Na msikilizaji, kwanza ni habari za dunia. Ofisa mmoja wa Umoja wa Mataifa anasema mashambulizi ya anga ya Israel huko ukanda wa Gaza na ufiatuaji wa roketi wa Hamas ulioelekezwa Israel umeanza tena baada ya saa tano za usitishaji mapigano kuruhusu misaada ya kibinadamu kumalizika leo. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa kwa maeneo ya Palestina, James Roly, anaiambia VOA kwamba usitishaji uliheshimiwa kwa sehemu kubwa na pande zote, lakini mashab shambulizi yalianza tena mara tu muda huo ulipomalizika. Israel iliishutumu Hamas kwa kufyatua makombora matatu mara tu sitisho la mapigano lilipopitishwa. Jeshi lilisema makombora yalipiga Eshkor, kusini mwa Israel. Watu waliokuwa na bunduki wameshambulia vituo vya ukaguzi wa kijeshi nchini Tunisia na kuua wanajeshi kumi na wanne na kujeruhi wengine ishirini. Wizara ya ulinzi ya Tunisia ilisema shambulizi limetokea Jumatano usiku katika eneo la Mount Chambi karibu na mpaka na Algeria, wakati ambapo wanajeshi walikuwa wanafuturu, ikiwa moja ya mambo yanayofanywa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kwa Waislamu. Wizara imesema kuwa washambuliaji hao walitumia bunduki za rashasha na maguruneti. Wanajeshi wamekuwa katika mkoa huu kuwasukuma nje ya wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida katika eneo hilo hilo. Mwezi Julai mwaka jana wanamgambo waliwaua wanajeshi wanane wa Tunisia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Ukraine limeeleza hii leo kwamba ndege moja ya Rusia imeitungua ndege ya ushambulizi ya Ukraine huko mashariki mwa Ukraine, wakati rais wa Rusia akilaani duru mpya ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi yake. Andriy Lysenko msemaji wa baraza la usalama na ulinzi wa taifa wa Ukraine alisema kombora lilifyatuliwa na ndege za kivita za Rasia na kuangusha ndege ya Ukraine acu 25 iliyokuwa ikipaa kwenye anga ya mashariki mwa Ukraine jana jioni, lakini kwamba rubani alitoka salama. Serikali ya Kiev imeeleza ndege ya usafiri ya jeshi la Ukraine ilitenguliwa litengu, katika eneo la Luhanski mashariki mwa Ukraini Jumatatu, huenda iliangushwa na kombora la Kirusi. Ukaguzi wa kura zilizopigwa katika uchaguzi wa marudio wa rais nchini Afghanistan umeanza, kutarajiwa uki utasuluhisha mvutano wa nani ameshinda. Baada ya kusafirishwa kwenda Kabul, kura hizo milioni nane zilizopigwa katika uchaguzi wa marudio zinatarajiwa kuchunguzwa kwa makini ili kuangalia kama viwango vimeheshimiwa, kuthibitisha au kutafuta uwezekano kama kuna maboksi yaliyojazwa kura awali na matatizo ya makosa mengine. Wapinzani wagombea urais Abdallah Abdallah na Ashraf Ghani walikubali ukaguzi wa kina ufanywe na kusimamiwa na Umoja wa Mataifa na wamesema watakubali matokeo. Shambulizi moja lililofanywa na waasi wa Taliban kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Kabul nchini Afghanistan limekamilika zaidi ya saa nne baada ya kuanza. Taarifa za habari kutoka Kabul zinawakariri maafisa wa usalama wakisema wamedhibiti jengo na kwamba waasi wote waliohusika waliuawa. Mkazi Jahangar Khan alisema shambulizi lilianza kwa ufyatuaji roketi kutoka majengo yasiyokaliwa na mtu kuelekea uwanja wa ndege na kisha majengo ya Afghanistan yalianza kujibu mashambulizi hayo. Alisema gari moja kwenye mtaa liliungwa moto na kulipuka. Soko la ajira la Marekani limeanza kuonyesha ishara ya kuimarika wakati sekta ya biashara ya nyumba ingali na yumbayumba. Ripoti za wizara ya kazi iliyochapishwa hii leo inaeleza kwamba idadi ya Wamarekani wanaojiandikisha kuwa hawana kazi imepungua kwa elfu tatu kote nchini kufikia watu laki tatu elfu mbili ambao walijiandikisha wiki iliyopita. Wataalam wanasema takwimu zinaonyesha idadi ya watu wanaopoteza kazi imepungua pia na ndiyo maana kiwango cha wasiokuwa na kazi hapa Marekani kimepunguka na kufikia asilimia sita nukta moja. Kimbunga Ramasun kinaelekea China baada ya kupiga kaskazini mwa Ufilipino, ambako kiliua watu wasiopungua thelathini na wanane. Maafisa wa Ufilipino wanasema watu wanane pia hawajulikani walipo baada ya dhoruba ya kukatisha kwenye kisiwa kikuu cha Luzon hapo Jumatano. Maelfu ya watu bado hawana umeme katika mji mkuu Manila na maeneo jirani ambako miti na nguzo za umeme bado viko chini. Watu wengi waliofariki waliangukiwa na miti au vifusi katika mji wa Lusena. Angalau watu watatu walifariki kwa kuangukiwa na ukuta. Utawala wa Obama umelifahamisha bunge la Marekani kwamba litawahamisha wafungwa sita kutoka gereza la Guantanamo Bay, Cuba, kuelekea kusini mwa Marekani, nchini Uruguay. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel alipeleka barua kwa viongozi wa bunge wiki iliyopita akiwajulisha juu ya mpango huo. Uhamishaji huo utakuwa wa kwanza tangu makamanda watano wa zamani wa Taliban kupelekwa Qatar mwezi Mei kwa mabadilishano ya kuachiwa kwa, kwa mwanajeshi mmoja wa Marekani Sergeant Bo Begdal ambaye alishikiliwa mateka nchini Afghanistan kwa miaka mitano iliyopita. Mabadilishano hayo yaliwakasirisha wabunge kwa sababu utawala wa Obama hau kuwafahamisha wabunge uhamas, uhamishaji huo ndani ya muda unaohitajika wa siku thelathini.