Jambo, msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mary Mgawe na mimi ni Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, Julai 17 mwaka 2014 na katika matangazo yetu ya wa hivi leo tunakuarifu kuwa kamati ya usalama na maadili ya bunge la Tanzania yatoa onyo kwa wanasiasa wanaotaka kwa nia ya kiti cha urais mwaka 2015, na msikilizaji. Kwanza ni habari za dunia. Ofisa mmoja wa Umoja wa Mataifa anasema mashambulizi ya anga ya Israel huko ukanda wa Gaza na ufiatuaji wa roketi wa Hamas ulioelekezwa Israel umeanza tena baada ya saa tano za usitishaji mapigano kuruhusu misaada ya kibinadamu kumalizika leo. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa kwa maeneo ya Palestina, James Roly, anaiambia VOA kwamba usitishaji uliheshimiwa kwa sehemu kubwa na pande zote, lakini mashambulizi yalianza tena mara tu muda huo ulipomalizika. Israel iliishutumu Hamas kwa kufyatua makombora matatu mara tu sitisho la mapigano lilipopitishwa. Jeshi lilisema makombora yalipiga Eshkor kusini mwa Israel. Watu waliokuwa na bunduki wameshambulia vituo vya ukaguzi wa kijeshi nchini Tunisia na kuua wanajeshi kumi na wanne na kujeruhi wengine ishirini. Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilisema shambulizi limetokea Jumatano usiku katika eneo la Mount Chambi karibu na mpaka na Algeria, wakati ambapo wanajeshi walikuwa wanafuturu, ikiwa moja ya mambo yanayofanywa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kwa Waislamu. Wizara imesema kuwa wa shambuliaji hao walitumia bunduki za rashasha na maguruneti. Wanajeshi wamekuwa katika mkoa huu kuwasukuma nje ya wanamgambo wenye uhusiano na alqaida katika eneo hilo hilo. Mwezi Julai mwaka jana, wanamgambo waliwaua wanajeshi wanane wa Tunisia. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan anataka kukopa takriban dola bilioni moja fedha za kigeni kusaidia kufadhili majeshi ya usalama kupambana na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Na mwenzangu Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Katika barua yake kwa bunge kuomba idhini ya mkopo, Bwana Jonathan amesema serikali inahitaji fedha hizo kuboresha vifaa, mafunzo na shughuli nyingine kwa jeshi la nchi Taifa hilo lenye utajiri wa mafuta, bajeti yake ya jeshi ni takriban dola bilioni sita kwa mwaka, lakini kiwango kikubwa cha fedha hizo kinaaminika kupotea kwa sababu ya kusambaa kwa rushwa. Nigeria inajitahidi kusitisha mashambulizi yanayofanywa na Boko Haram, ambayo inalaumiwa kwa maelfu ya vifo katika muda wa miaka mitano iliyopita na utekaji nyara wa zaidi ya wa wasichana mia mbili kutoka shule moja ya sekondari mwezi Aprili mwaka huu. Rais hakufafanua nchi gani zitaombwa msaada, lakini ameashiria kuwa fedha hizo huenda zikatumiwa kuisaidia nchi kukabiliana na vitisho vya usalama vinavyoendelea. Hakuna maelezo yoyote yaliyotolewa lini wabunge watazungumzia ombi hili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Ukraine limeeleza hii leo kwamba ndege moja ya Russia imeitungua ndege ya ushambulizi ya Ukraine huko mashariki mwa Ukraine, wakati rais wa Russia akilaani duru mpya ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi yake. Andriy Lysenko, msemaji wa baraza la usalama na ulinzi wa taifa wa Ukraine alisema kombora lilifyatuliwa na ndege za kivita za Russia na kuangusha ndege ya Ukraine SU-25 iliyokuwa ikipaa kwenye anga ya mashariki mwa Ukraine jana jioni, lakini kwamba rubani alitoka salama. Serikali ya Kiev imeeleza ndege ya usafiri ya jeshi la Ukraine litengu, ilitenguliwa katika eneo la Luhanski mashariki mwa Ukraini Jumatatu huenda iliangushwa na kombora la Kirusi. Ukaguzi wa kura zilizopigwa katika uchaguzi wa marudio wa rais nchini Afghanistan umeanza kutarajiwa, uki, utasuluhisha mvutano wa nani ameshinda. Baada ya kusafirishwa kwenda Kabul, kura hizo milioni nane zilizopigwa katika uchaguzi wa marudio zinatarajiwa kuchunguzwa kwa makini ili kuangalia kama viwango vimeheshimiwa kuthibitisha au kutafuta uwezekano kama kuna maboksi yaliyojazwa kura awali na matatizo ya makosa mengine. Wapinzani wagombea urais Abdallah Abdallah na Ashraf Ghan walikubali ukaguzi wa kina ufanywe na kusimamiwa na Umoja wa Mataifa na wamesema watakubali matokeo. Shambulizi moja lililofanywa na waasi wa Taliban kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Kabul nchini Afghanistan limekamilika zaidi ya saa nne baada ya kuanza. Taarifa za habari kutoka Kabul zinawakariri maafisa wa usalama wakisema wamedhibiti jengo na kwamba waasi wote waliohusika waliwawa. Mkazi Jahangar Khan alisema shambulizi lilianza kwa ufyatuaji roketi kutoka majengo yasiyokaliwa na mtu kuelekea uwanja wa ndege na kisha majengo ya Afghanistan yalianza kujibu mashambulizi hayo. Alisema gari moja kwenye mtaa liliungwa moto na kulipuka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, tuna ripoti kuhusu nchini Tanzania. Wanasiasa ndani ya chama tawala CCM bado wanapigana vikumbo kutafuta fursa ya kuteuliwa kugombea kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mwandishi wetu Dina Chali anatupasha zaidi kutoka kutoka Dar es Salaam. Jijini Dar es Salaam leo, katibu wa halmashauri kuu ya taifa itikadi na uenezi ya CCM Nape Nnauye ametoa kilichojadiliwa ndani ya kikao cha kawaida cha kamati kuu ya halmashauri kuu ya chama cha Mapinduzi CCM kilichoketi jana jijini humu chini ya mwenyekiti wake wa taifa, Rais Jakaya Kikwete. Kamati kuu inapenda kuwakumbusha wote, hasa wanachama, kuwa ili wasipoteze sifa za kugombea ni muhimu wakazingatia katiba, kanuni taratibu za chama na sheria zinazosimamia maswala hayo ya mchakato. Kuna wana CCM waliopewa onyo awali na kuwekwa chini ya uangalizi baada ya kuonekana wanakiuka utaratibu huo wa chama na kuanza kujipitisha pitisha kwa minajili ya kufanya kampeni na kutangaza nia, kina Edward Lowasa, Bernard Membe, Januari Makamba, William Ngeleja na Stephen Wasira. Kamati ya usalama na maadili ya chama itafanya mapitio ya mwenendo wao wa jinsi wanavyotekeleza adhabu walizopewa mwezi wa nane. Mwezi ujao wa nane watafanya mapitio utakumbuka, itakuwa ni miezi sita toka adhabu hiyo ime, imetolewa. Na kama itabainika kuwa hawakutekeleza ipasavyo masharti ya adhabu zao, kamati ya usalama na maadili itapendekeza kwa kamati kuu kuongezwa kwa adhabu kufuatana na taratibu za chama lakini na ukubwa wa ukiukwaji wa masharti ya adhabu walizopewa. Kikao hicho cha kamati kuu ya CCM chini ya mwenyekiti wake Rais Jakaya Kikwete pia kilipokea taarifa ya mazungumzo yanayoendelea kati ya vyama vya CCM, Chadema, CUF na NCCR Mageuzi baada ya wajumbe wa bunge maalum la katiba wanaounda Umoja wa Katiba ya Wananchi ukawa kususia baadhi ya vikao katika awamu ya kwanza ya bunge hilo la katiba. Mazungumzo haya yanasimamiwa na msajili wa vyama vya siasa Jaji Mutungi. Mazungumzo yale yana lengo la kufanya mambo mawili: moja, kujadili kuangalia kwa kina nini kiliwatoa bungeni. Kazi ya kwanza. Kazi ya pili, kujadili wanafanyaje, wanarudije bungeni ili wakamilishe awamu ya pili au baada ya awamu ya kwanza. Bunge maalum la katiba linatarajiwa kuanza awamu ya mwisho ya vikao vyake vya kujadili rasimu ya pili ya katiba mpya Agosti tano mwaka huu mjini Dodoma, huku Ukawa wakisisitiza kwamba hawatarudi mpaka wahakikishiwe itakayojadiliwa ni rasimu hiyo na si vinginevyo. Moja ya kipengele kinachozua malumbano ni muundo wa serikali ya jamhuri ya muungano. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Ijumaa LiveTalk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. LiveTalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam msikilizaji, basi katika mjadala wetu maalumu hapo kesho tutazungumzia kuhusu ghasia zinazoendelea katika miji ya Lamu na Mombasa nchini Kenya. Je, nini chanzo chake? Nani wa kulaumiwa na zitamalizwa vipi? Usikose kutusikiliza na hivi sasa, ninaendelea kwa kusomea habari za dunia. Soko la ajira la Marekani limeanza kuonyesha ishara ya kuimarika, wakati sekta ya biashara ya nyumba ingali na yumbayumba. Ripoti za wizara ya kazi iliyochapishwa hii leo inaeleza kwamba idadi ya Wamarekani wanaojiandikisha kuwa hawana kazi imepungua kwa elfu tatu kote nchini kufikia watu laki tatu elfu mbili ambao walijiandikisha wiki iliyopita. Wataalamu wanasema takwimu zinaonyesha idadi ya watu wanaopoteza kazi imepungua pia, na ndiyo maana kiwango cha wasiokuwa na kazi hapa Marekani kimepunguka na kufikia asilimia sita nukta moja. Kimbunga Ramasun kinaelekea China baada ya kupiga kaskazini mwa Ufilipino, ambako kiliua watu wasiopungua wa thelathini na wanane. Maafisa wa Ufilipino wanasema watu wanane pia hawajulikani walipo baada ya dhoruba ya kukatisha kwenye kisiwa kikuu cha Luzon hapo Jumatano. Maelfu ya watu bado hawana umeme katika mji mkuu Manila na maeneo jirani, ambako miti na nguzo za umeme bado viko chini. Watu wengi waliofariki waliangukiwa na miti au vifusi katika mji wa Lusena. Angalau watu watatu walifariki kwa kuangukiwa na ukuta. Utawala wa Obama umelifahamisha bunge la Marekani kwamba Litawahamisha wafungwa sita kutoka gereza la Guantanamo Bay, Cuba, kuelekea kusini mwa Marekani nchini Uruguay vyombo vya habari vya Marekani vinasema waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego alipeleka barua kwa viongozi wa bunge wiki iliyopita akiwajulisha juu ya mpango huo Uhamishaji huo utakuwa wa kwanza tangu makamanda watano wa zamani wa Taliban kupelekwa Qatar mwezi Mei kwa mabadilishano ya kuachiwa kwa, kwa mwanajeshi mmoja wa Marekani Sergeant Bo Begdal ambaye alishikiliwa mateka nchini Afghanistan kwa miaka mitano iliyopita. Mabadilishano hayo yaliwakasirisha wabunge kwa sababu utawala wa Obama haukuwafahamisha wabunge uhamas, uhamishaji huo ndani ya muda unaohitajika wa siku 30. Na huko DRC vyama vya upinzani vimetaka rais Joseph Kabila afikishwe mahakamani kwa tuhuma za uporaji wa mali za Kongo na uongozi mbaya. Mwandishi wetu Austeri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Vyama hivyo vya upinzani ikiwemo UDPS yake Etien Chisekedi pamoja na chama cha UNC chake Vital Kamerhe, wote wakiwa ni wapinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wameandikia Umoja wa Mataifa na mahakama makuu ya ICC kuomba Rais Joseph Kabila wa Kongo afikishwe mahakamani, kama anavyosema Ribes Mikingo, kiongozi wa chama chake Etien Chisekedi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kweli kabisa, barua imeandikwa kwa sababu unajua Kabila inapasha kumpeleka kwenye njia yote, inaweza kumpeleka aweze, aingie mahakamani na aweze kufungwa, kwa sababu ubaya wake, uongozi wake mbaya haujaonekana hata fasi moja duniani kote. Na ndiyo maana tunaona kama barua imefanyika na inaomba aende aweze kusamba huko kwenye mahakama ya ICC, kwa sababu ni huko tunaona itakuwa mpango mzuri ya kuweza kuweka Wakongomani mbele ya, ya uwaki wao na hata yote inakuwa kama vile mali hiyo iba pamoja na yeye na hiyo kuiba pia hizo kura za Wakongomani wenyewe walichagua mwana Chisekedi kama rais wa nchi, na yeye anapambana anajiweka pale kwa kinguvu yote iweze kuonekana kwa wazi wazi mbele ya dunia nzima, kama Kongo hakuna uongozi wa kweli kama zi, zi, zi, tunaweza kuita ni uongo mtupu. Upande mwingine nimezungumza naye Norbere Asongia, kiongozi wa chama tawala PPRD, akiwa vilevile vile katika mji wa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu ya IDPs nasema wote wanapoteza njia, wanapoteza njia kwa sababu hawana msomo hata moja. Hawa wanasema wanataka kusema rais aende mahakamani, hawajui anasema anaiba mali, haijulikani mali ya wapi hawasemi kontroli yote ya nchi iko ya kuweza kusema maji inapotea, lakini wao kwa kushindwa siasa zao wanashindwa siasa kuendelesha chama zao kuendelesha siasa yao wanatafuta kuharibisha tena kugeuza kwa kuweza kusema tena vitu visiowezekana. Naye Jean Louis Ernest Kiaviro ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Ninaona mawingu mingi sana ya meusi inaonekana juu yetu hapa Kongo, siasa ya Kongo inaonekana inataka kuingia kukiasi kilia kitasaidia siku za kesho zikuwe siku za amani. Iko wakati dialogi mbio sana ifanyike dialogi ya kweli, katikati ya viongozi ya nchi ya Kongo. Kama hatufanke dialogi mbio zaidi haraka zaidi ndani ya nchi ya Kongo, tatizo kubwa kubwa ziko nakuja na In, tunarisikia kukuwa kumambo yenyewe tulikuwa hatupendi tena kuona hali hiyo. Ya mabishano kati ya vyama vya kisiasa imejiri wakati ambapo tume huru ya uchaguzi imeanza kambeni, kuhamasisha wagombea pamoja na wananchi kuhusu kalendari ya uchaguzi unaotarajiwa hivi karibuni. Oster Malivika, sauti Amerika, Goma. Mahakama moja ya mjini Mombasa huko Kenya imeidhinisha idara ya polisi kumchunguza gavana wa Lamu Isa Timami kwa muda wa siku thelathini baada ya gavana huyo kuhusishwa na mauaji yaliyotokea eneo la Mpeketoni. Gavana Timani alikuwa katika mahakama hiyo ya wakati wa agizo hilo leo asubuhi, akiambatana na wakili wake. Mwandishi wetu Josephat Kioko anatupasha zaidi kutoka Mombasa gavana isa timami aliandamana na wafuasi wake pamoja na mawakili wakitaka kubaini hatima ya kesi ya jinai inayomkabili. Katika kikao cha leo mahakamani, jaji Martin Muya amekubali ombi la polisi kupewa mwezi mmoja kumchunguza gavana huyo wa kaunti ya Lamu. Jaji Muya ametoa uamuzi huo japo polisi waongoza mashtaka walitaka kupewa muda wa miezi miwili kukamilisha uchunguzi. Hata hivyo jaji ameonya kuwa uchunguzi unapasa kukamilika upesi, ikizingatiwa kuwa usalama haujaimarika huko Mpeketoni, Lamu. Ofisi ya mashtaka kupitia wakili wa serikali Alexander Muteti iliwasilisha ombi katika mahakama Jumatano kwa msingi kuwa uchunguzi hautategemea siasa. Kauli ya waongoza mashtaka ilipingwa na wakili Ahmed Nasir ambaye anaongoza wanasheria wengine zaidi ya kumi kumtetea gavana Timami. Wakiwa nje ya mahakama baada ya agizo hilo, wamesema watasubiri uchunguzi huo wa polisi. Katika mashtaka gavana Timami ameonekana makini sana kwa kanuni za mahakama. Gavana huyo amesema ataendelea kuhubiri amani na kukemea watu wanaojaribu kugawanya raia. Ripoti zaidi kutoka Lamu zinasema shule kadhaa hazijafunguliwa kutokana na taharuki iliyokumba Mpeketoni na kuwaacha watu wengi mauti. Kwa sasa maafisa wa jeshi na polisi wanaendelea na operesheni ya kuwasaka washukiwa katika misitu ya Lamu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Kiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi hiyo mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Na, na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu kupunguza mivutano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda juu ya biashara ya mpakani. DRC imetupilia mbali mpango wa kuweka ada ya visa ya kuvuka mpaka kwa wafanya biashara kutoka Rwanda. Mwandishi wetu ni Kilonga na ripoti kutoka Gisenyi, mji wa mpakani kati ya nchi hizo mbili. Hadija Riyami anasoma ripoti kamili. Uhusiano kati ya Rwanda na DRC umechukua mwelekeo mbaya hapo Juni 11 pale wanajeshi wa Kongo na Rwanda walipopambana kwenye mpaka karibu na Goma. Baada ya saa kadhaa za mapambano, miili ya wanajeshi wa tano wa Kongo iligunduliwa na Msalaba Mwekundu ndani ya Rwanda. Kumekuwepo na chuki za waziwazi wazi kati ya majeshi ya Rwanda na DRC kwa miaka kadhaa kabla ya tukio hili. Ingawaje, utulivu haraka ulirejeshwa, biashara kati ya nchi hizi mbili inaonekana kutishiwa wakati wiki kadhaa baadaye idara ya uhamiaji ya DRC huko Goma ilitangaza itaanza kuweka ada za viza kwa Wanyarwanda wote wanaofanya biashara nchini Kongo na kwa wanafunzi ambao wanasafiri kati ya nchi hizo mbili. Maelfu ya Wanyarwanda mara kwa mara huvuka mpaka katika miji ya Gisenyi na Goma, wengi wakisafirisha bidhaa idadi ya wafanyabiashara ni walemavu na huenda ikawa vigumu kwao kutafuta kazi nyingine zaidi ya kusukuma mikokoteni mpakani. Jean Baptist nyamulinda ni mmoja wa wafanya biashara hao. Bako anasema ke, tutalipa dolari makumi tano pali mwezi tatu, mwezi tatu tutakuwa nalipa dolari makumi tano Mesia awayatwambia kama tutakuwa nalipa ama hatutakuwa nalipa, hatuyavisikia si kama watatupunguzia. Itakuwa mapenzi ya Mungu, si hatujuu Wafanyi biashara wengine wameiambia VOA kuwa hawataweza kumudu gharama ya visa ambayo wameambiwa huenda wakatakiwa kulipa dola 50 kwa visa ya miezi mitatu. Hajasikia kama walemavu watapewa msamaha. Ana matumaini kwa Mwenyezi Mungu atawasaidia. Hata hivyo, tishio kwa visa ya biashara hivi sasa linaonekana kuondolewa baada ya uingiliaji kati wa nje. Taasisi ya kieneo, jumuiya ya uchumi ya nchi za maziwa makuu, iliandikia mamlaka ya DRC kuitaka kutoa ufafanuzi na kueleza kuwa mpango wa ada ya viza ilikuwa ni kinyume na makubaliano ya kieneo kuhusu kusafirisha kwa uhuru bidhaa na watu. Afisa wa uchumi Joseph Lititio ameiambia VOE kwamba wizara ya mambo ya nje ya DRC imetoa ufafanuzi. Anasema jibu ya DRC alikuwa uh, ni kwamba mataifa wanachama kama, kama Rwanda na Burundi wanataka raia wa Kongo wanaoishi katika nchi zao kulipa ada ya viza endapo wanakaa kwa muda mrefu, na ndiyo maana DRC imeamua nayo kuchukua hatua kama hiyo. Maafisa huko Goma wamesema hivi karibuni kwamba ada hizi hazitozi kwa wafanyabiashara wanaovuka mpaka ambao wanakwenda Kongo takriban kila siku. Lititio na saa pande zote zitakutana kutatua wasiwasi huu. Alors, le gouvernement propose également que une réunion se tienne, dans le cadre de la CPG. Anasema serikali ya DRC imeiomba jumuiya ya kimataifa kuandaa mkutano na maafisa kutoka nchi tatu kuondoa kutoelewana kuhusu mipango ya visa ya DRC. Huu ni mzozo wa kipekee wa mpakani kati ya DRC na Rwanda na kwa njia yoyote ile si mkubwa. Lakini suluhisho jema huenda likaashiria kuimarisha uhusiano kwa jumla. Mchambuzi Tim Mwila ambaye yuko Goma na anafanya kazi katika Enough Project, shirika lisilo la kiserikali la Marekani, anasema uhusiano wa DRC na Rwanda umefikia hatua ya chini kutokana na mapigano ya mpakani ya mwezi Juni. Suala kuu la pamoja ni kwamba Kigali inasisitiza kwa vile kundi la uasi la Rwanda la FDLR litaendelea kuwepo mashariki na halinyang'anywi silaha, hiyo ni tishio kwa Rwanda. Kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo limeripoti hivi karibuni kwa wapiganaji 200 kati ya 1500 FDLR wamesalimisha silaha zao tangu mwanzo wa mwaka huu. Serikali ya DRC imesema ilikuwa inawapa FDLR miezi mingine sita kuweka chini silaha zao. Wasiwasi ni kwamba usalimishaji huu huenda ukakwama. Mashariki mwa Kongo, eneo lenye utajiri wa rasilimali, kwa muda mrefu limekumbwa na mizozo na kuvutia wanamgambo wa kieneo na kikabila. Majeshi ya Umoja Mataifa yamekuwepo huko katika kuondoa makundi haya mwaka jana katika juhudi za kuleta uthabiti kwenye eneo hilo. mtandao wa VOA fasta ingia m.voaswahili.com mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu yanasikika kupitia Coconut 100.9 FM Zanzibar, Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio ya Kenya 95.5 FM, Baraka Mombasa 93.7 FM, RPA Bujumbura Burundi, Redio Ngoma ya Afrika huko Lubumbashi, Redio Kaya na Raga FM kote DRC. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ofisa mmoja wa Umoja wa Mataifa anasema mashambulizi ya anga ya Israel huko ukanda wa Gaza na ufyatuaji wa roketi wa Hamas ulioelekezwa Israel umeanza tena baada ya saa tano za usitishaji mapigano kuruhusu misaada ya kibinadamu kumalizika hii leo watu waliokuwa na bunduki wameshambulia vituo vya ukaguzi wa kijeshi nchini Tunisia na kuua wanajeshi kumi na wanne na kujeruhi wengine ishirini. Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilisema shambulizi limetokea Jumatano usiku katika eneo la Mount Chambi karibu na mpaka na Algeria, wakati ambao wanajeshi walikuwa wanafuturu, ikiwa moja mambo ya mambo yanayofanywa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu. Jeshi la Ukraine limeeleza hii leo kwamba ndege moja ya Russia imeitungua ndege ya shambulizi ya Ukraine huko mashariki mwa Ukraine, wakati rais wa Russia akilaani duru mpya ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi yake. Ukaguzi wa kura zilizopigwa katika uchaguzi wa marudio wa rais nchini Afghanistan umeanza ikitarajiwa utasuluhisha mvutano wa nani ameshinda. Baada ya kusafirishwa kwenda Kabul, kura hizo milioni nane zilipigwa katika uchaguzi wa marudio zinatarajiwa kuchunguzwa kwa makini ili kuangalia kama viwango vimeheshimiwa, kuthibitisha au kufuta uwezekano kama kuna masanduku yaliyojazwa kura awali na matatizo ya makosa mengine na mpaka hapo mpenzi msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika katika matangazo ya leo, msimamizi Adi Jariame, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi naitwa Mary Mgawe nikiwa naye hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, sisi sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote usiku mwema.