Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa ni Mkamiti Kibayasi nami ni Meri Mgawe. Leo ni Jumatano, Julai 16 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika mm, FM 107.5 Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo haya tuna ripoti kuhusu wakazi wa eneo la Uvira lililopo mpakani mwa Burundi na DRC waliomba nchi ya DRC kujiunga na Jumuia ya Afrika Mashariki ili wakazi hao wapunguziwe kero ya kulipa viza kila wakati wanaposafiri kuvuka mpaka. waadiri kwenye East African Community ili we, na sisi tuwe nafasi ya kufika Nairobi na Kampala na kurudi na biashara na katika ripoti nyingine viongozi wa serikali huko Lamu, Kenya, wasema mkutano uliofanyika wa kutafuta amani katika eneo umekamilika na kutatua tofauti zilizopo pamoja na kuimarisha usalama katika eneo. mambo ya usalama tumeudhibiti kabisa, vilivyo vile ambavyo mambo yalikuwa yametokea, hayo tushayakabili yote. Tumeweka polisi wa kutosha, pia tumeweka majeshi ya kutosha kuhakikisha kwamba mtu wa aina hiyo hapati nafasi na msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine kemkem, jumuika kem nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Lakini kwanza, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Israel imewalenga baadhi ya maafisa wa Hamas, huku jeshi linaendelea na kampeni zake za mashambulizi ya anga kwenye ukanda wa Gaza. Ndege za kivita zilishambulia dazani za maeneo leo Jumatano, ikiwemo makazi ya kiongozi mwandamizi wa Hamas, mahmud Zahar. Jeshi limewaonya maelfu ya wakazi kaskazini mwa Gaza kuhama makazi yao mpaka taarifa zaidi zitakapotolewa hapo baadaye. Tangazo lililotolewa na vikosi vya ulinzi vya Israel limesema wote watakaoshindwa kuondoka haraka watahatarisha maisha yao na familia zao. Maafisa wa Hamas wamewataka watu kupuuza maonyo, ikisema kuwa Israel inatumia vita vya kisaikolojia. Mashambulizi ya hanga hivi leo yameua takriban watu watatu na kusababisha uharibifu wa maeneo kadhaa, ikiwemo hospitali ya ukarabati. Rais wa Siria Bashar al Assad ameapishwa kwa muhula mpya wa miaka saba mwezi mmoja baada ya kushinda katika uchaguzi kwenye maeneo pekee yanayodhibitiwa na serikali. Aliapa kuanza kazi leo katika sherehe zilizofanyika kwenye makazi ya rais mjini Damascus, zilizohudhuriwa na wabunge wa nchi. Alitoa hotuba akionya kuwa mataifa ya magharibi na kiarabu yanaungwa mkono kile alichokiita kuwa ni ugaidi yatalipa gharama kubwa. Wawakilishi kutoka serikali ya Mali na waasi wa kabila la Tuareg wanakutana leo kwa ajili ya mazungumzo katika nchi jirani ya Algeria. Mali imekuwa ikitaabika kurejesha uthabiti katika nchi yake tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na uasi wa mara kwa mara unaofanywa na waasi wa Tuarik na baadaye wanamgambo wenye uhusiano na Alkaida kuchukua udhibiti upande wa kaskazini mwa nchi. Vikosi vilivyoongozwa na Ufaransa viliwatimua wanamgambo wa Kiislamu mwaka jana, lakini ghasia zimeendelea kuwepo ikiwemo mashambulizi ya kujitoa muhanga ya Jumatatu na kumuua mwanajeshi wa Ufaransa. Na utafiti mpya uliofanywa unaashiria kuwa watu waliouawa katika mzozo wa Jamhuri ya Afrika ya Kati huenda idadi iliyotajwa ni ndogo. Hadi Jeriami anasoma ripoti kamili. Madaktari wasio na mipaka wanasema utafiti wa maelfu ya wakimbizi wa CAR katika nchi jirani ya Chad umebaini kwamba takriban wakimbizi elfu mbili mia sita wameuawa katika ghasia kati ya Novemba mwaka elfu mbili kumi na tatu na Aprili mwaka huu. Taasisi za misaada awali zilikadiria kati ya watu elfu moja na elfu mbili wamefariki katika mapigano kati ya waliokuwa waasi wa kiislamu wa Seleka na wanamgambo wa kikristo wa Antibalaka. Katika ripoti yao ya leo Jumatano, madaktari wasio na mipaka wanasema zaidi ya robo ya wakimbizi waliohojiwa wamepoteza jamaa wawili wa familia. Vifo vingi vilikuwa ni kutokana na risasi, majeraha ya mapanga au milipuko. Ghasia za CAR zilianza mwaka jana wakati waasi wa Seleka walipomwangusha rais Francois Bozize mashambulizi yaliyofuatia na wizi wa ngawira uliofanywa na majeshi ya Seleka ulichochea mashambulizi ya majibu kutoka kwa antibalaka. Mkuu wa madaktari wasio na mipaka huko CAR, Delfin Chedog ameimbia VOA kuwa ghasia bado zinaendelea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Afghanistan wanasema ukaguzi wa kura zote zilizopigwa katika uchaguzi wa rais wa marudio utaanza kesho. Msemaji wa tume huru ya uchaguzi Noor Mohamed Noor aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba zoezi la kuhesabu kura milioni nane na usafirishaji wa magos, maboksi ya kura kwenda Kabul utaanza rasmi leo Julai 16. Usafirishaji wa maboksi ya kura kutoka ofisi za majimbo utasimamiwa na ISAF wakati wa wakilishi wa wagombea, vyombo vya habari na wasimamizi wa ndani na nje watafuatilia ukaguzi huo. Katika makubaliano yaliyosimamiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Jumamosi, wagombea wapinzani katika uchaguzi wa rais wa Afghanistan Abdullah Abdullah na Ashraf Ghani walikubaliana katika kufanya ukaguzi wa kina wa uchaguzi mzima wa marudio na kuheshimu matokeo ya mwisho. Marekani imewarejesha Honduras watoto thelathini na nane na mama zao wiki hii katika hatua ya kwanza ya kile ilichoahidi kuwa safari za ndege za mara kwa mara kuwarejesha wahamiaji haramu katika nchi zao, lakini Marekani inapata ugumu kukabiliana na mmiminiko wa maelfu ya watoto, mara nyingine na mama zao au peke yao, ambao wanatumia njia ndefu na hatari kutoka Honduras, Guatemala na el Salvador, wakitafuta maisha bora hapa Marekani. Takriban watoto elfu tisini wakiwa peke yao wameweza kukamatwa katika mpaka mwaka huu, mara tatu zaidi ukilinganisha na miaka iliyopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu siku hii ya leo ni kama mlivyosikia katika vidokezo vyetu, nchini Kenya viongozi kutoka kaunti ya Lamu wamefanya mkutano wa kujadili amani na usalama kufuatia mashambulizi ambayo yameukumba kaunti hiyo hivi karibuni. Nimezungumza na kamishna wa kaunti ya Lamu, Njenga Amir, na kwanza nikamuuliza mikakati waliokubaliana katika kuboresha ushirikiano na sha usalama katika eneo. Kwanza tumekubaliana kwamba tutakuwa tukiendeleza vikao kama hivyo katika kila baada ya majuma mawili, na pia kwamba tutaweza uh, sote kuenda nje na kuwahamasisha uh, wananchi ili wote waweze kuchangia katika mambo ya usalama. Uh, pia tukakubaliana kwamba tutapata wale viongozi wengine uh, wa ngazi zingine wakiwepo pia viongozi wa kidini ili tuweze kuhubiri amani tukiwa pamoja sote, na ili watu pia wasameheane kule ambako pengine wana wasiwasi na majirani zao, ili huo uhasama usi, usiweze kuendelea. Mkutano huu umeonekana kuwahusisha watu wa aina mbalimbali kama ulivyosema, ikiwemo pamoja na viongozi wa dini. Je, wamepokea vipi viongozi wa dini suala hili? Wanaona ni sahihi wao kuhusika wakati huu ama Viz vizuri kabisa, vizuri kabisa. Kwanza, viongozi wa kidini tumekuwa na mikutano miwili, mmoja ya Lamu mwingine Mpeketoni, na bila shaka mikutano hiyo imesaidia sana uh, ili kuuanisha uh, dini tofauti tuliona, kwa sababu tuliona kwamba magaidi waliofanya kazi hiyo mbaya walijaribu kugawanya watu kwa misingi ya dini, kwamba wao ni wa dini fulani na kwa hivyo wanaowaua ni watu wa dini nyingine ama imani nyingine. Kwa hivyo viongozi wote wa kidini wakasema kwamba hao watu si wa dini yao na hao ni magaidi na wachukuliwe vilivyo, kama ambavyo uh, katika pia dini yoyote lazima kuna watu ambao wanajihusisha na hiyo dini lakini hawafuati maadili ya dini. Mwishoni mwa wiki kulitokea mashambulizi katika nyumba kadhaa ambazo zinawapokea wageni. Suala hili mmelijadili na mmepata suluhisho ya kuweza kuwalinda wageni waliopo katika eneo hilo? Kusema kweli, jumba ambalo liliteketea hatuwezi kusema kwamba uh, huo moto ulikusudia wageni, manake kuna majengo mengi yenye wageni. Kwa hivyo tunachunguza kujua kweli sababu ya kuchomwa hilo jumba ilikuwa ni nini, kwa sababu haionyeshi kwamba ni wageni ambao walikusudiwa. Tukirudi katika suala hili la mkutano wa usalama, mikakati mlioweka itakuwa ya muda mrefu ama ni mikakati ya muda mfupi? Muda mfupi na mrefu, yote kwanza, kutuliza wakati huu na kuendelea mbele, kwa sababu kama wakati unaotafuta uhusiano mzuri katika watu wa imani tofauti, hilo ni jambo ambalo litaenda kwa muda mrefu. Tunapotafuta umoja viongozi wote katika kaunti, ni jambo ambalo litaweza kushughulikia shida za wakati huu na wakati ujao kwamba Aa, hakuna adui yeyote ambaye atakuja kutumia dini kwa sababu watu wa imani tofauti watakuwa tayari washaanza kufanya kazi pamoja. Na ningetaka tu kukuhakishia kwamba mambo ya usalama tumeudhibiti kabisa vilivyo, tumeweka polisi wa kutosha, pia tumeweka majeshi ya kutosha kuhakikisha kwamba mtu wa aina hiyo hapati nafasi. Na majeshi hayo mliyoyaweka katika eneo ni majeshi kutoka wapi, ndani ya Kenya ama ni majeshi ambayo mmepata msaada kutoka nje ya Kenya? Ni majeshi wetu wa Kenya ni njenga amir kamishna wa kaunti ya lamu akizungumza na sauti amerika kutoka lamu kenya angalia mtandao wa voa fasta ingia mvoa swahilicom mkwaju mobile kwenye simu yako na ingiza namba ya haraka ya voa swahili kwenye simu yako weka opera mini mobile sasa Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Pakistan wanasema kiasi cha mashambulizi manne ya ndege za Marekani zisizoendeshwa na rubani drones zimeua takriban watu 15 katika eneo la kikabila na kaskazini magharibi mwa nchi. Maafisa wa usalama wanasema mashambulizi hayo yalifanyika katika mji wa Datakel Waziristan kaskazini Utambulisho na utaifa wa wale waliouawa haukujulikana haraka. Mashambulizi ya drone yamekuwa chanzo cha mvutano kati ya nchi hizo mbili, huku Pakistan ikidai kwamba mashambulizi ni ukiukaji wa utaifa. Mashambulizi ya leo Jumatano yalifanyika huku jeshi la Pakistan likiendelea na operesheni zake Waziristan Kaskazini, likifanya mashambulizi ya anga katika bonge, bonde la Shawal ambayo yameua wanamgambo 35 Jeshi linasema ndege za kivita zililenga wanamgambo waliotoroka mashambulizi katika maeneo mengine ya wilaya ya kikabila. Kimbunga Ramason kimeondoka Philippines na kinaelekea kaskazini mwa Vietnam au kisiwa cha China cha Hainan, ambako kuna uwezekano kwamba kitaongeza kasi wakati kikikatisha bahari ya South China. Ramason, kimbunga cha kwanza msimu huu, kilitua Philippines leo kikivuma kwa upepo wa kilomita 250 kwa saa, hivyo kuua watu kumi na kukata umeme katika maeneo kadhaa. Kimbunga kimesababisha uharibifu wa mapaa ya majengo, kuangusha miti na kuharibu maeneo ya makazi kwenye mji mkuu Manila. Watu kadhaa walikufa walipoangukiwa na miti au nguzo za umeme na takriban watu watatu walikufa kwenye mji wa Lucena wakati ukuta ulipoangukia. Hakuna umeme katika maeneo kadhaa. Maafisa wa usalama wa Russia wamewakamata wafanyakazi wawili wa huduma za reli kufuatia ajali mbaya ya gari ya gari moshi iliyoua watu 21 na kujeruhi wengine 150. Shirika kubwa la uchunguzi la Russia limesema, afisa mwandamizi wa huduma za reli Valeri Bashkatov na msaidizi wake Yuri Godov wamehojiwa na maafisa wa usalama. Wanajiandaa kuwashitaki rasmi kwa kukiuka kanuni za usalama. Kamati ya uchunguzi imesema maafisa wa vyeo vya juu wanaweza pia kukamatwa, wakati maafisa wa usalama wakiwa na azma ya kuwachukulia hatua wote waliohusika katika ajali ya gari moshi. Ajali hiyo ilitokea wakati wa harakati nyingi Jumanne, wakati gari moshi lilipotoka nje ya reli kati ya vituo viwili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba raia waliopo kwenye mpaka wa Uvira unaokutanisha nchi za Burundi na DRC waiomba nchi waziomba nchi hizo zizungumze kuhusu tatizo la waasi wa Burundi FNL walioko katika bonde la Ruzizi upande wa Kongo, kuliko kutumia operesheni za kijeshi. Wakati wao mashirika ya vijana na wafanya biashara waiomba nchi ya DRC kujiunga na nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ili raia waweze kupunguziwa kero za kulipia viza kila wanaposafiri. Mwandishi wetu wa Auster Malivika yuko Uvira mpakani mwa nchi hizo mbili. Raia hao wenye kupatikana kwenye mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi wameomba kuweko na mazungumzo kati ya serikali ya Burundi na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu swala la wapiganaji wa FNL, wakiwa ni waasi wa Burundi wapatikanao kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni vizuri gouvernement yetu baongee nabo kisha watoe kule milimani wawarudishe mwinchi yao kama ni wahundi, kana wanda, wanda, wa warudishe Burundi, kani wa Rwanda washushe Rwanda na waongee ili wasikilizane, tusipate tena mauaji katika nchi yetu ya Congo. Hapa hivi tunapatikana Uvira akiva kusini, pembeni pembeni ya ziwa Tanganika kwenye mpaka ya Congo na Burundi na Tanzania. Ndo sasa serikali ya Congo na Burundi kisha wazungumza pamoja, ndo atajua suluhisho ya kwenda kamata wale wa FNL na warudisha kule. Suluhisho tu ni kuzungumza tu, kuzungumza, inabidi mazungumzo ya kuwaondoa pale, lakini sasa hivi serikali ya Kongo imeandaa vita ili kuwashambulia kijeshi. Hapana, siwezi hata nikakubaliana na hiyo, kwa sababu watangamiza watu, watangamiza watu kabisa, na hiyo itasababisha mafa mingi sana na zaidi ya watu wengine waisha fariki kule mtarule, itazidi ongeza idadi ya watu ambao waisha fariki na itakuwa kiumi itapunguza uchumi hata ya nchi vile vile upande mwengine wakaji hao wameomba wa Kongo iweze kujiunga na njii za Afrika Mashariki nimezungumza na, na kiongozi wa vijana eneo la Uvira waadere kwenye East African Community, ili na sisi tuwe nafasilita ya kufika Nairobi na Kampala na kurudi na biashara. Mimi naitwa Andre Bedunia, kipresida wa vijana hapa Uvira. Wakati hayo yakiarifiwa rahia, eneo la Ruchuru likuwa ni eneo ambalo limekumbwa na vita muda mrefu, wameendesha mgomo huku wakishutumu serikali kuwafungua walifu bila kuhukumiwa. Jina langu ni Jean Claude lunze nikiwa presidenti wa, wa shirika la raia la mtaa wa Ruchuru na saa hii napatikana Ruchuru. Uh, mgomo huu unafanyika uh, ili ya ku ya kasirani sababu uh, wakaaji ambao tayari wametoka ndani ya hali ya vita uh, wamekuwa ndani ya hali mbaya. Unajua siku hizi Ruchuru mabandia wamekuwa wengi sana, wanateka watu nyara, wanafanya ubakaji na mambo kadhaa, wakiyakuua ndio wameachiliwa kabisa, bila kuhukumiwa, bila hata adhabu yoyote. Nayo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika maeneo hayo imethibitisha habari hizo na kusema kwamba leo hakukukweko kazi zozote eneo la Ruchuru. Ifahamike kwamba katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya wakaaji wamekuwa wakihufia kuwaonesha wahalifu kwa sababu masaa machache wanapoonyeshwa, huenda wakaonekana kwa mara nyingine mitaani. Hostel Malvika, Sauti ya Amerika, Uvira na serikali ya Mali na makundi ya wasi wameanza mikutano leo Jumatano huko Algiers kufanikisha mipango ya mwisho ya amani mwaka mmoja baada ya kurejesha demokrasia. Mazungumzo ambayo yanajumuisha wapatanishi wa Kiafrika yanafanyika huku ghasia zikisambaa upande wa kaskazini, ikiwa ni kiukaji wa sitisho la mapigano la mwezi Mei. Wakati wa rais wa ufaransa Francois Hollande anatarajiwa huko Afrika Magharibi baadaye wiki hii kuelezea mikakati ya kukabiliana na ugaidi huko Sahel. Mwandishi wetu Karata Hoije anaripoti kutoka Bamako na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mapambano ya ghasia na mashambulizi ya kujitoa mhanga yanaendelea kulikumba eneo la kaskazini mwa Mali. Hii ni licha ya uingiliaji kati wa kijeshi wa Ufaransa, uchaguzi na upatanishi wa kimataifa Kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2012 ambayo yalipelekea nchi kugawanywa na wanaotaka kujitenga. Mwezi Mei, jeshi la Mali lilipata aibu ya kushindwa na watu wa rego wanaotaka kujitenga baada ya jaribio la kukamata ngome yao huko Kidal. Wiki iliyopita zaidi ya watu 35 waliuawa katika mapambano kati ya waas wa MNLA, National Movement for Liberation of Azawad, na MAAA Arab Movement of Azawad. Siku ya Jumatatu shambulizi la kujitoa mhanga dhidi ya doria ya jeshi la Ufaransa ilimuua mwanajeshi mmoja na kujeruhi wengine sita. Mazungumzo ya Algeria ni juhudi ya kweli ya kuanza kuleta makundi ya Mali pamoja kuzungumzia utaratibu wa kusuluhisha tofauti zao. Rais Ibrahim Boubacar Keita ameashiria yuko tayari kwa mwafaka lakini amefuta uwezekano wa makubaliano ya mwisho ambayo yatatishia utaifa wa Mali au msimamo wa kadri. Kusisitiza hili makundi yanayotaka kujitenga yenye uhusiano na Alkaida ambayo anakalia eneo la kaskazini mwa Mali tangu mwaka 2012 kabla Faransa ya kuondolewa na majeshi ya Ufaransa yameenguliwa katika mashauriano. Wapatanishi kutoka Umoja wa Afrika ni miongoni mwa makundi mengine ya kiafrika ambayo yatafanikisha mazungumzo haya magumu. Isaka Soare, mshauri maalum wa tume ya Umoja wa Afrika ameiambia viowe kuwa ana matumaini makubwa. Bwana Soare anasema Umoja wa Afrika kwa kushirikiana na makundi mengine ya kieneo kama ECOWAS, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na wengine watafanya kila wawezalo kuhakikisha kwamba wanafikia mkataba kamili kwa utaratibu huu. Wakati huo huo, Faransa imetangaza kumaliza operesheni zake za kijeshi zilizodumu kwa miezi 18 zinazojulikana kama Serval ambayo kwa ufanisi imeunganisha Mali, lakini haijaweza kuleta uthabiti wa moja kwa moja. Operesheni nyingine mpya itachukua jukumu hilo katika eneo la Sahel. Operesheni hii mpya itajulikana kama Barkhane na itahusisha ushirikiano wa kiusalama na nchi za Nijar, Shad, Mali na mataifa mengine yanayopakana nayo. Takriban wanajeshi elfu tatu wa Ufaransa watapelekwa katika operesheni hiyo, huku theluthi moja ikibaki kaskazini mwa mali ya Ufaransa itatoa msaada wa ndege za kivita ambazo haziendeshwi na rubani na vifaa vingine vya kijeshi. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ataelekea Afrika Magharibi hapo kesho Alhamisi, akisimama huko Niger na Chad kufanya mazungumzo na wenzake kuhusiana na operesheni hiyo. Na katika makala ya afya leo hii tunaendelea kumulika saratani ya matiti na tunazungumza tena na dkt Sara Maongezi wa chama cha madaktari wanawake nchini Tanzania, MEWATA. Kwanza, msikilizaji, tega sikio kwa sababu hii leo daktari Maongezi anaelezea jinsi wanawake wanavyopaswa kujichunguza kubaini ikiwa wana saratani ya matiti au hawana. Huwa tunasema wasichana ambao bado wanapata hedhi achague, uh, siku ya tano mpaka ya saba baada ya hedhi, na ahakikishe kwamba hiyo tarehe anaiweka kwamba hii ndio siku ambayo nitajichunguza. Anaweza akasimama kama ana kioo, akasimama mbele ya kioo huku mikono yake ikiwa sambamba na mwili, yani ameshika ya kwenye kiuno, alafu analinganisha matiti yake yote mawili kwa makini na kuangalia umbo, ukubwa, mabadiliko katika chuchu na kama vile kuvutwa ndani ya titi au ngozi kubadilika na rangi ya titi. Halafu anaweza akaangalia akiwa amelala akiwa amelala anatizama tu kwamba je, yako katika usawa mmoja zile chuchu, hakuna moja ambayo ni kubwa kuliko nyingine. Akiwa hapo hapo kwenye kioo, ananyanyua mikono, anatazama tena mabadiliko, kwa sababu kama kuna titi ambalo lina uvimbe linaweza kuwa lina linaelemewa kidogo. Kwa hiyo akinyanyua mikono, lile lenye uvimbe litabaki pale pale, lile ambalo halina uvimbe litapanda juu. Alafu baada ya hapo anaanza kutumia kiganja cha mkono mkono wa kulia unachunguza titi la mkono wa kushoto, anaanza kuzunguka kama vile mshale wa saa, anazunguka na naomba niwaambie wasikilizaji kwamba unapochunguza titi usitumie vidole, unatumia kiganja cha mkono na vidole vyote unavibana visiwe vimeachanika. Kwa hiyo unazunguka, unazunguka mpaka unamaliza ya titi lote, alafu unakwenda kwenye kwapa kuangalia kama zile tezi za kwenye kwapa hazijavimba na mwisho kabisa, unamalizia kwa kukamua chuchu kuangalia kama kuna maji maji au damu inatoka. Unarudia tena kwa titi lako la upande wa kulia, kwa kuzunguka titi lote, kutumia kiganja cha mkono na kutazama kwenye kwapa zako kama tezi hazijavimba, na mwisho kukamua tena chuchu zako. Baada ya hapo, kama hakuna uvimbe au hujahisi chochote utakuwa unajua uko salama, lakini kama una wasiwasi, basi unakwenda kumwona mtaalamu wa afya ili akuhakikishie kwamba, je, umeona kivimbe au hujaona kivimbe, kwa sababu watu wengine huwa wanatumia vidole na wanakutana na yale mabunya ambayo ni ya kawaida tu kwa mwanamke na anapata wasiwasi ule. Wasiwasi unaweza ukamfanya akakosa amani. Kwa hiyo hii anayojifanyia mwenyewe tunaita ni self breast examination, na akienda kwa daktari atafanyiwa clinical breast examination. Dr. Sara, vilevile kuna wale ambao watasema, ah, labda titi langu moja, mi kawaida huona ni kubwa kidogo kuliko hili lingine, hebu e, waondolee hofu. Kuna wamama wengine, kimaumbile, titi moja linakuwa kubwa, moja linakuwa dogo. Lakini kama nilivyosema, ile siku yako ya kwanza utakayojichunguza na ukaenda kuchunguzwa na daktari akakwambia kwamba huna tatizo, hiyo ndiyo kawaida yako. Sasa kama matiti yako yote yako sawa alafu baada labda ya mwaka ukaona titi moja limekuwa kubwa kuliko lingine, basi hapo unatakiwa urudi kwa kwenye kituo cha afya uangaliwe tena. Lakini kama kimaumbile umezaliwa hivyo kwamba titi moja ni kubwa, na mara ya kwanza ulivyoonwa ukaonekana huna tatizo, titi lako moja ni kubwa, basi hayo ni maumbile yako. Naendelea kuwa na amani kabisa kwamba huna tatizo. Ni Dr. Sara Maongezi wa chama cha madaktari wanawake nchini Tanzania, MIWATA, akizungumza nasi Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tauni muktasari wa habari. Israel imewalenga baadhi ya maafisa wa Hamas huku jeshi likiwa linaendelea na kampeni zake la za mashambulizi ya anga kwenye ukanda wa Gaza. Ndege za kivita zilishambulia dazani za maeneo leo Jumatano, ikiwemo makazi ya kiongozi mwandamizi wa Hamas, Mahmud Zahar. Rais wa Syria Bashar al Assad ameapishwa kwa muula mpya wa miaka saba mwezi mmoja baada ya kushinda katika uchaguzi kwenye maeneo pekee yanayodhibitiwa na serikali. Wawakilishi kutoka serikali ya Mali na waasi wa kabila la Tuareg wanakutana leo kwa ajili ya mazungumzo katika nchi jirani ya Algeria. Maafisa wa Afghanistan wanasema ukaguzi wa kura zote zilizopigwa katika uchaguzi wa rais wa marudio utaanza kesho marekani imewarejesha honduras watoto 38 na na mama zao wiki hii katika hatua ya kwanza ya kile ilichoahidi kuwa safari za ndege za mara kwa mara kuwarejesha wahamiaji haramu katika nchi zao hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na ifuatayo ni tahariri ya sauti amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya marekani Marekani ina wasiwasi kutokana na ripoti kwamba Wizara ya Ulinzi ya Sri Lanka imeamrisha mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs na makundi ya kiraia kusitisha mawasiliano na vyombo vya habari na shughuli za kujitangaza. Hii inajumlisha mikutano na waandishi wa habari, kuandaa warsha, kutoa mafunzo kwa waandishi wa habari na kusambaza taarifa kwa vyombo vya habari. Amri hii inahujumu utamaduni wa muda mrefu wa kidemokrasia wa Sri Lanka, ikiwa ni pamoja na uhuru wa kujieleza na uhuru wa kujumuika, alisema msemaji wa Wizara ya Masuala ya Nchi za Nje wa Marekani, Jen Psaki. JC Williamuna, mkuu wa shirika la Transparency International huko Sri Lanka na wakili wa haki za binadamu, alisema amri ya Wizara ya Ulinzi inakiuka katiba na inakiuka haki za umma kuwa na uhuru wa kukusanyika na wa kujieleza. Alisema amri hiyo ni kuendeleza vitisho dhidi ya, ya, ya, ya, ya makundi ya kiraia ripoti mpya ya wizara ya masuala ya nchi za nje juu ya Shri Lanka inataja mashambulizi na manyanyaso ya makundi ya kiraia na waandishi wa habari kama matatizo makubwa ya haki za binadamu huko Shri Lanka. Mashirika ya kitaifa na kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari na kadhalika, vyama vya waandishi wa habari vimeelezea wasiwasi wao kuhusiana na vizuizi vilivyowekwa dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari huko Shri Lanka na wamekuwa wakikosoa vikali jukumu la serikali katika kuwanyanyasa na kuwatisha waandishi wa habari. Ripoti ya Human Rights pia ilieleza kwamba katika mwaka uliopita maafisa wa serikali ya Sri Lanka wamewatawanya na kuingilia kati vikao vya mafunzo kwa wanachama vinavyofanywa na mashirika ya vyombo vya habari. Marekani inahimiza kwa nguvu serikali ya Sri Lanka kuruhusu makundi ya kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali kufanya shughuli zao kwa uhuru. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riyami, mwelekezi Dwin Collins. Kutoka hapa Washington DC, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Meri Mgawe, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.