Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomari, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 17 Julai 2014. Na karibuni na leo katika kumekucha cha Afrika tunaripoti juu ya mzozo wa kuwasili kwa wingi watoto kutoka nchi za Amerika ya kati hapa Marekani, ambao unazusha mjadala mkubwa bungeni na nchi nzima kwa ujumla. Wakuu wa usalama wa kaunti ya Lamu huko kaskazini mashariki ya Kenya wamekutana na wakuu wa kaunti, viongozi wa dini na wawakilishi wa mashirika ya kiraia kujadili amani na usalama. Uh, sote kuenda nje na kuwahamasisha wananchi ili wote waweze kuchangia katika mambo ya usalama. Uh, pia tukakubaliana kwamba tutapata uh, wale viongozi wengine na uh, wa ngazi zingine wakiwepo pia viongozi wa kidini ili tuweze kuhubiri amani tukiwa pamoja sote na leo hii pia ripoti mpya ya, ya idara ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na UKIMWI inaeleza kwamba kuna uwezekano wa kutokomeza janga la UKIMWI ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ikiwa walioambukizwa watapata tiba inayostahiki. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanaweza kusikika kupitia tovuti anwani ya www voa swahilicom. Kwanza habari za dunia zinasomwa hapa na Sandey Shomari. Rais wa Brazil Dilma Rousseff amesema Rusia, India, China na Afrika Kusini hawana nia wala mpango kuacha ushirikiano wao na IMF licha ya kwamba wameweka kando kiasi cha dola bilioni mia moja za akiba kwa ajili ya jumuiya yao. Bi Rousseff amesema jana Jumatano kwamba jumuiya ya mataifa hayo matano yenye uchumi unaoendelea inayojulikana kama BRICS, inataka kuwepo wenye utaratibu wa kidemokrasia ndani ya IMF na sio kubadili au kubadili na mfuko wao mpya wa akiba ili kukabiliana na mizozo. Siku ya Jumanne BRICS ilitangaza kuundwa kwa benki mpya ya maendeleo ya dola bilioni 50 ya BRICS na kile kilichoonekana kama IMF ndogo wakati wa mkutano wa siku mbili wa viongozi huko Fortaleza, Brazil. Rais wa Marekani Barack Obama ametangaza vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya benki za Rusia na mashirika ya nishati kwa sababu ya Moscow kuunga mkono uasi wa wanaotaka kujitenga wanaounga mkono Rusia huko Ukraine. Bwana Obama, akizungumza jana huko White House, amesema amerudia wito wake mara kadhaa kwa Moscow kuchukua hatua madhubuti kupunguza mzozo huo na kwamba mpaka sasa Rusia imeshindwa kufuata mapendekezo yote ya Marekani. Idara ya hazina ya Marekani inaeleza kwenye taarifa yake kwamba adhabu hizo mpya zinapiga marufuku Marekani kugharamia taasisi mbili kubwa zinazomilikiwa na serikali ya Russia, mzalishaji wa gesi asilia Novatek na shirika la mafuta Rosneft. Hatua hizi pia zinapunguza uwezo wa makampuni hayo kupata fedha kutoka masoko ya kimataifa. Na Israel na wanamgambo wa Hamas wamekubaliana na ombi la Umoja wa Mataifa kusitisha mapigano kwa muda huko Gaza hii leo ili umoja huo uweze kufikisha huduma za dharura zinazohitajika na wakazi wa kanda hiyo. Usitishaji huo wa mapigano utadumu saa tano na utaweza kuwapatia Wapalestina nafasi ya kukusanya bidhaa muhimu za kila siku, kupata huduma za afya na kukusanya maji. Abdul Shakur Abud anayo ripoti zaidi. Ingawa pande hizo mbili zimekubaliana kusitisha mapigano kwa muda, lakini Israel imeonya kwamba itajibu vikali ikiwa na mgambo watafetua roketi wakati wa kusitisha mapigano. Maafisa wa Palestina wanasema idadi ya vifo tangu kuanza mashambulizi ya ndege ya Israel wiki moja iliyopita imefikia mia mbili kumi na tatu. Hapo jana pale watoto wanne waliuliwa kwa mizinga ya Israel walipokuwa wanacheza kwenye ufuko wa bahari huko Gaza City. Kamera za televisheni ziliweza kunasa tukio kamili, wakati mizinga ilipofyatuliwa na watoto wakijaribu kukimbia. Waisraeli wanasema vifo hivyo ni vya kusikitisha na wanafanya uchunguzi. Katika ikulu ya hapa Marekani, rais Barack Obama amesema jana kwamba Marekani atatumia uwezo wake wote wa kidiplomasia na ushawishi kukomesha ugomvi huo kati ya wa Waisraeli na Wapalestina makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopendekezwa na Misri yalivunjika saa chache baada ya kwanza Jumanne, wakati wanamgambo Hamas walipoanza kufyatua roketi kuelekea Israel na hapo Israel kujibu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anasema bado haijaamuliwa kama muda wa mazungumzo ya nyuklia utaongezwa baada ya siku ya mwisho ya Jumapili kupita. Bwana Obama alisema jana Jumatano kwamba maendeleo ya kweli yamepatikana, lakini bado kuna tofauti kubwa. Wakati siku ya mwisho ikikaribia, amesema mazungumzo na Iran na mashauriano na baraza la Congress yataendelea wakati Marekani na washirika wake wakitafakari kama muda zaidi unahitajika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif, alisema wiki hii kwamba utaratibu unastahili kuendelea. Picha za mkono rais wa zamani wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, na picha za shujaa huyo wa kupambana na ubaguzi wa rangi akiwa pamoja na gwiji la zamani la muziki wa pop Michael Jackson ni miongoni mwa vitu vitakavyouzwa hii leo Alhamisi kwenye mnada huko Johannesburg. Maafisa wa kampuni ya minada ya Stephen Wells wanasema zaidi ya bidhaa mia mbili zinazohusishwa na bwana Mandela zitauzwa ikiwa ni pamoja na vifaa vingi vilivyosainiwa na hayati rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini. Bwana Mandela alitengeneza picha hizo za kuchora kutokana na ombi la mjukuu wake Ndileka. Waandaji wanasema hakuna nakala zilizotengenezwa kutoka kwenye picha halisi na zinakadiriwa kuwa zinafikia kiasi cha thamani ya dola 1028. Maafisa wa Pakistani wanasema kumekuwepo na karibu mashambulizi manne ya dron ndege zisizo na rubani ambayo yamesababisha vifo vya watu kumi na tano katika eneo la kaskazini magharibi la kikabila. Maafisa wanasema mashambulizi hayo yalitokea katika mji wa Data Kel huko Waziristan Kaskazini. Kitambulisho na utaifa wa watu uliouwawa haukutangazwa mara moja. Mashambulizi ya dron ya Marekani yamekuwa chanzo cha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambapo Pakistan ikidai mashambulizi hayo yanakiuka uhuru wa mipaka yake. Mwandishi wa Sauti Amerika Ismail Khan amesema shambulio hilo la drone limetokea nje ya sehemu ambayo jeshi la Pakistan linafanya operesheni na katika ngome kuu ya mtandao wa wanamgambo wa Hakani. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapendaskizaji, baada ya taarifa ya habari, habari yenye uzito kwa alfajiri ya leo ni kwamba wimbi la maelfu ya watoto wasiokuwa na hati za usafiri wanawasili kwenye mpaka wa kusini wa Marekani iwa, halitoshi iwapo nchi za Afrika uh, nchi za Amerika ya kati zitaendelea kuwa kitovu cha ghasia, umaskini na hali ya kukosa matumaini. Mwandishi wa Sauti America Michael Bowman anaripoti kwamba huu ndio ujumbe wabunge wa, wa Marekani walisikia kutoka kwa jopo la wataalamu ambao walitoa ushahidi mbele ya kamati ya usalama wa kitaifa Senate. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Wazazi wa nchi za Amerika ya Kati wanaowapeleka watoto wao kwenye safari ya hatari huenda wana imani potofu kwamba watoto wana haki ya moja kwa moja kubakia Marekani chini ya sheria za sasa na sera za utawala wa Obama. Lakini hisia hizo potofu siyo chanzo kikuu kinachosababisha uhamiaji wa maelfu ya watu, kwa mujibu wa Eric Olson kutoka mradi wa Amerika ya kusini ya taasisi ya Woodrow Wilson. Kwa wengi, matatizo mengi wanaokumbana nayo kusafiri hadi huku kaskazini ni bora kuliko kubaki nyumbani bila ya chochote. Hiyo ni kwa sababu El Salvador, Honduras na Guatemala zina idadi kubwa ya mauaji na umaskini duniani, kulingana na rais wa taasisi ya mashauriano kati ya nchi za mabara ya Amerika, Inter-American Dialogue, bwana Michael Shifter, ambaye pia alitoa ushahidi mbele ya kamati ya Senate. Today, more Salvadorans are being killed than during the worst moments of that country's bloody. Hii leo wa El Salvador wengi wanauawa kuliko nyakati mbaya za vita vyenye kwenyewe katika miaka ya themanini. Kile nchi za Amerika ya kati zinakabiliana nacho kwa pamoja ni mzozo unaotokana na vyombo dhaifu vya taifa na utawala dhaifu. Uwezo wa serikali hizi kuwalinda raia wake na kutoa huduma msingi ni haba, na ulaji rushwa umekithiri. Shifa anasema mradi wowote wa, wa Marekani ambao hautasaidia vilivyo mataifa ya Amerika ya kati pamoja na kuimarisha hali ya maisha katika viwango vya vijiji, basi mzozo wa wimbi la watoto kuvuka mpaka kuingia hautotanzuliwa. Msaada wa Marekani unapaswa kulenga vyombo muhimu vya utawala kama vile vikosi vya polisi na mahakama. Hiyo ndio njia bora zaidi ya kuendeleza utawala wa sheria. Hakuna njia haraka kusuluhisha tatizo hilo na juhudi yoyote ya dhati itachukua muda mrefu. Olson kwa upande wake anasema katika nchi nyingi za Amerika kati ya kati, asilimia hamsini au zaidi ya vijana hawamalizi masomo ya shule ya sekondari. Rais Barack Obama ameomba takriban dola bilioni nne za fedha za dharura ili kushughulikia makazi ya watoto na utaratibu wa kuwafungulia kesi maelfu ya ya wahamiaji watoto na pia kuongeza rasilimali za serikali kwenye mipaka. Baadhi ya wa wabunge wanataka mabadiliko yafanyike katika sheria ya mwaka 2008 na inayohakikishia kufunguliwa kesi kwa watu wanaowasili kutoka nchi nyinginezo mbali ya Mexico. Wabunge kutoka vyama vyote wanasema mzozo wa mpakani unapaswa kushughulikiwa kabla ya bunge kuanza likizo yao hapo mwezi Agosti. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani na Uingereza zinaeleza kwamba zinaungana na mataifa mengine katika kuongeza sauti za malalamiko dhidi ya Korea Kaskazini kwa kufyatua mfululizo wa makombora hivi karibuni na kuishutumu Pyongyang kwa kuhatarisha usafiri wa anga wa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki, alithibitisha kwamba Marekani imeungana na mataifa mengine katika kusaini barua ya pamoja wiki iliyopita kwa idara ya kimataifa ya safari za anga ICAO. Wakati huo huo, msemaji wa ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Uingereza aliyeambia Sauti Amerika kwa njia ya barua pepe kwamba London ina wasiwasi na mtindo wa Korea Kaskazini wa kutotoa taarifa rasmi kabla ya kufiatua makombora hayo. Wiki iliyopita serikali ya Pyongyang ilifanya majaribio ya makombora manne yanayoaminika ni aina ya Scud. Tufani Ramasan inaelekea kwenye kisiwa cha China baada ya kuharibu mji mkuu wa Filipini, Manila, na maeneo yanayozunguka jana Jumatano na kuua watu wasiopungua wa kumi katika taifa hilo la visiwani. Wataalam wanaamini tufani hiyo itapata tena nguvu zake kufikia kiwango cha tatu wakati ikivuka juu ya bahari yenye maji ya joto ya bahari ya China ikielekea Hainan. Kisiwa hicho kina karibu wakazi milioni tisa. Wale waliouawa huko Filipinzi wakati wa dharuba waliangukiwa na miti au nguzo za umeme. Katika mji wa Lucena, watu wasiopungua watatu waliuawa wakati ukuta ulipowaangukia. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako maafisa wa usalama na wale wa utawala wa kaunti ya Lamu wamekutana na wadau wote wa usalama na makundi ya kiraia hiyo jana, ili kujadili usalama kufuatia mashambulizi za hivi karibuni katika kaunti hiyo. Mkamiti Kibayasi amezungumza na kamishna wa kaunti ya Lamu, Njega Mir, akimuuliza kwanza ni mkakati gani waliokubaliana uweza kuimarisha ushirikiano na usalama katika kaunti hiyo. Kwanza tumekubaliana kwamba tutakuwa tukiendeleza vikao kama hivyo katika kila baada ya majuma mawili, na pia kwamba tutaweza uh, sote kuenda nje na kuwahamasisha wananchi ili wote waweze kuchangia katika mambo ya usalama. Uh, pia tukakubaliana kwamba tutapata uh, wale viongozi wengine uh, wa ngazi zingine wakiwepo pia viongozi wa kidini ili tuweze kuhubiri amani tukiwa pamoja sote na ili watu pia wasameheane kule ambako pengine wana wasiwasi na majirani zao, ili huo uhasama usi, uh, usiweze kuendelea. Mkutano huu umeonekana kuwahusisha watu wa aina mbalimbali kama ulivyosema, ikiwemo pamoja na viongozi wa dini. Je, wamepokea vipi viongozi wa dini suala hili? Wanaona ni sahihi wao kuhusika Mi. wakati huu ama vizuri kabisa? Vizuri kabisa, kwanza viongozi wa kidini tumekuwa na mikutano miwili, mmoja ya Lamu mwingine Mpeketoni na bila shaka mikutano hiyo imesaidia sana, uh, ili kuuanisha uh, dini tofauti kwa sababu tuliona kwamba magaidi waliofanya kazi hiyo mbaya walijaribu kugawanya watu kwa misingi ya dini, kwamba wao ni wa dini fulani na kwa hivyo wanaowaua ni watu wa dini nyingine ama imani nyingine. Kwa hivyo viongozi wote wa kidini wakasema kwamba hao watu si wa dini yao na, uh, hao ni magaidi na wachukuliwe vilivyo kama ambavyo uh, katika pia dini yoyote lazima kuna watu ambao wanajihusisha na hiyo dini lakini hawafuati maadili ya dini. Mwishoni mwa wiki kulitokea mashambulizi katika nyumba kadhaa ambazo zinawapokea wageni. Suala hili mmelijadili na mmepata suluhisho ya kuweza kuwalinda wageni waliopo katika eneo hilo? Kwa kusema kweli, wa, jumba ambalo liliteketea tuwezi kusema kwamba uh, huo moto wa ulikusudia wageni, maanake kuna majengo mengi yenye wageni. Kwa hivyo tunachunguza kujua kweli sababu ya kuchomwa hilo jumba ilikuwa ni nini, kwa sababu haionyeshi kwamba ni wageni ambao walikusudiwa. Tukirudi katika suala hili la mkutano wa usalama, mikakati mlioweka itakuwa ya muda mrefu ama ni mikakati ya muda mfupi? muda mfupi na mrefu, yote kwanza, kutuliza wakati huu na kuendelea mbele, kwa sababu kama wakati unaotafuta uhusiano mzuri katika watu wa imani tofauti, hilo ni jambo ambalo litaenda kwa muda mrefu. Tunapotafuta umoja viongozi wote katika kaunti, ni jambo ambalo litaweza kushughulikia shida za wakati huu na wakati ujao kwamba hakuna adui yeyote ambaye atakuja kutumia dini kwa sababu watu wa imani tofauti watakuwa tayari washaanza kufanya kazi pamoja. Na ningetaka tu kukuhakikishia kwamba mambo ya usalama tumeudhibiti kabisa vilivyo. Tumeweka polisi wa kutosha, pia tumeweka majeshi aa, ya kutosha kuhakikisha kwamba mtu wa aina hiyo hapati nafasi. Huyo ni Njenga Mir, kamishna wa kaunti ya Lamu, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Lamu. Na ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa, idara ya ukimwi UNAIDS inaeleza kwamba inawezekana ugonjwa huo kumalizika ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kama milioni ya watu waliotengwa wanaweza kupatiwa tiba ya kuokoa maisha kwa HIV. Mwandishi wetu lisa Schlein, ana anaripoti kutoka Geneva na Mary Mgawe anatusomea ripoti. Ripoti mpya ya umoja wa Mataifa imegundua maendeleo makubwa yamefanywa katika kupunguza idadi ya maambukizi mapya ya HIV na kuwafanya watu zaidi wenye HIV na ukimwi waweze kuishi. Inakadiria kwamba ilipofika mwisho wa mwaka jana, watu milioni 35 kote ulimwenguni wanaishi na HIV milioni 2.1 ni maambukizo mapya na milioni 1.5 wamefariki kwa maradhi yanayohusiana na ukimwi. Barani Afrika chini ya jangwa la Sahara kuna idadi kubwa ya watu wanaoishi na HIV ikifuatiwa na watu katika eneo la Asia ya Pasifiki. Ripoti inasema takriban watu milioni kumi na tatu wenye HIV wana fursa ya kupatiwa matibabu ya kurefusha maisha lakini ripoti inaeleza kuwa mamilioni zaidi wamenyimwa fursa ya kupatiwa madawa haya ya kurefusha maisha kwa sababu wametengwa, wametiwa hatiani au wanaathiriwa na ubaguzi. Ni pamoja na wanaume ambao wanaofanya mapenzi na watu wa jinsia moja, mashoga, makahaba, wafungwa na wale wanaojidunga sindano. Ripoti inaonyesha kuwa watu hawa ni miongoni mwa watu milioni kumi na tisa kati ya milioni 35 na wanaoishi na HIV hivi leo ambao hawafahamu kuwa wana virusi. Mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS, Michael Sidibe, anasema hawataomba tiba na hii itazuia juhudi za kudhibiti HIV na ukimwi. There will be no end to the AIDS epidemic if we don't put people first and close the gap. Hatutoona mwisho wa ugonjwa wa ukimwi kama hatutaweka watu kwanza na kuufunga mwanya huu. Ripoti hii itawapa takwimu nzuri kuhusu watu walioachwa nyuma. Kama watu milioni 19 wanaishi na HIV hawafahamu hali yao, watafariki, lakini kama wakijifahamu, watakuwa na fursa ya kupata tiba na wataishi maisha kamili na yenye afya. Dr Sidibe anasema dunia itakuwa kwenye mwelekeo mzuri wa kumaliza ugonjwa huu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kama matibabu ya dawa kurefusha maisha kwa mamilioni ya watu wenye hiv itaongezwa ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini lakini nchi zinaachiwa nyuma na zinakabiliwa na tishio mara tatu ya mzigo mkubwa wa hiv sehemu ndogo inayopatiwa tiba na hakuna kushuka au kuna kupungua kidogo kwa maambukizo mapya ya hiv Ripoti inaonyesha nchi za Afrika haziko peke yake katika matatizo haya. Kwa mfano, ripoti inaeleza maambukizo ya HIV ya juu katika shirikisho la Rusia, kwa sababu watu wanaojidunga sindano wanatengwa na wapatiwi huduma wanazohitaji. Ripoti inasema kiini cha kumaliza ugonjwa wa ukimwi kiko katika kulenga kwenye kuwasaidia watu ambao hawanufaiki na walio katika hatari ya HIV, wanapatiwa tiba wanayohitaji. Nam. na majeshi ya usalama ya Nigeria yamemkamata afisa wa zamani wa jeshi wa upelelezi ambaye anashutumiwa kwa kupanga ulipuaji bomu katika mji mkuu ambalo liliua darzeni ya watu. Mwandishi wa Sauti Amerika Heather Murdock ana ripoti kutoka Abuja, na ripoti inasoma tena hapa na mkamiti Kibayasi. Katika saa za mapema hapo Aprili 14, kituo cha basi cha Nyanya kilichopo nje ya Abuja kilijaa wasafiri wakielekea kazini katikati ya mji wakati mabomu mawili yalipoteguliwa. Kiasi cha watu sabini na moja waliuawa na mamia zaidi walijeruhiwa. Milipuko ilikuwa tukio la kwanza kutokea katika mji mkuu katika kipindi cha miaka miwili, na kusababisha vifo vingi katika historia ya mji. Majeshi ya usalama Nigeria yaliwakamata washukiwa watano mwezi Mei, wakisema wawili wengine waongozaji wa mpango huo hawajulikani walipo. Msemaji wa idara ya usalama wa taifa, Marine Ogar, anasema mmoja wa washukiwa hao, Aminu Sadik Oguche, alirudi Nigeria siku ya Security forces took delivery of, um, Majeshi ya usalama yalimpokea Aminu Sadiq Oguche ambaye amerejeshwa na serikali ya Sudan na tangu wakati huo yuko chini ya ulinzi. Uchunguzi unaendelea kufanyika na ninafikiri hivi karibuni atashtakiwa mahakamani. Oguche alizaliwa Uingereza, ni mtoto wa kiume wa kanali mstaafu wa jeshi la Nigeria. Awali ameshakamatwa kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi. Maafisa wanasema kukamatwa kwake ni ushindi mkubwa kwa majeshi ya usalama ya Nigeria, ambayo yamekuwa yakikosolewa vikali kwa kushindwa kuwaokoa zaidi ya wa wasichana mia mbili waliotekwa nyara huko kaskazini. Siku hiyo hiyo ambayo bomu lililipuka Nyanya, kundi la wanamgambo la Boko Haram lilidai kuhusika na shambulizi la bomu na utekaji nyara wa wasichana. Kundi hilo linasema linataka kusimika sheria kali za Kiislamu huko Nigeria na linalaumiwa kwa maelfu ya vifo mwaka huu pekee. Tangu Nyanya kulipuliwa, mabomu mengine mawili huko Abuja yamesababisha darzeni ya vifo na kuongeza hofu kwamba Boko Haram linapanuka mbali ya eneo la kaskazini mashariki ambako majimbo matatu yamekuwa chini ya utawala wa dharura kwa zaidi ya mwaka mmoja. Michael Mary ni mratibu wa kituo cha habari cha taifa huko Nigeria. effort... Mapambano dhidi ya uasi na juhudi za kuwakoa wasichana ni kipaumbele cha juu cha serikali ya Nigeria. Mbali na hayo, pia kuna ushahidi kwamba jeshi la Nigeria na idara za usalama na mashirika yote wanafanya kazi kwa bidii kwa ajili ya masuala haya kama taifa. Mshukiwa mwingine wa kupanga shambulizi la bomu Rufai Abubakar Siga bado hajulikani alipo, na serikali ya Nigeria imetoa zawadi ya dola 150,000 kwa taarifa zitakazopelekea kukamatwa kwake. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Brazil Dilma Rousseff amesema Rusia, India, China na Afrika Kusini Hawana nia wala mpango wa kuacha ushirikiano wao na IMF licha ya kwamba wameweka kando kiasi cha dola bilioni mia moja za akiba kwa ajili ya jumuiya yao. Rais wa Marekani Barack Obama ametangaza vikwazo vipya vya kiuchumi dhidi ya benki za Rusia na mashirika ya nishati kwa sababu ya Moscow kuunga mkono uasi wanaotaka kujitenga wanaounga mkono Rusia huko Ukraine. Rais wa Marekani Barak Obama anasema bado haijaamuliwa kama muda wa mazungumzo ya nyuklia na Iran utaongezwa baada ya siku ya mwisho ya Jumapili kupita. Bwana Obama alisema hayo jana Jumatano kwamba maendeleo ya kweli yamepatikana, lakini bado kuna tofauti kubwa wakati wa siku ya mwisho itakapokaribia. Mwisho wa muktasar wa habari, lakini kabla ya kuondoka, tunakuletea taarifa ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Hakuna shaka kwa ushirikiano kati ya Marekani na China utakuwa na jukumu muhimu sana katika kusuluhisha baadhi ya masuala mengi ya duniani yaliyo na mkanganyiko na kubadili ulimwengu na sera za kieneo kwa siku za usoni. Kwa hiyo ni muhimu sana watu wetu wanajifunza kufanya kazi pamoja, lakini kufanya kazi pamoja kwa ufanisi, ni lazima tuwe na maelewano mazuri ya kufahamu mwingine anavyofikiri na kufanya kazi. Ndiyo maana miaka minne iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton, na kansela wa wakati huo wa mambo ya nje wa China Lu Nyandong, walizindua mashauriano ya Marekani na China ya kubadilishana watu. Lengo la juhudi hiyo lilikuwa na bado liko mpaka hivi leo, kubadilishana watu kati ya raia wa Marekani na China katika maeneo ya elimu, michezo, masuala ya wanawake na sayansi pamoja na teknolojia. Mwaka huu pande hizo mbili zilikubaliana kuongeza eneo la sita, nalo ni afya. Lengo wakati huo lilikuwa ni kupeleka wanafunzi wa Marekani laki moja huko nchini China ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na nne. Akiongea kwenye mkutano wa tano wa mashauriano ya watu kwa watu, waziri wa mambo ya nje John Kerry amesema kwamba, hivi leo tunakutana tukiwa tumevuka idadi hiyo. Tuna azma ya kuhakikisha kwamba vijana wa kimarekani wanaielewa China kwa kina na mwaka huu ninajivunia kusema kuwa tumepandisha ushirika wetu juu zaidi kwa kulenga katika afya, ambayo ni changamoto ya dunia ambayo inahitaji majibu ya ulimwengu. Hili halitafafanuliwa kwa idadi. Ni watu wetu, ni wanafunzi wetu, wasanii wetu, wanamuziki wetu, wanariadha wetu, wanasayansi wetu wanakutana pamoja kuweka msingi wa kuaminiana kwa kiasi kikubwa na hatimaye kuwa na uongozi mkubwa duniani. Wanafunzi wetu hivi sasa wako tayari kuweka msingi kwa mageuzi haya, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Hadithi ya uhusiano wa Marekani na China kwa hakika inaweza kuwa moja, uhusiano wa dhati na mafanikio ya kuvutia na kama kuna nyakati huenda tusikubaliane kwa jambo moja au jingine, nina uhakika na imani kwamba tunaweza kujifunza na mambo yaliyopita na kusukuma mbele hali njema ya baadaye sote pamoja. Kama tutajenga uaminifu mkubwa, kama tukifikia mafanikio makubwa, kama tukiongoza pamoja katika uwanja wa dunia, mashauriano haya hayatakuwa tu moja ya aina yake au ushirika tu ambao watu wanashirikiana kwa kweli, utakuwa wa kwanza na utaweka mfano wa uwezekano wa hali ya baadaye. Basi ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika alieleza msimamo wa serikali ya Marekani. Na tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya alfajiri, Kumekucha Afrika, kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Kwa niaba yenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sandey Shomari, Aida Isa akiwa anaongoza matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja unusu jioni. Kwa herini.