kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji, ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdi Shakur Abud, na mimi ni Sandei Shomari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne alfajiri, tarehe 15 Julai mwaka 2014. Karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya Misri yapendekeza mpango wa kusitisha mapigano kati ya Israel na Palestina hii leo. Mwanaharakati wa haki za wasichana kupata elimu kutoka Pakistan, Malala, anaihimiza Nigeria na jumuiya ya kimataifa kuimarisha juhudi za kuwakomboa zaidi ya wasichana 200 wanaoshikiliwa na Boko Haram na Baraza la Usalama laidhinisha mpango wa kufikisha msaada wa dharura kwa zaidi ya wasiria milioni mbili waliokwama ndani ya nchi yao kutokana na mapigano hizo na baadhi za ripoti tulizokuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, nakumbuka mbali na mitambo ya FM katika sehemu mbalimbali, matangazo yetu yanasikika kwenye tovuti anwani ya, ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza habari za dunia zinasomwa hapa na Sunday Shomari. Msichana wa shule wa Pakistan Malala Yusuf Zai amemtaka rais wa Nigeria kukutana na wazazi wa zaidi wa ya wa watoto mia mbili wa shule waliotekwa nyara miezi mitatu iliyopita na wanamgambo wa Kiislamu. Malala ambaye amekuwa alama ya haki za wanawake duniani baada ya kupigwa risasi kichwani miaka miwili iliyopita na kundi la Taliban huko Pakistan, alikutana na rais wa Nigeria Goodluck Jonathan huko Abuja. Malala amesema ana matumaini kuwepo kwake Nigeria kutaweka msukumo zaidi kwa serikali kuwakomboa wasichana hao waliotekwa na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Pia alitaka jumuiya ya kimataifa kuongeza juhudi zake kuwasaidia wasichana hao kurudi majumbani mwao. Malala alisema hayo wakati wa mkutano kwamba Rais Jonathan amerudia wito wake wa kuwaokoa wasichana hao. Maafisa wa serikali ya Libya wanatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia nchi hiyo baada ya kundi moja la wanamgambo kushambulia kwa mizinga uwanja wa ndege kimataifa na kuharibu asilimia 90 ya ndege zilizokuwa zimeegeshwa kwenye uwanja huo. Kuongezea kwa mapigano kumesababisha Umoja wa Mataifa kutangaza jana kwamba unaoondoa kwa muda wafanyakazi wake huko Libya kwa sababu ya kuzorota kwa hali ya usalama nchini humo. Katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye tovuti yake rasmi, ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Libya inaeleza kwamba uamuzi wa jana ulitokana zaidi na kuongezeka na mapigano kati ya wanamgambo ha, wanaosimiana wana wanaopigania udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tripoli na kuendelea mapigano katika mji wa mashariki wa Bengazi kati ya majeshi ya jenerali Muasi na wanamgambo wa Kiislam. Taarifa ya Umoja Mataifa inasema haitawaacha watu wa Libya wakati wakijaribu kujenga nchi ya kidemokrasia na kwamba kuondolewa kwa wafanyakazi hao ni jambo la muda mfupi. Tripoli inashuhudia kipindi kimojawapo kipya sana cha ghasia tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Na Misri imependekeza mpango wa kusitisha mapigano wenye lengo la kusitisha wiki nzima ya mapigano makali kati ya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza ambayo amesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na themanini. Mapendekezo ya Misri yalitolewa jana, yanatoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kuanza rasmi hii leo hapo tena, itafuatiliwa na kufunguliwa kwa vituo vya kuvuka kuingia na kutoka Gaza, na mazungumzo ya siyo ya moja kwa moja kati ya pande zote mbili mjini Cairo, baada ya siku mbili ya kusitisha mapigano. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Afisa wa cheo cha juu wa Hamas amesema kundi lao liko tayari kubali mpango huo, na huko Israel afisa mmoja anasema waziri mkuu Benjamin Netanyahu ataliitisha baraza lake la mawaziri leo asubuhi kulijadili pendekezo hilo. Israel ilianza mashambulizi ya anga siku ya Jumanne iliyopita ikieleza kwamba inajibu mashambulio ya wiki kadhaa ya roketi kutoka Ghaza inayotawaliwa na Hamas. Maafisa wa huduma za afya huko Ghaza wanasema takriban watu 185 wameuliwa, wengi wa wakiwa ni raia na watoto hakuna Mwisraeli hata mmoja aliyeuliwa wakati wa mashambulio hayo, kwa sehemu kubwa, kutokana na mfumo wake kabambe wa ulinzi wa kushambulia roketi zinazofetuliwa. Kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu wanaofariki, pande zote mbili zinakabiliwa na shinikizo la kimataifa kusitisha mapigano mara moja. Hapo jana, jeshi la Israel limesema lilitengua ndege isiyo na rubani drone iliyoingia Israel kutoka Ghaza. Waisraeli wanasema ndege hiyo ilitenguliwa, ilikuwa safarini katika mji wa Ashdod iliyoko katikati ya Ghaza na mji wa Tel Aviv. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waasi wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukrain wamedai kuhusika na kuangushwa ndege ya usafiri ya jeshi la Ukrain na kusema wafanyakazi wanne wa ndege hiyo walichukuliwa mateka. Shirika la habari la Rusia la Interfax liliwakariri waasi jana katika mji unaoshikiliwa nao wa Luhansk wakisema kwamba mateka wako katika mji wa mpakani wa Krasnodon na wanahojiwa. Taarifa za kuangushwa ndege hiyo hazikuweza kufahamika hapo jana na Interfax ilinukuu wizara ya ulinzi ya Ukraine ikieleza kwamba watu nane walikuwa kwenye ndege hiyo ambayo ilikuwa imebeba chakula na maji ya kunywa wafanyakazi katika vituo vya ukaguzi katika upande wa mashariki uliokumbwa na vita. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague alisema jana Jumatatu kuwa anajiuzulu kama mwanadiplomasia wa juu baada ya miaka minne katika kazi hiyo, ikiwa ni sehemu ya mabadiliko makubwa yaliyofanywa na waziri mkuu David Cameron tangu kuchukuliwa kwake mwaka elfu mbili na kumi. Hague aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba anajiuzulu na hata gombea ubunge katika uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika Mei mwakani. Vyombo vya habari vya Uingereza vinasema nafasi yake huenda ikachukuliwa na Philip Hammond, waziri wa sasa wa ulinzi. Mkuu wao bwana Cameron, ambaye ni kiongozi wa chama cha Conservative, anafanya kile kinachotarajiwa kuwa mabadiliko ya mwisho ya baraza lake la mawaziri kabla ya uchaguzi mkuu huo wa kitaifa atarijiwa kutangaza majina kadhaa ya mawaziri wapya hii leo. kumekuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, wapenda sklizaji Habari yenye uzito kwa hii leo inatupeleka kwenye baraza la usalama ambako wajumbe wa baraza hilo hatimaye wameweka kando tofauti zao juu ya Siria na kwa sauti moja wamepitisha azimio linalolenga kupeleka msaada kuokoa maisha kwa takriban Wasiria milioni mbili kupitia njia za moja kwa moja. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Margaret Bashir ametuandalia ripoti kutoka New York inayosoma hapa na Aida Isa. Baada ya wiki kadhaa ya majadiliano magumu, Rusia na China zimeungana na wanachama wengine wa Baraza la Usalama kuunga mkono hatua hiyo. Azimio 2165 inafuata azimio la mwezi Februari ambalo pia linataka kuweka mara moja njia ya uhakika kufikisha misaada, lakini kwa sehemu kubwa lilidharauliwa na makundi yanayopigana na kupelekea kuongezeka kwa wasiria wanaohitaji misaada. Tofauti baina ya azimio hizo mbili ni kile wanadiplomasia wanatumai italeta mabadiliko ya kweli ni kuwa azimio mpya linaruhusu idara za huduma za dharura za Umoja wa Mataifa na washirika wake kutumia njia nne ziada za kuvuka mipaka kuingia Siria bila ya idhini ya serikali ya Damascus. Njia mbili ziko katika mpaka baina ya Uturuki na Siria na nyingine iko kwenye mpaka na Iraq na ya mwisho iko kwenye mpaka na Jordan. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Bi Samantha Powers anasema hii itasaidia kuongeza bidhaa za kuokoa maisha kama vile chakula na dawa. Anasema ikitekelezwa kikamilifu, azimio litaruhusu msaada wa dharura kuwafikia wasiria milioni mbili ambao wamenyimwa msaada wa kutosha mnamo mwaka uliopita na wameteseka sana kutokana na hilo. Anasema azimio hilo linaipatia ruhusa Umoja wa Mataifa kufikisha misaada kwa kuvuka mistari ya mbele ya mapigano kati ya serikali na makundi ya upinzani, lakini njia hizo mpya za kuvuka mipaka huenda zikawa na tatizo kwa vile makundi ya wanamgambo wa Kiislamu wanasababisha kitisho. Njia ya kuvuka baina ya Jordan na Siria ilibadilishwa katika mswada wa mwisho baada ya wasiwasi wa kiusalama kuibuka katika sehemu ya awali iliyochaguliwa kuwa kivuko. Azimio hilo pia linaweka mfumo wa ukaguzi utakaoendeshwa na Umoja Mataifa kwa miezi sita, ambao utakagua msaada unaoingia Siria kuthibitisha kwamba ni msaada wa kibinadamu pekee. Balozi wa Luxembourg Sylvie Lucas, pamoja na wenzake kutoka Jordan na Australia ambao waliandika azimio hilo, alisema vipengele viko bayana na vinabidi kutekelezwa kisheria. Mwakilishi maalum wa muungano wa Siria katika Umoja Mataifa Najib Hadbian alisema kundi lake na lile la The Free Syrian Army wako tayari kurahisisha usafiri wa moja kwa moja katika maeneo chini ya udhibiti wao. Naye balozi wa Damascus Bashar Jafari alihimiza msaada wa kibinadamu usitumiwe kwa masilahi ya kisiasa na kusema kuwa anatumai kuwa vituo vya kuvuka mipakani havitotumiliwa kupitisha silaha na magaidi nchini humo. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba takriban Wasiria milioni kumi na moja wanahitaji msaada, ikiwa ni pamoja na milioni sita na laki tano ambao wamepoteza makazi nchini humo na wengine milioni nne na laki tano wanaoishi katika maeneo ya mbali kufikiwa. Takriban robo milioni zaidi wamekwama katika maeneo yanayozingirwa. Tunaendelea ya na habari zaidi za dunia. Marekani inasema Iran inafanya mazungumzo ya dhati kuhusiana na mpango wake wa nyuklia, lakini makubaliano yoyote yale yanaweza kufikiwa baada ya siku ya mwisho ya Jumapili kupita. Kufuatia mazungumzo huko Vienna hiyo jana, kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif, inaripotiwa kwamba bado pande upande hizo mbili zingali zinatofautiana sana katika masuala muhimu maafisa wa vyeo vya juu katika mkutano huo wanasema ukubwa wa mpango wa Iran wa kurutubisha uranium mnamo siku za baadaye bado ni suala tete. Pia anasema Iran bado inabidi kuihakikishia Marekani kwamba haijaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Somalia imemleta balozi wake wa kwanza Marekani tangu serikali ya nchi hiyo kuanguka zaidi ya miaka ishirini iliyopita Omar Abdirashid Sharmake alikutana na rais wa Marekani Barack Obama jana huko White House. Sharamake aliiambia Sauti ya Amerika kwamba maendeleo hayo ni hatua kubwa kwa Somalia. Alisema inaonyesha kwamba Somalia inataka kuongeza uhusiano wake na Marekani. Mwezi uliopita, Marekani ilitangaza kwamba itampeleka tena balozi wake huko Somalia, lakini Rais Obama hajasema ni nani atakayemchagua kuchukua nafasi hiyo. Marekani haijakuwa na balozi nchini Somalia tangu ilipofunga ubalozi wake nchini humo mwaka 1991. Marekani inasema chochote kitakachotokea katika uchaguzi, ukaguzi wa uchaguzi wa Afghanistan, mgombea asiye na kura nyingi atakuwa na nafasi rasmi katika serikali mpya. Afisa wa juu wa serikali ya Marekani hajathibitisha mpangilio wa serikali ya umoja kitaifa, lakini aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba hakuna jimbo litakaloondolewa kwenye mpangilio wa kuongoza katika maridhiano yaliyosimamiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Jumaa Mosi, wagombea mahasimu wa Afghanistan Abdallah Abdallah na Ashraf Ghani walikubaliana uangalizi wa jumla wa Umoja wa Mataifa wa kura nzima ya duru ya pili na kuahidi kukubali matokeo ya uchaguzi. <tik> Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, kama mnavyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hakuweza kufikia makubaliano na mwenzake wa Iran huko Vienna hapo jana, lakini juhudi zinaendelea kujaribu kutanzua matatizo yaliyopo katika mazungumzo kuhusu hali ya baadaye ya mpango wa nyuklia wa Iran. Mwandishi wetu Al Pesini ametuletea ripoti kutoka Vienna, inayosoma hapa na Hadija Riami. Waziri Keri alikuwa na mikutano miwili na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif, huku mazungumzo pia yakiendelea ya ngazi ya chini kati ya wataalamu wa nyuklia wa Iran na maafisa kutoka nchi sita zinazoiwakilisha Umoja wa Mataifa. Kati ya vikao viwili, waziri Keri alikuwa na maneno machache kwa waandishi wa habari alipoulizwa iwapo kuna maendeleo yoyote: tunafanya kazi mazungumzo yanalenga kufunga kile ambacho Keri amekiita siku ya Jumapili, mianya mikubwa katika masuala makuu. Mianya hiyo inaaminika kujumuisha ni uwezo wa kiasi gani wa Irani itakuwa nao katika kusindika uranium na masharti yatadumu kwa muda gani. Mazungumzo yanakabiliwa na tarehe ya mwisho hapo Jumapili, lakini wataalamu wengi wanatarajia kuwa muda utaongezwa. Katika mtandao wa Twitter, waziri Zarif ameandika kuhusu pande hizo mbili zinaweza kufikia makubaliano ya kihistoria kabla ya tarehe hiyo ya mwisho. Lakini hata kama Zarif na Keri na wataalamu wao wa kiufundi wanaweza kufikia makubaliano hayo, kuna wasiwasi mkubwa kuwa hawataweza kufanikisha mkataba huo kuidhinishwa katika nchi zao. Kuna hali ya mashaka makubwa na baadhi ya upinzani wa dhahir kwa makubaliano yoyote miongoni mwa baadhi ya wabunge wa Marekani na miongoni mwa wale walio wa mamlakani huko Iran. Katika siku za karibuni kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema Iran inahitaji kuongeza kwa kiasi kikubwa uwezo wa kusindika uranium kukidhi mahitaji ya nishati. Wapatanishi wa kimataifa na hasa Marekani wanataka kupunguzwa kwa uwezo wa Iran katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Mtaalamu wa Iran Matthew Moran wa King's College London anasema The domestic political sphere in Iran is characterized by factionalism. Iranian politicians like anywhere else... wanja wa kisiasa wa ndani nchini Iran unatajwa kwa makundi. Wanasiasa wa Iran kama ilivyo kwingineko hawatakubaliana juu ya masuala mbalimbali, lakini kuhusu suala la nyuklia kuna maelewano kuhusu kusonga mbele. Katika suala la nyuklia kuna maelewano, kwa hiyo ni vigumu kurudi nyuma. Kwa upande wa Marekani, Paul Ingram wa baraza la British American Security Information amesema katika mahojiano yake kwa njia ya Skype, mazungumzo yatakabiliwa na changamoto za ziada kama wataongeza muda mrefu zaidi, in November, that will be a much kama watasubiri mpaka, so imekaribia mno au hali ikiwa mbaya baada ya uchaguzi wa katikati ya awamu mwezi Novemba, hiyo itakuwa vigumu sana. Kwa hiyo nadhani ni jambo la muda mfupi au wakati. Katika wiki na miezi ijayo, wairani watahitaji makubaliano mengi zaidi kuliko mafanikio yatakayopata watakapojaribu kuchelewesha. Waziri Keri na waziri Zarif wanatarajiwa kukutana tena hivi leo Jumanne, na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, mwanaharakati wa haki za wasichana kuweza kupata elimu kutoka nchini Pakistan, Malala Yusufzai ametoa wito kwa rais wa Nigeria kukutana na wazazi wa wasichana wote kwa nyara na Boko Haram pale alipokutana naye mjini Abuja jana. Sasa, Abdu Shakur, msichana huyu anayetambulika kimataifa ametoa ujumbe gani zaidi akiwa katika mji mkuu huo wa Nigeria? Kwa hakika ujumbe mkubwa aliotoa ni kutaka jumuiya ya kimataifa pamoja na Nigeria kuimarisha juhudi zao kuhakikisha wasichana wanaachiliwa huru na Boko Haram. Malala Yousafzai alinusurika mwenyewe kutokana na jaribio la mauaji na Taliban alipokuwa shule ya msingi huko Pakistan. Tangu wakati huo, takriban ikiwa ni miaka miwili sasa, msichana huyo kwa hakika anatambuliwa kama mwanaharakati wa kimataifa kupigania haki kwa elimu kwa wote. Mwandishi wa sauti ya America Henry Ridgwell anaripoti kwamba alipokutana na rais Jonathan, aliihimiza Nigeria kuimarisha juhudi zake na really take... Mimi nina matumaini jumuiya ya kimataifa itachukulia jambo hili kuwa ni muhimu na kuchukua hatua ya dhati kwa sababu ikiwa tunadhani nchi hii iko mbali huko Afrika na haitodhuru nchi nyinginezo, basi tumekosea kabisa. Ni miezi mitatu sasa tangu wasichana hao kutekwa nyara kutoka Chibok, kaskazini mashariki ya Nigeria. Serikali inaeleza kwamba inafahamu wako wapi na inafanya kazi ili waachiliwe, ikisisitiza kwamba habari zaidi ni nyeti kutoa. Wazazi wanasema uchungu zaidi unatokana na kutokuwa na habari. Baada ya kukutana na baadhi yao siku ya Jumapili, Malala aliahidi kuendelea kufanya kazi ili waachiliwe huru. Ninawachukulia I... wasichana hao ni dada zangu, ni dada zangu, na nitaendelea kuzungumza hadi pale wanaachiliwa huru. Hapo jana katika ujumbe wa video iliyochapishwa kwenye mtandao, kiongozi wa Boko Haram alirudia tena ombi lake kwamba ni lazima kuachiliwa huru kwanza wenzake wanaoshikiliwa na serikali kabla ya kuachiwa wasichana hao. Kiongozi huyo Shekau anasema, wa Nigeria wanasema warudishiwe wasichana wetu, lakini yeye anasema, sisi tunaomba Rais Goodluck Jonathan aturudishie wapiganaji wetu waliokamatwa, turudishie jeshi letu. Serikali ya Nigeria imebadilishana wafungwa na Boko Haram siku za nyuma, lakini kundi hilo hivi sasa lina nguvu zaidi, anasema Elizabeth Donnelly wa kundi la Chatham House mjini London anasema hivi sasa unakabiliana na kundi lenye kujiamini zaidi na lenye hatari, na bila shaka uhusiano hivi sasa ni mbaya zaidi kwa upande wa kuaminiana kati ya serikali na kundi hilo. Malala aliyetimu umri wa miaka kumi na saba jana amesema mnamo siku yake ya kuzaliwa alitamani kuona amerudisha wasichana sasa wakiwa hai. Wazazi wa wasichana hao walimpongeza kutokana na juhudi zake za kuhamasisha watu juu ya kadhia inayowafika na rais wa Philipine Benigno Aquino anaotetea mpango wa kuinua uchumi huku kukiwa na wito wa kutolewa kwake kazini na pia kuachishwa kazi kwa karani wake wa fedha. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Simon Orindin anaripoti kutoka na Manila, na mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Rais Akwino amesema mpango huo wa Disbursement Acceleration Program una maana ya kuupa uchumi manufaa ya haraka. Wazo kwa mpango huu wa ufadhili ni kuchukua pesa ambazo hazijatumiwa kutoka idara za serikali na haraka kuziingiza katika miradi ya umma ili kuharakisha kumalizika kwa miradi hiyo. Akwino amesema utawala wake ulibuni mpango huu mwaka 2011 kwa sababu kutumia fedha kiasi kulishusha mapato ya uzalishaji wa ndani sino sinoma matinon pinuno na gobyerno ay gugustuhin madaliin ang mga proyektong may maipakinabang sa publiko publiko. Akihutubia kwa njia ya televisheni alisema kuwa bila shaka kiongozi yeyote mzuri atataka kutekeleza miradi itakayowaletea raia manufaa haraka iwezekanavyo. Anasema haoni sababu yeyote ya kuchelewesha manufaa kwa wananchi na hasa kwa sababu tuna uwezo wa kuwaondolea shida zao. Makundi mbalimbali yamewasilisha malalamiko yao mahakama kuu kuhoji mpango huo. Julai mosi, mahakama kuu ilisema baadhi ya vipengele vilikuwa kinyume cha katiba. Mahakama kuu ilisema ni kinyume na katiba kuchukua pesa ambazo hazijatumika kutoka katika bajeti kabla ya mwaka wa fedha kumalizika na kuzihamishia kwenye idara nyingine za serikali, mbali ya ofisi ya mtendaji na mfadhili wa miradi ambayo haipo katika mpango wa jumla wa matumizi. Aquino alielekeza hotuba yake kwa mahakama moja kwa moja akielezea msingi wa kisheria wa programu hiyo ni kanuni ya kiutawala kutoka mwaka 1987. Alisema rais ni dhahiri anaruhusiwa kuhamisha pesa kwa miradi mingine. mabuti ang dap tama ang intension tama ang pamamaraan. Tama ang resulta. The Disbursement Acceleration Program ni nzuri, amesema. Azma yetu, utaratibu wetu na matokeo yalikuwa ni sahihi. Anasema ameahidi hata ruhusu maafa yenu yaendelee na hasa kama tunaweza kufanya kitu mapema. Uamuzi huu umesababisha wito kwa waziri wa bajeti kujiuzulu. Waziri Florencio Abad alijaribu kuwasilisha barua ya kujiuzulu wiki iliyopita, lakini Akwino aliikataa kuikubali. Raia mmoja amefungua kesi ya kutaka kuwasilisha mashtaka ya kumwondoa rais mamlakani kwa sababu ya suala hili, na makundi mengine kiraia ya kiraia yanasema mengi yatafuata. Msichana wa shule wa Pakistan Malala Yousafzai amemtaka rais wa Nigeria kutana na wa wazazi wa zaidi ya wa watoto mia mbili wa shule waliotekwa nyara miezi mitatu iliyopita na wanamgambo wa Kiislamu. Maafisa wa serikali ya Libya wanatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuisaidia nchi hiyo baada ya kundi moja la wanamgambo kushambulia kwa mizinga uwanja wa ndege wa kimataifa na kuharibu karibu asilimia tisini ya ya ndege zilizokuwa zimeegeshwa kwenye uwanja huo. Waasi wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine wamedai kuhusika na kuangushwa ndege ya usafiri ya jeshi la Ukraine na kusema wafanyakazi wanne wa ndege hiyo walichukuliwa mateka. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza William Hague alisema jana Jumatatu kuwa anajiuzulu kama mwanadiplomasia wa juu baada ya miaka minne katika kazi hiyo, ikiwa ni sehemu ya mabadiliko makubwa yaliyofanywa na waziri mkuu David Cameron tangu kuchaguliwa kwake mwaka 2010. Hegel aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba anajiuzulu na hata gombea ubunge katika uchaguzi mkuu ujao unatarajiwa kufanyika Mei mwakani. Mwisho wa muktasari wa habari wa. Wapendwa wasikilizaji, kabla ya kuondoka hapa katika Kumekucha Afrika tunakuletea taarifa ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Hakuna mwisho wa mafanikio ya kuwekeza kwa wasichana hasa katika elimu. Mafanikio ya kuwekeza katika elimu yanavuka kiwango cha kuboresha maisha ya wasichana wenyewe. Tafiti zinaonyesha kuwa wasichana wenye elimu ya msingi wana nafasi ndogo ya kupata maambukizo ya HIV na ukimwi. Kila mwaka wa shule unaweza kuongeza mafanikio ya maisha ya msichana kwa asilimia kumi hadi ishirini. Anaweza kushirikiana asilimia tisini ya mapato yake na familia yake na jamii yake. Watoto wake wanaweza kuwa na nafasi ya kuishi na kuvuka umri wa miaka mitano na kuwa wenye afya nzuri, watakwenda shule kuliko watoto wa wasichana ambao hawajaenda shule. Hata hivyo, kiasi cha wasichana milioni sitini na mbili kote duniani hawaendi shule, wakati mamilioni wengine wanataabika kubakia shule. Kuongeza fursa za kupata elimu kwa wasichana Serikali ya Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo USAID limeanzisha mpango wa juhudi za masomo kwa wasichana. Mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu, USAID ilitangaza mchango wa dola milioni 231.6 katika programu za elimu kwenye nchi tano kupitia mpango huo. Kutokana na idadi hii, Nigeria kwa mfano itapokea zaidi ya dola 91 milioni kuongeza kiwango cha uandikishaji shule na kuboresha viwango vya kusoma kwa nusu milioni kwa watoto wadogo wa shule, nusu yao ikiwa ni wasichana. Nchini Afghanistan, madarasa mapya elfu tano katika jumuiya yatahudumia wasichana laki moja na sabini na nne wanaoishi mbali na shule za serikali. Kwa kushirikiana na UNICEF, Marekani itatoa elimu ya dharura kwa wasichana na wavulana waliokimbia makazi yao kuepuka ghasia huko Sudan Kusini. Pia Marekani itasaidia kutoa elimu kwa watoto laki moja na themanini wakimbizi wa, wa Siria wanaoishi Jordan na Guatemala. USAID inawekeza dola milioni 24.9 katika mradi wa lifelong learning kuboresha fursa ya ubora wa elimu kwa wanafunzi wa vijijini, nusu wakiwa wasichana. Wasichana wanaponyimwa elimu wanataabika kibinadamu mpango wa kuwezesha wasichana kupata elimu ni harakati ya kuiambia dunia kwamba msichana aliyepata elimu ana nguvu ya kuiondoa familia yake na jamii kutoka kwenye umasikini, alisema Dr. Rajiv Shah, mkuu wa USAID. Wakati umefika sisi sote kusimama na kuunga mkono elimu bora kwa wasichana na wavulana kote duniani. Kwa tahariri hiyo ya Sauti ya Amerika ilieleza msimamo wa serikali ya Marekani. Ndo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asanteni kuungana nasi, msikose kwa nasi alfajiri hapo kesho na jioni saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tutakuwa na matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na wafanikisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa fundi mitambo, Zahra, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.