteta Saddam Hussein, nafasi ya spika wa bunge inashikiliwa na Msuni, urais na Mkurdi, na waziri mkuu anakuwa ni Mshia. Baada ya kumteua Jiburi, bunge hivi sasa lina siku 30 kumchagua rais wa nchi. Mchakato wa kupatikana katiba mpya nchini Tanzania bado unapita kwenye wingu zito kutokana na msuguano unaoendelea wakati huu, ambapo bunge maalumu la katiba nchini humo linatarajiwa kuanza tena vikao vyake vya kujadili rasimu ya pili ya katiba. Mwandishi wetu Dina Chale anaripoti zaidi kutoka Dar es Salaam. Leo jijini Dar es Salaam, katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Willibrod Slaa amezungumza na waandishi wa habari, ambapo amesisitiza kwamba wajumbe wa umoja wa katiba ya wananchi UKAWA waliopo katika bunge maalum la katiba watarejea kwenye bunge maalum la katiba iwapo tu kanuni zilizobadilishwa wakati wa bunge, hao wametoka nje ya bunge, zitabadilishwa pamoja na bunge hilo kujadili rasimu ya katiba iliyowasilishwa na Jaji Joseph Warioba na sio waraka mwingineo. Dk Slaa amesema bunge maalum la katiba linaendeshwa kwa ubabe badala ya hoja, na kumtaka Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete kuingilia kati kunusuru kupatikana kwa katiba mpya nchini Tanzania. Leo ndani ya bunge, kwanza wale wa CCM wali walioko bungeni na walioko baraza la wawakilishi tayari wana absolute majority, wakaenda kuongeza tena absolute majority juu ya absolute majority. Huwezi kupata katiba kwa mtindo huo. Kwa hiyo, ukishakuwa na absolute majority ndani ya bunge, huwezi kwenda kuwa na hoja, itatumika dictatorship of the majority. Sasa sisi tunauliza, katiba ya 77 ibara ya nane imefutwa na nani? Inatamka wazi wananchi ndio msingi wa mamlaka na madaraka yote ya serikali. Ni, ni nani kamweka Kikwete juu ya wananchi? Nako mkoani Morogoro, viongozi wa vyama vya siasa hapa nchini wamelitaka bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutunga sheria mpya itakayosimamia uchaguzi huru wa vijiji, vitongoji na mitaa kabla ya mwezi wa Oktoba mwaka huu, badala ya kuahirisha uchaguzi huo, wakizungumzia tishio lilotolewa na viongozi wa juu wa serikali hivi karibuni kwamba kuna uwezekano mkubwa wa uchaguzi wa serikali za mitaa usifanyike iwapo mchakato wa kupata katiba mpya utakwama. Viongozi hao John Mnyika wa CHADEMA na mwenyekiti wa CUF Taifa, Profesa Ibrahim Lipumba, walikuwa wakizungumza katika mkutano wa viongozi wa vyama vya, vya siasa ngazi ya taifa kujadili maoni ya wadau mbalimbali ya kuboresha kanuni za uchaguzi wa viongozi wa mamlaka za serikali za mitaa mjini Morogoro. Uchaguzi wa vijiji, vitongoji na mitaa unaweza kufanyika kwa uchaguzi huru na haki bila kusubiri katiba mpya kwa sababu katiba yetu ya sasa haikuweka masuala ya uchaguzi kwa kina wa serikali ya mitaa ndani ya katiba, tume ya uchaguzi iweze kusimamia shughuli za uchaguzi wa serikali za mitaa. Haya ni mambo ambayo yameletwa muda mrefu, hata kabla ya Umoja wa Katiba wa Wananchi, hata kabla ya mchakato wa bunge maalum kuanza. Bunge Maalumu la Katiba linatarajiwa kuendelea na vikao vyake mwanzoni mwa mwezi Agosti mwaka huu. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Washukiwa wanamgambo wa Boko Haramu wamewateka watoto wawili wa mmoja wa kiongozi wa Kiislamu wenye ushawishi mkubwa. Utekaji huo umetokea katika mji wa Limani kwenye mpaka wa jimbo la Bono ambalo ni makazi ya kundi hilo la Kiislamu. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka anatupasha zaidi kutoka Yaunde, katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Redio ya serikali ya Kamerun ilitangaza kuwa watu kumi waliokuwa na silaha nzito walivuka kutoka jimbo la karibu la Bono nchini Nigeria na kuvamia nyumba ya Biashar Mohaman, kiongozi wa kitamaduni wa Limali. Kiongozi huyo wa kiislamu hakuwepo nyumbani wakati wa shambulizi lakini wavamizi waliondoka na watoto wawili wa kiume wa kiongozi huyo, wote wanafunzi katika shule ya serikali huko Limani. Mashahidi wanasema watekaji walielezea kutoridhishwa kwao na kiongozi wa kidini baada ya kukataa kushirikiana nao na kumshutumu kuwa anatoa habari kuhusiana na harakati zao kwa jeshi la Kamerun. Omaru Ahmadu Mua ni mwanafunzi anayesoma na vijana hao, ambaye yuko Yaunde kwa likizo, na ameiambia Sauti ya Amerika kuwa mashambulizi hayo yamethibitisha kuwa raia wa Kamerun upande wa kaskazini hawako salama dhidi ya kundi la Boko Haram. Kitu wanachofanya Boko Haram sio kizuri, najisikia vibaya sana. Naiomba serikali kuimarisha usalama kufanya kitu haraka sana. Kama sivyo, nadhani kundi la Boko Haram litateka watoto wengi zaidi, serikali lazima ifanye kitu. Raia wa Kamerun wametoa wito kwa serikali yao kuhakikisha kuwa watekaji wanawarejesha waathirika wa karibuni. Msemaji wa serikali Isa Bakari ametoa wito kwa raia wote wa Kamerun kushirikiana na jeshi kuwasaka watoto hao. I call on you fellow citizen be it Elite, traditional... Natoa wito kwenyu raia wenzangu, watawala wa kitamaduni, wakulima, waendesha pikipiki na taksi kufuatilia na kusaidia utawala wetu na vikosi vya ulinzi kuwarejesha kwa kutoa maelezo, upelelezi au kuwashutumu na kusaidia kufanikisha kazi waliopewa. Hili ni tukio la kwanza kuripotiwa la utekaji raia wa Kamerun lililofanywa na kundi la Kiislamu la Nigeria. Hadi sasa kundi la Boko Haram limewateka raia kumi wa China, wahandisi wa ujenzi, watalii saba wa Ufaransa na wamishinari watatu wa Katoliki, pamoja na wanafunzi mia mbili wa shule nchini Nigeria. Kila mara wamedai malipo ya fidia kabla ya kuwaachilia mateka wao. Kila nyuma na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem Kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc live talk kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika ya kati ushiriki wako ni mchango wa jamii Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kituo cha redio Mama FM kinavyowapa wanawake fursa ya kusikika katika nchi ambako asilimia 15 ya sauti kwenye redio ni za wanawake. Kituo kimoja cha redio nchini humo kinalenga kuwafanya wajihisi wana nafasi katika uwanja wa habari. Mama FM ni kituo cha kwanza cha redio kinachoendeshwa na wanawake barani Afrika. Mwandishi wetu Hilary Haule anaripoti kutoka Kampala na dijeriami anasoma ripoti kamili. Grace Mazirwe, mwanafunzi wa chuo kikuu mjini Kampala, anafahamu fika anataka kuwa fundi mitambo wa redio, lakini anasema ni nyanja yenye changamoto na vituo vya redio nchini Uganda vinaweza kuwa ni changamoto kubwa, hasa kwa wanawake you know, Unafahamu, mara nyingine wanawake ambao ni waandishi hawaheshimiwi sana, wanapokwenda nje kazini, pengine wanajaribu kuwasema kuwa hawajui, pengine inawachukua muda kujifunza. Ndio maana amechagua kufanya mazoezi ya mafunzo kwenye kituo cha redio ya jamii kinachoitwa Mama FM. These people, they are really treating me well. They keep. watu hawa kwa kweli wananitendea vizuri yeah, wananishawishi still, ni kama vile ndio unaweza kufanya wewe ni mwanamke lakini bado unaweza kufanya. Kituo hicho ambacho kimeanzishwa miaka 13 iliyopita na chama cha waandishi wa habari wanawake Uganda. Mama FM ni kituo cha kwanza cha redio Afrika ambacho kinaendeshwa na kusimamiwa na wanawake. Mkurugenzi wa kituo hicho Margaret Sentamu anasema kwamba katika sekta ambayo inatawaliwa na wanaume, wana jukumu kubwa katika hilo. The goal of the station is to... lengo la kituo ni kuwa na mwanamke anayejielezea mwenyewe bila ya hofu au kupendelewa, kuzileta pamoja sauti za wanawake kwenye redio, kwa sababu tunafahamu kwamba wengi katika vyombo vya habari vya kawaida kuna kutengwa kwa sauti na masuala ya wanawake. Katika nchi ambako viwango vya kufahamu kusoma viko chini, watu wengi wanapata habari zao kwa njia ya redio lakini kwa mujibu wa takwimu za Mama FM, ni asilimia 15 tu ya sauti zinazosikika kwenye redio nchini Uganda ni za wanawake. Sio tu wanaume wana kawaida ya kuwa wao ndio wazungumzaji katika vyombo vya habari vya Uganda, anasema Sentamu. Wao siku zote ndio wanakuwa ambao wanafanya maamuzi ya uhariri anaongezea. Kwamba hii inaathiri jinsi wanawake wanavyoonyeshwa picha a, a zao zinaingizwa katika magazeti, pengine kwa sababu wamepigwa na mwanamume, pengine wamefanyiwa manyanyaso ya ngono, pengine wanapigana, na pengine mara nyingine unawaona wanawake ambao wamevaa vibaya na ndio maana wanatokea kwenye vyombo vya habari. Kituo cha redio kinachoendeshwa na wanawake watupu, Sentamu anasema, kinaonyesha picha ya kweli ya maisha ya wanawake lakini pia ni changamoto kwa wazo kwamba wanawake wanatakiwa kuongozwa na wanaume for... Kituo hiki kimeanza kutoa uwanja kwa wanawake wenyewe kujibainisha kwamba wako hapa, wanaweza kukabiliana na hayo na wanaweza kuongoza. Linapokuja suala la wadhifa, hapa nafasi zote za juu zinashikiliwa na wanawake. Matangazo ya wa mama FM yanalenga matatizo na mambo yanayohusu wanawake wa kawaida wana matangazo ya saa mbili kuhusu manyanyaso majumbani, na wanaporipoti kuhusu habari muhimu zinazotokea, lengo linaangalia jinsi habari hizo zinavyowaathiri wanawake. Anasema Sentamu, haya ndio yanayotenganisha katika kuripoti kwao. Naweza kusema kwamba tunashughulikia kila swala, lakini men kwa men, mtazamo tofauti hapa, to mtazamo unawalenga wanawake. Tunafahamu kwamba wanaume ndio wanatoa habari, lakini tunahakikisha kwamba wanawake pia wanatoa maoni yao kuhusu wanaume walivyosema, lakini sio tu kuhusu nane. Anasikiliza Mama FM. Utafiti uliofanywa mwaka elfu mbili na saba ulibaini kwamba takriban wanaume milioni nne na wanawake kote nchini walikuwa wakisikiliza redio hii. Vijana pia wanasikiliza, anasema Sentamu, na wanafunzi wengi zaidi kama Mazirwe wanapatiwa mafunzo na wanaingia kwenye vyombo vya habari vikuu. Anasema Uganda inaanza kukubali kwamba wanawake pia wana haki ya kusikika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Redio Tumaini jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio ya Kenya, Pwani 7.5, Nairobi 95.5 FM, Baraka Mombasa 93.7 FM, RPA Bujumbura Burundi, Radio Ngoma ya Afrika huko Lubumbashi, na Radio Kaya na Raga FM kote DRC. Kwa yeye na siki a ah. ah. ah. ah. ningemzoea rafiki yake basi, ningemtuma ningezitambua ishara zake. Inge Inge na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, Hadijeriami anakusomea muktasari wa habari. Israeli inasema imeanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Hamas huko ukanda wa Gaza, saa kadhaa baada ya kukubali sitisho la mapigano lililopendekezwa na Misri. Jeshi la Israel linasema linajibu kuendelea kwa mashambulizi ya roketi kutoka eneo linalodhibitiwa na Hamas. Watu wengine 68 wamefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi na kupandisha idadi ya vifo katika eneo hilo kufikia 603. Shirika la Afya Duniani linasema maradhi yamesababisha vifo vya watu 52 nchini Sierra Leone, 13 nchini Liberia na watatu nchini Guinea katika muda wa siku tano zilizopita kuishia Jumapili. Mwanajeshi wa Ufaransa ameuawa katika shambulizi la kujitoa mhanga kaskazini mwa Mali, huku serikali ya Ufaransa ikiwa inataka kufanya mashambulizi mapya kukabiliana na jeshi la jihadi katika eneo hilo. Serikali ya Ufaransa imetangaza kifo cha mwanajeshi huyo hivi leo, siku moja baada ya waziri wa ulinzi wa, wa Ufaransa Yves, Jean-Yves Le Drian kutarajiwa kutembelea Mali kutia saini mkataba mpya wa ulinzi na serikali ya Mali. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema wanamgambo wa Boko Haramu wameua zaidi ya raia elfu mbili nchini Nigeria mwaka huu. Na mpaka hapo mpenzi msikilizaji ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kuungana nasi kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hivi leo msimamizi wa matangazo mkuu wa idhaa mwamoyo hamza mwendeshaji wa matangazo haya dwayne collins hapa studio nashirikiana naye hadija riami jina langu ni mari mgawe tuwatakieni nyote usiku mwema