From the Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano tarehe 16 Julai mwaka 2014, karibuni. Na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya viongozi wa Rwanda na Ekuatori Guine kuzitaka nchi za Kiafrika kushirikiana zaidi na kujitegemea ili kuweza kustawi. Wabunge wa Marekani kwa hatua nadra, wameanza kushirikiana ili kujaribu kutanzua mzozo wa kuwasili kwa wingi vijana kutoka mataifa ya Amerika ya Kati, wengi wanaingia bila ya wazazi wao na leo katika jukwaa letu la vijana tunazungumza juhudi ya kijana mmoja kutoka Kenya kuhakikisha wanafunzi wa shule zote wanapata maji safi na salama ya kunywa nchini humo. Tunaweza kuwasaidia na chitu ile inaweza wasaidia haraka kwa haraka, ili kama watu wengine wanaweza kupata pesa ya kuwachimbia kisima, watakuwa na tangi. Tangi inaweza wasaidia kwa sasa, waongoji kesho, amawwezi ngoja keshokutwa. Tukiwapatia tangi, itaanza kufanya kazi kwa sasa. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, matangazo unaweza kuyasikia kwenye tovuti anwani yetu www VOA swahilicom. Lakini kwanza, Sande Shomari anatusomea habari za dunia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema jeshi la nchi yake litaongeza mashambulizi yake huko Gaza baada ya wanamgambo wa Hamas kukataa pendekezo la kutisha mapigano na kuendelea kufyatua roketi ndani ya Israel. Bwana Netanyahu amesema jana kwamba angependa kusuluhisha mzozo huo kwa njia ya kidiplomasia, lakini vitendo vya Hamas havimpi nafasi yoyote bali kupanua na kuongeza kampeni dhidi yao. Jeshi la Israel lilizua mashambulizi kwa saa sita baada ya kukubaliana na mpango wa Misri wa kusisitiza mapigano jana asubuhi, lakini Israel inasema imeanza tena mashambulizi ya anga baada ya wanamgambo kurusha kiasi cha roketi hamsini kuelekea Israel kutoka eneo lililodhibitiwa na Hamas. Maafisa wa Hamas mapema jana walieleza kwamba hawajachukua uamuzi bado, lakini tawi la kijeshi la kundi hilo lilikataa pendekezo la Misri likidai kwamba itakuwa ni kujisalimisha. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema bomu lililolipuliwa na mtu wa kujitoa mhanga limeua watu 41 mashariki mwa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya ulinzi, Jenerali Muhammad Zahir Azimi, anasema mlipuaji huyo alilipua gari lake lililojaa milipuko karibu na soko lililojaa watu katika wilaya ya Urgun katika jimbo la Baktita. Watoto sita walikuwa miongoni mwa waliwawa, na zaidi ya 67 kujeruhiwa. Azimi alisema hapo awali kwamba kuna watu 89, lakini idadi ya waliouawa ilipunguzwa na gavana wa jimbo hilo na ofisi ya rais hamid Karzai. Na serikali ya Nigeria inasema familia za zaidi ya wa wasichana 200 waliotekwa nyara wamekataa kukutana na rais wa nchi hiyo goodluck Jonathan kufuatia ombi la kundi la wanaharakati la Bring Back Our Girls. Tukio hilo na watumbukizi a wasichana hao waliotekwa nyara Katikati ya siasa za kitaifa ambazo zina pamba moto kabla ya uchaguzi hapo mwaka ujao. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Heather Madok, ametuendelea ripoti ifuatayo, na Abdu Shakur Abud atusomea ripoti kamili. Hapo juzi siku ya Jumatatu, Rais Goodluck Jonathan alimwahidi mwanaharakati wa elimu ya wa wasichana kutoka Pakistan, Malala Yousafzai, kwamba atakutana na familia za wasichana wanaoshikiliwa mateka na kundi la wanamgambo la Boko Haram kwa miezi mitatu sasa. Mkutano huo ulipangwa kufanyika jana mjini Abuja, lakini familia ziliahirisha mkutano huo. Doin Okupe, mshauri wa masuala ya umma wa rais, alisema familia zilikataa dakika ya mwisho kuhudhuria mkutano, na anakilaumu kundi la wanaharakati la Bring Back Our Girls ambalo limekuwa likifanya malalamiko na maandamano takriban kila siku kudai kuokolewa kwa wasichana hao. Akisoma taarifa kutoka kwa rais Jonathan, bwana Okupe anasema kipaumbele changu na wajibu wangu ni kuwarudisha wasichana kwa salama. Kwa bahati mbaya, nguvu za kisiasa ndani ya kundi la Bring Back Our Girls zimeamua kuchukua nafasi hii kucheza siasa na tatizo hilo na huzuni ya wazazi wa wasichana hawa. Bwana Okupe analishtumu kundi la Bring Back Our Girls kwa kula njama na wanasiasa wa upinzani wanaotaka kumwondosha Rais Jonathan kwenye uchaguzi ujao mwakani. Lakini mwanaharakati kutoka kundi la Bring Back Our Girls Miamuna anasema familia za wasichana wa Chibok walikataa wenyewe kwenda kwenye mkutano wakisema wamekasirishwa na hali kwamba ilimbidi Malala kumwomba rais kuonana nao na kwamba Rais Jonathan hakutoa pendekezo hilo mwenyewe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ofisi ya Umoja wa Afrika huko Mali na Sahel imetoa wito kwa serikali ya Mali na wawakilishi wa vikundi vya waasi wenye silaha kuhakikisha kuna wazi na nia njema wakati pande hizo zinapoanza mazungumzo ya amani katika nchi jirani ya Algeria. Isaka Saware, mshauri maalum wa mkuu wa ofisi ya Umoja wa Afrika Rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya anasema Umoja wa Afrika na washirika wake wa kimataifa watakuwepo kwenye mazungumzo hayo ili kusaidia kupata makubaliano ya amani kama sehemu ya wajibu wake wa kuhakikisha amani na uthabiti na pia kuwezesha nchi hiyo ya Afrika magharibi kuweza kuhifadhi uhuru wa mipaka yake. Baadhi ya wa wakosoaji wameeleza wasiwasi wao kuhusiana na mazungumzo yao ya Algiers kufuatia ghasia za hivi karibuni zilizofanywa na makundi ya waasi huko kaskazini ya Mali. Serikali ya Zambia iliamua kutoa picha za rais wa nchi hiyo Michael Sata akiongoza mkutano wa baraza lake la mawaziri kufuatia shutuma za upinzani kwamba utawala huo umekuwa ukificha hali ya afya ya rais huyo ambayo imekuwa ikizorota. Kiongozi wa upinzani Frank Bwalya, ambaye pia ni padri wa zamani wa kanisa Katoliki nchini humo, amesema serikali lazima iwaambie raia wa Zambia ukweli kuhusu hali ya afya ya rais huyo kufuatia safari yake hivi karibuni huko Israel ambako anadaiwa alikwenda kupata matibabu ya ugonjwa usiotajwa. Upinzani unasema wakati bwana Sata alipoonekana mara chache hadharani mnamo siku za hivi karibuni alionekana dhaifu na mtu mchofu, kutokana na hali kwamba ana historia ya kutibiwa nje ya nchi. Waunga mkono wa chama tawala cha Patriotic Front PF wamelaani vikali shutuma hizo za upinzani na kusema haikubaliki kwa wapinzani wa rais kuingiza siasa kwenye masuala ya afya ya rais huyo. Katika mahojiano na Sauti Amerika, waziri wa habari wa nchi hiyo Mwansa Kapea alisisitiza kwamba Sata yu mzima kabisa na alifanya mkutano na baraza lake la mawaziri muda mfupi kabla ya kwenda safari yake ya Israel. Kumekucha, Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa habari yenye uzito wa alfajiri hii leo ni kupelekwa huko Kigali, Rwanda, ambako Rais Theodore Obiang Nguema wa Equatorial Guinea alimaliza ziara yake ya siku mbili jana nchini Rwanda ambapo yeye na rais Paul Kagame mwenyeji wake wamesema nchi za Kiafrika zitaweza kupata ufanisi ikiwa tu zitashirikiana kwenye nyanja zote. Marais hao vilevile wamezilani nchi za magharibi kujiingiza kwenye masuala ya ndani ya bara la Afrika. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Kabla ya kikao chao na waandishi wa habari, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi mbili walitia saini makubaliano ya ushirikiano kwenye nyanja za usafiri wa anga, biashara, utalii na uhamiaji, afya, nishati na ujenzi wa nyumba. Baadaye marais Paul Kagame wa Rwanda na Teodoro Obiang Ngema wakasema wakati umefika sasa kwa nchi za kiafrika kushirikiana wao kwa wao ikiwa ni kweli waafrika wanahitaji kujikwamua kikamilifu. Hata hivyo, kwa kauli moja wamesema kwamba mikakati inayowekwa na, na nchi za kiafrika imekuwa ikabiliwa na pingamizi la mataifa makubwa ya magharibi kujiingiza kwenye mambo ya ndani ya bara la Afrika, na mataifa hayo ya magharibi yanafanya hivyo kwa kutumia vibaraka wao walio kwa Afrika. Rais Teodoro Obiang Nguema ametamka kwa kutoa mifano ya kujiingiza kwa mataifa makubwa ya magharibi kwenye bara la Afrika Libya, Kedithen... tuchukulie mfano wa hivi karibuni nchini Libya, waliingia nchini humo kwa madai kwamba Raisi Gaddafi alikuwa anatawala kinyume na demokrasia na kwamba walikuwa wamekuja kuirejesha demokrasia hiyo. Je, hali inayoendelea kwa sasa nchini Libya kweli ni demokrasia? Nadhani Waafrika wanapaswa kuzinduka na kutambua kwamba hawa ni watu wanaojiingiza kwa ajili ya masilahi yao wenyewe. Tazama sasa, utajiri wa Libya unaendelea kuporwa. Rais huyo wa Gine ameendelea kutoa mifano kwamba kana kwamba hila za nchi za magharibi hazitoshi Imefikia hatua ambapo hata viongozi wa kiafrika wanakabiliwa na vyombo vya sheria vya nchi hizo chini ya kivuli cha sheria za kimataifa, huku akitaja mahakama ICC. Amesema marais wa Kenya, Sudani na baadhi ya viongozi wengine wamejikuta wakikimbizwa na mahakama ya ICC. Kwa upande wake Rais Paul Kagame amesema kwamba imekuwa ni hali ya kusitajabisha kwa sababu ulimwengu ulioendelea hasa nchi za Magharibi zimekuwa zinafumbia macho maovu yanayofanyika katika sehemu nyingine za ulimwengu na kufuatilia yale yanayoendelea barani Afrika. Hata hivyo, amesema kwamba kama ambavyo Rwanda imeamua kufanya, bara ya Afrika halipaswi kupotoshwa na hali hiyo, badala yake linapaswa kuzidisha kasi ya maendeleo na kukabiliana na changamoto nyingine lost... Nadhani hatupaswi kuendelea kupoteza wakati tukifikiria zaidi juu ya hali hiyo kana kwamba huo ndio mfumo wetu sisi kama Waafrika. Nadhani muhimu ni kuona jinsi ya kushirikiana kati yetu wenyewe ili tuweze kupiga hatua ya maendeleo, kwa sababu pamoja na hayo tumeshuhudia baadhi ya nchi za kiafrika zikipiga hatua nzuri kiusalama, kiuchumi na kadhalika. Na sidhani hayo yanakuja kwa bahati mbaya, la hasha. Ni kwa sababu kuna kazi inayofanyika. Rwanda imekuwa ina mafungamano ya kihistoria baina yake na nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na tajiri kwa mafuta. Lakini miaka hivi karibuni, ndege ya Rwanda Rwanda Air, imeanzisha safari za moja kwa moja kwenye nchi za Cameroon, Congo Brazaville, Gabon, Ghana na Nigeria. Kufuatia makubaliano ya nchi mbili, huenda kituo kingine cha ndege hiyo kitakuwa Malabo, mji mkuu wa Ekuatoria Gine. Sauti ya Amerika, Kigali. Irani na nchi za magharibi zinaeleza kwamba muda wa mazungumzo ya nyuklia unaweza kusogezwa baada ya muda wa sasa wa Julai ishirini kupita. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamed Javad Zarif, alisema baada ya kikao cha jana Jumanne huko Vienna kwamba utaratibu ni muhimu na unastahiki kuendelea mbele. Zarif anasema ana uhakika waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatoa mapendekezo kama hayo. Mwanadiplomasia mmoja wa nchi za magharibi anasema hakuna uwezekano wa kuweza kufikia makubaliano kabla ya Jumapili na kwamba mazungumzo huenda yakaendelea katika miezi ijayo. Kerry alisema jana kwamba kuna maendeleo yaliyopatikana. Bunge la Iraq lililogawanyika limeweza kusonga mbele kwa hatua moja jana, kukaribia kutatua mzozo wa kisiasa kwa kumtangaza mbunge wa kisuni Salim Al Juburi kuwa spika wa bunge. Makamu rais wa Marekani Joe Biden alimpigia simu Bwana Juburi na kumpongeza na kusema atafanya kazi kwa karibu. White House inaeleza kwamba Biden na Juburi wamekubaliana kuwa ni lazima kwa wabunge kuanza haraka kuunda serikali mpya na kupambana na uwasi wa wanamgambo wa Suni. Shambulio la anga la Ukraini limeharibu jengo la makazi ya raia huko mashariki mwa Ukraini Jumanne na kusababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na moja na kusababisha jitihada mpya za kuhusika moja kwa moja kwa Rusia katika mzozo unaendelea huko Ukraini dhidi ya waasi wanaounga mkono Rusia na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu hapa Washington inaonekana kana kwamba wabunge wa vyama viwili katika bunge la Marekani wameanza kushirikiana ili kukabiliana na mara mmoja na mzozo wa uhamiaji unaoendelea katika mpaka wa kusini wa Marekani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Michael Bowman anaripoti kutoka baraza la Seneti, ambako wabunge walikubali kwamba ni lazima kusitisha kuongezeka kwa watoto wasio na hati rasmi wanaoingia hapa Marekani, lakini suluhu mahsus na fedha zinazohitajika kutanzua tatizo hilo yanaendelea kuwa ni kiini cha utata wao. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Ushirikiano wa vyama viwili na kuchukuliwa hatua za haraka limekuwa jambo adimu katika bunge ambalo linajadili ombi kutoka kwa rais Barack Obama kwa ajili ya mpango utakaogharimu takriban dola bilioni nne kwa ajili ya kuwashughulikia na kukamilisha utaratibu wa kisheria wa maelfu ya watoto wasiokuwa na hati na kuongeza rasilimali za serikali katika ulinzi wa mpaka wenye urefu wa kilomita elfu tatu na mia mbili baina ya Marekani na Meksiko. Warepublican wanalidhibiti baraza la wawakilishi na wanaweza kuzuia au kuchelewesha kura katika baraza la Senate, lakini mrepublican mkuu katika kamati ya mahkama ya Senate, Chuck Grassley, Alikuwa na haya ya kusema alipoulizwa iwapo bunge linapaswa kuchukua hatua kabla ya muda wa mapumziko wao hapo mwezi Agasti. So uh, humanitarian... Ninatumaini hivyo kwa sababu nadhani mahitaji ya kibinadamu ni makubwa. Maoni hayo yalitolewa tena na Senate Democrat Tom Carper. Uh, ni jambo tunapaswa kufanya kabla kwenda mapumziko mwezi Agasti. Maseneta wote wanasema sheria iliyotiwa saini mwaka 2008 na rais wa zamani George W. Bush inayohakikishia watoto wanaowasili haki za kusikilizwa kesi zao mahakamani ni jambo lisilowezekana kutokana na idadi kubwa ya watoto wanaowasili kila siku kutoka mataifa ya Amerika ya Kati na gharama ya kesi hizo. Seneta Republican Lindsey Graham anakubali. The 2008 law was designed to deal with children Slaves, slaves, sure right Sheria hiyo ya mwaka 2008 ilipangwa kukabiliana na watoto kutoka China na sehemu nyinginezo ambako wanakuja hapa kama watumishi wa ngono ili kuhakikisha hatuwarejeshi mara moja nyumbani waliokotokea ni dhahir wahamiaji wanawasili kutoka Honduras, Guatemala na el Salvador wanaamini kuwa ukiweza kufika hapa, basi umeshafika. Pendekezo moja lililotolewa na seneta Mrepublican na mbunge kutoka chama cha Demokrat litapunguza sana muda ambao mtoto asiokuwa na hati kuweza kuwasilisha kesi yake ya kubakia Marekani kama mkimbizi. Seneta Menendez anahofu badiliko kama hilo litaweza kusababisha idadi kubwa ya watu wanaowasili wakiwa na hati za halali kunyimwa haki zao. Anasema huwezi kwa muda wa saa sabini na mbili kujitetea na kueleza kuwa babako aliuawa mbele yako au gengi lilikuambia jiunge nasi au utakufa, iwapo huna muda wa kuwasilisha waraka au vyeti vinavyohitajika. Masuala mengine yenye uteshi ni wasiwasi wasi juu ya kiwango cha fedha zinazopaswa kutumiwa na kwa ajili gani. Seneta Kapa anahofu kwamba hamna suluhisho la kimarekani litafanya li kazi iwapo hasia na umasikini unaendelea kuwa sugu huko Amerika ya Kati. Kwa sasa, Rais Obama na baraza lake la mawaziri wanasisitiza kwamba watoto hawa wanaoingia kinyume cha sheria hawana haki ya moja kwa moja ya kubakia Marekani na anatumai ujumbe huo unafika huko Amerika ya Kati na idara ya afya duniani WHO inaeleza kwamba mlipuko wa Ebola unaoenea katika mataifa matatu ya Afrika Magharibi hauonyeshi dalili za kupunguka, kwamba unaonekana utaendelea kwa miezi mingine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti. Virusi vya ebola vinavyosababisha kifo vinaendelea kusambaa nchini Guine, Sierra Leone na Liberia, takriban miezi minne baada ya kugundulika kwanza katika jamii za ndani za msituni huko Guine. Hakuna chanjo au tiba kwa virusi hivyo ambavyo vinasambaa kupitia mawasiliano ya moja kwa moja ya njia ya majimaji yatokayo katika mwili wa mtu aliyeambukizwa. WHO ina ripoti waathirika wa ebola huko Afrika magharibi wanakufa katika kiwango cha asilimia sitini. Msemaji wa shirika hilo Dan Epstein anasema huenda itakuwa miezi kadhaa kabla serikali na mashirika ya afya kupata suluhisho la mlipuko huu na kesi za ugonjwa huu kuanza kupungua. Inaogopesha of... sana. Inafikiri kila wakati unapotokea mlipuko ambapo kuna viwango vya vifo juu ya asilimia 50 huku zaidi ya nusu ya watu walioambukizwa wanafariki inaogopesha. Hivyo basi tuna wasiwasi sana, na ndiyo maana tunaongeza juhudi zetu. Tukiangalia ni muda gani itachukua kutatua tatizo hili, ni vigumu sana kubashiri. Inategemeana na mafanikio yetu katika maeneo matano muhimu yenye mlipuko huo: kugundulika kwa watu wanaambukizwa, elimu ni muhimu sana, viwango vya ushiriki wa jamii, kubadili tabia ya namna watu wanavyofanya katika mazishi. Kumekuwepo na vipindi vya milipuko ya Ebola barani Afrika tangu mlipuko kugunduliwa mara ya kwanza katikati ya miaka 1970 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati huo ikijulikana kama Zaire. Huu ni mlipuko wa kwanza wa ugonjwa huu huko Afrika Magharibi na inathibitishwa kuwa kwenye rekodi ya juu kabisa ya vifo. Kwa kuwa watu hawafahamu vyema ugonjwa huu, hawajui namna virusi vinavyosambaa, watu mara nyingi wanakataa matibabu kwa sababu wana mashaka na wafanyakazi wa afya. Epstein anasema ni kikwazo kikubwa kuzuia kusambaa kwake. Anasema ni muhimu kuwafuatilia watu wote ambao wamekuwa na mawasiliano na mtu aliyeambukizwa ili kuweza kudhibiti ugonjwa huo anaiambia Sauti ya Amerika kwamba ni vigumu sana kwa wafanyakazi wa nje wa huduma ya afya kuingia katika jamii kwa sababu wanaangaliwa kwa chuki, wananyanyaswa, na mara nyingi wanafukuzwa na wakazi. Anasema WHO inawasiliana na viongozi wa kidini na kimila ili kuweza kuaminiwa na wanavijiji, ili wafanyakazi wa afya waweze kuvunja mzunguko wa mashaka na kufanikisha kusitisha mlipuko. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa tunakuletea ni jukwaa la vijana, na Sande Shomari anaripoti kwamba watu milioni tatu nukta nne hufa kila mwaka kutokana na ukosefu wa maji safi na salama na magonjwa yanayotokana na hali hiyo, na asilimia 99 ikiwa ni katika bara la Afrika. Basi leo anazungumza na Kennedy Ogoya, mmoja wa vijana anayejaribu kubadili hali ya mambo. Yeye ni mzali wa Kenya na mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali Just Save One. Akiwa amehamia nchini Marekani, anasukumwa na hali aliyoacha nyumbani, akikumbuka kuugua sana akiwa shule ya sekondari kwa sababu ya ukosefu wa maji safi na salama ya kunywa. Hatimaye sasa ameanzisha shirika hilo na kusaidia wanafunzi shule nchini Kenya na Tanzania kupata maji safi, na anaanza kueleza jinsi wanavyofanya kazi yao. Shirika yetu si kubwa sana, ni mpya, lakini tunajua ya kuwa kuna mahali maji yenye wanapata mvua mingi, kuna za mvua mingi ile wa kitrap maji at least, wanaweza kuwa na maji shuleni. Kwa hivyo tulijua ya kuwa kama hatuna pesa ya kuwasaidia kuchimba visima, tunaweza kuwasaidia na kitu ile inaweza wasaidia haraka kwa haraka, ili kama watu wengine wanaweza kupata pesa ya kuwachimbia kisima, watakuwa na tangi. Tangi inaweza wasaidia kwa sasa, wawangoji kesho, amawezi ngoja kishukutwa tukiwa pakia tangi itaanza kufanya kazi kwa sasa. Baada ya kugundua kuwa kazi yetu itakuwa kuwasaidia na tangi, tukaunganisha mawaidha na wanafunzi wale nilikuwa wanasoma nao katika Rockland Community College, tukakusanya fedha, tukatuma wanafunzi wa shule za Kenya waende wakaulize kuwa uh, kama tunaweza pata tangi kwa bei nafuu ili tuweze kusaidia wanafunzi wa shule ya kwanza ile tulikuwa nasaidia ni Mbako Primary School. Sasa tukasema baada ya badala ya kusaidia shule moja kila mwaka tuta, tunataka kusaidia shule ishirini, shule ishirini ni shule nyingi Kennedy. Ndio, ndio. Na ni kwamba bajeti mm -hmm. ya kusaidia shule ishirini huwezi kuilinganisha na shule moja. Sasa ili kuweza kutimiza mm -hmm. shule ishirini, bajeti yenu ikoje? Sasa, kwa sasa tunakusanya fedha ili tuweze kusaidia shule ishirini, na board of directors wetu walituambia watatusaidia. Tulikusanya fedha ili waone tunakusanya fedha, wataanza kutusaidia pia wao na pia tutaongea na mashirika zinazofanya kazi kama yetu ili tuweze kuunganisha fedha tuweze kusaidia wanafunzi. Tulijua ya kuwa itakuwa rahisi, ilikuwa itakuwa ngumu sana kusaidia shule ishirini, lakini tumeona ya kuwa tukiongea kwa sababu ya shule moja mbili tatu nne tunafanya kazi inaenda polepole, na pia hatusaidii wale watu tunataka kuwasaidia kwa sasa. Ndio kwa maana tulisema shule ishirini si si ngumu, kwa sababu kama ni kuwanunulia tangi, tangi moja ni dola mia nne na uki ukibadilisha uki kwa Kenyan shilling inakuja forty thousand. Na pia tunajua ya kuwa kazi tunayofanya hai garantii ya kuwa ati wanafunzi wote watakuwa na w-wa wa, wanafunzi werevu, ama wataenda college, hatuangalii atu. hiyo kazi yetu ni kujua ya kwamba tukipatia mwanafunzi uh, maji, kitu yoyote inaweza tendeka, kwa sababu mimi nilikuwa mmoja wao, kwa sasa nimeweza faidika lakini sitaki mwanafunzi mwingine aweze kupitia yale niliyapitia, si si si vizuri. Ndo kwa maana sasa tunaona wakenya wanakuja wanatuambia tutawasaidia kuchanga pesa, sawa kabisa. Na kwa sasa unaweza ukatuambia, pengine, keni kwenye bajeti yenu ya mwaka ambao mlikuwa mnatarajia kufanikisha, mmeshafikia lengo na lengo lenu lilikuwa ni kiasi gani au hali ikoje? Tulikuwa tunafai kukusanya ku, elfu kumi na moja dola elfu kumi na moja lakini mmoja uh, wa board of directors wetu alituambia kuwa kama mmeweza ku, ku uh, raise, like elfu tano tutawapatia elfu mbili mia tano juu yake. Na kwa sasa tumeweza kukusanya mia saba dola mia saba kwa GoFundMe, na board of directors ametuambia atatupatia elfu mbili mia tano na wiki ijayo tunaanza kuuza kila t-shirt itakuwa dola ishirini na pia tunaona ya kuwa tutaanza kupakia na matangi Septemba. Kwa sasa tumesoma applications za zile shule tunasaidia, na shule mbili pia zinatoka Tanzania kwa sababu walikuwa wanaona kazi tunafanya, wakanitumia uh, barua, wakanieleza ya kuwa shule yao pia ina shida na wana wanafunzi mia sita hamsini lakini hakuna mtu anaosaidia kutafuta maji sasa kama Just Save One inaweza wasaidia na maji wanaweza shukuru sana, na hiyo ndio kwa maana tunasema ya kuwa Just Save One aitafanya kazi Kenya peke yake. Kwa sasa tuna shule mbili zinatoka Tanzania na pia tutawasaidia na tangi ya lita elfu tano na kwa sasa tumebaki na shule kumi na tano na kusanya fedha ya kusaidia shule kumi na tano. Hiyo inamaanisha ya kuwa shule tano tushapata ya kusaidia shule tano na imebaki yes, shule kumi imebaki, shule kumi na tano. Huyo ni Kennedy Ogoye, mwanzilishi wa shirika lisilo la serikali Just Save One, akizungumza na Sauti ya Amerika. Hivi punde basi, Sande anarudi kutusomea muktasar wa habari. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema jeshi la nchi yake litaongeza mashambulizi yake huko Gaza baada ya wanamgambo wa Hamas kukataa pendekezo la kusitisha mapigano na kuendelea kufyatua roketi ndani ya Israel. Maafisa wa usalama wa Afghanistani wanasema bomu lilolipuliwa na mtu wa kujitoa muhanga limeua watu 41 mashariki mwa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya ulinzi, Jenerali Muhamed Zahir Azimi, anasema mlipuaji huyo alipua gari lake lililojaa milipuko karibu na soko lililojaa watu katika wilaya ya Urgun katika jimbo la Paktita. Ofisi ya Umoja wa Afrika huko Mali na Sahel imetoa wito kwa serikali ya Mali na wawakilishi wa vikundi vya waasi wenye silaha kuhakikisha kuna uwazi na nia njema wakati pande hizo zinapoanza mazungumzo ya amani katika nchi jirani ya Algeria. Serikali ya Zambia iliamua kutoa picha za rais wa nchi hiyo Michael Sata akiongoza mkutano wa baraza lake la mawaziri kufuatia shutuma za upinzani kwamba utawala huo umekuwa ukificha hali ya afya ya rais huyo ambayo imekuwa ikizorota. Kiongozi wa upinzani Frank Bwalya, ambaye ni padri wa zamani wa kanisa Katoliki, amesema serikali lazima iwaambie raia wa Zambia ukweli kuhusu hali ya afya ya rais huyo. Iran na nchi za magharibi zinaeleza kwamba muda wa mazungumzo ya nyuklia unaweza kusogezwa mbele baada ya muda wa sasa, Julai 20, kupita. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda wasikilizaji, asante kuungana nasi na usikose kwa nasi hapo tena kesho saa 12, saa za Afrika Mashariki, alfajiri. Jioni ya leo saa moja unusu utakuwa na matangazo mengine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, Sandey Shomari muongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni jio jema au mchana mwema, kwa hereni.